hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tangaza pia katika mita bendi 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayowakaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Polisi wa New York wanauomba umma kutoa habari kufuatia mlipuko uliotokea huko Manhattan kwenye ujirani wa Chelsea na kujeruhi watu 29 jana usiku. Mamlaka zimeuita mlipuko huo ni kitendo cha maksudi. Gavana wa New York Andrew Cuomo alilitaja tukio hilo ni kitendo cha kigaidi alipozungumza na wanahabari mapema leo, lakini amesema hakuna ushahidi wa ugaidi wa kimataifa. Mea wa New York Bill de Blasio ameuelezea mlipuko huo kuwa ni wa makusudi. Polisi wa ziada elfu moja na walinzi wa kitaifa watakuwa wakifanya doria kwenye mfumo wa usafiri wa umma mjini humo, ikiwa ni hali ya tahadhari, amesema Kuomo. Ameongeza kuwa waathirika 29 wameshatolewa hospitali baada ya kupatiwa matibabu. Afisa mwandamizi wa jeshi la Somalia ameuawa na mlipuko wa bomu la kwenye gari mjini Mogadishu leo Jumapili. Jenerali Mohamed Rubo Jimale au maarufu kama Gubale pamoja na walinzi wake sita walifariki katika msafara wakati msafara wao ulipopigwa na gari iliyojaa milipuko karibu na mlango wa kuingilia Wizara ya Ulinzi ya Somalia mjini Mogadishu. Msemaji wa utawala wa Mogadishu, Abdi Fitah Omar Halane ameiambia VOA. Jenerali alikuwa mkuu wa kikosi cha tatu katika jeshi la Somalia na pia alikuwa afisa anayeongoza mapambano dhidi ya Al-Shabaab. Kundi la wanamgambo la Al-Shabab limedai kuhusika na shambulizi la bomu la kwenye gari ambalo limemua jenerali. Takriban watu 20 wameuawa huko Jamhuri ya Afrika ya Kati leo Jumapili. Wanavijiji huko Ndomete, kiasi cha kilomita 350 kutoka mji wa Kaga Badoro, walishambuliwa na wanaume wenye silaha kutoka katika lilokuwa ushirika wa zamani wa uasi wa Seleka, kwa mujibu wa msemaji wa ofisi ya rais Albert Mok. Amesema waasi wa Seleka walikwenda nyumba kwa nyumba, miongoni mwa waathirika ni chifu wa kijiji. Yalikuwa ni mauaji ya watu wengi yameongezea. Jamhuri ya Afrika ya Kati ilitumbukia katika vurugu Machi 2013 wakati pale wapiganaji wa Seleka wengi wao Waislamu walipokamata madaraka na kuchochea majibu ya mashambulizi yaliyofanywa na wanamgambo wa Kikristo wa anti Balaka. Baadhi ya raia walikimbia makazi yao wa kutokana na ghasia. Nchi kwa kiasi kikubwa bado imegawanyika katika misingi ya dini na kudhibiti na udhibiti wa wababe wa kivita. Zaidi ya watu laki nne wamekoseshwa makazi ndani ya nchi na nusu milioni wamekimbilia nchi jirani kama vile Chad, Cameroon na jamhuri ya kidemokrasi ya Congo. Wanamgambo wa Islamic State wamedai kuwaua wanajeshi watatu wa Pakistan katika mji wa kusini magharibi mwa Pakistan wa Peshawar. Mamlaka za jimbo zinasema kwamba wanajeshi waliouawa walikuwa wakisafiri katika barabara nyembamba katika eneo la Khazan leo Jumapili, ambako watu waliokuwa na silaha wakiwa kwenye pikipiki waliivamia gari yao. Mamlaka zimeanzisha uchunguzi na washukiwa kadhaa pia wametiwa mbaroni kuhusiana na shambulizi hilo. Tovuti inayohusishwa na IS imedai kuhusika kwa kile kinachoonekana kuwa ni shambulizi la kwanza lenye nguvu kwa jeshi la Pakistan lililofanywa kwa kundi lenye makao yake mashariki ya kati. IS wanadhibiti maeneo kadhaa nchini Syria na Iraq na limehusika na mashambulizi kuzunguka nchi hiyo tangu wenye msimamo mkali waanze harakati zao mwaka mmoja uliopita. Chama tawala cha United Russia kinatarajiwa kuendeleza wingi wake na pengine kuongeza viti zaidi katika baraza kuu la bunge la Russia Duma katika uchaguzi wa bunge wa Jumapili. United Russia kinachoongozwa na Waziri Mkuu Dmitri Medvedev mtiifu kwa Rais Vladimir Putin kina viti 238 kati ya 450 katika Duma na kutawala zaidi ya mabunge 80 ya kimkoa. Taasisi ya usalama na ushirikiano ya Ulaya imepeleka zaidi ya wasimamizi 400 nchini Rusia kufuatilia uchaguzi huo ikiwa ni zaidi ya mara mbili ya idadi waliopeleka mwaka 2011. Wakati huo taasisi hiyo ilipeleka ufuatiliaji 215 tu kwa ajili ya uchaguzi wa bunge. Wachambuzi wanasema upigaji kura huenda ukawa ni kura ya maoni kwa Bwana Putin ambaye anatarajiwa kuwania tena uraisi mwaka elfu mbili kumi na nane. na karibu mpenzi msikilizaji, katika kipindi chako cha salamu na muziki. Kama kawaida, ikiwa leo ni siku ya Jumapili na kukamilishia kipindi hiki, basi utakuwa nami Sunday Shomari moja kwa moja. Basi mwenye bahati ya kutufungulia kipindi tunayoanza naye hii leo si mwingine, ni Daudi Kikoti, anapenda salamu zake zimwendee Ali Maganga, Sadiki Maganga, Juma Kapanga, Silvesta Nganga Mugire Machuki. Hakumsahau Katole wa Katule, Choma wa Choma na Mitwa Mitwe. Anawaambia ujumbe, shughuli ni watu na watu wenyewe ndio sisi. Asante sana. Basi wewe ndio ulikuwa na bahati ya kufua kipindi cha salamu hii leo moja kwa moja na kamata barua pepe yake, Nazareti mwa Kipembe, Nazareti mwa Kipembe. Unapenda zile zako salamu ukiwa kule Kiwira Tukuyumbea, ziende kwake Shukuru wa Mama, Meshak Mwamwalwa, Mohamed Kachuru, Bonifas Mwita Lusekelo Baton Bukuku na Jofari Kopo, pia unasema wajowasau Senator Robert na Mwandu John. Ujumbe unaombia, jamani, jemani, tuzidi kukumbukana. Sante sana salamu hizo kutoka kule Tukuyumbea. Zamuni yako Aisega Hamis Aisega, unapenda leo zako salamu ukiwa kule Njombe, Tanzania ziende kwake Isega. E, vveokuwa sahau, unasema ndugu zako wote wakiwa walioko kule Mbeya na jijini Dar es Salaam, na hawa unawaambia, jamani, tukumbukane katika salamu, mbona tunanuniana? Haya, natumai wamepata ujumbe hawa ndugu zako eh, walioko Dar es Salaam. Basi moja kwa moja nakamata kadi yako Deus Masunga. Deus, unapenda leo zako salam ukiwa naye Maduhu Masunga, mkiwa pale mtaa wa Lumumba Mwanza, ziende kwa Daniel Maduhu, Nchambi Maduhu, Siboko Maduhu, Ngolo Maduhu, Mama Milembe na Mama Salumu, wote hawa wakiwa jijini Dar es Salaam. Pili nasema mja mjawasahau Masalu Ngofiro Charles Luhende Masalu Mpalangani Shamba Jirunguja Mabuga Nweleja na Ngalula Maduhu, bila kumsahau ni Jile Bilili na Mwalu Maduhu wakiwa kule Mwanza. Pia uja wasahau Mapema Ndula, Fikiri Dario, Jumanne Lukoba, Lenga Chapati, Kennedy Mpemba, Salibu Nzali, Robert Mwombozi na Victor Nyangaliwa, popote pale walipo unawaambia kazi ya Mungu daima. Asante sana basi, nakamata kadi yako, si mwingine Salimu Nasoro Sayungu, ukiwa wapi Kagera e, Tanzania. Unasema unapenda zako salamu ziliwafikia watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wenzangu wote, nakuambia asante sana bwana Salim Nasoro. Wengine mwakumbuka ni Rustika Malatu, Juma Hasani, Jaka Shukuru wa mama e, Johni Urembo na Kashinje, unamwita mjumba wa watu huyu Unawambia basi, jamani wetu tusherekee kwa amani, tusifanye vurugu za aina yoyote. Basi moja kwa moja, baada ya hizo salamu mjako, moja kwa moja tupate kibao cha muziki, msikilizaji. Kibao cha muziki kinachoandikia salamu hizi si kingine, ni chake Nameless na Nyashinski, wanakuambia uh, let it go, msikilizaji. Raga. Sa zingine twacheza chakacia like. Sa zingine ugali sukuma wiki. Sa zingine twakula mabaga. Sa zingine nakakwa economy. Sa zingine ni business class. Sa zingine kikombe ya uji. Sa zingine shopping kwa glass. Sometime we are serious. Sometime baby we let it go. Sometime we are serious. Sometime baby we let it go. Na muziki, kutoka idhaa ya Kiswahili ya... unapenda salamu ni nyingi kwenye. Ni King Majuto wa salamu zako kwake, mjomba wa watu, namwita mwaya Siri Musa, John Magabe, Simon Marwa, Mseti Masikitiko, Julius Masuri Chinga na Salim Nasoro Sayungu, zamuni yako Hitra Molongo Mdasi Njombe, kupitia Facebook, unapenda zako salam kwa kule mtetezi Afrika Mashariki, unajiita ziende kwa watoto e, wazee wasala kwa kijiji wa Chamdasi Njombe Tanzania, hukumsa baba yako anasema Shombo Makoga Bise Njombe Mdasi, mama yako Semgaya, baba yako mzee Molongo na wadogo zako wote, unasema hujawasahau na mama yako mdogo mama Nuer akiwa uh, Mdasi pia. Umemkumbuka anti mama Eria na anti mama Lilian. Basi kutoka huko unaelekea moja kwa moja kwake Badwin the king, unajiita wewe, unasema uko Songea, salamu zako unapenda ziende kwa baba yako mzazi na mama yako mzazi Gervas Komba na Esther, uh, wakiwa Litembo, kaka zako Adelik na Esther wakiwa mpepai dada zako kolete na, sole na selome, wakiwa wakiwasongea bomba mbili mtaa wa mabanda mawili pia mwaku. Huyu mwingine ni Daniel Lukumai. Unapenda zako salamu ziendeka baba yako na ume yako nasema wakosanya juu mjomba wako ju, John akiwa Arusha. Ujumbe unawaambia unawapenda sana. Zabuni yako Andrea John, au unajiita aj kutoka sound media team. Haya, penda zako salamu ziende kwake Esther memkumbuka pia John JB Baraka ya Mganga, mwanamichezo huyu unamwita Kashinje, mjumbe wa watu huku, msahau Shaban Hamisi Pelwas Kela Nyanja na Kashinje Robert Masonge. Ujumbe unaambia tukumbukane kupitia VOA ipo kwa ajili yetu. Nam, ujumbe huo maridhawa na sawasawa, sawa kabisa. VOA ipo kwa ajili yako. Zamuni yako Moise Ismail Unapeata salamu zako kutoka DRC kule Congo, ziende kwa dada yako uwezo Moses akiwa wapi, kusema kwa kwa mzee Chura akiwa Baraka, kwa kwaya Mungu wa Olinja akiwa Baraka, kwa kaka yako Alfani Kibenga akiwa Baraka, huko ni DRC pia, kumsahau mtoto wa Holland akiwa Baraka DRC. Na unawaambia ujumbe, Mungu awabariki na kuwalinda mwaka huu wote. Na VOA Kiswahili pia tunashukuru, kwenye wenzangu wote, nakuambia asante sana zamuni yako alfankize Charles, uko wapi Charles? uko Morogoro, Tanzania. Unapea salamu zako ziende kwa wazazi wako, baba na mama wakiwa Kigoma, babu yako anasema mzee Charles Nsanze akiwa Kigoma, dada yako na wadogo zako wote. Ujumbe unawaambia upendo ni zawadi kubwa sana kuliko kitu chochote, na Mungu awape nguvu. Sadakta so, barabara kabisa. Zamuni yako wewe sandey Temateo. Haya, wewe ni wajina huyu sandey, na mimi ni sunday vilevile, ukiwa pale Arusha, Tanzania. Barabara zako. Salamu ziende kwa mama yako mzazi Maria Mabula akiwa Bariadi, rafiki yako anasema Magembe akiwa Dar es Salaam, shangazi yako Ngolo akiwa Bariadi. Ujumbe unawaambia unawapenda sana na unatamani uwe na familia yako pamoja e, utakaopata likizo e, kutoka chuo kikuu kwa Arusha. Sawa kabisa, zamu yako Desiree Scott Macoy. Haya, unatusalimia sisi watangazaji wa Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wenzangu wote nakuambia asante sana, sana. Uh, unapenda salamu zako kutoka kule Burundi ziwafikia wanafunzi wote wa idara ya Kirundi, Kiswahili cha Kikuu cha Burundi na familia yako, unasema Pasta Mario Fulgens na wengineo. Haya, barabara kabisa. Jack Maka wa Musoma, Mara ya Tanzania. Zamuni yako sasa. Unapenda salamu zako za dhati, unasema kabisa zati kabisa. Safi sana, ziwafikie Mzee Mabagala Kaitile Maka, mama yako Mwana Idi popote pale alipo, na familia ya Mzee Peter Maduhu, unasema popote pale walipo, Anastazia Yenzi akiwa Morogoro. Ujumbe unaambia Mungu yu pamoja nanyi. Safi kabisa. Zamani yako wewe Rosalin na Thumani ukiwa Geita, unasema salamu zako napenda zeni kwa mama yako mpenzi Martha Steven akiwa Kisongwa, Arusha. Mume wako Naiman Solomon akiwa Engo risha, na ndugu na jamaa zako wote unaokufahamu, unawaambia jamani, ujumbe tufanye kazi kwa bidii huku tukimcha Mungu. Asante sana. Jonas Pascal zamuni yako sasa, ukiwa Dodoma Tanzania, unapeta salamu zako ziende kwa baba na mama yako akiwa Kigoma, rafiki zako wote akiwemo Nyandwi unasema Nasunzu na Faraja na tatizo Atnas na na tatizo familia yote ya mzee Pascal, ujumbe unawaambia tuzidi kuombeana. Sawa kabisa, zamu ni ya kwewe, Elizabeth Rafael. Kwanza unasema nawatakie na na ni salamu nyiwa watangazaji, asante sana kwa niaba ya wenzangu wote. Ukiwa mwanzo, unasema salamu kwa wazazi wako wakiwa mkoani Mbeya, kijiji cha Igawa, Mr. Mkangasa na Mrs. Mkangasa. Pili, unapenda salamu kwa mme wako mpenzi Harry Makene, na ujumbe unawambia unawapenda sana na tumtegemee Mungu. Haya, Elizabeth Rafael, ujumbe umefika vizuri kabisa huo. Kabla ya kupata kibao cha muziki, namwona Anthony Paul anasema anataka kutuma salamu kutoka Dar es Salaam. Zamu ni yako baba, endelea. Unapata salamu zako ziende kwa mama yako mpendwa Mary Gabrieli akiwa Dodoma, mke wako mpenzi Teddy Adolf akiwa Moshi pamoja na familia yako ya malengo iliyopo Dar es Salaam. Na salamu nyingine unasema ziwafiki hapo studio, nawapenda sana, Mungu awabariki katika kazi yenu. Asante sana Antony, maana naona leo salamu nyingi kwelikweli hapa studio. Asante sana pale, salamu tumezipokea vizuri kabisa. Na moja kwa moja naona Starboy akishirikiana na Lax na Wizkid wako tayari kabisa kutupa kitu kimoja, mali zao. Wasikiliza kitu hicho msikilizaji, moja kwa moja Karo karo karo, Starboy akishirikiana Lax na Wizkid, ni kitu hicho. Karo moja kwa moja. Basi msikilizaji, tunasonga mbele hapa. Zamu ni yako wewe, nani ni kadi ya Joseph Nyonge au Jeff. Jeff unasema huko Meru Kenya, umepata salamu zako toka Meru Kenya, ziende kwa kaka yako akiwa Kakamega Malava, baba yako mzazi Baraza Zakaria, Mama Ruth na Sam wote wakiwa kitongoji cha Cheptuli, baba yako mdogo Labani Wanjira, dada zako wote unasema Jennifer Baraza wakiwa Migori, unawaambia ujumbe Mungu anawapenda. Safi sana. Zamuni yako wewe, Sayenda Mabule Magesha, ukiwa wapi Gombero, Tanga Tanzania, unapata salamu zako hivi leo ziende kwake Butogwa Wilson, usimsahau Jafet Paul Ntuma wa Nyakongola Bariadi, Emmanuel Butogwa Gune Jeta Wankololo Bariadi, Igala Malango wa Buziku na Sayi Malango wa Buziku, wakiwa wapi? Nasema Mutondo Bariadi. Ujumbe tuwe na maombi, unawaambia kila wakati. Safi kabisa e, na kamata kadi yake, waziri wa shida na mipango ya ghafla <laughs> haya, waziri anapenda salamu zake kutoka Kahama Tanzania, ziende kwake Deus Masunga, Salumi Daniel, Eris Uchumi, Ferbert, mwalimu Kennedy Mpemba, Gurigote, Magabe, Pascal Mbogani na watangazaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ujumbe 2016. Msibane salamu zangu. Haya, ndugu yangu anasema sibane salamu zake, alipe madeni ya 2015 kwa waziri wa shida. Bila shaka, salamu zako kama unavyosikia zinaenda hewani, zamani yako. Wewe nani huyu James tano? Unapenda zako kutoka kule Nzega, Tanzania, salamu ziende kwake Mwandu John huku msahau Salim Nasoro Sayungu pia unasema mkumbuka Alex Kaunda na Cheyo, kisha unawambia, jamani. Ujumbe unasema tukumbukane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mtambo mkubwa. <laughs> Ama kwa hakika huu ni mtambo mkubwa, ndugu yangu, safi kabisa, hujakosea hata kidogo. Samuni yake Dennis Peter, Dennis Peter, mapenda zako salamu ziende kwa wama yako mpenzi, kumtaja jina, yeye ndio unayemsalimia hii leo, sawa kabisa. E, na kamata kadi yake kutoka Facebook Elias Reli Mayala, unajita mwinjilisti Elias Mayala kutoka wapi? Unasema Geita, Tanzania. zako salamu na penda ziende kwake Tito Nyanda akiwa Sengerema Mwanza, Pendo Mayala akiwa Gongo la Mboto Dar es Salaam, Pasta Nkuzi akiwa Ushangalo Karagwe, bila kumsahau Pasta John Wilson akiwa Bumani Geita na Pasta Labani akiwa Mwasele kule Shinyanga. Naelekea kwako Nyanda Mayala ukiwa Ilula Majengo kule Mwanza. Kwanza wanasema unatanguliza ujumbe, kumjua Mungu ni mwanzo wa mafanikio. Huo ameanza na ujumbe sawa kabisa Nyanda. Halafu anasema salamu sasa kwa wafuatao: Pastori Mayala wa Himbili, Mwanza, mke wako mpenzi Elizabeth Daniel akiwa Ilula, huku msahau Boniface Stephen, Baba Serapia, huyu nasema Sengeka Mongo, pia amemkumbuka Mbaga Karim, Clifford Hesron Mwananyanda na Mwalimu Kennedy Mpemba. Haya zako salamu. Jonathan Filbert Kienshambi ukiwa Muleba, Kagera, Tanzania, unasema unazipeperusha ziende kwake Andrea John aj mama Baluteli, Ospial Didas, Projestos Rutashobia, Miguel Kambayeko, Oscar Oscar Sildion na mke wako mpenzi Dorika Filbert, huku msahau David Joffrey, Ruth Jonas na Lidia Luga. Kila ujumbe unaoambia unawapenda sana. Kibao chake Kelvin Harris akishirikiana na Rihana, vijana wanaotamba sana hapa Marekani, na kibao chao this is what you came. Na kibao hicho cha this is what you came cha msikilizaji kinatukamilishia kipindi cha salamu kwa siku ya leo. Naam, ufuatao ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Polisi wa New York wanauomba umma kutoa habari kufuatia mlipuko uliotokea huko Manhattan kwenye ujirani wa Chelsea na kujeruhi watu 29 jana usiku. Mamlaka zimeuita mlipuko huo ni kitendo cha makusudi. Gavana wa New York Andrew Cuomo alilitaja tukio hilo ni kitendo cha kigaidi alipozungumza na wanahabari mapema leo, lakini amesema hakuna ushahidi wa ugaidi wa kimataifa. Afisa mwandamizi wa jeshi la Somalia ameuawa na mlipuko wa bomu la kwenye gari mjini Mogadishu leo Jumapili. Jenerali Mohamed robo Jimale au maarufu kama Gubale pamoja na walinzi wake sita walifariki katika msafara ulipopigwa na gari yao iliyojaa milipuko na gari moja iliyojaa milipuko karibu na mlango wa kuingilia Wizara ya Ulinzi ya Somalia mjini Mogadishu. Takriban watu 20 wameuawa huko Jamhuri ya Afrika ya Kati leo Jumapili. Na huo basi ulikuwa ni mukhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sunday Shomari nikisema kwaherini na usiku mema kutoka Washington DC.