Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na mlimani radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shumari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea maswali na majibu, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais wa Rusia Vladimir Putin anasema nchi yake na nia ya dhati kwa mkataba wa sitisho la mpigano nchini Siria, lakini imekuwa na mashaka juu ya nia ya dhati ya Marekani kwa makubaliano hayo, ikisema Washington ilikuwa ikijitenga na wito wake wa awali wa kuwa mwazi. Putin amesema kwa hakika haelewi kwa nini makubaliano hayo yawe ya siri. Alisema hivyo kupitia televisheni ya taifa wakati akiwa katika ziara yake huko Kirigistan, na kuongezea kwamba Moscow haitatangaza misingi ya makubaliano hayo peke yake amependekeza kuwa Washington huenda ikawa inataka kuendeleza uungaji mkono kwa waasi wanaopambana na serikali ya Siria. Idadi ya wakimbizi kutoka Sudan Kusini imevuka milioni moja baada ya mapigano mapya kuzuka mwezi Julai na kusababisha takriban watu laki mbili kulikimbia taifa hilo lililokumbwa na ghasia, Umoja wa Mataifa umesema Ijumaa. Takwimu za karibuni za idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi zimeona kuwa taifa hilo changa likiungana na Siria, Afghanistan na Somalia ambako mizozo kama hiyo imewasukuma idadi kubwa ya wananchi wao kuvuka mipaka ya nchi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, idadi kubwa ya wakimbizi wa Sudan Kusini waliojiandikisha tangu nchi hiyo ijipatie uhuru mwaka 2011 ni tangu kuzuka tena kwa ghasia Disemba mwaka 2013. Maelfu ya watu wamefariki na zaidi ya watu milioni mbili na nusu wamebanduliwa kutoka kwenye nyumba zao. Vijiji kadhaa vimechomwa na nusu ya idadi ya watu inategemea msaada wa chakula ili kunusuru maisha yao, na taasisi za haki za binadamu zinasema majeshi ya serikali na waasi mara kwa mara wanatumia ubakaji kama silaha ya vita. Wizara ya ulinzi ya Niger inasema wanajeshi wameua wanamgambo 38 wa kundi lenye msimamo mkali la Boko Haram wakati wa operesheni kusini mashariki mwa nchi katika mkoa wa Difa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, Kanali Mustapha Michel Ledro amesema kwenye televisheni ya taifa jana usiku kwamba wanajeshi wawili wa Nigeria walijeruhiwa katika operesheni ambayo ilipata msaada kutoka jeshi la Chad. Ledro siku ya Jumanne amesema wanajeshi watano na wanamgambo thelathini wa Boko Haram wameuawa baada ya uvamizi uliofanywa na kundi hilo lenye msimamo mkali na kupelekea mapigano makali. Boko Haram wameua takriban watu elfu ishirini na mbili na kuwakosesha makazi mamilioni katika uasi wao wa kiasi cha miaka saba sasa. Kisiwa cha mapumziko nchini Venezuela kimegubikwa na mzozo wa kiuchumi na maandamano ya kisiasa, kuwakaribisha viongozi kutoka mataifa 120 yasiyofungamana na upande wowote ambayo yanakusanyika hivi leo na kesho kwa mkutano wa 17 Mzozo umekumba kisiwa cha Margarita kilichokuwa ni kituo kikubwa cha watalii ambacho hivi sasa kimejaa uchafu mitaani, uhaba wa chakula na maji na uhalifu uliokithiri na kushuka kwa idadi ya watalii wa kigeni. Mpaka wiki hii, Rais Nicolas Maduro ametenga fedha kwa ajili ya kisiwa hicho kuhakikisha kwa kila kitu kiko tayari kwa mkutano, hatua ambayo imeshutumiwa na viongozi wa upinzani ambao wanasema mkutano magharibu mamilioni ya fedha wa Venezuela kwa mujibu wa Venezuela ambayo ni mwanachama wa OPEC na makazi ya, na makazi ya akiba kubwa ya mafuta duniani. Pia inataka uungaji mkono kwa kampeni yake ya kupunguza uzalishaji mafuta ghafi katika juhudi ya kupandisha bei za mafuta ulimwenguni. Marekani inasema haitatambua matokeo ya uchaguzi wa bunge wa Rasia una Unaopanga kufanyika, kufanyika Jumapili juma huko Crimea ikiwa ni uchaguzi wa kwanza tangu Russia ijiingize katika peninsula ya Ukraine mwaka 2014. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani John Kirby amesema katika taarifa yake kuwa Marekani haitatambua uhalali na haitatambua matokeo ya uchaguzi huo. Bunge la Russia Duma lilipanga uchaguzi kwa Crimea inayokaliwa kimabavu na Russia kufanyika Septemba 18. Peninsula hiyo inaendelea kuwa sehemu muhimu ya Ukraine. Vikwazo vinavyohusiana na Crimea dhidi ya Rusia vitabaki mpaka pale Rusia itakaporejesha udhibiti wa Crimea kwa Ukraine, taarifa kamili imesema ya wizara ya mambo ya nchi za nje. Israel inasema jeshi lake limempiga risasi na kumuua mwanaume wa Kipalestina ambaye amemchoma kisu na kumjeruhi mwanajeshi wa Israel huko Ukingo wa Magharibi. Ghasia za Jumamosi asubuhi zimefanyika kwenye kituo cha ukaguzi wa usalama ambacho kinaugawa mji wa Hebron. Ghasia zilitokea siku moja baada ya majeshi ya Israel kuwapiga risasi na kuwaua washambuliaji wa kipalestina katika matukio tofauti huko Bech, Hebron na Jerusalem Mashariki. Zaidi ya wa wapalestina 200 na waisrael 34 wameuawa kutokana na kuongezeka kwa ghasia katika mwaka mmoja uliopita. Israeli inalaumu ghasia kwa kampeni za uchochezi unaofanywa na viongozi wa kisiasa na wa kidini wa Palestina. Wapalestina wanasema ghasia ni matokeo ya kukasirishwa kutokana na ukaliaji mabavu wa miongo kadhaa hivi sasa. Wasikilizaji, karibuni tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika baada ya taarifa ya habari. Wakati ni wenu wasikilizaji, kusikiliza majibu ya maswali ambayo mmeyapromosha wengi katika ukurasa wetu wa Facebook. Mimi ni Abdu Shakur Abud, hii leo nikiwa pamoja na Harrison Kamao kujibu na kuchambua barua zenu. Lakini bila kupoteza wakati, basi Harrison, nani anatufungulia uwanja? Asanti sana Abdu Shakul kunikaribisha katika jukwaa hili la wasikilizaji ambapo wanapromosha maswali ya kusisimua kweli. Sasa aliyebahatika kutufungulia uwanja ni Lucas Albato Mseti wa Dar es Salaam, Tanzania. Anasema kiukweli, hii leo angelipenda kulizungumzia swala la kushuka kwa uchumi wa Tanzania. Anasema ni wazi kuwa nchi hiyo inapitia katika mteremko kali kabisa wa kushuka kwa uchumi, kwani upatikanaji wa pesa kwa mwananchi umekuwa shida. Mbaya zaidi viongozi ambao walipaswa wawe mstari wa mbele kutafuta suluhu la tatizo hili wako kimya, huku baadhi wakiendelea kuaminisha watanzania kuwa uchumi uko imara. Anasema kuadimika kwa mizigo katika bandari, bandari ya Dar es Salaam na kupungua kwa idadi ya watalii nchini ni viashiria tosha kuwa hali ya uchumi si nzuri, hivyo ni vyema kabisa zikatafutwa mbinu za haraka ili kuimarisha uchumi wetu, badala ya uh, kuaminisha watu kwamba Tanzania haiko katika hali mbaya ya kiuchumi. Kwa hivyo, Shakul, msikilizaji anaonekana haamini matamshi ya gavana wa benki kuu ya kitaifa kwamba uchumi uko imara. Sasa mimi nauliza ni nani anayesema kweli? Sasa umegeuka kuwa msikilizaji au vipi? La, unajua inabidi kutetea masilahi ya wasikilizaji. Sawa kabisa Hili swala tulijadili kwa urefu katika makala yetu ya undani wiki hii, pale benki kuu ya Tanzania, gavana wa benki kuu aliposema kwamba uchumi uko imara, licha ya kwamba taasisi au mamlaka ya takwimu ya Tanzania NBS kusema kwamba robo ya kwanza ya mwaka huu uchumi ulishuka kidogo, lakini ilizusha hali ya wasiwasi, na hivyo basi tulizungumzia kwa urefu. Lakini vilevile vile, nafikiri swala lake hili ni kwamba uchumi unasemekana unakuwa asilimia mbili, asilimia tatu, lakini wananchi walalahoi wanaona maisha yao ndo vilevile vile. kila siku ni pale pale. Basi nimezungumza na Profesa Haji Semboja wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam na kumuuliza kwanza atueleze jinsi takwimu hizi zinavyokusanywa. Kama inavyotambuliwa, haswa takwimu za serikali ni zile tunazosema takwimu za ujumla, ambazo tunaita macro data, na takwimu za serikali ambazo wanazotizamia na kulinganisha uchumi ziko za aina nne. Moja ni lile ukuaji wa pato la uchumi ambalo inaita rate of economic growth. Uh, la pili ni lile la inflation, na la tatu ni lile matumizi na mapato ya serikali, na la nne ni hali ya mwenendo wa kibiashara kati ya Tanzania na mataifa mengine. Sasa takwimu hizi zinavyokusanywa, zina taratibu zake ambazo Benki Kuu ya Tanzania na wa kushirikiana na na taasisi za kiserikali pamoja na National Bureau of Statistics, huwa zinakusanywa kwa katika vipindi vya miezi katika vipindi vya miezi mitatu, vipindi vya nusu mwaka na vipindi vya mwaka mzima, na kwa sasa hivi tunazungumzia takwimu ambazo za muda ya miezi mitatu iliyopita, ambapo sio sasa hivi kama leo tunavyozungumza. Kwa hiyo leo inatolewa ripoti, lakini ripoti hii inategemea na utafiti uliofanywa kuzungumzia kota iliyopita, na hali ilivyo kwa kipindi hicho. Sasa takwimu hizi tu, kwa mfano takwimu ambayo ni iliyokuwa inazungumziwa ni ile inahusiana na na, na, na mfumuko wa bei ambao ni asilimia tano na takwimu zingine zilizokuwa zinatumika ni ongezeko la kiuchumi ambayo ni asilimia saba na matumizi ya serikali serikali wamejaribu kuya control. Sasa katika kiwango cha juu cha macro ni sahihi kabisa kwamba eh, uchumi wetu tungetumia neno haujadorora, ama tungesema uchumi wetu uko stable, lakini haina maana kuwa uchumi huu ni ume-, ume unaongezeka huku katika kiwango ambacho kinachohitajika kuondoa umaskini wa Watanzania ama kuwafanya Watanzania wawe na hali iliyokuwa bora zaidi kuliko kikawaida chake. Kwa hivyo kwanza, unaweza kusema kwamba, unaposema quota ile, tunaweza kusema ni kwamba mwezi wa kwanza Januari hata mwezi wa nne mm, ndo hivyo anafanya alafu sasa, mwezi wa hapa, tano, mpaka ye, kwa mfano sasa tunazungumzia ni mwezi wa tisa, sawa, eh? Eh, kwa hiyo kinachozungumziwa ni mwezi wa tisa kwenda nyuma, wa nane na wa saba, tuchukue ni miezi hii mitatu yote iliyopita mpaka sasa. Na sasa unaposema eh, wanafanya takwimu hizo mbali, matumizi ya serikali, biashara na nchi za nje, je, kuna takwimu zote yeah, zinafanyika kuonekana matumizi ya wananchi consumption, matumizi ya biashara, kama watu wanapata mwongezeko katika mapato yao kuweza kutumia zaidi Hapana. Sasa hili do, do, lazima nilitafsiri vizuri. Moja ni kwamba kwa muda mrefu sana serikali ya Tanzania ilikuwa ni serikali ya matumizi. Sehemu kubwa ya bajeti yake ilikuwa inakwenda ya kwenye kitu kinachoitwa recurrent expenditure, ambapo ina, ina, ina vitu viwili, kwanza ni mishahara na sehemu nyingine ni matumizi ya kawaida ya maendeleo ya serikali ya matumizi ya kawaida, lakini kwa muda mrefu sana serikali ya Tanzania walikuwa hawajaweza kuwekeza pesa zao na kuziweka kwa wingi kwa ajili ya capital expenditure, capital development, ambapo matumizi haya ni kama mfano mmojawapo kuweza kuongeza na kupanua barabara zilizokuwepo kama ku, e, kuongeza viwanja na kupanua viwanja vya vya airport vya Tanzania, ambavyo hali inavyotokea. Uh, um, reli zetu zilikuwa zimeharibika kabisa, na kuziweka katika mtazamo na maendeleo ya kisasa, nyumba za serikali za maofisi, ambayo sasa hivi Dodoma ndio target kubwa kwenye infrastructure za, za maji, miundo mbinu, tulikuwa na matatizo ya umeme, sasa hivi angalau Dar es Salaam tunaishi bila kuwa na uhaba wa umeme katika kipindi chochote. Sasa haya tunaita ni matumizi ya maendeleo. Sasa kwenye bajeti ya mwaka huu tumegeuka kidogo kwa kwa kwa kudhani, kwa kudhani, kwa kufikiria kabisa na kwa kupanga kwa umakini kabisa, kwamba badala ya kufikiria kutumia pesa kwa kula kwa leo alafu kesho tukala, alafu kesho kuta tukala, lakini mtondogoo tukawa bado tunabaki maskini, basi tuziwekeze hizi ili zitengeneze uwezo wetu zaidi. Naam, asante. Lakini swala la mwisho ni hivi, ni kwamba tumefahamu pesa hizo zinatumika, lakini pale wachumi wanaposema uchumi umekuwa kwa asilimia tano Mwananchi daima anasema haoni faida zake. Kwa nini inakuwa hali hiyo, na mwananchi ataona lini faida zake? Anaweza kusema kwamba kwa sababu wananchi utum. wa Tanzania wamezoea, tuna kitu kinachoita easy spending, ambapo ilikuwa kweli ni wakarimu serikali wanakwenda kununua chochote, hata kama kilikuwa kinahitajika au kuhitajiki. Kwa hiyo mzunguko wa pesa na uhusiano mkubwa ulikuwa kati ya serikali na wananchi wao. Sasa lakini hiki ni kitu ambacho wakijue kwamba ilikuwa sio nia ya serikali kuwakatili wananchi wake. Ni nia ya serikali kusema kwamba kwa leo tuzikusanye na tuziweke katika misingi na sehemu ya sekta ya maendeleo kama vile barabara, miundombinu, umeme, maji, ambapo sasa hapa tutapata unafuu mzuri baadaye, katika mwaka mmoja, miwili inayokuja, tutapokuwa na train zinafanya kazi, mabasi kwenye kwenye barabara yanafanya kazi, kwenye airport inafanya kazi, kwenye poti zinafanya kazi, kwenye mashule, tunakuwa na mashule makubwa. Sasa hapa ajira zitakuwa ni nyingi na vipato vitakuwa vikubwa, na nchi inaweza ikapanuka na ikaweza kujiendeleza vizuri zaidi kuliko hali iliyokuwapo sasa hivi, ambapo tunasema kwamba tuna uchumi ambao bado uko katika u, u, katika kilimo ambacho ni duni na sio maendeleo e, ya viwanda ambayo maendeleo ya viwanda sana jitihada ya serikali kutengeneza hizi tunazoita socio economic infrastructures. Huyu alikuwa Profesa Haji Semboja wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam akitueleza juu ya hali ya uchumi wa Tanzania. Tukiendelea na maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Zamu ni yako Lukas Albato Mseti wa Dar es Salaam, Tanzania, unasema: kiukweli, tetemeko la ardhi limetuumiza kwa kiasi kikubwa sana, kwani tumepoteza ndugu, jamaa na marafiki, pia mali zimeharibika sana. Kikubwa ambacho ningeomba serikali inatakiwa, bajeti ya kutosha itengwe, ili pale majanga yanapoweza kutokea basi, waadhirika wapewe msaada wa kutosha. Naye David Sechenga kutoka Muheza kule Atanga, Tanzania, anaongeza kwa kusema a, ni kweli tetemeko lilitokea mkoa wa Kagera, limewacha wakazi wa mkoa huo bila mahali pa kuishi na maisha yamekuwa magumu sana kwao. Kuhusiana na swala hilo nadhani inabidi kutoa hongera kwa serikali ya Tanzania kwa kushughulikia kwa haraka janga hilo, kwani kwanza, waziri mkuu alipelekwa siku ya pili tu baada ya tetemeko la ardhi hilo. Ni jambo la kawaida kwa serikali yoyote, ndo kazi yao. Lakini pili, vilevile alipoona vile kwamba haina fedha, iliitisha harambe au kukusanyisha fedha kuwasaidia waathiriwa, na wakuu wa serikali walitembelea maeneo hayo yaliyokumbwa na maafa. Kawaida kila serikali huwa na mfuko maalum wa masuala ya majanga na dharura, na kuna idara au wizara za majanga. Kwa hiyo serikali ya Magufuli kwa upande wote ilipanga kampeni ya harambee, ambapo mawaziri, maafisa wa serikali, na wananchi na wafanya biashara walishiriki pamoja na mabalozi wa nchi za nje, na kuchangisha fedha kuwasaidia waathiriwa. Sasa kutokana na ujuzi mbalimbali, mara nyingi fedha hizo waathiriwa wanalalamika kwamba hayafiki kutokana na majanga hawafiki hawapati msaada wowote waathiriwa. Mfano mzuri ni tetemeko kubwa la ardhi la Haiti mwaka elfu mbili na kumi. Mabilioni ya dola yalikusanywa, lakini miaka sita baadaye waathiriwa wengi wanasema hawajapata msaada, na ukiangalia picha na ramani zinazotolewa huko Haiti ni kwamba hali imebaki vilevile, watu wako katika kambi. Basi kutokana na ukiritimba, msaada wa kawaida huchelewa kuwasili kwa waathiriwa kufuatana na wataalamu na wanaharakati wa huduma za dha dharura, na hivyo hali hiyo inabidi kubadilika. Huenda watu wa huko Bukoba watapata msaada wa haraka zaidi kuliko inavyokuwa kawaida. Tuendelee basi, Kamau. Sasa tukiendelea na maswali na majibu, kuna wasikilizaji ambao wanaweka ujumbe kwenye simu yetu ya nambari 12022059942 ambao wewe pia unaweza kufanya unaposikia mkaribisho unabonyeza thelathini na saba na kuacha ujumbe, yaani swali lako au maoni, kama alivyofanya msikilizaji wetu Mahangula. Kwa jina naitwa Johni Mahangula, anatokea Songea, Ruvuma, Tanzania. Kwanza ningependa kutoa shukrani kwa kipindi kicha maswali majibu, na swali langu la kwanza ni kutaka kujua, je, kukua, kwa kuwa tumesikia na tutafahamu kuwa dunia inazunguka, je, katika mzunguko huo wa dunia, endapo kitu kitabaki katika eneo la dunia juu kwa mfano mita mia moja kwenda ngani na dunia itakuwa inaendelea kuzunguka, je, hicho kitu kitakuja kuonekana na maeneo mengine, kwa mfano nchi kama vile Marekani baada ya huo mzunguko katika hilo eneo. Hili swali naona ni ngumu, kwani kitu kilicho hewani helea au kusafiri. Sasa sifahamu anataka kuelewa ni chombo gani. Ninakuacha shakuru. Basi kama kama ninavyofahamu, anasema kitu kilicho anga za juu. Sasa kulingana na wanasayansi na idara ya safari za anga za juu Marekani, NASA, kila kitu kinachotoka nje ya anga za dunia ambayo inajulikana kama gravity inakuwa na mvuto mdogo zaidi kuliko ilivyo kawaida chini. Huku wanasema inapungua kwa karibu asilimia tisini, hiyo ikimaanisha chombo chochote au mtu yoyote atakayefika kati ya maili mia mbili hadi mia mbili na hamsini juu ya ardhi anaanza kuelea. Kwa hivyo kujibu suala lako ni kwamba kitu kikielea mahala moja ambapo sio kawaida, inakuwa inazunguka na dunia inazunguka, basi kitu kile kinaweza kuonekana sehemu zote za dunia, sehemu mbalimbali. Kwa mfano chombo cha anga <coughs> maabara ya kimataifa iliyoko huko anga za juu, watu wanaweza kuona maeneo mbalimbali mbali duniani, kwa kutegemea wakati maalum na saa maalum. Kwa hivyo inaweza kuonekana sehemu mbalimbali. Nafikiri nimeweza kujibu swali lako Mahangula, na swali jingine, na swala la pili, ningependa kujua kwa nini wanawake wamekuwa wengi kuliko wanaume? Asante. hapa kuna kazi. Wanawake kuwa wengi kuliko wanaume ni jambo la wataalam wa sayansi ya uzazi, au unasemaje, unasemaji? Hey, hapa kweli kamao, kuna kazi. Hilo swala gumu kabisa, maanake tukiamini tusiamini, sote tunaamini kwamba viumbe tumeumbwa na Mola na Mola ndiye mwenye ujuzi na anajua kiwango anachofanya, lakini wanasayansi siku hizi wana uwezo. Tutajaribu kutafuta wanasayansi tuweze kujua inakuwaje kwamba idadi ya wanawake wanakuwa wengi kuliko wanaume. Kuna sababu chungu nzima. Wanaume, inasemekana kutokana na sayansi, wanafariki mapema zaidi, wanawake anachukua muda mrefu. Inategemea maisha ya binadamu sehemu mbalimbali na kadhalika, inachangia hali hiyo. Tutatafuta takwimu kukuleteni zaidi. Mimi nadhani muda umemalizika, lakini kuna huyu msikilizaji ametupigia simu sasa hivi hapa studio, hebu tumsikilize. tofauti tofauti na ikiwepo VOA anaipenda sana lakini sau hatuipati katika radio. Kwa hiyo eh, nikiwepo huku mas ya Tanzania ingekuwa vema, mjitahidi ili kuturekebishia tu tunawapata vilivyo b nawapata vizuri sana, imenigusa, ikasema hapana, yani, yani, mi lazima nitafute vocha niweze kuwapigia, mlinipigia mdasema nikumbali kidogo na simu na kingine na washukuru mko vema katika kazi zenu. Na kingine ilikuwa naomba, jameni, tisheti zenu tutazipata vipi? Sisi vijana si, tunaopenda si, viwewaa si, na wadau wengi wanaopenda viwewaa. Na, asante sana msikilizaji wetu, bila shaka huko Mafia. Tunaomba kwamba utatusikiliza vizuri, tutajaribu kuangalia kwa nini hatuna mitambo yetu, lakini muda wetu hapa katika maswali na majibu umekamilika. Na hizo hilo swala la t-shirt tutajaribu, manake siku hizi usafiri ni mzito kidogo, tutafikiria swala hilo, tuandikie katika Facebook, tunaweza kuangalia namna ya kuweza kukuleteni vifaa, baadhi ya vifaa vya Sauti ya Amerika ikiwezekana. Kwa hivyo kwa niaba ya Harrison Kamao, mimi ni Abdu Shakur Abud na mpisha BMJ Muridhi na VG mambo namnamnam nam, nam. Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwa makala haya ambayo kuletea yalojiri katika ulimwengu wa vituko, sarakasi, maajabu na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu BMJ Muridhi. Msikilizaji, duniani humu tunamoishi mna mambo na viji mambo. Mwanamke mmoja kutoka nchini Tanzania amefanya kitendo cha ajabu na kisicho cha kawaida hata kidogo. Mkazi mmoja wa manispaa ya Singida amelazwa hospitalini baada ya kunyofolewa ulimi wake na mwanamke. Nakuambia msikilizaji, maajabu haya yalitokea pale wawili hao walipoanza kupigana busu za kumumunyana ndimi, kwa mujibu wa vyombo vya habari huko nchini Tanzania. Mtu huyo ambaye ametambuliwa kama Said Mamba ambaye ana umri wa miaka ishirini na mine yamkini, aliumwa ya ulimi wake na mwanamke ambaye si mke wake, lakini ambaye alikuwa anamsindikiza na, na aliyemwambia kwamba angependa wafanye mapenzi, lakini Mamba akakataa no. Mamba ambaye kwa hivi sasa hawezi kuzungumza na anaendelea kutoa maelezo kwa waandishi wa habari kwa njia ya maandishi, alisema kwamba mwanamke huyo alimwambia iwapo wamekataa yeye wafanye mapenzi basi lingekuwa ni jambo la busara iwapo wangeshikana wakumbatiane huku wakimumunyana ndimi kwa njia ya kubusu. Basi baada ya mwanamke huyo kuona kwamba Mamba amekataa mambo ambaye alitaka wafanye na kwamba sasa hatapata nafasi ya kujifurahisha kimapenzi, basi aliamua kumpiga busu kwa hamasa, akamkumbatia mara moja. Mamba ambaye hakujua afanye nini, amewaambia waandishi wa habari kwamba alikuwa ameanza kuenjoi mumumunyo huo hadi pale mambo yalibadilika, na ghafla binvu, msikilizaji, mwanamke huyu akauma ulimi wa mamba kana kutema theluthi tatu ya kipande cha ulimi huo. Maajabu yenye uchungu na huzuni na huruma, msikilizaji. Mashahidi wamesema kwamba yule bwana baada ya kutendewa kitendo hicho alipiga nduru si haba. La gazeti la mtandao la www.hivisasa.com limeripoti kuwa daktari ambaye alimhudumia katika hospitali alikopelekwa mwathiriwa huyo amesema kwamba kipande hicho cha ulimi hakiwezi kushonelewa tena na kwamba tiba inayoweza kufanywa tu ni kusafisha ulimi huo uliosalia ili usipate maambukizi zaidi. Ni jambo la kuhuzunisha kweli, ambalo limetokea wiki hii katika manispaa ya Singida. Ah, huko Tanzania. Na tukitoka huko Tanzania ambako wanawake msikilizaji wanawakata ndimi, wanaume wanaowamumunya ulimi, e, tunavuka sasa mabonde na milima hadi hapa Marekani. Msikilizaji, ndege moja ya kivita inayomilikiwa na serikali ya Marekani imenusurika kupata ajali mbaya pale E, rubani wake alipozimia na ndege hiyo ikaanza kuteremka kwa kasi kutoka angani bila udhibiti wowote. Shirika la habari la CNN limeripoti wiki hii kuwa rubani wa ndege hiyo alizirai zirai akiwa katika anga ya Arizona, na ndege ikaanza kuteremka kutoka futi elfu kumi na saba angani hadi elfu tano kwa chini ya sekunde 30. Rubani wa ndege hiyo kwa wakati huo alikuwa ni mwanafunzi, na yule ambaye alikuwa anamfunza rubani huyu alisikika akifanya mawasiliano ya dharura akisema Recover huku akihema sana. To recover. To recover. To recover. Bahati nzuri ndege hiyo ya kivita ilipofika kimo cha futi elfu tano, msikilizaji, mitambo yake ya kompyuta ambayo ni ya kisasa kabisa iliweza kugundua kulikuwa na hali isiyo ya kawaida na kuweza kuzuia ndege hiyo isiendelee kuanguka. Maajabu ya kiteknolojia! Baadhi ya walioshuhudia kisa hicho, msikilizaji, wameambia CNN kwamba walioyaona ni muujiza wa kisasa. Ajabu hata zaidi ni kwamba hakuna aliyeumia wakati wa kisa hicho na kwa hayo msikilizaji, kuhusu ndege ambayo inajizuia yenyewe kusababisha ajali mbaya zaidi, naona muda wangu hapa studio umekwisha. Basi kama ilivyo kawaida, makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi na kabla sijaondoka hapa studio, kama ilivyo desturi yangu, pia na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii kwamba aliye juu ngoje chini, kisha na maana dunia imejaa viji mambo. na mfuatao ni mukhtasar wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais wa Rusia Vladimir Putin anasema nchi yake ina nia ya dhati kwa mkataba wa sitisho la mapigano nchini Siria, lakini imekuwa na mashaka juu ya nia ya dhati ya Marekani kwa makubaliano hayo, ikisema Washington ilikuwa ikijitenga na wito wake wa awali wa kuwa idadi ya wakimbizi kutoka Sudan Kusini imevuka milioni moja baada ya mapigano mapya kuzuka mwezi Julai na kusababisha takriban watu laki mbili kulikimbia taifa hilo lililokumbwa na ghasia. Umoja wa Mataifa umesema jana Ijumaa. Takwimu za karibuni za idara ya Umoja Mataifa wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi zimeona kuwa taifa hilo changa likiungana na Siria, Afghanistan na Somalia ambako mizozo kama hiyo imewasukuma idadi kubwa ya wananchi wao kuvuka mipaka ya nchi. Wizara ya ulinzi ya Niger inasema wanajeshi wake wamewaua wanamgambo 38 wa kundi lenye msimamo mkali la Boko Haram wakati wa operesheni kusini mashariki mwa nchi katika mkoa wa Difa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, Kanali Mustapha Michel Ledru amesema kwenye televisheni ya taifa jana usiku kwamba wanajeshi wawili wa Nigeria walijeruhiwa katika operesheni ambayo ilipata msaada kutoka jeshi la Chad. Na kisiwa cha mapumziko cha nchini Venezuela kimegubikwa na mzozo wa kiuchumi na maandamano ya kisiasa kuwakaribisha ya viongozi kutoka mataifa 120 yasiyofungamana na upande wowote. Huo ulikuwa ni muktasari wa habari. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.