Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Assalamu alaikum, pendo msikilizaji, popote pale mlipo. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud, na mimi ni Sunday Shomari, tukikaribisha katika matangazo yetu ya leo, siku ya amani duniani, tarehe 19 Septemba mwaka 2016, ikiwa ni siku ya Jumatatu. Matangazo yetu pia husikika katika redio shirika FM pamoja na masafa mafupi mita bendi 19 na 22. Karibuni. na katika matangazo yetu ya jioni ya leo, ghasia zazuka wakati wa maandamano ya upinzani huko jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na watu wanne wapoteza maisha. Tunamwomba aweze kuheshimia katiba, maana wakati alipana utuba wakati anaingia kuvr mara ya pili alisema anajire mbele ya Mungu na mbele ya taifa wajumbe wa muungano wa mamlaka ya utawala kwa ajili ya maendeleo ya Afrika Mashariki, IGAD, wakutana kujadili hali ya Sudan Kusini huko Kampala, ambapo ameyakosoa mataifa yaliyoendelea kwa kile ambacho amekiita ukosefu wa uwajibikaji. Huyo basi, ni mwenzetu akizungumzia kuhusu wajumbe wa muungano wa mamlaka ya utawala kwa ajili ya maendeleo ya Afrika, huko New York ambako mwenzetu Bmj Mridhi alikuwa akizungumza kuhusu hali ya wakimbizi na wahamiaji duniani. Hizo basi ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo, katika matumaini kwamba utakuwa pamoja nasi hadi mwisho wa matangazo. Unaweza pia kusikiliza matangazo yetu kupitia mtandao wa anwani yetu wwwswahilicom, lakini kwanza tunaanza na taarifa ya habari tu alikuwa akitafutwa na polisi mjini New York kufuatia kushukiwa na mlipuko wa New York na New Jersey siku ya Jumaamosi amekamatwa katika kile kilichotajwa kuwa ni majibizano na polisi. Maafisa wa usalama mjini New York wanasema Ahmad Rahami mwenye umri wa miaka 28 amekamatwa huko Linden, New Jersey. Polisi walikuwa wakimtafuta mshukio huyo akihusishwa na milipuko minne iliyotokea katika saa 48 zilizopita ikiwa ni pamoja na mlipuko wa Jumamosi usiku uliojeruhi watu 29 katika eneo la Chelsea, Manhattan. Jumuiya ya kimataifa imetoa ahadi ya kuboresha wajibu wake kwa mzozo wa dunia wa wakimbizi na uhamiaji kupitia maswali kadhaa kama mpango huo unafaa vya kutosha. Katika mkutano wa ngazi ya juu Jumatatu kwenye Umoja wa Mataifa, nchi wanachama walikubali kulinda haki za wakimbizi na wahamiaji na kukubali kushirikiana majukumu kwa kundi kubwa la watu wanaosafiri katika kiwango cha ulimwengu. Wakimbizi na wahamiaji wasionekane kama mzigo, wanatoa nafasi kubwa kama tukiwapa fursa, katibu mkuu wa umoja mataifa Ban Ki-moon aliwaambia wajumbe wa mkutano. Lazima tuweke maswala ya haki za binadamu kwa wakimbizi wote na wahamiaji katika mioyo yetu kwa nia ya dhati na vyama vya upinzani huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vimeandamana katika miji mbalimbali wakiomba tume huru ya uchaguzi iandae kwa haraka uchaguzi ili kuwe na mabadiliko mwishoni mwa mwaka huu. Mwandishi wetu wa Goma Austeri Malivika anayo ripoti zaidi. Radhi msikilizaji, na mwandishi wetu Osteri Malivika hayuko tayari hapo, basi tena kwenye ripoti hiyo. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mratibu wa misaada ya dharura wa Umoja wa Mataifa amesema hii leo Jumatatu kwamba ana maumivu na kusikitishwa kwamba misafara bado haijaruhusiwa kuingia Aleppo, ambapo watu wa pachao laki mbili na sabini na tano elfu wana shida ya chakula maji na misaada ya utibabu. Misaada ya kibinadamu kwa Alepo ilikuwa ni moja ya makubaliano ya sitisho la mapigano kati ya Marekani na Rusia, ambao ulikuwa limalizike Jumapili usiku. Hakukuwa na tangazo rasmi juu ya hilo mpaka mapema leo Jumatatu, lakini kutokana na mashambulizi ya anga kwenye maeneo ya waasi huko Alepo Jumapili na moja, ambao ulifanywa na ushirika unaoongozwa na Marekani Jumamosi ambao limeua darazeni ya wanajeshi wa Siria, mkataba huo uko katika hali ya kuvunjika. Na vyama vya upinzani huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo vimeandamana katika miji mbalimbali kuomba tume huru ya uchaguzi iandaye uchaguzi kwa haraka. Naona sasa mwandishi wetu Housteri Malivika yuko tayari kwa ripoti. Ifahamike kwamba maandamano hayo yaliandaliwa na vyama mbalimbali mbali vya upinzani hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiwemo UDPS pamoja na Jeset. Baadhi ya wananchi hapa katika maeneo mbalimbali ya Mashariki mwa Kongo wameandamana katika mji wa Goma, Bukavu, Butembo pamoja na Bunia. Hapa katika muji wa Ugoma nimezungumza na baadhi ya waandamanaji. Tunaandamana kwa sababu tunataka Kabila aheshimie katiba ya nchi na leo tulipaswa ndio uchaguzi. Tunasema waheshimie katiba ya nchi yetu ya Kongo, ndio maana tunaandamana. Tunaandamana sababu tulitaka kumkumbusha Joseph Kabila ya kwamba anapashwa kuacha madaraka le 19 ya mwezi ya kumi na mbili na aende. Katiba inasema kama mandaa yake inaisha atakuwa senator maisha yake yote mpaka kufa Alafu tunamwomba aweze kuheshimia katiba, maana wakati alipana hotuba wakati anaingia kuuvar mara ya pili alisema ana jire mbele ya Mungu na mbele ya taifa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Darazeni ya vyama vya siasa nchini Liberia vinajiunga pamoja kukabiliana na chama tawala cha Liberty katika uchaguzi wa rais wa mwaka 2017. Senata Prince Johnson ameiambia Sauti ya Amerika, amesema wanataka amani, hawataki kuona ghasia. Kwa hiyo wamekutana kujadili suala hilo na jinsi ya kushirikiana na hatua ya kusukuma nchi hiyo mbele. Katiba ina mzuia rais Ellen Johnson Sirleaf kuwania awamu ya tatu ya uongozi, lakini makamu wake Joseph Boakai anatarajiwa kuwania urais. Bado haiko bayana nani atakuwa mgombea wa ushirika wa upinzani? Hadi sasa waliotia saini makubaliano hayo wamekubaliana kutosemana vibaya, Johnson alisema. Maelezo zaidi jinsi ushirika huo utakavyofanya kazi yanatarajiwa kupatikana katika muda wa siku sitini. Wanachama wengine wa juu ni pamoja na mwanasiasa Charles Bramskin, Senator George Wear na mfanyabiashara Benoni Urey na Alexander Cummings. Serikali ya Johnson Sirleaf haijafanya mengi kupambana na rushwa. na mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Baada ya taarifa ya habari sasa tunakuja katika ripoti za waandishi wetu na habari yenye uzito ah, hivi sasa inatupeleka huko New York ambapo kama tulivyosema hapo mwanzoni, viongozi kutoka zaidi ya mataifa 155 wamekusanyika huko New York katika makao makuu ya Umoja Mataifa kuanza mkutano wa mwaka. Lakini hii leo mkutano muhimu ulioitishwa na katibu mkuu wa umoja huo Ban nazingatia swala la wakimbizi na wahamiaji. Mwenzetu BMJ Muridhi yuko huko New York kuripoti zaidi. Imekuwa ni siku ya hotuba na mikutano ya aina mbalimbali kutoka kwa viongozi wa nchi na serikali tofauti tofauti waliokusanyika hapa mjini New York kwa mkutano wa sabini na moja wa Umoja wa Mataifa. Suala muhimu ambalo limeendelea kujadiliwa na linaendelea kujadiliwa sasa hivi ni lile la uhamiaji wa laiki ya wakimbizi kutoka mataifa yanayokumbwa na vita na mizozo ya kisiasa tayari naibu wa rais wa Kenya William Ruto amezungumza, ambapo ameyakosoa mataifa yaliyoendelea kwa kile ambacho amekiita ukosefu wa uwajibikaji. Ruto aidha ameitetea hatua ya serikali ya Kenya ya kuwahamisha wakimbizi kutoka kambi ya Dadaab nchini Kenya hadi katika nchi ya Somalia ambapo amesema kwamba nchi hiyo imeonyesha ukarimu wake kwa muda mrefu, lakini akaongeza kwamba hatua ya Kenya iliungwa mkono na wadau wengine ikiwemo shirika la Umoja wa Mataifa kuhusu wakimbizi, UNHCR, na serikali ya Somalia. Ruto amesema sasa ni wajibu wa jamii ya kimataifa kufanya wajibu wake. Anasema jamii ya kimataifa ina deni kwa wananchi wa Somalia. Kwanza, kuunga mkono kwa kijeshi kwa AMISOM ili tuwe na maeneo salama ambako wakimbizi wanaweza kurejea, na pili, kusaidia serikali ya Somalia kuhakikisha kuwa kuna miundo mbinu, na tatu, kuunga mkono uhamishaji wa wakimbizi kurejea nyumbani kwao. Tunatumai rais, kwamba jamii ya kimataifa itafanya kama ilivyoahidi. Muda mfupi ujao, rais wa Uganda Yoweri Museveni anatarajiwa kuhutubia kikao hiki, ambapo kati ya maswala mengine anatarajiwa kuzungumzia hali ya wakimbizi wanaoingia nchini Uganda kutoka nchi jirani ya Sudani Kusini. Kutoka hapa makao makuu ya Umoja wa Mataifa hapa New York, nikiripoti ya Sauti ya Amerika, mimi ni BMJ Mridhi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Matokeo ya uchaguzi yanaonyesha chama tawala nchini Rusia kimeshinda kwa urahisi katika uchaguzi wa Jumapili wa bunge huku kukiwa na ripoti za ghasia za uchaguzi na kuonekana wazi kwa wapiga kura kutokuwa na mwamko wa kushiriki. Huku kura zote zikiwa zimekwisha hesabiwa chama cha rais Putin kilikuwa na zaidi ya asilimia 54 huku chama cha kiliberali na komunisti vikifuata nyuma na asilimia 13 kila mmoja, na chama cha Just Russia kikiwa na asilimia 6. Mkuu wa tume ya uchaguzi nchini humo Ela Pamfilova alisema katika televisheni kwamba haoni sababu ya kufuta matokeo ya uchaguzi kokote kule nchini humo licha ya taarifa za wizi wa kura. Chama cha kansela ya Ujerumani Christian hmm, Democrats CDU kilipoteza viti vingi katika uchaguzi wa Jumapili wa jiji na majimbo, wakati wapiga kura wengi wanaoongezeka kuonyesha kutofurahishwa na sera yake ya urafiki kwa wakimbizi. Kwa mara ya pili katika wiki mbili, wapiga kura Ujerumani walisababisha chama cha CDU kushindwa. Chama kinachopinga uhamiaji Ujerumani AfD kilipata mafanikio kutokana na kutoungwa mkono kwa Angela Merkel kutokana na uamuzi wake wa mwaka jana kuacha mipaka ya Ujerumani wazi kwa wakimbizi. Wakimaliza katika nafasi ya tano, AfD walishinda asilimia kumi na nne ya kura na kuwawezesha chama hicho cha miaka mitatu kuingia katika bunge lake la kumi katika majimbo kumi na sita ya Ujerumani. Chama cha Angela Merkel cha CDU Kilimaliza katika nafasi ya pili na asilimia 17 ya kura, nyuma ya Social Democrats waliopata asilimia 22. Nam, na tukiendelea na ripoti za waandishi wetu huko Kinshasa, watu wasiopungua wane wakiwemo polisi wawili wameuliwa kufuatia maandamano ya upinzani ya Kongo, ikilazimisha uchaguzi wa rais ufanyike kabla ya mwaka huu kumalizika. Serikali imewatuhumu wapinzani kupanga njama ya kutaka kuipindua serikali kupitia maandamano. Upinzani unakanusha vikali tuhuma hizo. Taarifa kamili kutoka kwa mwandishi wetu wa Kinshasa, Salehe Mwanamilongo. Tunataka uchaguzi, tunataka uchaguzi. Waliimba waandamanaji hao, wengi wao wakiwa ni vijana ambao walionekana wenye hasira. Ahali ilibaki kuwa tete hadi alasiri kwenye baadhi ya mitaa ya mashariki mwa mji wa Kinshasa. Kwenye maeneo kadhaa, waandamanaji na polisi walicheza mchezo wa paka na panya katika kutupiana mawe na gesi ya kutoa machozi. Lambert Mende, msemaji wa serikali amesema kwamba polisi wawili na waandamanaji wawili walipoteza maisha yao. Kwa upande wake, msemaji wa polisi Piero Mwanamputu ameiambia Sauti ya Amerika kwa njia ya simu kwamba kumetokea na uharibifu mkubwa w kufuatia maandamano hayo, huku akiahidi kutoa taarifa rasmi baadaye. Amesema kwamba kituo cha kuuza mafuta ya gari mtaani Njili kilichomwa moto, magari ya watu binafsi na makao makuu ya vyama tawala pia yaliunguzwa. Shule, usafiri na maduka hayakufungua milango yake leo hapa mjini Kinshasa. Waandalizi wa maandamano hayo wamesema kwamba idadi ya vifo na majeruhi yanaweza kuwa kubwa, lakini wamesubiri taarifa baadaye jioni. Martin Fayulu mojawapo ya waandalizi wa maandamano hayo alijeruhiwa pia kichwani waandamanaji hao wamesema lengo lao ni uchaguzi kuitishwa kabla ya mwaka huu kumalizika. Tunaomba leo seni convoke election na tunazidi leo kama hayoko vile tutaomba kabila toke le pende sambre kwenye kiti ya uchaguzi. Tunaomba atoke kwani leo kongomani wanapenda election kuwe le pende sambre. Tunashona yuko mingi hapo mewaona na tunazidi iyo yon mwanzo yoto mwanzo ya preavi. Mimi ni pastere Bitaze Bede Gregoire. Tunafanya maandamano ujia kuhesimisha katiba yetu. Dunia yote, nchi zote zinajua kama katiba inakuwa juu ya watu wote, na kama tunafanya maandamano leo, ni juu katiba yetu iheshimiwe, kabila aache madaraka na watu wake seni ikonvoke maeleksion, na watu waende kutimiza demokrasia sawa vile ilisemekana katika ndani ya katiba yetu mazungumzo ya kitaifa yaliyopangwa kumalizika leo na ambayo yamesusiwa na chama cha UDPS na vilevile vuguvugu la vyama saba G7, yameahirishwa hadi hapo kesho, baada ya upinzani unaongozwa na Vital Kamerhe kulazimisha kuweko na kalenda mpya ya uchaguzi kabla ya kutia saini mkataba wa kisiasa. Ni kiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Mawakilishi wa muungano wa bunge kutoka muungano wa mamlaka za serikali kwa ajili ya maendeleo Afrika Mashariki na pembe ya Afrika IGAD wako huko Uganda kujadili jinsi ya kuleta amani ya kudumu Sudan Kusini na Somalia. Wakilishi hao pia wanajadili jinsi ya kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa na biashara haramu ya kuwasafirisha watu kati ya nchi wanachama. Mwandishi wetu wa Kampala Kennes Bwire na ripoti kamili. Katika mkutano wa siku mbili mashariki mwa Uganda katika mji wa Kamuli, Wawakilishi hao wa muungano wa bunge kutoka nchi nane za IGAD wamekubaliana kuweka suala la amani katika nchi za Sudani kusini na Somalia kuwa muhimu sana kwenye ajenda yao. Naibu mwenyekiti wa muungano huo wa bunge za IGAD ambaye pia ni spika wa bunge la Uganda, Rebecca Kadaga, amesema ukosefu wa amani katika nchi za Sudani kusini na Somalia unaonekana kuyumbisha nchi zote kwenye muungano wa IGAD. Tumekubaliana kwamba tutasafiri hadi nchini Sudani kusini tufanye mkutano na bunge la nchi hiyo na raia wa Sudani kusini wenyewe we camps, tutakutana pia na watu wanaoishi kambini na baadaye viongozi wakuu serikalini. Lengo letu kubwa ni kurejesha hali ya utulivu na amani nchini humo. Also, kulingana na viongozi hao, juhudi ambazo zimechukuliwa hadi sasa hasa kusuluhisha mzozo wa Sudani kusini hazitoshi na ipo haja ya wa wahusika katika amani ya nchi hiyo kuwa na mpangilio unaojulikana katika kazi yao. Mimi ni mtu wa vitendo, huwa sizungumzi tu, tuonyeshe umuhimu wetu kwa raia. Kwa hivyo tumekubaliana kwamba tutaweka mpangilio na ratiba jinsi tutakavyotimiza ajenda yetu. Kazi hii inaanza moja kwa moja. Hawa watu hawana ratiba ya mambo wanayofanya. Hata Umoja wa Kimataifa haujaweka vigezo vya kufuata katika ufumbuzi wa amani nchini Sudani Kusini. Kulingana na muungano huo wa bunge IPU, nchi wanachama wanastahili kuchangia kifedha katika juhudi za kuimarisha maendeleo katika nchi zote za IGAD, na wala sio tu kuiangalia nchi ya Ethiopia kama makao makuu iliyo na jukumu la kuandaa mikutano yote ya IGAD, pamoja na kugharamika kifedha ifikapo uh, really, tarehe thelathini na moja mwezi Desemba, kila nchi iwe imechangia kifedha kutimiza malengo ya muungano wa IGAD. Sote tunataka kazi ifanywe, lakini okay, tumeiachia Ethiopia mzigo wa kufadhili shughuli zote. Viongozi hao pia wameelezea wasiwasi na kile walichokitaja kama ongezeko la ulanguzi wa watu, ukandamizaji wa haki za kibinadamu ukosefu wa usawa wa jinsia na athari za mabadiliko ya hali ya anga katika nchi wanachama. Muungano wa IGAD unazileta pamoja nchi za Ethiopia, Sudan, Sudan Kusini, Uganda, Jibuti, Kenya na Somalia. Kennes Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Nam, na kama kawaida ya Jumatatu hii leo, basi tunakuleteni ulimwengu wa michezo michezo. Tatu nyingine ya michezo msikilizaji, na leo tuanze na habari kuhusu basketball hapa Marekani NBA, na kinachoshika vichwa vya habari leo ni mchezaji JR Smith wa mabingwa watetezi Cleveland Cavaliers kutohudhuria ile kemp ya awali kwa sababu ya mabishano katika contract yake. JR anajulikana kuwa kichwa ngumu na swala la mshahara limekuwa gumu kati yake na Cavaliers, licha ya kuwa alikuwa kiungo muhimu sana katika ushindi wa Cavaliers mapema mwaka huu katika fainali za NBA. Na tukiwa bado katika basketball, mchezaji wa zamani wa NBA, Darius Miles amewasilisha maombi ya kufilisika, jambo ambalo linaopata wachezaji wengi wa kulipwa hapa Marekani. Miles aliingia NBA mwaka elfu mbili, kwa mshahara wa milioni 2.8 na, 8 na timu ya Portland Blazers na katika miaka minane aliyocheza kwenye ligi ya NBA alipata jumla ya dola milioni sitini na mbili. Sio kwamba zote zinaingia mfukoni mwake, lakini ni kiasi kikubwa sana. Lakini sasa anasema amefilisika. Hili ni swali ambalo msikilizaji, katika siku zijazo tutalizungumzia katika makala zetu za kwa undani, au live talk kwenye matangazo yetu. Katika Premier League hey, katikau wajamee, Man U vipi tena kukubali kipigo cha tatu moja katika mikono ya Watford Jumapili, lakini ndio utamu wa Premier League. Huo kwa kweli, huwezi kujua kitatokea nini. Haya, sasa tugeukie waandishi wetu kutoka Afrika Mashariki, tukianza na George Njogopa kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Kumekuwa na mitazamo inayokinzana kuhusiana nafasi ya timu ya taifa ya vijana iliyo chini ya umri wa miaka kumi na saba Serengeti Boys, ambayo hapo jana iliondoka na ushindi wa bao tatu kwa mbili dhidi ya Congo Brazzaville. Wengi wanaotizama matokeo hayo kama ni mtihani mgumu kwa timu hiyo ya vijana, ambao wanasaka tiketi ya kufuzu kucheza katika fainali ya kombe la Afrika hapo mwakani nchini Madagaskar, iwapo itashinda katika mchezo wake wa marejiano utakaofanyika Oktoba pili huko Congo, vijana wa taifa watakuwa wamekata tiketi ya kuchomoza kwa mara ya kwanza katika fainali hizo. Hata hivyo, baadhi ya vyombo vya habari vimetilia shaka nafasi ya timu hiyo, wakisema kwamba kwa kuruhusu kufungwa bao mbili katika uwanja wake wa nyumbani kumetia kitumbua mchanga kampeni zake za kwenda Madagaskar lakini hata hivyo, baadhi ya wafuatiliaji wa masuala ya soka wanasema kwamba timu hiyo bado iko katika mwelekeo mzuri na huenda ikaandika historia pekee kwa kucheza katika fainali hizo, kama anavyoona mchambuzi huyu Ronald Mubi. Uh, kimsingi kwa kweli nina matumaini makubwa. Uh, matokeo ya kupata goli tatu kwa goli mbili si tatizo sana lakini, e, nimejaribu kuangalia, kufuatilia mchezo ule uliochezwa, nimeona kwa kweli tumekuwa na improvement kubwa, na hasa ukizingatia kwamba Eh, mechi za nyuma tumekuwa tukifanya vizuri na tumewatoa watu wa, wa, wapinzani wengine ambao pengine tusingetegemea kirahisi, lakini eh, kwa mechi hii sioni kama ni tatizo. Mimi naamini kocha akijipanga vizuri, wachezaji wakaandalia vizuri kisaikolojia, tuna matumaini makubwa sana ya kushinda tukiwa kule kwao, na labda nipende, niseme tukitu kimoja kwamba vijana wana ari, wana nguvu, ni vijana wapya, wanaelewa mnafundishwa, wana na kocha mzuri, na hivyo nina matumaini makubwa sana, tutapokwenda huku mbele tutashinda na tutaenda kuendelea na michuano inayofuata mbele. Na wakati huo, wa kocha wa timu hiyo amewatua wa shaka mashabiki wa kandanda wanaotilia shakashaka kuhusiana na mchezo huu wa marejiano ama katika dirisha lingine, mashabiki ya soka wa soka wameendelea kuipongeza timu ya taifa wanawake Taifa Queen kwa kufuzu kucheza katika fainali ya kombe la Challenge, michuano inayofanyika Uganda. Taifa Queen inashuka dimbani hapo kesho kuvahana na jirani zao, timu ya taifa ya Kenya. inaarifu kutoka Dar es Salaam ni George njogopa wa South America. Asante sana, njogopa. Na kutoka Lubumbashi, tunaye Kahozi Kosha. Nam, tuanze na, na mchezo wa handball, fainali ya, ya matimu bingwa ya majimbo ambayo ilianzishwa Jumamosi mjini Kinshasa. Timu ya Venker, bingwa mtetezi upande wa wanaume, ilibuka na ushindi dhidi ya timu ya polisi kwa alama makumi mbili na saba kwa makumi mbili na mbili Jana timu ya Heritage ilipata ushindi dhidi ya timu ya Nema mashini gol hamsini kwa kumi timu ya Daring Club Motema Pembe ilipigwa na watani wao wa Vita Club kwa magoli makumi tatu na moja kwa ishirini na sita. Leo jioni timu ya yukutra ya Lubumbashi ilistahili kupambana na timu ya zila ya Kinchasa upande wa wanaume pia. Eritage upande wa kinadada ilistahili kupambana na timu ya Kikwiti. Mechi hiyo haikuchezewa leo jioni mjini Kinchasa kulingana na hali mbaya kisiasa iliyoko mjini Kinchasa. Kuhusu kandanda, Jumapili hapa Lubumbashi itakuwa vuta ni kuvute, baina ya timu ya Etoile Sportif ya Sahel ya Tunisia na timu ya TP Mazembe kwenye mechi ya marudulio ya nusu fainali ya kombe ya shirikisho la bara la Afrika. Jumamosi mosi kwenye mechi ya maingilio, TP Mazembe ilienda mabwa na timu ya Etoile Sportif ya Sahel goli moja kwa moja. TP Mazembe anahitaji kwenda sare sifuri kwa sifuri Jumapili kwa kujipatia tiketi ya kucheza fainali ya kombe ya shirikisho barani Afrika. Nikiarifu kutoka Lubumbashi kwa niaba ya Sauti ya Amerika, michezo, mimi ni Kaozi Kosha. Basi mpaka hapa ni hayo tu kwa leo, kutoka meza ya michezo, ulikuwa nami Momoyo Hamza Nam, asante sana Momoyo Hamza. Na hapa studio tunarudi kwake Sande Shomari kusomea muktasar wa habari. Mtu aliyekuwa akitafutwa na polisi mjini New York kufuatia kushukiwa kuhusika na mlipuko huko New York na Jujezi amekamatwa katika kile kilichotajwa kuwa ni majibizano ya risasi na polisi. Maafisa wa usalama wanasema Ahmad Rahami miaka 28 amekamatwa huko Linden, New Jersey. Jumuiya ya kimataifa imetoa ahadi ya kuboresha wajibu wake kwa mzozo wa dunia wa wakimbizi na uhamiaji kupitia maswali kadhaa kama mpango huo vya kutosha. Nam, na hivi sasa basi, kabla kundoka, ya kuondoka tunakuletea taariri ya Sauti ya Amerika inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Wajibu wa masuala ya kibinadamu, amani, usalama, kupambana na ugaidi na ghasia za wenye msimamo mkali vitakuwa vipaumbele vya juu kwa Marekani wakati wajumbe wanapoungana na mataifa 193 kwa wiki nzima kwenye kikao cha 71 cha mkutano mkuu wa Baraza la Umoja wa Mataifa. Marekani bado ina nia ya dhati kusonga mbele na maslahi ya taifa lake na kuhamasisha amani zaidi pamoja na mafanikio ya dunia. Waziri msaidizi wa mambo ya nje ya Marekani kwa masuala ya ndani ya taasisi za kimataifa, Sheba Crocker, alisema matukio kwa wiki nzima yataelezea umuhimu wa maeneo mbalimbali unaozingatiwa na Marekani. Wajibu katika masuala ya kibinadamu itakuwa ajenda ya juu wakati Rais Barack Obama pamoja na viongozi kutoka Ethiopia, Jordan, Canada, Ujerumani Sweden na Mexico na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon wanapoongoza viongozi wenzao kwenye mkutano unaozungumzia wakimbizi. Wajibu wa mkutano wa marais sio maelezo ya jana na leo, lakini unaangalia kwa mapana mfumo juu ya hali ya kibinadamu, alisema naibu waziri Croker. Tunatarajia kwamba mkutano utatoa matokeo mapya kuelezea nia ya dhati ya maombi ya kibinadamu ya Umoja wa Mataifa. Ikiwa ni pamoja na kupanua programu za makazi ya wakimbizi au njia halali zinazotoa ruhusa ya kuandikishwa na fursa mpya kwa wakimbizi na jamii zao kufaidika kutokana na kuboreshwa kwa njia za wakimbizi kupata elimu na hatimaye ajira halali. Marekani itaendelea kusaidia juhudi za kuhamasisha amani na usalama ikitegemea kikosi cha Umoja wa Mataifa kusonga mbele na njia za kisiasa nchini Siria, Libya Yemen na mataifa mengine yenye matatizo ya aina hiyo. Kukamilisha hili, Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry atashiriki katika kikao cha Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kinacholenga juu ya Siria na ataongoza kwenye mkutano wa matukio mengine juu ya Libya. Marekani itajenga nia ya awali kwenye operesheni za amani za Umoja wa Mataifa zinazolenga kuelezea uthabiti wa dhati uliokuwa nao Umoja wa Mataifa kuzuia migogoro, harakati za kuongoza mashauriano na kujenga amani, huku wakati huo huo kuhamasisha uwajibikaji unaofanywa na walinda amani Marekani itaendelea kuimarisha ushirikiano wa pamoja juu ya kupambana na ugaidi na kupambana na ghasia za wenye msimamo mkali kwa kusisitiza juhudi za dunia kutokomeza kundi la Daesh au ISIL pamoja na makundi mengine yenye msimamo mkali na wapiganaji wa ugaidi wa kigeni pia itaomba kuongezwa uhamasishwaji wa uwezo wa Umoja wa Mataifa kwa kuweka mapendekezo ya katibu mkuu juu ya mpango wa hatua za kuzuia ghasia za wenye msimamo mkali. Marekani pia itasonga mbele na mataifa wanachama wa Umoja wa Mataifa juu ya masuala kadhaa yanayoendeleza umuhimu, alisema naibu waziri Crocker. Hii inajumuisha mabadiliko ya hali ya hewa, maendeleo endelevu, haki za binadamu kudhibiti nyuklia na mageuzi ya Umoja wa Mataifa. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika, inaeleza msimamo wa serikali ya Marekani. Inafika mwisho wa matangazo yetu kwa hii leo, asanteni kuungana nasi hadi hapo kesho. Mimi ni Abdu Shakur Abud nasema kwa herini.