Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na hivi sasa ni saa tatu saa za Afrika Mashariki na saa mbili saa za Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji wako ni Harrison Kamau. Mgombea urais hapa Marekani kupitia chama cha Democrat, Donald Trump amemaliza miaka mitano ya utata kuhusu madai yake kwa kutamka hadharani kwa mara ya kwanza leo kuwa rais Barack Obama alizaliwa ndani ya Marekani. Kampeni ya Trump ilisema Alhamisi kuwa mgombea huyo anaamini kuwa Obama alizaliwa Marekani, katika jimbo la Hawaii. Katika kampeni yake leo, Trump pia alialumu, alimlaumu Clinton kwa kuanzisha madai hayo, ingawa wachambuzi wanasema hakuna ushahidi wowote kuwa Clinton aliwahi kusema Obama hajazaliwa Marekani. Jeshi la Nigeria limepiga hatua kubwa ya maendeleo dhidi ya kundi la kigaidi la Boko Haram. Mkuu wa jeshi nchini humo ameambia Sauti ya America VOA kwenye kipindi cha Daybreak Africa akitembelea studio zetu hapa Washington, Luteni Jenerali Tukul Buratai alisifia ushirikiano wa vikosi kutoka nchi jirani ya Cameroon, Chad na Niger. Wakati huo huo, kundi hilo la Boko Haram limetoa kanda ya video wiki hii inayoonyesha mamia ya wafuasi wakieleza kwamba bado lina nguvu. Bwana Burutai amepuuzilia video hiyo akisema ni propaganda tu. Kundi la Boko Haram lilidai utiifu wake kwa Islamic State mwaka jana, lakini limekuwa na matatizo ya uongozi. Jeshi lilidai kumjeruhi kiongozi wa muda mrefu wa kundi hilo Abubakar Shekau wakati wa shambulizi moja la anga mwezi Agosti. Burutai amesema kwamba jeshi linaendelea kupokea mwongozo wa mahala walipo watu waliotekwa na kundi hilo kaskazini mashariki ikiwemo zaidi ya wasichana wa shule mia mbili ambao bado hawajulikani walipo miaka miwili baada ya kutekwa nyara. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na vilevile 107.5 Nairobi, Kenya. Meya wa London Sadik Khan Alhamisi, wakati akiwa kwenye ziara katika mji wa Chicago hapa Marekani, amesema kuwa wahamiaji wapya hapa Marekani sio lazima wafuate tamaduni za Kimarekani, lakini serikali badala yake inahitajika kufanya zaidi kuwasaidia kujenga jamii yao iliyo imara. Khan ni meya wa kwanza muislamu mjini London, na bila kutaja mgombea urais wa chama cha Republican Donald Trump kwa jina alikosoa mtazamo wake. Kuhusu wahamiaji wa, wa Kiislamu katika siku za nyuma, Trump alipendekeza kupiga marufuku a wa wahamiaji Waislamu kuingia Marekani, lakini amekuwa akipunguza makali ya usemi huo na kueleza kwamba atawazuia wahamiaji pekee kutoka nchi zenye kuthibitishwa kuwa na historia za kigaidi. Viongozi wa nchi za Umoja wa Ulaya wanakutana katika mji wa Bratislava mjini ambao ndio mji mkuu wa Slovenia kutayarisha mpango mpya wa umoja wao baada ya kura ya Uingereza ya kujiondoa kwenye umoja huo, huku Ujerumani ikieleza kwamba EU iko katika hali ngumu. Viongozi hao wanataka kuwa na mikakati juu ya umoja wao baada ya kuondoka kwa Uingereza ifikapo mwezi Machi mwakani, ingawa haijabainika ni muda gani Uingereza itachukua kujiondoa. Waziri mkuu wa Uingereza, ambaye hakuhudhuria mkutano huo, hatarajii kuanza utaratibu wa kujiondoa hadi mwanzoni mwa mwaka ujao. Kabla ya mkutano huo kuanza Bratislava, rais wa baraza la EU Donald Tusk aliomba wanachama wote 27 waliobaki kuangalia kwa makini matatizo yanayokumba muungano huo na pia sababu zilizosababisha Uingereza kujiondoa. Na maafisa wa Pakistani wamesema kuwa mjitoa mhanga aliyelipua bomu mapema leo kwenye msikiti uliojaa waumini kaskazini magharibi mwa nchi hiyo na kuwa takriban watu 23 huku wengine 30 wakijeruhiwa. Mlipuko wa bomu hilo umetokea katika wilaya ya Momad Agency, moja wapo ya wilaya saba za Pakistan zenye utawala wa ndani kwenye mpaka wa Afghanistan. Msemaji wa kundi lililojitenga kutoka Taliban amethibitishia VOA kwa njia ya simu kwa kundi lake limehusika. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC, langu jina Harrison Kamau. Muda mfupi ujao tutakuletea kipindi cha kwa undani. Saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika Mashariki. Na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Hapa studio niko na mwenzangu BMJ Moridhi, vilevile katika laini ya simu tutakuwa na waandishi wetu kutoka nchini DRC Austeri Malivika pamoja na George Njogopa wa nchini Tanzania. Vilevile vile nitakuwa na waziri wa mambo ya ndani wa mkoa wa Manyema, Sale Bonavadir, pamoja na dereva wa malori, yeye anajulikana kwa jina la Rei. nam kwa undani. Leo tunaanza kuangalia tukio la Watanzania waliozuiwa na kundi linaloshukiwa la waasi huko nchini DRC, na baadaye pia tutaangalia suala la watumishi hewa nchini Tanzania. Nam basi, bila ya kupoteza muda tuanze na tukio hili la Watanzania ambao walishikiliwa na kundi linaloshukiwa la uasi huko Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo DRC. Kwa mujibu wa mtandao wa IPP, ni kwamba Watanzania wanane, madereva wa malori kutoka kampuni ya Simba Logistics inayomilikiwa na mfanyabiashara maarufu nchini Tanzania, Azim Deuji walikamatwa wakiwa njiani wakisafirisha bidhaa kuingia nchini DRC. Malivika, kwa upande wako, mpaka wakati huu tunavyozungumza, una taarifa zozote zinazoelezea kilichopelekea kukamatwa kwa watu hawa? Asante sana. Ni kwamba kukamatwa kwa hawa madereva kutoka Tanzania na wengine kutoka Kenya, yaani kwa jumla kumi na tatu, haijulikani. Nimejaribu kuzungumza naye eh, Salehe eh, Dona Kandiri, ambaye ni waziri wa mambo ya ndani wa mkoa wa Maniema, akasema kwamba maeneo hayo kuna makundi mengi ya wapiganaji, yaani mbali na makundi na kundi la Maimai kuna vile kundi vingine. Kwa hiyo akasema kwamba Uh, namna wanavyoona wale walio wakamata ni wapiganaji maimai. Alafu imekuwa vigumu kuwapata wa maimai kuwauliza iwapo ni wao ama hakuna, kwa sababu hapa Kongo mashariki kwa sasa kuna makundi zaidi ya arobaini ambayo yako kwenye misitu, mbali na yale makundi ya kigeni, kwa sababu kuna makundi kama FDLR, LRA na vile kundi lingine kutoka Burundi ambao ni makundi ya kigeni lakini ndani ya kuna vile makundi mengine. Alafu ni kwamba ilikuwa kwenye mpaka wa mkoa wa Manyema na mkoa wa Kivu Kusini, lakini ilikuwa ndani ya mkoa wa, wa Manyema, ndiyo tatizo hile limejitokeza, na inasemeka kwamba um, magari hayo yalikuwa yakienda katika uh, kushiriki kusaidia shirika la Bandro, ikiwa ni shirika linahusika na masuala ya utumaji madini. Nimejaribu kuwauliza mashirika ya kiraia katika mkoa wa Kivu ya Kusini kama kiongozi wake Zawadi, nikamuuliza, je, mnadhani pengine kuna matatizo kati ya wafanyabiashara ama ugomvi fulani ndio inapelekea watu kukamatwa? Kasema kwamba na hata mii mwenyewe, ukiona maeneo haya ni kwamba kumekuwa hizi tabia za utekaji nyara, kama siku zilizopita tena, watanzania wengine walikamatwa katika mbuga la wanyamapori la Virunga, nao waliowateka wakaomba hela vilevile. Watu wengi wamekuwa wakikamatwa kama washirika la Marekani, Mercipor na mashirika mengine. Alafu tabia hizi zimekuwa maeneo ya Kivu Kaskazini na inashangazwa kuona kwamba tabia zenyewe zimeenda vile katika mkoa wa Maniema, lakini serikali ya mkoa wa Maniema imesema na kwamba uh, imehakikisha kwamba usalama utapatikana na hii ni kama ni ajali, yani accident ambayo imepata hawa madereva wa Tanzania pamoja na Wakenya, lakini bahati mbaya gari zao zimechomwa basi basi, Malivika, hebu uh, sitia hapo kwa hivi sasa, kwa kuwa tunaye pia uh, waziri wa mambo ya ndani wa mkoa wa Manyema, Bwana Sale. Kama ulivyomsikia Malivika, amesema watu waliokamatwa pia wanatoka wengine ni raia wa, wa, wa, wa, wa Kenya, lakini hebu tueleze, ni madereva wangapi kutoka Tanzania ambao mmeweza kuwakomboa kwenye mkoa huo ambao walishikiliwa na kundi hilo linalo shukiwa ala wasi wadereva walikuwa kumi na tatu waliokamatwa na kuingia msituni, na wote wamekwishwa gombolewa na askari jeshi ya Kongo kwa jitihada ya, ya ememaa ya hapa hivi, wamewakomboa kwa kupigana, wakuwalwanyanganya waliwanyanganya, kwa sababu walifika huko walipia gombora na wale walikimbia, na wao wakanyang'anya wale watu wadereva, hivyo hivyoi huko ndani. Na- naona kumekuwa na tofauti hapo ya mawasiliano, lakini hakuna kilichoharibika. Bwana Sale, sasa baada ya kuwakomboa watu hao, ni hatua zipi mnafanya kama serikali ya mkoa Manyema kutokana na tukio hili? Ndiyo, ndiyo sahau wabalozi wa Tanzania na wanaokuwa katika mji wa Kinshasa wanafuatilia neno mzuri, na sisi tumewachukua wote kupitia ndege, tumewafikisha hapa kwa mji mkuu wa jimbo la Manyema, na tuwaingize waingie kwenye hospitali waangalie kama wanaweza kuwa na shida, na kisha hiyo baadaye tuwarudishe, lakini wote wako wazima, hakuna aliyogeuriwa. Uh, baadaye ya mchoko tu. Huduma ya kibinadamu ni hiyo: matibabu, chakula, vifaa vya mavazi na kuwapangisha kuwa mahali mazuri, ingawa kama wanaweza kuwa na shida kimatibabu, wapate matibabu, na mbele ya hiyo tuwarudishe kwao Tanzania kupitia ubalozi wao nao na ili kuweza kujua matukio haya kwa undani zaidi kwenye laini ya simu tunaye dereva wa malori kutoka Tanzania kuelekea huko nchini DRC ambaye amejitambulisha kwa jina moja la Raymond. Raymond, hebu tueleze hali mnayokumbana nayo mkiwa njiani kuelekea huko DRC. E, kwa kifupi, usalama katika nchi ya Kongo si mzuri sana e... Huwa tunashuhudia vitu vingi, kwa sababu wanaweza akakusimamisha askari. Kuna wengine wanakuwa wanataka tu vitu vya ndani ya gari, labda wana chakula na baadhi ya vitu ambavyo atavikuta ndani ya gari. Sasa, kutokana na hali halisi, unaweza ukafanya hivyo ili kuweza kuepukana na hilo na kuendelea na safari. Ni kwamba wakikukuta wenyewe wanajaribu kwanza ku kuku weka chini ya ulinzi na kutaka kuchukua kile ambacho wanakihitaji, ambacho wako interested nacho. Then baada ya hapo kama ikiwa uh, ni bahati yako, wanaweza wakakuambia haya, ondoka zako unaenda, lakini wengine ndio wanaishia kupigwa, wengine wanaishia kuhudhurika zaidi. Nam uh, Waziri Sale, kama ulivyomsikia dereva huyo wa lori kutoka nchini Tanzania. Uh, sasa hawa watu wanaosubiri madereva na kisha kuwashikilia na hata pengine kuwapokonya bidhaa walizonazo, tunawajua kama ni kundi la waasi au ni kundi la wezi ambao wana njaa tu ya maisha? Sisi tumeona you know, ni wajambazi, ni wajambazi uh wayajitambulisha kusema wanakuwa katika gundi fulani. Ni wajambazi tu, wanaenda kunyanyasa watu na vitu vyao, sababu ya kutafuta mali fulani fulani. Lakini ya, wayajitambulisha ya kama wanakuwa wagundi fulani, ni wajambazi wajambazi. Nam basi, vilevile BMJ, ninafahamu umekuwa ukifuatilia suala hili kwa kina, kuhusiana na maswala ya biashara yanavyoendelea, yataathiri vipi biashara kati ya eneo hili lilipotokea tukio la kushikiliwa uh, hawa watu ambao tumefahamu ni raia kadhaa kutoka Tanzania na wengine pia kutoka Kenya. Nini ambacho umeweza kutukusanyia kwa undani, Mkamiti? Kwa kweli wakati jambo kama hili inapotokea na ikiwa ni wakati wakati ambapo watu sasa wanatumia mbinu tofauti tofauti kuliko zamani za mawasiliano, inakuwa kwamba habari kama hii inaenea haraka haraka katika eneo lote. Inakuwa kwamba wale wana, wako Nairobi ama uh, katika miji mingine Kampala, wapi ambao wanafanya biashara kama hii wanakuwa wanajua na inaanza kuleta hali ya wasiwasi, kama alivyosema dereva huyo uliyemtambulisha uh, kama Raymond, lakini nimekuwa nikitafuta uhalisi wa mambo kufuatia tukio hilo, hususan kutaka kujua athari za kiuchumi katika eneo la maziwa makuu ambazo zinaletwa na visa kama hivi. Na dakika chache tu kabla sijaingia hapa studio, dakika chache zilizopita, nimezungumza na mfanya biashara mmoja huko mjini Dumila katika eneo la Morogoro, Tanzania. Anaitwa Joel Ngusa, na nikamuuliza wafanyabiashara wenyewe sasa wanalichukuliaje swala hili hayo matukio haya gara, au matatizo haya ya kutekwa kwa, kwa magari na wahusika manake madereva, kwa upande wa, wa uchumi yanaathiri sana wafanyabiashara ambao wamiliki hao magari, yanaathiri sana tatizo manake mtu katumia gharama akapiga gharama, sema umepiga gharama, umebeba mzigo, niseme bandari ya Dar es Salaam unapeleka Kinshasa, au uko Kivu ya ya kusini au kaskazini mwa au mashariki mwa Kongo, pigia umepi, um, umetoa gari lako limetoka huko Tanzania, ni gharama kufika kule, inatakiwa dereva umlipe hawa wasimamizi, kila mpaka utoe hela, ulipie gharama ya kila namna na mzigo ulipie, na hapo, na wewe unategemea faida ukapate faida. Sasa unajikuta sasa gari kama kama hii siku ya Jumatano gari linatekwa, na inavyotekwa watu wanahitaji na, na, na wanahitaji gharama kwamba walipe kama watu wa maimai hapo. Unajikuta mhusika ambaye ni bosi wa gari ile kuja kumwasili kisaikolojia na kiuchumi pia. Uh, na Joel gusa pia, hebu uh, zungumzia kieneo, na kwa sababu uh, wasikilizaji wanataka kujua kama visa kama hivi vinavunja moyo watu ambao wangependa kuwekeza katika sekta ya usafirishaji wa bidhaa, watu ambao wanataka kununua malori yao wenyewe na kuyatumia katika biashara hiyo uh, na, na pia labda uguzie uh, athari ambazo utekaji nyara kama huu uh, unayo kwa uchumi wa eneo hilo la Afrika Mashariki itaathiri sana uchumi wa Afrika Mashariki, na na kwa wahusika pia ambao ni mataji wa magari. Maanake atakapoona kwamba magari yake kampuni fulani limetekwa kwenda sehemu fulani, itabidi wanaye azuie kwamba kwamba ni ni ni na mimi nitakapopeleka kwenda sehemu fulani au nipeleke Kongo yaweza ikatekwa, yaani gari likatekwa, mataliboi madreva wakatekwa. Maanake wanapotekwa watu wanapelekwa porini. Apopelekwa porini hawa wandugu zetu ambao ni waasi wa Maimai, apo peleka porini, kuna hatihati hati kwanza, yule dereva au nabataniboi, kuna hatihati hati ya uye, ya kifo cha kwanza, ni kifo. Maanake unapotekwa na watu ambao wamesha wakimbilia msituni, maanake hapo kwanza ni kifo. Nasemea hivyo kwa sababu nimejaribu kufuatilia taarifa mbalimbali kuhusu hawa ndugu zetu ambao a wametekwa, inasema kwamba mtu mmoja kama dola elfu nne hasa jiulize wewe kama tajiri, sijui serikali uiombe ikusaidie kwa, kwa ajili ya kutoa ile dola shilingi elfu nne kwa, kwa kila mtu. Unakuta gari moja na mataniboi watatu au wawili, madereva wanne au madereva wawili na mataniboi wawili, unakuwa watu kama wanne. Hasa unaambiwa kila mmoja wametekwa, sasa utoe dola elfu nne kwa, kwa watu kama wanne au watano. Inakuja mtu bos kama bos inam, inamchanganya akili ni wana kuja kushusha uchumi wa Afrika Mashariki. Hasa mimi ningependa kutoa ushauri au lai kwa serikali zetu Tanzania, Burundi, si huko Kongo, Kivu ya, ya mashariki huko, usalama ujaribu yaani wa, usalama wajaribu kuungana, jeshi la Afrika Mashariki kwa ujumla wajaribu kuungana na jeshi la Kongo kutokomeza hii adha inayosababisha madereva kutembea na wasiwasi. Nakushukuru uh, uh, mshiriki wetu ambaye umetupa maelezo ya kina. Nirudi kwako uh, Austere Malivika, kama ulivyosikia washiriki wengine walivyosema, hivi leo unapozunguka huko mitaani wale madereva na wafanyabiashara hao wa malori ambao wanajiandaa kurudi pengine nchini Tanzania, je, umepata fursa ya kuzungumza nao? Bado wana hamasa ya kurudi, ama ni kwamba shughuli zao za usafiri zim metulia kwa hivi sasa, wakifuatilia tukio hili ambalo limewakumba baadhi ya madereva wengine Malifu... wengineawa madereva kutoka Tanzania na wengine Kenya. Ni kwamba kuna chungu nzima ya matatizo, kwa sababu hata siku zilizopita kwenye mpaka wa Zambia na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuna lori za Tanzania zilichomwa moto kwenye, kwenye mpaka kwenye boda E, sijui kulitokea ajali, yaani ukiangalia ni kwamba kwa kweli usalama wa bidhaa na madereva upande uh, mwingine uh, sio nzuri kwa sababu unakuta kwamba usalama huko uh, katikati ya miji, lakini kwa wale wanaosafiri katika njia, njia za misitu ambako uh, usalama ni mdogo, kama maeneo tuseme ya Beni, ama kutoka kutoka Rwanda unaingia Goma, unaelekea sehemu za Butembo, ukitoka South Kivu unaingia kwa mfano sehemu za Uvira, yaani kutoka hapa Bukavu kufika Uvira mule katikati unaweza kuta wale waasi wa Burundi na Maimai wako mule. Halafu tatizo ni kwamba kama vile eh, yule ambaye ametoka kusema kwamba ni, ni lazima nguvu ziwekwe katika jeshi kuhakikisha kwamba haya yanakwisha. Na tatizo kubwa ambalo watu wanajiuliza kwa miaka ishirini ni kwa nini ukosefu wa usalama unakuwa kwenye mashariki mwa Congo, kwenye mpaka wa Rwanda na kwenye mpaka wa Uganda na Kongo na kwenye mpaka wa Burundi na Kongo, kwa sababu Kongo ina mipaka na nchi tisa, lakini kwenye mpaka ya hizi nchi tatu mpaka sasa miaka zaidi ya ishirini ndio kuna ukosefu wa usalama leo mwaka mmoja ukiwa amani mwaka mwingine ukosefu wa usalama. Kwa nini makundi yameshindwa ya, ya kumalizika? Pengine mm, tatizo lililopo ni uh, usuluhishi wa mzozo, kwa sababu pengine kuna vijana ambao wengine wanataka wasikilizwe Mba. Alafu hawasikilizwe. Hii ni mojawapo ya matatizo ambayo yapo. Alafu swala lingine ni kwamba ni ukosefu wa ajira, siku hizi hakuna ajira. Alafu watu wameona kwamba kupeta, kupata pesa rahisi ni, ni, ni kuteka watu nyara ama kuingilia watu, na vile kuna silaha nyingi ambazo zinatembea katika kanda ya maziwa makuu. Lakini tatizo la watu kujiuliza kwenye kanda ya maziwa makuu, kwa nini ukosefu wa usalama unakuwa kwenye mpaka wa Rwanda na Kongo mpaka basi, tunakushukuru sana Auster Malivika kwa taarifa yako hii uliyotupatia, nakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Sekunde chache zijazo, tutaingia sehemu ya pili ya Kwa Undani. Unaendelea kusikiliza Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kwa Undani sasa inaangalia huko nchini Tanzania, ambako kumekuwepo na suala la wafanyakazi hewa waliofichuliwa na serikali ya awamu ya tano, na mpaka sasa kumekuwepo na jitihada mbalimbali mbali. Na hivi majuzi, waziri wa nchi ofisi ya Rais, management na utumishi wa umma nchini humo Angela Kairuki alizungumza na wanahabari juu ya mafanikio yaliyopatikana, ambapo kwamba serikali imeweza kuokoa shilingi bilioni kumi na sita kutokana na kufichua hao watumishi hewa. Ninaye George Njogopa, hebu tueleze kwa kina zoezi hili linaendaje? Uh, kama ulivyosema kwamba Tanzania iko katika harakati ya kusafisha upya mfumo wa utumishi wa umma, mfumo ambao kwa mujibu wa taalamu ya tano, mfumo uliotawaliwa na watumishi wengi hewa na hivyo kuigharimu serikali kiasi kikubwa cha fedha, kiasi cha fedha ambacho ilikuwa kitua kila mwishoni mwa mwezi ikija mishahara hewa. Hivi sasa jitihada zimekuwa zikifanywa kuanzia serikali kuu, serikali za mitaa na mpaka chini ya shina, kumekuwa ukiendeshwa mikakati ya kuhakikisha kwamba wale watumishi hewa wanabainika na kuondolewa mara moja, kwa hivyo Hivi sasa, rais uh, waziri mkuu na memtaji wa waziri anahusika na utumishi wa umma, Angela Kairuki amekuwa akiwahimiza wasaidizi wake mara zote kuhakikisha kwamba wanakagua madaftari yao, wanaperuzi kila pahala ili kubaini wale watumishi hewa ambao bado wamejificha. Inavyoonekana katika maeneo kama za halmashauri, maeneo kama ya wilaya ambako kuna wakurugenzi watendaji wakuu, ndiko kuna idadi kubwa wale wanaoitwa watumishi hewa. Ndio maana hapo majuzi, wakati waziri Kairuki alipokutana na wakurugenzi wapya wapya walioteuliwa hivi karibuni, aliwakumbusha jukumu mojawapo wanalopaswa kwenda kulifanya ni ili kwenda kuhakikisha kwamba wale waliosalia watumishi hewa wanaondolewa, na akawapa miongozo ambayo inapaswa kufuatwa. Kwa hivyo, ukiona kwamba hali jumla ya mambo ndivyo kwamba kila siku sala la watumishi hewa linajadiliwa njiogopa Waziri Kariuki alisema kazi hii ya kuwachunguza watumishi hewa itaendelea kwa muda gani, na ni hatua zipi zitachukuliwa kwa hao watumishi hewa? Kimsingi kamiti, swala la watumishi hewa wanavyosema wenyewe ni swala la muda mrefu sana. Kwa hivyo ni zoezi kusema kwamba baada ya muda fulani watumishi hewa watakuwa tumekamilisha mchakato ni mapema kubashiri hayo, kwa sababu kama anavyosema kwamba suala hili limekuwa kwa muda mrefu. Serikali mara zote inasisitiza kwamba itaendelea kuchunguza kuchunguza na kuchunguzwa, kwa sababu utakumbuka kwamba serikali ndio mwajiri mkubwa na watumishi wengi humo ndani, kuwa mwenyewe, kuna kuna kuna kuna idadi kubwa katika sekta ya afya, katika sekta ya elimu, katika sekta hizi nyingine kama sekta zinazowagusa watumishi wa halmashauri huko pia kuna tajwa kwamba kumekuwa na idadi kubwa ya watumishi hao hewa, kwa hivyo kuwatambua moja baada ya mwingine, pamoja na miisho inayoendelea kutolewa, kwa sababu hata juu hizi taarifa zinasema kwamba kuna watumishi wengine hewa kiasi kadhaa wamepatikana. Taarifa hizi zimekuwa za kustaajabisha kwa sababu kauli ya rais alitoa wakati fulani alipokuta na utendaji wake wakuu, haswa kuwa wamekuwa wakiwaagiza wanapoelekea katika maeneo ya kazi, wakahakikisha kwamba wanashughulikia suala hili la kuondosha watumishi hewa. Kipindi kile kilishapita, lakini mpaka wakati huu bado kuna tatizo hili la watumishi hewa linajitokeza kila pahala, lakini angalau wanaposema wenyewe wameweza kusaidia kuokoa mamilioni ya fedha baada ya kuondoa sehemu kubwa ya watumishi hewa. Kwa hivyo serikali inavyofanya sasa, inakwenda kuimarisha mifumo yake ya uajiri. Ndio maana ilisimamisha ajira katika maeneo yote serikalini, iliweze kudhibiti watumishi wanaoingia na kutoka, kisha iliweze kujikagua upya. Kwa hivyo kusema kwamba hadi lini zoezi hili litakuwa limekamilika, nadhani serikali inataka kujiimarisha na kujiridhisha vya kutosha kwamba inaposema aina ya mtumishi watu mmoja, basi imejiridhisha vya kutosha. Je, kuna wizara yoyote ambayo ili ita kuongea na waandishi wa habari na kusema kwamba wakati serikali ikiendelea na zoezi hili la kuhakiki au kuchunguza uh, watumishi hewa, lakini wakati huo huo wizara nyingine labda zimefungua milango ya ajira kwa wafanyakazi wapya. Hilo umeliona likitokea huko? Kwa sababu katika mfumo wa serikali uh, wameweka wame, wame, wame, wame, wame katika kapu moja kinachoitwa utumishi wa umma, ofisi management ya utumishi wa umma ndio inaoratibu shughuli zote za ajira, isipokuwa tu kwa mujibu wa mwongozo uliotolewa kwamba isipokuwa tu pa, panapojitokeza dharura ambayo inahitaji rasmi mtumishi. Kwa hivyo sasa, kuna sehemu ambayo utakuta kwamba hiki kinachoitwa kuajiri watumishi wapya, kwa sababu kwa mfano sekta kama elimu eh, ambayo mara zote huajiri idadi kubwa ya watumishi sekta kama afya, sekta hizi zimekuwa ni uti wa mgongo katika kusogeza mbele shughuli za maendeleo ya taifa, lakini hadi wakati huu hakuna taarifa zozote kwamba kuna idadi ya watu wameajiriwa kuelekea katika maeneo hayo, licha kwamba kila mwaka na kila wakati wanafunzi wanaotoka katika vyuo vikuu wamekuwa wakihitimu, lakini wanasalia mitaani. Lakini kando ya hayo, mkamiti, kuna kibwagizo kingine kinajitokeza mitaani wakati serikali ikibana matumizi na kudhibiti watumishi hewa, kuna kilio kinachoendelea kujitokeza, kukosekana kwa fedha katika mzunguko wa kila siku. Na majuzi, kama utakumbuka kwamba gavana wa Benki Kuu alikutana waandishi wa habari kufafanua kwa nini mzunguko wa fedha umekuwa mdogo sana katika jamii, alisema kinachofanyika sasa, serikali inabana mianya yote, matumizi yasiyokuwa sahihi ya, sahi ya fedha katika eneo mojawapo ni lile la utumishi wa umma, wakitumia fedha kwa kiwango kikubwa na kupachika majina ambayo hayakuwepo katika mfumo wa ulipwaji, kwa hizo fedha nyingi, kwa mujibu wa wasemaji wenyewe kwamba zilikuwa zikizagaa sana. Kwa hiyo hivi sasa kubana huko kwa mianya hiyo kumesababisha kilio kwa baadhi ya wananchi na hata baadhi ya watu wenye ushawishi katika maeneo fulani, wanasema kwamba hali kidogo imekuwa ngumu, tunashangaa mbona watu wanabana matumizi, watumishi hewa wanaondolewa, lakini mbona hatuoni, hakuna hali yoyote ya kuboresha ma mishahara au kuongeza shughuli mba mbalimbali za kujikimu. Kwa hivyo, haya ni baadhi ya mambo yanakwenda sambamba, wakati serikali ikiendelea kubana matumizi na kujaribu jaribu kuwabaini ya wale wanaoitwa watumishi hewa ili waweze kuondolewa katika mfumo wa malipo. Asante sana George Njogopa kutoka nchini Tanzania. Hali kadhalika nakushukuru mwenzangu hapa studio BMJ Moridhi, vilevile nakushukuru mwandishi wetu Auster Malivika ukiwa huko DRC na waziri wa mambo ya ndani mkoa wa Manyema Sale Bonavander kutoka huko DRC. Basi nakamilisha kipindi cha Kwa Undani kwa siku ya leo. Endelea kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC.