Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. ni Alhamisi uh, Septemba 22 mwaka 2016. Hii ni VOA Express, jina langu ni Sunday Shomari na hii leo basi, tunaanzia huko nchini Tanzania. Madereva waliotekwa je, baada ya kukombolewa nchini Tanzania wamerudi wanasemaje? Wakawa wanaita jamani, wa Tanzania Kuyeni kuya Watanzania, kuya, tumekuja kuwakombola Watanzania, kuya, ni kauli ambayo naikumbuka ilinitia faraja sana, situweza kuisahau. Haya basi, huyo ni mmoja wa madereva waliokombolewa huko nchini Tanzania, baada ya kuwasili na huko nchini Kenya. Basi makundi ya wanawake wanazungumzia swala la wanawake kujiingiza katika vitendo vya ugaidi. Mimi ni Khadija Riami. Mwanamke anaweza kuwa terrorist na mwanamke anaweza kuzuia terrorism. Haya basi, yote hayo utasikia katika VOA Express, lakini kwanza tunaanza na habari za dunia zikisomwa naye Hadija Riami. Katika habari za dunia la Siria leo, mtu mmoja alipigwa risasi jana jioni katika mji wa Charlotte, North Carolina, huku waandamanaji wakiendelea na maandamano yao kwa siku ya pili, ikiwa ni majibu ya mauaji ya polisi kwa mwanaume mmoja mmarekani mweusi. Gavana wa North Carolina ametangaza hali ya dharura huko Charlotte na kupeleka kikosi cha ulinzi mjini humo. Mapema jana usiku kulikuwa na maandamano ya amani, lakini ghafla aligeuka ghasia na mapambano kuzuka kati ya polisi waliokuwa na vifaa vya kutuliza ghasia na waandamanaji Maafisa walifyatua gesi ya kutoa machozi kujaribu kuutawanya mkusanyiko. Baadhi ya watu walivunja madirisha kwenye maduka na kuchoma moto mitaani. Hali kwa kiasi kikubwa ilikuwa ya utulivu mapema leo alfajiri. Serikali ya mji awali ilisema mtu mmoja ameuawa jana usiku wakati alipopigwa risasi na raia na siyo polisi, lakini baadaye ilisema kwamba mtu huyo alijeruhiwa vibaya. Polisi wawili hawajulikani walipo baada ya wanamgambo wa Kisomali kushambulia kituo kimoja cha polisi kaskazini mashariki mwa Kenya mapema leo Alhamisi, msemaji wa polisi amesema ikiwa ni mfululizo wa uvamizi wa karibuni wa mpakani unaofanywa na Al-Shabaab. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, wapiganaji walikuwa katika magari mawili aina Land Cruiser na walivamia kituo cha polisi, lakini polisi katika kituo walifanikiwa kuzima jaribio lao katika mapambano. Taarifa kutoka kwa msemaji wa polisi George Kinoti imesema polisi mmoja alijeruhiwa na wengine wawili hawajulikani walipo, amesema na kuongezea kwamba mshambuliaji mmoja aliuawa. Al-Shabab limedai kuhusika na shambulizi katika kaunti ya Garisa nchini Kenya. Al-Shabab wamekuwa wakiishambulia Kenya wakisema ni kulipiza kisasi kwa wanajeshi wa Kenya kuingia nchini Somalia mwaka elfu mbili kumi na moja katika juhudi za kulipatia ulinzi eneo la mpakani kati ya mataifa hayo mawili. Mkuu wa idara ya haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa ameonya kwamba mzozo wa kiwango kikubwa huenda unakaribia kuzuka huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako dazeni ya watu wameuawa katika maandamano dhidi ya kucheleweshwa kwa uchaguzi wa rais. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, Zid Rad Al-Hussein amesema katika taarifa yake ya leo Alhamisi kwamba mamlaka nchini Kongo zinahitaji kurudi nyuma kutoka katika msimamo wao wa kukabiliana kwa nguvu na wapinzani baada, baada ya makao makuu ya vyama kadhaa vya upinzani kuchomwa moto. Zid anasema baadhi ya raia wameuawa kwa risasi zilizopigwa kichwani au kifuani na kulaani matumizi makubwa ya nguvu yanayofanywa na, na maafisa usalama. Amelaani mashambulizi yaliyofanywa na washambuliaji wasiojulikana dhidi ya makao makuu ya chama tawala. Baadhi wanauona uchelewesho wa uchaguzi wa DRC ambao awali ulifanga kufanyika Novemba, kwa ni jaribio la Rais Joseph Kabila kubakia madarakani baada ya mamlaka yake kumalizika mwishoni mwa mwezi Disemba. Naendelea kusikiliza VOA Express na tunaendelea na habari muhimu za dunia. Ushirika wa makundi ya haki za binadamu yamewataka viongozi wa Umoja wa Afrika kuachana na mipango ya kuwasihi wanachama wake kujiondoa katika Mahakama ya Kimataifa ya Uhalifu ICC. Mwezi Aprili kamati ilikutana kwa mujibu wa mapendekezo ya AU ya kutaka kujiondoa kutoka ICC mpaka itimize masharti matatu, moja ikiwa ni kuwapa kinga ya kutoshtakiwa viongozi wa nchi na maafisa wengine waandamizi wa, wa serikali. Ushirika ulioongozwa na kundi la Human Rights Watch lenye makao yake hapa Marekani umesema wito wa kuomba kinga unakiuka sheria ya kikatiba ya AU na inakwenda kinyume na juhudi za taasisi hiyo ya Afrika kutokomeza rushwa. Makundi ya kutetea haki yanasema kinga ya jumla kwa viongozi wa nchi haijawahi kujitokeza kuzungumziwa kwa ajili ya mahakama za kimataifa na uamuzi wa kujiondoa kutoka katika mahakama hiyo ya kimataifa ni vyema uachiwe kwa nchi wanachama kufanya maamuzi binafsi. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari ameikaribisha Umoja wa Mataifa kusaidia katika mashauriano ya mabadilishano ya wanafunzi wa shule kutoka Chibok kwa viongozi wa kundi la Boko Haram ambao wako gerezani, taarifa ya serikali imesema leo Alhamisi, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press. Serikali ya Buhari imekosolewa na wazazi wa wasichana wa Chibok, viongozi wa kijamii, na wanaharakati wa kutetea haki katika kuwakomboa wasichana hao. Boko Haram liliwateka maelfu ya watu lakini walifanya utekaji mkubwa wa wasichana 276, Aprili 2014 na kuchochea shutuma kali kote duniani kwa kundi hilo lenye msimamo mkali. Dazeni ya wa wasichana waliweza kukimbia wenyewe, lakini 217 bado hawajulikani walipo. Ombi la Buhari kwa wapatanishi wa Umoja wa Mataifa linaonyesha nia ya dhati iliyoelezewa na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon hapo jana pembeni ya mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa huko New York. Mashambulizi ya anga yamepiga maeneo kadhaa yanayoshikiliwa na waasi mjini Aleppo usiku wa Jumatano na kufanya ni mashambulizi makubwa mjini humo kuwahi kufanyika katika miezi kadhaa, ikiwa ni saa kadhaa baada wa ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry kutaka kuachwa kwa ndege za kivita kuruka kwenye maeneo muhimu ya Siria. Wanaharakati wa upinzani waliinyoshea kidole serikali ya Siria, ingawaje maafisa bado hawajatoa maoni yoyote kuhusu ripoti hizo. Mapigano makali yamezuka kwenye viunga vya Alepo leo asubuhi, kufuatia mashambulizi ya anga. Mashambulizi ya anga Alepo mashariki ya mapema jana yameua raia kumi na mbili na kubainisha ni changamoto kubwa kwa makubaliano sitisho la mapigano yaliyofikiwa kati ya Marekani na Russia mapema mwezi huu. Kama sitisho la mapigano linatakiwa linusuriwe nchini Syria, Kerry amesema jana, ndege za kivita lazima ziache kupiga mabomu sehemu ambazo mashirika ya kibinadamu yanajaribu kujagawa chakula na madawa. Tume ya taifa ya uchaguzi nchini Venezuela imetupilia mbali wito wa kuitisha upigaji kura mpya dhidi ya rais msocialist Nicolas Maduro, lakini imeacha mlango wazi kwa wanaharakati kudai kuondolewa kwake madarakani. Tume ya uchaguzi baada ya kufanya mkutano na wanachama wa upinzani imesema taarifa kwa kura ya maoni huenda ikaitishwa mapema katika robo ya kwanza ya mwaka elfu mbili kumi na saba, lakini kama tu watafanikiwa kupata sahihi milioni nne ikiwa ni sawa na asilimia ishirini ya wapiga kura wote katika kipindi cha siku tatu mwezi ujao. Viongozi wa upinzani wameshutumu uamuzi huo wa kurejesha nyuma tarehe ya kura ya maoni wakisema ina maana kuendelea kumweka madarakani Maduro. Jesus Torrealba, mkuu wa ushirika wa upinzani wa Democratic Unity, anasema wanalikataa tangazo hilo ambalo ni dhidi ya katiba lililotolewa na bodi ya uchaguzi. Naendelea ya kusikiliza VOA Express ikitangaza kwa jiji kuu Marekani, hapa Washington DC. Basi ukiwa unaendelea kusafiri na VOA Express baada ya shughuli zako mbalimbali mbali za mchana kutwa, basi tunaanzia moja kwa moja kule New York ambapo mkutano wa baraza kuu la Umoja Mataifa unaofanyika huko New York umeingia siku ya nne, ambapo viongozi mbalimbali wameweza kutoa hutuba zao. Mwenzetu BMJ Muridhi yuko huko New York na amezungumza na Harrison Kamau kuhusu ni yapi ya kutarajia hii leo. Leo ni siku ambayo viongozi kutoka mataifa mbalimbali mbali na serikali wanaendelea kutoa hotuba zao ikikumbukwa, e, kwamba hiyo jana Ban Ki-moon ambaye ni katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa aliwarai na kuwashinikiza viongozi kuweza kutia saini mkataba makubaliano ambayo yalizungumziwa katika kikao cha mwaka uliopita, ambapo alisema kwamba kufikia sasa nchi hamsini na tano zimetia saini na hivyo basi kukaribia sana uh, kulifanya aliwe azimio uh, ambavyo uh, jana ilikuwa ni siku cho kipaumbele kilipewa. Swala hilo la makubaliano ya hali ya hewa Kamau, hivi leo tutarajie yapi hasa kutoka kwa viongozi wa Afrika? Kama alivyosema Naibu wa Rais wa Kenya William Ruto hapo jana, hakuwa peke yake katika kuuliza ni kwa nini Umoja wa Mataifa, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa halina mtu kutoka eneo hilo. Na basi kujibu swali lako kikamilifu, ni kwamba hii leo viongozi kutoka nchi za Cameroon, Rwanda, Cote d'Ivoire, Burkina Faso, Liberia na Algeria kutoka barani Afrika wameorodheshwa kuzungumza, na vilevile baadhi ya masuala muhimu ambayo yameorodheshwa hivi leo, kutakuwa na mjadala juu ya sheria za baharini ikiwa ni pembeni mwa mkutano mkuu ambapo sasa viongozi ambao labda nchi zao zinapakana na bahari watakuwa wanazungumzia maswala ya sheria za bahari na vilevile vile. mwisho kabisa, Kamau, kuna maadhimisho ya miaka thelathini tangu azimio la haki ya maendeleo ya kimataifa kutiwa saini ambapo Uh, lilitiwa saini mwaka wa elfu tisa mia themanini na sita. Kwa hivyo hayo ni maadhimisho tu kuonyesha kwamba mengi yamefanyika tangu wakati huo, wakati wa kutiwa saini kwa azimio hilo. Kutokana na jaribio la shambulizi lililotokea wakati wa ufunguzi wa mkutano huu, mambo ya kiusalama yamebadilika katika mji huo wa New York. Usalama ume hakikishiwa kila mtu hapa na imekuwa ni vigumu sana hata kufika katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa, manake barabara zimeendelea kufungwa kuonyesha kwamba ulinzi bado ni mkali na ninaona ni kama kwamba uh, uongozi wa Umoja wa, wa Mataifa pamoja na serikali ya Marekani E, wamefanya jitihada za hali ya juu kuhakikisha kwamba kuna usalama, hususan unavyojua ni kwamba viongozi kutoka mataifa karibu mia moja na tisini uh, wako hapa, na hivyo basi ulinzi hata kidogo haujaregea hauja kamau. Na imekuwa uh, kwamba ni vigumu sana uh, hata kukaribia eneo hilo iwapo hauna uh, kibali ni mwenzetu BMJ Muridhi akizungumza na VOA Express kutoka New York. Nendelea ya kusafiri na VOA Express basi, kutoka huko New York kuelekea hadi Tanzania, ambapo madereva kumi wa nchi hiyo waliokuwa wametekwa na waasi wa kundi la Mai-Mai huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wameeleza mateso yaliyoyapata, e, baada ya kuwasili au kurejea nyumbani Tanzania. Dina Chahali anayo taarifa kamili. Ilikuwa ni vilio kwa ndugu jamaa na marafiki waliofika kwenye uwanja wa ndege kima wa kimataifa wa Julius Nyerere jijini Dar es Salaam jana jioni, walipokwenda kupokea madereva hao waliowasili wakitokea nchini Rwanda walikopelekwa baada ya kuokolewa kutoka mikononi mwa waasi wa kundi la Maimai walikoshikiliwa baada ya kuwepo mapambano ya risasi kupitia operesheni iliyoendeshwa na jeshi la DRC. Fumbuka Suleiman na Hamisi Mshana ni baadhi ya madereva waliofanikiwa kutoroka mimi huku najiangalia, nipo peke yangu, nikaona tukaniingia polini, nikafanikiwa kule kuingia polini, nikakimbia kama kimita 100 au 200, nikatafuta sehemu nikajificha huku nyuma. Sasa ndo nasikia risasi zinapigwa na magari yanachomwa moto. Nilikaa polini kama risasi moja, nikasikia sauti tena za watu wana wanakuja, yani kama wanatembea mbele kwenye magari kwao. Nikajisogeza karibu na barabara, nikakuta ni polisi na wanajeshi. Tumetembea kama kilomita kama kumi na tatu hivi tukafika sehemu moja, kuna pori zito, yaani huwezi kutembea ukiwa umesimama, unatembea huku umepiga magoti. Sasa ni Mungu tu aliyesaidia kupata ujasiri wa kuwapinda wale jamaa, kwa sababu tulikuwa tumeongozana hivi askari, nikafata mimi nikafata na mwenzangu huyo Asmani. Nilichokifanya mimi nilimwambia Asmani, huku tunakopelekwa mimi sijui, kwa hiyo tujue namna ya kusolve ile tatizo. Athumani Fadhili ni mmoja wa madereva aliyekuwa ameshikiliwa na watekaji. Tukaanza ku sasa mdogo mdogo, ile mwisho wa siku, wale wanajeshi wakati wanapiga zile risasi, wakawa wanaita jamani, Watanzania kuyeni, kuya Watanzania kuya, tumekuja kuwakombola Watanzania kuya. Ni kauli ambayo naikumbuka, ilinitia faraja sana, situweza kuisahau. Dkt Susan Kolimba ni naibu waziri wa mambo ya nje, ushirikiano wa Afrika Mashariki, kikanda na kimataifa. hiyo serikali ya Kongo imetuhakikishia hiyo. Kwa hiyo tunataka tu tuwahakikishie kwamba msikate tamaa, ndio uh, maana hata leo tulipokuja kuwapokea balozi wa Kongo yuko hapa. Kwa hiyo uh, tunashukuru kwamba mmefika salama. Balozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC nchini Tanzania, Jean Pierre Mutamba naye alikuwepo katika mapokezi ya madereva hao wa Tanzania. Eh, mjue kama ni bahati mbaya tu, aina kusema kama ni siku zote ile msiba itafika tena, ubia ile shida itafika tena. Ni bahati mbaya ilifika, lakini Mungu anamepusha, kwani ni wote ni niko wazima na tutafanya ile kazi kabisa. Baadhi ya ndugu na jamaa wanaielezeaje tukio hilo baada ya kupata taarifa ya kutekwa kwa jamaa zao, huyu hapa Hamisi Fumbwe na Mariam Ayubu wameokolewa basi, tulifarajika sana, tukaona kwamba serikali ya, ya Kongo shirikiana na serikali ya Tanzania, basi naona watakuja nyumbani tu. Kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Asante sana. Basi baada ya taarifa hiyo ya Dina cha Hali, msikilizaji, ukiwa na unasafiri na VOA Express, tunaangalia katika ni wakati wa muziki no, na usikia kwa mbali. Haya, uh -huh. Basi wameshasikiliza habari za dunia, wameshasikiliza uh -huh. ripoti za waandishi wetu. Sasa wanataka kuburudika kidogo, kabla ya kuwapatia mambo mengine. Kitu gani? Kitu gani kinaitwa Lovingitis, kimeimbwa na nani? Basi huyo si mwingine, ni Wizboy. Haya, basi tusikilize, wasikilizaji mfurahi. Wimbo mahsusi kabisa, sadakta kabisa. Sa, Hadija, wimbo kama huu, wasikilizaji wamefurahi leo. Mm, maanake baada ya kazi ukipata kitu kama hichi mambo yako yanakuwa mazuri, Hadija, yanakuwa safi mm -hmm. Kabisa, asante sana. Nam, na leo basi, katika makala yetu ya hoja kwa hoja, raia wa Kenya Francis Wang'ombe, Alice Nai na Joseph Maura wanazungumzia maoni yao na matarajio kutokana na uteuzi wa jaji mkuu David Magara na Tume ya Huduma ya Mahakama. Ukiangalia watangulizi wake, utaona kwamba uh, hata wao wenyewe jinsi wamefanya mabadiliko lakini mabadiliko yaliyojaa piga mizizi mingi, kwa sababu kuna ushawishi wa chini kwa chini, ambao kwa, kwa macho ya mwananchi wa kawaida anaweza kuwa na matumaini, lakini uhadithieni kwamba hilo haliwezekani kabisa, haliwezekani na kama litawezekana, na ukiangalia hata namna jaji e, Willy Mutunga alivyojiondoa katika mahakama, si kwamba ati alikuwa hawezi, lakini kuna baadhi ya mambo ukiangalia, kama ni swala la uchaguzi mkuu, kuna baadhi ya mambo, maamuzi ukiwa yatoa unaweza kuwa ina maini, lakini sidhani. Kwa sababu tazama, kwa mfano mimi nikiwa kama sema nimechaguliwa kama jaji mkuu wa Kenya, itawezekanaje kwamba baada ya uchaguzi wanaokulinda unapotoa maamuzi ni serikali na sasa unapotoa maamuzi hata unaweza kushawishiwa. Kulingana na mimi maoni yangu ni kwamba uteuzi wa jaji mkuu katika nchi yetu ya Kenya utakuwa tu ni kama tu uh, ile ada mazoea tu, tushazoea mtu ndio aliweza kujipigania nafasi yake, akaweza kuwa eh, amepita yale yote ambayo alikuwa anahitajika, zile ambazo tunaita kama qualifications zote, lakini sidhani kama kuna mambo makuu ama mabadiliko wataleta, sababu hujua pia mtu yuko pale pia wengine kujinufaisha kibinafsi. Ni kazi alikuwa anatafuta na amepata wengine wao watafika pale na aweze kutulia, aweze kusahau yale mambo ya mwananchi ambayo labda ndio yamempeleka pale. Kwa hivyo waamini wa Tanzania, naweza sema na matumaini vile nchi yetu ya Kenya ni nchi ambayo imekumbwa na ufisadi, kwa hivyo sina matumaini kabisa. Aliyekuwa jaji mkuu alikuwa ameahidi makuu na hayakufikia, kwa sababu kuna vizingiti tofauti tofauti ambazo zinawazuia kufanya hiyo kazi, kwa sababu wao wenyewe wamelelewa, wame katika ya ile kukua katika ile corruption. Kwa sababu tukiingia katika makoti za nchi hii ya Kenya, tuseme hata kama vile walipewa kama kuna uhuru wa kufanya kazi, wakawa hakuna jicho ambalo linawangalia kutoka juu. Sasa kama wakati executive ilikuwa nawangalia corruption, sasa ikawa ndio inafanya imemea mkuwe na mabadiliko yale atikutakuwa makesi zitaharakishwa, kwa sababu jaji mkuu aliyetoka alituahidi hayo, lakini hakuna kitu kimefanyika. Naendelea ya kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Basi tukielekea kwenye makala yetu ya ushauri, kufuatia ongezeko la visa vya vijana wa kike na hata wa kiume kujiunga na makundi ya msimamo mkali, mkurugenzi wa vuguvugu la maendeleo la wanawake nchini Kenya, Betty Sharon anatoa ushauri wa muhimu kuhusiana na wanawake katika vita dhidi ya ugaidi. Ni hapa Kenya ndio tunaona kwamba wanawake kazi yao ni, ni kulea na tunawa judge kama tunawapatia blanket judgment ya kwamba wanawake ni watu wako passionate watu ni kama victims unaona, they are people who are passionate, they are victims, ni watu wa kulea tu watoto unaona, watu wanakaa nyumbani ama kama ni kufanya kazi ni kazi tu straight. Lakini tunasahau kama wanawake pia ni binadamu. It is high time serikali ya Kenya na actors na peace builders na policy makers na legislators warecognize ya kwamba wanawake are also more important in the journey of preventing extremism. Kuna wanawake wale wanaweza kuwa terrorist. We the same, same thing na wanaume. Kuna wale wanaweza kuwa terrorist na kuna wale hawawezi. Kuna wale wanaweza kuzuia na kuna wale wanaweza ku prevent the same same kama wanawake. Mwanamke anaweza kuwa terrorist na mwanamke anaweza kuzuia terrorism. So unataka kusema kwamba serikali ya Kenya bado haijamhusisha mwanamke? Mm-hmm. Eh, serikali ya Kenya bado haijahusisha mwanamke, na sio leo tu wanawake wanaanza kuwa terrorist hapa Kenya. Uh, Westgate iliangushwa na White Widow. Kwa nini hatufikirii? Ama White Widow alikuwa mwanaume? Wanawake, wanawake uh, wameparticipate kwa vita mara nyingi, na wanawake ndio wanaweza kuzuia vita, kwa sababu ah wanawake ndio wanakaa na awa, wanaume wanaenda kwa vita, ndio wanawapikia Ndiyo wa na, na, na, na pia uh, research inasema na study inasema ya kwamba mtoto um, wa kiume anamsikiza mamake zaidi na mwana mamake akimshawishi anasikia zaidi. Sasa tunaweza kutumia wanawake kuwashawishi watoto wao, tunaweza kutumia wanawake kuwashawishi wanaume wao, unaona? Lakini sisi wan, wanawake tunawaona tu hapo na tuna tuna isolate. Na sisi tunawachukia wan, tunawachukua wanawake kama they are just victims, they are just people who are supposed to nurse us. Tunasahau ile strength ya mwanaume, ya mwanamke, ile anaweza kuwa pia decision maker. Of course they are decision makers in their houses. Naam, haya basi Sande, naona sasa ndo tunaendelea, ndo tunafikia ukingoni hivi katika Vioa Express, lakini kabla hatujafunga matangazo, maanake kuna yale yaliyovuma mitandaoni na kuna mambo mengi yametokea duniani mm -hmm. Manake kuna mkutano wa baraza kuu la Umoja Mataifa umefanyika New York, lakini kumetokea visa visa vingi. Sasa aliovuma safari kwenye mitandao hii leo ni kitu gani? Ngoja nikwambie Hadija, ni mengi amevuma kwenye mitandao, lakini hasa naanzia na hilo kuu la mkutano wa baraza kuu la Umoja, Umoja Mataifa ambapo Rais Barack Obama alitoa hotuba yake, na katika hotuba hiyo rais alizungumzia kwamba Israel akisema hawezi kukalia maeneo ya palestina milele sasa basi yale yalioguswa kwenye hiyo hotuba hili limeugusa watu wengi sana kwa hiyo kaamua hebu tuingie na sisi tutoe maoni yetu wakatoa ya kwa ah wamesemaje basi eh, eh, hey, eh, hey, mary kwenye facebook anasema unajua nini obama ana miezi minne tu madarakani sijali chochote anachosema rais ajaye ndiye nitajali anasema nini maana atakuwa na miaka minne madarakani debora anaongeza anasema Obama lazima afikiri kwamba yeye ni Mungu, maana Mungu ndio aliyesema wana wa Israel watakalia nchi ile milele. Lee Rosenstein anasema, jamani, ni fahari kubwa sana kwa rais Obama kusema haya na kuyaweka mbele ya dunia, maana anasema ni wana wa Israel wasio na aibu kukalia nchi hiyo ya wenzao. mimi ni myahudi anasema kwa kuzaliwa, lakini kilichotokea najiuliza ni nini kwenye yale makubaliano ya nchi mbili Kwingineko ni na mengine uh -huh. aliyotamba maana, sasa tumeshatoka ni kwa uh -huh. ukaliaji mabavu wa Israel huko kwa, kwenye maeneo ya Palestina. uh -huh. mengine yapi aliyotamba? Mengine kule Kenya wanasema ni lile shambulio la Alshababu kwenye kituo cha Hami kwenye kaunti ya Garissa, ambacho mapolisi wa wawili mpaka sasa hawajulikani walipo. ah, yeah. ha. Sasa basi, Musa Musa anasema, jamani, haya mashambulizi yataisha lini? Alshababu, mbona wanatusumbua hivi? Hemedine anaongeza kwenye Facebook anasema, tumechoka na Alshababu jamani. Rais Uhuru Kenyatta, tafadhali chukua hatua. Jingine lilotamba Hadija, ni ile swali tulilotoa kwenye mtandao wetu wa Facebook hapo jana. ilikuwa ni siku ya amani duniani. Uliza, amani. Kwa hiyo tukauliza je, amani kwako wewe ina maana gani? kwako ina maana gani? Maana kila mtu anasema, kila mtu na lake. ni kweli eh, eh. Lakini mimi nikiamka salama na familia yangu, basi namshukuru Mungu kwamba hii ni amani. Sijui wewe je, unaonaje? Mimi nikitoka hapa kazini jioni nikafika, yeah, nyumbani salama nasema alhamdulillah, hii ni amani kwangu. Safi kabisa, basi tuwasikie na wasikilizaji wamesema nini kwenye Facebook. Asadi Baridi anasema amani si tu kuwepo kwa vita, bali uhuru, upatikanaji mahitaji kama maji safi, chakula, malazi, makali, makazi na huduma bora, haya ni amani. Onesmo Lunyai wa Mufundi Iringa anasema hapa Tanzania tuna amani ingawa bado masikini. So, kwa hiyo nashauri jumuiya za kimataifa kulinda amani zijitahidi kudhibiti haya makundi ya kigaidi yanayosababisha mauaji na vurugu. George Kamosi anasema amani bila uhuru, amani kwenye njaa, mimi sidhani kama tuna amani, amani. <laughs> amani tadumu kama kwangu hakuna haya mambo ya kubali matokeo. Milton naye anasema amani ni usalama wa kimwili, kiroho pamoja na mazingira yanayotuzunguka basi maoni ni mengi sana Hadija anamalizia naye King Majuto wa Geita anasema watawala wakiwa katiba za nchi zao wanasababisha kutokuwepo kwa amani katika mataifa hayo basi hayo ni baadhi tu yaliyotamba kwenye mitandao ya kijamii turudi kwako kwa muktasari wa habari Mtu mmoja alipigwa risasi jana jioni katika mji wa Charlotte, North Carolina, huku waandamanaji wakiendelea na maandamano yao kwa siku ya pili, ikiwa ni majibu ya mauaji ya polisi kwa mwanaume mmoja Marekani mweusi. Gavana wa North Carolina ametangaza hali ya dharura huko Charlotte na kupeleka kikosi cha ulinzi mjini humo. Polisi wawili hawajulikani walipo baada ya wanamgambo wa Kisomali kushambulia kituo kimoja cha polisi kaskazini mashariki mwa Kenya mapema leo Alhamisi, msemaji wa polisi amesema, ikiwa ni mfululizo wa uvamizi wa karibuni wa mpakani unaofanywa na kundi la Al Shabab. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, wapiganaji waliokuwa katika magari mawili aina ya Land Cruiser walivamia kituo cha polisi, lakini polisi wa kituo walifanikiwa kuzima jaribio lao katika mapambano. Nam basi, kufikia hapo ndio tunakamilisha matangazo yetu Express kwa siku ya leo. Usikose tena kuungana nasi hapo kesho. Kwa niaba ya wote waliosimamia matangazo haya, msimamizi wa moyo Hamza, upande wa pili Mokbil, hapa studio, mimi ni Sunday Shomari na mimi ni Khadija Riami. Tunawatakia ni wote alasiri njema, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwaherini.