kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa 10:30 jioni leo ikiwa ni Jumatano tarehe 14 mwezi Septemba mwaka 2016. Katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, wakuu wa polisi wa nchi wanachama wa shirikisho la polisi kusini mwa Afrika watarajiwa wa kukutana jijini Arusha, Tanzania. Hii ni VOA Express na mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Harrison Kamau. Vilevile kwenye matangazo yetu leo, tutakuletea hoja kwa hoja, ambapo kuuawa kwa wanawake watatu waliotuhumiwa kuvamia kituo cha polisi mjini Mombasa mapema juma hili basi kumezua gumzo kali miongoni mwa baadhi ya Wakenya kwa vile nao pia wanatafuta ajira. Kwa mfano kama hawana ajira na wamepata group ama amepata washawishi wakamwambia, wewe ukifanya hivi pesa ni hii, ama wewe ukitimiza wakati jambo kama hili, mimi nitakulipa pesa. Kwa sasa anaonekana wanawake nao pia wanaingia kwa group. Bila shaka ripoti hiyo utaipata kwa kina zaidi, yapo baadaye kidogo. Na hizo msikilizaji, ni baadhi tu ya zile ambazo tumekuandalia hii leo katika VOA Express. Endelea kuwa nasi kwenye safari hii, lakini kwanza, hebu tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio na Harrison Kamau. Mgombea urais wa chama cha Demokrat hapa Marekani, Hillary Clinton anatarajiwa kuanza tena kampeni yake kesho Alhamisi baada ya kuondoka kwa ghafla wakati wa sherehe za kuadhimisha shambulizi la Septemba 11 mjini New York Jumapili, kutokana na matatizo ya kiafya. Maafisa wa kampeni yake mwanzoni walisema Clinton alikuwa mchofu kutokana na joto kali, lakini baadaye wakasema kuwa alikuwa akiugua homa ya mapafu. Taarifa iliyotolewa na timu yake ya kampeni inasema kuwa Clinton atakuwa mjini Greensboro katika jimbo la North Carolina kesho Alhamisi, ambapo atazungumzia mwelekeo wake na jinsi Marekani inavyokiwa na nguvu, watu wakiwa pamoja. Wakati Clinton alipokuwa akipumzika jana, alipata uungaji mkono kutoka kiongozi wa Demokrat, Rais Barack Obama, alipoanza kampeni ya kumsaidia kutoka Philadelphia katika jimbo la Pennsylvania. Obama alisisitiza kwamba anataka kuhakikisha Clinton anachaguliwa tena anachaguliwa kumrithi. Mpango wa kusitishwa kwa mapigano nchini Siria uliopendekezwa na Marekani na Rusia unaonekana kuheshimiwa takriban kote katika nchi hiyo iliyoharibiwa vibaya na vita, lakini ugavi wa misaada ya dharura katika miji iliyozingirwa, ambayo ni sehemu muhimu ya makubaliano hayo, bado haujaanza. Serikali ya Siria inahimiza kuwa lazima misaada yote ya dharura kuelekea Alepo iratibiwe pamoja na Damascus. Mashirika ya kutoa misaada yamesema kuwa yanataka uhakikisho wa usafiri salama, sio tu kutoka serikali ya Siria bali pia kutoka kwa makundi yanayozozana. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Siria Staffan de Mistura amekwambia wanahabari mjini Jeneva kuwa ghasia zimepungua kwa kiwango kikubwa huko Siria na hali imekuwa nzuri zaidi bila ya mashambulizi kutoka angani. Hata hivyo amesema misaada haijaanza kupelekwa, wakisubiri idhini kutoka Damascus. Unaendelea kusikiliza habari hizi kupitia VOA idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Shirika la Afya Duniani WHO linaeleza kuwa mlipuko wa homa ya manjano kusini na kati mwa Afrika umedhibitiwa kutokana na kampeni ya chanjo kwa mamilioni ya watu. Sylvie Bryant, mratibu wa idara ya magonjwa ya kuambukizwa ya WHO, ameambia wanahabari mjini Geneva Jumanne kuwa kufikia sasa zaidi ya watu milioni 15 nchini Angola wamepatiwa chanjo, ikiwa ni asilimia 65 ya idadi ya watu nchini humo. Amesema hakuna kesi mpya zilizoripotiwa Angola kuzuia katikati kuanzia katikati ya mwezi Juni au hata kwenye nchi jirani ya DRC kuanzia katikati mwa mwezi Julai kampeni kubwa ya chanjo inayoendelea sio tu ya kudhibiti uambukizi wa wa homa ya manjano unaosababishwa na mbu bali pia kuzuia maambukizi mapya kabla ya kuanza msimu wa mvua. Rais Barack Obama ana mpango wa kuruhusu wakimbizi 110,000 kuingia hapa Marekani mnamo mwaka wa 2017, ikiashiria ongezeko la wakimbizi elfu kumi zaidi kuliko lengo lake la awali, ikiwa ni asilimia 30 30 zaidi kuliko mwaka huu. Kulingana na vyombo vya habari, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry ametangaza malengo hayo ya kuwapatia wakimbizi hao makazi Marekani hapo jana, wakati akiwa katika kikao cha faraga cha kamati za sheria za baraza la Senate na lile la wawakilishi mara ya mwisho kwa Wamarekani kuweka malengo ya kuwapokea wakimbizi kuwa ya juu kama ilivyokuwa Rais Obama ilikuwa ni wakati wa utawala wa Rais Bill Clinton mwaka wa 1995 ambapo wakimbizi 112 waliruhusiwa kuingia nchini. Mwaka wa 2015 Marekani iliwakaribisha wakimbizi elfu 70 pekee. Kuna uwezekano kuwa Rais Obama atatangaza rasmi mpango huo wa wakimbizi kabla ya kuhudhuria mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa utakaofanyika juma lijalo. Wakati huo huo, Rais Barack Obama amemwalika kiongozi wa Myanmar au san Suchi kwenye ikulu ya White House Jumatano, ambapo atasikiliza ni hatua kiasi gani Marekani inaweza kufikia katika kuondoa vikwazo vya kiuchumi vilivyowekewa taifa hilo la kusini mashariki mwa Asia. Ziara hiyo itakuwa ya kwanza hapa Marekani akiwa kiongozi wa kiserikali na waziri wa mambo ya kigeni, wadhifa ambao alichukua baada ya ushindi wa chama chake mwezi Novemba mwaka uliopita. Katiba ya kijeshi ya nchi yake haimruhusu Suu Kyi kuwa rais kutokana na kuwa mumewe na wanawe ni raia wa kigeni. Aung San Suu Kyi alitumikia kifungo cha nyumbani kwa zaidi ya miaka ishirini kwenye nchi hiyo iliyojulikana kama Burma. Mkutano wake na rais Obama kwenye ikulu utakuwa dhihirisho lingine kuwa ndiye kiongozi wa kitaifa anayetambulika. Na shirikisho la soka la Ulaya UEFA limemtoa hivi leo Alexander Serefin kutoka Slovenia kuwa rais wake kwa wingi mkubwa wa kura 42 dhidi ya 13. Na Serefin sasa atachukua wadhifa huo kutoka kwa Michael Platini kutoka Ufaransa aliondolewa bila kukamilisha muda wake baada ya kupigwa marufuku kwa miaka minne kushiriki katika uongozi wa kadanda mwezi mei kutokana na kukiuka maadili serefin alimshinda makamu wa rais wa uefa michael van praag aliyekuwa mpinzani wake pekee na sasa atakuwa madarakani ili kumaliza kipindi cha platini kitakachomalizika mwaka wa 2019 kabla ya kuchaguliwa kama kiongozi wa uefa serefin mwenye umri wa miaka 48 alikuwa kiongozi wa shirika la soka la Slovenia na hajawahi kuwa kwenye kamati ya UEFA. Licha ya kupigwa marufuku, Platini aliruhusiwa kuwahutubia wajumbe wa UEFA wakati wa hafla hiyo Jumatano, akiwashukuru wote kushirikiana naye na kusisitiza kwamba anahakika hakufanya kosa lolote na ataendelea kupambana kisheria. Msikilizaji, unaendelea kuyapata yote haya kutoka hapa VOA Express, matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Na sasa katika habari za waandishi wetu, eh, tunaruka moja kwa moja hadi huko nchini Tanzania ambako benki kuu ya nchi hiyo imelazimika kutoa taarifa ya hali ya mwenendo wa uchumi wa nchi hiyo kufuatia habari kwamba tokea kuingia madarakani wa serikali ya awamu ya tano ya Dkt Magufuli, uchumi wa nchi hiyo umedorora. Mwandishi wetu wa huko Tanzania katika mji wa Dar es Salaam, Dinas Chahali ana ripoti kamili. Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania Profesa Beno Ndulu, katika mkutano wake na waandishi wa habari leo jijini Dar es Salaam, amesema mwenendo wa ukuaji wa uchumi wa taifa katika robo ya kwanza ya mwaka huu ni mzuri na kukanusha taarifa kuwa kuna mdororo wa uchumi. Profesa Ndulu amezitaja sekta ambazo zimeendelea kukua kwa kasi katika kipindi hicho cha robo ya kwanza kuwa ni sekta ya fedha, bima na mawasiliano huku mfumuko wa bei ukiendelea kudhibitiwa na kuwa asilimia 4.9 kufikia mwezi Agasti toka asilimia 6.8 Desemba mwaka jana. Kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na Benki Kuu, ukuaji wa uchumi kwa robo ya kwanza unaonyesha kupungua kwa pointi mbili toka asilimia tano nukta saba robo ya kwanza ya mwaka jana hadi kufikia asilimia tano nukta tano kwa robo ya mwaka huu ya miezi mitatu ya mwanzo. Tofauti ni, ni ndogo, lakini ndizo tarakimu zilizopo. Hakuna tarakimu ya robo ya pili bado. Kwa upande wa Afrika Mashariki, Kijezo cha deni ni hicho icho tulichokuwa nacho sisi cha asilimia 50 kwa kutumia present value. Eh, present value, deni litakalolipwa deni ambayo umekopa la miaka 40 na deni uliokopa la mwaka mmoja, thamani yake leo haiwezi zikalingana. Ndio hapo ninaposema kuwa kwa Tanzania tuko kwenye asilimia 19.7, asilimia 20 rafu lakini kigezo cha kuanza kuwa na wasiwasi wasi ni asilimia hamsini. Kwa hiyo bado tuna nafasi ya kuweza kuendelea kukopa bila kuingia kwenye tatizo hili. Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania amesema kuna viashiria kadhaa vinavyoelekeza kwamba uchumi wa nchi unakuwa, ambavyo ni pamoja na kuongezeka kwa uzalishaji wa umeme, uzalishaji na matumizi ya simenti, pamoja na kuongezeka kwa uingizaji wa malighafi za viwandani kutoka nje ya nchi. Uzalishaji wa umeme umeongezeka kwa asilimia 14 na nusu katika nusu mwaka wa kwanza, kuanzia Januari mpaka Juni. Kwa hiyo, eh, kwa upande wa nishati hii na matumizi yake, ni wazi kiashiria hicho kinasema tutaendelea kuwa katika hali ya ukuaji ambao hautakuwa na kikwazo kwenye kupata nishati. Profesa Ndulu pia alizungumzia dhana kwamba fedha imepotea mitaani. Kila mara ukishabana, lazima tu watakuwepo watu ambao watakuwa wameumia kwa maana ya wale waliokuwa wanajinufaisha kwa kupitia njia zisizo halali. Hata hivyo, kilimo ambacho kimekuwa kikielezwa kama uti wa mgongo na kuajiri Watanzania wengi kimeshindwa kuleta mchango kwenye ukuaji wa pato la taifa, ambapo sekta hiyo imeelezewa kukua kwa asilimia 2.7 mwaka huu toka asilimia 2 robo ya mwaka 2015 huku kikichangia asilimia ishirini na tano kwenye pato la taifa. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Nam msikilizaji. Na sasa tuangalie yalojiri katika nchi jirani ya Uganda, ambako wanajeshi wa nchi hiyo ambao ni walinda amani katika nchi ya Somalia chini ya muungano wa kijeshi wa Amisom wameendelea kuelezea kutoridhika kwao na jinsi maslahi yao yanavyoshughulikiwa. Na kufuatana na hayo wanajeshi hao wametishia kuondoka nchini Somalia iwapo hawatapata marupurupu yao. Kenneth Bwire anayo ripoti kamili. Swala la kupunguzwa marupurupu kwa wanajeshi wanaolinda amani nchini Somalia chini ya muungano wa AMISOM linaonekana kuwakera wanajeshi hao na sasa wanashikilia msimamo kwamba wanataka kuondoka nchini humo na kuiacha nchi hiyo kujitegemea kiusalama. Hii ni baada ya Umoja wa Ulaya EU kupunguza malipo kwa wanajeshi wa AMISOM kiasi cha asilimia 20 kutoka dola 1028 hadi dola 828 kila mwezi. Malipo hayo pia yanaripotiwa kuchelewa kuwafikia wanajeshi. Mkuu wa jeshi la Uganda Katumba Wamala ameeleza bunge la Uganda kwamba Uganda ipo tayari kujiondoa nchini Somalia. If we don't get this support, if we are going to continue with this kind of frustrations. Kama hatutapata msaada tunaohitaji, tukiendelea kuvunjwa moyo, hatuwezi kuendelea na kazi iliyotupeleka Somalia. Kuna hatari kubwa. Sio Uganda tu inapanga kuondoka Somalia, nchi zote zilizo na wanajeshi wake nchini humo zinaondoka. Uganda pia inashikilia kwamba lazima ipewe fidia ya ndege zake mbili zilizoanguka katika ajali maeneo ya Mlima Kenya zikiwa safarini kuelekea nchini Somalia kwa ajili ya vita miaka kumi iliyopita. Umoja wa kimataifa UN umekataa kuilipa Uganda ndege zake mbili aina ya helikopta MI-24 kwa msingi kwamba ndege hizo zilihusika katika ajali kabla ya kufika eneo la kazi. Wamala anasema hatua ya Umoja wa Kimataifa inavunja moyo, sio tu kwa Uganda, lakini pia kwa Amisom, na hivyo Uganda haiwezi kupeleka tena silaha zake nchini Somalia. Uh, ni jambo la kuvunja moyo mojawapo ya sababu tumekosa kufanikiwa katika vita dhidi ya Alshababu nchini Somalia ni ukosefu wa vifaa muhimu vya mashambulizi kama ndege za kivita. Uganda ilikuwa imejitoa kuwasilisha ndege zake kufanikisha hilo. Nchi husika za Amisom zimevunjwa moyo. How much would it encourage another country leave alone Uganda to send equipments into that mission. Mkataba wa Umoja wa Kimataifa hautoi fidia kwa meli wala ndege za kivita. Kulingana na jeshi la Uganda, hatua ya kufika bungeni ni kueleza bunge nia na sababu za wanajeshi wa Uganda kutaka kujiondoa nchini Somalia, kwani bunge ndilo lililoidhinisha jeshi la Uganda kuingia nchini humo kupambana na wanamgambo wa Al Shabaab. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala. Barabara kabisa, Kamau. Unaona ni wakati safi kabisa kuweza kupata burudani kutoka hapa studio. Sijui leo tuna nini? Basi leo tunaye Tupac Shakur, wimbo wake ukiwa ni wimbo Changes, ikiwa ni maadhimisho yake hapo jana ya miaka 20 tangu alipo wawa. Basi tupate mambo kutoka VOA Express. Anaondoka hapo chini kwa chini, mwanamuziki Tupac Shakur ambaye aliaga dunia tarehe kumi na tatu mwezi Septemba mwaka 1996 Tisini na sita, kama usijui, kama unakumbuka miongo miwili iliyopita. Kweli kabisa, nakumbuka tena vizuri sana. Kumbuka kwamba jamaa huyu aliuawa, na ni wakati huo pia yule notorious BIG big aliweza kuuawa, na hadi leo wafuasi, baadhi ya wafuasi wa Tupac Shakur wengine, wanasema bado wanaamini yeye hajafa. Kumbuka kwamba amekuwa na ushawishi mwingi sana hata baada ya kufa kwake. Kumbuka kuna fashioni, hata leo hii bado unakuta kuna mavazi yenye majina yake na mtindo fulani wa miondo ambao bado umedumu muda mrefu baada ya ishi yake kufariki. Naam, anajulikana kama wengine wanamuita king wa hip hop, na pia marapa akichanganya, na nafikiri kwamba ataendelea kukumbukwa kwa muda mrefu sana hata kutoka sasa, kwa sababu mziki mm -hmm. Unatanda, unaendelea katika vizazi kwa vizazi mm -hmm. Tupac Shakur ameondoka hapo, msikilizaji. Um, na sasa tuangalie mambo mengine sasa. Tunaingia katika kitengo cha biashara ambapo afisa mkuu mtendaji wa baraza la biashara la Afrika Mashariki EABC, Lillian Awinja, ametangaza kwamba baraza hilo limeandaa mkutano mkubwa wa kieneo katika mji wa Nairobi huko nchini Kenya kujadili biashara haramu ambazo zinafanyika katika mataifa ya Afrika Mashariki ambazo zinaaminika kugharimu mabilioni ya dola kutokana na kukwepa kulipa ushuru. EABC itashirikiana na chama cha watengenezaji bidhaa nchini Kenya KAM ama Kenya Association of Manufacturers kuratibu mkutano huo ambao ni wa pili tangu baraza hilo la biashara la Afrika Mashariki kubuniwa. Amesema kuwa biashara haramu katika eneo la Afrika Mashariki zinagharimu mabilioni ya dola kila mwaka, na Awinja amesema ameongeza kusema kwamba nchi ya Tanzania kwa mfano inapoteza takriban dola bilioni 1.5 kupitia biashara haramu. Aidha, chama cha ushirika wa kiuchumi na maendeleo OECD kimetoa ripoti inayosema kuwa shirikisho la Afrika Mashariki linapoteza zaidi ya dola milioni mia tano kila mwaka kutokana na bidhaa bandia kuingia kwenye nchi hizo. Uganda imesemekana kuwa inapoteza takriban dola milioni 1.4 ambayo ni sawa na karibu asilimia 5.5 ya pato lake la jumla la kitaifa, yani GDP. Haya basi, na kwingineko tuangalie yale yamejiri katika biashara huko nchini Kenya. Ni kwamba tawi la mgahawa maarufu hapa Marekani wa Burger King litafunguliwa mjini Nairobi hivi karibuni, na haya ni kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, ambalo limeandika katika ripoti yake hii leo kwamba mgawa huo utafunguliwa katika kitongoji cha Karen kilicho takriban kilomita kumi kutoka jiji kuu ama mji mkuu wa Nairobi. Huu utakuwa ni mgawa wa tatu wa, wa, wa kampuni hiyo barani Afrika baada ya wa kwanza kufunguliwa nchini Afrika ya Kusini mwaka wa elfu mbili kumi na tatu na wa pili kufunguliwa huko Cote d'Ivoire hapo baadaye kidogo. Mgawa huo una matawi mengi katika maeneo mengi ulimwenguni kote, na unajulikana kwa kutoa vyakula vya kila aina, na umaarufu wake ni hususani kwa sababu uh, umetokea au uh, makao yake makuu yako katika mji wa Miami katika jimbo la Florida hapa Marekani unajulikana kwa vyakula ambavyo wengi husema kwamba huwa vina mafuta mengi. Ni hizo tu ambazo tulikuwa nazo katika biashara hii leo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ukipata matangazo haya kutoka hapa VOA Express. Na sasa tuangalie hoja kwa hoja, namwona Amina. Amina, Amina Muhamed ako tayari, tayari kabisa kutupa hoja kwa hoja. na ni kwamba siku chache tu baada ya wa washukiwa watatu wa ugaidi kuuawa na polisi, baada ya jaribio la kushambulia kituo cha polisi e, cha central huko Mombasa katika nchi ya Kenya, kama nilivyosema na kukamatwa kwa wanawake wengine watatu, ni matukio ambayo yamezua hisia ya miongoni mwa Wakenya kuhusu wanawake kujihusisha katika ugaidi. Hebu tusikie hoja kwa hoja iliyotayarishwa na Amina Muhamed. Ile njia ambayo ulimwengu ama serikali inajaribu kukabiliana na, na ugaidi inachangia mpaka wanawake nao wae wanaweza kujiingiza katika shughuli hizo. Kwa kwa mfano ama nikitoa mfano tu, labda kuwe na mshukiwa fulani wa kigaidi ambaye ni mwanamume ambaye ndio mlezi wa familia fulani, alafu serikali ama jamii ya kitaifa iamue kumchukulia hatua ya kwamba labda iende imuue ama hiyo itamwangamiza, wakati kuna njia mwafaka zenye zinazotumika kama za, za kotini ambazo hazikutumika katika, katika shughuli kama hiyo wakati mama kama yule ama mwanamke kama yule ameshuhudia labda kuuawa kwa mume wake, ama ni mtoto wa kisichana ameshuhudia kuuawa kwa kwa babake, basi inakuwa ni vigumu kumweleza mtoto kama yule ama mama kama yule kwamba awe atatumia njia za haki, kwa, sa, kwa sababu serikali yenyewe ama ulimwengu wenyewe wenyewe mwanzo umeshindwa kutumia njia ya haki, ambayo ni njia ya kotini ya kuweza kufanya nini ya kumshtaki mshtakiwa kama yule, na, na haki ikawa inatendeka. So mimi nahisi ya kwamba ile njia ambayo serikali ama jamii ya kimataifa kimataifa inatumia katika ku approach terrorism ndio bado inachimbwa hali kama hiyo zaidi. Wanawake sasa hivi wamejihusisha kulingana nani? Kwa vile nao pia wanatafuta ajira. Kwa mfano kama hawana ajira na wamepata group ama wamepata washawishi wakamwambia wewe ukifanya hivi pesa ni hii ama wewe ukitimiza wakati jambo kama hili mimi nitakulipa no, ni pesa kadha. Sasa anaonekana hiyo wanawake nao pia waingia kwa group hiyo kwa sababu shauri ya pesa atasema mambo mengine. Eh, yeah, naona no, shauri kubwa ni hiyo ya pesa, kutafuta pesa. Hakuna ajira na pesa ndio anatafuta. Kwa akipata pesa ama njia ya pesa anaonekana yeye yeah tatumia hiyo njia ni mojawapo ya sababu ambayo inawezekana, walakin tatizo la ajira halianzi mwaka huu wala mwaka jana. Tangu zamani kulikuwa kuna matatizo ya ajira. Kwa nini hatukuwa na mchipuko huu? Kwa hivyo, huenda ikawa ni kweli, ni sababu mojawapo, lakini sioni kwamba ndio kiini cha cha mambo kama hayo kutokea wakati huu tulionao. Wanawake nao wanataka kujizatiti wawe kama waume, kwa sababu wanaona kwa nini mwanaume ndio ana sifa zaidi za za ujambazi au za uboksa au za nini, na sisi ni lazima tuingie huko, tuwaonyeshe kwamba hata sitwaweza. Sasa ikiwa namna hiyo, ndio unakuta wanawake watoto wanajiunga na mambo ambayo si mazuri, kwa sababu anafikiria tu kwamba na mimi ninaweza hivi sasa hayo yataleta shida sana, kwa sababu tusipokaa tukajiuliza, na wale ambao wanahusika na vijana, wakiwaona wanakosa adabu ama wakina mama wana akili za hovyo, uamuzi ni kwamba wapate watu walio wazidi, waelezwe kwamba hivi mnavyokwenda si vizuri, na watu ambao wanaweza kuwasikiliza, kwamba huyu akisema mimi nitajirudisha nyuma. Asante sana. Ni ripoti ambayo imetayarishwa na Amina Chombo hapo kwa Hoja kwa Hoja, ambapo amekuwa akizungumzia swala la wanawake kuhusisha kujihusisha katika ugaidi huko nchini Kenya. Na sasa naona ni wakati mwafaka kupata muktasari wa habari naye Harrison Kamau. Mgombea urais wa chama cha Demokrat hapa Marekani, Hillary Clinton anatarajiwa kuanza tena kampeni yake kesho Alhamisi baada ya kuondoka kwa ghafla wakati wa sherehe za kuadhimisha shambulizi la Septemba 11 mjini New York Jumapili kutokana na matatizo ya kiafya. Maafisa wa kampeni yake mwanzoni walisema Clinton alikuwa mchofu kutokana na joto kali, lakini baadaye wakasema kuwa alikuwa akiugua homa ya mapafu. Mpango wa kusitishwa mapigano nchini Syria uliopendekezwa na Marekani na Russia unaonekana kuheshimiwa takriban kote katika taifa hilo lililoharibiwa vibaya na vita, lakini ugavi wa misaada ya dharura katika miji iliyozingirwa ambayo ni sehemu muhimu ya makubaliano hayo bado haujaanza. Shirika la Afya Duniani WHO linaeleza lina kuwa mlipuko wa homa ya manjano kusini na kati mwa Afrika wamedhibitiwa kutokana na kampeni ya chanjo kwa mamilioni ya watu. Sylvie Bryant, mratibu wa idara ya shirika hilo, ameambia wanahabari mjini Geneva Jumanne kuwa kufikia sasa zaidi ya watu milioni 15 wamepatiwa chanjo. Rais Barack Obama ana mpango wa kuruhusu wakimbizi 1110 kuingia hapa Marekani mnamo mwaka wa 2017 ikiashiria ongezeko la wakimbizi elfu kumi zaidi kuliko ilivyopangwa awali. Asante sana Harrison Kamau, na tunakushukuru msikilizaji kutusikiliza alasiri ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili hapo baadaye. Na kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo, akiwa ni pamoja na msimamizi wa matangazo Abdul Shakur Abud, mwelekezi Mukbio Uh, mimi hapa ni BMJ Muridhi, nami Harizon Kamao, tunawaaga kutoka hapa Washington tukisema kuwa na alasiri njema.