hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc hivi sasa ikiwa ni saa tatu za usiku saa za afrika mashariki na saa mbili saa za afrika na kati ya kati zifuatazo ni habari za dunia msomaji wako harrison kamau. india imeahidi kuipatia afghanistan dola bilioni moja kama msaada wa maendeleo zikiwa za kuendeleza nchi yao Tangazo hilo limetolewa mapema leo wakati wa ziara ya siku mbili ya rais wa Afghanistan Ashraf Ghani mjini new Delhi. Maafisa wa nchi zote mbili wametia saini mikataba mitatu, ikiwemo ile ya kurudisha makoa wahalifu waharibifu wa kiuchumi pamoja na wale wanaohusika na shughuli za kigaidi. Ziara hii ya rais Ghani ilikuwa tofauti kabisa ikilinganishwa na ziara yake mwezi Aprili mwaka jana. Wakati huo hakupokelewa vyema. Katika kipindi hicho Gani alionekana akishirikiana zaidi na mhasimu mkubwa wa India, jirani wake Pakistan, akijaribu kuimarisha hali ya usalama nchini mwake. Alitarajia Pakistani itatumia ushawishi wake kuwahimiza wapiganaji wa Taliban kushiriki kwenye meza ya mazungumzo kwa ajili yamani ya amani ya Afghanistan. Ikulu ya Marekani inaelekea kurudisha nafuu za biashara kwa Myanmar wakati kiongozi anayetambuliwa wa taifa hilo Aung San Suu Kyi anapokutana na rais Barack Obama hapa mjini Washington hivi leo. Ziara hiyo itakuwa ya kwanza hapa Marekani akiwa mshauri wa kitaifa na waziri wa mambo ya kigeni, wadhifa wa ambao walichukua baada ya ushindi mkubwa wa chama chake mwezi Novemba mwaka uliopita. Katiba ya enzi ya kijeshi ya nchi yake inapiga marufuku Sansuchi kupewa jina la rais kutokana na kuwa mumewe na wanaye ni raia wa kigeni. Kwenye barua iliyoandikwa kwa Bunge, Rais Obama amesema kuwa Myanmar sasa inaweza kufaidika kutokana na nafuu ya kibiashara ambayo ilisitishwa kwa zaidi ya miongo miwili kutokana na ukiukaji wa haki za binadamu. Wakati wa mkutano huo, Rais Obama ana hamu zaidi kusikiliza ni kwa kiasi gani Aung Sansuchi angalipenda vikwazo viondolewe. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Mgombea urais wa chama cha Democrat hapa Marekani, Hillary Clinton anatarajiwa kuanza tena kampeni yake kesho Alhamisi baada ya kuondoka kwa ghafla wakati wa sherehe za kuadhimisha shambulizi la Septemba 11 mjini New York Jumapili kutokana na matatizo ya kiafya. Maafisa wa kampeni yake mwanzoni walisema Clinton alikuwa mchofu kutokana na joto kali, lakini baadaye wakasema kuwa alikuwa akiugua homa ya mapafu. Taarifa iliyotolewa na timu yake ya kampeni inasema kuwa Clinton atakuwa mjini Greensboro katika jimbo la North Carolina kesho Alhamisi, ambapo atazungumzia mwelekeo wake wa jinsi Marekani inavyokuwa na nguvu watu wakiwa pamoja. Wakati Clinton alipokuwa anapumzika jana, alipata uungaji mkono kutoka kwa kiongozi wa chama cha Demokrat na ambaye pia ni rais Barack Obama, alipoanza kampeni za kumsaidia huko Philadelphia katika jimbo la Pennsylvania. Obama alisisitiza kwamba anataka kuhakikisha Clinton na anachaguliwa. Mpango wa kusitishwa mapigano nchini Siria uliopendekezwa na Marekani na Rusia unaonekana kuheshimiwa takriban kote katika nchi hiyo iliyoharibiwa vibaya na vita, lakini ugavi wa misaada ya dharura katika miji iliyozingirwa, ambayo ni sehemu muhimu ya makubaliano hayo, bado haujaanza. Serikali ya Syria inahimiza kuwa lazima misaada yote ya dharura kupelekwa Aleppo iratibiwe katika mji wa Damascus. Mashirika ya kutoa misaada amesema kuwa yanataka uhakikisho wa usafiri salama, sio tu kutoka kwa serikali ya Syria, bali pia kutoka kwa makundi yanayozozana. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Syria, Stephen Dimistra, amewaambia wanahabari mjini Geneva kuwa ghasia zimepungua kwa kiwango kikubwa huko Syria na hali imekuwa nzuri zaidi bila mashambulizi ya kutoka angani. Hata hivyo, walisema misaada haijaanza kupelekwa, wakisubiri idhini kutoka Damascus. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington. Langu jina Harrison Kamau. Muda mfupi ujao, tutakuletea kipindi cha kwa undani kwa undani. Ni saa tatu na dakika tano saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa Kiswahili ya Sauti america Washington DC. Karibu mpendwa msikilizaji na mtazamaji wetu katika Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunakuangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo kwa ufafanuzi na kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Kwa undani, mimi ni Abdu Shakur Abud. Tunazungumzia hii leo taarifa ya mwenendo wa uchumi huko Tanzania iliyotolewa na benki kuu ya taifa BOT, pamoja na mgomo wa daktari huko Kenya. Karibuni. Nam kwa undani, leo tunazungumzia kama alivyosema taarifa ya hali ya mwenendo wa uchumi wa Tanzania hiyo, kufuatia habari kwamba tokea kuingia, tokea kuingia madarakani serikali ya awamu ya tano uchumi wa nchi hiyo umedorora. Gavana wa Benki Kuu ya Tanzania Profesa Beno Ndulu amesema mwenendo na ukuaji wa uchumi wa taifa katika robo ya kwanza ya mwaka huu ni nzuri, na kukanusha taarifa kuwa kuna mdodo, mdororo wa uchumi. Profesa Beno Ndulu amezitaja sekta ambazo zinaendelea kukua kwa kasi. Kwa mujibu wa takwimu zilizotolewa na Benki Kuu, ukuaji wa uchumi kwa robo ya kwanza unaonyesha kupungua kwa pointi mbili kutoka asilimia tano nukta saba robo ya mwaka jana hadi kufikia asilimia tano nukta tano kwa robo ya mwaka huu, miezi mitatu ya mwanzo. Naye anasema tofauti ni ndogo, lakini ndizo tarakimu zilizopo. Hakuna tarakimu ya robo ya pili bado. Kwa upande wa Afrika Mashariki kigezo cha deni nicho icho icho, tulichokuwa nacho sisi cha asilimia 50 kwa kutumia present value, deni litakalolipwa, deni ambayo umekopa la miaka 40 na deni uliokopa la mwaka mmoja, thamani yake leo haiwezi zikalingana. Ndio hapo ninaposema kuwa kwa Tanzania tuko kwenye asilimia 19.7 asilimia 20 rafu lakini, kigezo cha kuanza kuwa na wasiwasi ni asilimia hamsini. Kwa hiyo bado tuna nafasi ya kuweza kuendelea kukopa bila kuingia kwenye tatizo hili. Naye basi gavana wa benki kuu anasema kuna viashiria kadhaa vinavyoeleza kwamba uchumi wa nchi unakuwa, ambavyo ni pamoja na kuongezeka kwa uzalishaji wa umeme, uzalishaji wa matumizi ya simenti, pamoja na kuongezeka kwa uingizaji wa mali ghafi za viwanda kutoka nchi za nje, na nusu katika nusu mwaka wa kwa kwanza kuanzia Januari mpaka Juni. Kwa hiyo kwa, kwa upande wa nishati hii na matumizi yake, ni wazi. Kiashiria hicho kinasema tutaendelea kuwa katika hali ya ukuaji ambao hautakuwa na kikwazo kwenye kupata nishati. Lazima tu watakuwepo watu ambao watakuwa wameumia, kwa maana ya wale waliokuwa wanajinufaisha kwa kupitia njia zisizo halali. Huyo ni gavana wa benki kuu ya Tanzania Profesa Ndulu, na kwenye simu niko pamoja na Julius Mtatiro, mchambuzi wa maswala ya kiuchumi. Nam Julius, kama ulivyosikia kwamba benki kuu ya Tanzania imesema kwamba uchumi uko imara, lakini hii inatokana na kwamba idara ya takwimu ya taifa NBS ilitoa takwimu kuonyesha kwamba robo ya kwanza uchumi umedorora kidogo. Je, unaangalia vipi swala hili? Na, na nikushukuru sana kwanza. Kitu cha kwanza eh, na hapa ndipo watanzania wanaweza wakastajabu kwamba uh, ofisi yetu ya takwimu ya taifa inatoa takwimu na iko kwa mujibu wa, wa sheria kwa ajili ya kusaidia kutoa takwimu kwa ajili ya serikali na kwa ajili ya matumizi ya umma na inatoa takwimu. Halafu benki ya Tanzania inatoa takwimu zake, pia inapingana na takwimu za ofisi yetu ya takwimu ya taifa. Kwa hiyo hili ni tatizo la kwanza ambalo linaanza kutupatia uthibitisho kwamba ndani ya serikali kwenyewe wanajua kwamba pana mdororo mkubwa na hawa wa ofisi ya takwimu wanajaribu kueleza ukweli e, lakini upande wa pili wanaona kama ukweli huo unaweza ukawaathiri. Kwa hiyo wanajaribu kulificha hilo, jambo la kwanza. Lakini jambo la pili ni nani huyu ambaye anasema uchumi haujadorora? Huyu ni Profesa Benondulu ambaye ni gavana wa benki kuu ya Tanzania. Ninataka niwakumbushe wa Tanzania na watu ambao wanatusikiliza kwamba mwaka elfu mbili na nane wakati palikuwa na mtikisiko mkubwa sana wa uchumi duniani, Tanzania ilipotahadharishwa kwamba inapaswa kuchukua hatua kutokana na mtikisiko wa uchumi e, uliokuwa umeakumba mataifa makubwa na mabenki makubwa duniani, profesa Ben Nduru alitoka hadharani hivi hivi, kama alivyofanya mara hii, akawahakikishia Watanzania kwamba mtikisiko wa uchumi ambao ume, umezikumba E, nchi tajiri kama Marekani na kadhalika na umeyakumba mabenki makubwa duniani na mashirika makubwa ya fedha duniani e, kwamba hauta e, itikisa Tanzania na kwamba Tanzania itaendelea kuwa imara kiuchumi na haitaguswa. Na baada ya kauli ya Profesa Ndulu, muda sio mrefu kutoka wakati huo, miezi kama mitatu nakumbuka, Tanzania ilikumbwa na mtikisiko mkubwa wa uchumi. Hei, kutokana na kudorora kwa uchumi wa Marekani na mashirika makubwa ya fedha duniani na mabenki makubwa ya, ya fedha duniani na ikaibidi serikali ya Tanzania itafute fedha za dharura zaidi ya, ya, ya shilingi trilioni moja nukta tano, nakumbuka zilikuwa trilioni moja na, na, na, na, na bilioni mia saba ambazo zilitafutwa kwa dharura ili ziweze kuingizwa katika uchumi wa taifa ili taifa lisitikisike. Kwa hiyo ni mtu yule yule ambaye alitupoteza mwaka elfu mbili na nane ndio yule yule ambaye anajaribu kutupoteza mwaka elfu mbili na kumi na sita. Lazima lazima nikueleze Abuu kwamba uchumi wa taifa umetikisika. As we speak, yani hivi sasa tunavyoongea, mabenki yana hali mbaya. Ukiongea na wakurugenzi wa mabenki yote makubwa hawajui mwelekeo wa kiuchumi unakwendaje tulimsikia mkurugenzi wa benki kubwa kabisa hapa Tanzania benki ya NB, ya, ya CRDB akieleza kwamba hivi sasa benki yake imesitisha kasi ya utoaji wa mikopo kwa sababu hawaelewi uchumi wa taifa unaelekea wapi. Wanaona kama uchumi unadorola, lakini pia pana mahoteli makubwa hivi sasa yanafungwa. Sekta ya utalii hivi sasa inadorora. Kwa hiyo kwa vyovyote vile na, na ukifuatilia, sisi ambao tunafuatilia taarifa ndani ya serikali tunajua pia kwamba hata serikali imesitisha utaratibu wa ku, wa ku kutoa ajira mpya kwa sababu ya mdororo wa uchumi. Na nimalizie jambo moja eh, dogo la mwisho kwamba hivi eh, sasa, wakati tunaongea, makusanyo yanayofanywa katika nchi kwa mwezi ni takribani shilingi trilioni moja na bilioni mia moja lakini matumizi ya mishahara peke yake katika taifa hili ni bilioni mia tano sabini na fedha za kulipa deni eh, kwa limekopa sana na linadaiwa mpaka sasa, tunadaiwa eh, kila mwezi tunalipa takribani bilioni mia tano. Kwa hiyo ta, oh, bilioni moja na bilioni mia moja ambayo tunaikusanya automatikali, yote inaishia eh, kulipa madeni na kulipa mishahara, na hivyo taifa halina fedha Kusimamia miradi ya maendeleo. Asante sana, Julius. Muda wetu hauwezi kuturuhusu na kubali na kufurahi kwamba umeweza kutufanulia hiyo. Tutazungumzia swala hili kwa undani zaidi. Na hivyo basi, tukiendelea na swala hili hili la uchumi vilevile vile kuna profesa wa chuo kikuu cha, cha, cha Dar es Salaam katika kitengo cha uchumi Profesa Haji Semboja akieleza upande wake kiuchumi. Hapa kuna kauli mbili ambazo eh, unaweza ukafikiri kwamba zinatofautiana. Eh, kauli ya National Bureau of Statistics ni kutokana na kipimo vipimo vyao viwili ambavyo wanavyovitumia ambavyo ni ongezeko la pato la taifa kwa kwa asilimia katika kota hiyo iliyopita na na kuangalia inflation rate. Sasa kwa, kwa, kwa wao tafsiri zilizokuwepo ni kwamba inflation rate inaweza ikawa iko chini, lakini haina maana kwamba maisha ya Watanzania yako sahihi kwa maana yeah. kwamba wao sasa wakichukua takwimu zingine, kuna ishara kabisa kusema kwamba uchumi kwa wananchi wa kawaida unaweza ukawa ni mgumu kidogo, kwa maana ya mapato au vipato katika zile house tunazoita households, na ajira ambazo zinatokana kwenye hizi eh, private sector, zimeshuka chini kwa kiwango fulani, lakini takwimu ambazo zimetolewa na Benki Kuu za leo K kazi kubwa katika takwimu hizi na kilichozungumziwa ni kwamba ile rate of economic growth ya GDP ni asilimia e, tunasema zinatosheleza kusema kwamba ndio tulikuwa tunategemea uchumi huo na kwenda kwa kiwango cha si asilimia katikati ya saba na, na nane E, ndiyo ilivyokuwa projected, lakini ukitizama takwimu za hao hao Benki Kuu zinginezo, kwa mfano matumizi ya serikali e, serikali wame control expenditure zao na serikali imeongeza ma, mapato kutokana na jitihada nzuri za Tanzania Revenue Authority katika ukusanyaji. Kwenye miezi mitatu iliyopita wamekuwa wanakaribia na target ambazo ilizokuwa wameziweka, na ukitizama takwimu hizi zote Eh, zinaweza zikaeleza kwamba uh, uchumi uko imara. Sasa lazima tukubaliane konsepti hiyo ya kuwa imara ni kwamba haujatetereka ha, lakini sio kwamba umeongezeka ama una unafuu kwa sekta binafsi kwa hivyo ni kusema kwamba tra... uchumi bado unaendelea maanake, ni vigumu kupima uchumi katika kipindi cha miezi mitatu si, lazima mwaka mi, ukamilike mi, na malengo mi, yaliyowekwa. Kwa hivyo kwa, kwa ujumla yes, tunasema kwamba takwimu za idara ya takwimu ni sawa, pengine na ya BOT ni sawa. Yes ni sawa, kwa sababu mmoja anazungumzia eh, takwimu za ujumla za inflation rate ambayo iko stable, lakini hain, hain, haina maana kwamba maisha ya wananchi yako mazuri lakini hii ya benki kuu ambapo ni kawaida ni, ni kule. Unajua, kazi ya benki kuu ni chombo cha wi, cha serikali cha wizara ya fedha, na wizara ya fedha kwa, kwa kutumia benki kuu, kazi yao ni kucontrol inflation kwa kutumia hizi tunazoita monetary policies na kuhakikisha kwamba kwanza eh, matumizi ya serikali hayawezi kuzidi mapato yaliyokuwepo na nyanja zote za kiuchumi ambazo zilizokuwa ki kisera zinatekelezwa kufuatana na jitihada mbalimbali za serikali katika eh, shughuli zake za, za kuweza kuhakikisha kwamba uchumi wa, wa serikali na uchumi wa wananchi unaungana vizuri. Kwa hiyo naweza kusema mtu na, ataelewa vipi maanake, yeah. Ukiangalia NBS hiyo idara ya takwimu wamesema mambo yaliyoshuka zaidi ni katika ujenzi, usafiri na usindikaji. Uh, kwa mwananchi wa kawaida anafikiri kwamba kutokana na serikali mpya ya Magufuli hatua nyingi zimechukuliwa kupambana na rushwa ku, kama ulivyosema, kukusanya kodi. Kwa nini hiyo haijaweza kuisawazisha hali ya mambo sasa? Unafahamu, idara hizi ambazo walizozizungumzia e, zinategemea sana uhusiano kati ya wao na matumizi ya ya pesa ya kiserikali. Serikali ndio mnunuaji mkubwa wa huduma ya private sector. Na kwenye sekta hizi za ujenzi ambazo za watu binafsi zinategemea sana na vipato ambavyo vinavyopatikana kwenye ajira ama vipato mbalimbali vinavyotoka kama tunavyoita transfers mbalimbali kwenye makampuni yao ama kutoka kwenye serikali ama kutoka nje sasa vipato hivi vya kwenye private sector vimecontract, yani vimepunguka kidogo, lakini vipato hivi ndivyo vinavyodetermine jinsi ya watu wanavyoweza kufanya investment katika masuala ya ujenzi, na hili linaonekana kwenye mitaani, unajua hapa tunazungumzia ni uchumi wa aggregate numbers, ambazo zinakusanywa wakati mwingine kufuatana na, na ho hoja mbalimbali ambazo na utafiti mbalimbali Benki Kuu wanazipata kwenye zile indicators sehemu makampuni makubwa wanayoyauliza, lakini ukenda kwenye watu binafsi tunavyoangalia mitaani pale e, unakuta kabisa ni kweli pa e, uwekezaji katika ujenzi ambao ulikuwa una expand katika watu binafsi hizi nyumba umepungua demandi ya matumizi ya ya vitu kama vile cementi, uh, building hardwares na vitu vya sanitary, demandi zake zimeshuka, na utakuta maduka mengi, wananchi wanazungumza na wana- wanaonekana wana, wana kabisa kwamba wana malalamiko kwamba mzunguko wa fedha umedorora ume, ume kidogo. Lakini sasa hili ujue kwamba liko ni suala ambalo wakati mwingine sio E, ni la mwaka mzima. Wakati mwingine suala hili linatokana na katika kota fulani ambazo inategemea kwamba economic activities zinaweza zikawa zinashuka chini kwa sababu mbalimbali mbali ambazo zinaweza zikatokana pia na behaviors ya muda ule ambao tuliokuwa katika season ile mvua E, matumizi yanayotokana na serikali katika kuweza e, kuwekeza katika matumizi ya kwao katika shughuli za kawaida kwa sababu kuna uhusiano mkubwa kati ya matumizi ya public na matumizi ya serikali. Asante sana Profesa Haji Semboja kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam. Mnaendelea kusikiliza kwa undani nam ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Wapenzi wasikilizaji, tunajaribu kuchambua mambo kwa undani kabisa. Sasa tukielekea huko Kenya, baadhi ya wilaya au tuseme kaunti, madaktari wameanza kugoma kutokana na kudai mishahara na kadhalika. Kwenye simu, niko pamoja na mwandishi wetu wa na Nairobi, Kennedy Wandera. Kennedy, unaweza kutueleza ni sehemu gani kuna mgomo na sababu muhimu zinazotokea kama Abu Shakura? Abuda, ni kweli kwamba mgomo huu umekuwa ukiendelea tangia Jumapili kifirifiri, na hospitali ambazo zimeweza kuathirika hapa jijini Nairobi ni ile hospitali ya Mbagathi, Pumwani na mama Lucy. um, kutokana na na na, no, na na maelezo ambayo tumepata kutokana na afisa wa afya kaunti ya Nairobi, banad Muya, anasema kwamba hospitali hizi ambazo zimetatiza na mgomo huu ziko chini ya maafisa wa kliniki na wale washauri wa matibabu. Naam, asante Kennedy. Basi kutokana na hiyo hali hiyo, tuko pamoja na Dr Ouma Oluga ambaye ni katibu mkuu wa chama cha madaktari na wadaktari wa madawa huko Kenya. Dokta, unaweza kutueleza nini hasa sababu za mgomo wenu? Um, kwa sasa hivi madaktari wa Nairobi uh, wameanza mgomo. Uh, inaingia siku ya tatu, na sababu ni kwamba madaktari hawajapewa mshahara kwa muda wa miezi sita na uh, kwamba madaktari Uh, hawajapewa uh, promotion ama ile ku um, ku ku, uh, ku, uh, ku, uh, ku kuongezwa cheo uh, vile inafaa kwa cheti vyao vya, vya uh, kuajiriwa uh, na pia kuna zile malipo ya bima ya ya ya hospitali ama bima ya, ya, ya insurance, ambayo kaunti haijakuwa iki ikipeana sasa inamaanisha kwamba wewe mwenyewe kama daktari unapeana huduma, unatibu watu, lakini ukienda pale hospitali ama wewe mwenyewe ukuwe mgonjwa, wewe huwezi tibiwa kwa sababu kaunti eh, haijakuwa ikilipa hiyo uh, bima ama insurance eh. Sasa uh, haya ni maneno ya chache ambayo inafanya madaktari hapa Nairobi uh, kugoma, na pia kuna shida uh, kwa kaunti zingine kama Nakuru pia a, a, a, pia kuna ma, madaktari huko wako na shida. Kaunti kama Tharaka Nithi madaktari wako na shida a, ukiangalia juzi tumekuwa na shida pia Machakos, ingawa hiyo mgomo huo uliisha. Sasa katika kaunti zote hizi arobaini na saba kuna shida mbalimbali mbali, lakini zote ni kwa sababu ya ya vile eh, madaktari wanakuwa managed ama ile vile wanasimamiwa, uh, ina ina ina- inakuwa ina, ina, ina, inakuwa managed. Kwa hivyo unasema kwamba hamjalipwa mishahara. Unaweza kusema kwa muda gani hamjapata mshahara wenu? Kwa muda wa miezi sita. Kwa hivyo hii ni wale madaktari wa county au kuna madaktari ambao wanafanya na serikali kuu vile vile au kwa vile kutokana na mfumo mpya wa Kenya county ndio inategemea hospitali zote. Sasa hizi ni maneno mingi ya afya ni kwa katika county kwa sababu ya devolution ama ile tunaita serikali ya majimbo ama ugatuzi. Sasa, uh, madaktari ambao hawajalipwa mshahara ni wale wa county. Wale wa county ndio hawajalipwa mshahara. Kuna wale pia wa national government wajalipo wajalipwa mshahara, lakini hao ni wachache na uh, kuna pia wale madaktari wachache wenye wa national government ambao uh, marupurupu imetolewa, lakini bado hiyo mgomo. National government hatuna mgomo sahizi, bado uh, tunaongea, lakini pia tunaona ni kama kuna vikwazo Uh, lakini kwa saizi sasa ni Nairobi County ama county ama uh, serikali ya majimbo ya Nairobi ndio madaktari wameanza mgomo kwa sababu hawajalipwa kwa miezi sita na pia hawajapewa promotion na pia kuna zile deductions tunaita statutory ama zile uh, uh, deductions zinatoka kwa mshahara ambayo ni ya lazima, kama ile bima ya ya hospitali uh, tunaita NHIF kuna zile bima ya, kuna ile deduction ya loan. Uh, county imekuwa ikitoa lakini haipeani. Sasa unapata madaktari wamekuwa listed kwa uh, uh, Credit Reference Bureau, ni kama wao ni wezi. Daktari haezi enda hospitali kwa sababu haezi lipia matatu, daktari haezi lipa rent yake, madaktari wamekopa deni, mpaka sahizi hakuna eh, mtu anataka kuona daktari. Ndio maana sisi kama muungano wa madaktari tumesema Hatuwezi kubali tena, kwa sababu tumeongea na kaunti kwa mara mingi. Uh, kuna tumekuwa na mkutano kama tano, lakini ni kama hawataki ama ni kama hawaja hawaja hawaja, eh, ni kama hawana nia, hawana nia ya ku, ya, ku, ya ya kutulipa mshahara zetu. Na je serikali kuu imeingilia kati? Mmeanza majadiliano? Kuna majadiliano yanayoendelea kati yenu na serikali kuu au serikali za kaunti? Umesema hawataki kusikiliza serikali za kukati, serikali kuu ni kama hawajaingilia kati kwa saizi, na pia serikali ya kaunti tumekuwa na mkutano kabla ya mgomo ianze, na wamekuwa kila wakati wanasema watafanya watafanya, lakini hawafanyi um, e, walisema watafanya ile mwezi wa saba, hawakulipa mshahara, wakasema tuwapatie mwezi Kambu moja tena tutawapatia mpaka mwezi wa Agosti, hawakulipa mshahara tena. Sasa kwa saizi tangu mgomo uanze hakujakuwa na majadiliano hata kidogo. Uh, kwa upande wako Kennedy, umeangalia hali hii ya mgomo, je, wagonjwa wanaathirika kiwango gani? umepata taarifa zozote uh, uh, kwa mfano unapoangalia ile hospitali ya Mama Lucy idadi e, ya wasan ya watu wana, w, w, wagonjwa wanaoelekea pale karibu uh, elfu moja hivi na inatatiza sana, maanake sasa hawezi pata zile huduma za, za msingi, na kutokana na kukosekana kwa huduma hizo inakuwa tatizo. Lakini alieleza kwamba alieleza Bernard Mwia akisema kwamba hakuna yeyote aliyefukuzwa kurudi nyumbani na wale wote wanaoingia na kulazwa pale watapata tu huduma, japo si huduma zile za ubora zaidi kama ilivyokuwa pale a, awali. Sasa na pia nieleze kwamba tatizo no. inaonekana inaonekana tatizo lipo zaidi kati ya serikali kuu na serikali ya magatuzi maanake, migomo hii imekuwepo juzi juzi, imekuwa Machako, sasa Nairobi, na hasa wale uh, wauguzi pia wanatishia kwamba huenda wataenda katika mgomo. Kwa hivyo lipo suala kubwa zaidi ambalo linaleta lina, lina uh, tatizo hili. Dkt Oluga, basi kadakika, dakika mbili. Kwa hivyo nini hatua mnazochukua kuweza kutanzua hali hii, na kama alivyosema inaweza kuenea katika taifa nzima mgomo utaenea katika taifa nzima kwa sababu tunaona ni kama serikali kuu na serikali za majimbo ni kama uh, wame, wame, wamezembea kidogo. Ni kama hawajali maneno ya wafanyakazi wa afya uh, ni kama maneno ya madaktari uh, haitilii manani. Ni kama sisi wenyewe kama madaktari uh, wametuchukulia wa tu kama vifaa vya kufanya kazi, sio watu, sio watu wenye wako na mahitaji, sio watu wenye wanataka uh, kuchangia katika maendeleo ya nchi. Ndio maana unaona wana, wana, wana, wana wanafanya vifaa mingi, wananunua vifaa, wanajenga, lakini sisi wafanyikazi wa afya ni kama wametupuuza. Ndio maana unaona hata wauguzi wamesema hata hao wamechoka, wafanyikazi wote wa afya katika hii nchi ya Kenya wamechoka. Kwa miaka miwili sasa tumeona madaktari kama elfu mbili wakitoka hii nchi wakiresign, wakisema hawawezi tena wakienda, ile nchi ya Ulaya, huko Australia, wanakuja Amerika, wanakuja United Kingdom na kwa saa hizi Asante sana Dr Oluga, muda wetu hauturuhusu. Tunashukuru, tutazungumza zaidi swala hilo. Wapendwa wasikilizaji, huyo alikuwa Dr Ouma Oluga, katibu mkuu wa shirikisho la madaktari huko Kenya wanagoma, pamoja na Kennedy Wandera. Ni hayo tulikuwa nayo kwa hii leo kutoka kwa Undani. Mimi ni Abdu Shakur Abud, tukiwa pamoja na Daniel Brown akiongoza matangazo. Kwa herini.