Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Mimi ni Khadija Riami, na mimi ni Idi Ligongo, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Septemba 23 mwaka 2016. Tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22. Karibuni <muchas> Katika matangazo yetu ya leo tutawaletea mjadala wa moja kwa moja, yani live talk kutoka studio zetu hapa Washington DC leo hii. Basi katika live talk tunazungumzia raia wa Afrika Mashariki wanaokwenda kufanya kazi Mashariki ya Kati, changamoto zinazowakumba na juhudi za serikali husika kuhakikisha wanapata mikataba mizuri ya ajira na katika habari za dunia jioni ya leo kuna ripoti kuhusu masuala ya mashariki ya Kati kwamba yalitawala katika mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa. Mpenzi msikilizaji, tunakusihi usiondoke kando ya redio yako, wasikie washiriki na wasikilizaji wenzako wakijadili na kutoa maoni yao kuhusu uraia wa Afrika Mashariki wanaokwenda kufanya kazi huko nchi za uharabuni na changamoto ambazo zinawakabili na, na pia juhudi ambazo zinachukuliwa na serikali na, na mawakala. Mpenzi msikilizaji, kama unataka kushiriki katika live talk, tafadhali tupigie simu namba plus 1 202 619 3151. Tega sikio hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunaanza na habari muhimu za dunia zikisomwa na Id Ligongo. Hatimaye mkuu wa polisi wa mji wa kusini mashariki mwa marekani Charlotte, north Carolina, ametangaza leo kwamba mkanda wa video wa mauaji yaliyofanywa na polisi ya Marekani mweusi utatolewa. Mkuu huyo wa polisi Kerry Putney alisema ni suala la muda na mfululizo wa matukio kama kitu kilichobaki kabla ya mkanda huo kuonyeshwa hadharani. Awali meya wa mji huo Jennifer Roberts alikiambia kituo cha televisheni cha CNN kwamba angependa mkanda huo wa video kuonyeshwa na walikuwa katika mazungumzo na wapelelezi. Alisema yeye na maafisa wengine wa mji huo walizungumza na shirika la upelelezi la Marekani FBI na wapelelezi wa jimbo kuhusu lini mkanda wa video ungeweza kutolewa. Usiku wa tatu wa maandamano kuipinga polisi mjini Charlotte ulikuwa shwari kwa kiwango kikubwa. Wakati serikali na wavuvi wakitoa miili ambayo mingi imeharibika kutoka baharini, idadi ya wahamiaji waliofariki dunia baada ya boti kuzama katika mwambao wa Misri wiki hii inaongezeka. Zaidi ya miili 145 imeshaopolewa kutoka katika maji, kwa mujibu wa chombo cha habari cha serikali ya Misri, na wengi wao ni wanawake na watoto. Mmoja ya waliofariki dunia alikuwa mtoto mchanga, kwa mujibu wa Taasisi ya Kimataifa ya Uhamiaji. Katika ufukwe ambapo miili ya waliokufa hulazwa na kusafirisha, kusafirishwa, wanafamilia wa watu hao wanaendelea kutafuta wapendwa wao. Siku ya Jumatano, zaidi ya watu 160 waliokolewa ndani ya saa kadhaa baada ya boti yao ambayo ilikuwa ni ya zamani iliyokuwa ikitumika kwa uvuvi kupinduka, si mbali kutoka Rashid, ambapo ni bandari ambayo mto Nile unakutana na bahari ya Mediterranean. Masuala ya Mashariki ya Kati yalichukua kipaumbele kwenye mkutano wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa siku ya Alhamisi mjini New York. Julai mwaka jana, nchi sita zenye nguvu duniani pamoja na Iran zilikubaliana katika kuzuia mpango wa nyuklia wa Iran. Kwenye mkutano huo, Rais wa Iran Hassan Rouhani alitaka Marekani kuchukua hatua za haraka juu ya wajibu wake chini ya makubaliano hayo yanayojulikana kama mpango madhubuti wa hatua za pamoja. Kwa kiwango fulani Tehran imesikitishwa kwamba benki za kigeni zimekwepa kufanya biashara na Iran. Baada ya kuhudhuria mkutano huo, kiongozi huyo wa Iran kwenye kikao cha wanahabari alilalamikia pendekezo kutoka kwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry la kusitisha ndege zote za kivita nchini Syria ili kupeleka misaada ya kibinadamu. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington. Rais Barack Obama wa Marekani leo atatumia kura ya turufu kupinga sheria inayonuia kuruhusu waathirika na jamii za karibu watu elfu tatu waliouwawa Septemba 11 mwaka 2001 kwenye shambulizi la kigaidi hapa marekani kushitaki serikali ya Saudi Arabia ili kulipwa fidia. Msemaji wa ikulu ya Marekani Josh Ernest amesema kuwa wanaamini mswada huo haufai. Baraza la Congress linatarajia kupinga hatua za rais kwa kupata theluthi mbili za kura. Riyadh imekanusha kuhusika kwenye shambulizi hilo ambalo ndilo baya zaidi kuwahi kutokea hapa Marekani. Hata hivyo, washambuliaji 15 miongoni mwa 19 walioteka wali ndege za abiria na kufanya mashambulizi mjini New York na Washington wanasemekana wanatokea nchini Saudi Arabia. Walionusurika mashambulizi hayo pamoja na familia za waliokufa Septemba 11, wamekuwa wakiunga mkono kupitishwa kwa sheria hiyo. Wakazi wa mji wa Syria ulioshikiliwa na waasi wa Aleppo wameripoti kutokea mashambulizi ya anga ambayo waangalizi wa huko wanasema yameua watu 30. Serikali ya Siria imetangaza ilifanya mashambulizi mapya ya kujibu katika mji huo baada ya Marekani na Rusia kushindwa kukamilisha kusimamisha mapigano ambayo yalisitisha ghasia kwa karibu wiki nzima. Mashuhuda wanasema mashambulizi ya mabomu yaliyoongezeka mjini Alepo yaliripotiwa kufanywa na helikopta za Siria na ndege za kivita za Rusia ambazo mashambulizi ambayo yalianza siku ya Jumatano jioni na yaliendelea yakilenga makazi ya watu na malengo yanayotumiwa na majengo yanayotumiwa na kundi la wanaojitolea linalojulikana kama White Helmet. Aleppo ni mji ambao ni wa pili kwa ukubwa, umekuwa katika mgawanyo wa vikosi vya serikali, wanamgambo waasi waislamu wenye msimamo mkali na wapiganaji wa kikurdi toka mwaka elfu mbili na kumi na mbili. Na mkataba wa amani kati ya serikali ya Afghanistan na kiongozi wa wapiganaji umesababisha upinzani na baadhi ya wanasiasa na vikundi vya kutetea haki za binadamu kuwa na wasiwasi kuhusu demokrasia inayoyumbayumba nchini humo. Mkataba huo ulifanyika Alhamisi, unafungua ukurasa mpya kwa Gulbudin, Hekmatyar aliyepigana dhidi ya Umoja wa Soviet katika miaka ya themanini, na ambaye wapiganaji wake wakati mmoja walinufaika kutokana na msaada wa idara ya kijasusi ya Marekani CIA, baadaye aliamuliwa kutokana na uhalifu uliofanyika wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Afghanistan miaka ya tisini, na pia kutajwa na Marekani kama gaidi wa alfu mbili na tatu kutokana na kuunga mkono kundi la Al-Qaida. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kama tulivyowaeleza awali kwamba leo tunawaletea Live Talk, ambapo leo hii tunazungumzia wafanyakazi wa Afrika Mashariki ambao wanakwenda kufanya kazi katika nchi za Kiarabu, changamoto ambazo wanakumbana nazo na baadhi ya mikataba yao ya ajira na jinsi serikali inavyoshughulikia baadhi ya matatizo ambayo wanayapata wakiwa huko. Basi, katika kushiriki kwenye mjadala huu wa Live Talk tunaye mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire, tunaye mwandishi wetu wa Mombasa Salma Mohamed na tunaye Mwalimu Waguzo huyu wa Alshifa Investment Agency na pia ni mwenyekiti wa mawakala wanaopeleka wa Kenya kufanya kazi katika mataifa ya Kiarabu. Karibuni katika Live Talk. Naam, na hapa studio naye mwenzangu Idli Gongo. Labda kwa kuanza kwa miaka kadhaa hivi sasa, raia wa Afrika Mashariki wamekuwa wakienda katika mataifa ya Kiarabu na kufanya kazi mbali mbali, lakini kwa muda mrefu kumekuwepo na malalamiko kutoka kwa raia hao kwamba wanakumbana na mateso na pia wananyanyaswa na waajiri wao. Uganda na Kenya ni miongoni mwa nchi ambazo zimeshuhudia malalamiko hayo. Serikali ya Uganda kwa takriban mara nne sasa imewahi kupiga marufuku upelekaji wa raia hao kwenye mataifa haya ya Kiarabu, lakini baada ya muda inaondoa marufuku hayo na marufuku ya mwisho waliondoa Septemba kumi na nane. Bwire, ukiwa huko Kampala, unaweza kutueleza ni kitu gani ambacho kimeisukuma serikali kuondoa marufuku hii? Kila mara Hadija, inakuwa malalamishi ni yale yale malalamishi kwamba wale wafanya kazi wanaotoka nchini Uganda kuelekea nchi za Kiarabu kufo, kutafuta ajira wanapitia matatizo ambayo wengi wanasema ni matatizo ya ukandamizaji mkubwa wa haki za kibinadamu, hasa wale wanaofanya kazi katika nyumba za watu kama tuseme mayaya kiasi cha kwamba wanaripoti kwamba hulazimishwa hata kufanya mapenzi na mbwa wa wajiri wao ili kukidhi mahitaji yao, katika huu muktadha wa kuweza kuchukuliwa hali duni ya kibinadamu katika mazingira wanamoishi. Na ripoti kutolewa kila mara, kiasi wengine wanasema hubakwa, wengine wanasema wanaishi bila kula, wengine wanasema wanapata mlo mmoja kwa siku wengine wanaripoti kwamba wanalala sakafuni. Hivyo ripoti hizo zote ndio zilielekea serikali ya Uganda kuweza kupiga marufuku mara, utataja hizo nne, na mara ya mwisho ikiwa mwaka huu. Na japo marufuku inapigwa lakini, baada ya muda kidogo tena wanakuja wanatoa ile marufuku, na wafanyakazi kutoka nchini Uganda wanaelekea zile nchi kufanya kazi tena lakini marufuku hii ambayo imeondolewa hivi juzi ni marufuku inawahusu raia wote wa Uganda wa fani mbali mbali za kazi, ambayo wanakwenda kufanya kazi huko, au kuna kundi ambalo hilo bado linaendelea katika marufuku hii, haliruhusiwi kwenda katika haya mataifa ya Kiarabu? Kuna wale wafanyakazi wa kufanya katika nyumba binafsi. Tuseme kwamba kwa mfano wewe Hadija, una nyumba, unataka mfanyakazi, hiyo marufuku bado ipo. Hakuna mfanyakazi anayeruhusiwa kutoka Uganda kwenda kufanya katika nyumba ya mtu binafsi ama katika maeneo ya mtu binafsi. Wale wanaoruhusiwa ni kwenda kufanya katika mahala panapojulikana, mahala pa umma, katika benki tuseme, katika maduka ya jumla, katika viwanja vya ndege, kufanya kama walinzi, hawa wanaruhusiwa. Yale sehe, sehemu ambazo tunasema ni sehemu za umma, sehemu ambazo zinaweza fikiwa mtu kwa haraka. Lakini sehemu binafsi marufuku bado ipo, hawaruhusiwi. Bwire, tutarudi kwako tena, maanake kuna swala la marufuku, kuna swala la mikataba, kuna maswala mengi. Labda nielekee huko Kenya kwa Salma, yuko kule kwa muda sasa. Kenya imekuwa sa na ripoti kama hizo za Uganda kwamba raia wananyanyaswa huko Arabuni, na wengine wakijikuta wanafanya kazi bila kulipwa mishahara, na wengine wakidai wanapigwa na wajiri wao, na kama alivyosema Bwire wengine wanalazimishwa kufanya ngono. Je, yes, Salma hebu tueleze kufuatia malalamiko haya, umesikia chochote ambacho serikali imezungumzia au nayo pia imeweka marufuku kama hayo? Naam Hadija, ni kwamba ninavyojua habari za hivi punde, aja bunge limeweza kujadili suala hilo tena, kwa sababu hii ni kufuatia hawa mawakala ambao wanasafirisha wafanyikazi kuelekea nchi kama vile za Jordan wakitaka wafanyikazi wa nyumbani waweze kuenda kule kufanya kazi. Wameweza kusema kwamba marufuku ambayo pia ilikuwa imekuwa nchi nchi... ya Kenya tunakumbuka kwamba wakati ule alikuwa waziri wa... waziri Kazungu Kambi ambaye alikuwako kwa... ni waziri katika ofisi ya leba aliweza kupiga marufuku hiyo mwaka jana pia. Sasa walikuwa wanataka hiyo ban ama marufuku hiyo iweze kuondolewa ili waweze kuendeleza sasa kwa hivyo, hivi punde tunajua kwamba bunge imeweza kujadili hiyo, kwa sababu ya msukumu huo wa makawala hao. Alafu pia bunge ikaweza ku, uh, kutaka hifadhi ya pesa ya nchi ama treasury iweze ku, kutenga fedha maalum ya kuweza kuwasaidia Wakenya wote ambao wako nchi za Uarabuni, wameenda kufanya kazi, alafu wamepatikana na shida zozote kule, wanataka kurudi, kwa sababu moja ya shida ambao wanapata sana, mtu anapo pitia hao mateso, wengi wao huwa wanatoroka katika yale makazi ambayo wamechukuliwa kwa kazi. Mtu akiona ameshindwa anatoroka, alafu sasa akishatoroka, anashindwa namna ya kurudi Kenya, inakuwa hana tikiti. Alafu sasa maanake ametoka kwa yule hafili wake ama yule tajiri wake, kurudi huku hana. Ama saa ingine kama ametoka kule, pengine ana majeraha fulani, anahitaji matibabu, huwa hakuna mtu wa kumshughulikia, anakuwa tu yuko kule anapata tabu. kwa hivyo Uh, Bunge kwa hivi sasa wamesema kwamba treasury ku... iweze kutenga fedha maalum, mtu akiwa ameripoti kule kwamba ana na shida aweze kutumiwa zile fedha, ama zile fedha zitumiwe kumsaidia, kama ni kumpeleka hospitali, kisha wamrudishe Kenya, aweze kurudi kwa familia yake. Hiyo ndio swala ambalo unajua kwa hivi sasa lina- limeweza kuwasilishwa bungeni, uh, wabunge wakitaka hilo liweze kutiliwa uh, msisitizo. Uh, na pia najua kwamba mambo ya mikataba kwa hivi sasa Kenya bado haijai haijakuwa makini ama haijakuwa haijachukulia maanani swala hilo, kwa sababu hapa tunazungumzia tu kwamba ni mawakala kuweza kuwekewa marufuku, lakini nchi na nchi hawajakuwa na ile makubaliano. Kwa hivyo nchi ya Kenya ime, imezembea sana katika swala hilo, kwa sababu lilizungumzia kitambo sana, na hadi hivi sasa ya nchi ya Kenya na nchi ya Saudi Arabia ama nchi zingine zote zani, hawajakuwa na ule mkataba wa wafanyikazi wanaotoka nchi ya Kenya kuelekea kule, hakuja kuwa na yale makubaliano. Kwa hivyo, hilo ni swala pia bunge wameweza kusema wanataka liweze kupigwa msasa na liweze kuharakishwa ili kuwe na mkataba maalum unaoeleweka ya kwamba Kenya ikitoa mtu wake kwenda kufanya kazi katika nchi ile hiyo inafahamika na kuna sheria fulani kutokana na mkataba ambao watakaoweka nchi hizi mbili, nam hadiji Asante uh, sana uh, Salma Idi hapa na tukielekea kwa uh, Mwaguzo, ambaye wewe ni mwenyekiti wa mawakala. Umemsikia Bwire akizungumzia kwa upande wa Uganda na vilevile vile, Salma, kwa hali ambayo ipo hapo uh, nchini Kenya. Sasa hebu tuambie utaratibu ama aina ya kazi ambazo nyinyi mmekuwa mkisaidia watu hawa kwenda na, na sheria na utaratibu wote uko vipi? na nashukuru sana brother na vile vile pia nitaweza kushukuru kwa kuweza kupata fursa hii, kuweza kutoa maoni yangu au kuweza kuelezea ulimwengu, na especially nchi za Kiafrika waweze kufahamu haswa taratibu na matatizo yaliyoko katika kazi hizi ambazo tunazitekeleza. Nafikiri la kwanza, la kwanza kabisa ni kwamba kazi hizi ambazo sisi tunazifanya, problem ambayo ipo ni shida moja tu kwa sasa, kwa sababu nafikiri bradha, ikiwa nchi yoyote inafanya kazi aidha na raia wake ama inafanya kazi na raia wa kigeni ama inafanya kazi na nchi nyingine yoyote, ni jambo la busara sana kuweza kuwa na kitu kinaitwa sheria. Nafikiri sheria ndiyo kidhibiti ambacho wakimemweka mtu katika circle ya kumwonyesha kwamba hapa panahitajika kufanywa hivi hapa panahitajika kufanywa kiutaalamu ki, ki huu na mkifanya hivi, bila ya kufanya hivi mtakuwa mnafanya makosa. So shida kubwa ambayo imekuwepo katika nchi ya Kenya tangia kazi hizi zianze kutekelezwa, nafikiria takriban, ikiwa sisi bado ni watoto sana, nafikiria ni takriban miaka thelathini na kazi hizi zilipoanzishwa. Shida kubwa iliyoko ni kwamba serikali yetu ya Kenya ilikuwa haijaamua kutilia maanani au kujitolea kuweza kusaini mkataba na nchi za nje ili kuweza kuweka usalama ama kuweza kuweka utaratibu fulani katika watu wao ambao wanaondoka na kuelekea katika nchi kama zile. So suala hili limesababisha pakubwa, kwamba baadhi ya watu ambao wamekuwa wakienda wakifanya kazi sehemu zile, baadhi ya watu ambao ni matajiri, ambao roho zao sio safi, ama watu ambao wanajivunia kuwa na senti zao kuweza kuwachezea na kuweza kuwafanyia mambo yasiyostahili ndugu zetu ambao wanatoka katika maeneo kama haya. Hivyo basi, sisi kama maajent, ni suala ambalo limekuwa likitusikitisha kwa muda mrefu sana. Nafikiri katika historia ya Kenya wenzetu, tumesikia kwamba kutokea kwa ndugu yetu Bwire kwamba Uganda ni mara nne kwamba kazi zimefungwa, nafikiri ni sawia na Kenya, kwamba pia leo marufuku iliyowekwa na ndugu yetu ambaye ilikuwa ni waziri wa leba, bwana Kazungu Kambi, nafikiri hii ilikuwa ni marufuku ya nne pia, kwa sababu tukiangalia nyuma kabla 2013 kazi ziliwahi kufungwa zikaja zikafunguliwa kupitia koti wakarudi tena zikafungwa tena, na 2013 watu wakarudi mahakamani zikafunguliwa. Hivi ninavyokwambia bwana Kambi alizifunga sahizi miaka miwili kuanzia 2014 Septemba kazi zilipofungwa kufikia mwaka huu miezi mitatu iliyopita, waziri wetu wa ninio kupitia waziri wetu wa leba Philis Kandii aliweza kutufungulia kazi, lakini za professional peke yake. So kwa kifupi, tathmini ya matatizo ni kweli, Mheshimiwa, yapo na yamejitokeza yako wazi, lakini serikali ya Kenya hapo awali hawakuwa tayari kutafuta matatizo ili waweze kurekebisha yale matatizo ambayo yapo, lakini tunashukuru kuanzia serikali ya mheshimiwa Uhuru Kinyatta ilipoingia imetupatia fursa adhimu ya kuweza kukaa chini kuweza kusikiliza wao mapendekezo yao, na wao pia kuweza kutusikiliza sisi mapendekezo yetu, ambayo tunaweza kuyashirikishia kwa pamoja kuweza kuondoa zile changamoto ambazo zinapatikana. Ni mwaka jana tuliweza kutengeneza timu ambayo ilikuwa inawakilishwa na baadhi ya maajenti na timu ambayo ilikuwa pia inawakilishwa na serikali ambayo ilitengeneza kitu kinafahamika kama task force report. Task force report, halo, na endelea, endelea. Task force report ilikuwa ni mapendekezo au maoni yaliyokuwa yanachukuliwa, ambapo ni tume ilikuwa inatembea nyanjani kuweza kuonana na maagent katika kenya yetu, kuweza kuonana na watu ambao ni wazazi ambao watoto wao ndo wanasafiri kuweza kuonana na opinion leaders na even provincial administrative kuweza kujua, je, haya matatizo ambayo huwa yanajitokeza, je, kwanza ni kweli? Na nyinyi kama maagent, je, mnaofahamu wakati mtu wako kuwa anapata shida ama ananyanyaswa katika nchi ya ughaibuni, je, wewe agent, huwa ufahamu huwa uko nao? Na kama uko nao, je ni utaratibu gani ambao unaufuata au unahisi kwamba ni kitu gani kinafaa kufanywa, ili tuweze kumnasua mtu yule katika matatizo ambayo anapatikana. Na alhamdulillahi ripoti yetu tuliweza kuichangia kikamilifu kama maajent katika nchi yetu ya Kenya. Na labda nije, ilai, Bwana Mwaguzo labda nama. Kwanza nije hapo hapo kwa nyinyi mawakala Je, kuna utaratibu gani mfanyakazi anayekwenda kufanyakazi kazi, kufanya kazi warabuni, kuna mkataba ambao mfanyakazi anaingia na wakala hapo nchini, na je kuna mkataba wa peke yake mwingine ambao labda wakala anaingia na yule mtu ambaye unampelekea yule mfanyakazi? Ndiyo kabisa, sa dakta sister Hadija, lazima sheria ya kwanza, mimi kama ajenti ninapokuwa nimeweza kumchukua binti wa mtu au kaka mwenzangu niweze kumpeleka katika nchi kama zile, kwanza kuna kitu ambacho huwa kinahitajika kuweza kuwekwa wazi kwamba huyu mtu anakwenda kufanya kazi wapi na kwa nani. Kwa hivyo lazima kutakuwa na mkataba ambao, mimi kama agent, nitakuwa nimeusaini mkataba ule na ofisi ambayo inapatikana katika nchi kama ile, kwa sababu wengi ambao tunawasafirisha sisi kama maagent huwa tunawapeleka katika ofisi kule ambazo tunaziita maktab so anapokuwa katika maktabu kule, ndiyo yule tajiri yake ambaye amemchukua ama amempenda atakwenda kumchukua maktabu. So mimi kwanza, kuna mkataba wa kwanza, ni baina ya mimi kama agent na ile ofisi ya maktabu ambayo inapatikana kule, then kuna mkataba wa pili ambao utakuwa ni baina ya ofisi ya maktabu kule na yule tajiri ambaye anapewa yule ambayo tunamuita kafil kule ambao inakuwa ni maktab na kafil, kuna mkataba na mkataba wa tatu unakuwa ni mkataba baina ya mfanyikazi na ofisi. So mikataba hii yote huwa inazungumzia zile terms and condition. Ule utaratibu wa utekelezaji ile kazi kwamba atakuwa anafanya kazi siku ngapi, siku yake ya kupumzika ni lini, anaruhusiwa kufanya kazi masaa mangapi, mshahara wake ni upi? Je, akiugua ni jukumu la nani kuweza kumshughulikia hayo masuala yote, huwa yamewekwa katika masuala kama yale, isipokuwa tu mkataba baina ya nchi kwa nchi. Hapo ndipo serikali yetu walikuwa wamezembea kwa takriban miaka yote kutoka kazi hizi zilipoweza kufunguliwa. Lakini kwa sasa hivi tunavyozungumza, tunashukuru kwamba serikali yetu ya Kenya kupitia bunge la kitaifa na kupitia wizara yetu ya leba kupitia wizara yetu ya nchi za kigeni tumejaribu kushirikiana nao kikamilifu, tumeweza kutengeneza sheria. Asante sana, tumeweza basi bwana, mikakati mizuri bwana na... Mwaguzo, tutarejea kwako. Uh, tuelekee sasa hivi moja kwa moja kwake Bwire Bwire. Katika maelezo yako ya mwanzo ulizungumza kwamba nchi ya Uganda imepiga marufuku watu kwenda kufanya kazi majumbani na ni maeneo tu muhimu ambayo Eh, kama ulivyoainisha kama madukani, viwandani na sehemu nyingine ama viwanja vya ndege ndio wanaruhusiwa kwenda uh, kufanya kazi. Sasa serikali inasimamia vipi kuweza kutambua kwamba huyu mtu hatokwenda kufanya kazi majumbani? Kenneth Bwire ah, na, na, hayupo kwenye line labda. Ah, okay, Bwire yupo. Sawa, tunaendelea. Bwire, tunakusikiliza. Mlikua na kueleza kwamba hapo ndipo kulipo na tatizo. Ingelikuwa ni kwamba anayosema mwenzetu kwamba kuna mkataba na huo mkataba upo, basi hawa watu wangekuwa wakirejea na kutoa simulizi ambao zinatatanisha na zinazua hasira kati ya raia. Waandishi wa habari, unapowauliza wanasema, mkataba ambao unawekwa kati ya ule anayempeleka na mwajiri wake, mkataba huo unakamilika punde tu anapopanda ndege. Ukishapanda ndege, basi ukifika kule, hata utaambiwa kama mlisikiza ni dola mia mbili utakazokuwa ukilipwa kwa mwezi, utafika kule unaambiwa ni dola mia moja Sehemu ya pesa zako zinarejea kwa agent. Hapo ndio matatizo yanaanzia. Lakini sasa ilivyopo ni kwamba kujua kwamba huyu mtu kweli amepelekwa kule kufanya kazi katika eneo la jumla, hapo ndipo kuna mtihani mwingine, kwa sababu hata baada ya ile marufuku kutolewa wakati wa kwanza eh, mwezi Januari marufuku ingine ilitolewa, kuna wanawake ambao walikamatwa nchini Kenya kutoka Uganda wakiwa safarini kuelekea kutafuta ajira katika hizi nchi za uharabuni. Kisa na maana, wamehepa hii miingilio yote, ama wamehepa hizi safari za kawaida, kiasi cha kugushi nyaraka za usafiri. Hivi basi, idi huweza kugundua kama kweli huyu anayesafiri anatoka nchini Uganda na haendi kufanya kazi kwa nyumba ya mtu binafsi, pia linakuwa ni swala la kutatiza na mikataba inaposainiwa, basi mkataba huo anavyoeleza mkataba unakuwa, yule aliyekupeleka, anayekudanganya tuseme kwamba nakupeleka mahala fulani, utapata utafanya siku fulani kwa mwezi. Unasikia stori ni nzuri sana, ukisikia yale unaahidiwa unasema hii ni asali. Ukifika kule mkataba uliambiwa sivyo, hata unaambiwa sehemu ya mshahara wako unarejea nyumbani. Kwa hiyo mikataba saa nyingine inakuwa si ya kweli. Bwana Mwaguzo umezungumzia swala la kwamba kunakuwa na mikataba, mikataba wa, wa wakala pamoja na huyo ulosema kwamba ofisi ya maktab sijui umesema kafil, lakini sasa endapo mwajiri kule Uarabuni amekiuka ule mkataba, wakala ambaye yuko Kenya ana nguvu gani ya kisheria kumchukulia hatua yule nani mwajiri? Kwa sababu tumesikia habari nyingi kwamba mtu halipwi mshahara, mwingine hapewi huduma za matibabu na akitaka kuondoka kurudi kwao wanazuia hati yake ya kusafiria. Vitu vingi hivi vimetokea. Naam, nafikiri sista Hadija kuzungumza ni kwako, na ningependa kumfahamisha bradha Bwire kwamba katika kazi ya aina yoyote ama katika jambo lolote, kawaida kuna watu ambao wa kawaida yao lazima wajitie na wao ndo huweza kutia dosari, lakini mimi kuweza kumthibitishia ni kwamba sisi kama maajent ambao tunapatikana katika nchi yetu ya Kenya, especially in Mombasa, kwa sababu tuko na utaratibu wetu mzuri sana haswa, ambao tunaofata mkataba wetu ambao sisi huwa tunaandikishana na maktabu yetu iko kule, huwa ni mkataba ambao hauishii kama anavyozungumza Bradha Bwire kwamba anapopanda ndege huwa umekwisha, isipokuwa ni mkataba ambao huwa una mgaidi yule agent plus ile ofisi na hata ule yule msichana ama yule mtoto wa kiume anayefanya kazi katika maeneo yale, na in case kutakapokuwa kumetokea suala lolote, sisi kama maajenti wa Kenya tuko na ushahidi mkubwa sana ya kwamba baadhi ya watu ambao wanapatishwa matatizo kule cool, ambao wanapata matatizo, huwa tunashirikiana nao bega kwa bega kuhakikisha ya kwamba yule mtu ameipata haki yake ama yule mtu ameweza kuregeshewa kile kitu chake ambacho alikuwa anadhulumiwa na yule mwajiri wake ambayo yuko kule. Isipokuwa wapo watu ambao visa vingi huwa mnavisikia, na hapa ndipo waandishi wa habari huwa wanafanya makosa, kwamba unapopatana na msichana yoyote ama kijana yoyote ametoka katika nchi zile na mkamkimbilia airport, huwa mnasikiliza upande mmoja huwa mnadili kumsikiliza yeye kama mtu aliyekuwa ameajiriwa, na most of them, wengi wao, dadangu, sitokudanganya kupitia experience ambayo tuko nayo, matatizo huwa wanayapeleka wao kule swala. So, moja sisi huwa tunalizingatia katika nchi yetu ya Kenya, mtu anayepelekewa msichana kwenda kufanya kazi sio malaika, ni mwanadamu kama mwanadamu mwingine. Kwa hivyo ni mtu ambaye huwa tunapaswa kuelewa tabia zao tamaduni zao, desturi zao. Wale ambao huwa wananyanyaswa, shida kubwa ambao ni ya kweli na hatutoficha, ni kunyanyasika kimapenzi. Bwana Maguzo, bwana Maguzo, bwana Maguzo, baki hapo hapo kwenye laini ya simu, kwa sababu sasa hivi tunamaliza matangazo yetu kwa njia ya redio na tunaingia kwenye njia ya tovuti. Kwa hiyo ubaki kwenye laini ya simu pamoja na Bwire na Salma Muhamed, mnaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Basi tunawambia mnatusikiliza kwenye redio shirika, sasa hivi mnaweza kutusikiliza kwenye tovuti www voaswahili.com. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Sasa hivi unatusikiliza kupitia mtandao wetu www.voaswahili.com. Ni saa saba mchana kwa saa za hapa Washington DC. Leo hii, basi tunazungumzia raia wa Afrika Mashariki wanaokwenda kufanya kazi Mashariki ya Kati na changamoto na mikataba yao ya ajira, na washiriki wetu katika Live Talk hii leo ni Mwalimu Mwaguzo huyu wa Alshifa Investment Agency akiwa huko Mombasa, mwandishi wetu wa Mombasa Salma Mohamed na mwandishi wetu wa Kampala Kenes Bwire. Tukiendelea, tulikuwa naye anazungumza Bwana Mwaguzo. Basi Bwana Mwaguzo, haya endelea kutuelezea kile ambacho ulikuwa unasema kuhusu mikataba kati ya mawakala na waajiri kule Arabuni na watu wengine, na endapo mikataba hii inavunjwa nini kinafanyika? Kenya, kama nilivyokuwa natambulia kukueleza ni kwamba yapo matatizo kweli ambao wanapitia madada zetu, na matatizo makubwa ambao wanapitia ni matatizo ya kikawaida, si nchi ya uharabuni tu, nchi zozote zile, kwamba ifikie kwamba tajiri kumtamani msichana wake wa kazi. Na kama tunavyofahamu kwamba wasichana wetu wa wengi wanaotoka hapa kwenda kule huwa wana shida au wana matatizo, wengi hujitafutia balaa wenyewe kwa kukubaliana na wale Mwisho, anapokuja gundua mama mwenye nyumba, ni posa mama kwa sababu ya hasira ya kibinadamu tusichukulia kwamba ni Waarabu ndivyo <laughs> <sama, laughs> bwana uh, <laughs> wanavyofanya samahani. Bwana Mwaguzo, mimi nataka, no. nataka ni ku, ni, ni kuulize sasa, wewe uko hapo Mombasa. mm. eh, hawa watu Yo, wako kwa mfano Riyadh ama sehemu yoyote ile ya Wait. Saudi Arabia eh, ama Kuwait, unafahamu vipi kwamba na kuja na, na, na, na kauli ya, ya kusema kwamba kujumuisha kwamba wasichana hawa ndio wenye matatizo? Ndio naja kwako brother, tuko na ushahidi kwa sababu sisi kama Kenya pia tuko na timu ambayo inapatikana ndani ya Saudi Arabia, ambapo ikiwa pia mkihitaji ushahidi, tutaweza kuwasaidia na viongozi ambao wako kule, ambao kazi yao wao ni kuangalia matatizo ambao wanapatisha ama, lakini unaweza ukawa ushahidi ambao unawapa, una nafasi nyinyi ya kuweza lakini, ukizungumza hivyo, wakikusikia waki hao waajiri au mawakala wa kule, ina maana kama unawapa nguvu, yeah, kwamba hawa wote wasichana wanaokuja huku wao ndio wenye matatizo, lakini pengine no, utakuta mwajiri ndo mwenye matatizo. Vizuri, nilikuwa nazungumza kwamba baadhi yao Sijasema wote, nimesema huo ni mfano wa kwanza. Nikakwambia wapo wengi ambao wanadhulumiwa kweli, lakini huwa tunasimama nao bega kwa bega kuhakikisha haki zao wamezipata. Nitakupa mfano, shida zilizokuwa zikijiri katika nchi zetu za ughaibuni. Ziko nchi ambazo zimekuwa zikiongoza, nchi ambayo imekuwa ikisifika sana kwa matatizo ni Saudi Arabia, Jordan na Oman lakini serikali ya Kenya baada ya kutathmini vitu kama hivi, walikuwa wanaangalia, je, ni kina nani na matatizo yanatokea wapi? Serikali yetu ya Kenya iliweza kubadilisha ambassadors wote ambao walikuwa katika nchi zile. Leo nikikwambia, ambassador wetu ambaye sasa hizi yuko Oman ni Sheikh Mohamed Dor, ambaye ndiyo kiongozi ama ni secretary general wa CIPK ndani ya Sherishi niyo kiongozi wa maimamu na preachers wa Kenya, na ameshirikiana na sisi vyema kuhakikisha mtu yoyote anayepatishwa shida katika nchi yake ya Oman, basi yeye anampatia fursa ya kumsikiliza, anaelewa matatizo na anawasiliana na sisi kujua je, mkataba ulioandikishwa baina ya huyu mtoto wa kike na yule tajiri wake ni upi. So atatupigia simu, anatuomba tuweze kumsaidia na zile nakala za mkataba, na mkataba ule yeye anautumia kuweza kumwonyesha yule tajiri. Ikiwa labda alikuwa ni masuala ya kudhulumiwa katika masuala ya mshahara, anawaambia mshahara huu ndio aliweza kusainishwa mchana, na mkataba huu, nafikiri nimewaambia, anapousaini kwangu Kenya, akiondoka lazima anaondoka na nakala yake, na nakala ile ndio atakiwa kuipeleka maktabu. So wale kule maktabu wataweza kui confirm kuithibitisha, au kuikiuka ile mkataba ambao mimi nimemsainisha ule mtoto so. Asante, wa kike bwana Mwaguzo, tutarudi tena. nilitumia ulaghai, urongo, inakuwa makosa sio ya tajiri. Basi bwana Mwaguzo, bwana, bwana Mwaguzo, tutarejea kwako tu- tuende moja kwa moja kwa Salma. Salma, wewe ni mwanahabari na naamini kabisa umeshafanya habari hizi kwa muda mrefu tu na kuweza eh, kusikia vilio vya wale ambao wamekuwa wakilalamika, eh, kudhulumiwa na vitu mbalimbali wanapokwenda eh, kufanya kazi katika nchi za za Uarabuni. Je, ni kweli anachozungumza bwana Mwaguzo kwamba ndiyo amesema ni baadhi, lakini ameweka wazi kwamba kuna wengine ambao wanaanzisha mahusiano na na na, na mabosi wao. Ni nini hasa ambacho wamekuwa wakilalamika hawa wasichana? Naam, sikupati vizuri. Rejelea tena tafadhali. Hmm. Nasema hivi bwana Mwaguzo hmm, amezungumzia kwamba Eh, baadhi ya wasichana ambao wamekuwa wakienda katika nchi za Kiarabu kufanya hizi kazi wamekuwa wakijihusisha yani, jihusisha eh, na lawama pengine ielekee kwao kwa sababu wanajihusisha kimapenzi na wale wa, wa, waajiri wao, waajiri wao. Sasa je, wewe na, wakati unafanya habari hizi wakati unazungumza nao ni nini hasa ambacho wamekuwa wakikizungumza Um, utafiti wangu ule ambao mimi nimefanya mwenyewe kama mwanahabari eh, kwamba hizi hadithi ambazo wanatuletea kwa kweli ni tofauti. Yaani, naweza kukubaliana na mwenzangu Mwaguzwa ambaye amezungumza akasema, kuna baadhi baadhi yao ni kweli, ni ambao wakienda kule wanakuwa na tabia ambazo zisizoeleweka, kwa sababu kwanza kuna hiyo habari ambayo tuliweza kufanya utafiti wana habari, tukaweza kujua kwamba kuna Wakenya wengi ambao wanatoka hapa wanakwenda kule, kwa wanaenda pengine kwa tajiri fulani alafu wakifika kule hakupenda pengine yale mazingira ambayo akufanya kazi, basi anatoroka kwa yule tajiri wake, alafu anaenda anaishi maisha yake. Sasa akishaishi maisha yake, sasa hapo ndo anaanza ku, ku, ku, kufanya mambo ambayo yasiyoeleweka kama hayo aliyotaja hayo, ya kwamba yeye anasema kwamba anaanza mahusiano na nini. Mimi sijapata kisa kama hicho lakini iwapo kipo basi, yeye kama wakala anaweza kuthibitisha kulingana na wale watu ambao wamewapeleka. Lakini kitu ni ninachofahamu, wasichana ambao ha, wanatoka hapa kisha wanakwenda kule, wanakuwa hawana nidhamu ni wale ambao wametoroka katika kwa wale matajiri wao, yani hawapo chini ya matajiri, yani wapo nje kivyao, na wanafanya vile wanavyotaka. Kwa ufupi, yani wako tu wanarandaranda kule wametoka, hawana mtu ambaye anawaninio anao an, hawana tajiri, wako tu hivi hivi yani. Hao mimi ndo nimesikia kwamba huwa wanafanya tabia zisizoeleweka, maanake kama ni nio usherati, wanakuwa wengine ni malaya, wanafanya nini. Hao ni wale ambao wametoroka kwa yale majumba, ambao waliotoka na mkataba hapa Kenya, wakienda kule wakasema, wakatoka kwa matajiri, wakaingia mitaani sasa Salma, muungano wa bunge wa Kenya, KEWOPA, uliwahi kupendekeza adhabu ya kifungo cha miaka thelathini jela au faini ya shilingi milioni kumi kwa wakala atakayepatikana na hatia ya manyanyaso dhidi ya wakenya wanaokwenda kufanya kazi Uharabuni. Je, sheria hii ilipitishwa na unadhani kama imepitishwa imeweza kuondoa matatizo yanaowakabili wakenya wanaokwenda kufanya kazi huko Uharabuni au imeishia wapi? Ah, okay. Hiyo hey, sheria ilizungumzwa tu, na mpaka hivi sasa imenyamaziwa, haikuwahi kupitishwa. Iliwahi kuzungumziwa lakini hatujasikia chochote baada ya kuweza kutajwa hiyo sheria, na sidhani kama ilipitishwa, kwa sababu ndo inavyokuambia kitu ambacho kinafanya mambo haya mengine yote, hawezi kuwa na msimamo wa uhakika, ni kwa sababu nchi ya Kenya yenyewe haijachukua um, haijakuwa serious katika ku, ku, kuangalia kwamba watu wake wanaosafiri hawapati shida, kwa sababu nchi unajua ndo iko ina right ya kuweza kumtizama mtu akitoka akaenda nchi nyingine. So ikiwa nchi yenyewe haijaweka iniyo msimamo, yani Kenya, ye, hana, haki, hana habari, ya. Kwa ufupi Kenya yeye anasema kwamba aina habari ya kwamba kuna mtu wake amesafiri. Kwa hivyo hizi sheria zingine zote zinazowekwa huku chini ama nini hazina maana yoyote kwa sasa mpaka Kenya yenyewe iweze kuji kuamka na kusema kwamba tunaweka sheria hizi, mtu wetu akitoka kutakuwa kadha kadha kadha, iweke mikataba ya kueleweka, nchi mbili ziweze kuelewana na iweze kupata hizo sheria. Hapo ndo kutajulikana hizo sheria zingine, lakini hakuna habari yetu ya kwamba kuna sheria yetu ilipitishwa. Asante Salma, labda sasa nikienda kwako Bwire, kuna kampuni moja ambayo ni maarufu sana hii ya Uganda Veterans Limited ambayo ilikuwa ikijishughulisha kwa kiasi kikubwa kupeleka mabinti huko mataifa ya Kiarabu, lakini iliwahi kushtumiwa kwamba haitilii maanani mikataba ya ajira ya mabinti hao. Je, hivi sasa makampuni yanayoandikisha yanapitia idara yoyote ya serikali, labda huko Uganda kupewa kibali kabla ya kwenda nje ya nchi, au ni kitu gani kinachofanyika sasa hivi? Kwa sasa mwelekeo mpya ni kwamba kampuni moja ambayo imepewa idhini ya kufanya hivyo, zingine bado zinachunguzwa. Kumekuwa yani, Hadija imekuwa ni kama biashara. Mtu yeyote anainuka, anafungua mlango mahali fulani, kwa nyumba fulani, anaweka kibango pale kwamba tuna waajiri wasichana, hasa mayaya, tunaenda kufanya kazi katika nchi za Uharabuni. Watu wanakuja pale, wanatoa kiasi cha shilingi milioni tano. Hizo ni e, pesa za Uganda alafu unatafutiwa ajira hilo, hi, ba, baada ya serikali kutoa uamuzi wa hivi punde uliotolewa kwamba usafirishaji wa binadamu adam usitishwe hadi katika maeneo yale, kampuni arobaini ya na tisa zote ziliweza kufungwa kwa sasa. Moja ndiyo imepewa idini Middle East Consultants, ambayo imepewa idini kufanya hivi kupitia Wizara ya Jinsia, Kazi na Maendeleo ya Jamii, na mkataba uliopo jinsi ambavyo tumeeleza awali ni kwamba ni mkataba unaozingatia ule mkataba wa awali kati ya serikali ya Uganda na serikali za Saudia kwamba wale wote ambao labda wamefikisha kisomo cha shahada uh, wakati mwingine pia inakuwa ni aibu, tuseme mtu amesoma mpaka kiwango cha shahada, lakini anapanda ndege kwenda kufanya kazi ya kulipwa kiasi cha shilingi elfu mia saba zikiwa ni dola takriban mia mbili hivi katika nchi ya ughaibuni hivyo ni mkataba uliopo kwamba kampuni moja hii ya Middle East Consultant kwa sasa ndio inashughulikia masuala haya yote. Kiasi cha pesa kikasalia shilingi milioni tano unazolipa kampuni hiyo, alafu kampuni hiyo inakupeleka kule kufanya kazi hii. nam Hadija, asante uh, sana uh, Bwire. Mimi nikirejea kwa Bwana Mwaguzo, kitu ambacho nataka nikisikie ni ni mjumuiko wa, wa, wa namna gani nyinyi hasa kama mawakala mmekuwa mkifaidika na hii E, na, na, na, na hii kazi ya kuweza kupeleka wafanyakazi katika nchi za Kiarabu, yani, katika mikataba yenu mara nyingi mjumuiko wa fedha e, ama mgawanyo wa fedha ambazo yule ambaye amekwenda kufanya kazi anazipata na nyinyi ambazo mnazizipata, Bwana Mwaguzo. Ili naona hayupo huyu bwana Maguzo, kwenye ambacho wao ulipwa na kiwango ambacho wakinakatwa, tunalipwa sisi. Nafikiri kiwango tunacholipwa sisi kama maagent ni kiwango ambacho tumelipwa directly na maktabu yetu ambayo tunafanya nao kazi kule. Kwa hivyo suala la kwamba ati mshahara wake ndio unakatwa tikipoa sisi, hilo kwanza hakuna. Yeye mshahara wake ni mshahara wake kivyake, na sisi pesa yetu iko katika agreement yetu kwamba ni ni, ni, ni malipo yetu ambayo tunalipwa kwa kumpeleka yeye kule. Sikudanganyi, sitoweza kuweka wazi kwamba ni kima fulani ambacho watunapewa, kwa sababu huwa hakuna kima hati constant ambacho kimewekwa kwamba kima maalum ni hiki, kwa sababu ni kampuni na unazungumza biashara. Kila mmoja ana uwezo wa kuweza kukubaliana makunegotiate kwamba nikikuletea mtoto wa kike mmoja utanilipa kima gani? na yeye pia naye vile vile. Isitoshe, sisi kama Wakenya tunawasaidia pakubwa kuweza kuzungumzia suala la malipo, kuweza kunegotiate on behalf of wale watoto wa kike ili akifika kule aweze kupata mshahara wake mzuri. Bwana Maguzo, samahani, sikuwa na sa, sam, si nia ya kutaka kujua kiasi chenyewe cha fedha, lakini pengine katika hiyo mikataba au katika utaratibu wenu angalau kuna kitu kama asilimia ngapi ya ule mshahara ambao huyu e, mtu ambaye anakwenda kufanya hii kazi atakuwa analipwa? Je, kuna hizo asilimia? Naam, nafikiri kwa sasa labda nikizungumza tu wazi ni kwamba watu wetu wengi ambao tumekuwa tukiwasafirisha especially katika nchi ya Saudi Arabia Oman, Dubai, Qatar, kwa ta kwa pesa za Kenya, mshahara wao mkubwa ambao wamekuwa wakiupata kwa mara ya kwanza ni shilingi ya elfu ishirini na saba ukipungua zaidi ni shilingi ya elfu ishirini Wale wengi ambao tunasikia ni kweli, wapo watu ambao wanalipwa elfu kumi na sita za Kenya, elfu kumi na nane na Kenya, lakini napenda kukujulisha jambo moja, brother Idi na sister Adija, kwamba katika biashara yetu wako watu wingi ambao tunawatambua kama brokers watu ambao wanazifanya kazi hizi kinyume na sheria, watu ambao wanazifanya kazi hizi pasipo na vibali. So wao wanampeleka mtoto wa kike direct kwa tajiri mwenyewe. Na haya hutokana na vipi? Matatizo huyaanza watu wawili ndio wanaochangia. Mtu wa kwanza anayechangia ni mtoto wa kike aliyesafirishwa katika nchi ile. Mtu wa pili ni yule tajiri aliyepelekewa mfanyikazi. Kivipi? mm -hmm. Leo mi nimemsafirisha Hadija mpaka Saudi Arabia kwa kuwa tajiri wajua, nimempelekea Hadija kwa kunilipa kima fulani, na kwake anaona kwamba ni kima kikubwa. Kesho nyumba yake, kwa kuwa anahitaji wafanyikazi sita, ataniitisha mmoja. Hadija akifika kimfanyia kazi, baada ya mwezi mmoja yuwamwambia, una dadako ama una jirani yako ambao atapenda kazi kama hii. Wanakubaliana wao wawili, mwajiri na mwajiriwa, ikiwa agent hapo hayupo, serikali ya Kenya hapo haipo wala haifahamu anakubaliana wao, simu inapigwa kwa mama nyumbani, "mama," mwambie Mwanaidi kwamba na yeye mpelekeni migration ende akatengeneze paspoti, huu utajiri wangu iwataka mfanyikazi mwingine. Kumbuka hapo agent hayupo wala serikali haipo. Mtu yule akipelekwa hakuna mkataba wa aina yoyote, so anapopata shida kule lawama still stil, bado yeye kwa kuwa yule wa kwanza Hadija nilimsafirisha mimi Mwaguzo kupitia Alshifa wote njia watakaozungumza ni kwamba wamesafirishwa na mwaguzo kwanza. Pili, nikitaka kugusia suala muhimu ambalo amelizungumzia Sister Salma, wasichana wingi hutoroka kwa matajiri wao. Sisi tunasema ikiwa wewe unafanya kazi na unapata matatizo, ukiamua kutoroka katika nyumba Kingi, kimbia police station, au rudi maktab ama nenda embassy. Sehemu tatu peke yake ndio sehemu sawia na sehemu za sawa utaweza kupata msaada bila shida. Leo ukikimbia kwa ofisi ya ya, ya foreign affair ambasada lazima atataka kujua ulisafirishwa na nani. Nitapigiwa simu mimi na wizara ya leba yangu ya Kenya, kwa sababu ambasada atapiga simu Kenya kwamba yuko mtoto wa kike hapa alisafirishwa na ofisi ya mwalimu mwaguzo inaitwa Alshifa Agency, mtoto wa kike amepatishwa shida, amekimbia, amekuja kwangu. Nitatafutwa na serikali, nitaweza lazima kushirikiana na serikali niweze kumnasua. Lakini Bwena, kuna swala moja ambalo brother anataka hata wewe ujiulize Mtoto wa kike anapokimbia kutoka kwa tajiri, haendi polisi, haendi maktabu wala haendi foreign affairs, huenda wapi? Definitely, kuna mahali ambapo huwa wanapata hifadhi, ambao hifadhi zile ni nyumba ambazo kwa sasa zinadu, zinamilikiwa na baadhi ya Wakenya wenzetu na viko visa vingi ambavyo tuko na ushahidi kwamba watoto wa kike wamekimbia na wanakwenda kuanza kurandaranda, wanageuzwa mabibi au wake wa Wakenya wenzao ama watu wa kutoka nchi zingine mab... ili waweze kujinufaisha wao. Naam, shida labda... inapotokea kama hmm, hivi dadangu Adija, nikimalizia ni kwamba hmm, leo utakuta mtoto wa kike ametoroka pengine Januari, leo ni Disemba, akishaona matatizo yamemfika kooni kabisa anaamua kuanza kwenda polisi, akaseme tajiri wangu alikuwa anataka kunirepu, tajiri wangu alikuwa anafanya hivi. Suala ni je, bwana Maguzo, tuta, tutaendelea tena? Maanake naona tuna tuna ujumbe mwingi kutoka hapa kwa watu wa Facebook wanataka ku, nao kuwasikike kwenye redio. Tutarudi tena kwako kuzungumzia swala hilo tukiangalia mchango wa mawakala, ni kitu gani ambacho anachofanya Naam, tukianza na, na izi, izi, watu ambao wametuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook. Naanza naye Akida Hemedi wa Luliondo anasema, tatizo ni umaskini unasababisha wasichana e, kupelekwa mbali, na ukizingatia walio wengi wanaondoka nyumbani bila hata wazazi kujua, ni tatizo kwa kweli e. Na vilevile mla, mkali wao Steve Mjomba anatokea maeneo ya Kisii Kenya anasema swala hili ni nyeti sasa yupo mpwa wake ambaye alifanikiwa kutoroka huko saudi arabia alisimulia yale yaliyomkuta na hakika anasema kwamba walilia mno abraham kiru hapa anasema eh, ni wa kutoka nchini kenya anasema afrika nzima ndiyo swala inayofanya wengi hasa kina dada kutafuta ajira mahala popote hata ikibidi wanahatarisha maisha yao kwa nini yote haya yatokee? Ehe, naona kuna Saenda Mabula huyu Magesha toka Nyangolo Kolwa Bariadi huku Tanzania, anasema hii inatokana na ukosefu wa ajira, ndio maana inawabidi kwenda nchi za Ulaya kufanya kazi hizo. Naam, Azizi Salehe wa Keko, Dar es Salaam anasema ukweli, kuna idadi kubwa sana ya watoto wa kike kutoka ukanda wa Afrika Mashariki kwenda ng'ambo, kwenda kutafuta kazi ughaibuni, swala ambalo limekuwa tishio hasa kwa wazazi wengi na kuwa na mashaka na mabinti wao, kwani wamekuwa hawarudi salama, na wengine wakipoteza maisha. Naam, basi ujumbe wa Facebook uko mwingi, lakini sasa na muda pia ndio unasogea sogea, nadhani nirudi kwako tena, bwana Mwaguzo. Wewe ukiwa kama mmoja wa mawakala ambayo unachukua wafanyakazi raia wa Kenya kwenda kufanya kazi Uarabuni, kwa kawaida mimi nikiomba kazi nitatakiwa nipeleke vigezo vyangu. Nyinyi mnatumia vigezo gani kwamba huyu labda Mariamu anafaa kwenda Uarabuni, ili umeangalia vigezo vyake au cv yake, unasema huyu ndo anafaa? Ni vigezo gani ambavyo vinatumika katika kuandikisha wafanyakazi? Nam, nafikiri kwanza, mi ninapokuwa na nafasi kazi huwa tunaweza kuwaelezea na wanakuja katika ofisi kitu cha kwanza ambacho mtu anahitajika, mnazitangaza kwenye magazeti ofisi, au mnaelezana kibinafsi binafsi, inategemea kulingana na uwezo na uzito wa kazi yenyewe, na ule uwezo wa ajenti mwenyewe ama wakala mwenyewe, kihali ki ya kipato. Wale ambao wana uwezo wa kipato kizuri kawaida hulipa katika magazeti wengine, hulipa katika vyombo vya radio station wakaweza kutangaziwa, lakini baadhi ya watu wengi kama sisi, huwa tunatumia njia ya kupitia mitandao kama vile Facebook, kama vile WhatsApp group, huwa tunaelezea watu na kila anayesikia uelezea wengine. Wengine huwa tunatumia posters za kubandika vibandiko na tunatangaza tukiweka, kisha watu wanakuja katika ofisi. Kila anayekuja ofisini kwanza lazima aweze kuja na CV yake. Huwa tunaweza kushika CV yake, tunaiangalia vizuri, tunaweza kumfahamu. Jambo la pili, lazima tuweze kujua hali yake ya kiafya. Kwa hivyo lazima mtu aweze kwenda kupimwa hospitali, tuweze kujua kupimwa hali ya kiafya na hali ya kiakili, sasa tujue mtu tunayempeleka kule anakuwa ni mtu ambaye yeye ni mtu ambaye ana akili timamu na ni mtu ambaye kweli ataweza kwenda kuifanya ile kazi. Na suala la tatu muhimu huwa lazima sisi tuweze kufahamu waza familia yake, kwa sababu viko visa vingi, dadangu Wadiji, ambavyo vinatokezea. Nyinyi hamwezi kufahamu kama waandishi wa habari, lazima mkae na sisi mtuulize. Viko visa leo, mtoto wa kike akikosana tu na mume wake anaanza harakati za kutaka kusafiri, na anaposafiri, kwa kuwa kuna mitandao, baada ya akishafika kule mwezi wa kwanza, wa pili mume wake ameomba msamaha vya kutosha, na kwa kuwa ni watu walioana wakaishi pamoja, wanakubaliana, mke anaanza vituko vya kutaka kurudi. Kwa hivyo wa lazima tufahamu familia yake, lazima mtu mmoja apatikane mzazi wake, na ikiwa ameolewa, lazima tumpate mume wake, na mume wake atuambie kwamba nimemruhusu kweli, huyu ni mke wangu, aweze kusafiri. Suala lingine muhimu ambalo wa sisi tunalitathmini ama tunaliangalia kwa kina ni suala la uwezo wa kutekeleza ile kazi sio kwamba tu mtu ana CV nzuri na nini. Kuna watu wengine ambao uja, lakini ukimwangalia katika utekelezaji wa kazi ukajua wazi kwamba huyu mtu si rahisi kwamba ataweza kwenda kuifanya hii kazi. Kazi wanaopitia hawa madada zetu wa kike si kazi ndogo. Kwa hivyo lazima pia uangalie activeness ya mtu kwamba huyu mtu ni mtu ambaye kweli yuko na ataweza kwenda kuitekeleza hii kazi ambayo inahitajika kuweza kwenda kufanywa kule katika nchi zile. Mtu akiweza kupitia hivyo vigezo vyote, ndizo pale sasa, ikiwa hana passporti tutamtengenezea, ikiwa alikuwa sijui hana birth certificate pia atatengenezewa, na tunamsimamia kila kitu. La, na li, nashangaa mimi hapo na hapo, bwana Mwaguzo, kwa ndugu yangu Bwire akisema kwamba kule kwao watu wanalipishwa, na mimi ndo nimetaka kuuliza hivyo hivyo. Kumekuwepo na bwana Mwaguzo, kumekuwepo na, na habari kwamba baadhi ya mawakala wanadai beo, pesa kutoka kwa wafanyakazi watarajiwa. Inategemea sasa, si huko Kenya manake, tumesikia kuna, inategemea, wengine wanachukua ina gani, mm. Ikiwa ni kazi za kiujuzi kama vile alivyozungumza kwanza brother Bwire, kuna kazi za madereva, kazi za maelectrician, kazi za security, hizo lazima huwa zinalipiwa, lakini wakala wa ndani ya nyumba Kenya ni bure bila kulipishwa hata shilingi moja. Na kama yupo ambaye anasafirishwa na akilipishwa, basi ajitokeze aseme mimi nililipishwa nikasafirishwa. Hapo nyuma miaka ya thalathini walikuwa wakilipishwa, lakini kwa sasa wakala wa ndani ya nyumba nchini Kenya anasafirishwa bila kulipishwa hata ndururu ipiti hapo. Hata saa zingine sisi tumewatengezea paspoti na vibali na ndege ikawa ni ya Nairobi, na sisi tuko Mombasa, tunawalipia mpaka nauli ya basi ya kuwatoa Mombasa mpaka Nairobi. Bwire, Hello? tunakusikia Bwire, huko Uganda kunatumika vigezo gani kwa mawakala kusema huyu Idi anafaa kwenda uharabuni, huyu Hadija yeye hafai? Ni vitu gani ambavyo vinatumika kwa mawakala kuweza kuchukua wafanyakazi kuwapeleka kwenda kufanya kazi uharabuni? Wakati Hadija, nilikuwa nikifanya stori moja kuweza kugundua uhalali na jinsi mambo inakwenda pale. Nilipiga simu iliyotangaza kwenye gazi, kwenye runinga, yani zile scrolls hizo taarifa zinapita chini ya runinga wakati kipindi kikiendelea. Nia yangu ilikuwa kujua ni mambo yanavyokwenda. Nilivyopiga simu nikaambiwa, je, unaweza fanya kazi kama mlinzi security guard? Nikasema ndio. Wakaniambia una shilingi milioni tano, hizo ni sawa na dola elfu moja mia tano hizo baada ya kuambia ndio naweza nikapata, wakaniambia je, una pasipoti nikawaeleza ndio. Haya, nenda kwenye polisi upate ile certificate of good conduct, uje tukushughulikie mambo haraka, uende. Hivyo ndivyo yalivyokuwa. Manake ni kwamba hakuna vigezo vingine, ili mradi unaweza ukalipa zile hela, una pasipoti na umepata certificate ya good conduct, uko kwa polisi, upo tayari kupanda ndege. Kwa hiyo hawana haja ya kukuangalia kwamba unafaa agen au hufai Umelipa pesa basi unafaa, umelipa pesa unafaa, mambo mengine hamna, mambo ya kiafya. Na mimi nashtuka kuyasikia kutoka kwa mwenzangu hapa. Na kulikuwa na habari kwamba serikali ya Uganda imeingia makubaliano na serikali ya Saudi Arabia katika hili swala la kupeleka wafanyakazi wa Uganda kutoka huko nchini Uganda kwenda Saudi Arabia. Je, mkataba huu labda umesikia unazungumzia kitu gani au unahusu nini? Mkataba huu unahusu kiwango cha pesa cha kiwango cha China anachostahili kulipwa mganda anayekwenda Saudi Arabia, ambapo ni shilingi elfu mia saba za Uganda, sawa na dola mia mbili na tano kati ya hizi pesa, na kati ya dola mia nne hivi kwa yule ambaye amepata shahada kutoka chuo kikuu, dhamira ikiwa ni kupunguza mzigo, kuipunguzia Uganda mzigo, kuwatafutia ajira. Hayo ndiyo yaliyoguzwa zaidi katika huu mkataba ambao, ambao serikali ya Saudi Arabia imeweza kuweka na serikali ya Uganda eza, zaidi ni kwamba yale, yani, serikali ya Saudi Arabia ijitokeze na ijitolee kuweza kulinda raia wote ambao wameingia mle nchini wawe kama raia wa nchi yake. Zaidi na mkataba yaliyofikiliwa ni hayo tu, mengine hatuyafahamu. Yaliyofikiliwa ni yale yaliyotangazwa na waziri mbele ya waandishi wa habari. Kwa hiyo pengine mkataba huu kati ya serikali ya Uganda na serikali ya Saudi Arabia utahusu zaidi wafanyakazi wale ambao Waganda wenye ujuzi, pengine sio Waganda wanaofanya kazi majumbani. Wamezungumzia labda wenye ujuzi wane... wane... lakini mkataba laku... laku... hmm. upo, unasema wenye ujuzi waliosoma. Lakini unapopiga hmm. simu, hata hii leo nimepiga simu kwa hii kampuni ambayo sasa inasajili kuuliza kama kuna nafasi ya kazi, wameniambia ipo. Mtu hakuniuliza kama nina shahada ama nimesoma kiwango gani, hamna swali. Limekuwa El, una hela dola elfu moja mia tano. Ndiyo, hilo ndio lilikuwa swali, una paspoti ama tukushughulikie upate paspoti. Kwa hivyo huu ujuzi ni le jambo tu ambayo limesikika na kusema, lakini sijaulizwa kuhusu ujuzi. Nilikuwa napekuapekua kupata habari zaidi. Salma, wewe ni mwanahabari. Je, huko Mombasa unaona labda wanatangaza kwenye runinga au wanatangaza kwenye vyombo vya habari vingine kama magazeti hivi, kusema kwamba mawakala wanataka wafanyakazi wa kwenda Uarabuni na labda wanasema mfanyakazi awe na vigezo hivi? Salma: naam, ehe Je, yeah, wafanya kazi huko mawakala huko wa huwa wanatangaza na wao au watu wanaambiana mdomo kwa mdomo? Salma, unamjua Amina, mwambie Amina, Amina, Amina atamwambia yeah. Collins, Collins <laughs> atamwambia Kioko. Hivyo hivyo unavyosema yani, kazi zote si lazima zitoke kwa agent. Saa zingine ndo hivyo, mwenzako kama jirani yako ni dadako, kama ni family yako tu ameenda kule, tajiri akamwambia, hamna mwenzako huko ambaye ana kazi ama mzuri kama wewe basi tuletee ama mletee dadangu hivyo. So wanafanya wao wenyewe, wanaelewana, anamchukua wengine. Hawapitii mawakala huwa na wanapitia njia hizi za kuambiana kwa hiyo, sio lazima upitie kwa wakala kuweza kupata kazi Uarabuni. Sio lazima, ni kwamba mtu mwenzako kwa akiwakuli akisema yuahitaji mwingine, maanake hata yani hey, kuna wengine tu yuwasema nataka wasichana kadhaa yee pia kule, kama sio wafanya biashara iwapata kitu kidogo, yani uh, kama hivyo okay. Maanake hata nini ataku, ataku, uh, yeah, atakuja kwambia nitafukia no wasichana watano. Haya, ukisha naona muda umekwisha, tutazungumzia siku nyingine swala hilo, na hapa basi ndo tunakamilisha matangazo yetu ya mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Washiriki wetu leo hii alikuwa ni Mwalimu Aguzo wa Alshifa Investment Agency, mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire, na mwandishi wetu wa Mombasa Salma Mohamed, mzalishaji wa matangazo Daniel Brown. Mimi ni Khadija Riyami, mimi ni Idiligongo, tunawatakia usiku mwema kutoka Washington D.C.