Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni Meri Mgawe na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Septemba 21 mwaka 2016. Karibuni Katika matangazo ya Kumekucha Afrika hivi leo, baraza kuu la Umoja wa Mataifa laendelea mjini New York. Ambayo tuko nayo hapa ni kwamba naibu wa rais wa Kenya William Ruto atatoa hotuba yake na vilevile viongozi kutoka Zimbabwe na Namibia nchi ya Ghana na pia wanatarajiwa kuhutubia kikao cha asubuhi. Na katika habari nyingine, maafisa wa usalama huko DRC bado waweka doria katika maeneo kadhaa ya Kinshasa. Na upande wa chama tawala wamesema kwamba upinzani haukuwa na nia yoyote ya maandamano, nikuwa tuna nia ya kurutu na kunanzisha kile walichokipa kuwa hmm, uasi katika mji wa Kinshasa li hmm, ni vidokezo tu vya habari zetu za leo tulizokuandalia asubuhi hii, lakini kwanza tutakusomea habari za dunia zikisomwa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Barack Obama alikuwa mwenyeji wa viongozi kwenye mkutano wa kwanza kuwahi kufanyika juu ya wakimbizi mjini New York City hapo jana Jumanne, akisema dunia inakabiliwa na mlipuko wa matatizo ya mgawanyiko. Tupo hapa kwa sababu hivi sasa katika makambi yaliyojaa watu kwenye miji kote duniani kuna familia kutoka Darfur zilizopo Chad, Wapalestina huko Lebanon, na wa Afghanistan nchini Pakistan, wa Kolombia huko Ecuador, ambao wametaabika kwa miaka kadhaa, katika baadhi ya kesi miongo kadhaa, kama wakimbizi wanaoishi kwa mgao na msaada, na ambao ndoto zao siku moja kuwa na makazi yao wenyewe Rais alisema ni mgogoro mbaya sana wa wakimbizi duniani tangu vita vya pili vya dunia. Ni jaribio la kwanza na la aina yake kuelezea uwezo wa jumuiya ya kimataifa kusitisha mgogoro huo. Alisema wakimbizi wengi duniani wanatoka nchi tatu ambazo zimekumbwa na vita, Somalia, Syria na Afghanistan. Bwana Obama alisema mgogoro wa wakimbizi duniani unaweka kitisho cha usalama kwa sababu ya kiwango chake kikubwa cha wakimbizi. Utawala wa Obama ambao umewafikiana urafiki mpya na nchi kama Cuba, Iran na Myanmar hivi sasa unatupia jicho kufikia makubaliano na nchi ya Sudan ambayo kwa muda mrefu imeonekana taifa linalofadhili ugaidi na ambapo kiongozi wake aliyopo madarakani amefunguliwa mashtaka ya uhalifu wa vita, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press AP. Wakati mabadiliko mbadala ya sera za Marekani kwa Sudan hayaonekani kutokea hivi karibuni. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani jana Jumanne ilikaribisha ushirikiano wa Khartum katika mapambano na kundi lenye msimamo mkali la Islamic State. Taarifa ambayo haikueleza kinaga ubaga juu ya maendeleo hayo ilisema, Sudan katika miezi ya karibuni ilichukua hatua muhimu ya kukabiliana na kundi la Islamic State pamoja na mitandao mingine kama hiyo. Iliongeza kwamba Marekani itafanya kazi na Sudan kwenye masuala ya usalama huku pia ikishinikiza kwenye masuala yake ya haki za binadamu na demokrasia. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani Marekani John Kirby alisema Marekani inaendelea kuwa na wasiwasi mkubwa kuhusu sera za Sudan, ikielezea ghasia huko magharibi mwa mkoa wa Darfur. Zaidi ya watu 44 wameuawa nchini Kongo katika muda wa siku mbili za mapambano ya mtaani kati ya vikosi vya usalama na waandamanaji wenye hasira kufuatia kucheleweshwa kwa uchaguzi wa urais mtafiti mwandamizi wa kundi la haki za binadamu la Human Rights Watch alisema jana Jumanne, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press AP polisi wamesema zaidi ya watu mia moja wamekamatwa katika ghasia hizo. Maelfu ya watu waliingia mitaani katika mji mkuu wa Congo, Kinshasa, siku ya Jumatatu kupinga kucheleweshwa kwa uchaguzi wa urais ambapo wanasema ni juhudi za rais Joseph Kabila za kutaka kuendelea kuwepo madarakani baada ya muda wake wa uongozi kuisha mwishoni mwa mwezi Disemba. Mahakama kuu ilisema Kabila anaweza kuendelea kuwepo madarakani hadi hapo kiongozi mpya atakapochaguliwa. Tume ya uchaguzi nchini humo imeeleza sababu za kuchelewa kwa uchaguzi ambao ulipangwa kufanyika mwezi Disemba mwaka huu, ikisema orodha ya uandikishaji wa piga kura haitakuwa tayari. Milio ya risasi ilisikika jana Jumanne mjini Kinshasa, huku mivutano ikiongezeka na magari yakichoma moto na takriban mitaa yote ikiwa haina watu. Rais Barack Obama wa Marekani ametoa hotuba yake ya mwisho ya jana katika baraza kuu la Umoja wa Mataifa akitathmini hatua za maendeleo zilizofikiwa wakati akiwa rais. Mery Mgawe anasoma ripoti ya mwandishi wetu wa Sauti Amerika Jeff Caster kutoka ndani. Kwenye mzozo mkubwa wa uchumi uliotokea nikiwa madarakani, tuliratibu uwajibikaji wa kuepuka janga na kuwezesha uchumi wa dunia kukua. Tumeharibu ngome za maficho ya magaidi, tumetatua swala la nyuklia la Iran kwa njia ya diplomasia, tumefungua mahusiano na Cuba na kusaidia Columbia kumaliza vita vya muda mrefu vya Amerika ya Kusini. Na sasa tunakaribisha kiongozi aliyechaguliwa kwa njia ya demokrasia wa Myanmar katika baraza hili. Lakini amesema anaamini kwamba mafanikio hayo yanatishiwa na kuibuka kwa makundi ya kidini yenye msimamo mkali, uzalendo wenye hamasa na kutafuta umashuhuri kwa nguvu. Obama amesema dunia lazima ifanye kazi pamoja, ili kuona mafanikio ya dunia yanashirikishwa kwa wote Kiutamaduni kiongozi wa Marekani anakuwa wa pili kuzungumza katika mkutano huo, lakini Obama alichelewa kuingia na rais wa baraza la Umoja wa Mataifa aliruhusu kwenda msemaji aliyefuata ambaye alikuwa rais wa Chad, Idris Deby. Mapema, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon alifungua mkutano huo kwa mara ya mwisho, anatarajiwa kumaliza muda wake mwishoni mwa mwaka. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika katika Kumekucha Afrika, hapa Washington DC. Mwongozaji wa mdahalo wa kwanza wa urais nchini Marekani unaotarajiwa kufanyika Jumatatu ijayo ametangaza mada tatu zinazotarajiwa kuzungumziwa na wagombea urais wa chama cha Democratic, Hillary Clinton, na wa Republican, Donald Trump. Mdahalo utakuwa wa sehemu mbili za dakika kumi na tano kwa kila mada, kwa mada zote tatu: mwongozo wa Marekani kufanikisha mafanikio na usalama Marekani. Mwongozaji Lester Holt, mtangazaji wa kipindi cha Nightly News katika televisheni ya NBC hapa nchini, atafungua kila mada kwa swali moja. Baada ya hapo kila mgombea atakuwa na dakika mbili za kujibu. Wagombea urais pia watapata fursa ya kujibu maswali yao wenyewe kama wagombea. Mdahalo utafanyika kwenye chuo kikuu cha Hempstead huko New York. Mgombea urais wa chama cha Republican hapa Marekani, Donald Trump, na mpinzani wake wa chama cha Democratic, Hillary Clinton, walishambuliana kwa maneno, kila mmoja akimshutumu mwenzie hapo jana kwamba hawezi kuongoza mapambano ya Marekani katika kulitokomeza kundi la wanajihadi la Islamic State. Trump, ambaye ni bilionea nchini Marekani, anayetafuta fursa ya kuchaguliwa kwa mara ya kwanza kuingia White House, alidai Clinton anatoa taarifa pungufu kuhusu kitisho cha ugaidi, kwa maana hiyo hastahili kuwania urais wa Marekani. Bwana Trump aliwaambia wanafunzi wa chuo kwenye mkutano wa kisiasa katika jimbo la North Carolina, ambalo ni jimbo muhimu kwa wagombea wote wa urais hivi sasa, kwamba pale Clinton anaposema upinzani wangu kwa kundi la ugaidi la Islamic State anatoa msaada na kumliwaza adui, tunafahamu kwamba Hillary Clinton kwa mara nyingine alijieleza kwamba hastahili kuingia White House. Wakati huo aliyewahi kushika nafasi ya waziri wa zamani wa mambo ya nje ya Marekani na hivi sasa anajaribu kuwa mwanamke wa kwanza kuwa rais nchini Marekani, Hillary Clinton alisema Jumatatu kwamba matamshi ya Trump ya kupinga Uislamu yamemfanya Trump mkuu wa kuandikisha magaidi <tabu> Ni kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Hali ya ghasia zilizotanda mwanzoni mwa wiki nchini DRC imeanza kupungua huku maafisa wa usalama wakiendelea kuweka doria katika maeneo mbalimbali ya nchi na hasa kwenye mji wa Kinshasa. Wapinzani wanapinga mazungumzo ya kitaifa yaliyokuwa yanaendelea nchini humo wakidai kuwa hawajahusishwa ipasavyo, pamoja na kutaka Rais Joseph Kabila kuondoka madarakani kwa wakati muda wake utakapofika. Mwenzangu Harrison Kamau amezungumza na mwandishi wetu sale mwana milongo kutoka Kinshasa na kwanza akamuuliza kuhusu usalama wa nchi hiyo. Hali kwa sasa imeweza kurejea Kivu, lakini mikoa imekuwa na um, milio ya risasi na gesi ya kutoa machozi kama vile uh, maeneo ya mkoa wa Lemba ambapo imepatikana sasa. Hii kuna jambo lolote ambalo limetoka kwa waziri wa mambo ya ndani? Waziri wa mambo ya ndani amesema kwamba idadi ambayo haijakuwa ya mwisho, bali pema ni kwamba watu kumi na saba wakiwemo polisi watatu waliuliwa kwenye eh, machafuko hayo, huku uh, upinzani ukielezea kwamba ni watu wengi ambao idadi ya kwanza walisema ni zaidi ya watu ishirini na tano ambao waliuliwa kwenye eh, machafuko ya hapo jana na leo. Hii machafuko mengine yaliendelea baada ya uh, ofisi ama ama, makao makuu nne ya vyama vya upinzani kuchomwa moto. Uh, mapema leo chama cha kimeelezea kwamba wafuasi wake wawili walifariki hapo hapo na wengine watano kujeruhiwa na wamelazwa. Msemaji wa serikali Labat Membe amesema kwamba maandamano hayo yanaonekana kwamba ni njama fulani ya kuharibu mambo ya serikali kwa mujibu wa uh, zani msemaji wa chama cha UDPS ni kwamba waliingiliwa na maadui kwenye maandamano yenyewe. Walipanga kuwa ni maandamano ya uh, amani. Kwa hiyo wamesema kwamba walikuja na watu ambao kwa kweli hawawafahamu, na kwa hiyo walikuja kufanya vurugu kwenye maandamano hayo, kuchoma magari ya watu, kuharibu ya watu na vilevile ofisi ama makao makuu ya vyama tawala. Na kwa hiyo wamesema kwamba ni njama pia, kwamba serikali iliwapangia njama kwa ajili ya kuvuruga na kuwawekea mzigo huo mgongoni mwao. Na upande wa chama tawala wamesema kwamba upinzani haukuwa na nia yoyote ya maandamano, ulikuwa tu na nia ya vurugu na kuanzisha kile walichokiitwa kuwa ni uwasi katika mji wa Kinshasa ili kupindua. Kufuatia hayo, upande wa ulinzi serikali, je, inatumia polisi pekee au hata wanajeshi wamehusishwa wame katika kurejesha usalama kwenye maeneo ambayo nimepatikana kwa leo, nimewaona ni polisi walioko na watu hawatembei, hakuna magari mabasi na tu, yani maisha ya mji mzima huu yanaonekana kama vile yamesimama na hakuna kitu kinachofanya kazi kwa sasa. Kuna neno lolote kutoka kwa Rais Kabila? Sasa hakuja kuwa na taarifa yoyote bali na um, taarifa hii ya waziri wa mambo ya ndani na msemaji vilevile, msemaji wa serikali Lambert Mende ambayo wamekuwa wakiitoa, ambaye Mende amesema kwamba machafuko yaliyotokea ni lazima mwendesha mashtaka mkuu wa taifa aweze kuendesha uchunguzi ili wahusika wa pande zote mbili, kwa sababu wameamini pia kwamba makao makuu ya upinzani yaliyochoma moto ni kuna watu ambao huenda wasaakana na kilichotokea jana. Ni mwandishi wetu Sale Mwanamilongo akizungumza na Sauti Amerika kutoka Kinshasa. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Maafisa wa Marekani wameelezea mashtaka ya uhalifu dhidi ya mshukiwa wa shambulizi la mabomu Ahmad Khan Rahami Marekani mwenye asili ya Afghanistan akishtakiwa kwa kuandaa mashambulizi kadhaa ya mabomu katika majimbo ya New York na New Jersey katika muda wa siku tatu zilizopita kuwa ni kitendo cha ugaidi. Mashtaka dhidi ya Rahami yanajumuisha shutma kwamba alijaribu kutumia silaha za maangamizi. Mshukiwa huyo tayari alishafunguliwa mashtaka ya jaribio la mauaji kufuatia majibizano ya risasi na polisi wa New Jersey. Hivi sasa yupo hospitalini akitibiwa majeraha ya risasi aliyoyapata katika harakati za kumkamata. Viongozi wa kieneo nchini Pakistan na Afghanistan wanasema wanaona ongezeko na kuundwa tena kwa wapiganaji wa Islamic State IS katika eneo la mpaka wa Afghanistan na Pakistan. Vikosi vya Afghanistan vikisaidiwa na Marekani viliripotiwa kufanya mashambulizi makali kwenye maeneo madogo ya IS yaliyopo milimani hapo jana Jumanne. Zaidi ya darzeni mbili za wapiganaji wa IS waliwawa katika mashambulizi ya anga katika wilaya za Achin na Kot kwa mujibu wa msemaji wa gavana wa eneo na wizara ya ulinzi Afghanistan. Vikosi vya ushirika vya Afghanistan na Marekani hivi karibuni vilisafisha maeneo mengi ya wanamgambo wa IS katika wilaya kadhaa huko mashariki mwa jimbo la Nangarhar lakini IS imeteka tena vijiji kadhaa vidogo huko Achi na Kot ambavyo vinapakana na Pakistan viongozi wa kikabila waliambia sauti ya America VOA Serikali haijatenga vituo vyovyote vya ukaguzi katika maeneo madogo ambayo yanategemea sana kutoka katikati ya mji, na watu katika maeneo hayo wanaishi chini ya udhibiti wa IS, kiongozi wa kikabila Male Kamin aliambia VOA. na sasa moja kwa moja tuungane na mwenzangu BMJ Murithi kutoka New York katika mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Kwa ufupi tu, anaanza kwa kugusia hotuba ya Rais Barack Obama aliyotoa jana. Chukua hotuba hiyo kuelezea kama ni kuwaaga wale viongozi wenzake ambao wamekuwa akitangamana nao wakati akihudhuria kikao hiki, na pia kusema kwamba hajakosa kikao hata kimoja tangu alipochaguliwa mwaka elfu mbili na nane na labda kwa kifupi tu alieleza mengi, manake alizungumza kwa takriban dakika arobaini na saba na kuwa kiongozi ambaye amezungumza kwa muda mrefu zaidi eh, katika kongamano la mwaka huu. Lakini kwa kifupi ni kwamba alielezea baadhi ya mafanikio. Mfano, amesema kwamba katika serikali yake, wakati amekuwa anashika usukani, amerejesha mahusiano ya kidiplomasia na nchi ya Kuba na vilevile akaorodhesha masikitiko pia, ikiwa ni pamoja na kuibuka kwa makundi ya kigaidi, huku mengine yakipata nguvu hata zaidi wakati wa utawala wake wa miaka minane. Na alichukua fursa hiyo pia kuwazomea au kuwakosoa viongozi ambao walisema wanakandamiza wananchi wao. Alitoa mfano wa mataifa mengi ambapo uhuru wa wanahabari umedhibitiwa na hata hata hivyo, akasema kwamba licha ya visa vingi vya ugaidi kwa ujumla, dunia ni tulivu na ina amani zaidi kuliko wakati wowote mwingine tangu vita vya baridi, yaani cold war kumalizika. Leo BMJ siku ya Jumatano, hasa sasa hivi asubuhi hii, uh, sijui, najua utapata nafasi ya kuripoti mengine katika matangazo yetu baadaye. Eh, sijui kuna lipi ambalo linatarajiwa kuzungumziwa? kwa hakika muhimu sana sasa, ni kama unavyojua leo ndio kama ufunguzi rasmi wa kikao wa mkutano huu wa Umoja wa Mataifa na hivyo uh, kama ilivyo desturi uh, ni kwamba viongozi wa nchi tofauti tofauti hutoa hotuba za kiserikali uh, hapa, uh, katika Umoja wa Mataifa na sasa leo viongozi wakiendelea kutoa hotuba hizo kuelezea mafanikio na vile vile changamoto ambazo zimekumba mataifa yao tangu kikao cha sabini cha mwaka jana au uh, mwaka uliopita. Na kutoka barani Afrika, maanake ninalenga sana eneo hilo. Uh, katika kikao cha asubuhi hivi leo, kulingana na ratiba ambayo tuko nayo hapa, ni kwamba naibu wa rais wa Kenya William Ruto atatoa hotuba yake na vile vile viongozi kutoka Zimbabwe, Namibia, nchi ya Ghana pia wanatarajiwa kuhutubia kikao cha asubuhi. Na mwendo wa alasiri leo, nchi za Togo, Msumbiji na Libya ndizo zitapata nafasi ya kuhutubia kikao, uh, kikao hicho uh, lakini pia tumalizie Mary kwa kusema kwamba uh, hapo jana nchi ya Nigeria, rais wa Nigeria nam. Asante sana BMJ, tutawasiliana nawe tena hapo baada ya kutoka New York. Tathmini mpya ya Umoja wa Mataifa inasema kuwa watu milioni tano nchini Somalia, zaidi ya asilimia 40 ya idadi ya watu, hawana chakula cha kutosha. Juhudi za kibinadamu zinaendelea, lakini masuluhisho ya muda mrefu yanahitajika. Mwandishi wa VOA Joe De Capua anaripoti na Harrison Kamau anasoma ripoti yake. Ukosefu wa usalama wa chakula umezidi kuwa mbaya zaidi nchini Somalia tangu Februari, wakati tathmini ya mwisho ilipotolewa. Richard Trenchard ni mkurugenzi wa kieneo katika shirika la chakula na kilimo nchini Somalia. Jumla so ya idadi ya watu milioni 12.3 tunaona kuwa milioni tano kati ya hao wanakumbwa na njaa ya kila siku na kati ya hao milioni tano takriban milioni moja wana shida kubwa ya chakula kiasi cha theluthi moja ya hao ikiwa ni juu kidogo la laki mbili na elfu hamsini ni watoto walio na umri wa chini ya miaka mitano kwa hiyo tunachoona ni kiasi cha wasomali wawili kati ya watano hivi leo wana njaa anasema wengi kati ya wale walioorodheshwa kwenye njaa kali ni wale wanaoishi katika kambi karibu na mji na wameondoka kwenye makazi yao ya vijijini Trenchard anasema idadi ya watu milioni tano wenye njaa nchini Somalia ni kiasi cha asilimia ishirini mbaya zaidi kuliko tulivyoona miezi michache iliyopita. Tatizo hilo kwa kiasi kikubwa linaweza kulaumiwa kutokana na hali mbaya ya hewa. Kwa kweli tumekuwa na hali mbaya ya tukio la El Nino nchini Somalia, na kiwango kikubwa cha hali ambayo inazidi kuwa mbaya inaweza kuelezwa inatokana na hilo El Nino. Kama tunavyofahamu, imeathiri sehemu nyingi za dunia na kwa hakika imelipiga vibaya eneo la pembe ya Afrika, imelipiga eneo la kusini mwa Afrika. Trenchard anasema El Nino imeathiri Somalia kwa njia mbili kubwa. Mwishoni mwa mwaka jana anasema nchi ilishuhudiwa kiwango kikubwa cha mvua upande wa kusini ambako ndio mhimili mkuu wa chakula kwa Somalia, na hali hii inahusishwa na kuongezeka kwa mafuriko. Na mwishoni mwa mwaka jana hadi mwanzoni mwa mwaka huu, anasema wameshuhudia hali mbaya ya mazao upande wa kaskazini. Ni vyema tukumbuke, ilikuwa sio kipindi kimoja cha ukame, kilifuatiwa na miaka kadhaa ya hali mbaya ya msimu wa mvua. Afisa wa FAO anasema wakati alipotembea eneo la kaskazini mwa Somalia ilikuwa ni kama ilivyokuwa miaka ya 1930 wakati wa enzi ya vumbi nchini Marekani. Ukame mbaya na uharibifu wa ardhi kavu umepelekea upepo mkali na kupeperusha ardhi yote yenye rutuba. Trechard pia amesema jamii nyingi za kaskazini zimepoteza asilimia 80 ya mifugo yao. Licha ya takwimu mbaya, anasema kuendelea kwa juhudi za kibinadamu kumeokoa maisha mengi. Mbali ya misaada ya chakula kulikuwa na upelekaji fedha ili kuruhusu wakulima kulipia vifaa vya kazi kwa ajili ya kilimo. FAO pia imewapatia huduma za afya na chanjo kwa wanyama wao ambao wamenusurika ukame. Trenchard amekiri kuwa hali ni ngumu kupata maendeleo ya kweli nchini Somalia kila mwaka, lakini amesema mambo huenda yakabadilika haraka mno. Nam. Na leo katika jukwaa la vijana tunamulika ghasia zilizotokea katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na nafasi ya vijana. Mwenzangu Sande Shomari amezungumza na mmoja wa wanaharakati vijana ambaye ni mwanachama wa kikundi cha vijana akijulikanacho kama Lucha Seg Sizia, naye anasema. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Ni kwamba vijana wamechoka, vilevile vile mashariki mwa Kongo wamechoka na mauaji na, na uongozi ambao usio bora wa nji, na ndiyo maana kwa muda huu ambao elections zinaweza kupitika nisherti presidenti ambaye amemaliza mula wake wa pili na wa mwisho ni sherti apate kuondoka. Ndio ilisababisha maandamano ya jana, na maandamano mengi iko ikitayarishwa. Kwa mfano hapa Goma, kesho kutakuwa maandamano tena, kwa sababu ya kuonyesha kama uh, wakuu wa, waku, waingi wakitaka amani ni sherti waheshimie katiba ile, ndiyo ambayo tuna tunaomba. Upande ambao uh, serikali imezungumza, kutokana na maandamano yaliyokuwa yakiendelea, wamekuwa wakisema kwamba wengi wanatumiwa kufanya haya maandamano wa upande wa upinzani, na hasa lawama la hizi zinaenda sio tu kwa upinzani, pia kwa vijana. Sasa labda utueleze, vijana mnatumika kufanya haya mambo ya maandamano ya ghasia? Kunakuwa uh, kuna kategori nyingi za vijana uh, kitu ambayo tunaweza kusema ni kwamba hata wa- wa wapinzani wa wamoja wanatuma, uh, wanafanya maandamano, lakini maandamano wa uh, watu wa na wanafanya uh, man, maneno ambayo haina haiko ya mzuri. Sisi kama vijana wa Lucha hatufurahie namna hiyo ya kutumika. Tunapenda uh, wakati watu wanaingia barabarani, wakati wanaandamana waandamane bila kuharibu kitu chochote, kusema kama oposa uh, wa, wa au wa wa, wa ha, wana- wanaikuwa wana, wana, wana, wana wakiutilizewa vijana, bon, ile ni kitu ambayo sisi hatujui. Lakini vijana wa Lucha wakati tunaandamana, kama tuliandamana jana Kinshasa, Bukavu na mijini mingine tuliandamana bila fujo, bila kupora kitu ya mtu uh, tukiandamana katika ambayo tunasema no violence. Na unaposema kwamba mnaandamana hakuna fujo yoyote mnayofanya, sasa pengine unaweza ukatuambia tu vijana ambao kwa sasa e, wanataka kuona amani ya Kongo, wanataka kuona mabadiliko ya kisiasa, je, vijana hawa ukilinganisha na wale pengine ambao wamekuwa wakifanya vurugu, mnaweza mkakaa mkazungumza wenyewe kwa wenyewe e, jinsi ya kuweza kuhakikisha kwamba Kongo inaendelea kuwa na amani na ninyi mnasaidia kutengeneza amani ya Kongo? Ndiyo, tunaendelea kusaidia kuwaambia vijana wengine, kuwaonyesha ya kwamba kama tunaandamana bila kufanya fujo, bila kupora na ku- na kuharibu vitu itakuwa kitu kizuri kwa sababu uh, wakati hiyo polisi haiwezi kuwa na ruhusa ya kuweza kutu uh, kutunyanyasa vile vile. Uh, tunaendelea kuhimiza vijana wengine wote na watu wote hata uh, watu wa opposition kusema ya kwamba kama tunafanya maandamano, ni sherti tujihakikishie ya kwamba tumeandamana bila kuharibu. Sisi vijana wa Lucha tutaandamana, tuta, kwa sababu ni sikukuu, siku ulimwenguni amani, na katika hiyo njia tutaweza kuandamana tukisema ya kwamba ukitaka amani ni sharti uweze kuheshimia katiba. Uh, tutakuwa vilevile tukiomba amani pabeni ambapo watu wengi wamekufa bila hatia, na kuonyesha kama Uh, Monisco ambayo imewakaribisha uh, wapiganaji kutoka Sud Sudan, wakuwe makini kwa sababu shida kama hii ilitokea wakati tulipokaribisha vilevile wapiganaji kutoka Rwanda, na ambao walifanya uh, mambo mengi sana mabaya katika nchi yetu ile, na kuonyesha vilevile polisi ya kwamba ni sherti waweze ku, wasiweze ku, wasi kunyanyasa raia wakati maandamano yengine itaweza kutayarishiwa kwa, na, kwa sababu muda huu katika Kongo nzima maandamano mengi inatayarishwa, na yote ilianza jana na itaendelea mpaka mwisho wa mwaka huu. Ufuatao sasa ni muktasar wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama alikuwa mwenyeji wa viongozi kwenye mkutano wa kwanza kuwahi kufanyika juu ya wakimbizi mjini New York City hapo jana Jumanne, akisema dunia inakabiliwa na mlipuko wa matatizo ya mgawanyiko. Utawala wa Obama ambao umeafikiana urafiki mpya na nchi kama Cuba, Iran na Myanmar hivi sasa unatupia jicho kufikia makubaliano na nchi ya Sudan ambayo kwa muda mrefu imeonekana taifa linalofadhili ugaidi na ambapo kiongozi wake aliyopo madarakani amefunguliwa mashtaka ya uhalifu wa vita. Mpaka hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Tunakushukuru sana msikilizaji, kwa kutusikiliza katika matangazo haya ambayo pia yanapatikana kupitia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Meri Mgawe. Sote kwa pamoja tunawatakieni asubuhi njema.