Hivi sasa ni saa tatu siku saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji ni Sandei Shomari. Mtu aliyekuwa akitafutwa na polisi mjini New York kufuatia kushukiwa kuhusika na milipuko huko New York na New Jersey siku ya Jumamosi amekamatwa katika kile kilichotajwa kuwa ni majibizano ya risasi na polisi. Maafisa wa usalama wanasema Ahmadi Rahmi mwenye umri wa miaka 28 amekamata huko Linden, new Jersey. Polisi walikuwa wakimtafuta mshukiwa akihusishwa na milipuko minne iliyotokea katika saa 48 zilizopita, ikiwa e, ni pamoja na mlipuko siku ya jumamosi usiku uliojeruhi watu 29 katika eneo la Chelsea, Manhattan. Jumuiya ya kimataifa imetoa ahadi ya kuboresha wajibu wake kwa mzozo wa dunia wa wakimbizi na uhamiaji kupitia maswali kadhaa kama mpango huo unafaa vya kutosha. Katika mkutano wa ngazi ya juu wa leo Jumatatu kwenye Umoja wa Mataifa, nchi wanachama walikubali kulinda haki za wakimbizi na wahamiaji na kukubali kushirikiana majukumu kwa kundi kubwa la watu wanaosafiri katika kiwango cha ulimwengu. Wakimbizi na wahamiaji wasionekane kama mzigo, wanatoa nafasi kubwa kama tukiwa pa fursa. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Ban Ki-moon aliwaambia wajumbe wa mkutano, lazima tuweke masuala ya haki za binadamu kwa wakimbizi wote na wahamiaji katika mioyo yetu kwa nia ya dhati. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na 94.9 VOA FM Bujumbura, Burundi. Darazeni ya vyama vya siasa nchini Liberia vinajiunga pamoja kukabiliana na chama tawala cha Liberty katika uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili na kumi na saba. Senata Prince Johnson ameiambia Sauti ya Amerika, amesema wanataka amani, hawataki kuona ghasia. Kwa hiyo wamekutana kujadili suala hilo na jinsi ya kushirikiana na hatua ya kuisukuma nchi mbele. Katiba inamzuia Rais Ellen Johnson Sirleaf kuwania awamu ya tatu ya uongozi, lakini makamu wake Joseph Boakai anatarajiwa kuwania urais. Bado haiko bayana nani atakuwa mgombea wa ushirika wa upinzani. Hadi sasa waliotia saini makubaliano hayo wamekubaliana kutosemana vibaya, Johnson alieleza maelezo zaidi jinsi ushirika huo utakavyofanya kazi yanatarajiwa kupatikana katika muda wa siku 60. Wanachama wengine wa juu ni pamoja na mwanasiasa Charles Brumskin, senato George Wear na mfanyabiashara Benon Urey na Alexander Cummings. Serikali ya Johnson Sulif haijafanya mengi kupambana na rushwa. Matokeo ya uchaguzi yanaonyesha chama tawala nchini Russia kimeshinda kwa urahisi katika uchaguzi wa Jumapili wa bunge huku kukiwa na ripoti za ghasia za uchaguzi na kuonekana wazi kwa wapiga kura kutokuwa na mwamko wa kushiriki. Huku kura zote zikiwa zimekwisha hesabiwa, chama cha Rais Putin kilikuwa na zaidi ya asilimia 54 huku chama cha kiliberali na kikomunisti vikifuata nyuma na asilimia 13 kila kimoja na chama cha Just Russia kikiwa na asilimia sita. Mkuu wa tume ya uchaguzi wa Rusia, Ela Pamfilova, alisema katika televisheni kwamba haoni sababu ya kufuta matokeo ya uchaguzi kokote kule nchini humo licha ya taarifa za wizi wa kura. Mratibu wa misaada ya dharura wa Umoja wa Mataifa amesema leo Jumatatu kwamba ana maumivu na kusikitishwa kwamba misafara bado haijaruhusiwa kuingia Aleppo, wakati watu wapatao laki mbili na elfu sabini na tano wana shida ya chakula, maji na misaada ya matibabu. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari. Endeleeni kusikiliza matangazo ya Sauti ya Amerika katika kipindi cha Kwa undani undani hamjambo pote sikilizaji, karibuni. Hii ni kipindi cha idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington, matangazo yetu ya leo. Hivi leo tunazungumzia kwa undani zaidi maswala mbalimbali, tukijaribu kuchambua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Hapa kwa undani, mimi ni Abdu Shakur Abud Nam kwa undani hii leo. Basi wapenzi wasikilizaji, tunazungumzia kwanza kesi iliyoanza juu ya ugomvi kati ya Kenya na Somalia kuhusiana na mpaka wake wa baharini. Nchi hizo mbili zimefikisha mahakamani kesi yao. Kwa hivyo leo kuchambua masuala haya tuko pamoja na profesa Mumo Nzau wa chuo kikuu cha Nairobi, mtaalamu wa masuala ya usalama na utanzui utanzu wa masuala ya, ya migogoro, akiwa huko Nairobi, pamoja na Kenneth Bwire na na hapa studio tuko pamoja na Kennedy Wandera na hapa studio tuko pamoja na Hadija Riami, na kwanza, moja kwa moja, hebu twende huko Nairobi. Kennedy Wandera, hebu tupatie kidogo kesi hii imefikaje, ikafika huko mahakamani? Uh, kwa kweli abu ni mzozo ambao kwa vyovyote vile huenda labda ukazamisha kidogo uhusiano kati ya Kenya na Somalia. Na katika mzozo huu, kwanza nieleze tu kwamba kulikuwa na mafikiano kati ya Kenya na Somalia mwaka elfu mbili na tisa kwamba mzozo huu ambao unazunguka utata wa Bahari Hindi kati ya Kenya mpaka wake huwezi uh, kutatuliwa. Tarehe saba mwezi wa kumi mwaka elfu mbili na kumi na tano pia kwa ilielezwa kwamba nchi hizi mbili zingeweza kuwafikiana kwa maafikiano tu kati ya nchi mbili lakini Somalia ikaona kwamba haifai kwamba nchi hizi mbili ziweze kuwafikiana kupitia labda maafikiano ya mezani, na ikasema kwamba Uh, haiwezi poteza nchi ya, ya, ya ukingo wake kwa nchi yoyote ile, na hivyo basi wakaamua kwenda uh, kule The Hague. Na pia nieleze kwamba waliopeleka kesi hii The Hague ni nchi ya Somalia, ikisema kwamba Kenya imekiuka ime, ime mpaka wake na inahakikisha kwamba inanyakua ina, ina ardhi ambayo ni ya Somalia, lakini Kenya nayo kwa kujitetea mwaka elfu mbili na kumi na tano wa, wa tarehe saba hiyo wakapeleka malalamisho wakisema kwamba Kenya kwa vyovyote vile haijachukua ardhi ambayo ni ya Somalia. Kwa hivyo ingependa sana waweze kuketi pamoja na Somalia wahakikishe kwamba mzozo huu unatatuliwa kwa njia ambayo ni nzuri, ili isiweze kuyumbisha uhusiano kati ya nchi hizi mbili na pia niweze tu kueleza kwamba Al, aliyekuwa waziri wa mambo ya nje na uwekezaji wa Somalia, Abdurahim Dwale ndiye aliyepeleka ombi hilo tarehe ishirini na nane mwezi mwezi wa Oktoba mwaka elfu mbili na kumi na nne kwa niaba ya serikali ya Somalia, ikisema akisema kwamba itakuwa vibaya sana kwamba Kenya tayari ime, imepata mafuta katika eneo lile na gesi, na hivyo basi in, uh, eneo hilo au ukingo ule ambao huko uh, katika bara Hindi uweze kukua wa, wa bali si Kenya Wasomalia. Na, pia i naam, naam. naam asante, Wandera, tukisimama hapo. Suala hilo maanake ugomvi ulianza wakati Kenya ilipoweza kuipatia kampuni ya kiitaliana mm, mamlaka ya kuchimba mafuta katika eneo hilo. Tuendelee kwako Profesa Nzao, sasa ugomvi huu unafikiri ni mafuta peke yake au kuna matatizo mengine zaidi? Vizuri sana, ningependa kukosoa jambo moja kwamba sijawa profesa. Najua Marekani huwa wanamwita mwahadhiri yote wa chuo kikuu profesa. Mimi ni daktari, doktor Mumonzao. Asante ah, iasanesolewe ah, daktari Mumonzao. Naam, kwa hivyo sasa ah. Ningependa uniite Daktari mumo Nzao, kwa sasa sijawa katika kiwango cha profesa. Naam, asante sana Dr. Nzao. Kwa hivyo unaweza kutueleza ugomvi huu, kutokana na kwamba tunajua mmojawapo wa sababu ni mafuta na gesi? Unaweza kutufanulia zaidi, wewe ni mtaalamu wa masuala ya usalama. Hali hii umeifuatilia, inaelezaje hali hii? Nimeifuatilia kwa kina na la kwanza ni kusema kwamba hakuna vita vyovyote vya kidiplomasia kati ya Kenya na Somalia e, hilo la kwanza. La pili ni kwamba inaonekana um, e, jambo hili linatokana na jinsi ya kutafsiri ile mkataba ambayo inaitwa United Nations Convention on the Law of the Sea, ambayo ni ya mwaka wa hamsini elfu moja tisa mia hamsini na nane. Alafu kuna elfu moja tisa mia themanini na tatu ambayo ni UNCLOS, ndio tunaita United Nations Convention on the Law of the Sea. Sasa hii inamaanisha kwamba ile ardhi uh, au um, you know, territory ya Kenya kwenye bahari Hindi eh, yale Somalia wana, wanaona kwamba inapaswa kulinganishwa ikiwa inateremka upande wa chini kuelekea kusini lakini Kenya inafuata ule mkataba wa United Nations Convention on the Law of the Sea ambao unasema kwamba inapaswa kuwa ni parallel. Yani iwe, yani ukichora laini katika ile ramani iwe iko 90 degrees angle. Kwa hivyo mimi ningesema kwamba, uh, ni mambo ya kutafsiri eh, sheria za umoja wa kimataifa kuhusu ile tunaita law of the sea na e, katika e, kesi zingine nyingi kama zile za Cameroon na Nigeria kuhusu ile Bakasi Peninsula na zingine watu wamepata mstakabali ambao kama Kenya una- inapata sasa. Kwa hivyo e, inaonekana kunazo nchi ambazo zinashinikiza Somalia kufuatilia kesi hii kwa sababu uh, uh, uh, hazipendelei ama zingependa kuhusika na mambo haya ya mafuta. Kwa hivyo kuna siasa ndani za kimataifa ambazo zinatumiwa ambazo eh, zinam, kuna mkono ambao umejificha nyuma ya Somalia kuleta shida hii. Maanake eh, mipaka hii imekuwa hivi ikifatiliwa kwa miaka yote, kwa mfano Uh, ule mpaka katikati ya Kenya na Tanzania unafuatwa vile ambavyo Kenya inatafsiri kwani kuwa right angle kutoka kuingia kwa kwa, kwa laini ambayo imenyoka kuingia katika uh, zile tunaita territorial waters. Lakini Somalia ina- inashinikizwa na wale ambao wanaishinikiza, ili kuchukua ile ardhi ambayo imepatikana kuwa na mafuta na hilo ni kosa na ni upotovu Uh, kwa wale ambao wanafanya vile. Kwa hivyo mi naona uamuzi huu utaendelea utakuwa kwa kwa haki na ni kwa haki ya Kenya. Kwa hivyo, Dokta, hebu tuelewe kidogo katika mikataba hiyo, maanake kama ulivyosema, Somalia inataka mpaka uchorwe kulingana na mpaka wa ardhini, kutoka ardhini hadi baharini uingie, ndo unaelekea kusini, lakini kama unavyosema ni mpa, mpaka ambao ni parallel ya 90 degrees. Kwa hivyo sheria inasema vipi? Sheria inasema kwamba mahala ambapo mpaka unaishia, mpaka wa Kenya na Somalia unaishia Kiunga. Sikiza vizuri, na pale Kiunga Boga ukiingia baharini kwa 90 degrees, inawacha inawacha sasa, uh, uh, ile territorial sea ya Kenya ikiwa parallel na iko inashiki sasa, iko vizuri. Lakini sasa ukiingiza ukiingiza line kushuka kusini upande huu mwingine ambayo ni inateremka chini ya 90 degrees inawacha inachukua ardhi, inachukua yani ile eneo kubwa sana la baharini ambalo linapaswa kuwa la Kenya na kuacha kidogo sana na, na kama tungeweza kufanya hivyo basi, hata Tanzania inaweza kuathirika. Zile nchi zingine zote zikifuatilia hivyo, itaenda hivyo mpaka Mozambiki mpaka Afrika Kusini, zote zitaingia zita katika mgogoro huu. Na mimi naona kwamba haya si mambo yanatokana na Somalia, maanake hatujawahi kuwa na shida hii toka siku za E, za, za za uhuru uh, wa nchi zetu zote mbili. Ni mambo ambayo yanashinikizwa kisiasa na nchi zingine ambazo ziko na haja ya makandarasi ya mafuta katika eneo lile ambalo hmm, lina liko katika territorial waters za taifa tukufu la Kenya. Naam, Wandera, wao umezungumza na wakuu wa serikali na kadhalika, upande wao umepata nini katika suala hilo? Kwa kweli suala hili ni, ni tete. Hamna -ha, afisa wa serikali ambaye anataka kulizungumzia yeyote. Tumejaribu tu, tu kuwatafuta, lakini hawapokee simu zetu, hasa tu wanapoelewa kwamba uh, suala hili limepelekwa katika mahakama ya ICJ. Lakini pia nieleze tu kwamba Kenya huenda ikapoteza visima vitatu vya, vya, vya, vya mafuta katika bara hili iwapo maamuzi ya mahakama ya kisheria ya ICJ itaamua uh, kinyume na matarajio ya Kenya. Lakini haiwezi hapo... kuwa mwa vile, maanake sasa tunazungumzia mambo ambayo yako kotini mm-hmm, na tunaweza kufanya ile inaitwa contempt of court. Ndio sababu uh, wale wasomi na wale watu wako katika mambo ya serikali hawawezi kuzungumzia kwa kina jambo hili e. Kwa hivyo sio kumaanisha hakuna vile, haitowezekana Kenya ku, ku, ku, ku, ku, kupoteza um, eneo lile kwa sababu wanafuatilia ile United Nations Convention on the Law of the Sea ya mwaka hamsini na nane na tisina thamanini na tatu, ambayo iko very iko very clear, ambayo iko wazi kabisa kwamba uh, e, tafsiri ya mambo haya e, kabisa inapaswa kufuata, ambapo tumekuwa tukifanya tangu jadi. Kwa hivyo hii ni kosa tu ambalo, eh, ni mambo ya siasa za, ki, za kimataifa ambazo zinatiwa hapa ndani ambazo hazifai kabisa, na koti ambayo ina, ina, ina, inapata sheria itaweza kuona mambo haya. Umesema kuna suala la kisiasa inaingia katikati. Kwa nini nchi hizo ambazo zinataka kufanya kazi katika mafuta inapendelea Somalia zaidi kuliko Kenya, kama mtu unavyoelewa na maelezo yako? kwa sababu kwa, kwa hivyo kwa sababu wajua, Somali imekuwa na shida nyingi aa, ambazo zinahusikana na mambo ya ya ya usalama wa nchi na mambo ya usimamiaji wa nchi, na dunia yoyote tunasaidiana kwa mambo haya, na singependa kufanya kosa ambalo tunasema technical kuingilia masala kama yale ambayo ni ya kidiplomasia lakini la kusema kwamba hakuna shida yoyote kati ya Kenya na Somalia na Somalia kama imeonelea vizuri kufanya vile, kuenda katika koti ili koti iamue si kosa, maanake zote Kenya na Somalia um, e, ziko katika mkataba ule. Kwa hivyo hamna shida na mi najua kwamba jambo hili litaweza kutatuliwa vizuri na katika njia inayofaa na uh, mambo yale ya kipotovu ambayo yanashinikiza Somalia kufanya mambo kama haya ambayo yanahusiana na nchi zingine ambazo ziko na haja katika mambo haya ambazo uh, uh, uh, uh, zimejificha e, e, itaweza ku itaweza kuwekwa wazi na mambo yale yatakuwa ya ya, ya vizuri. Kwa hivyo hakuna vita za kidiplomasia kati ya Kenya na Somalia hata kidogo, um, e, e, e, kufikia sasa. Asante sana Daktari Nzau. Hadija, umefanya utafiti zaidi kuhusu swala hilo, unaweza kutufafanulia zaidi, kipi kimepatikana? Ah, kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Kenya wanasema pingamizi ya serikali ya Kenya ni kwamba Somalia imeamua kupuuza ushauri wa Umoja Mataifa kusuluhisha mzozo huu kwa njia ya mashauriano, kwa sababu walikubaliana mwaka elfu mbili na tisa kwamba mzozo huu wanaweza wakautatua bila ya Kuenda mahakamani na huo ndo ulikuwa ushauri wa Umoja Mataifa mwaka elfu mbili kumi na moja. Lakini swala jingine kwa mujibu wa gazeti la Wadhir la Somalia na kama Dr. Mumu alivyosema kwamba kuna mataifa ya kigeni ambayo yanaingilia kati, lakini gazeti hili la Wadhir News linasema kwamba Norway imekuwa na mchango mkubwa sana kama mpatanishi mkuu wa mzozo huu kati ya nchi hizi mbili, lakini mpaka sasa hivi swala hili linaonekana ndo linazidi kuendelea na, ku... na Somalia inasema wameamua kwenda mahakamani kwa sababu walikuwa hawana serikali kuu wakati huo, na serikali thabiti wamepata mwaka elfu mbili kumi na mbili ndo walipoangalia huu mkataba wakaona kwamba mkataba huu umeandikwa na wakenya peke yao, ndio maana wakaamua kwenda mahakamani. Kwa hivyo wamekwenda mahakamani kutokana na kutoelewana na kadhalika. Dr. Nzao unafikiri kama ulivyosema, inaweza kupendelea upande wa Kenya, unahisi, kwa sababu inafata sheria? Unafikiri utaratibu huu utachukua muda gani? Uh, utaratibu wa ma masala kama haya ambayo yanahusu nchi mbili na nini na nini, huwa yanachukua muda mrefu sana. Kwanza kesi kama ile, kwanza hiyo ile tunasema admissible kesi ambayo imefikia hadi ya kufikia pale na ndiyo Umoja wa Mataifa waliona kwamba ni kesi ambayo nchi wanaweza kutatua wenyewe bila, maanake hapakuwa kesi kwanza. E, e, ni mambo yametokea nyumaye ambayo yameletwa ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya na watu wengine external actors, na kwa hivyo uh, inaweza kuchukua muda mrefu sana sana sana kwa mambo kama haya, kwa sababu unaona kama zile kesi za eh, maasala ya ah, Bakasi Peninsula kati ya eh, Nigeria na Cameroon. E, yalichukua mkondo mrefu sana. Kwa hivyo hili si jambo ambalo tutapata uamuzi, na sio jambo geni, ni zile tu ambalo e, lime, limeangaziwa katika magazeti kimataifa kwa wakati huu lakini limekuwepo, na sio jambo ambalo limezua mgogoro kati ya nchi zetu mbili Kenya na Somalia Somalia. kwa hivyo, kwa kwa hivyo unasema kwamba haijazua mgogoro vitu kama hili, unasema haijazua mgogoro, unadhani kwamba itaweza kutanzuliwa haraka zaidi kulikan, kulingana na matatizo mengine ambayo kuna mgogoro zaidi ni mambo taratibu ambayo wakati mwingine yanafata mambo ambayo yanahusiana na sheria, na sheria ina mambo mingi, kuna custom, kuna itikadi, kuna precedent, mambo yaliyofanywa mbeleni, kuna kesi zingine zilizoamuliwa, kuna mikataba. Sasa haya mambo yote hayawezi kutatuliwa kwa rahisi na nchi eh, eh, haziwezi kushinikizwa tu kukubali. Uh, haya mambo yote yanahitaji ile tunasema fluctuation na ile uh, you know uh, opinion juris, yani ile ambavyo nchi yoyote inaona kwa, kwa macho yake kama imefanywa kuwa ni, ni, ni, ni, ni, ni haki, kwa hivyo mambo haya yote E, e, e, Somalia hai you know, si neno maanake, wamesema wame, wacha tujaribu watu e, uh, mpatanishi mwingine kote pia ni mpatanishi, na na sio lazima iwe e, ni kupoteza mtu mmoja na mwingine apate. Mambo haya yanaweza kuwafikiana, mpaka ambapo nchi zote mbili zimekubali kwamba mimi nimekubali uamuzi huo, na wale wengine uamuzi wa huu mwei. So tusiweke jambo hili, tulifanye liwe kubwa, maji ya kifutu yafanye we bahari. Tayari atungoje kwanza, na tusifanye ile contempt of court, tuanze kuzungumzia mambo haya kwa kina sana, maana yake tayari tunaweza kuanza ku- kubadili kubadili mafikira na nini na nini. Kitu cha maana kwanza, tungoje mpaka mambo haya yafikishwe kule, na tusiwe tunazungumza kwa niaba ya nchi, maana hiyo si kazi yetu. Asante sana, Apai, asante sana, asante sana, asante sana Dr. Mumo Nzau kutoka huko Nairobi. Tulikuwa pamoja na Kennedy Wandera na Hadija hapa katika sehemu ya kwanza ya kwa undani. Mnaendelea kusikiliza Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Ni kwa undani, mimi ni abdu shakur Abud. Sasa tunazungumzia swala la mkutano mkuu wa Umoja Mataifa, swala la wakimbizi lilofunguliwa hii leo. Hadija umefuatilia bila shaka, tuko pamoja na bmj Muridhi mwandishi wetu huko New York, lakini hapa kwanza tuambie, mkutano huu unatokana na nini hasa? Mkutano huu unatokana na tatizo la wakimbizi duniani na hasa kitu ambacho kimezua mkutano huu ambao leo marais kadhaa pamoja na baadhi ya viongozi wakuu wa serikali kutoka sehemu mbalimbali kwenye mataifa mbalimbali mbali nchi wanachama wa Umoja Mataifa wamezungumzia jinsi ya kujaribu kuleta, kusaidia kubuni njia za kuweza kupata ahueni kwa ajili ya hawa wakimbizi, lakini wamesema sio ahueni tu za kawaida, lakini kuongeza ufadhili kwa misaada ya kibinadamu na kwa taasisi za kimataifa ambazo zinashughulikia wakimbizi, na mataifa kupokea wakimbizi zaidi kwa njia halali, na wakati huo huo kuhakikisha kwamba wakimbizi hawa wanapofika kwenye mataifa hayo ni kitu gani kinafanyika. Kwa hiyo ni kujaribu kuwasaidia kupata fursa za elimu ili waweze kujitegemea wenyewe. Na hasa kilichosababisha hii ni kwamba kumekuwa na mmiminiko mkubwa sana wa wakimbizi duniani hasa kutoka mataifa yenye mizozo, kwa mfano Syria, Somalia na Afghanistan. Zinaelezewa kwamba hizo ni nchi tatu ulimwenguni ambazo zina asilimia 54 ya wakimbizi wote duniani na bila shaka Umoja wa Mataifa unasema kuna wakimbizi watu waliopoteza makazi yao milioni 65.3 kote duniani. BMJ huko mkutano wa wakimbizi. Nasikia tangazo limeidhinishwa na viongozi. Unaweza kutueleza zaidi juu ya tangazo hilo? Asante uh, sana Shakur uh, hapo Washington DC. Ni kweli kwamba uh, hivi sasa tunavyozungumza bado kuna, ma, kuna marais na viongozi wa nchi na serikali ambao wana, bado wanazungumza kuhusiana na swala hili uh, kwa hivyo uh, jinsi azima ambayo ime inazungumziwa na bado si, sijapata habari kamili, labda una habari kuliko mimi kwamba imeidhinishwa ilikuwa ni kwamba wajitolee zaidi kama alivyosema Khadija kuhakikisha kwamba mikakati imewekwa ya kupata hawa ambao ni wakimbizi wanapata afueni zaidi ya ilivyo. Lakini muhimu zaidi Shakuru, ni kwamba pia umetaja uh, Somalia kama nchi ambayo ni moja ya nchi ambazo zinaaminika kuwa na wakimbizi wengi zaidi. Sasa baadhi ya waliomulikwa sana katika mazungumzo hapa hii leo ni uh, aliyewakilisha nchi ya Kenya ili E, ilikuwa kwamba rais wa Kenya ahudhurie lakini akamtuma na, naibu wake, na wakati akizungumzwa William Ruto amekuwa uh, watu wamemsikiliza kwa makini kwa sababu kama unavyojua kumekuwa shinikizo kali, shinikizo kubwa kwa nchi ya Kenya isiwafurushe au kuwaondoa wale wakimbizi walokuwa kwenye kambi ya Dadaab kuwarudisha uh, huko nchini Somalia. Na masuala ambayo amependekeza ni yapi? Mapendekezo ambayo yanatolewa sasa ni ni kwamba nchi zijitolee kikamilifu, kwa sababu kama wengi waliozungumza wamesema kwamba kumekuwa na mikutano, mikutano ya ya, ga, ya ngazi za juu ya hadhi za juu, mikutano ambayo inahudhuriwa hata na rais na marais na nani e, lakini ikumbukwe kwamba hii ni mara ya kwanza katika Umoja wa Mataifa Uh, hapa uh, katika uh, makao makuu ya Umoja wa Mataifa kwa viongozi uh, kutoka nchi eh, eh, mbali mbali ambazo ni wanachama kutuma um, maraisi na viongozi uh, wa serikali kujadili suala hili. Ni kuonyesha kwamba ni suala ambalo limekuwa limekuwa swala kubwa swala sugu mpaka ikabidi kwamba siku ya leo itengwe, eh, kabla ya ufunguzi rasmi wa kikao hiki cha sabini na moja eh, siku ya leo ikatengwa kwamba wazungumzie swala hili ni eh, sawa BMJ wamezungumzia na... ni sawa hilo kweli limepewa umuhimu mkubwa, lakini hili swala la wakimbizi pia litazungumziwa kesho, ambayo ni Septemba ishirini. Rais Barack Obama atakuwa mwenyeji wa kikao cha viongozi wakijadili kuhusu mzozo wa wakimbizi ulimwenguni, ambapo viongozi watazungumzia nia mpya ya dhati ya ulimwengu katika kuhakikisha kwamba wakimbizi wanapata misaada inayohitajika na hawapati misukosuko kama ilivyo hivi sasa. Maanake inaonekana hali hii imekuwa kidogo inawafanya baadhi ya wakimbizi kujikuta kwenye hali ngumu ya kimaisha na Sande Shomari, kwa hapa studio no. kidogo naweza kuongezea zaidi. Kuongezea pia ni kama alivyozungumza hapo awali, hili swala mwaka huu lina sura ya kipekee kabisa kwa sababu kama ulivyosema, Umoja Mataifa umetangaza tu kwamba kiasi cha watu elfu 34 duniani wanakimbia makazi yao kila siku kwa sababu ya mateso uh, na waanyasaji na takwimu pia zinasema kwamba hii inaonyesha ni kiasi cha watu 24 kwa dakika moja wanapoteza makazi yao. Vilevile swala hili Shakuru limeathiri hata baadhi ya siasa na nchi duniani. Kwa mfano Ujerumani, kutokana na mzozo huu umeathiri mpango chama e, tawala cha, cha kansela Angela Merkel cha Christian Democrats ambapo kimepoteza viti vingi kwenye uchaguzi wa Jumaa pili kama tulivyosikia, kutokana na kwamba wapiga kura wengi wameonyesha kutofurahishwa na sera yake ya urafiki kwa wakimbizi na chama sande, cha hasante upinzani... sande sijui sijui kama, uh, maana kama tuna muda lakini ningesema tu kidogo kwamba wakati akizungumza huyu uh, makamu naibu wa rais wa Kenya Ruto amesema uh, kwamba Kenya imeamua kuwaondosha wale wakimbizi kutoka Dadabu, kwa sababu moja ya sababu muhimu ni kwamba wale wafadhili wa kutoka nchi za nje wana haidi tu, lakini hawatoi zile hela ambazo wanasema, na hivyo uh, wengi wamesema kama nilivyotaja kwamba inatakikana sasa wame, wafanye waseme vile wanavyosema na kuhakikisha kwamba wametimiza yale wanayosema. Asante sana BMJ, muda hauturuhusu, itakuwa ni vigumu sana kuendelea ah. Asante sana, BMJ kwa, zema, sana, a, asante sana uh, BMJ kwa kutueleza juu ya swala hilo. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa Banki Moon amepongeza kutiwa saini tangazo hilo ambapo wanasema hivi sasa itatoa nafasi ya kuhakikisha kwamba watoto na kina mama wanaweza kupatiwa hifadhi kwa sehemu fulani. Kwa hivyo kwa undani, ndo tunafikisha kikomo kwa hii leo. Asante kuungana nasi, nilikuwa pamoja na Hadija Riami Sande, Shomari BMJ Murithi akiwa huko New York. Katika sehemu hii ya pili, mimi ni Abdu Shakur Abud na Daniel Brown akiwa huko katika upande wa pili wa studio. Tunasema kwa herini.