hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Asia, Amerika, na zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji wako Harrison Kamau. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inasema kuwa baadhi ya watu wanaotoroka Sudan Kusini wakielekea Uganda wanalazimika kutoa hongo kwenye vituo vilivyowekwa na serikali ya Sudan Kusini pamoja na vikundi vya wapiganaji. Ripoti hiyo imeongeza pia kuwa kumekuwa na visa vya dhuluma za kimapenzi na kutenganishwa kwa jamii zaidi ya watu elfu mia moja wametoroka kutoka Sudan Kusini baada ya mapigano mabaya kutokea kwenye mji mkuu wa Juba mwezi Julai. Msemaji wa shirika la kuwashughulikia wakimbizi la Umoja wa Mataifa Roko Nuri amesema kuwa ripoti hizo za utoaji hongo ni za kuajabisha. Umoja wa Mataifa juma lililopita ulisema kuwa zaidi ya watu milioni moja kutoka Sudan Kusini wametoroka nchini tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe vilipoanza Disemba mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu. Mkataba wa kusitisha mapigano uliotiwa saini mwezi Agosti mwaka wa 2015 haujasaidia lolote. Kikosi maalum cha polisi nchini Nigeria kilichoundwa kukabiliana na uhalifu wa ghasia kinashutumiwa kwa kuwatesa washukiwa ili watoe hongo na kukiri makosa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, Amnesty International limesema katika ripoti yake leo kuwa kikosi hicho maalum kinaombwa rushwa kinaiba na kulazimisha washukiwa kukiri kutenda makosa yote. Haya yakifanyika kwa njia ya mateso. Msemaji wa polisi Nigeria, naibu kamishna Donald Awuna, hakutaka kuzungumza na AP kujibu shutuma hizo. Amnesty International limesema maswali ya kwa nini hakuna afisa polisi aliyeshtakiwa hayakujibiwa na kuelezwa kuwa hakuna mateso yoyote yaliyofanyika. Ripoti zinasema maafisa wengi wanaohonga wakuu wakuu wao wa polisi ili kujiunga katika kikosi hicho maalum ambako mateso ndiyo kazi ya kila siku, na wakuu wa polisi wanaohusika wenyewe wanashutumiwa kujikita katika tabia ya kula rushwa. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Bujumbura, Burundi, na vilevile 107.5 Vile FM Nairobi, Kenya. Wagombea urais hapa Marekani, Donald Trump na Hillary Clinton wanabishana wana sana kuhusu ni nani miongoni mwao atakayeboresha maisha ya watu wenye mapato ya chini kutoka maeneo ya miji wanamoishi watu weusi. Trump, wakati akifanya kampeni Jumanne katika jimbo la North Carolina, alisema kuwa atasaidia kuinua hali ya maisha ya wa Wamarekani weusi, akisema kuwa maisha yao yako kwenye hali mbaya zaidi katika historia ya Marekani alisema kuwa baadhi yao ya maeneo mijini ni hatari kuliko ilivyo nchini Afghanistan. Clinton kwa upande wake, kwenye andishi lililochapishwa kwenye gazeti la The New York Times, amesema kuwa iwapo atachaguliwa, basi mojawapo ya masuala atakayoyapa kipaumbele ni kuondoa umaskini na kubuni uchumi dhabiti wa kudumu utakaosaidia watu kutoka mirengo yote ya kisiasa. Ripoti kutoka kwa serikali ya Ujerumani imeonya kuwa chuki inayoendelea kuongezeka pamoja na misimamo mikali ya mrengo wa kulia katika eneo lililokuwa la kikomunisti la mashariki mwa nchi ni maswala yanayotishia amani na usalama wa kufanya biashara, huku jamii zikiombwa kujiepusha na vitendo vya chuki dhidi ya wahamiaji. Wakati akitoa ripoti hiyo mjini Berlin, kamishna wa maswala ya mashariki mwa Ujerumani Iris Glik amesema hatua madhubuti kutoka serikali kuu serikali za majimbo pamoja na asasi za kiraia ni muhimu katika kuhakikisha amani inadumu katika eneo hilo. Klaik ameonya kuwa misimamo mikali ya mrengo wa kulia inahatarisha maendeleo ya kijamii na kiuchumi katika eneo la mashariki mwa Ujerumani. na mmoja wa wakosoaji wakuu wa rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte Jumatatu ameondolewa kwenye wadhifa wa uwenyekiti wa kamati ya sheria katika bala, baraza la Senate wakati uchunguzi ukiendelea kuhusiana na madai kuwa Duterte amehusika na mauaji ya washukiwa wa ulanguzi wa madawa ya kulevya na watumiaji. Wiki iliyopita, Leila Dilima alimwalika aliyekuwa mmoja wa wauaji wa, wa, wa na kutoa ushahidi. Hiyo zo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia redio na Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia hatua ya bunge la Uganda kuwatishia kuwachukulia waandishi wa habari hatua kali kwa kuandika habari wanazodai ni za uchochezi kwa wananchi na pia ukiwa ni mwaka wa uchaguzi hapa Marekani, tunaangalia mwelekeo wa kampeni za uraisi ambazo kwa juma hili zimegeukia usalama wa taifa mara baada ya milipuko ya ugaidi jijini New York na New Jersey hapa Marekani. Mimi ni Idi Ligongo, karibu nam kwa undani leo. Tunaanza kumbulika hatua ya bunge la Uganda kutishia kuwachukulia waandishi wa habari hatua kali, zikiwemo kuwashitaki mahakamani iwapo wataendelea kuandika habari zinazohusu wabunge na bunge ambazo wanaona zina uchochezi kwa raia. Kulijua hili kwa undani tunaye mwandishi wetu wa Kampala Uganda, Kenneth Bwire na vilevile vile mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka nchini humo, na bende wa moto. Karibuni sana na moja kwa moja, tukianza na Kenneth Bwire, hebu kwanza tufahamishe kuhusu hili taarifa hii ya bunge kutishia kuwashitaki wanahabari ambazo, eh, wanahabari, ambazo wanaona kwamba zinachochea wananchi imekuja kama onyo ama ni maazimio rasmi ya bunge kwa wanahabari wa Uganda? Linachukuliwa kwamba jambo lolote linalojadiliwa bungeni na linawekwa hadharani, inakuwa si onyo tu ila ni maazimio ambayo huenda yakatekelezwa, na haitakuwa mara ya kwanza. Kisa na maana idi ni kwamba tangu bunge liapishwe mwezi Mei mwaka huu limekuwa likimulikwa sana. Siku ya kwanza tu ya kuapishwa likimulikwa kwamba wabunge wamepokea hongo ya shilingi bilioni tano kutoka kwa Mseveni. Baadaye likamulikwa zaidi kufuatia uteuzi wa spika na naibu wake, ikiarifiwa kwamba limeegemea mrengo wa chama tawala cha NRM, Mseveni mwenyewe akifika bungeni na kuhakikisha kwamba anayechaguliwa kama naibu ni yule aliyempendelea. Baadaye limemulikwa zaidi kuhusiana na ziara ya wabunge walioambatana na spika katika umoja wa kimataifa, likafuatiwa suala la wabunge kupokea hongo ya gunia la sukari kilo hamsini na shilingi milioni moja kuondoa kipengele cha kuzuia umri wa rais anapotimia miaka hamsini na tano kugombea tena urais, likafuatilia tena idi suala la wabunge kutaka wanunuliwe magari mapya ya kifahari, kila gari likiwa ni gharama yake shilingi milioni mia mbili. Likafuatiwa zaidi, wabunge wanataka wajitengee shilingi milioni sitini na saba nukta saba, ikiwa ni matayarisho endapo wataaga dunia, hii leo iwe mazishi ya kifahari. Mengi yamejadiliwa kuhusu jinsi wanavyojitengea hela, huku nikiarifiwa kwamba hawajajadili mswada wowote tangu waanze bungeni kuhusiana na masuala ya raia. Hapa spika na wabunge wakaandaa kikao na kuonya waandishi wa habari kwamba, mkiendelea kuandika masala haya, tutawafukuza, tutawakamata na vilevile vile wahariri wenu watakuja hapa waeleze mbona wamepeperushwa habari hizi. Hivyo idi wakizungumza wabunge, linachukuliwa kwa e, kwa uzito kwamba wanaweza hili, kwa sababu walikuwa wenye hasira bungeni, hata baadhi yao wakianza kutaja vituo vya habari ambavyo vinastahili kufukuza bungeni moja kwa moja. Hivyo idi haliwezi chukuliwa kwamba ni mzaha. Nam, asante sana Kenesi Bwire kwa utangulizi uh, huo na sasa tuende kwake na Bende wa Moto. Sasa wananchi wamelipokeleaje hili baada ya kulisikia kwenye vyombo mbalimbali vya habari, hasa kusikia kwamba wabunge wana nia ya kuwashitaki wanahabari ambao wanafanya kazi ya kuwapasha habari za ndani ya bunge? Naona kama wabunge ni watu ambao hawashughulikii uma, isipokuwa hayo wanataka kujishughulikia hayo wenyewe. Walianza hapo mwanzo mwanzo wa mwaka huu mara ya kuchaguliwa na kabla hawajaapishwa kikamilifu, wakaanza kusema kwamba hawataki kulipishwa kodi. Nafikiri Sauti ya Amerika ilielewa pia hiyo, na uma pia wakaanza kusema kwamba hawa wabunge lazima nao ni wananchi wa Uganda, lazima e kodi kama wananchi wengine wale. Alafu baadaye, wanaanza kusema wanunuliwa magari. Pesa walizoanza nazo wakasema tena ni pesa ndogo, wanataka kununua magari ya milioni mia moja hamsini. Ikapita wiki moja wakaongeza tena milioni hamsini, wakasema wanataka magari ya milioni mia mbili. Na hiyo ndio kazi ya wanahabari, wakajulisha nchi na wakajulisha dunia. Alafu baadaye wakasema pia wanatarajia wengine watafariki dunia za ipo wanataka pesa za kuwazika na wazike kwa hali ya, zi, ya, zi, ya sahari zaidi. Na hayo yote yakawekwa ya pamoja ya na kufanya wananchi wa Uganda wakaafikiria kwamba bunge na wabunge hawashughulikii nchi, wanashughulikia masilahi yayo kama watu wenyewe binafsi. Naam, asante sana uh, Nabende umegusia jambo ambalo Kennesi Bwire naye ametoka uh, kuligusia wakati wa utangulizi wa sehemu hii ya kipindi hiki cha kwa undani. Sasa uh, Kennesi Bwire e, hali hii imetokana na nini hasa? Je, kuna aina yoyote ile ya wananchi wa Uganda hapo kuonyesha kwamba walichochewa na habari ambazo zimekuwa zikiandikwa na wanahabari ambao wanaandika habari za bunge hapo Uganda? Sidhani kama ni kuchochea, maanake idi, sisi tunaandika wale wa bunge wanayosema. Wale yote ambayo yameandikwa ni yale yaliyopo, yanaonyesha hadharani, yanaonyesha wazi, na hata wanajadili mpaka spika mwenyewe anakuja kusema kwamba kama tunataka shilingi milioni mia mbili kununulia kila mtu gari, si hatia, maanake majaji na mawaziri wana magari. Hivyo basi, sioni kama mwandishi wa habari amefanya kosa kuweza kuandika zile habari kumfikia raia lile ambalo mi na kwa mtazamo wanaozungumza wachambuzi ni kwamba wamegundua kwamba yule anayeongoza serikali anaweza akatumiwa kwa njia yoyote vile ili mradi ametimiza mahitaji yake hivyo wabunge wamekuja kugundua kwamba huyu huu ndio wakati tunastahili kula zaidi huu ndio wakati tunastahili kupata zile hela ambazo labda hatungeweza kuzipata tena kwa hivyo wanatumia ile fursa walionayo kuhakikisha kwamba nao wamepewa pesa sasa Bwire, kuna maandamano yoyote yale ambayo kutoka kwa wananchi ama lolote lile ambao wananchi wamelifanya kuonyesha kwa moja kwa moja hatua yao? Hiyo ni kutokana pengine na habari fulani ambayo imeandikwa na ndio maana mpaka bunge wakaamua kutoa eh, kauli hii? Naam, Jumatatu vijana wawili waliokuwa wamebeba nguruwe sita, nguruwe wamepakwa rangi ya manjano, ishara ya chama tawala cha NRM na nguruwe mmoja alikuwa amepakwa rangi ya masamawati, ishara ya rangi ya chama cha FDC. Vijana hao walikuja na hawa nguruwe wakawatupa katika majengo ya Bunge, ikizingatiwa kwamba nguruwe ni mnyama mchafu, nguruwe ni mnyama mlafi, nguruwe ni mnyama ambaye hata akizaa watoto wake anaweza akawala anapohisi njaa. Hawa nguruwe walikuwa wameandikwa majina, mmoja ni jina la spika Rebecca Kadaga, mwingine jina la naibu spika mwingine wabunge wale ambao wanasikika sana wakitetea masuala ya pesa, ishara tosha kwamba raia wamechoshwa na wamekandamizwa na ule ulafi unaodhihirisha mashirika ya umma. Nayo kwa upande mwingine yanawalinganisha wabunge na huyu ndege ambaye anaitwa korongo. Kwa Kiingereza anaitwa marabu stork, huyu ndege ambaye hula nyama tu peke yake, na anapotoa kinyesi chake inakuwa ni uchafu mtupu wanawalinganisha hawa, hawa ndege na wabunge kwamba wamekuja ulafi zaidi kwamba hawataki kushughulika tena na raia wa kawaida, ila wao wanataka kujilimbikizia mali na kuangalia mahitaji yao. Asante sana, ni basi. Naam, ngoja tuelekee kwake na bende uh, wa moto. Lakini kuna chombo chochote bwana wabende ambacho unaona eh, bunge limependekeza ama mapendekezo ya bunge kuhusu namna ambayo wanaweza kuwawajibisha wanahabari kabla ya kuwafikisha mahakamani? na kamati ya iliyoko uh, tayari ya shu, yakushughulikia ya tabia lakini tabia ya ya bunge. Kwa hivyo spika wa bunge akafikiri kwamba wanaweza pia kuwaita wanahabari waende kwenye kamati hiyo, lakini sisi kama wananchi tumewaambia wanahabari ya kwamba wasiende ya huko, kwa ajili hiyo kamati haishughulikii wanahabari. Na la pili wakasema watachuja wanahabari ambao wamekaa sana kwenye bunge uh, o wawaendea ili wapate wanahabari wengine wasiokuwa na ujuzi mwingi kwa bunge. Hayo mawili ndiyo yaliyoko kwa wakati huu, na yote ni ya uvunjaji wa sheria, kwa sababu hiyo kamati, vile nilisema mwanzo, haishughulikii wanahabari na pia kuwachuja, itakuwa kama ni kuwachukulia kama adui, kama sio watu wanaotaka wafanye kazi kwa kwa ajili ya ya umma hapa kwetu. Kwa hivyo ndio mapendekezo mawili zaidi bunge na hasa wabunge na spika ya bunge. Kwa upande wako, wako, Kenesi Bwire, ni mapendekezo gani ambayo umeasikia ambayo yamependekezwa na bunge, ama ni chombo gani wanasema watakitumia kuweza kuchuja ama kubainisha kama habari fulani iliyoandikwa ni ya uchochezi? Hawajataja chombo watakachokitumia lakini, wao waliosimama wabunge, waliosimama kujadili, wengi walikuwa wanapendekeza kwamba hawa washtakiwe. Mwingine akasema mpaka vyombo vya habari vishtakiwe ili navyo vipoteze pesa zao katika ule mchakato wa mahakama. Wametaja gazeti ambalo si la serikali, Daily Monitor, wakataja redio ambayo si ya serikali, Radio One, na wakataja gazeti pia ambalo lilikuwa la mwanasiasa li, li, li, li, li, ambalo linaandika masuala ya kila wiki na vyombo vingine vya habari kadhaa, vyote vikiwa si vya serikali ambavyo vimetajwa zaidi. Lakini lile linalokera zaidi ni kwamba wanataka hata mhariri yule ambaye, mhariri mkuu ambaye anaidhinisha habari ziende hewani, mwisho kabisa naye afike katika kamati ya, ya bunge, mbele ya kamati ya bunge ambao huwashughulikia wabunge wakiwa na ya maswala ya nidhamu, na yeye ajibu maswala ya nidhamu kwa kuandika maswala ya bunge. Uh, nikirejea kwako uh, na Bende wa Moto, je, kuna sheria yoyote ambayo inamwajibisha moja kwa moja mwanahabari eh, kuandika aina fulani ya habari ama kumkataza mwanahabari kuandika habari kutoka ndani ya Bunge? Hakuna sheria yoyote inayowakataza wanahabari kuandika habari, kwa sababu sisi wananchi wa kawaida tunawaangalia wanahabari kama jicho letu, sio ka bunge peke yake. Kila bahari, kila bahari, hata tuseme kwa jeshi za serikali kuu, kila mahali, hata kotili, wanahabari wanatakikana kujulisha sisi watu wa kawaida. Kwa hivyo hakuna sheria yoyote mtangazaji, iliyoko hapa kwetu kwamba wanahabari wana ha -hawaruhusiwi kufanya kazi yao. Lakini kwa wakati huu, kwa wakati huu nafikiri ao wabunge wetu walifikiri kwamba wataweza kuwashutua ama kuwatisha wanahabari ili wasiwe wanawaambia watu wa kawaida kinachoendelea kwenye bunge. Hakuna sheria yoyote inayowakataza waandishi wa habari kuandika habari, hasa kama hizo habari ni habari za ukweli, na hayo yote yanayoendelea kwenye bunge la Uganda yote hayo wameyasema, na unajua kwamba hata bila waandishi wa habari watu wakaiza pia wanaruhusiwa kwenda kwenye bunge, isipokuwa hawaendi kwenye kitengo kile maalum cha wabunge. Lakini lakini wana, wanaona yoyote na wanasikia yoyote nayo yaendelea kwenye bunge. Naam, tukimalizia basi kwako Kenneth Bwire, je, e, unaweza kutueleza kuna kama kuna aina zozote zile za sheria ambazo zinaweza kutumika kuwawajibisha wanahabari ama kama kuna sheria za masuala ya habari hapo Uganda zinazoweza kufanikisha hili? Hili haliwezi likafanikiwa ila tu watafanikisha wao wenyewe kwa kuweka masharti ndani ya bunge, labda alivyosema wa moto kwamba wanataka wale waandishi wa habari wa ambao wamekaa bunge muda fulani waondolewe walete waandishi wa habari wengine, hawa ambao wataweza kufata yale ambayo wanayosema. Ndio sheria zile ambazo za kuamua tu, watu huamua nchini Uganda, wanaamua, wanaweka kitu, hata wanafunga redio kisha baadaye ukienda mahakamani baada ya miezi miwili, wanakupatia uhuru wako tena, unarudi na wanakufunga hivyo hivyo. Siwezi sema kuna sheria zile, ila wao ni maamuzi ya mtu binafsi, akiamua ameamua. Asante sana, uh, na bendi wa moto na shukran vilevile kwako Kennesi Bwire kwa, kwa, kwa kuweza eh, kushiriki sehemu ya kwanza ya kipindi hiki Kwa Undani. Muda mfupi ujao, tutaelekea katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo sehemu hii tunaangalia mwelekeo wa kampeni za uchaguzi wa rais wa mwaka huu hapa Marekani. Mwishoni mwa juma lililopita kulitokea milipuko katika jiji la New York na maeneo ya New Jersey, ambayo wanausalama waliyetamka kuwa ni ya kigaidi. Ndani ya saa kadhaa, baada ya tukio hilo, wanausalama walifanikiwa kumkamata kijana mwenye umri wa miaka 28 aliyetambulika kama Ahmad Khan Rahami kama mshukiwa mkuu baada ya kumjeruhi kwa risasi. Kufuatia tukio hilo, wagombea urais wa hapa Marekani, Hilary Clinton wa Democrat na Donald Trump wa Republican walibadilisha mwelekeo wa kampeni zao na kugeukia masuala ya usalama wa taifa na kuwa muhimu kuliko masuala mengine kwa sasa. Kwa undani sasa tunaangalia mapendekezo ya wagombea hao wanaotarajiwa kukutana katika mdahalo wao wa kwanza hapo siku ya Jumatatu juma, juma lijalo. Kuangalia hayo, nipo na mwenzangu Sandey Shomari na Prof Kinegula kutoka South Carolina hapa Marekani. Moja uh, uh, na, kwa moja, tukianza na Profesa, nafahamu kwamba umekuwa ukifuatilia suala hili. Je, ni jambo la kawaida katika siasa za hapa Marekani eh, kubadilika kwa masuala muhimu katika kipindi cha uchaguzi eh, kulingana na matukio yanayotokea ndani ya nchi? Uh, kwanza ningependa tu kwanza kushukuru kwa kunipa nafasi hii tena. Uh, swali lako ni zuri sana. Ndiyo, uh, matukio yanayotokea sasa hivi kwa tunaelekea katika uh, kipindi cha uchaguzi na tumebakiwa na kama siku hamsini takribani hivi, ni kwamba tukio lililotokea uh, wiki iliyopita mjini New York linaweza likabadili uh, mwelekeo wa nani atakuwa kiongozi wa nchi, kwa sababu usalama wa raia ni muhimu sana, na unategemea na nani mwenye uzoefu wa muda mrefu katika kukabiliana na maku, kufanya maamuzi magumu kuhusiana na usalama wa raia wa Marekani. Mi ningeanza kwanza hivyo kwa kusema hivyo na labda ukitufahamisha hawa wagombea mpaka hivi sasa, unavyoona kutokana na tukio hili, je, wamebadilisha ajenda zao za utatuzi wa masuala ya usalama hapa Marekani, ambazo hapo awali waliziwasilisha kwa wananchi wao, kwa kuona kwamba wao ndio wanaostahili kuwa rais? Uh, kwa kweli mi naona tu kwamba kwa, kwa mtazamo wangu binafsi uh, hawa wagombea wawili wana mtazamo tofauti kabisa katika masuala ya usalama wa, wa nchi na raia wa nchi hapa Marekani na ulimwenguni kwa uzima. Mi sidhani sana sera zao za usalama wa ndani na nje ya nchi zitabadilika zita sana kutokana na tukio hili. Uki, uki, ukiangalia kwa karibu sana uh, mgombea wa kiti cha Democrat mama Hillary Clinton, yeye anasimamia sana sera za nchi shirikishi ambazo zimekuwa zikishirikiana kwa karibu sana na Marekani, na kitu kingine ambacho yeye amekazania na anakiongelea sana kwa karibu ni tokuruhusu nchi ya ya Irani kutokuwa na silaha za nyuklia pamoja na, na kuwepo tu kwa usalama wa raia uh, wa hapa Marekani na nchi nzima kwa ujumla. Ni mtazamo wake, ni tofauti na mgombea wa kiti cha Republicans ambaye yeye sidhani kama anataka hata kushirikisha mataifa ambayo yalikuwa yakishirikiana na Marekani kwa muda mrefu, kwa mfano NATO. Uh, mimi ninaona tu uh, hivyo vitu vichache nilivyovitaja vinawatofautisha sana hawa wagombea wawili wa kiti cha urais kwa sasa hivi. Asante sana uh, Profesa Patrick, na moja kwa moja nielekee kwako Sande Shomari. E, umefuatilia haya masuala, je, kuna mabadiliko ya mapendekezo ya usimamizi wa usalama wa taifa ya wagombea hawa toka tukio la mwisho wa juma, ama bado yale yale ambayo yamewasilishwa yamewasilishwa toka awali wa kampeni zao. nam ili ligongo, kama ulivyosema, swala la usalama wa taifa hivi sasa, hakuna mabadiliko yoyote kwa wagombea hawa, lakini inaonekana kwamba swala hili sasa limechukua sura mpya, kwamba limewekwa mbele katika kampeni za urais. E, na kama ulivyoeleza hapo awali, haya mashambulizi ya New York na New Jersey ya mwishoni mwa juma yameleta swala hili kuzungumzwa na kila mgombea kwa mpango wake, kwa pamoja lakini basi, tukiangalia labda tu kwa haraka haraka sera zao hawa wagombea kuhusiana na masuala ya usalama wa taifa ambazo wamekusha ziweka wazi au kuzizungumza ni zipi? Hapa ukiangalia kama alivyosema Profesa Nigula, Trump na Clinton wana sera mbili tofauti kabisa kuhusiana na usalama wa taifa, na hili kwa kweli litachukua pia nafasi ya juu inaonekana kwenye mdahalo wao wa kwanza Eh, unaokaribia kuja wiki ijayo siku ya Jumatatu. Naam, kwa hiyo basi tukiangalia kwa upande wa Clinton ameweka wazi kabisa kwenye mtandao wake wa Clinton hillaryclinton.com kwamba yeye katika kupambana na ugaidi ametoa mpango wa kumaliza ISIS kwa kuvunja mitandao ya ISIS kwenye mizizi yake hasa kule Iraq na Siria, na vilevile kama alivyosema profesa, kushirikiana na washirika wa, wa Marekani nchi zingine kuweza kuvunja mitandao ya kigaidi na kuongeza ulinzi hapa nyumbani lakini pia ametoa wito kuwa na mbinu bora zaidi za ujasusi, mbinu mpya za kupambana na ufundishaji wa wanamgambo ambao unatumika kwenye mitandao kwa sasa. Na Clinton pia ameongeza kwamba atahakikisha wako imara hapa nyumbani na kuongeza pia kwamba atatumia rasilimali eh, kuongeza nguvu eh, za Marekani. Pia kitu kingine ametaja ni kuwazuia Iran kutengeneza bomu la nuclear, hiyo ni kitu cha msingi kwake, na kujenga ushirikiano zaidi wa Marekani na Cuba. Pia ameongeza kuwa imara na kutumia busara dhidi ya maadui wa Marekani. Kitu kingine ambacho amegusia idi ni kuwawajibisha China. Amezungumzia kwamba China wanatakiwa wajibishwe kwenye haki za binadamu, kwenye uchumi, kwenye mitandao, kwenye biashara, kwenye mizozo ya mipaka na kadhalika, na hali kwenye mabadiliko ya hali ya hewa. Sasa basi, nikaangalia kwa upande wa Trump, Donaldjtrump.com kwenye mtandao wake pale. Trump hakuweka wazi mpango wa usalama wa taifa na kama unakumbuka siku za nyuma alipohojiwa alidai kwamba hawezi kuweka kila kitu wazi kwa sababu hataki maadui wafahamu. Lakini kwenye mtandao wake ameweka video chache za kuelezea mambo tofauti, lakini yeye zaidi kwa upande wake amezungumza kwamba sababu kubwa ya matatizo ya kiusalama yanatokana na swala la uhamiaji. Kwa hiyo ukiangalia kwenye usalama wa taifa, yeye amegusia zaidi masuala ya uhamiaji lakini pia kwa kifupi akasema kwamba ataongeza bajeti ya matumizi ya jeshi, atapinga makubaliano ya matumizi ya nyuklia na Iran ambayo ameshawahi kuwa na Marekani. Pia anaamini kwamba uhamiaji haramu ndio swala zima la swala la usalama wa taifa, lakini basi akaongeza kwamba anahitaji kujenga ukuta, kwa sababu bila ukuta, anasema hakuna nchi inayoweza kujikinga. Na akasema kwamba ukuta huu ambao unajengwa kama tunaofahamu, kati ya Marekani na Mexico, utajengwa kwa gharama za Mexico. Sasa Mexico hawa watatoaji gharama zao Ameainisha kwenye mtandao wake kwamba Mexico inajulikana kwamba wengi wanatuma fedha nyumbani, kwa hiyo atatumia zile fedha, miamala ya fedha, mfano Western Union na Moneygram, ambazo wanatuma nyumbani kuweza kuzuia kupata zile fedha kutumia kwenye ujenzi wa kuta huo. Asante uh, sana Sande, Sande uh, Shomari. Nikirejea kwako Profesa Patrick Nigula, uh, sasa uh, Sande amegusia kwamba Donald Trump katika moja ya suluhisho lake la masuala ya usalama wa taifa ni suala la uhamiaji. Je, masuala mengineyo ambayo yanaunganishwa moja kwa moja na, na, na wagombea hawa ukiachilia uhamiaji ni, ni, ni yapi kama yapo? Ni kama kwanza, nitarudi nyuma tu kwenye suala la uhamiaji; ni linahusiana kwa karibu na ugaidi au usalama wa raia na wananchi kwa ujumla hapa Marekani. Hili suala la uhamiaji litatatuliwa na vyombo husika ambavyo nafikiri uh, rais Barack Obama amekushapeleka mswada katika uh, vyombo viwili vinavyoshughulikia mambo ya uh, sheria hapa Marekani na analiangalia. Hilo kitu muhimu ambacho kinatakiwa kuboreshwa katika huo mswada ni vipengele vidogo vidogo. Kwa hiyo, mimi sidhani kama kuna kuna kitu kingine cha ziada zaidi ya kutumia busara na kuwa na kiongozi ambaye ana uzoefu katika masuala ya ya uongozi katika ngazi ya kitaifa vilevile na kimataifa. Kwa hiyo tunavyoelekea tuna katika huu uchaguzi, mimi ninavyoona tu kwa mtazamo wangu wa karibu zaidi wa, wapiga kura wataangalia ni nani ana uzoefu wa muda mrefu katika katika shughuli za, za kiongozi katika ngazi ya kitaifa na kimataifa, na ukiangalia katika hawa wagombea wawili Nafikiri inajionyesha dhahiri kabisa uh, mgombea wa kiti cha uh, upande wa uh, Demokrat, yeye ndo ana, ana, ana uzoefu huo mkubwa zaidi, kwa kuwa yeye ukiangalia, katika uh, historia yake, amepata fursa ya kutembelea nchi zaidi ya mia moja na kumi na mbili duniani. Asante sana, kumbe... Asante sana uh... Profesa Patrick Nigula kwa kuweza kushiriki vilevile uh, Sandey Shomari Kennes uh, Bwire na Nabende wa Moto. Na kufikia hapa, basi tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Shukrani kwa wote mliokuwa mkitusikiliza kupitia redio na ukurasa wetu wa Facebook. Mimi ni Idi Ligongo, shukran.