Kutoka studio 15, hii ni VOA Express na ni saa kumi na nusu jioni saa za Afrika Mashariki. Leo ikiwa Jumatano tarehe 21 Septemba mwaka 2016. Katika matangazo ya VOA Express hii leo, viongozi wanaokutana kwenye Umoja wa Mataifa wanazungumzia masuala muhimu ya duniani hii leo, ikiwemo mabadiliko ya hali ya hewa wote wanaelezea tu umuhimu wa nchi ambazo hazijatia saini mkataba um, huo wa Paris uh, kuhusu mabadiliko um, ya hali ya hewa. Hii ni VOA Express hapa studio. Mimi ni Abdushakur Abud, na mimi ni Harrison Kamau, na leo katika hoja kwa hoja tunazungumzia ajali za barabarani nchini Tanzania. Kwanza basi Kamau, tusomee taarifa ya habari zifuatazo. ni taarifa za habari VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ripoti ya Umoja wa Taifa inasema kuwa baadhi ya watu wanaotoroka Sudan Kusini wakielekea Uganda wanalazimika kutoa hongo kwenye vituo vilivyowekwa na serikali ya Sudan Kusini pamoja na vikundi vya wapiganaji. Ripoti hiyo imeongeza pia kuwa kumekuwa na visa vya dhuluma za kimapenzi na kutenganishwa kwa jamii. Zaidi ya watu elfu mia moja wametoroka kutoka Sudan Kusini baada ya mapigano mabaya kutokea kwenye mji mkuu wa Juba mwezi Julai. Msemaji wa shirika la kuwashughulikia wakimbizi la Umoja wa Mataifa Rocco Nuri amesema kuwa ripoti hizo za utoaji hongo ni za kuajabisha. Umoja wa Mataifa juma lililopita ulisema kuwa zaidi ya watu milioni moja kutoka Sudan Kusini wametoroka nchini tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe vilipoanza Disemba mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Mkataba wa kusitisha mapigano uliotiwa saini mwezi Agosti mwaka wa elfu mbili kumi na tano haujazalisha matunda yoyote. Kikosi maalum cha polisi nchini Nigeria kilichoundwa kukabiliana na uhalifu wa gasia zinazoshutumiwa kuwatesa washukiwa ili wawape hongo na kukiri makosa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, Amnesty International imesema katika ripoti yake leo kuwa kikosi hicho maalum kinaomba rushwa na kina na kinalazimisha washukiwa kukiri kutenda makosa yote, haya yakifanyika kwa njia ya mateso. Msemaji wa polisi wa Nigeria naibu kamishna Donald Awona hakutaka kuzungumza na AP kujibu shutuma hizo. Amnesty International imesema maswali ya kwa nini hakuna afisa wa polisi aliyeshtakiwa hayakujibiwa na kuelezwa kuwa hakuna mateso yoyote yaliyofanyika. Ripoti inasema maafisa wengi wanahonga wakuu wa polisi ili kujiunga katika kikosi hicho maalum ambako mateso ndiyo kazi ya kila siku, na wakuu wa polisi wanaohusika wenyewe wanashutumiwa kujikita katika rushwa. Unaendelea kusikiliza habari hizi kutoka VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Wagombea kiti cha urais hapa Marekani, Donald Trump na Hillary Clinton wanatofautiana kwenye maswala ya sera lakini kadri uchaguzi unavyokaribia mwanya mkubwa unajitokeza kuhusiana na ufadhili wa kampeni zao. Stakabadhi zilizotolewa Jumanne na tume ya uchaguzi ya serikali kuu zinaonyesha kuwa Clinton alichangisha takriban dola milioni 60 mwezi Agosti ikilinganishwa na dola milioni 42 zake Trump. Kampeni ya Clinton pia ilitumia dola milioni 20 zaidi ikilinganishwa na ile ya Trump tangu wagombea wote wawili kuteuliwa na vyama vyao kampeni ya Clinton imetumia dola milioni mbili zaidi ya ile ya Trump. Tofauti katika kuchangisha pia kumedhihirika, wakati Clinton akiwa amechangisha dola milioni 386 ikilinganishwa na dola milioni 170 pekee alizochangisha Trump. Mmoja wa wakosoaji wakuu wa rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte Jumatatu ameondolewa wa kwenye wadhifa wa mwenyekiti wa kamati ya sheria katika baraza la Senate wakati uchunguzi ukiendelea kuhusiana na madai kuwa Duterte amehusika na mauaji ya washukiwa wa ulanguzi wa madawa ya kulevya pamoja na watumiaji. Wiki iliyopita, Leila Delima alimwalika aliyekuwa mmoja wa wauaji kutoa ushahidi mbele ya kamati yake. Wakati akitoa ya ushahidi wake, mwanamume huo kwa jina Edgar Matobato alisema Duterte aliamuru kuuawa kwa zaidi ya watu elfu moja na kwamba alihusika binafsi katika kuua mmoja wao. Dilima amelaumiwa na wenzake wanamuunga mkono rais Duterte kwa kuharibu nchi jina la nchi, wakati wa uchunguzi huo, na kwa hivyo kumwondoa kama mwenyekiti wa kamati. Shirika la kutetea haki za binadamu lenye makao yake hapa Marekani limesema kuwa hatua hiyo ya kumwondoa Lima inahujumu uwajibikaji wa vifo vya watu kuhusiana na vita vya Duterte dhidi ya madawa ya kulevya. Maporomoko ya ardhi pamoja na mafuriko nchini Indonesia yameacha takriban watu ishirini wakiwa wamekufa wakati mvua kubwa zikiendelea kunyesha mapema leo kwenye visiwa vingi vya taifa hilo. Maafisa wamesema kuwa mafuriko mabaya zaidi yameshuhudiwa kwenye kisiwa cha Java ambapo maji ya mafuriko yameongezeka haraka hadi kimo cha mita mbili ambapo watu 16 wamedhibitishwa kufa huku wengine wanane wakiwa hawajulikani walipo. Msemaji wa idara ya polisi ya Java Magharibi, Edna Sinawati, amesema kuwa mafuriko yamekumba takriban maeneo matano au sita yanayozunguka mto uliofurika Wasimanuk. Kwenye baadhi ya sehemu, mafuriko hayo yamesomba nyumba na kuwalazimisha zaidi ya watu elfu moja kuchukua hifadhi kwenye mahema yaliyotolewa na wafanyakazi wa kutoa huduma za dharura. Maafisa wamewaonya wakazi kuwa Indonesia huenda ikaendelea kushuhudia mvua zaidi kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa maarufu maarufu La Nina. Na maafisa wa Israeli wamesema kuwa mshambuliaji aliyekuwa na kisu amepigwa risasi mapema leo na polisi wa Uturuki akiwa nje ya ubalozi wa Israeli mjini Ankara kabla ya kumdhuru mtu yeyote. Emmanuel Nahashan ambaye ni msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Israel amesema katika taarifa yake kuwa mshambuliaji huyo alipigwa risasi na mlinzi na kuongeza kuwa watu wote wako salama. Ameendelea kusema kuwa tukio hilo limetokea nje ya ukuta wa wa ubalozi akisema kuwa uchunguzi bado unaendelea. Vyombo vya habari vya Uturuki vimesema kuwa watu wawili walijaribu kuingia kwenye ubalozi huo lakini wakashukiwa na walinzi baada ya kuonekana wakizunguka mara nyingi. Katika ubalozi huo wa katika nchi mjini Ankara VOA Press kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Baada ya taarifa ya habari, kwanza tunaelekea huko New York ambako viongozi wa mataifa zaidi ya 150 wanakutana kwa siku ya pili, mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa ukiendelea. Lakini wakati huo huo hii leo viongozi hao wanazungumzia mkataba wa Paris juu ya mabadiliko ya hali ya hewa huko New York. Basi moja kwa moja niko pamoja na BMJ. BMJ, unaweza kutueleza swala hili la Paris wanazungumzia nini Shakur? Ni kwamba wale ambao wamechukua nafasi kuzungumza hii leo wote wanaelezea tu umuhimu wa nchi ambazo hazijatia saini mkataba um, huo wa Paris uh, kuhusu mabadiliko um, ya hali ya hewa uh, kufanya hima na kufanya hivyo ili kuhakikisha kwamba wakati wakati wa kikao hiki kikimalizika, uh, itakuwa wamemaliza wote wamemaliza kutia saini na hivyo basi uh, mkataba huo kuanza kutekelezwa rasmi. Na je, kuna kipingamizi chochote kimeelezwa kinachosababisha nchi hazijatia saini? Kusema kweli hawajasema, kwani ni hivi sasa tu wameanza kutoa hotuba zao. Labda baadaye tutaweza kujua katika hotuba ambazo zitatolewa kama kuna nchi ambazo zinaelezea ni kwa nini hazijatia saini, kisha tutaendelea namna hiyo. Mbali na kikao hicho cha mabadiliko ya hali ya hewa, ni masuala gani mengine muhimu yanayojadiliwa hii leo na ni viongozi gani wanazungumza? Namshakuru. Kama unavyojua maudhui ya kongamano hili lote, ambalo mkutano rasmi umeanza jana, maudhui yake ni kuhusu malengo ya maendeleo endelevu na hala. Haya ni mambo ambayo yanaendelea kuzungumziwa pembeni mwa mkutano uh, ambao unahutubiwa na viongozi hawa wengine, kuhusu kama mfano suala hili tulilosema la uba, mabadiliko ya hali ya hewa. Kwa hivyo uh, ni mengi tu ambayo yanahusu uh, SDGs ambayo yanazungumziwa pembeni. Na kwa mfano leo viongozi wakiendelea kutoa wa hotuba ni kuelezea mafanikio na changamoto ambazo wamekumbana nazo tangu kikao cha sabini cha mwaka jana na au mwaka uliopita. Na kutoka barani Afrika, katika kikao cha asubuhi hivi leo, uh, naibu wa rais wa Kenya William Ruto atatoa hotuba na vilevile vile, kutoka Afrika uh, baadaye leo Zimbabwe, Namibia na Ghana pia wanatarajiwa kutoa hotuba zao kuhusiana na maswala hayo ya malengo ya maendeleo endelevu. Na mbali na malengo ya maendeleo endelevu, hapo jana kulikuwa vikao muhimu juu ya uhamiaji na wakimbizi. Vikao hivyo vimemalizika vipi? Utakumbuka kwamba rais wa Marekani Barack Obama alifanya mikutano na nchi ambazo wanasema kwamba zina uwezo ama ni nchi ambazo zimeendelea na zina uwezo wa kuchukua Uh, wakimbizi zaidi. Ilikuwa muhimu sana kwake yeye kufanya uh, mikutano hiyo na viongozi hao uh, kwa sababu suala moja ambalo limekuwa nyeti sana ni kuhusu wakimbizi wengi kutoka nchi kama vile Syria na kupa, ili waweze kupata hifadhi hata uh, uh, Marekani yenyewe ikisema kwamba imeongezea idadi ya watu ambao ambao imechukua uh, kuwapa hifadhi. Nam na, na tukitoka huko UN, huyo ni BMJ Muridhi. Sasa tunaelekea moja kwa moja hadi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako ingawa maduka na shule nyingi hazijafunguliwa hii leo, lakini usafiri umeanza kwenye mitaa ya katikati, mashariki mwa mji huo, ambako ilikuwa kitovu cha maandamano yalisababisha machafuko ya siku mbili mfululizo, huku mita wito ukitolewa kwa ajili ya utulivu ukiendelea kutolewa. Mwende, mwendesha mashtaka mkuu wa kitaifa ametoa amri ya kukamatwa kwa viongozi wa upinzani waliosababisha machafuko hayo. Taarifa kamili kutoka kwa mwandishi wetu wa Kinshasa Saleh Mwanamilongo. Watu wameonekana mchana huu kwenye vituo vya basi, lakini sio kama kawaida ya mji huu wenye wakazi milioni 12 na ambao umezoea misongamano ya magari Kwenye mikoa nyingi, polisi na jeshi wanajaribu kuondoa mawe na mabaki ya magari yaliyochomwa moto na waandamanaji. Ikiwa idadi rasmi ya machafuko hayo haijatolewa, shirika la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch linaelezea kwamba watu wasiopungua 44 wakiwemo polisi sita walipoteza maisha yao. Serikali ilielezea Jumatatu kwamba watu 17 wakiwemo polisi watatu waliuliwa. Vyama vya upinzani vilivyoitisha maandamano hayo vimeilaumu serikali kwa kuhusika na utumiaji nguvu dhidi ya raia. Huku serikali ikituhumu upinzani kuwa ilipanga njama ya mageuzi ya barabarani, mwendesha mashtaka mkuu wa taifa Flori Kabange Numbi amesema kwamba uchunguzi umeendeshwa ili kufahamu waliohusika na machafuko. Kwa upande wake, msemaji wa polisi Pierrot Mwanamputu amesema kwamba watu 133 walikamatwa kuhusiana na machafuko ya Jumatatu na wametarajiwa kufikishwa mbele ya vyombo vya kisheria. Chama tawala kiliitisha maandamano Jumamosi ijayo ili kuunga mkono mazungumzo ya kitaifa. Wakati huohuo, upinzani pia waitisha maandamano mengine siku hiyo hiyo. Kiongozi wa tume ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa nchini hapa Jose Maria Ranas amesema kwamba pande zote mbili zilihusika na ukiukaji wa haki za binadamu na umwagikaji wa damu. Msuluhishi wa mazungumzo ya kitaifa Edem Kojo amesema kuwa mazungumzo hayo yamesimamishwa kwa muda wa siku mbili kusubiri hali kurejea tulivu na kufanyika kwa mazishi ya watu waliouliwa kwenye maandamano hayo. Umoja wa Mataifa, Marekani, Ufaransa na muungano wa Ulaya vimetoa mwito kwa ajili ya utulivu nchini Kongo. Kwenye mtandao wake wa Twitter mapema leo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry amezitaka pande zote kujizuia na machafuko, huku akiomba serikali kuandaa uchaguzi mwaka 2017. Tume huru ya uchaguzi imepanga kutoa kalenda mpya ya uchaguzi kufuatia mazungumzo ya kitaifa yanayoendeshwa nchini hapa na ambayo vyama vikuu vya upinzani vimesusia. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Mpenzi msikilizaji usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hey. Vio Express inakujia kutoka hapa Sauti Amerika. Nashukuru, wakati umefika ambapo ni tunyoshe misuli tuelekee moja kwa moja kule Nigeria. Nasikia kijana Starboy wakishirikiana na na, na Wizkid Wizkid, wa moja kati ya wanamuziki mashuhuri huko Nigeria, ambaye anawika sana, pamoja na Starboy wanatuletea Caro Nama, kamao, karo, karo, na kumbia, karo. <laughs> Vijana matata hawa Starboy na the whiskey na unajua kwamba mtindo wa Nigeria umetia fora, sio Nigeria peke yake, bali wale wameweza kujiuza katika ulimwengu mzima. Hiyo ah, siku hizi vijana muziki unaona inakuwa ukitaka kuenea lazima we muziki wa kimataifa, na na nimeshangaa hapa pia wazungu pia wanasikiza wimbo huu wa karo sana hapa, ah, hapa, usishangae, maake. Maake muziki wa Afrika unapendwa kila pahali siku hizi, na karo huyu anasema ana mtafuta karo mpaka naingia wazimu Wasi. Kwa hivyo karo sijui nani <laughs> lakini sisi karo basi <laughs> nam. Na tukiendelea na Vio Express basi, katika makala yetu ya leo, hoja kwa hoja, tunazungumzia vipi ajali zinazotokea huko barabarani, hasa Tanzania. Leo kumetokea ajali ya basi, wakilaumu ni madereva au abiria? Juma Majuto na Saidan Magesha wanatoa hoja zao. Alama za barabarani uh, ande andawanajifua wa ndo kazi zaidi wa wanaendesha kwa kujisahau. Hii inasababisha sana, unapokutana kitu ambacho mbeleni huwezi kujikontrol zaidi. Hiki ndio kinasababisha zaidi. So, kuzingatia alama za barabarani, mimi kwa upande wangu ninachoona kwamba ni abiria. Kuna wengine abiria wana msimamo, wengine hawana msimamo, na nikichukulia mfano, nilipanda basi moja, ile basi ilikuwa inakimbia sana, imefika tu kwenye mabonde tu, watu wana rushwa, lakini ikafikia sehemu watu wakalalamika, wakasema kwamba usifanyaje, usikimbiza sana, unaona. Isitoshe, pale mbele kulikuwa na matlaski. Sasa kuna abiria moja akiwa pale dirishani, wakatoa ripoti kwa tasti ya haraka haraka. Sasa tulipofika pale stendi moja kwa moja, yule na yule nani kuendesha chombo cha usafiri sawa, kweli wajibu kweli. Mimi kama nilivyosema pale mwanzoni ni abiria. Umeona endapo pingi, ujue kwamba abiria anatimbiza haraka, anakimbiwa kwa mwendokasi, alafu anarusha kwenye mabonde, watu huwa tu wanakaa wametulia, lakini kuna wengine wanakuwa wanamsimamo, lazima wafanyaje? Wapige makelele, wafanyaje? Wamtaarifu dereva kwamba timbiza haraka, ole kole abiria bila fulani kuwa kishaona miundo kasi, lazima mtaarifu dereva, yani, mwingine sana si wakati mwingine huwezi usamba, ningeangalia ni mimi suluhisho langu, abiria tu wanapoona, wana tu, dereva anaenda kinyume na sheria za barabarani, najaribu kumwonya, asipokubali kuonwa na abiria, maana babasi wanapatiwa pesenti labda kupitia abiria u kuripoti wao, wao wanatoa taarifa kwa askari polisi kama dereva huyu anaenda kinyume na sheria za barabarani. Juma Majuto na Sainda Magesha wakizungumzia ajali barabarani huko Tanzania. Yote haya ni kupitia VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na katika makala yetu ya kama huna kazi hivi leo, tunazungumzia naye Kisakatino, mfanyabiashara kijana wa Dar es Salaam, Tanzania, akieleza alivyoanza biashara yake ndogo. Kwa ufupi, biashara yangu Wakati naanza nilifikiri ni zaidi kufanya biashara, kwa sababu niliamini kwamba ajira kidogo inana muda mwingi sana kuweza kupata ajira, kwa kufanya biashara. Lakini biashara yangu nilipoanza, nilianza kwa mtaji wa kawaida tu, na niliamini nitaufikisha pale ambapo nahitaji kuufikisha, mtaji wa shilingi milioni moja, taratibu. Na biashara yangu mimi nilikuwa ni biashara ya nguo, nilianza kusambaza kwa watu mafisini mpaka mtajamu ulipokuwa nitaweza mwagiza mtu alikuwa alikua kuchukua mzigo wake China, na mimi nikaweka hela yangu ilipokuwa kama dola elfu moja ni mia tano, nikatafuta sehemu ya fremu ya biashara. Baada ya kuwa mtaji wangu umekuwa kidogo, nikaanza kulea mzigo taratibu, lakini mpaka sasa hivi biashara yangu imekuwa kwa kiasi fulani, na naona faida ya kufanya biashara. Swala zima la mitaji, mitaji ipo ya aina nyingi. Kuna mtaji wa kuweza kudhaminiwa wewe kama wewe kwa uaminifu kuna mtaji watu vijana wengi sasa hivi wanatumia smartphone za gharama za laki tatu, nne, tano mpaka milioni mi. Nafikiri ni bora zaidi kuweza kuuza hata hiyo simu ambayo uko nayo, ambao ukaanzia na hapo ulipoanzia. Kuna malengo zaidi, nadhani biashara ya yako itafika mbali na utafika malengo ambayo unafikiria kuyafanya katika maisha yako ya baadaye. Kwa, kwa, kwa vijana wenzangu kama mimi, basi na washauri waweze kufanya hivyo, nadhani itakuwa ni bora zaidi kuliko kusubiria kazi ambazo kidogo imekuwa ni tatizo katika nchi yetu ya Tanzania. Changamoto zipo lakini ili uweze kufanikiwa kwanza, ni lazima uweke malengo katika biashara yako, hususan katika vijana wengi. Anaweza kaja kwenye ofisi yako akakwambia, bwana, nipe mzigo, nitakuletea nitakuleta baada ya mda fulani, lakini as, asilete kwa ule mda, na wewe unatarajia ule mda huo umekusanya pesa uweze kuchukua mzigo mwingine. Ila kitu kizuri zaidi ni kuangalia ni nani unaweza kumpa kumkopesha mzigo wako na aweze kupa hela on time. E, nadhani hiyo ndio changamoto ambayo kubwa sana yani, mtu anahitaji kukopa na kulipa pesa inakuwa kidogo sio kwa mda. Kwa hiyo tunafanya kwa watu wachache, lakini zaidi tunafanya kwa keshi kwa ajili ya kuto kupoteza ni yani mtaji. Nam Kisaka Tino akitueleza kama huna kazi. lakini hapa Sunday Shomari namwona yuko tayari. Kuna mengi yanaovuma leo hii kwenye mtandao, lakini sijui umetutayarishia nini? Asante sana. Basi moja kwa moja anayovuma kwenye mitandao hii leo ni huko nchini Tanzania ambapo Rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli ameendelea na kile wanachokiita nchini humo tumbua tumbua baada ya kutangaza kwamba leo amevunja bodi ya udhamini ya mfuko wa pension wa LAPF na kutengua uteuzi wa mwenyekiti wake Profesa Hassan Mlawa. John Simbo Masawe anasema endelea baba kuwatumbua hakuna mchezo hapa kazi tu. Kwingineko ni habari ya kuvunjia kwa ndoa ya Brad Pitt na Angelina Jolie Pitt baada ya mwanadada huyo kuomba talaka na kudai kwamba wameshindwa kusuluhisha tofauti zao. Nyaraka za mahakama zinaonyesha kwamba wanandoa hao waliachana rasmi Septemba 15 ikiwa ni mwaka mmoja kamili tangu awane hapo Agosti 14 mwaka 2015. Jennifer Rowe anasema jamani, sasa nani anajali ikiwa kamchiti mkewe? Sasa kinachotokea kinajirudia. Tim Aked anasema Kwani nani anajali ndoa za Hollywood? Si ndoa. Kwingineko ni video ya mtu mweusi huko Tulsa, Oklahoma, asiyekuwa na silaha yote akipigwa risasi na polisi hapa Marekani baada ya kusimamishwa akiwa amenyosha mikono juu. Anatembea, anaonekana kwenye video hiyo akirudi kwenye gari lake baada ya kukataa kuzungumza na polisi aliyemkamaza. Polisi huyo aliamua kumfyatulia risasi, polisi akidai kwamba aliogopa, akiwa kwamba huyo mtu alikuwa akienda kuchukua silaha kwenye gari lake. JJ anasema jamani, polisi wa Marekani mmezidi kuua watu weusi, inabidi jambo lifanyike. Jesse J anasema ama kwa hakika, watu weusi maisha yetu yako hatarini. Kwa nini polisi watushambulie kila siku? Kwani sisi hatustahili kuwa na maisha haya? Kwingineko ni habari kutoka kwenye kilabu cha soka cha Antalyaspor cha Uturuki kutangaza kumweka benchi kwa muda usiojulikana mchezaji wake maarufu Samuel Eto'o, kutokana na maneno aliyoandika kwenye mtandao wake wa Instagram akisema kwamba hapewi heshima kwenye klabu hiyo kwa sababu ya rangi yake. Sophie James anasema ama kwa hakika, watu weusi tuna kazi kubwa, lakini Samuel Eto'o alisema maneno yake, kwa nini asipewe heshima? Smith J anasema ama kwa hakika, Marekani tuna uhuru wa maneno ya kuzungumza, lakini nchi zingine hawezi kujua kama uhuru huo upo. Kwa hakika, basi msikilizaji, hayo tu ni baadhi yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii. Ni Sandey Shomari nawadisha studio kwake Abdu Shakur Abud na Harrison Kamau nam. Asante sana Sandey Shomari kwa yavumao mtandaoni, lakini namwona Kamau hapa tayari kwa muktasari wa habari, muda unatuondoka hapa. Basi, ufuatao ni muktasari wa habari. Ripoti ya Umoja wa Mataifa asema kuwa baadhi ya watu wanaotoroka Sudan Kusini wakielekea Uganda wanalazimika kutoa hongo. Kikosi maalum cha polisi nchini Nigeria kilichoundwa kukabiliana na uhalifu wa ghasia kinashutumiwa kuwatesa washukiwa ili watoe hongo na pia vilevile wakiri makosa. Wagombea kiti cha urais hapa Marekani, Donald Trump na mwenzake Hillary Clinton wanatofautiana kwenye masuala ya sera, lakini kadri uchaguzi unavyokaribia, mwanya mkubwa unaendelea kujitokeza. Mmoja wa wakosoaji wakuu wa rais wa Ufilipino, Rodrigo Duterte, Jumatatu ameondolewa kwenye wadhifa wa wenyekiti wa kamati ya sheria katika baraza la Senate wakati uchunguzi ukiendelea kuhusiana na madai kuwa Duterte amekuwa akihusika kwenye mauaji hayo maporomoko ya ardhi pamoja na mafuriko nchini Indonesia yameacha takriban watu ishirini wakiwa wamekufa wakati mvua kubwa zikiendelea kunyesha mapema leo kwenye visiwa vingi vya taifa hilo. Asante sana Harrison Kamao kwa muktasar wa habari. Ndiyo nakamilisha VO Express kutoka hapa Sauti Amerika. Usikose kwa nasi hapo saa moja unusu tutapokuletea matangazo yetu ya jioni na kwa undani. Basi kwa niaba ya wenzangu wote, msimamizi wa kipindi Hadija Riami hapa studio, niko pamoja na Harrison Kamau Makbil, fundi wa mitambo. Tuko hapa mimi, Abdu Shakur Abud, nikisema kwaherini.