Kutoka studio kumi na tano. Hii ni VOA Express. Zimegonga saa kumi na nusu jioni leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, tarehe 16 mwezi Septemba mwaka elfu mbili na kumi na sita katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo e, tutakuarifu kuhusu madereva 13 wa malori kutoka Kenya na Tanzania ambao walitekwa nyara na waasi na hatimaye kuokolewa na jeshi la Congo gari yapata sita na moja ilijauriwa kidogo tu, iko nzima, me sita ndio zilipata kupokea moto. Ripoti hiyo utaipata kwa kina zaidi hapo baadaye kidogo. Hii ni VOA Express, mimi ni BMJ Muridhi. mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Vilevile kwenye matangazo haya tutakuletea makala ya Jicho Letu tukiangazia majukumu ya wazazi katika kuwalea watoto kwa kiasi fulani mi naweza nikasema kwamba mama naye anakuwa na shiriki, kwa sababu muda mwingi unakuta baba anakuwa hayupo nyumbani, mama ndo yeye anakuwa anachukua ule wajibu wa kulea watoto e. Basi hayo ni baadhi tu ya mengi ambayo tumekuandalia katika safari hii ya VOA Express. Tunaomba uendelee kuwa nasi hadi mwisho, lakini kwanza, hebu tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio na mkamiti kibayasi. Jeshi la Nigeria limepiga hatua kubwa ya maendeleo dhidi ya kundi la ugaidi la Boko Haram. Mkuu wa jeshi nchini humo ameiambia Sauti ya america VOA, katika kipindi cha Daybreak Africa akitembelea studio zetu hapa Washington. Luteni Jenerali Tukur Buratai alisifia ushirikiano na vikosi kutoka nchi jirani ya Cameroon, Chad na Niger. Wakati wa kundi la Boko Haram limetoa video wiki hii ambayo inaonyesha mamia ya wafuasi wakieleza kwamba kundi hilo bado lina nguvu. Bwana Burutai alipouzia video hiyo kuwa ni propaganda. Kundi la Boko Haram ambalo liliahidi kutii kundi la Islamic State mwaka jana limekuwa likitaabika na uongozi. Jeshi lilidai kumjeruhi kiongozi wa muda mrefu wa kundi hilo Abubakar Shekau wakati wa shambulizi moja la anga mwezi Agosti. Burutai amesema kwamba jeshi linaendelea kupokea mwongozo wa mahala walipo watu waliotekwa na kundi la Boko Haram huko kaskazini mashariki, ikiwemo zaidi ya wa wasichana wa shule mia mbili ambao bado wamepotea kwa zaidi ya miaka miwili baada ya kutekwa kwao. Kundi hilo la ugaidi lilitoa video mwezi Agosti ambayo inawaelezea wasichana zaidi ya hamsini wa Chibok na kuchochea shinikizo kwa serikali kutafuta njia za kuwarejesha wasichana hao nyumbani. Mkuu huyo wa jeshi ameiambia VOA kwamba wanafuata njia sahihi inayolenga kuwaachia watu wote waliotekwa na kundi la Boko Haramu. Kampeni ya mgombea urais Marekani kupitia chama cha Republican Donald Trump jana imekubali ikiamini kuwa rais Barack Obama alizaliwa Marekani baada ya miaka kadhaa ya kuhoji juu ya uraia wa rais Obama. Kampeni hiyo katika taarifa ilimwelezea Trump akimlazimisha Obama kuonyesha cheti chake cha kuzaliwa na kufunga suala la mahala alipozaliwa rais huyo wakati akiwa madarakani. Mwanzoni mwa siku hiyo jana, Hilary Clinton, katika kampeni yake ya kwanza baada ya kuugua homa ya mapafu ambayo ilimlazimisha kuchukua mapumziko mafupi ya kiafya, aliwaita wafuasi wa Trump kwamba ni birther movement. Hilary alinukuu gazeti la Washington Post lililochapishwa jana, lililochapishwa jana ambapo Trump alikataa kusema kama anaamini Obama alizaliwa hapa nchini, na alisema hazungumzii kuhusu suala hilo tena. Clinton aliwasihi wapiga kura kufanya maamuzi ya kinifu kumsitisha Trump na kile alichokiita hastahili kwenye uchaguzi wa Novemba. Meya wa London, Sadiq Khan, akiwa safarini katika mji wa Chicago hapa Marekani, jana alidai kuwa wahamiaji wapya hapa nchini hawatakiwi kufuata tamaduni za Kimarekani, lakini serikali badala yake inatakiwa kufanya zaidi kuwasaidia kujenga jamii iliyo imara. Khan ni meya wa kwanza Mwislamu huko London. Hakumtaja mgombea urais wa chama cha Republican Donald Trump kwa jina, lakini aliendelea kukosoa mitazamo aliyonayo Trump kuhusu wahamiaji wa Islam. Katika siku za nyuma, Trump alitaka kupiga marufuku kwa wahamiaji wa Islam kuingia Marekani, lakini amekuwa akipunguza makali ya usemi huo na kueleza kwamba atawazuia wa wahamiaji pekee kutoka nchi zenye kuthibitishwa kuwa na historia ya ugaidi. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, katika matangazo ya VOA Express. Malori ya msaada ya Umoja wa Mataifa yaliyojaa vifaa vya kuwasaidia raia waliokwama katika mji wa Alepo nchini Siria bado yapo kwenye mpaka wa Siria leo Ijumaa huku maafisa wakisubiri uthibitisho kwamba pande zote zina nia ya dhati kutekeleza usitishaji mapigano waliokubaliana wiki iliyopita. Msemaji wa ofisi ya Umoja wa Mataifa katika masuala kibina ya kibinadamu amesema malori 40 yanasubiri kwenye mpaka kati ya Uturuki na Siria hadi maafisa wapate taarifa kutoka Russia na wapiganaji wa Siria kwamba ni salama kwa malori hayo kuingia nchini humo. James Lek alisema Umoja wa Mataifa hauhitaji idhini kutoka Syria ili kusambaza misaada kwenye mpaka, lakini malori hayo yapo kwenye eneo maalum la mapato hadi kuwe salama. Sitisho la mapigano nchini Siria ambalo limeingia siku ya tatu na lililofadhiliwa na Marekani na Rasia linaendelea kukumbwa na wasiwasi wasi, wakati Mosco ikilaumu Washington kwa kutodhibiti waasi na makamanda wao, huku naye rais wa Siria Bashar al Assad akiendelea kuzuia misaada ya kibinadamu kufika kwenye mji wa Alepo. Msemaji wa kijeshi wa Rasia jana amelaumu Marekani kwa kuficha vitendo vya waasi wanaounga mkono Siria. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema kuwa inashuku nia, inashuku nia ya dhati ya Russia ya sitisho la mapigano ikisema kuwa muda zaidi unahitajika kufanya mashambulizi ya anga na kuundwa kwa kituo kimoja cha muungano kuongoza shughuli za kijeshi. Watu wasiopungua wanane wamefariki kutokana na kimbunga Merant ambacho kimepiga kwa sehemu kubwa kusini mashariki mwa China na Taiwan. Watu kadhaa wengine hawajulikani walipo. Kimbunga ambacho kimepiga China bara mapema jana ni kimbunga kikali kupiga eneo la kusini mashariki mwa nchi hiyo tangu kuanzishwa kwa komunisti China mwaka 1949 na kimekuwa kimbunga chenye nguvu sana kwa mwaka huu duniani, kwa mujibu wa shirika la habari la Shinhua. Mamia ya watu waliokolewa kabla ya kimbunga na darzeni ya huduma za ndege na treni zimeakhirishwa. Mahakama moja ya rufaa ya Sweden inaunga mkono kibali cha kukamatwa kwa mwanzilishi wa WikiLeaks Julian Assange kwa shutuma za ubakaji. Assange amerudia amerudi mara kadhaa akikataa shutuma kwamba alimbaka mwanamke mmoja mwaka elfu mbili na kumi na amejaribu mara kadhaa kutaka kesi hiyo itupiliwe mbali. Mahakama ya rufaa ya Sweden imesema leo kwamba inashirikiana tathmini za mahakama ya wilaya ambapo Julian bado ni mshukiwa wa ubakaji. Assange amekuwa akiishi kwenye ubalozi wa Ecuador mjini London baada ya kuomba hifadhi ya kisiasa nchini humo mwaka elfu mbili kumi na mbili. Anasema ana wasiwasi kusafiri kwenda Sweden kwa sababu anafikiri serikali ya Sweden itamkabidhi Marekani na kuwepo uwezekano wa kufunguliwa mashtaka ya uhaini kwa kushiriki kwake katika kutoa hati za siri za serikali. E, barabara kabisa. Yote haya msikilizaji, anakujia kutoka hapa VOA Express, matangazo yetu ya moja kwa moja ya idhaa ya Kiswahili, tukitangaza kutoka hapa Washington. Mara baada ya kusikia habari hizo muhimu za dunia, sasa tuangalie ni yapi yamejiri katika ripoti za waandishi wetu, ambapo waziri wa mambo ya ndani wa mkoa wa Maniema katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo amesema kwamba madereva kumi na tatu wa malori kutoka nchi za Kenya na Tanzania, ambao walitekwa na waasi sasa wameokolewa na jeshi la Congo la FADRC, na kama anavyoeleza mwandishi wetu wa DRC Alstel Malivika. Hii si mara ya kwanza kwa madereva wa malori kutoka huko Tanzania kutekwa nyara na waasi wa Kongo. Akizungumza na Sauti Amerika, waziri wa mambo ya ndani na husikani na maswala ya usalama katika mkoa wa Maniema, Salehe amesema kwamba madereva wa Tanzania na Kenya waliotekwa na wapiganaji pamoja na raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wamepatikana kwa jitihada za jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Waziri huyu tumezungumza naye moja kwa moja kwenye laini ya simu za kwani, Salehe Bonaventure. Ndiyo, uh, kulikuwa wajambazi waliweza kuleta fujo na kuwanyang'anya, kukimbia nao porini lakini kwa jitihada ya gavana <coughs> ya jimbo tumefanya nguvu na eh, askari jeshi wetu wamekwisha kuwachugua wote kumi na tatu wamepatikana, na wale wakongomani waliokuwa nao eh, walikuwa wote wanafungwa kule, tumekushwa kuwachugua na kuwarudisha majamaa kwao. Lakini wale wa, wa wageni wetu wale wa Tanzania na Wakenya eh, tunawatayarisha wafike hapa kilu sababu walikuwa wanapoteza wamoja vitau vyao saa vile tambulishi na sisi tutajihusika na maservisi yetu ya ya migration kwa jinsi ya kuwasafirisha warudi manchi ma, ma za kwao ndio. Mheshimiwa Waziri, unadhani walio wateka ni maimai ama ni watu gani? Ndiyo, kama vile ile eneo inakuwa na fujo wanabeba wa, wa, wa, silaha watu mbalimbali mbali. Sisi tunadhani kama ni, ma, ni, ni wa magundi ya wamaimai wenye hatutambue mpaka kwa leo, lakini askari jeshi inaendelea kuwafuata ndani ya pori kwa jinsi ya kuwakamata na kuwaleta nje. ni lori ngapi zilichomwa moto? gari yapata sita na moja ilijauriwa kidogo tu iko nzima, me sita ndio zilipata kupokea moto. Asante sana mheshimiwa waziri eh. na kulikuwa wakongomani pia karibu kumi na tano vile wote wamekwisha kurudishwa na kurejea, waliokamatwa. Asante sana. Ifahamike mm, kwamba madereva hao walikamatwa na watu wenye silaha na lori zao zaidi ya sita kuchomwa moto. Wakati hao yakiarifiwa, vyama tawala vyaingia katika mfarakanyiko. Huyu hapa mbunge Feli Kananga ambaye alikuwa katika chama cha ac kwa ajili ya mabadiliko, anasema tunajiunga na upinzani, wanashambulia katiba, wanatumika kinyume ya raia iliyotupatia madaraka. Hata hivyo nimezungumuza naye Kuba Kahombo, kiongozi wa vyama tawala hapa mkoa wa Kivu Kaskazini, nikusema wale wavuguvugu wenye kuwa na mguu moja ndani na mguu moja nje hii. Wakati tunapata wakati wa kuwajua wa watoto wapotevu, na wanaanza kujitosha na wenyewe, wanabaki ni wale wenye tutakamata. Kama ni watoto wenyewe wanaunga kweli rais mkono bila ni, ni wakati ya mzuri kujua kama ni nani ana rais na haya basi, tukitoka Goma kwake Hoster Malivika tunaenda moja kwa moja hadi huko mjini New York hapa Marekani ambako wakuu wa nchi na serikali kutoka zaidi ya mataifa mia moja na hamsini, ya dunia wanaanza kukutana mjini New York siku ya Jumatatu kwa mkutano wa kila mwaka wa Baraza Kuu la Umoja huo wa Mataifa, ambao ni mkutano ulioanza wiki hii. Mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini New York, Margaret Bashir anaripoti kwamba maswala ya vita vya Siria, hali ya Libya na Yemen, pamoja pia na matatizo ya wakimbizi na kadhalika, uchaguzi wa katibu mkuu mpya yatachukua nafasi ya juu. Abdu Shakur Abud anatusomea ripoti kamili. Viongozi wa dunia wanataka kuhakikisha kwamba vita vya Siria vinamalizika baada ya miaka mitano na kuzuia maafa yanaokabili wananchi wa kawaida wanaolazimika kukimbia makwao na kuelekea nchi jirani na Ulaya watajadili masuala hayo wakati wa mikutano miwili itakayozingatia swala la wakimbizi. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon ameandaa mkutano mmoja siku ya Jumatatu. Mataifa mengi zaidi yanabidi kuwapokea na kuwapatia hifadhi watu waliolazimika kukimbia makwao. Mataifa mengi zaidi yanabidi kutambua faida za uhamiaji na kila mtu kila mahali alipo, lazima asimame wima dhidi ya chuki zinazowakabili wakimbizi, wahamiaji na jamii ya walio wachache. Rais Barack Obama kwa upande wake atakuwa mwenyeji wa mkutano wa pili wa wakimbizi siku ya Jumanne. Naibu waziri wa masuala ya kitaifa Sheba Crocker anasema new... tunataraji mkutano wa viongozi utapelekea mataifa kutoa ahadi mpya muhimu na endelevu kutokana na wito wa huduma za dharura za Umoja wa Mataifa kupanua mipango ya kuwapokea wakimbizi au njia nyinginezo mbadala ya kuwaruhusu kuingia kihalali. Lakini kama kawaida, hakukosekani watu wasio na matumaini makubwa na mikutano hiyo katika kuweza kubadili au kuboresha maisha ya karibu wakimbizi milioni tano wa Siria waliokimbia vita vya nchini mwao. Richard Gowen wa chuo kikuu cha Colombia anasema njia pekee ya kutanzua mzozo wa Siria ni kupitia Senate. makubaliano ya kisiasa not... nina hakika kutakuweko na mazungumzo juu ya suala hilo kwenye mkutano mkuu, lakini Vladimir Putin haji New York, na ikiwa Putin hayupo huwezi kuwa na mazungumzo ya dhati juu ya Siria. Marekani na Russia zilikubaliana juu ya mkataba mapema mwezi huu wa kusitisha mapigano na kupeleka msaada huko Siria. Mataifa hayo mawili yamepanga pia kushirikiana katika kuwalenga magaidi ikiwa ni pamoja na kundi la Islamic State. Basi majadiliano ya New York yatategemea ikiwa makubaliano hayo yatafanikiwa au la. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kwa upande wake litakuwa na mkutano wa viongozi juu ya Siria siku ya Jumatano, lakini hakuna matumaini makubwa juu ya matokeo yake. Mkutano mwingine muhimu huko New York wiki hii utakuwa ni ule uliotayarishwa na Rais Barack Obama juu ya ushirikiano wa kibiashara kati ya Marekani na nchi za Afrika. Mbali na hayo, viongozi wa nchi zote wanatazamiwa kuhutubia mkutano mkuu wa Umoja wa Mataifa mnamo wiki nzima. Baadhi ya viongozi wakuu wasiohudhuria mkutano wa mwaka huu ni Vladimir Putin wa Russia, Xi Jinping wa China na Angela Merkel wa Ujerumani. Hii itakuwa mara ya mwisho kwa Obama kuhutubia viongozi wa dunia kama rais, na viongozi pia watakuwa na jukumu la kumchagua katibu mkuu mpya, kwani muda wa Ban Ki-moon unamalizika Disemba 31. Abdu Shakur Abud, Sauti ya Amerika, Washington. mambo, <tune> Nasi na jumamosi hii kwenye safari yetu ya viji mambo, ambayo itakupeleka kwenye maeneo tofauti tofauti ulimwenguni na kuangazia baadhi ya vituko maajabu na sarakasi katika habari ambazo labda ziligonga au hatazi kugonga vichwa vya habari wiki hii. <todiculti> <todiculti> Yote haya ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Tukutane papa hapa siku ya Jumamosi oh, na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express, ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tunasikika pia katika tovuti yetu ya www voa swahilicom. Basi namkaribisha Justin Bieber na kibao chake Company. Msikilizaji, ndio mambo hayo ya Justin Bieber leo, ijumaa alasiri ya leo msikilizaji, popote pale unaposikiliza voe express. Mambo mazuri kabisa, kibao company bila shaka kimeteremka kweli kweli, safi kabisa. Mwanamuziki huyo mzaliwa wa Canada anatuletea ngoma hapa moto sana, company Sasa baada ya hayo maswala ya mziki kutoka kwa Justin Bieber, sasa tunarudi tena kuangalia yapi yamejiri katika jicho letu, ambapo uh, mwandishi wetu kule Tanzania Rahabu Fredi ametuandalia makala haya au uh, kitengo hiki hivi leo akizungumza kuhusu uh, ambapo amezungumza na Watanzania kuhusu jinsi ya kuwalea watoto, familia zinafaa kufanya nini ili kuwalea watoto vilivyo. Karibu kwenye wakati huu wa jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi na leo jicho limeangaza ile dhana ya kwamba mtoto wa kike anapoharibikiwa, anakengeuka kimaadili, basi lawama moja kwa moja zinakwenda kwa mama yake. Kwa kiasi fulani, mi naeza nikasema kwamba mama naye anakuwa na shiriki, kwa sababu mda mwingi unakuta baba anakuwa hayupo nyumbani, mama ndo yeye anakuwa anachukua ule wajibu wa kulea watoto. Kwa jinsi mi inavyofahamu kwamba mambo mengi sana ya mtoto wa kike mama huwa anayafahamu. Labda hizi tabia chafu chafu za huku nje mama anakuwa anafahamu. Kwa hiyo mama net kwa kes friend zake anachangia, kwa sababu mamaweza akamwambia labda eti sijui baba kwamba mtoto wako afanya hivi na hivi. Ni wachache lakini wengi wanakuwa wanafutia maovu. Mtoto akija kuharibika, mama anakuwa anafahamu siri yote kabisa, kwamba ilianza hivi na hivi labda mpaka mtoto wangu akapata mimba. Wake mama ndo anafahamu tabia ya mtoto. Maana ya kuwa na wazazi ni kwamba wana jukumu ya kumlea mtoto kwenye maadili mema yaliyo bora. Kwa hiyo hawana budi kushirikiana kwa pamoja, lakini sio kwamba baba kiseteni, ni baba familia, kazi yake tu ni kutafuta mahitaji, kwa hiyo yeye is nani responsible kwa watoto. Hiyo ni kitu ambacho hakitakiwi. Mama sio chanzo, kwa sababu gani? Asilimia kubwa ya vijana wakianza kukua huwaga ni wasiri kiasi ya kwamba wanaona kama vile mama yao ni ya adui kwao. Sasa kwa hali hiyo unakuta labda mama yao akiwakemea, usifanye moja, mbili, tatu, mtoto wa kike atasema mbona mama ananichukia? Sio kama baba, baba ananisapoti, kitu hiki ananipa hiki. Kwa hiyo unakuta huyo mtoto wa kike ana kapabiliti kubwa ya kuwa na tabia mbaya. Kwa sababu gani? Huwa hashirikiani na mama ake, na siku zote mtoto wa kike inabidi umpende mzazi wako na pia rafiki yako wa kwanza awe mamako ili akusaidie katika mambo mbalimbali. Mi naona mama sio chanzo, kwa sababu unakuta mtoto mwingine anasoma shule ya boarding. Sasa yani mama hashiriki sana kumlea mtoto kwa sababu yupo boarding. yani kutokana tu na mtoto mwenyewe jinsi alivyo, labda tabia anafata makundi, unakuta marafiki zake wanamshauri kitu afu yeye, yeah, anakuwa anafata hicho kitu, yani hamake decision yake yeye mwenyewe. Kama mimi nilivyo ninaishi hostel, siko nyumbani kama jinsi wenzangu wanavyoishi wako de wako nini kwao, siko yani karibu sana na mama, hata yale malezi ya mama nini naweza nikawa siajui jinsi nyumbani anavyoahendwa wengine anavyofanyaje nikawa sijui. Unaweza ukakuta labda nikifika nyumbani naonekana ni mtu nilietulia, lakini nikifika huku shuleni nakuwa na tabia chafu, nafanya mambo mabaya kwa familia za sasahivi. Kweli kizazi hiki kinachojua mimi Hauwezi ukamkuta mama amekaa na mtoto wake anamwelezea, mwanangu kuna hiki kuna hiki kuna hiki, kwamba achane na hivi vitu wavyana, sikudanganye sijui nini. Hiyo haipo. Yani wazazi sijui hawapendi tujue hivyo. Mdo anaweza kaa nao, lakini sasa hata kama ametoka kazini kachelewa, unajua hata ile kuna weekends, mzazi aendi kazini. Mitazamo ya mabinti ni hiyo, lakini ninaye mama hapa ambaye anaye mtoto wa kike. Mimi ni Beatrice mdorwa na mtoto wa kike mwenye umri wa miaka 16. Ni wazazi wote tunatakiwa tushirikiane kumjenga mtoto, na ikifikia sehemu karibikiwa lawama, sio kwa mama peke yake, ni kwa wazazi wote, kwa sababu wazazi wote wanatakiwa wamjenge mtoto kimaadili. Na we binti, tunaomba uangalie mama yako, jinsi yako, jinsi anavyolaumiwa kwa sababu yako, unatakiwa uwe na tabia nzuri, uwe mfano mzuri kwenye jamii na wengine wote wanaokuzunguka. Kwa mujibu wa maelezo yote yaliyotolewa, kila mmoja ana jukumu la tabia njema kwa huyu binti, awe baba awe mama, na wewe mtoto mwenyewe kama ulivyosikiliza. Ni hayo kwa leo, na hadi hapo mimi natia nanga kwenye jicho letu. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. Na sasa basi Harrison Kamau naye naona ametayarisha sehemu hii ya tahadhari za weekend, ambapo amezungumza na binti Sophia Salim kutoka huko Nairobi, Kenya, kutoa ushauri kuhusu hasa kwa vijana ambao wanatembelea vyumba vya starehe wakati wa weekend, na kuwataka kuwa macho na kumakinika wanapobugia vinywaji na kustareheka. Hata hadhari ambazo ningetaka kutoka kwa vijana ni hivi. Tunajua kwamba wikendi ni siku za furaha, vijana huwa wanangojea Ijumaa, Jumamosi, Jumapili, ijuma, ijuma, kwenda kujivinjari, manake wanapata ile nafasi ya kupumzika kutoka kazini, ama kama ni shule ama ni hivi. Kwa hivyo wanapokwenda kule katika vyumba vya starehe, kwanza kama mtu anaenda kwa starehe peke yake Um, aweze kumwambia mwenzake kuwa niko huku na huku, ili kitu kinachofa, iwapo kitu kitafanyika, yule mwenzake ataweza kwenda kumfuata ama ataweza kutoa azote kama kutakuwa na tatizo lolote. Kisha watu ambao wanakwenda kule kutahadhari, anapo kuna vileo, kuna vinywaji, kuna vyakula kadha wa kadha, na huwa wanapatiwa vyakula hivi na watu ambao hawawajui. Kwa hivyo wachukue tahadhari ya waangalie kile ambacho wanakula, waangalie kile ambacho wanakunywa, waangalie pia nkinani ambao wanashiriki nao katika vyumba hivyo vya furaha. Vilevile wanapokwenda katika vyumba hivi vya starehe, waweze kuchunga vitu stakabadhi zao kama vile vitambulisho na kadi za benki. Kuna wale ambao wanatumia kulipa wanatumia kadi za benki kulipa, kisha wakilewa, walipoteza fahamu, kadi hizi zinaibiwa na pesa zao zinaweza kuibiwa zote bila kufahamu nani ambaye amechukua kadi hizo ama nani ambaye ametoa pesa hizi. Pia kuna wale ambao wanalewa kupita kiasi mpaka hawajifahamu, wanaweza shiriki katika mapenzi bila wao wenyewe kujua, kisha labda wanaweza ambukizwa magonjwa kama ukimu ama magonjwa mengine ya zinaa. Ay, la mwisho ni kuwa wanadada wanapokwenda katika vyumba vile vya starehe, kuna wale huwa wanang'ara, wanavaa nguo fupi, viatu virefu na unapata katika nguo zile huwa hawapati raha, hawawezi kucheza vizuri, hawezi kutembea, wanachoka. kwa hivyo Vaa viatu ambavyo utakuwa unaweza kutembea kila mahali. Uvaa nguo ambayo utaweza kudanchi bila kufikiria, uh, ka kuna watu wanakuona au unaonekana nguo za ndani. Haya basi, ukifuata tahadhari hizi utaweza kuenjoi wikendi yako, pia utaweza kuianza wiki yako ukiwa mtu ambaye ame, amejiamulia kwa sawa, anaweza na kufanya vitu ka akili zake, sawa. na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka studio namba 15 hapa Washington DC, ni wakati wa ya kusikiliza yavumayo mitandaoni, ambapo ya leo makala hiyo imeandaliwa na BMJ Moridhi ni naye hapa studio. BMJ, ni yapi hayo uliyokuwa nayo katika yavumayo mitandaoni? Shukrani, mkamiti ni mengi ambayo yamevuma, lakini habari moja moto sana ni moja ya zile taarifa ambazo wewe umezisoma hapo kama habari muhimu kwamba mgombea wa urais hapa Marekani kupitia chama cha Republican Donald Trump amesema jana usiku kwamba sasa anaamini eti Rais Barack Obama alizaliwa hapa Marekani na sio nchini Kenya na habari hizo zimeendelea kuzungumziwa kwa kirefu hususan kwenye mitandao ya kijamii. Sasa basi, Trump eh, amesema hayo, halafu wale wanaoandika kwenye mitandao kama huyo Jamie Watson anasema hivi: Trump ni mwanzilishi wa kundi linalojulikana kama birther movement, ambalo huamini rais Obama hakuzaliwa katika jimbo la Hawaii. Na kwa hivyo wafahamu kwamba kama anafaa kuwa rais wa Marekani. Sasa sijui kama Trump anaamini pia kuwa Obama ni rais halali. Ni hayo tu kwa sasa, manake muda ndo huo umeisha. Punde si punde mkamiti utatupa uh, muktasari wa habari. Jeshi la Nigeria limepiga hatua kubwa ya maendeleo dhidi ya kundi la ugaidi la Boko Haram. Mkuu wa jeshi nchini humo ameiambia Sauti ya america VOA, katika kipindi cha Daybreak Africa. Kampeni ya mgombea urais Marekani kupitia chama cha Republican Donald Trump jana imekubali ikiamini kuwa Rais Barack Obama alizaliwa Marekani baada ya miaka kadhaa ya kuhoji juu ya uraia wa Rais Obama. Meya wa London Sadiq Khan akiwa safarini katika mji wa Chicago hapa Marekani jana, alidai kuwa wahamiaji wapya hapa nchini hawatakiwi kufuata tamaduni za Kimarekani, lakini serikali badala yake inatakiwa kufanya zaidi kuwasaidia kujenga jamii iliyo imara. Basi, kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo ya leo, tunakushukuru msikilizaji kwa kuweza kuwa nasi kwa muda wote huo. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi ni Mok Beo mimi hapa studio ni BMJ Mridhi. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Nasema endelea kusikiliza matangazo yetu habari nyingi ambazo tutakuletea hapo baadaye, pamoja na kipindi cha kwa undani saa tatu usiku kutoka hapa Washington. Twasema kwa herini.