hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc mimi ni mary mgawe na mimi ni harrison kamau nikiukaribisha katika matangazo yetu leo ikiwa ni ijumaa tarehe 16 mwaka nao ni wa 2016 ambapo pia tunasikika katika mita bendi ya masafa mafupi 19 na 22 na vilevile vile 107.5 nairobi kenya karibu sana Katika matangazo yetu hivi leo tutakuwa na kipindi cha live talk, tukichambua mambo na kupokea maoni mbalimbali mbali kutoka kwa wasikilizaji wetu. Leo tutakuwa na open mic, maana yake tupigie simu namba 2026193151, tuambie ungependa kusikia nini? Vilevile vile, katika habari za dunia, miongoni mwa taarifa ni kwamba malori ya kupeleka misaada nchini Siria bado yamekwama mpakani yakingoja hali kuwa tulivu. Na msikilizaji, narudia tena namba ya simu waweza kutupigia tu 2026193151 ni vidokezo tu vya habari zetu kwa leo. Basi tutaanza na habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Harrison Kamau. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Viongozi wa nchi za Ulaya huu wanakutana katika mji wa Bratislava, ambao ndio mkuu katika nchi ya Slovenia, kutayarisha mpango mpya wa umoja wao baada ya kura ya Uingereza ya kujiondoka kwenye umoja huo, huku Ujerumani ikieleza kwamba EU iko katika hali ngumu. Viongozi hao wanataka kuwa na mikakati juu ya umoja wao baada ya kuondoka Kuingereza ifikapo mwezi Machi mwakani ingawa haijabainika ni muda gani Uingereza itachukua kujiondoa. Waziri mkuu wa Uingereza, ambaye hakuhudhuria mkutano huo, hatarajiwi kuanza utaratibu wa kujiondoa hadi pale mwanzoni mwa mwaka ujao. Kabla ya mkutano huo kuanza Bratislava, rais wa baraza la EU Donald Tusk aliomba wanachama wote 27 waliobaki kuangalia kwa makini matatizo yanayokumba muungano huo na pia sababu zilizosababisha Uingereza kujiondoa. Kampeni ya mgombea urais wa Marekani kwa chama cha Republican Donald Trump jana imeashiria kukubali kuwa rais Barack Obama alizaliwa hapa Marekani baada ya miaka kadhaa ya kuhoji juu ya uraia wake. Kampeni hiyo katika taarifa ilimpongeza Trump kwa kushinikiza Obama kuonyesha cheti chake cha kuzaliwa na kufunga suala la mahala alipozaliwa wakati akiwa madarakani. Mapema Alhamisi, Hilary Clinton, katika kampeni yake ya kwanza baada ya kuugua homa ya mapafu iliyomlazimisha kuchukua mapumziko mafupi ya kiafya, aliwaita wafuasi wa Trump kwamba ni birther movement, Hilary huku akinukuu gazeti la Washington Post lililochapishwa jana, ambapo Trump alikataa kusema kama anaamini Obama alizaliwa hapa Marekani. Jeshi la Nigeria limepiga hatua kubwa ya maendeleo dhidi ya kundi la kigaidi la Boko Haram. Mkuu wa jeshi nchini humo ameambia Sauti ya America VOA kwenye kipindi cha Daybreak Africa akitembelea studio zetu hapa Washington. Liuteni Jenerali Tukul Buratai alisifia ushirikiano na vikosi kutoka nchi jirani za Cameroon, Chad na Niger. Wakati huo huo, kundi hilo la Boko Haram limetoa kanda ya video wiki hii inaonyesha mamia ya wafuasi wakieleza kwamba bado lina nguvu. Bwana Burutai amepuuzilia video hiyo akisema ni propaganda tu. Kundi la Boko Haram liliahidi utiifu wake kwa Islamic State mwaka jana, lakini limekuwa likikumbwa na matatizo ya uongozi. Jeshi lilidai kumjeruhi kiongozi wa muda mrefu wa kundi hilo Abubakar Shekau wakati wa shambulizi moja la anga mwezi Agosti. Burutai amesema kwamba jeshi linaendelea kupokea mwongozo wa mahala walipo watu waliotekwa na kundi hilo kaskazini mashariki ikiwemo zaidi ya wasichana wa shule mia mbili ambao bado hawajulikani walipo miaka miwili baada ya kutekwa nyara. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC. Maafisa wa Pakistan wamesema kuwa mjitoa mhanga amelipua bomu mapema leo kwenye msikiti uliojaa waumini kaskazini magharibi mwa nchi hiyo na kuwa takriban watu 23 huku wengine 30 wakijeruhiwa. Mlipuko wa bomu hilo umeto, umetokea katika wilaya ya Muhamed Agency, mojawapo ya wilaya saba za Pakistan zenye utawala wa ndani kwenye mpaka na Afghanistan. Msemaji wa kundi lililojitenga kutoka Taliban amethibitishia VOA kwa njia ya simu kuwa kundi lake limehusika. Kundi hilo la Jamatul Ahral limesema kuwa msikiti uliolengwa ulilengwa kwa kuwa wanachama wa kundi la wapiganaji linaloungwa mkono na serikali linalofahamika kama Kamati ya Amani walikuwa miongoni mwa waumini ndani ya msikiti huo. Mahakama moja ya rufaa ya Sweden inaunga mkono kibali cha kukamatwa kwa mwanzilishi wa WikiLeaks Julian Assange kwa shutuma za ubakaji. Assange amekataa mara kadhaa shutuma kuwa alimbaka mwanamke mmoja mwaka wa elfu mbili na kumi huku akifanya juhudi za kesi hiyo kutupiliwa mbali. Mahakama ya rufaa ya Sweden imesema leo kwamba inashirikiana kutathmini tathmini za mahakama ya wilaya ambapo Julian Assange bado ni mshukiwa wa ubakaji. Assange amekuwa akiishi kwenye ubalozi wa Ecuador mjini London baada ya kuomba hifadhi ya kisiasa nchini humo mwaka wa 2012. Anasema ana wasiwasi wa kusafiri kwenda Sweden kwa sababu anashuku serikali ya Sweden huenda ikamkabidhi Marekani, ambako kuna uwezekano wa kufunguliwa mashtaka ya uhaini kutokana na kushiriki kwake katika kutoa hati za siri za serikali. Malori ya misaada ya Umoja wa Mataifa yaliyojaa vifaa vya kuwasaidia raia waliokwama katika mji wa Alepo nchini Siria bado yapo kwenye mpaka wa Siria huku maafisa wakisubiri uthibitisho kwamba pande zote zina nia ya dhati kutekeleza usitishaji mapigano waliokubaliana wiki iliyopita. Televisheni ya serikali ya Siria imeonyesha trakta yakitengeneza barabara kuu inayoelekea kwenye mji wa Alepo ili kupitisha misaada hiyo. Msemaji wa ofisi ya Umoja wa Mataifa katika masuala ya kibinadam amesema malori 40 yanasubiri yanasubiri kwenye mpaka kati ya Uturuki na Siria hadi maafisa wapate uhakikisho kwamba hali ni salama kuingia nchini humo. James Lack amesema Umoja wa Mataifa hauhitaji idhini kutoka Siria ili kupeleka misaada, lakini malori hayo yapo kwenye eneo maalum yakingoja hali iwe salama. Na meya wa London Sadik Kan Alhamisi wakati akiwa kwenye ziara katika mji wa Chicago amesema kuwa wahamiaji wapya hapa Marekani sio lazima wafuate tamaduni za Kimarekani, lakini serikali badala yake inahitajika kufanya zaidi kuwasaidia kujenga jamii iliyo imara. Khan ni meya wa kwanza muislamu mjini London, na bila kutaja mgombea urais wa chama cha Republican Donald Trump kwa jina alikosoa mtazamo alionao kuhusu wahamiaji Waislamu. Katika siku za nyuma, Trump alipendekeza kupiga marufuku wahamiaji Waislamu kuingia Marekani lakini amekuwa akipunguza makali ya usemi huo na kueleza kwamba atawazuia wahamiaji pekee kutoka nchi zenye kuthibitishwa kuwa zina historia ya kigaidi. Asante ah, sana msikilizaji kuendelea kufuatana nasi. Basi hivi sasa ni wakati ule wa Live Talk, ambapo leo kama tulivyokudokeza hapo awali, tuko na open mic. Tutakuwa na wewe msikilizaji, ambaye tunakupa fursa ya kuzungumzia mada mbalimbali katika mtandao wetu wa Facebook watu wametuma maoni tofauti, ikiwemo tetemeko la ardhi lililopiga huko wilayani Bukoba mkoani Kagera Septemba 10 mwaka huu, yani wikend iliyopita tu, na vilevile kuhusu wakimbizi wa Sudan Kusini ambao wameingia kule DRC na vilevile kuhusu siasa za Kenya. Mambo ni mengi, lakini kama nilivyokuambia ni open mic, tutakuwa tunatoka katika mada hii tukienda kwenye mada nyingine. Basi msikilizaji kwenye laini ya simu, vilevile vile tutakuwa na wachambuzi wetu ambao watakuwa wanatusaidia kuchambua mambo mbalimbali, wachambuzi wa masuala ya kisiasa na vilevile vile maswala ya kijamii, Charles Misango na Martin Andachi. Misango anatokea Tanzania, Martin Andachi anatokea kule Kenya, moja kwa moja katika laini ya simu. Misango, nianze na wewe. Tumesikia kwamba misaada mbalimbali imetolewa kwa watu walioharibiwa na mali zao ikiwemo majumba, biashara na utakumbuka, kuwa kuna watu karibu 15 wamepoteza maisha yao. Watu wameandika kwa wingi kwenye mtandao wetu wa Facebook. Tueleze ukiwa hapo, sijui misaada hii imekwisha anza kupelekwa kwa walengwa? Kweli, kwa tuna tuungane na Watanzania wengine na watu wengine ulimwenguni kuwapa pole e, Watanzania wenzetu kutoka mkoa wa Kagera ambao wamepatwa na tetemeko hili. Tunashukuru zaidi Mungu kwa sababu tetemeko hili limetoka limetokea mchana, pengine maafa yangekuwa makubwa zaidi kama lingetoka usiku, na taarifa ni kwamba wamekufa zaidi ya hao kumi na tano na majeruhi na watu walioathirika, inathibitika kwamba kulingana na tathmini ni, ni wengi pengine kuliko taarifa au takwimu hizi tunazopewa. Kumbe napojibu swali lako, je, misaada ya namna hii? Aa, kuna misaada imeanza kutolewa na watu mbalimbali mbali, na hata ndugu zetu kutoka Kenya wameleta misaada yao, lakini ukweli ni kwamba bado misaada hii haikidhi mahitaji na kumekuwa na malalamiko mengi sana kutoka kwa wale waliokumbwa na eh, matatizo haya eh, kwamba misaada imechelewa, na mpaka hivi tunavyozungumza, watu wengi bado wanalala nje, na hata yale matenti mengine ya kuwahifadhia ni machache yaliyoletwa, na pengine yakivi idadi ya, wa, wa, ya familia wengine unaweza ukakuta familia ina watu kumi lakini inaletwa tenti ambalo wanaweza wakaingia labda watu watano, e, na, na vitu kama hivyo alafu ikumbuke kwamba kama familia ina mke na mume baba na watoto na kila kitu, wote kulala katika tenti moja, kwa mila na desturi pia inakuwa ni shida e, katika hali ya kawaida hali ya namna hiyo. Lakini kwa hiyo niseme wazi kwamba misaada mi, mi, mi haijakidhi na kumekuwa na malalamiko ya kutosha kwamba Eh, kuna baadhi ya eneo halijafikiwa kabisa na msaada wa aina yoyote, na si tu msaada, hata kiongozi yoyote wa serikali au wa kisiasa ambayo amekwishafika katika eneo hilo. Hilo la kwanza. Lakini la pili, wanalalamikia pia hata uchambuzi, ila wanaita utathimini ya madhara haya imefanyika katika baadhi ya maeneo tu, hususa Bukoba mjini. Lakini kumbe kuna madhara mengine yanayoripotiwa sehemu za Biaramulo kule, sehemu za Karagwe, sehemu za Ngara. E, ukiacha kule kama chumu ambako pia kumeathirika zaidi, mahitaji ni mengi kuliko ambazo ambavyo taarifa ambazo, utarifa, ambazo... Aya, basi naona kama tumempoteza Charles Misango kwenye line ya simu, basi moja kwa moja tunaweza tukarukia kwenye he, mada nyingine, maanake leo ni open mic, tunazungumzia mambo mbalimbali mm -hmm. Uh, sijui kama Martin Andachi yuko kutoka kule Kenya. Martin yuko Inaonekana kidogo kuna matatizo ya kimitambo, lakini hakika kwamba wageni wetu wale watakuwa bado kwenye laini muda usio mrefu. Na ninapotazama, inaonekana kwamba swala hili la la tetemeko la ardhi ni kama limeguza watu wengi sana. Napotazama kwenye Facebook naona watu wengi sana wakiwa wana, wa, wa, wa, wanazungumza kuhusiana na swala hili. Kwa mfano kama hapa naona bwana Edward Kambamba anasema kwamba uh, kule kutoka kule Morogoro, Tanzania, anasema tetemeko kule Bukoba, serikali inapaswa ule mfuko wa maafa uwe umejaa kila wakati hili linapotokea janga, serikali ianzishe kuomba uh, kwa wahisani kwa, kwa sababu ya, kwa minajili ya kusaidia watu kwa. Manake anasema kwamba misaada imechukua muda mrefu zaidi na hadi sasa kuna watu ambao bado hawajafikiwa na misaada, walioathiriwa, na wengine majumba yao kubomoka. Kwa hivyo inaonekana ni kwamba ni swala limeguza uh, watu wengi, na tu sio Tanzania peke yake, bali katika mataifa yote matatu ya Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tunapoendelea na Live Talk, kumbuka kwamba leo unayo nafasi kabisa ya kuweza kushiriki kwenye Live Talk, ukatoa swala na ukasema mahali ambapo upo, ukiwa na swali, ukiwa na dokezo na ukiwa na lolote ambalo ungetaka kuchangia, basi nafasi yako ni hii, ukaweza kuzungumza na ili ukasikika. Asante uh, sana msikilizaji kuendelea kufuatana nasi. Basi naona sasa hivi Andachi amerudi kwenye line ya simu kama huu. Basi karibu sana Andachi, Andachi karibu sana kwenye Live Talk ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika na hutueleze, Nairobi mambo vipi? Na ni lipi ambalo limevuma zaidi ambalo ungetaka kueleza kwenye Live Talk? Nairobi kumekuwa na, na siasa unajua, yule waziri wa zamani William Olenti mama aliaga na kulikuwa na mazishi, kisha kukakuwa na siasa pale kuhusu, unajua, upande wa Jubilee ambao unaongozwa na rais ulikuwa unadai kwamba Ntimama akiaga alikuwa ameshaingia chama cha Jubilee, lakini naye kiongozi kinara wa upinzani Raila Odinga anasema kwamba yeye, yeah, alikuwa mtu wao. So kulikuwa na tetezi pale katika mazishi, uko sehemu ya Narok, mahali kunaitwa Mtonyi wakakafi waka wakafurugana waka kidogo, lakini maneno yamerudi yamepoa. Lakini pia kulikuwa na utata. Unajua, kuna ile ripoti ya ile tume ilitengenezwa ile inaitwa TJRC, ile Truth Justice and Reconciliation Committee. Sasa Raila ameibua kwamba anataka hiyo ripoti ijadiliwe ili iweze kupitishwa katika bunge, kwa ajili ni moja ya zile ripoti ambazo zilikuwa zinatengenezwa zile zinaitwa Agenda 4 reports ambazo zilitengenezwa wakati Kofi Annan alikuja hapa wakati tulikuwa na fujo ile, vurugu ya ile ilitokana na uchaguzi wa mwaka elfu mbili na saba sa so, baada ya hiyo kuna tume zilitengenezwa, ile ya Kriegler na zile zingine ya kina Bethwell Kiplagat. sasa moja hizo kamati ndio ile ile ya Truth, Justice, and Reconciliation. Na hiyo ripoti yake imekuwa katika bunge na haijawahi tekelezwa. Sasa ndio kiongozi kinara wa upinzani alikuwa anasema hilo suala linatakana li, li, lazima lishughulikiwe. Haya ndio yamekuwa masuala ya moto, lakini hata hilo tetemeko la ardhi lililotokea li, li huko Tanzania, liliingia hata magharibi mwa nchi lakini halikuzua maafa makubwa sana. Na tunasonga, tuna karibu na ndugu zetu wa Tanzania, tuwapatie pole kwa ajili ya ile msiba iliyopata. Na Rais wetu Uhuru Kenyatta aliamrisha kwamba kuwapelekewe vitu kama hizi magodoro na vifaa vingine ambavyo vinaweza kusaidia wale walioathiriwa. So tunashangaa kufikia sasa hivi eh, ndugu yetu Misango akisema kwamba hivyo vilivyopeanwa kuwasaidia havijawafikia. Andachi, labda kwa vile umegusia hilo kuhusu tetemeko la ardhi, pengine wewe kwa vile huko hapo Kenya, bila shaka Uhuru wakati akitoa rambirambi zake na kutoa amri kwamba vitu hivyo vipelekwe, sijui katika somasoma soma yako kwenye mitandao, kwenye magazeti, umesikia lolote likieleza kwamba tayari misaada ile imeshapelekwa Tanzania? Alisema yeah, kwamba aliamuru zipeanwe haraka na akasema watu wa jeshi washirikiane na viongozi wa upande wa Tanzania wapeleke. Sasa tunashangaa kama vilivyotolewa kama havijafika sasa hivi, lakini nafikiria ni vizuri, katika mtandao haya masuala yawekwe na ijulikane kwamba usaidizi ambao Kenya walitoa ni kama haujafika Tanzania, ndio tujue kama kuna utepetevu upande wetu. Eh, hatua ichukuliwe mara moja, ndio eh, usaidizi ambayo tunaweza kutoa unaenda Tanzania, uende kusaidia wale ndugu zetu huko. Tunaona Charles Misango amerejea katika laini ya simu, wakati mwafaka kabisa. Charles, tulikuwa tunazungumza na mchambuzi mwingine Andachi kutoka huko Nairobi, na ametoa mchango wake kuhusu misaada ile ambayo Kenya ilikuwa imesema itapeleka Tanzania. Labda niulize swali nililomuuliza yeye, sijui umewahi kusoma mahali popote ama kusikia, nikijua kwamba wewe ni mchambuzi wa mambo Ah, kwamba misaada iliyotolewa na Kenya kwenda Tanzania kwa wale waathirika wa tetemeko imefika ama misaada yote imeshaanza kugaiwa kule. Misango kwako? Naam. Unanisikia? Tunakusikia, Misango, endelea. Naam, ni, ni kweli kama nilivyosema kwamba tunawashukuru ndugu zetu wa Kenya wali walitikia mara moja kwamba wapelekewe misaada huku Ah, lakini kuna kuna kuna kigugumizi kwamba e, misaada hiyo kwa sasa inaratibiwa na ofisi moja, na yenyewe ndio inawajibika kujua misaada iende kwa nani, ni kiasi gani na ni aina gani ya misaada inayokwenda. Lakini kama e, taarifa ambazo tunazipata, na hata jioni sasa tulikuwa tunaongea na watu fulani kutoka huko, ni wazi kwamba misaada mingi haijawafikia walengwa, na wale waliofikiwa na hiyo ni wale tu wa mjini, na kuna malalamiko makubwa sana kutoka kwa waathirika wale ambao wanakaa nje ya mji wa Bukoba, sehemu za e, za wilaya nyingine kama Ngara kule, Karagwe, Biharamulo na, na na Kamachumu huko, ambako wanalalamika kwamba hawajawahi hata kumwona kiongozi yoyote wa serikali kuanzia wa kata, wilaya, mkoa au serikali kuu hajaonekana. Na hivyo kuna watu wengi sana bado wanaishi nje na wanalala nje, na wengine wamehifadhiwa kwa marafiki tu, na hata maisha yao yenyewe ni ya shida mno. Kwa hiyo kifupi, ni kwamba misaada haijawafikia watu kadri ilivyotarajiwa na kulingana na hasa na tukio lenyewe. E, tukio ambalo lilikuwa ni kubwa sana, na tunashukuru Mungu kama lilitokea mchana, kwa maana lingetokea usiku, pengine madhara yangekuwa makubwa mno. Na lakini licha hivyo, kuthibitisha kwamba misaada mingi haijawafikia walengwa ni jinsi ambavyo watu wamekuwa wakiendesha waki, waki. Waki vikao wanasema tunafanya tathmini, lakini unaweza ukafanya tathmini kwa mtu ambaye analala na, na njaa? kumbe ingewezekana haraka sana wakatumia mekanismu nyingine ya kuweza kuwatambua wale ambao wameathirika mapema na misaada ikaenda, na kuna njia nyingi tu za kuweza kuwatambua sawa sawa kabisa. mingi basi misango baki hapo hapo kwenye laini ya simu. Naona tuna msikilizaji, tusije kumpoteza. Amepiga simu Edward Kabamba, ukiwa huko Tanzania, hebu toa mchango wako na wewe. a wenzetu huko Kagera, lakini mimi ningependa kushauri kitu kama vile Mtanzania ambaye na mimi ni, ni katika watu ambao walioumia kutokea tatizo hili. Kunakuwa na mifuko ya maafa. Sasa hii mifuko ya maafa, sasa mimi kicho kuja kunishtua baada ya kuitwa watu hisani wafanyabiashara kuweza kuchangia. Sawa, hatukatai ni kuonyesha moyo na kuwapa pole wale wenzetu, lakini mbona hatujandua sisi sisi watanzania kwamba huu mfuko wa maafa umeweza kuwasaidia wenzetu namna moja au nyingine. alafu ukiachiria mbali, ndugu mtangazaji, sasa hivi Tanzania tuna nchi kama nani Afrika na nchi sita ambazo zimeungana, hizi nchi, mimi nadhani sasa hizi nchi zingeweza zikawa na mfuko mmoja, wakasema kwamba huu mfuko ni mfuko ambao likitokea tatizo linaweza kusaidia nchi nyingine na nyingine. Mimi nadhani ingelikuwa ni bora kuliko eti kwamba tumeungana tu, vitu vingine vinatokea, vitu vingine hatusaidiani, ilimradi tu ni ile jumuiya ya nchi za Afrika. Sasa inakuwa haina maana, lakini mimi ningewashauri viongozi hawa kwamba wangeweka mfuko ambao unaweza ukawasaidia kwa hizi nchi tano na hii moja iliyoongezeka ya, ya, ya Sudani ingelisaidia inge sana. Sasa wenzetu kule wanaumia sasa hivi, wanalala hapa kwa kujulikani, sisi tunafurahia viongozi, kuna wengine wameenda wame wengine hawajaenda kama anavyosema huyo mwenzetu. Sasa hata sisi tunakuwa na wasiwasi wasi, wasi. Je, likitokea kwetu sisi tuchukule, likatokea Morogoro itakuwaje? ikiwa kule mreba sahizia wanatabika itakuwaje kwa wenzetu, unaona sasa mimi nadhani sasa serikali isikie mahala mfuko ya maafa iache ziji kujaa tu, hata kama hakuna tukio ijae ijae ijae ijae tena. <laughs> siepata mtu wa kudokoa mimi nadhani inaweza kuwa nzuri zaidi. Sawa so, sawa so, Kabamba, nakusikia kwa mchango wako. Ngoja kwanza nirudi kabla sijasahau kwako, Martin Andachi, msikilizaji huyo, amegusia kuhusu jumuiya ya Afrika Mashariki, miongoni mwa mambo mengine iwe na mfuko wa maafa. Wewe kama mchambuzi, hebu chambua chambua hapo kidogo. Eh, unajua kila nchi inakuwa na huo mfuko lakini Uh, vile anavyosema ni lazima wajaribu kujumuisha na kuleta masuala haya pamoja, ndio hata wale watu wa jeshi na wale wengine ambao wana wana ujuzi kuhusiana na masuala kama haya. Suala kama hili likitokea hata Kenya na Tanzania na Uganda, wangetumana majeshi pale na waweze kusaidia wale ambao walikuwa wameathiriwa. Unajua jeshi wanakuwa na vifaa na wana, wana ujuzi mwingi sana kuhusika na masuala kama ya maafa. Sasa kama tungekuwa na kikosi na tukuwe na na kikapu ambacho fedha zinaweza tolewa na na vifaa vingine vinaweza tolewa na hizi nchi zote zishirikiane, Kenya, Uganda, Burundi na nchi zote ambazo ziko katika jumuiya, ingekuwa rahisi na wale watu wangefikia. Lakini jambo, jambo la kushangaza eh, ndugu zetu kutoka Tanzania wanateta, hata viongozi, mkuu wa mkoa peke yake hajafika pale, viongozi hata wa kisiasa hawajafika pale. Kwani hao hawana hawana utu na hawana hawaoni ile shida watu wale watu wao wanapitia. Ni jambo la aibu na ni jambo la kushangaza. Na nafikiria vile rais Magufuli amekuwa akijaribu kuhakikisha kwamba kazi inatendwa, nafikiria wale ambao wanasimamia serikali pande hizo na hata viongozi wa, wa kisiasa, yeye kama rais ambaye, na, tunajua ana utendakazi mzuri, lazima awachukulia hatua. Misango, tulisikia kwamba um, rais Magufuli alituma mwakilishi kule, nadhani kama sijakosea ni makamu wa rais kwenda kutathmini hali. Sasa hii tathmini inafanyikia wawa viongozi wakiwa Dar es Salaam, ama wanakwenda kule? Kama nitakumbuka vizuri, umesema kuna maeneo hawakufika kabisa, au wanafika pale tu, uh, Kagera mjini? Hapana, mm, ra rais, rais wakati tukio limetokea, rais alikuwa uh, aende Zambia kwenye sherehe za kuapishwa kwa rais mpya wa Zambia, lakini baada ya kutokea ile ajali ile, akampeleka makamu wa rais kule kusudi yeye abaki nchini na kusimamia hilo. Ni jambo jema ambalo sisi wa Tanzania pia tumeliona ni jambo jema kabisa, lakini pia waziri mkuu alikuwa anafanya kazi ya kuratibu misaada kule, na amekutana na wafanyabiashara mbalimbali kwa nia ya kuchangisha fedha za kuweza kupata eh, kupata uwezo wa kuwasaidia lakini yote hayo bado tunarudi pale pale kwamba inaonekana kikosi kazi kama mwenzangu mmoja alivyosema, kikosi kazi ni, ki, ni kibutu, naweza kusema vile, kwa sababu mpaka leo ni siku ya ngapi eh, tangu matatizo yatokee, wengi wengi sana Ua, hawajafikiwa. Ule ndo ukweli, tuache kudanganyana, ule ndo ukweli. Na hii inaonyesha wazi kwamba hata kama hata kama tunashirikiana nchi za Afrika Mashariki lakini kila ki, wanasema Waswahili wanasema kila kilio kina mwenyewe. Kumbe hata Kenya au Rwanda au Uganda au Burundi wanaangalia je, sisi tuwasaidie kwa kiwango gani? Hata leo tatizo likitokea kwa mfano Kenya, Watanzania sisi tutaangalia je, mna mmepungukiwa wapi, tupeleke nini? Eh, unaweza ukapeleka mahala ambapo tayari wenyewe wanajitosheleza eh, katika tatizo kama hilo. Kumbe ushirikiano pia wenyewe unategemea nchi wenyewe umejiandaaje. Sasa katika hali ambayo sisi tunajinasibu kwamba walau tunakusanya fedha za kutosha, na tuna tunagala kwa mfano la, la, la chakula vyakula e, kwa mfano waathirika wanalalamika kwamba wana vyakula, waathirika wanalala nje, kumbe kungeweza kukafanyika juhudi nyingi sana za kuweza kwenda kuokoa leo leo jana thamani jana, hata hata viongozi wa dini walikuwa wanalalamika eh, askofu msaidizi wa jimbo la Bukoba alikuwa anasema wao hawajatembelewa hata na mkuu wa wilaya kwenda kutathimini uharibifu wa majengo yaliyotokea likiwemo kanisa la kale kabisa lilojengwa mwaka elfu moja mia tisa tisini na e, mbili la kihistoria, limebomoka limeharibika, nyumba za, za watumishi wa dini zimeharibika, hivyo hawajafika mahala, kwa hiyo na kil, ambacho tunakiona ni vikundi vyenyewe. Kwa mfano Dar es Salaam, tuna kikundi cha cha watu wanaotoka Kagera ambacho kimeanza kujiorganize kupeleka misaada kule, eh, na kuna taarifa ambazo mi si msemaji wa kanisa, lakini kuna taarifa kwamba labda waumini fulani wa jimbo la Dar es Salaam wanakusudia Jumapili kukusanya sadaka ambazo zote zitaelekezwa kule. Ni kwamba bado misaada ile, ndugu eh, mtangazaji hajapika. La msingi ni moja, lazima sasa serikali na vyombo vyake mkuu wa mkoa anaposema mimi ni mwenyekiti wa kamati ya, ya, ya ulinzi na usalama ya mkoa mojawapo, tulitegemea kwamba angeshaanda kuunda uh, mtandao ambao ungeenda haraka sana eh, kutuma jeshi kutuma vikosi kazi kuenda kutathmini, sio tu kutathmini, inaenda na nyenzo, kwa sababu sio utathmini alafu urudi alafu mtu hapa ajala tangu juzi, mali zake zote zimeharibiwa. Tathmini ya namna ile inakuwa sasa ni tathmini mbovu kumbe bado tunahitaji pamoja na kusaidiana na wenzetu, serikali yenyewe kwa kweli katika hili ikubali isikubali. Sasa sasa, misango mwati, basi Ingo, sina nia ya kukukatisha, lakini nakuomba ubaki kwenye laini ya simu, na vilevile vile Martin Andachi na wale wengine wote mlioko kwenye laini ya simu, lakini kwenye laini ya simu tunataraji kukamilisha matangazo yetu kwa njia ya redio, alafu tuelekee kule kwenye mtandao. Kwanza tutakusomea habari kwa ufupi kidogo. Muktasari wa habari hapa na Harizon Kamau. Mgombea urais Marekani kupitia chama cha Republican, Donald Trump, amemaliza miaka mitano ya utata kuhusu madai yake kuwa ya kutamka hadharani kwamba kwa mara ya kwanza leo kuwa Rais Barack Obama alizaliwa ndani ya Marekani. Meya wa London Sadik Khan Alhamisi, wakati akiwa kwenye ziara katika mji wa Chicago, amesema kuwa wahamiaji wapya hapa Marekani sio lazima wafuate tamaduni za Kimarekani, lakini serikali badala yake inahitajika kufanya zaidi kuwasaidia kujenga jamii iliyo imara. Viongozi wa nchi za Umoja wa Ulaya wanakutana katika Bratislavia, ambao ni mji mkuu wa Slovenia, kutayarisha mpango mpya wa umoja wao baada ya kura ya Uingereza ya kujiondoa kwenye umoja huo kampeni Jeshi la Nigeria limepiga hatua kubwa ya maendeleo dhidi ya kundi la kigaidi la Boko Haram, huku mkuu wa jeshi nchini humo aliakiambia Sauti ya Amerika hapa Washington DC kwamba wamepiga hatua basi kabambe kungang'ana na kundi hilo. Naona muda umekwenda mbio, tunakamilisha matangazo yetu kwa njia ya redio, tunaelekea kwenye mtandao www.voaswahili.com, tukutane kule. Asante sana msikilizaji kufuatana nasi katika matangazo yetu kwa njia ya mtandao www voa swahilicom. Hapa studio mimi ni Mary Mgawe, niko na mwenzangu Harrison Kamau, tukiwa tunakuletea live talk ambapo leo tuko na open mic, tunajadili masuala mbalimbali mbali, lakini lililoshika kasi mpaka hivi sasa ni kuhusu tetemeko la ardhi lililopiga kule wilayani Bukoba mkoani Kagera nchini Tanzania Septemba kumi mwaka huu Yani wikend iliyopita tu, lakini tunakualika msikilizaji, wewe unaweza tu kutupigia simu ama kututumia maoni kwa njia ya Facebook ili tuweze kujadili yale unayopenda. Namba yetu ya simu ni 2026193151 tunatoka kwenye mada moja tukielekea kwenye nyingine. Basi sasa hivi tulikuwa tunazungumzia wakati tuko kwenye matangazo ya Radio, tulikuwa tuko kwenye mada Harison inayozungumzia kuhusu tetemeko la ardhi kule Tanzania. Na kwa kweli kabisa hili ni swala ambalo limeibua hisia na maoni mengi kutoka eneo la Afrika Mashariki, na swali hili labda ningelielekezea Martin Andachi ambaye nina imani bado yuko kwenye laini ya simu. Watu wameuliza kwenye mtandao, je, tetemeko hili limetokea na natukaona majengo ma, ma, mengi sana ya kibomoka nchini Tanzania, na sasa ikizingatiwa kwamba Nairobi tumeshuhudia na sehemu zingine nchini Kenya majengo yakianguka mm -hmm. hata bila tetemeko la ardhi mm -hmm. je, swali sasa ni mji kama wa Nairobi ama miji mingine kukitokea tu tetemeko kidogo itakuwaje? mm -hmm. maanake majengo yanabomoka wakati ha hamna tetemeko la ardhi sasa. mm -hmm. Andachi, umesikia ngumzo mitaani, watu wanasema nini kuhusiana na, na tukio lile la, la, la tetemeko la ardhi la, la, la ardhi? watakufa wengi, unajua kuna majengo mengi ambayo wale walioyajenga hawakufuata zile kanuni, na umeona hata sehemu za madhare sehemu za huruma E, majumba ambayo hayakujengwa kulingana na zile kanuni za za jiji la Nairobi yakianguka, yakiua watu. Sasa tukitokea shida kama hiyo e, kama ile tetemeko lingekuwa Nairobi, watu wangeaga wengi kwa ajili ile, disaster preparedness, kujiandaa ku- kudhibiti masuala kama hayo ni kama hatuna E, mwafaka njia mwafaka za kuhakikisha kwamba masuala kama haya yakitokea, tunayashughulikia vilivyo. Kwa hivyo tukikuwa na shida kama hiyo, watu wengi sana wataaga. Sawa kabisa. Nas, nasikia kwamba nasikia kwamba uh, kuna msikilizaji anaitwa George Ocheng kutoka Kenya. George Ocheng, oh, naona George Ocheng hayupo. tu, tu, tu, tutoke kwake um, tuelekee moja kwa moja kwa cha Misango. Misango, hebu tueleze, kuna watu wameandika maelezo mengi sana kuhusu eh, tetemeko hili kwamba mabadiliko ya hali ya hewa yanatokea, na wengine wanapenda kuita ni tabia nchi. Sijui kama kuna wakulaumiwa hapa, lakini naona kama idara ya hali ya hewa ingeweza kutoa tahadhari pengine. Misango, tuambie huko Tanzania kuna tahadhari zozote zilizotolewa na idara ya hali ya hewa? uh hakuna tahadhari yoyote iliyotolewa na wachambuzi wana wa, wa, wa, wa sayansi ya miamba na matetemeko ya ardhi wanasema. Eh, si rahisi kutabiri kwamba kutakuwa na tetemeko la ardhi. Hii ni tofauti na kimbunga, labda eh, inavyoweza kutokea au tufani. Ni vitu tofauti kabisa na tetemeko la ardhi, ingaje pia kuna wengine wanaweza kusema Eh, labda wanasayansi wangeingia kwa undani zaidi kwamba kwa, kama, kama kimbunga kinaweza kuonekana au labda kutakuwa na mvua na radi na vitu kama hivyo, eh, kwa nini kusiwepo na na na, na, na utaalamu wa kuweza kugundua ikiwa mnyama ikiwa mnyama mwenyewe anagundua kwamba hapa kutatokea tukio fulani, na anahama na kuna watu kabisa. E, kuna mzee mmoja alikuwa anazungumza, leo tunazungumza naye kwa njia ya simu, anasema e, kuna wadudu fulani, wadudu fulani wanatambaa anakwambia ukikuta wako kwenye msururu mwingi sana na wamebeba kama aina fulani ya vyakula kama wahamiaji, hujue baada ya muda katika eneo hilo, haitachukua miezi miwili, eneo hilo litakumbwa aidha na tetemeko au na garika au na kimbunga au madhara yoyote. Na anasema aliona hawa wanyama. Kwa nini hao wataalamu wasiingie katika utaalamu wa namna ile wakaanza kuangalia? Kwa hiyo tulikuwa tunajaribu hata kuongea na, wa, na, na, na wataalamu wanasema ni ngumu sana kutabiri eh, kutabiri kwamba kungekuwa na tetemeko la ardhi kiasi cha namna hiyo. Tunaye Giorgo Cheng, msikilizaji wetu huyu, kutoka Kakamega kule Kenya. Giorgo Cheng, karibu na wewe uweze kutoa maoni yako. sana dada mtangazaji, kwa kunikaribisha kwenye mada mimi ningependa kuzungumzia kuhusu tetemeko la ardhi lililoweza kutokea na kuathiri watanzania hapa katika maeneo ya Kakamega, Bungoma na hata maeneo ya Busia. Tuliweza kuhisi huo mtetemeko kwa muda wa daka mbili, na ikiwa kama mimi ningeweza kukaa chini na kuhisi hii mtetemeko, ilikuwa ni mtetemeko wa I, wa, vipimo ukipima katika vipimo vya richa uh, ilikuwa katika vipimo vya tano nukta saba. Kwa kweli ni hii wa kulaumiwa kabisa kwa hii ni wale watabiri wa hali ya hewa, kwa sababu wangeweza kutabiri swali hili, nadhani wengi wangekuwa tayari na wangejua ya kwamba kutatokea mtetemeko la ardhi na waweze kuwa tayari kwa yale ambayo yanaweza tokea, lakini watabiri wa hali ya hewa hawakupata ama hata hawakuweza kufahamisha watu u, u, wananchi ama watu ambao wangeathirika na huo mtetemeko. Kwa hivyo mimi, kile ambacho ningependa kuomba ni wakati wowote wa ambapo mkasa unaweza tokea, tafadhali, tafadhali tuweze ku, kuwa na tahadhari ya mapema ili tusiwe na kuangamia kwa maisha ya watu, na hapo tutapata kusuluhisha maneno haya kwa njia iliyo nzuri, bila kupoteza hata mali na hata binadamu kupoteza maisha yake. Asante sana dada mtangazaji. Ochieng George kutoka Kakamega, na kushukuru Ocheng. Sasa hivi moja kwa moja tuende kwake Kabamba. Kabamba, karibu tena kwenye laini ya simu ili uweze kutoa tena mchango wako, maanake nilikuambia ukae pembeni kidogo. Nimemsikia msikilizaji aliye kutoka kutoka Kakamega. Kwanza cha kushangaza, ndugu mtangazaji, na mdio walioko kwenye kwenye mdahalo huu ilikuja ikatolewa taarifa kwamba vile vipimo vilivyokuwepo vya kuweza kupimia tetemeko viliibiwa kwa huku Tanzania alafu kingine tena cha kusikitisha kuna vituo vilikuja vikatangazwa huku kwetu, karibu vituo thelathini na nne vilifungwa ambavyo vyote vilikuwa vinahusika na suala la kuweza kupima matetemeko. Sasa hapa ndio tutakuja kugundua kwamba kumbe linapotokea tatizo linapotokea tatizo ndio pale mtu ana- a, a, a, tusema anakurupuka tu kwanza kukimbia huku kwenda huku. Lakini kabla halijatokea tatizo, mtu anaweza akasema kwamba ok, tuchukulie mfano hii ni serikali, serikali tumejipangaje? Labda tuchukulie kwa swala hili likitokea, tunaweza kuanzia watu kulidhibiti? Hakuna. Lakini leo limetokea Kagera, ndo hivi watu wanakimbizana kimbizana, alafu kiju kaliangalia, mbaya zaidi ni kama vile usiasa unataka kuingia mle, kwa sababu sisi tulioko Tanzania huku tunayaona tuko karibu na wenzetu. Hebu fafanua una... kidogo hapo no. Kabamba wewe manake ni msikilizaji, hebu tuambie hisia zako, unaona kama siasa zinataka kuingia kivipi hapo? Sasa ukija ukaangalia, kuna kiongozi mmoja alikuja akaenda kule, alivyoenda kule akafika kule akasema, bwana, kwanza hizi shule tunatakiwa zisifanye kazi, japo huyo alikuwa ni kiongozi wa upinzani, jina Kapuni, tunatakiwa hizi shule zifungwe, hao wanafunzi wasiendelee kukaa hapa, hao wanafunzi waende nyumbani. Hapo hapo wakatokezea watu wakaanza kusema, bwana, tumeona kiongozi wa chama pinzani ameongea hivi na hivi ikiwa wapo viongozi tawala wamekaa tu hawakuweza kutoa matamko haya, matamko haya ambayo ameweza kutoa kiongozi wa upinzani, na kweli serikali imeweza kuwasiki na imefanya zile shule zimefungwa. Sasa hapa ndo tunaona hii swala linakuja kuingiliana na usiasa. Ukija tena kuangalia kwenye vyombo vya habari vya huku kwetu, ukaingia kwenye mtandao, bado nakuta swala hili linagonganishwa na mambo ya kisiasa. Lakini mimi ningeweza kusema kwamba siasa hizi zipo Uhai wa mtu mtu, maisha ya mtu, dada yangu, ndugu mtangazaji, ni, ni, ni zawadi ya mara moja tu, ikishatoka hairudi. Sasa mambo mengine yao yanawekwa pembeni, kwenye utu tuweke utu, tujue kwamba ili swala linahitaji utu. Hili swala sawa, liko kisiasa, tuifanyeni kisiasa, inaposikia mahala kwenye maisha ya mtu, ambao ndo zawadi ya mara moja, kuishi ni mara moja. Mimi nadhani mtu aka aweke serious lakini kama litakuwepo tu suala hili kwenda likapigwa danadana, kwa kweli hata yatakayokuja kutokea mbeleni, mimi nadhani atakuwa analeta mfumo ambao wengine ni wa kuchukiwa kwa sababuknaosema kwamba kuna vifaa vimeibiwa. Haya, swala hili litafuatiliwa, litajulikana vifaa fulani viliibiwa na alikuwa kwenye kile kitengo tayari, itakuwa ni mtu kuachishwa kazi tayari, itakuwa ni mtu kufungwa. Je, yule mtu utakuwa umemwekea hisia gani? Sawa, yule mtu utakuwa umeweka mazingira gani na wanandugu, kama sio kuja kuchukia labda serikali na viongozi kwao? Vitu vingine mi nadhani vile vinatazamwa kabla ya sio, likishafika tunaanza kudanadana kudanadana, kuita nchi hisani kuchangia, kufanyaje, wakati uwezo vitu vingine vinawezekana. Asante sana Kabamba, asante sana Kabamba, asante sana Kabamba, kutoa hisia zako. Ngoja tuende kwenye swala lingine, alafu tutazungumzia tuta tena hilo misango. Nikiwa nasoma hapa mtandao wa Facebook naona watu wanaandika, wanasema kwamba kuna taasisi ama vikundi vikundi hivi vimeibuka sasa, vikichangisha pesa kupeleka huko kwa walioathirika na tetemeko la ardhi. Je, sijui katika uchambuzi wako ama somasoma yako umeona kwamba kuna taasisi zozote zilizotamkwa uh, rasmi kwamba ndio zinazoshughulikia masuala ya tetemeko maka, wengine wanahofia kwamba watu wanaweza wakachangisha pesa na pia zisifike kokote? Naam, ni, ni, ni, ni kweli. Wanasema kwenye msafara wa mamba na kenge wamo, kwa hiyo watu wanaweza wakatumia nafasi hii kujinufaisha na ndio maana serikali imeweka, na katika hilo, labda niseme kidogo, wamefanya vizuri kwamba walau misaada yote iratibiwe na ni vizuri zaidi ikaratibiwa. Lakini kwa, kwa, kwa ninavyofahamu kuna kama nilivyosema, kuna wakazi wa, wa, wa Kagera walioko Dar es Salaam, wana, wana taasisi ya moja, bahati mbaya sikumbuki jina lake, wamejiorganize na wana wana wanachangia wana, wana fedha na wametoa namba kabisa za mtu yoyote ambaye ambaye, ambaye an, ana uwezo azitume kwa kwenye namba ya huyu mtu nadhani ni Dr. Fani, na na na wanachama wa kile kikundi walau kima cha chini kabisa ni shilingi laki moja ya moja na kuendelea. Kwa hiyo tayari wamehitaji kusanya kufanya hiyo kazi ya kupeleka na, lakini kama nilivyosema, mimi si msemaji, lakini kwa kwa sisi tunaokaa Dar es Salaam tuna tumetangaziwa kwamba kwa kanisa Katoliki, Jumapili hii ni sadaka zote zitaelekezwa kwenda kuwasaidia watu, na wanafanya hivyo kwa sababu eh, ni, ni, ni mwito kuitikia kuitikia kwanza wito wa serikali, lakini vilevile katika hali ya kibinadamu lazima tu, tuende tuwasaidie. Asante sana. Niseme kitu kingine ambacho ambacho ni muhimu wa Tanzania, na wasikilizaji wakijue, kama wengine walivyosema, ukweli tuna uzembe wa hali ya juu, na bahati mbaya mi wasitafuni maneno, kuna uzembe wa hali ya juu sana kushughulikia matatizo yanapokuja. Mara nyingi tuna, tuna dili na, na, na na tatizo, hatudili na chanzo na namna gani ya kukabiliana na, na, kukabilia na vyanzo hivi. Ee, wiki tatu zilizopita, mtangazaji, nilikuwa Morogoro na kulitokea tetemeko na hata ile hoteli niliyokuwa nimelala ya Sofia ilitetemeka kiasi cha kwamba mpaka kitanda changu kikayumba, nikawauliza w wa wengine kulikuwa na shida gani, nasema ilipita tetemeko, na kumbe mji wa Morogoro umekuwa ukikumbwa na vitetemeko vidogo vidogo, lakini hakuna, hatukusikia taarifa ya habari, hatukusikia chochote ambacho. Je, uongozi wa serikali mkoa wa Morogoro na taasisi zake zinawezaje kweli? Hivi lingetokea kubwa kama hilo ingekuwaje kwa sababu, mimi nilipotokea niliogopa sana, labda nimevamiwa na majambazi, wamevunja mlango. Lakini kama nilikuwa hata glasi za maji na chupa za chai zilizokuwa zimewekwa kwenye kwenye kabati ya meza ya ya, ya ya chumbani kwangu zilidondoka chini, nini? Hatukusikia chochote. Sasa hili ni mfano mdogo, nenda sehemu za Singida. Eh, kuna bonde la ufa linapita sehemu za Manyoni kule bonde la ufa na kunakuwa na matetemeko yanatokea, walau kuna matetemeko madogo yanatokea mara mbili kwa mwaka. Serikali imefanya nini? Ni tusubiri Misango, Weo, tabia, Misango na, na kushukuru sana na, na tutaendelea. Umeguzia swala nzuri sana la kuwa watu wanauelewa wa kuweza kushughulikia dharura, lakini kwenye laini ya simu, na wacha kwanza tumkaribishe George kutoka Kenya. George, karibu sana kwenye live talk. Alafu utoe mchango wako George kutoka Kenya, basi inaonekana labda tumempoteza, lakini kwa hakika atarudi kwenye laini. Tukirudi kwako kwa Misango, unaona kama kuna tatizo la watu kutoelimishwa kuhusu hali ya dharura? Kwa sababu inaonekana umesema pale, kuna mahali umesema kwamba watu wanazembea kuna uzembe wa aina fulani. Sasa unataka kusema kuna uzembe kutoka kwa serikali, kuna uzembe kwenye uh, utawala wa mikoa, kuna uzembe pia kwa wanahabari ambao hawapashi habari vilivyo, na pia uzembe kwa wakazi ambao hawana namna na wala hawana wa unataka, uh, joy, uh, na wala hawana uelewa wa kushughulikia dharura? Ndivyo unataka kusema George, kusema bwana Misango? Na ninakubaliana nina na wewe nisikilize labda nifafanue jambo moja. Aha. Katika, katika utawala wa namna yoyote katika nchi yoyote, taasisi na mamlaka zinazohusika lazima zijue vizuri kwamba je, maeneo wanayoishi wakazi wangu ni maeneo ya namna gani? ni maeneo yanayokabiliwa na changamoto zipi? Serikali inao wataalamu wengi sana e, wa jiolojia, si wa halihewa na vitu chungu mzima, wanawatumiaje kuainisha maeneo ambayo ambayo yana changamoto fulani. Kwa mfano, yanakumbwa na, na mafuriko kila wakati yanakumbwa na, eh, wa, wa, wa, wa na upepo wa kasi labda sehemu za Singida, zile tunazoweza ambazo huwa zinafikiwa na upepo wa nguvu mara kwa mara. Ni maeneo gani yanakumbwa na, na kimbunga? Eh, labda kanda ya ziwa kule zamani kulikuwa na kimbunga kinatisatisha sana. Ni maeneo gani yanakumbwa na na na, na dhoruba fulani? Je, tunawezaje watu hawa wanaokaa katika eneo hili tuwashauri moja, wajenge majengo ya namna gani kulingana na hali ya hewa na hali ya ardhi ya pale. Je, wakazi wa hapa waishi kulingana, maisha yao yaendeje, yao ya kilimo, ya uvuvi, ya ufugaji, ya uendelezaji, viwanda gani vinapaswa kujenga eneo gani na vipi visijengwe eneo fulani, watu wa eneo hili wakae, wanajishughulisha na shughuli gani za maendeleo na eneo gani wasifanye? Hayo yote hatuyaoni, ndugu mtangazaji katika tawala nyingi, na mimi sijui wenzetu wa Kenya, lakini ninachojifunza pia kutoka Kenya ni hicho hicho, kwamba leo hii, kwa mfano, mwenzetu amesema majengo yalianguka, utaalamu gani unatumika wa kuwaruhusu watu wajenge majengo? Basi naona, naona kama ni wakati ya, naona ni wakati mzuri kamao, labda Andachi naye angeweza kutupa uzoefu wake, hmm, kuhusu Kenya wanaa Andashi, labda upande wako kidogo ungekaribia uweze kutueleza kwa upande wa Kenya e, masuala haya ya mifuko ya maafa ama utoaji wa taarifa kutoka idara ya hali ya hewa inashughulika vipi wakati wa dharura? Wakati wa dharura hatujafanya vizuri. Ni vile ndugu Misango eh, anavyoeleza, hata Kenya hatuna ile ile idara ambayo inahusika na haya masuala. Hawajafanya kazi nzuri wakati kulitokea mkasa uko sehemu ya Huruma na sehemu ya Mathare majumba yakaanguka. Unajua ha, ilichukua zaidi ya wiki mbili kuweza kuondoa watu wale walikuwa wamekwama mle katika yale majumba yalikuwa yameanguka. Hata ingawa Rais alienda huko baada ya siku moja na wale viongozi wengine, lakini ku, kuweza kunusuru wale watu ilichukua muda sana, na hata baada ya hiyo hakuna mtu anashughulika na hawa watu. Unajua wakati walienda pale maneno ya watu wa, wa vyombo vya habari wakaenda pale. E, wakati haya maneno ilikwisha, hakuna mtu anafuatilia, hata ile kufuata kwa kuangalia maneno ya wale waliathiriwa, kuangalia maneno ya trauma, wafanyiwe counseling. Hakuna mtu anashughulika na hayo, so hata sisi hapa hatuwezi sema kwamba tumejiandaa. Na unajua, katika jiji la Nairobi ukiangalia na majiji mengine, suala la ufisadi limesumbua sana, unakuta watu ambao wanaenda zile nyumba wanajenga hawafuati zile ramani, na hata nyingi hazipelekwi kukaguliwa, na hata zikikaguliwa, zi, zile zinavyokaguliwa sio vile wanavyojenga. Na wale ambao wanatakana wahakikishe kwamba ukipeleka ramani inaangaliwa, ikiangaliwa, ikishapitishwa, vile e, unavyojenga ni kufuatana na vile ramani imechorwa. Hawafuatilii, wakienda pale ni kwenda kuchukua hela. Sasa wakati manyumba inaanguka. E, hakuna, hatufuati sheria hapa, na maneno ya ufisadi inaingia ndani, watu wanapewa hela, na maisha ikipotea. Tutakasirika tuseme, watu wakufe, wengine wapelekwe hospitali e, baada ya siku kidogo usikie wengine wamepelekwa kotini, kisha baada ya wiki moja mbili, haya masuala yanafaulika. Tutangoja tena jumba lingine lianguke. Unajua, hata serikali kuu na serikali ile ya kaunti ilikuwa ishatoa amri kwamba yale majumba ambayo hayakujengwa kulingana na sheria na ambayo yanaonekana hayako haya mazuri ya yaangushwe ya, lakini wengine wameingia kotini, wamepeana hongo huko na mahakimu na majaji wanapeana oda za kuzuia hayo manyumba yasiangushwe. So kuna masuala mengi ambayo yanazua yana utata, na hata sisi hapa hatuwezi kusema kwamba tumefanya kazi nzuri. E, shirika hili la msalaba mwekundu Red Cross wamejaribu sana wakati masuala kama haya yanatokea utawakuta wako mstari wa mbele katika kujaribu kusaidia e, wale ambao wamekuwa wameathiriwa, wanawapelekea vyakula na wanawasaidia na njia zingine, lakini hawana hela za kutosha. Na wakenya pia wa kawaida, utakuta swala kama hili likitokea, wanakuja pamoja, wanatoa msaada, wengine wanaenda pale, wanajitolea, wanasaidia, lakini baada ya hiyo hatuna ile tunaweza kusema ni suluhu la muda mrefu, ile long term, hamna. Tunafanya hivyo tunashughulika siku mbili tatu nne, tunaongea baada ya hiyo, tunarudi kama vile tulivyokuwa hapo mbeleni. Andache asanti. Nina msikilizaji kwenye simu kutoka Kenya pia, Francis Wang'ombe. Wang'ombe, karibu na ulete mchango wako kwenye live talk. Ninashukuru sana ndugu mtangazaji, na nashukuru sana kwa kuniweka hewani. Kuhusu swala hili la Msalaba Mwekundu do madha kuu? Hapana, leo tunazungumzia kuhusu tetemeko la ardhi na mada nyingine mbalimbali, masuala yote yanayotuhusu na yanayotuzunguka. Umetukuta tukiwa tunajadili mada ya tetemeko la ardhi lililopiga kule Tanzania mwishoni mwa wiki. Naam, nafikiri majanga kama hayo yanapotokea Serikali za sata Afrika Mashariki ni chache sana ambazo zimeweka mikakati ya kutosha kuweza e, kufanikisha mambo ya uokoaji, na na swala hili sana sana linachangiwa na ufisadi, kwa sababu masuala haya ni, ni, ni adimu sana kutokea katika bara la Afrika, sio kama mataifa kama kule kwingine kama Uchina au Japani, ambapo huwa tayari wamejiandaa kwa kukabiliana na majanga kama hayo. na Na, na hata kama serikali imeweka mikakati kama hiyo, swala la ufisadi linakuwa ndio kikwazo kikubwa katika maswala haya, kwa sababu wengi utaona kwamba hata wale waliowekwa pale, labda unakuta hata ni ndugu papa, nikikupa hii kazi nitapata fedha kiasi fulani. Nafikiri hilo na, ndio changamoto zaidi katika mataifa yetu ya, ya Afrika sasa Afrika Mashariki na, na na sijui pia hata hata ukiangalia, hata katika masuala mengine, kwa mfano tuangalie, kwa mfano misaada ambayo inatolewa na kama kama Msalaba Mwekundu wale ambao wanajitolea hmm. kukabiliana na majanga kama hayo, kama alivyosema mwenzangu, nimemsikia kiongea kuhusu okay, kule kubomoka kwa majumba, masuala kama hayo. Hata kama jumba limebomoka, ule ufisadi uliokidhiri, hawa wengi wa wale ambao wanamiliki na wamilikaji wa majumba hayo, unakuta kwamba wame- wana wanamkopo kwenye banki na sasa wanaona kwamba huenda wakapata hasara kubwa sana iwapo majumba kama hayo yatabomolewa. Kwa hivyo swala la ufisadi na pengine umaskini ndio kikwazo kikubwa zaidi katika eh, bara la Afrika naweza kusema hivyo, na pia uongozi ambao haufai, na, na, na ni vigumu sana mpaka, sijui sijui ni tutawahubiria vipi hawa hawa viongozi wetu, sijui sijui wala sijui nani atakayeshuka siku moja. Yeah, <laughs> tunakushukuru sana Francis Wang'ombe kutoka huko Kenya. Basi bila shaka nafikiri Kamau, si vibaya e, tukienda kuangalia kwenye mitandao tumeandikiwa nini. Facebook Nao, na Facebook kweli watu wameandika jumbe tofauti. Basi ujumbe wa kwanza nautazama hapa ni wake Edward Kabamba na aliyekuwa kwa simu TP hapo awali ah, kutoka kule Morogoro Tanzania, anasema kuhusu tetemeko kule Bukoba, serikali inapaswa iwe na mfuko mwafaka kabisa wa kuweza kushughulikia mambo kama haya yanapotokea. James Mbaga yeye huyu anatokea kule Mwanza Tanzania, anasema kwa kweli tetemeko la ardhi limepiga vibaya sana, naomba serikali ipeleke msaada wa haraka kwa wenzetu walioumizwa. Basi kutoka Kenya naye kuna Abraham Kirwa anasema yuko kule Eldoret nchini Kenya, kwa upande ake yeye anaguzia maswala ya siasa akisema kwamba uh, mwamko tuliouona nchini Kenya wa vyama vya siasa unaelekea kumaliza vyama vidogo vidogo vya kikabila na hiyo ndiyo njia ya kuelekea. Nikirwa kutoka Eldoret. Esther uh, Joachim huyu wa Morogoro anasema tafadhali, kinamama na watoto ndio wameathirika vibaya, kwa sababu hawawezi kujihudumia wenyewe. Aha, pole, samahani. Hende Gasa anasema yuko Tanzania. Anasema kwamba yeye anatoa hongera sana, na anasema kwamba anapata vipindi vyetu na hasa hasa uh, uh, live talk, na anafurahia akisema kwamba masuala hayo ni nyeti na ni muhimu sana. Kutoka VOA nashukuru sana. Ndiko ndiko huyu yeye anasema anatokea Kigoma, anasema tunataka kujua misaada iliyotolewa na mashirika mbalimbali mbali, na wafanyabiashara na vile, vile watu wengine. Je, yeah, hizi pesa zitafikishwa lini? Haya basi, ni maswali hayo kama au ya wasikilizaji wetu wanataka kujua pesa zilizochangwa zinakwenda wapi. Kuna ujumbe kutoka kwa David Sengecha kutoka Muheza kule Tanga, Tanzania. Anasema kweli tetemeko lilitokea mkoa wa Kagera na limeacha wakazi wengi wa mkoa huo bila mahali pa kuishi, lakini inaonekana hakuna yeyote anayowajali. Mary Mathew kutoka Moshi yeye yeah, anatoa pole tu. Anasema nawatakieni kila la heri wenzangu wa Bukoba. Mungu awasaidie wa mweze kurejea katika hali ya kawaida salama huku. Naye Efrem Muhindo akisema kwamba yuko Afrika Kusini kwake, anasema hongera na wapata vizuri sana na kujihisi ni kama vile niko Afrika ya Mashariki. Basi tunashukuru sana. Moja kwa moja turejee tena katika kipindi chetu Live Talk. Mada yetu tulisema, tunazungumzia mambo mbalimbali mbali. Lakini naona leo Live Talk kama imechukua mrengo imechukua mrengo atetemeko kabisa atetemeko, hakuna ubaya, ubaya. Mada yenyewe ni pana kwelikweli kweli. Basi, Misango, nikirejea hapo kwako tena, hapo awali kuna mchambuzi huyu wa Kenya aligusia, no, hapana, ni msikilizaji kama alisema kwamba hizi uh, nchi za Afrika eh, zilizo kwenye jumuia ya Afrika Mashariki basi zingekuwa na umoja fulani ziweke na, ze, ziwe, na zenyewe ziweke mfuko wake wa maafa ili ziwe na utaratibu wa kusaidiana. Misango, hebu tuambie wewe, kama mchambuzi, unaona hilo linaweza likatokea hivi karibuni kweli? wazo lake, lakini naiona ni ndoto ambayo inaweza ikatokea labda baada ya sisi kuwa tumetoweka duniani, kwa sababu kwa sababu sasa hivi, kwa nini kila nchi kwanza? Naam, ni swali zuri. Tuna mambo mawili ambayo naona hoja yake ni ya msingi na ni nzuri, lakini kuna mambo mawili ambayo yanatukabili hata hii nchi hizi za Afrika Mashariki. Kwanza, aina ya siasa zinazotawala kwa kila nchi eh? Una, unaanza kuona kidogo walau Kenya ni, ni wapongeze, wanaanza kuondoa ile ile ile tunaita beef, eh, tofauti kubwa kati ya chama tawala na na vyama vingine vya upinzani angalao kwa namna fulani, lakini kwa, kwa nchi hizi nyingine unaona kidogo kuna tafrani, kuna tafrani kati ya walioko madarakani na walioko walioko nje ya madaraka, kwamba madarakani wanasema si tuko kwa halali, lakini walioko nje wanasema tumedhulumiwa na tunanyang'anywa hiki na hiki. Sasa huwezi kukimbilia kuungana, kuweka mfuko katika na wenzako wakati ndani mwa, ndani mwako wewe na familia yako hamko sawa. Lazima kwanza mjiweke sawa katika familia, alafu ndio mtoke nje kuweza kuungana na na wanafamilia wengine eh, kwa sababu sababu unasema kwa una, una, una, una E, begin at home. Sasa huwezi uka, uka, ukaanza kwa wengine wakati kwa, kwa, ni wazo zuri nimesema, lakini kumbe tunapaswa hiyo. Lakini la pili ambalo nilijibu niliongezee kabla sikasahau, ni kwamba Mary Mgawo, uliuliza swali la msingi, nadhani Mary au ni nani, akasema, je, vyombo vya habari mnadhani vimefanya kazi yake vizuri? Tuna tatizo kubwa sana katika, katika wan, utangazaji na taaluma ya habari hapa Tanzania vyombo e, vingi vya habari na especially uandishi wa habari ni wale ambao wamezoea tu kupewa kupewa, na ni wachache sana wanaotafuta, na hata wakitaka kutafuta gharama za utafutaji na, na wa vile habari na ili kusudi ziweze kurejesha gharama zile ni, ni, ni, ni kubwa sana kwa hiyo, kumtuma mtu kwa mfano leo tungetegemea waandishi wa habari za uchunguzi, eh, habari za mazingira. Kuna kuna chama cha waandishi wa habari za mazingira kiko kwa hapa, kwa hiyo kingeweza eh, ku, ku, ku, kukimbia haraka zaidi kikaingia kwa undani kikapiga picha kikaripoti uhalisia bila kusubiri taarifa ya msemaji wa serikali. Na, na, na sasa si tunakaa pale tunasubiri utafikiri ni press release eh? Kwamba mkuu wa mkoa amesema, ameagiza, ameshauri, ameonya, amesemea, ameasa, uandishi ambao katika majanga namna hii haufai hata hata siku moja. Kumbe tungetegemea vyombo vya habari na tunajikwala, tuna, tuna wahariri hapa, wangeweza hata kuomba msaada, wakawafadhili waandishi wa televisheni, redio, na na print media wakaenda kupiga kambi, wakazunguka maeneo hayo, wakapita. Kwa mfano eneo ambalo wanasema wanalalamika, Karagwe, wanasema hawajatembelewa sehemu e, nyingine Biaramlo huko wakanusa, kwa sababu mwandishi wa habari makini ni kama thamani, kwa kutumia lugha hiyo, ni kama mbwakoko ananusa, eh, anaangalia, anafichua fichua mambo manake, naam ku... Na? unasema anafichua fichua mambo eh, ananusa, asisubiri kwamba uandishi wengi wanaenda kumuuliza mkuu wa mkoa Asa, unadhani mkoa wa mkoa atasema atasema nini? Kwamba hajatembelea zile sehemu hapana, ataficha. Kumbe wangeweza kwenda kule na ukuzama, na wangeweza kuibuka na taarifa ambayo pengine ndio ushangaza ulimwengu. Kuna mambo mengi kama watu wanavyosema yako ndani na ambaye hajulikani. Leo leo nilikuwa namsikia mtu mmoja anasema kabisa, yeye tangu maafa haya yatokee analala na ni watoto wake wanne hajapata msaada wa chakula, na nasubiri majirani ndio wanam, wanampa msaada sasa. Hebu niambie. E, niambie ni kitu gani hiki? Alafu, kama mmoja alivyosema, siasa zimeingia. Mimi nilikera sana e, nilipokuja kuona kiongozi mmoja e, wa baadhi ya jumuiya ya, ya, ya, ya chama chaki ana anala, laani eti wanataka e, basi naona muda umekwenda mbio kweli kweli, misango na kushukuru sana ah, Basi msikilizaji, ulikuwa unasikiliza Live Talk. Naitwa Mary Mgawe kwa niaba ya wenzangu wote Harrison Kamau na wengine, na kushukuru kwa kuwa.