kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni septemba 15 mwaka 2016 katika matangazo ya voa express utasikia kwamba benki ya dunia imesitisha msaada wa fedha kwa uganda kutokana na shutma za matumizi mabaya ya fedha nchini humo uh, ukweli uganda tumekuwa na tatizo la rushwa na katika nchi ambapo kuna rushwa, huwezi ukauliza kama hela zinatumiwa vibaya au la. Taarifa ya kina utaisikia muda mfupi ujao. Hii ni VOA Express, naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Vilevile katika VOA Express utasikia makala ya kama una kazi, ambapo hii leo tunaangazia kipaji cha kijana mbunifu aliyejipatia riziki yake kwa kazi ya sanaa kiupande wa kipato Nimetegemea sana ati yangu na huwa inaenda kulingana na wakati. Kuna wakati mwingine majumba ndo yanapokuwa rangi sana. Ungana na VOA Express kwa dakika 30 za matangazo haya, lakini kwanza, BMJ Muridhi anakusomea habari za dunia. Shirika la kimataifa la kutetea haki za kibinadamu Human Rights Watch limesema leo Alhamisi kwamba uhamishaji wa wakimbizi kutoka kambi ya Dadaab nchini Kenya unakiuka kanuni za kimataifa kwa sababu wengi wa wanaoondoka na kurejea nchini kwao wanafanya hivyo kutokana na uoga. Hayo ni kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Tayari Kenya imeelezea msimamo wake kwamba haitabadilisha azima yake ya kufunga kambi ya Dadaab kufikia mwezi Novemba na kusema kuwa kambi hiyo ni tishio la kiusalama na ni gharama kubwa kwa rasilimali ya taifa. Kambi hiyo inahifadhi takriban wakimbizi elfu mia mbili sitini na sita kwa sasa, lakini kundi hilo linasema kwamba baada ya kutembelea kambi hiyo mwezi jana liligundua kwamba raia wa Somalia wanaorejea makwao si, si kwa hiari yao, lakini ni kwamba wanarejea kwa kuambiwa wafanye hivyo na kwamba wanakabiliwa na hatari, dhuluma na njaa. E, Benki Kuu ya Dunia imesitisha utoaji wa mikopo kwa serikali ya Uganda kutokana na kile ilichokiita matumizi mabaya ya mikopo ambayo imetolewa tayari. Taarifa iliyotolewa na benki hiyo kwa vyombo vya habari imesema kwamba usitishwaji huo ulianza kutekelezwa tarehe ishirini na mbili mwezi uliopita. World Bank imesema kwamba ina tathmini upya masharti yaliyowekwa kwenye mikopo hiyo pamoja na ripoti za kukiuka kanuni zilizotolewa. Taarifa hiyo imeeleza kuwa kumekuwa na visa vya kucheleweshwa kwa miradi iliyofadhiliwa na benki hiyo, udhaifu katika utekelezaji wa baadhi ya kanuni na kucheleweshwa kwa mikopo. Hata hivyo benki hiyo imesisti, imesisti, imesisitiza azima yake ya kuendelea kufanya kazi na serikali ya Uganda na wadau wengine ili kuhakikisha kwamba miradi iliyofadhiliwa itakuwa na matokeo mema ambayo yatawafaidi wananchi wa Uganda, hususan raia na maskini walio wanyonge. Ripoti mpya iliyotolewa hii leo na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR inasema kuwa takriban watoto milioni 3.7 walio chini ya uangalizi wake hawapati nafasi ya kwenda shule. Ripoti hiyo inaeleza kuwa wakati raia wanatoroka nchi zao kwa sababu ya vita vya kutumia silaha au kuyumbayumba kisiasa, watoto pia hutoroka nyumba zao na wakati mwingi hawapati elimu. Kulingana na ripoti hiyo, hali hiyo inazorota hata zaidi kadri watoto wanapoendelea kukua na kushuka kutoka asilimia 50 kwa shule za msingi hadi asilimia 22 kwa shule za upili. Kulingana na takwimu za Umoja wa Mataifa, ni asilimia moja tu ya wakimbizi ambao hupata mafunzo katika vyuo vikuu ikilinganishwa na asilimia 34 ya idadi ya watu wote duniani. Mkuu wa shirika hilo la UNHCR Filippo Grandi amesema kuwa changamoto za kuwapa elimu wakimbizi zimeongezeka kwa sababu ya ongezeko la watu na ukosefu wa ufadhili ambao unahitajika. Unaendelea kupata habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti america tukitangaza kutoka Washington. Uchaguzi uliofanyika Hong Kong ambapo kwa mara ya kwanza wanaharakati wenyeji wanaotaka uhuru wa kisiwa hicho kutoka China walishinda umekuwa ni changamoto kwa marekani ingawa washington imekuwa ikiunga mkono utawala wa kidemokrasia ulimwenguni kote lakini pia ilitambua hong kong kama eneo maalum la utawala wa china tangu uingereza iliporejesha kisiwa hicho kwa utawala wa china hapo mwaka 1997 waziri wa mambo ya nje au wizara ya mambo ya nje ya marekani inachukua tahadhari baada ya ushindi kwa mara ya kwanza wa wenyeji hao sita katika uchaguzi wa baraza lenye viti sabini uliofanywa katika mwezi uliofanyika tarehe nne mwezi huu, wenyeji hao sasa watajiunga na wanasiasa wengine wawili wenye msimamo mkali na wengine ishirini na wawili walio na misimamo ya wastani na kuwa timu ya upinzani ya wajumbe thelathini ambao wanapigania kupanuka kwa demokrasia huko Hong Kong. Katika taarifa iliyotolewa kwa Sauti ya Amerika, msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani anayehusika na maswala ya mashariki mwa Asia na Pacific Ana Richi Allen, Marekani ilielezea kuridhika kwake na jinsi wapiga kura walivyojitokeza kwa wingi kwenye uchaguzi huo, na kuongeza kwamba hiyo ni thibitisho ya kwamba watu wa Hong Kong wanachukua nafasi yao katika mfumo wa demokrasia. Hata hivyo hakutaja viongozi hao wenyeji waliochaguliwa ila tu kusema kwamba utawala wa Rais Obama una hamu ya kufanya kazi na Hong Kong. Kiongozi wa Myanmar Aung San Suu Kyi leo anakutana na viongozi wa bunge la Congress hapa Marekani, siku moja tu baada ya Rais Barack Obama kutangaza kuwa serikali yake iko tayari kuondoa vikwazo vya kiuchumi dhidi ya nchi hiyo. Kwa mujibu wa ratiba rasmi ya kiongozi huyo ambaye yuko ziarani hapa Marekani. Suchi anatarajiwa kukutana na kiongozi wa wachache katika bunge la Congress Nancy Pelosi na kiongozi wa walio wengi katika Senate Mitch McConnell na vilevile kuhudhuria thifa itakayoandaliwa na viongozi wa kibiashara hapa Marekani na hatimaye kufanya kikao cha maswali na majibu na no wanafunzi wa shule ya upili ya Washington. Huenda pia Aung San Suu Kyi akajaribu kuwashawishi wabunge wenye ushawishi mkubwa bungeni kwamba huu ni wakati mwafaka kuondoa vikwazo hivyo vya kiuchumi dhidi ya nchi yake. Na maafisa wa Umoja wa Mataifa wamesema leo kwamba misafara ya malori ya misaada ya kibinadamu iko tayari kuingia katika mji wa magharibi wa Syria Aleppo, na maeneo mengine ambako watu wana mahitaji makubwa ya misaada, lakini wameshindwa kuondoka hadi pale watakapopata kibali kutoka kwa serikali ya Siria. Mjumbe maalum Jan Egland aliwaambia wanahabari mjini Geneva kwamba anatumaini e, kwamba misaada hiyo inaweza kufika Alepo kufikia kesho Ijumaa. Egland alitoa wito kwa, alitoa wito kwa viongozi wa kisiasa na maafisa wengine wa serikali nchini Siria kuwezesha misaada kuwafikia waathiriwa ambao baadhi yao ni watoto, wanawake na majeruhi walio katika maeneo yaliyotekwa na yale yanayokabiliwa na vita. Usafirishaji wa misaada hiyo ni baadhi ya maswala yaliyokubaliwa, ikiwa ni pamoja na usitishwaji wa mapigano kwenye makubaliano yaliyoongozwa na Umoja wa Mataifa na Urusi na yakaanza kutekelezwa siku ya Jumatatu. Unaendelea kusafiri na VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Benki Kuu ya Dunia imesitisha utoaji wa mikopo kwa serikali ya Uganda kutokana na matumizi mabaya ya mikopo iliyotolewa. Taarifa ya benki hiyo inaajiri wakati wabunge wa Uganda wanajitengea kiasi kikubwa cha fedha kwa ajili ya mazishi yao mara watakapofariki pamoja na kujinunulia magari ya kifahari. Mwandishi wetu wa Kampala, Uganda, Kenns Bwire na ripoti ifuatayo. Kulingana na taarifa ya maandishi iliyotolewa na Benki ya Dunia, benki hiyo imechukua hatua ya kusimamisha mikopo kwa serikali ya Uganda kutokana na matumizi mabaya ya pesa zilizotolewa awali kuimarisha sekta za ujenzi, uchukuzi elimu, afya na mazingira. Ina maana mbili. Kwanza kabisa, unapochukua mkopo huwa hulipi, unapotoa ahadi zinakuwa za Kiswahili, yani zile ambazo hazitekelezwi, na jambo lingine ni kwamba matumizi mabaya ya fedha. Ukweli Uganda tumekuwa na tatizo la rushwa, na katika nchi ambapo kuna rushwa huwezi ukauliza kama hela zinatumiwa vibaya au la. Benki ya Dunia, hata hivyo, imesema hi itafuatilia pesa zilizotolewa awali jinsi zilivyotumika ili kuwafaidi raia wote wa Uganda. Hatua raia wa Uganda wameikaribisha japo kwa uchungu. Sinataka jua nani alikula hiyo pesa, walitengeneza naye nini, walifanya naye nini, maana yake kufrizi hiyo money. Naonekana au najua pesa hii, hapana tumia kwa line ya haki, bila kutoa maelezo zaidi wala kuwa tayari kwa mahojiano na sauti ya Amerika. Katibu wa kudumu katika wizara ya fedha Keith Muhakanizi amekiri kwamba Benki ya Dunia imesimamisha ufadhili wake kwa Uganda. Sauti ya Amerika ina taarifa kwamba kati ya dola bilioni mbili nukta sita ilizopewa Uganda na benki hiyo, dola milioni mia sita pekee ndizo zimetumika, hasa kwa ujenzi wa barabara. Baadhi ya waganda wanamaoni kwamba Benki ya Dunia imechukua hatua nzuri, kwani pesa zinatumika vibaya, wakitoa mfano wa bunge kutoa shilingi milioni sitini na tano kwa mazishi ya kila mbunge anapofariki na shilingi milioni mia mbili kwa kila mbunge kununua gari la kifahari. Na nataka kufa kwanza, hakuna mtu nataka kufa. Pesa wanagawa ingini ya kuzika, ingini ya motokari, ingini ya kula chakula kwa parliament hapa. Hiyo pesa hii yote natoka wapi? Na watu is politicians hawa kama kitu na kamatana na hawa au nakuwa moja kama hapana, kamatana na hawa au nasema iko parties sasa. Hapo mbona naona nakuwa ngumu kusema anti watu inafanya kwa watu ya Uganda au nafanya kwa hawa tu kwa tumbo ya hawa. Tuna pesa lakini kutumia yake wanatumia mbaya, hakuna planning priorities, hakuna Benki ya Duniani mojawapo ya tegemeo la Uganda kupata mikopo isiyo na kiwango cha juu cha riba. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala. Unasikiliza matangazo ya VOA Express dakika 30, kutoka hapa studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Tunapatikana pia katika mtandao wetu wa www voa swahilicom. Tukiendelea na ripoti zaidi, sasa tunaelekea huko Mombasa nchini Kenya. Maafisa wa polisi mjini Mombasa wataendelea kumzuia mjane wa mhubiri wa Kiislamu aliyeuawa mwaka 2012 nchini Kenya, Sheikh Abud Rogo Bi Hania Said Hagar hadi hapo kesho Ijumaa kutokana na shutuma za waku, kuwasiliana na wanawake wanaoshukiwa kushambulia kituo kimoja cha polisi mjini Mombasa. Mwandishi wetu Libat Adede amehudhuria kikao hicho cha mahakama ambapo pia mwanahabari mmoja alishambuliwa na vifaa vyake kuharibiwa na jamaa wa mama huyo. Hania Said Haga atasalia rumande hadi mahakama itakapotoa uamuzi ikiwa ataendelea kuzuiliwa kwa siku kumi na nne kupisha uchunguzi dhidi yake kutokana na madai amekuwa na mawasiliano ya moja kwa moja na wanawake walioshambulia kituo cha polisi Mombasa. Mbele ya hakimu mkaazi Emmanuel Mutunga, kiongozi wa mashtaka Eugene Wamalwa ameomba mahakama kuwaruhusu maafisa wa uchunguzi kumzuia Hania kwa tuhuma za kukusanya fedha kwa ajili ya mtandao ambao hakuutaja. Mweshimiwa jaji, kulingana na sheria za kuzuia mashambulizi ya kigaidi nchini Kenya, ndipo tunatoa ombi la kumzuia na wala sio kwamba tunasema tayari ana hatia. Wakili wa Hania, Abubakar Yusuf, ameielezea mahakama kuwa itakuwa ni ukiukaji wa haki za kimsingi za mteja wake ambaye ni mama kwa kumzuia bila ya shutuma kamili. Abubakar amesema kuwa maafisa wa polisi wanashikilia simu ya mteja wake kwa ajili ya uchunguzi huku akisisitiza kuwa mteja wake yuko tayari kushirikiana na idara za uchunguzi. Kabla ya kuanza kwa kesi hiyo, kuliibuka kioja ndani ya mahakama baada ya mwanawe Hania wa kiume alipomshambulia mwanahabari wa shirika la Reuters, Joseph Okanga na kuvunja kamera yake. Hania alikamatwa hapo jana jioni kwake nyumbani Kikambala, kaunti ya Kilifi baada ya kukagua nyumba yake, ambapo maafisa wa polisi walichukua simu yake. Itakumbukwa kuwa mama huyu alijeruhiwa wakati mumewe Sheikh Aboud Rogo aliyekuwa akiandamwa na kesi kadhaa za kuhusiana na ugaidi na kutoa mafunzo ya itikadi kali kuuawa Agosti 27 mwaka 2012. Sheikh Abud Rogo kama alivyofahamika sana alikuwa amewekewa vikwazo na Marekani, kando na kuorodheshwa katika orodha ya watu hatari na shirika la Umoja wa Mataifa UN, akiwemo mwandani wake ambaye pia aliuawa Februari 2 mwaka 2014, Sheikh Abubakar Sharif kwa jina jingine Sheikh Makaburi. Hapo jana mwenyekiti wa kamati ya Bunge la Kitaifa kuhusu usalama nchini Asman Kamama amekariri haja ya kuimarishwa kwa usalama katika vituo vyote vya polisi nchini kwa kujenga kuta na pia ua, kando na maafisa wa polisi kujihami, haswa wale wanaohudumu katika maeneo hatari. modern... Tumetenga fedha kuhakikisha maafisa wa polisi wanapata vifaa na mavazi bora pamoja na kuwapa bima, kuwashughulikia ikiwa lolote litawapata wakiwa kazini. Sio kama zamani, lakini tunahitaji kujitahidi zaidi. Aidha, katika hatua za ziada, shirika la kuainisha na kukadiria filamu nchini Kenya tawi la Mombasa limepiga marufuku uuzaji wa filamu za kigaidi zinazotolewa mitandaoni na kuuzwa mijini. Bonventure Kioko ni mshirikishi wa bodi hiyo. Ningependa kuambia ya kwamba hii sio kuvunja sheria tu, bali pia wanasaidia yule adui kutekeleza uhalifu zaidi. Hizi kanda zinatumika kwa kujielimisha, kuangalia ni wapi wamefanya makosa, ili waweze kurekebisha na waendelee kutumiza. Sisi kama wananchi wa Kenya ni... Liberty Adede, sauti ya America, Mombasa. Idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika inakukumbusha kujiunga nasi usiku saa tatu saa za Afrika mashariki na saa mbili saa za Afrika ya kati kwenye kipindi cha Kwa Undani, leo tukiangazia suala la Benki ya Dunia kumaisha msaada wake kwa Uganda kufuatia madai ya matumizi mabaya ya fedha. Kumbuka kuwa unaweza pia kufata moja kwa moja kupitia VOA Swahili kwenye Facebook na msikilizaji. Sasa basi, baada ya kusikiliza ujumbe mfupi huo kuhusiana na kipindi chetu cha kwa undani, ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Leo ni Thursday, tunakuletea Throwback Thursday. Anaitwa MC Hama, anakuambia let's get it started Msikilizaji, ndio mambo ya MC Hammer <laughs> Una mani, unajua huyu uh, mkamiti huyu ni ni mwanamuziki ambaye amepata umaarufu mkubwa hususan kwa sababu anaaminika kuwa mmoja wa wale waliotoa nyimbo za kwanza kabisa za mtindo wa rap miaka ya themanini. Mm-hmm alifahamika sana na nyimbo zake zimeendelea kuvuma uh, kila kila mahali ulimwenguni kote. Basi na leo ndio tumepiga kibao chake cha let's get it started. katika VO express na idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC kila siku ya Alhamis tunakupa mambo ya zilipendwa. Basi msikilizaji, endelea kuwa nasi mpaka pale tutakapokuaga. Hivi sasa tunaangalia makala ya kama una kazi. Mwandishi wetu Amina Chombo amemfuatilia kijana anayetumia kipaji chake kuchora kuta na dari za mijengo bila kutumia wallpaper na kujipatia riziki yake. Msikilize mwenyewe. Ni naitwa Juma Juma Kida, kwa maarufu naitwa JJ Kida. Nimetokea Ngombeni katika Kwale Kaunti. Mimi ni mchoraji na ni painter pia, napaka majumba rangi, na hii imetokana na talent yangu, yaani ni kama talent, kwa sababu sikusomea, lakini niligundua tangu nikiwa shule ya msingi darasa la sita ndo nilianza mambo ya kuchorachora, na nilivyoenda ni high school nikabahatika kufanya art and design, ambalo ni somo la uchoraji. Na baada ya hapo sikuendelea mbele kusomea art tena, badala yake nilienda nika-nikafanya electrical power engineering hapa Mombasa Technical University. Baada ya hapo nilijiunga na kijana mwenzangu ambaye alikuwa akifanya electrical installation, lakini sikudumu. Nikajiwa na interest ama na hamu ya kufanya uchoraji ama upakaji rangi kama kipindi cha miaka miwili mitatu na nusu na kiukweli naipenda sana kazi yangu. Ni aina gani ya uchoraji ambao unaifanya ambao iko tofauti na wenzako, ambapo kila mmoja aje kwako kutaka kuchorwa nyumba yake? Hapana tofauti kubwa kati ya uchoraji wangu na uchoraji wa watu wengine, isipokuwa tu inategemea na umaridadi wa kazi yako unavyoifanya, kwa sababu kazi ya uchoraji inahitaji makini sana na inahitaji uwe na upendo nayo, uipende, ndio itakuwa nzuri, lakini ukianza kuzingatia tu masuala ya pesa, utaharibu kazi, kwa sababu utapatiwa kazi, utawania, utaifanya ile na haraka nyingi, na ukiona unapofanya na haraka nyingi, basi hiyo kazi inaweza ikaharibika. Tueleze kuhusiana na hizi design, vipi unazipata mpaka ukaweza kuchora kwenye kuta? Hizi design kiukweli, nyingine huwa natafuta kwa internet, nyingine nikipitia magazeti, nikiona hizi picha kwa magazines huwa naiga tu, nachukua idea kutoka hapo lakini baadaye naja kuidevelop hiyo idea ninatoa picha yangu tofauti na zile zingine kwa sababu itakuwa nimechukua idea hapa na pale alafu naziweka pamoja ninakuja na kazi nyingine tofauti kiupande wa kipato nimetegemea sana art yangu na huwa inaenda kulingana na wakati kuna wakati mwingine majumba ndo yanapakwa rangi sana. Kuna wakati mwingine huwa na officiate katika hizi games za secondary schools, ambapo wanaenda kuwa nini print ya certificates zao, kwa sababu pia anafanya calligraphy. Nakumbuka sijakuambia hilo. E, sasa wakati wa michezo huwa naenda huko mashule nafanya hizo calligraphy. Kwa kila nyumba huwa nachukua room moja nachukua at least, yani shilingi elfu mbili room moja, ndio kwa sababu mpaka sasa hii sija hiyo decorations sijaifanya. Kama kazi ya kivyake naifanya tu pamoja painting na decoration kabisa kabisa, na hizo decorations huwa na- naweka ile ku-attract customers, kwa sababu hiyo ni kazi nyingine tofauti. Kazi ni kazi, na umuhimu zaidi uipende na pia advice kwa vijana wenzangu, unapopata kazi ama unapokuwa na kipaji jaribu kuchukua wenzako wawili watatu, angalau ugawanye nao, nao kile kichache unachopata, ndio nao wajiepushi katika mambo mengine ya miadarati na mengine mengine. Haya basi, msikilizaji, yote haya kama alivyokueleza mwenzangu yanakujia kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili, Idha ya Sauti Amerika, yakiwa ni matangazo ya VOA Express. Na sasa tuangalie ushauri, ambapo mkazi wa Nairobi huyu Francis Wang'ombe anawashauri vijana kujiepusha na kutoa taarifa zao muhimu kwenye mitandao kwa sababu uh, ujui ni nani anayeangalia, na saa zingine wa vijana hususan vijana wanajipata katika matatizo au hata maafa. Mimi ushauri wangu kuhusu swala la mitandao na simu ni kwamba vijana wanapotumia mitandao wajichunge, kwa sababu kuna matapeli wengi tu wamejaa katika kila pembe ya dunia. Kwa mfano, ukiangalia kwamba kuna huu ughushi. Kwa mfano, unaweza kuwa ile nambari yako ya simu asili, unakuta kwamba mtu anakupigia simu, anakuambia e, utume namba ama kule kwenye mitandao, katika tuseme barua pepe mtu anakuomba nambari ya siri. Kwa hivyo ni vyema sana vijana, hasa vijana wametapeliwa na wengine kuingizwa katika maswala mbalimbali, kama vile maswala ya mapenzi, mtu hata anapigiwa simu anaambiwa kwamba nipate mahali fulani. E, visa kama hivyo vimetokea hata vimetokea visa vingi, hata juzi katika nchi ya Uganda juzi. Kwa hivyo nawashauri vijana wenzangu uh, wajichunge sana katika suala hili. Pia kuna hili suala linaohusu mambo kwenye mitandao uh, hata picha zinazoonyeshwa pale zinabadilisha maisha ya vijana hivi kwamba unakuta kwamba kijana alikuwa na maadili, sasa amebadilika, ametumia anza kuingia mihadarati, amejiingiza kwenye mambo ambayo hata yafai kidogo. Kwa hivyo naomba vijana tujifunze kuteua kati ya nyamafu na nyamachinje. Si kila kitu ambacho tunakiona tunaanza kuiga kama kasuku. Kama jiji letu hapa Nairobi, vijana wamejipata matatani. Kwa mfano kama sisi wakabiliwa na swala la ugaidi, unakuta kwamba vijana wengi hata walitumia labda barua pepe, wakaahidiwa kwamba tutawapa kikubwa cha pesa, mwishowe unakuta kwamba unaangamia una, labda unakuta kwamba umepigwa risasi ama umeuawa, na wengine kufungwa gerezani maisha na pia kufuatanisha maisha hata kama ya familia. Tunasema kwamba wewe mwenyewe ukiwa kijana, wakati unapojiingiza katika swala kama hilo, unaingilia ama unaingiza familia yako katika mambo kama hayo, unaiacha ikiwa na huzuni. chabirecho wahenga kwamba mchuma janga hula na wakwao. Ni swala muhimu zaidi. Kuru Sauti ya Amerika kwa kuzua kipindi kama hiki ambacho kinatoa ushauri kwa vijana katika bara la Afrika na Afrika, hasa Afrika Mashariki. Na sasa ni wakati wa kuangalia ni yapi amejiri kwenye mitandao, na mwona mwenzangu hapa Mkamiti Kibayasi tayari kabisa amenidokezea kidogo tu kwamba atasafiri mpaka Uganda baadhi ya maeneo mengine labda Mkamiti una yapi leo? Naam, linalozungumziwa sana katika Facebook ni swala la, la Benki ya Dunia kusitisha msaada wa fedha kwa serikali ya Uganda kutokana na shutuma za matumizi mabaya ya fedha nikianza naye Owor wa Owor Michael. Anasema ni kweli jamani, Uganda imezidi sasa. Hawa wabunge badala ya kuwafikiria wananchi waliowachagua kuingia bungeni, sasa wanajifikiria wao, eti wakifa walipwe mafedha mengi. Diale na mposo wa Nakuru, Kenya anasema hayo mambo ya tamaa ya fedha yapo kila mahali, lakini mataifa ya Afrika yamezidi na yanaonekana kuongoza kwa kuwa ni nchi changa. Fatema Mabruki wa Jinja anasema, kwani ni Benki ya Dunia pekee wanaoweza kusaidia Uganda? Hayo ni baadhi ya maoni katika Facebook, na katika habari nyingine ni huko nchini Tanzania ambapo gavana wa benki kuu nchini humo Beno Ndulu amekiri kupotea kwa fedha na kueleza kwamba hali hiyo imesababishwa na fedha kuhama kutoka katika mikono isiyo halali. Kwa mujibu wa gazeti la Mtanzania, gavana Ndulu ameeleza kusema hiyo imechangia na uamuzi wa serikali kubana shughuli za watu. Kwenye Twitter, basi, Manase anaanza kusema sasa ni bora watu waachiwe kufanya Mission Town, au bora serikali iwe na vyanzo sahihi vya kupata fedha. Majida Mbazaramo wa Tanzania anasema serikali ya awamu ya tano itamaliza wale wasiopenda kazi, kwani msemo wa hapa kazi tu una maana ndefu. Tutike Laziza anasema Tanzania sasa inakuja juu, natamani ingekuwa hivi miaka kadhaa iliyopita. Anasema naipenda nchi yangu. Ni hayo tu niliyokuandalia hivi sasa katika yavumayo mitandaoni. Narudi kwa BMJ Muridhi kwa muktasar wa habari. Benki Kuu ya Dunia imesitisha utoaji wa mikopo kwa serikali ya Uganda kutokana na kile ilichokiita matumizi mabaya ya mikopo ambayo tayari imetolewa. Shirika la kimataifa la kutetea haki za kibinadamu, Human Rights Watch, limesema leo Alhamisi kwamba uhamishaji wa wakimbizi kutoka kambi ya Dadabe nchini Kenya unakiuka kanuni za kimataifa kwa sababu wengi wanaoondolewa na kurejea makwao wanafanya hivyo kutokana na uoga. Na ripoti mpya inayotolewa hii leo na shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR inasema kuwa takriban watoto milioni tatu nukta saba walio chini ya uangalizi wake hawapati nafasi ya kwenda shule. Tuna kushukuru wewe msikilizaji kwa kuwa nasi alasiri ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapo saa moja na nusu usiku wa leo kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea matangazo haya, msimamizi alikuwa Mary Mgawe, mwelekezi ni makbor yabaru, mimi ni mkamiti kibayasi Mwe... na mimi ni bmj muridhi. Tunakuaga kutoka Washington DC. Alasiri njema.