Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo na mimi ni Khadija Riami, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi Septemba 22 mwaka 2016 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 na pia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni. Katika matangazo yetu hii leo, watu wanaodaiwa kuwa wafuasi wa chama tawala nchini Burundi waandamana kupinga ripoti ya Umoja wa Mataifa. Serikali yenyewe inasemaje? Sisi kama serikali tulisema kwamba hii ni ripoti ya kisiasa badala ya kuwa ripoti ya kiutaalamu. Hawana haki ya kusema hiyo. Katika habari nyingine, mauaji zaidi yanaendelea kutokea katika mji wa Beni nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Walioko Beni wanazungumziaje mauaji hayo? Sema ni mambo ambayo hayaeleweki kabisa, kwa sababu wale ambapo waliweza kuua ni si mbali na kambi ya askari, lakini inawezekana askari zetu walikuwa wachache tu. Hizo ni baadhi tu ya habari tulizokuandalia katika matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Lakini kabla ya kwenda mbele zaidi, tunaanza na habari za dunia. Msomaji wako ni Khadija Riana. Katika habari za dunia jioni ya leo, maafisa wa usalama katika mji wa Charlotte, North Carolina, hapa nchini Marekani wamesema hawako tayari kuzionyesha picha za video hadharani zinazohusiana na kuuliwa Marekani mwenye asili ya Kiafrika na polisi siku ya Jumanne, lakini wanakubali kutekeleza ombi la familia ya mwathiriwa kuzitazama picha hizo kwa faragha. Mkuu wa polisi wa Charlotte Kery Patney anasema wamepokea ombi hilo na watalitekeleza. Hata hivyo, Patney amekataa katu kutoa hadharani picha hizo za video kutokana na hofu ya kuhujumu uchunguzi. Lakini mkuu huyo wa polisi aliwaeleza waandishi wa habari juu ya maoni yake kuhusiana na picha, akisema picha haionyeshi wazi kwamba kuna mtu ana bunduki mkononi. Walinzi wa usalama wa taifa wamepelekwa katika mji huo wa Charlotte leo hii ili kudumisha usalama. Kundi la wanamgambo la Al-Shabab linasema limeshambulia kituo cha polisi kaskazini mashariki mwa Kenya karibu na mpaka wake na Somalia. Mamlaka za Kenya zimesema wapiganaji kutoka Somalia walifanya shambulizi la kuvuka mpaka mapema leo alfajiri kwenye kituo cha polisi katika kijiji cha Hamei. Taarifa kutoka kwa msemaji wa polisi Kenya George Kinoti imesema wanamgambo walitumia magari mawili na kushambulia kituo hicho, lakini maafisa katika kituo walifanikiwa kuzima shambulizi kwa mapambano makali kati yao. Amesema polisi wawili kwenye kituo hicho hawajulikani walipo, na mmoja amejeruhiwa. Na ameripoti kuwa mshambuliaji mmoja ameuawa. Wakazi katika eneo wameiambia VOA kwa misingi ya kutotajwa majina kwamba wanamgambo walipambana na polisi kwa zaidi ya dakika 30 wakitumia bunduki za rashasha na magruneti. Rais wa Siria Bashar al-Assad anasema kwamba vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini kwake hivi sasa vinaingia mwaka wa sita na vinaendelea bila mwisho wake kuonekana. Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Rais Assad aliilaumu Marekani, Saudi Arabia, Uturuki na Qatar kwa kuendeleza mzozo huo kwa msaada wao kwa waasi wanaojaribu kuiangusha serikali. Vita vya wenyewe kwa wenyewe vimesababisha maelfu ya watu kupoteza maisha na mamilioni kukoseshwa makazi. Alipinga shutuma kwamba ndege za kivita za Siria au Russia zimepiga mabomu msafara wa misaada ya kibinadamu na kuua watu 20 siku ya jumaa tatu karibu na Alepo. Assad ameliambia shirika la habari la Associated Press katika mahojiano yasiyo ya kawaida na mashirika ya habari ya Magharibi, akiwa nyumbani kwake mjini Damascus, kwamba chochote wanachosema maafisa wa Marekani hakina hadhi na uongo mtupu. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Udhibiti wa internet katika mataifa mengi ya Afrika umeongezeka katika kipindi hiki wakati baadhi ya nchi barani humo zikiwa kwenye harakati za uchaguzi mkuu. Nchi ya karibuni kuwa na udhibiti ni Gabon ambayo ilitumia fursa ya kuzuia matumizi ya internet wakati wa uchaguzi uliokuwa na ushindani wa karibu sana, lakini nchi nyingine ikiwemo Uganda, Burundi, Ethiopia, Chad, Mali, Zimbabwe na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimetumia mbinu kama hizo mwaka huu wakati wa uchaguzi au kujibu maandamano. Wafuatiliaji wanasema fursa ya internet imekuwa ni muhimu kwa maisha ya watu wengi, mjadala unaohitajika jinsi ya kuleta uwiano wa ulinzi na uwazi. Hivi sasa nchi nyingi zinaamua kuzuia upatikanaji wa habari kwa mitandao pale wanapohisiwa na kabiliwa na upinzani mkali. Taasisi ya Access Now, kundi linalofanya utafiti kuangalia hatari za katika ulimwengu wa dijitali, limeripoti kwamba kuna uingiliaji kati takriban mara 40 kwa intanet katika kiasi cha nchi ishirini na tano mwaka huu peke yake. Ushirika wa makundi ya haki za binadamu umewataka viongozi wa, Af wa umoja wa Afrika kuachana na mipango ya kuwasihi wanachama wake kujiondoa kutoka mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC. Mwezi Aprili kamati ilikutana kwa mujibu wa mapendekezo ya AU ya kutaka kujiondoa kutoka ICC mpaka ikidhi masharti yake matatu, moja ya masharti hayo ikiwa ni kuwapa kinga ya kutoshtakiwa viongozi wa nchi na maafisa wengine waandamizi wa, wa serikali. Ushirika ulioongozwa na kundi la Human Rights Watch lenye makao yake hapa Marekani umesema wito wa kuomba kinga unakiuka sheria ya kikatiba ya AU na inakwenda kinyume na juhudi za taasisi hiyo ya Afrika kutokomeza rushwa. Makundi ya kutetea haki yanasema kinga ya jumla kwa viongozi wa nchi haijawahi kujitokeza wala kuzungumziwa kwa ajili ya mahakama za kimataifa na uamuzi wa kujiondoa kutoka katika mahakama hiyo ya kimataifa ni vyema uachiwe kwa nchi wanachama kufanya maamuzi binafsi. Ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mara baada ya kusikiliza habari hizo za dunia, moja kwa moja tunaelekea katika ripoti zetu na tunaanza na mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa unaofanyika mjini New York, ukiwa umeingia siku ya nne, ambapo viongozi mbalimbali mbali wameweza kutoa hotuba zao. Mwenzetu BMJ Muridhi amekuwa jijini humo tangu mkutano huo ulipoanza na alifanya mazungumzo na mwenzangu Harison Kamau kuhusu ni yapi ya kutarajia leo hii. Leo ni siku ambayo viongozi kutoka mataifa mbalimbali mbali na serikali wanaendelea kutoa hotuba zao, ikikumbukwa e kwamba hiyo jana Ban Ki-moon ambaye ni katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa aliwarai na kuwashinikiza viongozi kuweza kutia saini mkataba makubaliano ambayo yalizungumziwa katika kikao cha mwaka uliopita, ambapo alisema kwamba kufikia sasa nchi hamsini na tano zimetia saini na hivyo basi kukaribia sana uh, kulifanya aliwe azimio uh, ambavyo uh, jana ilikuwa ni siku cho kipaumbele kilipewa uh, swala hilo la makubaliano ya hali ya hewa. Kamau, hivi leo tutarajie yapi hasa kutoka kwa viongozi wa Afrika? Kama alivyosema Naibu wa Rais wa Kenya William Ruto hapo jana, hakuwa peke yake katika kuuliza ni kwa nini Umoja wa Mataifa, Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa halina mtu kutoka eneo hilo? Na basi kujibu swali lako kikamilifu ni kwamba hii leo viongozi kutoka nchi za Cameroon, Rwanda, Cote d'Ivoire Burkina Faso, Liberia na Algeria kutoka barani Afrika wameorodheshwa kuzungumza, na vile vile baadhi ya maswala muhimu ambayo yameorodheshwa hivi leo, kutakuwa na mjadala juu ya sheria za baharini, ikiwa ni pembeni mwa mkutano mkuu, ambapo sasa viongozi ambao labda nchi zao zinapakana na bahari watakuwa wanazungumzia maswala ya sheria za bahari na vilevile vile, mwisho kabisa Kamau, kuna maadhimisho ya miaka thelathini tangu azimio la haki ya maendeleo ya kimataifa kutiwa saini ambapo uh, lilitiwa saini mwaka wa elfu tisa mia themanini na sita. Kwa hivyo hayo ni maadhimisho tu kuonyesha kwamba mengi yamefanyika tangu wakati huo wakati wa kutiwa saini kwa azimio hilo. Kutokana na jaribio la shambulizi lililotokea wakati wa ufunguzi wa mkutano huu, mambo ya kiusalama yamebadilika katika mji huo wa New York. Usalama umehakikishiwa kila mtu hapa na imekuwa ni vigumu sana hata kufika katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa, manayake barabara zinaendelea kufungwa kuonyesha kwamba ulinzi bado ni mkali na ninaona ni kama kwamba uh, uongozi wa Umoja wa, wa Mataifa pamoja na serikali ya Marekani E, wameti, wamefanya jitihada za hali ya juu kuhakikisha kwamba kuna usalama hususan, unavyojua ni kwamba viongozi kutoka mataifa karibu mia moja na tisini uh, wako hapa, na hivyo basi ulinzi hata kidogo haujaregea hauja kamau, na imekuwa uh, kwamba ni vigumu sana uh, hata kukaribia eneo hilo iwapo hauna uh, kibali. Ni BMJ Muridhi, wa idhaa hii ya Kiswahili, akizungumza nasi kutoka jijini New York. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Serikali ya umoja wa kitaifa ya Afghanistan, baada ya miezi kadhaa ya mashauriano mazito hatimaye imetia saini rasimu ya makubaliano na kundi kubwa la uwasi nchini humo linaloongozwa na mtoro, mtoro mbabe wa vita mwenye historia ya uhalifu wa vita na ukiukaji wa haki za binadamu. Makubaliano haya ya kihistoria yalitiwa saini hivi leo huku kukiwa na matumaini kwa huenda akapunguza changamoto za kiusalama katika taifa hilo lililokumbwa na ghasia na kushawishi makundi mengine ya wa waasi yanayopigana sambamba na Taliban kujiunga katika utaratibu wa amani. Huu ni mkataba wa kwanza wa amani katika miaka 15 ya vita nchini Afghanistan ambavyo vilianzishwa na Taliban baada ya kuondolewa mamlakani na ushirika ulioongozwa na Marekani mwaka 2001. Mshauri wa usalama wa taifa wa Afghanistan Hanif Atmar alitia saini mkataba huo kwa upande wa serikali pamoja na Gulbuddin Hekmatyar wa kundi la Hizb Islam katika sherehe zilizoonyeshwa moja kwa moja kwenye televishen kote nchini humo. Tume ya taifa ya uchaguzi nchini Venezuela imetupilia mbali wito wa kuitisha upigaji kura mpya dhidi ya rais msocialist Nicolas Maduro, lakini imeacha mlango wazi kwa wanaharakati kudai kuondolewa kwake madarakani. Tume ya uchaguzi baada ya kufanya mkutano na wanachama wa upinzani imesema taarifa kuwa kura ya maoni huenda ikaitishwa mapema katika robo ya mwaka ya kwanza ya mwaka 2017 lakini kama tu watafanikiwa kupata sahihi milioni 4 ikiwa ni sawa na asilimia mia ishirini ya wapiga kura wote katika kipindi cha siku tatu mwezi ujao. Viongozi wa upinzani wameshutumu uamuzi huo wa kurejesha nyuma tarehe ya kura ya maoni wakisema ina maana ya kuendelea kumweka madarakani Maduro. Jesus Tore Alba, mkuu wa ushirika wa upinzani wa Democratic Unity, anasema analikataa tangazo hilo ambalo ni dhidi ya katiba lililotolewa na bodi ya uchaguzi. Na hivi sasa tunaelekea nchini Burundi ambapo maandamano ya watu wanaokisiwa kuwa wafuasi wa chama tawala wameandamana mbele ya ofisi ya Umoja wa Mataifa nchini humo. Wamedai kuwa wanapinga ripoti ya umoja huo kuhusu hali ya mambo ilivyo nchini Burundi, ikiwa ni siku mbili baada ya ripoti hiyo kutolewa. Kwa mujibu wa Burundi, kwa mujibu wa ripoti hiyo ni kwamba Burundi kuna ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu unaofanywa na serikali kukiwa pia na tishio la kufanyika mauaji ya halaiki dhidi ya kabila la walio wachache nchini humo la Watutsi. Mwandishi wetu wa Bujumbura, Haidala Hakizimana, ametuandalia taarifa ifuatayo. ni takriban watu mia moja mbele ya makao makuu ya tawi la Umoja wa Mataifa hapa nchini Benibe, wanaandamana wakipinga <gettingESE> ripoti ya wataalamu wa umoja huo kuhusu hali ya Burundi. Wanasema wametikia wito wa Jean Luc Ndi Kumwena Yoni, mfuasi wa chama tawala hapa kutoka kabila la walio wachache la Watusi ambaye alianza kuandamana hapo jana kupinga ripoti hiyo. Kwa mjibu wa ripoti yenyewe, Burundi inakabiliwa na ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu na kukiwa pia na tishio la mauaji halaiki dhidi ya Watusi. Anadai hamna maandalizi yoyote ya kuangamiza watu wa kabila lake. tulikuja kumuunga mkono sisi wote, yani makabila tofauti, Muhutu, mtu wa Mtusi, tumemuunga mkono kwamba anazungumza kweli na anasema kweli. Inatokea kwenye ripoti imetoa imetolewa na nasiozi ni kuhusu kusema kwamba Burundi kuna matayarisho ya kufanza genocide. Hamna genocide, yani ni vitu vinasemewa na watu we... Wa, wa, wa, wa, wa, wanasiasa wanataka kufika kwa maendeleo yao na tumbo zao, yaani watafute mali zao bila kupenda nchi yao na raia. Kuna walioingizwa ndani ya maandamano yenyewe bila kujua malengo yake. Mimi nilikuwa nimekwenda kuomba kazi ya kufagia barabarani kwenye manispaa ya jiji, nikapewa ahadi ya leo nilipofika na kukubaliwa Baadaye nikaambiwa nije katika sherehe hizi nilikuwa sizijui. Leo singenda kumana. Ni naibu mkuu wa chama cha upinzani cha Frodebu, anasema ulioandamana ni watu wanaodanganywa. Haidia, pale wale mlioona si watusi si wauto pekee ni wote, ni watu wanaodanganywa. Unadhani wao ndio walifikiria kufanya vile? Wanadanganywa, eti wamepewa ajira pesa, cheo na kadhalika. Hapa anasema upande wake waziri wa haki za binadamu Ateni Vyabandi amehitaja ripoti hiyo kama ya kisiasa na kupinga kuwa hamna maandalizi yote ya mauaji ya genocide dhidi ya Watusi. Sisi kama lisema kwamba hii ni ripoti ya kisiasa badala ya kuwa ripoti ya kiutaalamu. Mauaji yamefanyika katika nchi ya Burundi, anaelekea mauaji ya halai. Hawana haki ya kusema hivyo, hawa watu wanasindikiza ili Umoja wa Mataifa hupiga hatua nyingine ya ku ya ku remove Burundi katika lile jopo la mambo ya haki za kibinadamu. Hii ni wakati mazungumzo ya kumaliza kwa amani mzozo wa kisiasa unaikabili Burundi tangu Aprili mwaka jana chini ya usimamizi wa rais mstaafu wa Tanzania Benjamin Mkapa yakiwa bado hajazaa matunda. Zaidi ya Warundi laki mbili na nusu walitoroka nchi na zaidi ya mia tano kuwawa kufuatia mzozo huo uliozuka baada ya rais wa sasa kupendekezwa na chama chake kuwa atakuwa mgombea urais kataa uchaguzi wa mwaka jana uliokosolewa na jamii ya kimataifa. Aida Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Na hivi sasa katika matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja tukielekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwamba watu saba wamewawa kwa mapanga na shoka na nyumba kumi na moja kuchumwa moto usiku wa kuamkia leo katika mji wa Beni na watu wanaodhaniwa kuwa waasi wa kundi la ADF, nalo kwa mujibu wa serikali na mashirika ya kiraia. Muda mfupi uliopita, mwenzangu Sande Shomari amezungumza na Kizerbo Kasirekia, kiongozi wa chama cha Bisef Nyamitwi, na kwanza kutaka kujua hali ilivyo huko Beni. Ania wameweza kuingia na wamelunguza nyumba karibu kumi na mbili na kuwa, uh, wananchi karibu saba, ndio maisha ambayo hivi watu wamefariki, na hasa wanaendelea kujiuliza mpaka lini mauaji hayo yataendelea, sababu kwa kumbukumbu kidogo tu ni tangu tarehe mbili mwezi wa kumi mwaka elfu mbili kumi na nne ndipo mauaji haya yameanziwa hapa Beni na mpaka leo hatujui ni wanani wanaua watu, wanaita tu, wanazaniwa kwamba ni maadalu. Sasa mauaji ma yamekuwa yakiendelea kutokea na pengine jana usiku hili lilipokuwa likitokea, e, watu hawa ambao wameua tumia nini kufanya mauaji hayo hapo jana, ni sema ni mambo ambayo hayaeleweki kabisa, kwa sababu wale ambapo waliweza kuua ni si mbali na kambi ya, ya askari, lakini inawezekana askari zetu walikuwa wachache tu, na wakati wanakuja wanakuja na firimbi wanakuja wakifanya uh, fujo sana, na wakati raia wanakimbia hiyo usiku, na askari vile wanakimbia hivi, tunasema rais ra ra ra, mheshimiwa Joseph Kabila au government yetu ingejikaza tafadhali watu wa Beni vile wao ni watu na wana haja ya amani kama vile amani ilivyo sehemu ingine. Hatujui kwa nini mambo haya yataendelea na yataendelea mpaka lini, kwa sababu raia sasa wamechoka na wanataka kusema, wanaingia wao wenyewe porini watawasaki wale mabandia. Mpaka sasa, uh, watu wengi ambao waliweza kufariki waliweza kukatwa na mapanga, na wengine hata waliweza kupigwa uh, risasi na haijulikani kabisa, kwa sababu wakati walifanya mambo haya walienda zao, na hakuna hata mmoja ambaye ya alikamatwa, na ndipo hapo raia wanajiuliza na wanakosa ni nini, kwa sababu wakati hata wabandia wanapokuja, uh, lazima wakibana mmoja, naye anaweza kueleza mambo yalikuwa hivi na sisi tumetumwa na mtu fulani, lakini mpaka sasa hatujulana nani na wanafanya vitendo ambavyo havieleweki, kwa sababu kama tangu awali, mimi ni mkaaji wa Beni hapa tangu miaka ishirini, lakini hatujawahi kuona mambo kama <tipi> sasa. Pengine unaweza ukatusaidia zaidi kwa upande wa serikali, nini wanazungumza? Oh, kwa upande wa serikali hatujui wanasema wana, wana vitu gani, kwa sababu sisi tunaongea ni kwa upande wa upinzani na wale ambao wanaoongea kwa upande wa serikali hatujui, labda wanakosa maneno ya kusema, kwa sababu hatuelewe kabisa hivi tungependa wale ambao wanakuwa wa kwa upande wa serikali wangetusaidia kuambia viongozi wanakuwa kisasa, kwamba wanaokuwa beni vile ni watu, sababu tunakuwa nao hapa wao wenyewe, vile ambao wanakuwa kwa upande wa serikali wanaona mauani anayoendelea, na tunasema tafadhali, tafadhali mambo haya <laughs> yangekomeshwa. ni kiongozi wa chama cha upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Kizerbo Kasereka akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Beni, DRC. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk, kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 220 6190551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ni Live Talk Friday Nam, basi msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika mjadala wetu wa Ijumaa, ambapo hapo kesho tutazungumzia wafanyakazi kutoka eneo la Afrika Mashariki wanaokwenda nchi za uarabuni kuweza kufanya kazi za majumbani ili kuweza kujua kwa undani, na kama una yoyote ya kuchangia usikose kujiunga nasi vilevile. Unaweza eh, kutoa mchango wako kupitia ukurasa wetu wa Facebook, yaani VOA Swahili. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia majaribio ya watu kujiua nchini Uganda, jambo ambalo limezua mjadala wa kitaifa kuhusu afya ya akili katika kanda. Mmoja ya video ameonekana kijana mmoja wa kiume akiruka kutoka ghorofa ya saba kwenye eneo moja la maduka mjini Kampala, huku watu wakiangalia tukio hilo na kupiga kelele za hofu. Mtu huyo alinusurika kufa, lakini wengi hivi sasa wanataka ongezeko la mtazamo wa kitaifa kuhusu husu mfumo wa huduma ya afya kwa wagonjwa wa akili. Mwandishi wa VOA Elizabeth Paulat anaripoti kutoka Kampala na Khadija Riami anayesoma ripoti kamili. Huko Butabika kwenye hospitali ya kitaifa ya magonjwa ya akili kuna madaktari wanane kwa ajili ya wagonjwa 842 na kila siku imekuwa imejaa wagonjwa. Wanatoa huduma ya afya bila malipo mgonjwa mmoja ambaye aliwahi kupatiwa matibabu hapo anasema huduma na madawa yamesaidia kuokoa maisha yake bado waganda wengi hasa wale wa maeneo ya vijijini hawana fursa ya kupata huduma hizo za msingi huku idadi ya watu ikiwa katika kiwango cha milioni 37 kuna madaktari 32 tu wanaohusika na magonjwa ya akili kote nchini humo Dr. David Basangwa, mkurugenzi mtendaji wa hospitali ya Butabika, anasema kwamba serikali inaboresha fursa nchini Uganda. Hii inajumuisha huduma za afya ya akili kwenye kata zote na mafunzo kwa kiasi cha maafisa 300 wa afya wanaohusika na magonjwa ya akili katika kiwango cha huduma za ngazi ya chini. Hata hivyo, unyanyapaa na ukosefu wa fursa, wengi wenye matatizo ya akili wanaishia kujitibu wenyewe, anasema Dr. Basangwa. of course, here it's easy for people to get hooked to prescription drugs because... kwa hakika ni rahisi kwa watu kutumia vibaya madawa, kwa sababu kanuni zipo, lakini uimarishaji wake ni wa chini mno. Ni sawa na matumizi ya pombe, kuna sheria ambazo zinazuia utengenezaji na mauzo, lakini sheria hazifuatwi. Tiba mwafaka pia inaweza kuingilia kati tamaduni wanachama wa kundi dogo la jamii ya watu wasioamini Mwenyezi Mungu wameripoti kuambiwa na madaktari wao kuwa kumwabudu Mwenyezi Mungu kunaweza kuwasaidia kuondokana na msongo wa mawazo, na wanachama wa jamii ya mashoga LGBT wanahofia kuwa huenda madaktari wanaweza kuwaelezea wazazi wao na hivyo wanaacha kuomba msaada. Profesa wa magonjwa ya akili Dr Segane Musisi anasema, mtu yeyote asikubali kutopatiwa matibabu kwa hofu ya unyanyapaa. Kimaadili nchini Uganda, huwezi kukataa kumtibu mtu kutokana na mtazamo wake wa kijinsia, na hakuna sheria inayopiga marufuku matibabu kwa watu hawa, na hakuna sheria ambayo inasema ni lazima washitakiwe kwa sababu ya kuwa tofauti katika mwelekeo wa kijinsia. Kwa hiyo ni vyema wafike kupatiwa matibabu, na tunawatibu wengi wa aina hiyo. Hatusemi kuwa mwelekeo wa kijinsia ni maradhi la hasha. Hakuna atakayekufukuza wakati atakapofika kwa matibabu. Watetezi wanasema juhudi zaidi za serikali zinatakiwa kuandikisha na kutoa vivutio kwa kazi hii ambavyo vinahitajika sana kwa wale watakaowatibu wagonjwa wa akili. Hata hivyo, wanasisitiza kwamba kuna vigezo kadhaa ambavyo vinachangia katika magonjwa ya akili kama vile viwango vikubwa vya ukosefu wa ajira, manyanyaso ya ngono na vitisho vinavyotokana na vita. Haya yote yanaenda pamoja katika kuboresha hadhi ya afya ya Waganda wote. Naam, basi msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Vile vile tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kwamba matangazo haya unaweza kuyasikiliza kupitia redio shirika ambazo ni Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Citizen Radio Kenya 107.5 FM Nairobi, Coconut 101.9 FM visiwani Zanzibar, Baraka FM, mombasa 93.7 FM au RPR Bujumbura, Burundi, Kaya FM huko Mombasa, Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salaam, Tanzania na Raga FM eneo zima la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Vilevile, matangazo haya ya msikilizaji wetu unaweza kuyasikiliza kupitia mtandao wetu wa www VOA Swahili, hali kadhalika kupata mbali mbali, i, vile vile habari zetu mbalimbali na kujua kinachoendelea kupitia idha hii na vile vile habari mbalimbali, unaweza kupita ama kutembelea ukurasa wetu wa Facebook, yani VOA Swahili.com. Tunapatikana pia katika mtandao wa Twitter. Vilevile Instagram ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika tukitangaza eneo zima la maziwa makuu. Hivi sasa Khadija Riami atakusomea mukhtasari wa habari. Maafisa wa usalama katika mji wa Charlotte, North Carolina hapa Marekani wamesema hawako tayari kuzionyesha picha za video hadharani zinazohusiana na kuuliwa Mmarekani mwenye asili ya Kiafrika na polisi siku ya Jumanne, lakini wanakubali kutengele, kutekeleza ombi la familia ya mwathiriwa kuzitazama picha hizo kwa faragha. Mkuu wa polisi wa Charlotte Keri Patney anasema wamepokea ombi hilo na watalitekeleza. Hata hivyo Patni amekataa katu katu kutoa hadharani picha hizo za video kutokana na hofu ya kuhujumu uchunguzi. Kundi la wanamgambo la Al Shabab linasema limeshambulia kituo cha polisi kaskazini mashariki mwa Kenya karibu na mpaka na Somalia. Mamlaka za Kenya zimesema wapiganaji kutoka Somalia walifanya shambulizi la kuvuka mpaka mapema leo alfajiri kwenye kituo cha polisi katika kijiji cha Hamei. Taarifa kutoka kwa msemaji wa polisi Kenya George Kinoti imesema wanamgambo walitumia magari mawili na kushambulia kituo hicho, lakini maafisa katika kituo walifanikiwa kuzima shambulizi kwa mapambano makali kati yao. Udhibiti wa intanet katika mataifa mengi ya Afrika umeongezeka kipindi hiki, wakati baadhi ya nchi barani humo zikiwa kwenye harakati za uchaguzi mkuu nchi ya karibuni kuwa na udhibiti ni Gabon, ambayo ilitumia fursa ya kuzuia matumizi ya internet wakati wa uchaguzi ule uliokuwa na ushindani wa karibu sana. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo yetu, mwelekezi ni Desi McConan. Mimi ni Idi Ligongo, mwenzangu Hadija Riami. Msimamizi wa matangazo alikuwa Mwamoyo Hamza. Kutoka hapa Washington DC, tunakuambia shukran kwa kutusikiliza na usiku mwema.