Zimegonga saa mbili kamili, saa za Afrika ya Kati, saa tatu siku saa za Afrika Mashariki. Na hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington. Zinafuata habari muhimu za dunia, zikiletwa kwako na BMJ Mridhi. Ripoti mpya iliyotolewa hii leo na shirika la Umoja wa Mataifa kuhudumia wakimbizi UNHCR inasema kuwa takriban watoto milioni 3.7 walio chini ya uangalizi wake hawapati nafasi ya kwenda shule. Ripoti hiyo inaeleza kuwa wakati raia wanatoroka nchi zao kwa sababu ya vita vya kutumia silaha au kuyumbayumba kisiasa, watoto pia hutoroka nyumba zao na wakati huo huwa hawapati elimu. Kulingana na ripoti hiyo, hali hiyo inazorota hata zaidi kadri watoto wanapoendelea kukua na kushuka kutoka asilimia hamsini kwa shule za msingi hadi asilimia 22 kwa shule za upili. Kulingana na takwimu za Umoja wa Mataifa, ni asilimia moja tu ya wakimbizi ambao hupata mafunzo katika vyuo vikuu ikilinganishwa na asilimia 34 ya idadi ya watu wote duniani. Mkuu wa shirika la UNHCR Filippo Grandi amesema kuwa changamoto za kuwapa elimu wakimbizi zimeongezeka kwa sababu ya ongezeko la watu na ukosefu wa ufadhili ambao unahitajika. Wakati huo huo, shirika la kimataifa la kutetea haki za kibinadamu Human Rights Watch limesema leo Alhamisi kwamba uhamishaji wa wakimbizi kutoka kambi ya Dadabu nchini Kenya unakiuka kanuni za kimataifa kwa sababu wengi wanaotoroka wanatoka huko kwa sababu ya, ya uoga hayo ni kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Tayari Kenya imeeleza msimamo wake wa kutobadilisha azima yake ya kufunga kambi ya Dadab kufikia mwezi Novemba na kusema kwamba kambi hiyo ni tishio la kiusalama na ni gharama kubwa kwa rasilimali ya taifa. Kambi hiyo inahifadhi takriban wakimbizi elfu mbili sitini na tatu 1266 kwa sasa, lakini kundi hilo linasema kuwa baada ya kutembelea kambi hiyo mwezi jana liligundua kwamba raia wengi wa Somalia wanarejea makwao, sio kwa hiari yao, bali ni kwa sababu ya kuwa, kuambiwa wafanye hivyo na kwamba wanakabiliana na hatari, dhuluma na njaa. Unaendelea kusikiliza yote haya kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington kupitia 107.5 FM Nairobi. Benki Kuu ya Dunia imesitisha utoaji wa mikopo kwa serikali ya Uganda kutokana na kile ilichokiita matumizi mabaya ya mikopo ambayo tayari ilikuwa imetolewa. Katika taarifa iliyotolewa na vyombo vya habari, benki hiyo imesema kwamba usitishwaji huo ulianza kutekelezwa tarehe ishirini na mbili mwezi uliopita. World Bank imesema kuwa ina tathmini upya masharti yaliyowekewa baadhi ya mikopo pamoja na ripoti kwamba ilikiuka au nchi hiyo ya Uganda ilikiuka kanuni zilizotolewa. E, taarifa hiyo imeeleza kuwa kumekuwa na visa vya kucheleweshwa kwa miradi iliyofadhiliwa na benki hiyo udhaifu katika utekelezaji wa baadhi ya kanuni na kucheleweshwa kwa malipo. Hata hivyo, benki hiyo imesisitiza kwamba azima yake ya kuendelea kufanya kazi na serikali ya Uganda bado iko imara na kwamba itahakikisha kuwa miradi inayofadhiliwa na benki hiyo itakuwa na matokeo mema ambayo yatawafaidi wananchi wa Uganda, hususan raia walio maskini na wanyonge hizo msikilizaji zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa washington ambapo tunakutangazia tukisubiri kwa sababu baada ya muda si muda tutakuwa na kipindi cha kwa undani na namwona mwenzangu harrison kamau tayari ashaingia hapa studio na kuomba usiondoke uendelee kusikiliza matangazo yetu kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi ni bmj muridhi Nam, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, na hiki ni kipindi cha Kwa Undani ambacho na kukaribisha popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kupekua maelezo, ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Hapa studioni nina mwenzangu Abdishakur Abud, na kwenye laini ya simu ni naye Kenez Bwire akiwa kule Uganda. Karibu sana nam. Aa, kwa undani leo tunaanza kabisa, mwanzo kwanza kabisa kwa kuangalia ripoti iliyotolewa kwenye mtandao wa Benki ya Dunia kuhusu uhusiano wake na nchi ya Uganda. Kwenye toleo lililochapishwa Septemba 13, kundi la Benki ya Dunia maarufu The World Bank Group, lilitoa maamuzi kuwa litasitisha misaada kwa serikali ya Uganda kuanzia Agosti 22 wakati likiendelea kutathmini kuhusu miradi mbalimbali mbali nchini humo. Benki Kuu, hata hivyo, ilisema kuwa itaendelea kushirikiana na Uganda katika kubainisha ni kwa nini baadhi ya miradi iliyofadhiliwa imechukua muda mrefu na pia inavyosimamiwa. Kwenye laini ya simu ninaye ninamtafuta, na ninahakika kwamba utampata, uh, Kenneth Bwire akiwa kule Uganda na vilevile uh, uh, mwanachumi mwanauchumi Ali Mutasa ambaye vilevile vile yuko kule Uganda, na ninajua kwamba swala hili tutaliangalia kwa undani. Na kabisa kabisa, ningetaka kuanza na wewe Ali Mutasa. Wewe ni mtaalamu, wewe ni mtaalamu wa masuala ya kiuchumi huko Uganda. Kwa hakika hatua hiyo ya Benki ya Dunia ina, unaielewa vyema, unaweza kufafanua uhusiano ulioko na kilichopelekea hatua hiyo kuchukuliwa? Kwa hakika si kama uhusiano baina Benki ya Dunia na Uganda umeharibika, ila tu ni kwamba Benki ya Dunia inavyosema wenyewe ni kwamba inazuia kwa muda msaada mi, mikopo mipya kwa serikali ya Uganda, na imetoa sababu kwa nini inazuia kuanzia Agosti ishirini na mbili na miongoni mwa sababu hizo, Benki ya Dunia inasema ni kwamba kuna tatizo kwamba Uganda uh, matokeo ya mikopo inayopewa serikali ya Uganda yanachelewa, pia unatokana na udhaifu katika kinga ya, ya uchunguzi wa na utiifu hiyo miradi ambayo inagharimiwa na benki ya dunia, na pia ulipaji kwa pesa ambazo zinakopa mawake misaada mingine nakuwa ni mikopo. Sasa ulipaji wa Uganda pia ni kidogo u, uko chini si kwa kiwango ambacho inatarajiwa. Kwa hivyo, haya ni baadhi ya mambo ambayo benki ya dunia inasema Uganda nitaka izungumze nayo, ili wapate kurekebisha mambo, alafu uhusiano mpya uendelee. Na je, kuna miradi kadha wa kadha ambayo labda unaweza ukataja, ambayo pesa zilitolewa na miradi yenyewe haikufanyika? Si kama haikufanyika, ila tu ni kwamba namna uganda inavyoripoti uh, matokeo, namna inavyoripoti na, na, na, na, na, na mambo kama haya ambayo yanatakiwa yawe chap chapu yawe yanajulikana, yanakwenda kwa kwa nani. Kwa sababu kwa, kwa mfano, miongoni mwa miradi ambayo inagharimiwa bila shaka na benki ya dunia ni kwa mfano upande wa education eh, elimu elimu ni sehemu moja wapo, pia upande wa afya, pia upande wa mazingira. Kwa, kwa mfano, ukizama mfuko wa benki ya dunia ambao fedha ina, inasaidia ina, ina Uganda kwa jumla kuambatana na Uh, mwaka wa fedha elfu mbili kumi na sita ilikuwa ni dola bilioni zaidi ya dola bilioni mbili kwa jumla eh? Na halafu kuna kiwango kingine cha kama dola milioni mia moja themanini kwa, kwa sababu za kieneo kama vile Afrika Mashariki na Afrika, Uganda inapewa mchango huo ili ku, ku, kuilainishia upande wa fedha kushiriki katika mambo hayo. Kwa hivyo huu mfuko wote Benki ya Dunia imesema inazuia kwa sasa mpaka majadiliano yamefanyika, ili kurekebisha yale anaona kwamba wanaona kwamba ni, ni ni kasoro katika utekelezaji unaotakiwa una, una na benki ya dunia. Ma, maumivu yanatokea wa upande wa afya kidogo, upande wa elimu na mambo kama hayo. Basi Mutasa, usiondoke, nitarudi kwako kwa hakika, lakini ningetaka kukaribisha uh, Kenneth Bwire ukiwa pia vilevile Kampala utueleze ule ya, ya, yale ambayo umeangalia kwa undani kuhusu suala hili zima la benki kuu ya dunia. nam Harison ni kwamba habari hizo kwa upande wa raia wenyewe wa Uganda wamezipokea wengine kwa hasira, wengine wamezipokea wakisema inahitajika benki ya dunia kufanya vile, wakisema kwamba hela ama pesa zinatumika vibaya na zinatumika kimakosa, wakitaja masuala mbalimbali wanayohisi kwamba pesa zao zinatumia vibaya, hasa wakilenga bunge, jinsi bunge linavyotumia pesa na ikulu ya rais, ikitiliwa manani ripoti ambazo zimetolewa katika muda wa mwezi mmoja hivi. Bunge linapanga kutumia shilingi milioni mia mbili kuwanunulia wabunge, kila mbunge gari shilingi milioni sitini na tano kupanga mazishi ya mbunge endapo atakufa, jambo la aibu kwamba mtu anajipangia kifo na mambo mengine kama hayo, ikiwemo kuwahonga wabunge, na hivyo raia wa Uganda wanahisi kwamba pesa zao zinatumika vibaya na hazitumiki katika mahitaji yale ambayo serikali inatumwa kukopa, hivyo wanapokopa haziendi katika miradi inayowapeleka kukopa, ila zinakwenda katika miradi wanayotumia wao binafsi kwa manufaa yao wenyewe. Uh, asanti sana Bwire. Uh, najua kwamba uh, Mutasa, hatua za kifedha zinapochukuliwa dhidi ya taifa na mashirika ya kimataifa kama Benki ya Dunia hakika huwa na adhari zake. Hebu tueleze wewe, kama mtaalam wa masuala ya uchumi, unaona hatua hii kama itaathiri itaadhiri, itaadhiri mambo ya ya ya, ya Uganda Kwa bila kwa shaka kwanza kutaweza kuwa na athari juu ya uh, uh, shilingi, thamani ya shilingi ya Uganda, kwa sababu hizi ni fedha ambazo zinasaidia fedha za kigeni zinasaidia kufanya uchumi uonekane uko imara. Kwa hivyo Uganda ikiwa na ina upungufu na tayari na upungufu wa fedha za kigeni, thamani ya shilingi huenda ikateremka. Ikiteremka bila shaka thamani, ina maana kwamba bei ya vitu katika nchi inapanda. Kwa hivyo mfumko wa bei unaweza kutokea ukawa mkubwa kuliko ilivyo. Uh, bashiriwa awali uh, hali kadhalika itakuwa maendeleo ambayo Uganda imekuwa meua in, in, nayo kwa mfano katika upande wa elimu, upande wa afya na kadhalika, yatapungua kasi, yatakuwa anakwenda polepole sana. Kwa hivyo na hii inaweza kuleta shinikizo za kisiasa juu ya serikali ndani ya nchi, na kitu hicho ni amba, kitu ambacho kwa hivi sasa serikali hataki uh, kitokee, kwa sababu uh, kin, kinawapa nguvu kisiasa upande wa upinzani. Umesema kwa... baadhi ya athari na halafu, isitoshe, umaskini ambao ni bado ni shida kwa Uganda utazidi kuongezeka, hasa umaskini hai kwa sababu miradi mikubwa ya ya benki ya dunia inafaa zaidi watu maskini. Umesema kwamba hatua hii ya benki ya dunia ni hatua ya muda tu, na sasa benki ya dunia na, na wafadhili wengine wanapoona wabunge wakitoa pendekezo la kujipatia pesa zaidi ya milioni sitini na nane kila mmoja kwa sababu ya mazishi na zaidi ya milioni mia mbili kwa kununua gari za kifahari. Je, waona kama wafadhili wengi watajiondoa hata katika miradi mingine ya kusaidia Uganda? Bila shaka, wafadhili wao wanaweka masharti vipi pesa zao hutumiwa. Kwa hivyo, ina maana kwamba ikiwa Uganda ina pesa na iko tayari kutoa fedha nyingi kama hizi, kwa mamilioni kuwapa wabunge, kwa mfano wanasema kwa wenyewe, mnazo pesa, kwa hivyo hamhitaji msaada wetu. Kwa hivyo, wao watazuia msaada wao na kitu ambacho kitasababisha shinikizo juu ya shilingi na uh, urari wa, wa, wa, wa fedha wa Uganda. Kwa hivyo haya ni mambo ambayo yanaleta shinikizo kifedha katika katika Uganda, na serikali haijasema kwamba hawa watapewa pesa, lakini hizi pesa kawaida zitatoka kwenye kwenye kwenye mfuko wa serikali au hazina ya serikali, ambayo ambazo zimewekwa na hawa wabunge, kwa sababu wanajua kwamba hizo pesa ziko na serikali inaahidi kuwapa kwa sababu ya kutaka kuungwa mkono na wabunge kuhusu mipango yake ya kisiasa. Kawaida huwa hu huwapa kwa sababu za kisiasa, lakini zishikio zimetokea wakati ambapo ni hili ni bunge jipya limeanza karibuni. Kwa, kwa, kwa hiyo, serikali inaweza inawezaweza ku, uh, kukataa kutoa fedha kama hizo kwa sababu ndio kwanza wameanza, ila wao watashinikiza kwa kuzuia uungaji uh, mkono wa miswada ya serikali kwa hivyo, serikali pia itakuwa inapata tabu na, na hasa rais Museveni itakuwa ufuasi ambao anao utazidi kumomonyoka, anajaribu kulia. Bwire, nikija kwako, najua mapema leo uliweza kuleta ripoti kuhusu hatua hiyo ya benki ya dunia. Kwa kifupi uliweza kuzungumza na nani, na unapotembea mitaani wananchi je, wa kawaida wanasema lolote kuhusiana na hatua hiyo? Tumeweza kuzungumza na katibu wa kudumu katika wizara ya fedha Kate Mwakanizi aliyesema, hey, pesa hizo zipo. Yeye yeah, anasema pesa zipo, lakini serikali imekosa kuzitumia mm -hmm. Upande wa pili raia anasema ni kawaida kila mwaka wa uchaguzi pesa zinatumika kiholela na hazipo. Hivyo raia anahisi kwamba huenda hizo pesa zilizokopwa na benki ya dunia hazipo, zilitumika na kama zilitumika basi ndiyo sababu Benki ya Dunia imeweka dukuduku kwamba lazima ifuatilie kwanza tumewapa nini na umetekeleza nini na je, kama zipo. Japo Keith Muhakanizi, katibu wa kudumu, alikuwa mzito wa kuzungumza nami, lakini miradi ambayo ilisababisha pesa hizo kukopa, ikiwa ni miradi ya kujenga barabara, barabara nyingi zimekwama, hazijengwi. kisa na maana pesa hazitolewi. Kama zipo mbona hazitolewi? Hivyo ndivyo raia anavyouliza, Harison. Na nakushukuru sana Bwire kwa kutudokezea mambo na kukutueleza hali halisi ilivyo wewe na vilevile bwana uh, bwana mwenzetu yule uh, Ali Mutasa kwa kuangalia kwa undani swala hilo la kusitishwa kwa misaada na ufadhili wa Benki Kuu nchini Uganda kwa muda. Kwa hivyo wakati sasa umewadia wa kuingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Basi, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye uh, sehemu ya pili ya Kwa Undani ambapo kwa mujibu wa gazeti la Mwananchi la Tanzania la hivi leo ripoti imetolewa na taasisi ijulikanayo kama Twaweza kuhusu utafiti ambao umebaini kuwa asilimia 96 ya wananchi wanakubali Rais John Pombe Magufuli na uongozi wake. Utafiti huo pia unasema kuwa asilimia 58 ya wananchi hao hawapingi kitengo, kitendo chochote kile cha Rais Magufuli. Utafiti huo uliopewa jina la Rais wa Watu ni wa kwanza barani Afrika wenye uwakilishi wa kitaifa na unaotumia simu za mikononi Twaweza wanaeleza kuwa matokeo hayo ni kutokana na takwimu zilizokusanywa kutoka kwa wahojiwa 1813 kutoka maeneo yote ya Tanzania ya bara bila Zanzibar kuwa ndani pale kati ya Juni tarehe 4 na Juni ishirini mwaka huu. Baadhi ya masuala yaliyoulizwa ni uondoaji wa wafanyakazi hewa ambapo asilimia 69 walisema kuwa wamefurahia sana. Elimu ya bure asilimia 66.7 walisema kwamba ndiyo njia mwafaka. Kusimamishwa kwa watumishi wa serikali basi, asilimia 61 walisema kwamba wanafurahia kweli kweli. Walipoulizwa baadhi ya mambo wasiokubaliana nayo, asilimia 32 walisema ni kuzuiliwa kwa kwa- kwa, kwa sukari uwegezaji wa sukari na bei elekezi za sukari. Basi hapa studioni, kama nilivyokueleza pale mwanzoni, nina mwenzangu Abdi Shakur. Karibu sana uh, Shakur, najua kwamba umefuatilia swala hili, una yapi kwa undani? Naam, kwa undani swala hili la Twaweza, taasisi ambayo inafanya utafiti wa maswala ya kijamii huko Tanzania, nimeulizwa na nimeambiwa kwamba ni moja kati ya taasisi za juu katika utafiti na uchunguzi wa maoni. Kwa hivyo kila mwezi wanachagua swala ambalo wanafuatilia, na kwa hivyo hii leo wametoa hiyo takwimu za kuhusu nani vipi Magufuli na serikali yake inavyotenda kazi. Na kutokana na hali hiyo, kama ulivyosema, takwimu zimeonekana na, kuweza kufafanuliwa zaidi juu ya takwimu hizo, ninazungumza na Profesa Kitila Mkumbo wa chuo kikuu cha Dar es Salaam, mtaalamu wa maswala ya kijamii, na nikamweleza juu ya takwimu hizo, naye akasema Matokeo okay, yameonyesha mambo mengi, lakini mojawapo ni kwamba watanzania walio wengi wanaridhishwa na hatua ambazo rais Magufuli amekuwa akizichukua katika maeneo mbalimbali -mbali, ikiwemo katika suala zima la kudhibiti wafanyakazi hewa, uh, ikiwemo hatua anazochukua kujaribu kudhibiti ufisadi serikalini, alizochukua, uh, katika kwa kuhakikisha kwamba wananchi wanapata huduma karibu, huduma mbalimbali kama elimu pamoja na afya mm. Hii imeonyesha kwamba wananchi walio wengi eh, wanaridhishwa kwa ujumla wake. Matokeo haya yanaonyesha kwamba asilimia tisini na sita ya Watanzania eh, wanakubali utendaji eh, wa rais Magufuli katika miezi sita ya mwanzo, kwa sababu utafiti huu tusisahau kwamba ulikuwa ni mwezi wa sita, na kusema kweli eh, utafiti huu ni, ni, ni, ni kama utafiti zilizopita mwanzoni eh, rais Kikwete alipoingia madarakani katika miezi yake ya awali mwezi sita Uh, utafuti wa barometa unaonyesha kwamba asilimia sitini na tatu uh, ya Watanzania walikuwa wamekubali hivyo uh, hivyo rais Mkapa alipoingia. Kwa hiyo uh, ni utafuti ambao kwa kiasi um, kubwa unaendana na tafiti ambazo zimefanyika huku nyuma, pamoja na kwamba uh, asilimia kubwa zaidi ya Watanzania wanaonekana uh, kukubaliana na hatua ambazo rais Magufuli amezichukua, lakini vilevile utafiti umeonyesha kwamba kuna baadhi ya hatua ambazo Watanzania hawakubali uh, nazo. Kwa mfano uh, hatua ya rais Magufuli ya kupiga marufuku uingizaji wa sukari kutoka nje eh, wa Tanzania kwa kiasi fulani eh, kuridhika na hatua hiyo. Tunatambua eh, vilevile kwamba Watanzania eh, wengi tu wanasema kwamba ndiyo watumishi wa umma eh, wa ambao wamefanya makosa kuchukuliwa hatua, lakini lazima eh, kufukuzwa kwao au kuchukuliwa hatua zao at sheria za utumishi wa umma ile wanaita due process. Na lakini kumbaya, swala linalojitokeza wengi wanajadili ni kwamba ile asilimia tisini na sita ni kubwa sana. Kwa hivyo utafiti umefanywa kwa kiwango gani, watu wangapi na eneo gani? Utafiti huu uh, unahusisha watu elfu mbili eh, ambao wamepatikana kwa njia ya bahatinasibu na wamechaguliwa kutoka kila pembe ya, ya Tanzania eh, haushangazi kwa upande wangu kwa sababu eh, sio kwamba Watanzania wanasema Rais Magufuli hana makosa ambayo amefanya katika utawala wake. Wanachosema ni kwamba kwa kiasi kikubwa wanakubaliana wanakubali kwa hatua eh, ambazo anazichukua sasa. Hiyo eh, ni tafsiri tu, lakini tafiti ya Afrika eh, tumefanya uchambuzi kwa kweli, nchi nyingi za Afrika eh, miezi ya mwaka ya utawala wa viongozi inaonyesha kwamba we, we, marais wengi wanakubalika kuanzia asilimia tisini na kuendelea. Aliyeshuka sana kwa hiyo ni jambo ambalo ni la kawaida, lakini nadhani kwamba eh, sasa hii ni, ni mtihani kwa serikali yenyewe. Je, rais maoni haya ya wananchi sasahivi ambao kwa kweli anamkubali sana ataweza kuyabakisha hivyo miezi sita ijayo au ah, mwaka mmoja utafiti <laughs> kama huu ukafanyika tena mwaka kesho eh, tuone watanzania sasa wanasema nini baada ya sa eh, madarakani mwaka mmoja na kanyi, katika utafiti unaofanya namna hii hii, tunaweza kusema kwamba ni kisayansi au ni maoni tu ya watu? Maanake ni uchambuzi. Kuna ule utafiti watu wanafanya uchambuzi zaidi uh, uh, uh, unaweza kufanua uh, uh, tofauti uh, uh, zilizopo, unaitwa utafiti, unaitwa utafiti wa maoni ya wananchi. Utafiti maoni ya wananchi, kiingereza ni perception. Sasa unapofanya perception, sio ukweli, japo kuwa maoni yao anaweza akawa ni ukweli e, kuna tofauti kubwa hapo. Haya ni kwa mfano Wananchi wakisema huduma za jamii zimeboreka, hiyo haimaanishi kwamba ukienda kufanya sasa, kutesti kabisa, kuna dawa ngapi kwa matatizo ngapi, utakuta kweli. Haya ni maoni yao. Kama alikuwa anaona leo, ameenda alienda jiji akakuta hakuna dawa, leo akaenda akapata dawa, mwananchi huyu ataona kwamba huduma zimeboreka. Kwa hiyo, haya ni utafiti wa kisayansi wa kijamii, lakini ni lima, maoni ya wananchi, si lazima iwe ndio ukweli. Ah, shakuru kwa kweli. Uh, suala hili la takwimu limekuwa ni muhimu sana, linaonekana like, linafanywa katika masuala ya kiuchumi, masuala ya kisiasa. Na sijui waonaje, hapa Marekani unaona takwimu kila siku lazima zinatolewa kuhusu wagombea na nini. Je, uh, unaweza ukasema nini kuhusu mambo haya ya takwimu? Ni moja um, kati ya masuala limemuuliza, vile vile, maanake takwimu ni sayansi kupima hali mm -hmm. ya mambo kufanya utafiti wa ndani zaidi. kuna mm -hmm. ile utafiti ambao tu kuuliza maoni kwa pigia watu simu na kadhalika kama walivyofanya hivi sasa. Kwa hivyo kuna mambo mbalimbali, na alipomuuliza hasa, manake utafiti huu vile vile mtu anajiuliza, unatumiwa kwa sababu gani? Naye kumuuliza Profesa Mkumbo, yeye yeah, akasema utafiti kama huu ni kwamba e, e, kwa mfano, kwa upande wa serikali wanautumia kama, kama Rais Magufuli anaweza akajisikia vizuri kwamba hatua e, ambazo nazichukua na, na, na, wananchi wangu wanazikubali lakini hapo hapo akaangalia maeneo ambayo kwa e, kweli wananchi wengi wanaweka e, wanaweka alama ya kujiuliza, akaona kwamba nirekebishe. Kwa mfano hatua yake ya kufukuza watu barabarani e, hiyo wananchi wengi hawakubali kabisa, wanasema wamefanya makosa, taratibu zifatwe kabla mtu ajechukuliwa hatua. Hii anaweza akajirekebisha. Kwa upande wa upinzani unasema huyu, ah, bwana kumbe, e, haya maneno yetu ambayo tunayaongelea e, kumbe kwa mfano wananchi wengi hawakubaliani eh, na kauli kwamba Rais Magufuli ni dikteta. Wananchi wengi wanasema wa, wa, kwamba hapana waamini hivyo, websaiti yao eh, matokeo hiyo ambayo wiki iliyopita waliyaponda. Eh, sasa kwa upande wa upinzani eh, matokeo ya wiki iliyopita ambayo yanaonyesha kwamba serikali haifanyi vizuri, upinzani waliafurahia sana, lakini leo akionyesha kwamba Magufuli anakubalika hili, eh, inakuwa ni tabu. Sasa hili ni utamaduni tu wa kutokuzingatia eh, mazingira ya kitafiti, eh, utamaduni wa kutokuheshimu Asutu, lakini muda unavyokwenda, so hatimaye, Profesa, huu uchunguzi umefanywa kwa siri, watu wamejitambulisha, wamefahamu swala au imefanya tu kwa bahati nasibu kama ulivyosema? No, no, hii sio kwa siri but nzuri, matokeo yataweza e, yako wazi. Unaweza kwenda kwenye website kutafuta maswali, unauliza data zote zipo hapo, unaweza akafanya uchambuzi e, watu ambao wanahojiwa Eh, unaweza ukawapigia na wewe ukahakikisha kwamba kwa kweli shirika linajitahidi sana kufanya mambo yake kwa uwazi. Mimi sikumbuki kampuni yoyote Tanzania ambayo inaweka matokeo yake wazi mpaka na data ambazo hazijawa active ili mtu mwenyewe akaone pale kwenye website. Eh, kwa hiyo mimi binafsi, eh, nimefuatilia na wataweza wanashirikisha watafiti wa ndani na wa nje wanafanya kile kinaitwa katika sayansi peer review yani, eh, utafiti huo na na tool na, na, na zake zinapitiwa na wataalamu mbalimbali kabla hawajatoa matokeo, okay, nje wanakuwa wamejiridhisha kabisa vya eh, kutosha. Kwa hiyo so, hili ni kitu ambacho kwa kweli hakuna shaka kabisa, yep. Basi huyo ni Profesa Kitila Mkumbo akizungumzia masuala hayo kama walivyosikia kamao na kuna kitu ambacho kimedhihirika hapa, ukiangalia swala hili la takwimu, imesemekana kwamba uh, takwimu hizi za Tanzania ndio za kwanza Afrika ambazo zinaonyeshana utaifa uh, kwa hivyo kunaonekana kuna hatua moja kwamba uh, teknolojia kupitia simu, wamesema kwamba wametumia simu za mikono, teknolojia hiyo imeanza kukita mizizi katika kuchukua takwimu. Lakini mara nyingi unapoangalia katika hasa nchi za magharibi, takwimu hazichukuliwi na kampuni moja, inakuwa kwamba kuna makampuni mawili ama taasisi mbili kwa wakati moja zikichukua takwimu zinalinganishwa, ili kwamba kunakuwa matokeo kama sasa. Unaona, kuna wakati hapa unasemekana kwamba shirika la CNN wamefanya takwimu zao na shirika lingine la habari, alafu inakuwa kwamba kuna ulinganisho ili kuoneshana kama kuna usahihi ama kama usahihi ule unakaribiana. Je, waona kama hatua ya, ya, ya ambayo Afrika inapiga kuhusiana na takwimu ama kutegemea na kuamini takwimu, tunaelekea wapi? Profesa Mkumbo wa kuhusu swala hilo amesema ni kumba, ni kwamba hiyo ni changamoto moja kubwa kabisa lakini pia inabidi tuangalie kwamba sidhani kwamba hii ni utafiti wa kwanza kabisa kitaifa, maanake utafiti wa uchunguzi wa maoni barani Afrika mm -hmm. unafanyika unafanyika wakati zaidi wakati wa uchaguzi. Tofauti ni kwamba, na hapa Marekani kuna taasisi chungu nzima, kutokana na ile uwezo na kutokana na ujuzi wa watu kufanya ile, kwa sababu utafiti wa kijamii ni jambo ambalo kwa Afrika ndo linaanza kusema Profesa Mkumbo anasema ndo linaanza kuingia, na watu wanakuwa na shakashaka shaka, ikiwa kweli hii taasisi hii inategemea upande wa serikali au vile haitegemea. Unaona, mm -hmm. Pale mwisho amekuja akasema kwamba hawa wanachukua wezo, wanachukua taweza kutoka nje, wanachukua watafiti huru. Kwa hivyo matokeo yakitokea inakuwa vigumu. Kwa hivyo ni mazoea, itachukua muda mrefu. Ni hatua moja muhimu kwa nchi za kiafrika hivi sasa, katika nchi nyingi zipo, lakini changamoto kubwa kabisa nafikiri ni uwezo wa fedha kuweza kuendeleza uchunguzi unaofanywa na taasisi hizi na vilevile takwimu zinazotolewa amara ama tu zinapotoka, baadaye kuna maneno ambayo hufuata, kama sasa hizi zimetoka ni za nchi ya Tanzania. Aa, hakika ninajua kwamba pia wanasiasa na viongozi wengi watasema kuhusu matokeo hayo. Kwa hivyo katika siku zinazofuata, bado tutaendelea kuangalia kwa undani mambo haya kutoka hapa Washington. Nafurahi sana kwa muda wote tuliokuwa nawe katika kipindi cha kwa undani. Asante sana, Kenneth Buire kutoka Uganda, Ali Mutasa, mwenzangu Abdi Shakul kutoka Washington, langu jina Harrison Kamau, bila kusahau Daniel Brown, akiwa upande wa pili, nikikutakia usiku mwanana.