Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu za jioni huko Afrika Mashariki, leo ikiwa ni Jumatatu tarehe 19 Septemba mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, jamii ya Wasomali kwa Mombasa, Kenya wakutana na kujadili namna ya kupambana na vijana kurubuniwa kufuata itikadi kali na ugaidi. Mtoto wa kike ambaye ni mwenye huruma ndio leo hii amenasibishwa na hali ya utovu wa nidhamu, hali ya ugaidi na hali ya umwagikaji wa damu. Hii ni Vio Express, karibu mpendwa msikilizaji. Mimi hapa studio ni Abdu Shakur Abud na mimi ni Sandei Shomari. Vile vile wafanya biashara wadogo wadogo wa dogodogo, pwani ya Kenya wanasema wanakirwa na jinsi polisi, polisi wanavyolazimisha kulipa milungula. Sasa ni mimi, ukifuata sheria siuzi chakula lakini, upunguze kidogo angalau na nami nipate shilingi kumi. Hivyo ni vidokezo vya baadhi ya ripoti wa kuandalia hii leo katika Evo Express. Lakini kabla haya yote, huyu hapa Shomari na habari za dunia. Maafisa wa polisi jijini New York wanamtafuta kijana mwenye umri wa miaka 28 kwa kuhusika na mlipuko wa Jumamosi usiku mjini Manhattan. Taarifa ya FBI inaeleza Ahmed Khan Rahami, raia wa Marekani mwenye asili Afghanistan, anatafutwa kuhujiwa na FBI. Maafisa walisimamisha gari moja walioshuku kwenye barabara kuu katika eneo la Brooklyn siku ya Jumapili usiku na kusema waliohuji watu watano, lakini hakuna kati yao aliyeshtakiwa kwa uhalifu. Mlipuko huo wa Jumamosi katika eneo la Chelsea ulijeruhi watu 29 ambao wote wameruhusiwa kutoka hospitali. Viongozi wa dunia wanakusanyika leo Jumatatu huko New York, ambao watakabiliana changamoto mbili kubwa ulimwenguni, vita nchini Siria na mzozo wa wakimbizi uliosababishwa na vita hivyo. Huu utakuwa ni mkutano wa mwisho wa Baraza la Umoja Mataifa kwa Barack Obama kama rais wa Marekani na wa mwisho kwa katibu mkuu Ban Ki-moon. Uongozi wake wa takriban muongo mzima unafikia hatima yake Desemba 31. Watu milioni 65 ni wakimbizi au wamekoseshwa makazi kutokana na mzozo, majanga ya asili au masikini uliokithiri. Hivi leo, Ban atakuwa na kikao maalum kuhusu hali ya watu hao viongozi wamebaini miminiko mkubwa kutoka nchini siria hautamalizika mpaka amani na uthabiti urejeshwe nchini humo darazeni ya vyama vya siasa nchini liberia vinajiunga pamoja kukabiliana na chama tawala cha liberty katika uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili na kumi na saba senata prince johnson ameiambia sauti amerika akisema wanataka amani hawataki kuona na ghasia. Kwa hiyo wamekutana kujadili suala hilo na jinsi ya kushirikiana kuisukuma nchi yao mbele. Katiba inamzuia rais Ellen Johnson Sirleaf kuwania muhula wa tatu, lakini makamu wake Joseph Boakai anatarajiwa kuwaniwa uraisi. Bado haiko bayana nani atakuwa mgombea wa ushirika wa upinzani. Hadi sasa waliotia saini makubaliano hayo wamekubaliana kutosemana vibaya. Johnson ameeleza maelezo zaidi jinsi ushirika huo utakavyofanya kazi yanatarajiwa kupatikana katika muda wa siku 60. Wanachama wengine wa juu ni pamoja na mwanasiasa Charles Brimsk Brimskin, Senato George Weah na mfanyabiashara Benoni Urey na Alexander Cummings. Serikali ya Johnson Sirleaf haijafanya mengi kupambana na rushwa. Matokeo ya uchaguzi nchini Rusia yanaonyesha chama tawala kimeshinda kwa urahisi katika uchaguzi wa Jumapili wa bunge huku kukiwa na ripoti za ghasia za uchaguzi na kuonekana wazi kuwa wapiga kura kutokuwa na mwamko wa kushiriki. Kumradhi, huku kura zote zikiwa zimekwisha hesabiwa, chama cha rais Putin kilikuwa na zaidi ya asilimia 54 huku chama cha kiliberali na kikomunisti vikifuata nyuma na asilimia 13 kila mmoja. Chama cha ajas Russia kilifuata ikiwa na asilimia sita. Mkuu wa tume ya uchaguzi ya Russia, Ela Pamfilova, alisema katika televisheni kwamba haoni sababu ya kufuta matokeo ya uchaguzi huo kokote kule nchini licha ya taarifa za wizi wa kura. Naendelea kusikiliza habari za dunia, na hii ni VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mratibu wa misaada wa Umoja wa Mataifa amesema hii leo Jumatatu kwamba ana maumivu na kusikitishwa kwamba misafara ya magari bado haijaruhusiwa kuingia Alepo, ambapo watu wapatao laki mbili na sabini na tano elfu wana mahitaji ya chakula, maji na misaada ya matibabu. Misaada ya kibinadam Alepo ilikuwa ni moja ya makubaliano katika sitisho la mapigano kati ya Marekani na Russia ambayo ilikuwa litimizwe Jumapili usiku. Hakukuwa na andiko maalum juu ya hilo mpaka mapema Jumatatu, lakini kutokana na shambulizi la anga kwenye maeneo ya waasi Alepo siku ya Jumapili na moja ambalo liliua dazeni ya askari wa Siria Jumamosi kutoka kwa muungano wa Marekani, makubaliano hayo yanaelekea kutetereka. Maafisa huko Afghanistan wanasema shambulizi la anga limeua watu wasiopungua nane katika eneo lililo na utete la kati. Polisi walikuwa wakifanya duria katika barabara kuu ya Tarin Kot, makao makuu ya jimbo la Urzugan, siku ya jumapili usiku, na kamanda wa polisi wa eneo hilo Samnwal Rahimullah Khan aliyeambia Sauti ya Amerika shambulizi la anga lilimuua polisi mmoja wakati saba wengine walirudi kwenye kituo chao, na ndege ya anga ya kigeni ilifanya shambulizi jingine na kuwaua wote, alieleza kamanda huyo wa polisi wa Afghanistan. Alilaani shambulizi hilo na kusema kwamba kulikuwa na vituo vingine vya polisi katika eneo hilo na vilipepea bendera nyeupe, lakini tunashindwa kuelewa kwa nini Wamarekani walishambulia polisi wetu, aliongeza. Chama cha kansela wa Ujerumani cha Christian, Christian Democrat CDU kilipoteza viti vingi katika uchaguzi wa Jumapili wa jiji na majimbo, wakati wa wapiga kura wengi wanaongezeka kuonyesha kutofurahishwa na sera yake ya urafiki kwa wakimbizi. Kwa mara ya pili katika wiki mbili, wapiga kura wa Ujerumani waliosababisha chama cha CDU kushindwa. Chama kinachopinga uhamiaji cha AfD kilipata mafanikio kutokana na kutounga mkono kwa Angela Merkel kutokana na uamuzi wake wa mwaka wa jana kuacha mipaka ya Ujerumani wazi kwa wakimbizi. Wakimaliza katika nafasi etano, AfD, ya tano, AfD walishinda asilimia 14 ya kura na kuwezesha chama hicho cha miaka mitatu kuingia katika bunge lake la kumi katika majimbo 16 ya Ujerumani. Chama cha Mako cha CDU kilimaliza katika nafasi ya pili na asilimia 17 ya kura nyuma ya Social Democrats waliopata asilimia 22. Nam VOA Express kutoka Washington DC baada ya taarifa hiyo. Habari sasa, tukiangalia ripoti tulizonayo hii leo ni kwamba kikao cha 71 cha baraza kuu la umoja mataifa kinaanza wiki hii huko New York, hasa hii leo. Miongoni mwa maswala ambayo yanatarajiwa ni changamoto mbalimbali zinakabili nchi wanyachama, ikiwa na swala la ugaidi na maswala mengine, na mkutano unafanyika chini ya usalama mkali kabisa kufuatia mabomu ya mwishoni mwa wiki. Hadija Riami mwenzangu amezungumza na M Murithi akiwa huko New York, ambaye anaanza kwa kueleza yale yanayojiri hii leo. Huko kwenye makao makuu ya Umoja wa Mataifa kuna mkutano muhimu ambao, uh, utafanyika hii leo na tayari umeshaanza, na wale wanaozungumza kwenye kikao hiki ni marais kutoka nchi tofauti tofauti, na ni kuhusu wakimbizi hasa, kwa sababu uh, kumekuwa Uh, na hali ambayo ni ya wakimbizi kutoroka makwao kuingia katika nchi zingine hasa katika eneo la nchi kuliko na vita kama vile Syria na Yemen. Je, yeah, miongoni mwa swala hilo la wakimbizi ni vitu gani ambavyo labda hawa wanaoshiriki katika mkutano huu watajadili kutaka kujua ni ufumbuzi wa aina gani utapatikana? Kwanza kabisa shirika linaloshughulikia wakimbizi limesema eh, lime kwamba katika mwaka wote huu limekuwa likisema, limetoa ripoti inayosema kwamba watu wapatao milioni sitini na tano nukta tatu wamefurushwa makwao kutokana na vita na mizozo ya kisiasa, na takriban ya watu elfu thelathini na nne kila siku wanafurushwa makwao. Uh, uh, hivi tunavyozungumza na sasa, hali ni tete sana katika nchi kama nilivyosema, nchi ya Syria ambayo iko magharibi mwa Asia na nchi zingine ambazo zimekumbwa na vita. Kwa hivyo wanayoyazungumzia hasa sana ni kutafuta mbinu ama namna ya kuweza kulishughulikia suala hili, manake uh, na hii uh, hii ni mara ya kwanza Hadija, ni mara ya kwanza kwa marais na viongozi wa uh, serikali kuzungumzia swala kama hili yaani kufika katika kiwango cha kuzungumziwa na marais na viongozi wa kiserikali. bmj miongoni mwa hao watakaozungumza marais, je, kuna marais wa Afrika ambao watazungumzia swala hilo la wakimbizi? Kwa sababu wakimbizi, mbali ya Wasiria, lakini Afrika nayo inakabiliwa na tatizo kama hilo la wakimbizi. Bila shaka kuna katika orodha ambayo niko nayo na ratiba rasmi ya wale wanaozungumza hii leo, kwanza kabisa itakumbukwa kwamba kule nchini Kenya kumekuwa na mzozo ambapo uh, uh, uh, wakimbizi katika kambi ya uh, Dadaab wamekuwa wakiondolewa uh, ku, uh, nchi ya Kenya imesema kwamba itawaondoa mwaka huu uh, kuwapeleka hata wale ambao kwao ni Somalia na tayari uh, zoezi hilo limeanza. Kwa hivyo uh, Kenya itazungumza hapa. Ilitarajiwa kwamba Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta angehutubia lakini amemtuma uh, naibu wake William Ruto ako kwenye orodha ya watakaozungumza. Mwingine atakayezungumza ni Rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni. Utakumbuka kwamba Hadija, kwamba kutoka Sudani ya kusini kumekuwa na mzozo huo ambapo wakimbizi wanatoka nchi hiyo kuingia katika nchi ya Uganda, na hivyo basi hiyo imekuwa ni changamoto pia katika eneo hilo na katika bara la Afrika. Ni wengi tu ambao wameorodheshwa kuzungumza na ni uh, uh, mazungumzo haya au hotuba zao zitafanyika siku nzima hii leo uh, pamoja na Nigeria, Zambia na vilevile Afrika ya Kusini. Nam huyo ni BMJ Muridhi akizungumza kutoka New York na endelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na huko nchini Kenya, kongamano la kujadili masuala ya usalama lililoshirikisha jamii ya Wasomali waishio nchini humo limeandaliwa katika mji wa Mombasa nchini Kenya, ambapo vijana zaidi ya mia mbili walikubaliana mpango wa kukataa vishawishi vya ugaidi. Kongamano hilo limeandaliwa wiki moja pekee baada ya wanawake watatu washukiwa ugaidi kuuawa na maafisa wa usalama huko Mombasa, wakidaiwa kujaribu kulipua kituo cha polisi kwa bomu la mafuta. Mwandishi wetu Josephat Kioko anayo taarifa kamili. Uh, so Kongamano hili ni la kipekee kuwahi kuandaliwa katika mji huu wa pwani likishirikisha wajumbe zaidi ya mia mbili, wengi wakiwa ni vijana kutoka jamii ya Wasomalia waishio katika eneo hili la pwani ya Kenya. Mada kuu iliyowaleta pamoja ni kujadili mbinu za ukataa ugaidi na misimamo mikali inayosababishwa hasa na magaidi wa Al-Shabaab kwa vijana kutoka sehemu hii. Kongamano limepewa jina la Somali Youth Forum likinuiwa pia kujenga misingi ya amani miongoni mwa jamii katika eneo hili. Aliyeongoza mdahalo huu ni Abdi Daib, pia kutoka jamii hii ya Wasomali wa Kenya na mchanganuzi wa masuala ya usalama, anasema kongamano limechochewa na jaribio la kulipua kituo cha polisi hapa Mombasa, ambapo wanawake wanadaiwa kuhusika. Mtoto wa kike ambaye ni mwenye huruma ndio leo hii amenasibishwa na hali ya utovu wa nidhamu, hali ya ugaidi na hali ya umwagikaji wa damu. Wakenya wenzetu watatuona vipi? Watatuangalia kwa jicho gani? Umepewa fursa, nafasi ya wewe kuvaa vile unavyovaa, lakini mavazi yale ya heshima, mavazi ya sitra leo inatumika kama silaha. Jukumu yako wewe kama mkenya ni nini? Washiriki wamekubaliana kwa kauli moja kusaidiana vyombo vya usalama, kuimarisha usalama ili kuepusha vitendo vya mashambulio wengine pia walieleza hali ya kuangaishwa na maafisa wa usalama kutokana na msako wa mara kwa mara. Kutokana na vitendo kama hivyo nimesema kwa nini wakati wa kura sisi ni wa Kenya, na wakati ambayo tunahitaji jambo lolote ofisini sisi si wa Kenya. wasijana wetu njani ndo wanapelekea maunga, wasijana wetu njani ndo wanapelekea uhalifu, madharau ile wako nayo na shida ile nabatiwa ndo wanaletea uhalifu. Tunawaomba serikali kama tuna haki Kenya, Wavijana wapate kazi. Unaweza kuta mtu ametoka Kisauni aje upande wa town, unapata mswahili moja nao wengine wasomalowili, unaomba weka gari kando, ukiangalia aidia imechukuliwa, imewekwa mfukoni. Aidia yake iko wapi? Iko mfuko mwingine. Ama wengine waliolalamika hapo ni kuhusu mchakato mrefu wanapotaka vitambulisho vya kitaifa, lakini naibu kamishina wa kaunti ya Mombasa Salim Mahmud amesema ni lazima yote yafuatwe kwa sababu za kiusalama, ukiona unatumwa kwenu Sababu watu wengine anatoka wajia leo, anakuja kutafuta kazi, anataka apewe kitambulisho, nani anakujua hapa? That is a problem. Lakini so long as wewe umesoma shule hapa primary, na wacha niwaambie, hata mimi mtoto wangu akitaka kitambulisho leo lazima aende vetting, mtoto wangu, kwa sababu tuko katika sehemu ambazo zina mipaka Somali, wako Jibuti, Kenya tumeelewana? Kama una shida njoo kwangu. Safari ya Rais Uhuru Kenyatta katika nchi ya Somalia ilifungua ukurasa mpya katika ushirika wa nchi hizi mbili kuimarisha usalama na kuwalinda raia wake. Kutoka Mombasa ni Josephat Kioko, Sauti America, VOA Express. Matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikiwajia kutoka hapa Washington DC. Sandey Shomari bila shaka sharudi kutoka likizo sasa. <laughs> baada ya likizo bila shaka Uko tayari kwa Niko kazi tayari, moto moto kabisa. Lakini kama kawaida, basi kidogo kibao cha muziki. Habari za kusikitisha kabisa kutoka Afrika Kusini, mwana muziki mashuhuri Mandoza Shabalala amefariki, alitoweka jana kutokana na ugonjwa wa kansa. Ni mwanamuziki mashuhuri huko, lakini hebu kwanza tumsikilize akituambia umuntu umanyana <mucho> wa Soweto alizaliwa mwaka 1978 amepata tunzo nyingi kweli kweli. Huyu alikuwa naimba muziki huu, ulianza mara baada ya uhuru, kabla baada ya uhuru wa... Afrika Kusini mwaka 1994, kwaito. Manake alikuwa mwanamuziki mwanaharakati ambaye alipenda sana kuzungumzia maswala ya kijamii, akabadilisha kidogo muziki wake. Alipendwa kote nchini, na alikuwa na wimbo moja mashuhuri aliotoa mwaka elfu mbili, Nkalatala. Ukimwisikiliza huyo nyimbo, ilikuwa kama wimbo wa taifa wa Afrika, Afrika Kusini. Kwa hivyo, Mola amlaze pema peponi. Kwa hivyo amesema alifariki baada ya kuugua kensa ya koo kwa muda mrefu, na alifariki kwenye gari alipokuwa akipelekwa nyumbani, alipelekwa hospitali. Hospitali, basi, huyo ni Mandoza, mwanamuziki mashuhuri wa Afrika Kusini. Na sasa basi, huko Mombasa wafanya biashara dogo wadogo wanakerwa na jinsi polisi wanavyowataabisha kwa magendo na hongo. Kero yangu kuu, askari wa Mombasa vile wanafya wasinyanyasa wananchi, ili hali wewe unatafuta riski ya shilingi mia, na huyo askari akiingia, yeye atataka aondoke na mia. Ina hiyo mia hasa unaona mwananchi wa kawaida anaenda kudidimia yale maisha ya chini. Ni afadhali ulipishwe shiri, risiti shilingi thelathini ulipe kuliko hii grupu ije ibebe hamsini, grupu nyingine inje kesho, iyo ni ya mia, grupu nyingine inje kesho kutwa ni ya thelathini. Hasa unaona for a week, hauja make anything. Sasa hii jambo jambo limeendelea miaka nenda rudi. Mombasa si enzi za Joho, si mambo ya kaunti, si wakati ule watu tulikuwa na mia. Miaka yote maaskari huwa ni wakunyanyasha wananchi wa kawaida, akifika kwa biashara hana hana lugha mbili, ni umpe pesa nawe kwa, na kwa vile uko rodi risavu na iko chini ya kaunti, inabidi unywee umpatie, una la kumpinga? Habu ukipinga kesho wakija wa wakiwa na msako, ndio utakuwa wa kwanza kushikwa. Katika hali ya biashara ni kudidimisha mwananchi, sababu mapato yako ni hao, ni duni hasa kama tungekuwa na otherwise. Hatuwezi tukaja huku barabarani, unaenda kutafuta kazi ofisini, lakini hizo ofisi ukienda upati kazi sasa. Unaona ni heli usimame barabarani, uuze hata kama ni mfuko ama peremende ama mahamri, upate shilingi kumi, mapato yako ya kila siku ni afadhali. Washuke kiwanjani, ama wawatengee mahali, wawambie, nyinyi tumewatengea hapo malipo yenu, mutakuwa mnalipa hivi, hawezi wakatoka barabarani. Wajua vile vinatakikana, si vile watu wanafuata, wanafuata kinyume, kama, watakana usafi, asa, kama hivi, kwa na biashara na medical, usafi mara ya pili hasa, wakipitia kama hivi, akiuliza medical iko wapi, usafi mnatengeneza, pako pasafi, na watakuwa hawana shida. Ni hiari yako ama uoga, ni hivi, tu ama ule tu, uoga. Nikifanya hivi tuko tu, karibu na yeye, lakini sasa pengine wampa pesa kwa sababu ya mambo mengine, ni ile hiari yako kusumbua na wasumbua kwa sababu, wakija mbio watu watakwenda mbio, wakija polepole, wajowazi, hawa ni wetu hawa. Kama shilingi ishirini, hawa wanasema tumetulizwa, si hongo ile ile, ni hiari. Sasa kikifuata polepole huwo utafanyaje? Ni ile nusu kwa nusu. Sasa ni mimi, ukifuata sheria siuzi chakula lakini upunguze kidogo angalau na mimi nipate shilingi kumi ni pesa ambayo inachukuliwa bila bila risk. Ndio pesa ambayo inatutia kero sana, walikuwa wakija hata waleo pia wamekuja na wakija sasa, wanataka kitu kidogo wapate. Kwa hivyo hiyo hiyo ndio kero kwetu. E, kimahesabu, unajua kuhusu biashara, nataka tuwe tukitoa kama pesa kama ile ikiwa ni ya ushuru si mbaya. La, lakini hizi pesa zingine ambazo zinatutatiza mara mtu anakuja anakusumbua, oh, funga kazi nini, nini? Tutasaidiwa na nini sisi katika kikazi na kazi hatuna kazi. Ni hizi ambazo tunajifungulia ili tujisaidie, ndio hivyo. Lakini sasa huwa ni pesa tu ambayo pengine wanakoroga kimahesabu kwamba hata afungeni kazi, alafu ndio sasa tutatizika kwamba tukifunga kazi tutafanya kazi gani ambayo itatusaidia. Nam ni vio express kutoka Sauti ya Amerika. Na hivi sasa basi, tunaangalia mambo ya kule Hollywood, ambako jana usiku tuzo za Emmy kwa ajili ya vipindi bora vya televisheni zilitolewa. Abdu Shakur Abud imefuatilia tamasha hilo la 68. Lilikuwa la kuvutia nini? Kilichojiri? Bila shaka, kama unavyojua Sunday, unaposema Hollywood unazungumzia urembo na mambo ya kipekee katika utumbuizaji na michezo ya kuiga. Basi Emi ya jana usiku kwa ajili ya vipindi vya televisheni vinavyopendwa vya vichekesho na vya kutumbuiza, kulikuwa na rekodi mpya iliyowekwa pale. Kipindi cha Game of Thrones cha HBO kunyakua kwa mwaka wa pili mfululizo tunzo ya tathmira bora ya televisheni. Mbali na tunzo hiyo ya kipindi bora, kipindi hicho kinachotokana na kitabu, vitabu vya riwaya vya George R. R. Martin kilinyakua tunzo nyingine 12 hapo jana, na wiki iliyopita ilichukua tunzo chungu nzima kwa jumla 38 kutokana na hayo basi, imeweza kuweka rekodi mpya kwa kushinda kipindi cha Fraser ya miaka ya 1990 kilichopata jumla ya zawadi 37 kwa mwaka mmoja. Kipindi kingine cha kituo cha HBO VIP kilipata tena tuzo ya kipindi bora ya vichekesho ya nyota wake Julia Louis de France alinyakua tunzo ya kea sita ya Emmy wa mchezaji bora mwanamke wa kuigiza wa vichekesho. Naye Jeffrey Tambo alijipatia tunzo ya mchezaji bora mwanamme kwa jukumu lake katika kipindi cha Transparent. Naye Remy Malek wa kipindi cha The Robot alijinyakulia tunzo ya mchezaji bora wa tathmilia na kipindi cha televisheni inayohusiana na mchezo mashuhuri wa football Marekani OJ Simpson aliyejela, alinyakua, ilinyakua pia tunzo chungu nzima hapo jana. Kwa hivyo jana Emmy ilikuwa kwa watumbuizaji na wachezaji filamu wa Emmy katika televisheni nam, na tukiwacha hapo filamu, basi tuangalie yavumao katika mtandao. Ni Mamoyo Hamza anatusimulia zaidi. Naam, kinachojiri katika mitandao leo, kwanza ni jina la Ahmad Khan Rahami ambaye anatafutwa kwa udi na uvumba na FBI na polisi wa New York City hapa Marekani, kwa mashaka kuwa ndiye aliyehusika katika baadhi ya milipuko ya mabomu iliyotokea mwishoni mwa wiki jijini New York. Rahami mwenye umri wa miaka 28 ni raia wa Marekani mwenye asili ya Afghanistan ambaye alikuwa akiishi katika mji wa New Jersey City jirani tu na New York. FBI inasema Rahami anatafutwa kwa mahojiano kuhusu mlipuko uliotokea katika mtaa mmoja wa New York Jumamosi usiku, huo ukiwa mmoja wa milipuko mitatu iliyotokea mjini humo katika kipindi cha siku mbili. Habari hii imetanda katika mtandao wa Twitter, ukiwa umerushwa karibu mara 1032, huku watu wakitoa maoni yao kuhusu Rahami, wengi wakijiuliza, je, huyu kama kweli amefanya kitendo hicho, alishawishika na siasa kali za ISIS au ni wale wanaoitwa lone wolf, yani wanajifanyia mambo wenyewe tu. Tukiangalia kwa Afrika Mashariki, kuna habari nyingine zinatanda mitandaoni bila kutegemewa, kama vile habari kuwa suruali na kaptura za wanawake zinaongoza katika bidhaa ambazo zinaagizwa na Wamarekani kutoka nchini Kenya. Marekani imeagiza suruali na kaptura za wanawake zenye thamani ya shilingi za Kenya bilioni 4.2 kati ya Januari na Juni mwaka huu, ikiwa ni ongezeko la asilimia 23.5 kutoka kipindi hicho hicho mwaka jana. Kwa hiyo wengi katika mitandao wanajiuliza kulikoni, ina maana Kenya inatengeneza suruali na kaptura bora zaidi au vipi? Lakini kulingana na gazeti la Daily Nation la Kenya huenda kasi hiyo imetokana na Kenya kutilia mkazo ule mpango wa AGOA wa Marekani na hivyo kuwekeza zaidi katika sekta ya utengenezaji nguo na vitambaa. Wanazungumzia pia katika mitandao mauaji ya mtalii mmoja wa kutoka Italia na tembo katika mbuga za Savo nchini Kenya mwishoni mwa wiki baada ya mtalii huyo kumsogelea tembo ili kupata picha nzuri zaidi, maoni mengi yanaelekezwa kwa watalii wenyewe. Mtu mmoja anayejiita The Wild anasema, ni lini watu watutaamini kama mnyama ni mnyama tu, hata awe anapendeza vipi? White Staff anasema tatizo bana, ni walinzi. Anasema mwezi August kuna mlinzi mmoja alikuwa anajaribu kumshawishi asogelee simba, ingawa kuna ilani inayokataza watalii kutoka nje ya gari wakiwa katika mbuga. Kairos anatoa ilani ya mwisho, muwe waangalifu na wanyamapori, msiwasogelee. Naam, yavuma mtandaoni. Basi ni hayo tu tuliokuwa nayo kwa hii leo, kabla hujasoma muktasa wa habari lakini sana, nafikiri tuwakumbushe wasikilizaji wasikose kusikiliza matangazo yetu ya saa moja na nusu jioni ya leo. Vile vile vile usisahau... ndani kwa undani leo, basi tukiangalia tuchambue masuala muhimu, bila shaka, kwa undani tutazungumza baadaye hapo saa tatu usiku, na wanaweza kwenda katika ukurasa wetu wa Facebook. Lakini naona, hebu tusome muktasar wa habari kabla tujaondoka hapa. Maafisa wa polisi New York wanamtafuta kijana mwenye umri wa miaka 28 a kuhusika na mlipuko wa Jumamosi usiku mjini Manhattan. Taarifa ya FBI inasema Ahmed Khan Rahami, raia wa Marekani mwenye asili ya Afghanistan, anatafutwa kuhojiwa na FBI. Viongozi wa dunia wanakusanyika leo Jumatatu huko New York, ambao watakabiliana na changamoto mbili kubwa ulimwenguni: vita nchini Siria na mzozo wa wakimbizi uliosababishwa na vita hivyo. Dazeni ya vyama vya siasa nchini Liberia vinajiunga pamoja kukabiliana na chama tawala cha Liberty katika uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Senata Prince Johnson ameiambia Sauti Amerika amesema wanataka amani, hawataki kuona ghasia. Kwa hiyo wamekutana kujadili suala hilo na jinsi ya kushirikiana na hatua ya kusukuma nchi hiyo mbele. Matokeo ya uchaguzi nchini Rusia yanaonyesha chama tawala kimeshinda kwa urahisi katika uchaguzi wa Jumapili wa Bunge, huku kukiwa na ripoti za ghasia za uchaguzi na kuonekana wazi kwamba wapiga kura hawana mwamko wa kushiriki nam hapo ndo tunafikia mwisho wa VOA Express kutoka hapa Washington DC. Mpendwa msikilizaji, asante kwa nasi, usikose kwa nasi wakati mwingine. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika, msimamizi wa matangazo Hadija Riami, hapa studio Sandey Shomari moja na mwongozi wa matangazo Makbel, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema mchana mwema, usikose kwa nasi baadaye. Kwa herini.