Ifuatao sasa ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Msomaji ni Idi Ligongo. wakati serikali na wavuvi wakitoa wa miili ambayo mingi imeharibika kutoka baharini, idadi ya wahamiaji waliofariki dunia baada ya boti kuzama katika mwambao wa Misri wiki hii inazidi kuongezeka. Zaidi ya miili mia moja arobaini na mitano imeshaopolewa kutoka katika maji, kwa mujibu wa chombo cha habari cha serikali ya Misri, na wengi wao ni wanawake na watoto. Mmoja ya waliofariki dunia alikuwa mtoto mchanga, kwa mujibu wa taasisi ya kimataifa ya uhamiaji. Katika ufukwe ambapo miili ya, ya waliokufa hulazwa na kusafirishwa wanafamilia na watu hao wanaendelea kutafuta wapendwa wao. Siku ya Jumatano, zaidi ya watu 160 waliokolewa ndani ya saa kadhaa, baada ya boti yao ambayo ilikuwa ni ya zamani iliyokuwa ikitumika kwa shughuli za uvuvi ilipinduka si mbali kutoka Rashid, ambapo ni bandari ambayo mto Nile unakutana na bahari ya Mediterranean. Wakazi wa mji wa Siria ulioshikiliwa na waasi wa Alepo wameripoti kutokea mashambulizi ya anga ambayo, waandalizi, ambayo waangalizi wa huko wanasema yamewaua watu 30. Serikali ya Siria imetangaza ilifanya mashambulizi mapya ya kujibu katika mji huo mara baada ya Marekani na Rusia kushindwa kukamilisha kusimamisha mapigano ambayo yalisitisha ghasia kwa karibu wiki nzima. Mashuhuda wanasema mashambulizi ya mabomu yaliyoongezeka mjini Alepo ya yaliripotiwa kufanywa na helikopta za Siria na ndege za kivita za Rusia ambazo zilikuwa zikifanya mashambulizi hayo kuanzia siku ya Jumatano jioni na mashambulizi hayo yaliendelea yakilenga makazi ya watu na majengo yanayotumiwa na kundi la wanaojitolea linalojulikana kama White Helmet. Alepo, mji ambao ni wa pili kwa ukubwa nchini humo, umekuwa katika mgawanyo serikali, mgambo, wa vikosi vya serikali wanamgambo waasi waislamu wenye msimamo mkali na wapiganaji wa Kikurdi toka mwaka wa 2012. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Hatimaye mkuu wa polisi wa mji wa kusini mashariki mwa Marekani, Charlotte North Carolina, ametangaza leo kwamba mkanda wa video wa mauaji yaliyofanywa na polisi ya Marekani mweusi utatolewa Mkuu huyo Kerry Putney alisema ni suala la muda na mfululizo wa matukio kama kitu kilichobaki kabla ya mkanda huo kuonyeshwa hadharani. Hapo awali meya wa mji huo Jennifer Roberts alikiambia kituo cha televisheni cha hapa Marekani kwamba angependa mkanda huo wa video kuweza kuonyeshwa hadharani na walikuwa katika mazungumzo na wapelelezi. Alisema yeye na maafisa wengine wa mji huo walizungumza na shirika la upelelezi la Marekani, FBI, na wapelelezi wa jimbo la North Carolina kuhusu lini mkanda wa video ungeweza kutolewa. Usiku wa tatu wa maandamano kuipinga polisi mjini Charlotte ulikuwa shwari kwa kiwango kikubwa na rais Barack Obama wa Marekani leo atatumia kura ya turufu kupinga sheria inayonuia kuruhusu waathirika wa jamii za Kiarabu, watu elfu tatu waliouawa Septemba 11 kwenye shambulizi la kigaidi hapa Marekani kushitaki serikali ya Saudi Arabia ili kulipwa fidia. Msemaji wa ikulu ya Marekani Josh Earnest amesema kuwa wanaamini mswada huo haufai. Baraza la Congress linatarajia kupinga hatua hiyo. Mwisho wa habari hizi za dunia. Mimi ni Idi Ligongo. Sikiliza kipindi cha kwa undani. Hii ni kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na pitia, na pia kupitia facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Mimi ni Sunday Shomari nikishirikiana na mwenzangu hapa studio Harrison Kamao. Hali kadhalika tutaungana na mwandishi wetu aliyeko jijini Kampala, Uganda, Kenneth Bwire kwa njia ya simu na vilevile, tutakuwa naye naibu mwenyekiti wa chama cha wafanyabiashara Afrika ya Mashariki kule nchini Uganda, bwana Kasim Omar. Naam, kwa undani leo tunaanza kuangazia, kwa mujibu wa vyombo vya habari nchini Uganda, soko maarufu la Balikudembe au linafahamika kama Owino lililopo katikati ya viunga vya jiji la Kampala, ambalo ndio soko kubwa zaidi nchini humo, linaweza kuuzwa wakati wote, kama wafanyabiashara wa soko hilo watashindwa kulipa deni la mkopo wa benki ya DFCU. Kwa mujibu wa televisheni nchini Uganda ya NTV, soko hilo linao wafanya biashara zaidi ya elfu hamsini ambao wanaingiza fedha zipatazo bilioni tatu kwa mwezi. Lakini benki ya DFCU inataka kufanya mnada wa soko hilo na kutumia ardhi ya Kisenyi iliyopo humo eneo hilo kama dhamana, ili kurudisha fedha ambazo wafanya biashara hao waliweka madhamana ya kuchukua mkopo huo. Kumekuwa na matatizo kadhaa na ya muda mrefu kati ya jiji la Kampala KCCA na uongozi wa soko hilo, lakini uongozi unalalamika kwamba jiji linaozuia kukusanya ushuru. Sasa walipeje? Tutaangalia kwa undani zaidi kuhusu hilo. Uongozi wa eneo hilo umepewa siku 30, lakini meya wa jiji hilo Elias Lukwago anasema wamefanya kosa hao wafanyabiashara kuweza kuchukua mkopo huo akiongeza kwamba Jiji la Kampala KCCA pia kwa upande wao wamefanya makosa. Sasa meya anataka serikali iingilie kati na pengine kuwasaidia hawa wafanya biashara. Muda mfupi uliopita, nilipata nafasi ya kuzungumza na meya wa jiji la Kampala, na meya huyo alikuwa na haya ya kueleza kwa undani zaidi sometime back Uh, uh, no anasema, kwa kusema wakati fulani siku za nyuma ilikuwa wafanyabiashara wo wapewe mkopo na Benki ya Dunia, lakini hilo halikuwa limefika kwenye viwango vinavyotakiwa. Kwa hiyo serikali kuu itakiwa kuchukua nafasi hiyo, lakini kwa bahati mbaya serikali huu nayo ilishindwa kukamilisha wajibu wake, na hatimaye wakaja na sera ya ajabu kwamba ipelekwe kwa mwekezaji aitwaye bascabalabal ambao walikuwa na uhusiano na serikali lakini ilibidi tupinge hilo nao. Kwa wakati ule, mimi nilikuwa kwenye bunge la Kampala, tulipambana sana mpaka serikali ilikubali msukumu wa umma na kubali wafanyabiashara waiendeshe. Lakini mimi binafsi sikuwa naunga mkono mpango huo, kwa sababu niliona wazi kwamba haiwezekani, haiendelezeki, wala hakukuwa na uwezo wa kutosha wa kuendeleza. Hivyo uamuzi uliokuwapo kwamba wafanyabiashara hawa wajitafutie rasilimali halafu wanunue au kukodi kutoka jiji la Kampala KCCA. Sasa kumekuwa na msuguano kati ya utawala wa soko na jiji. Nini hasa kilichopo? Meya anaeleza utawala wa soko hilo haukuweza kufanya kazi kwa uadilifu na kuweza kuinua soko hilo, waliamua kushirikiana na kampuni ya Sloan na watu wengi waliachwa na kampuni hii inawateja kiasi cha patao elfu kumi hivi sasa. Basi, kwa hiyo walichoamua ni kwenda benki ya DFCU na kuchukua mkopo ulio na riba zaidi ya asilimia ishirini na walishindwa kulipa. Matokeo yake walifikishana mahakamani, kati ya kampuni ya Sloan na KCCA au jiji la Kampala, na wakati huo hawakuwa watu wakihitaji ardhi nyingine ya kukaa kwa muda wakati maamuzi yakiendelea. Kwa hiyo kampuni hiyo wakanunua ekari mbili ndani ya eneo hilo, ambapo wangeweka wafanyabiashara kwa muda wakati ujenzi wa eneo jingine ukiendelea. Kwa hiyo wakati tunazungumza sasa, fedha hizo ziliendelea kuongezeka za riba na kufikia kiasi cha bilioni saba za Uganda, ambazo ni sawa na dola za marekani milioni mbili, na watu hawa hawawezi kulipa. Na ili kupata mkopo huu ilibidi waweke hati za kiwanja, na ndiyo mpaka benki iwawekee masharti haya ya kusogeza siku za malipo kila wakati. Mpaka sasa wameamua kwamba, hapana, watauza soko hilo. Mpaka sasa imefikia hatua ambapo wafanyabiashara hawawezi tena kulipa mkopo huu sasa. Je, hali iko vipi kwa sasa? Baada ya hichi kitisho cha kuuzwa soko, kuna lolote jingine ambalo wafanyabiashara hawa wamekuwa wakieleza? Mia Lukwago anaendelea kueleza. Unfortunately, they have their own administrative language, as I said. Sasa shida ni kwamba uh, wana mikakati yao tofauti ya kutekeleza mambo yao. Kampuni ya Soas haikuhusisha washikadau wote. Wengine wanaiunga mkono huku wengine wakipinga. Tunapozungumza sasa hivi, kuna mgawanyiko mkubwa sana kuhusiana na swala la kushindwa kulikomboa soko hilo. Kwa hivyo uh, kuchanganyisha fedha na kuchangisha fedha za kuokoa soko hilo ni changamoto kubwa. Kile, kile kinachoweza kufanyika sasa labda ni mwingilio kutoka kwa serikali, ili isaidie kuokoa soko hilo. Lakini pia niliangalia kwa upande mwingine na kuzungumza naye mwenyekiti naibu mwenyekiti huyu wa chama cha wafanyabiashara Afrika ya mashariki nchini Uganda, Bwana Kasim Omar, na kutaka kujua kwa upande wake sakata hili, sakata hili yeye analielewa vipi tuliweza pia kumuuliza kama kuna muda maalum uh, mea ambao umewekwa wa kuweza kulipa hela hizi, naye alisema kwamba tangazo liliwekwa kwenye magazeti siku ya jana na muda uliowekwa ni siku thelathini pekee. Kwa hivyo kama hawatalipa, basi kipindi cha siku thelathini kina, kikianza leo kikiisha, basi soko hilo litakuwa limeondoka, na kwa hivyo inaonekana kwamba sasa wale wasipoweza kulipa hela hizo kuanzia eh, leo siku ya Jumamosi, katika kipindi cha siku thelathini, basi kwa hakika soko litakuwa limeshawaondoka na limewaponyoka, kulingana na mea alivyoelezea. Asante sana uh, Harrison Kamau akielezea hiyo habari ya meya Lukwago. Lakini tuko naye bado makamu mwenyekiti e, wa chama cha wafanyabiashara Afrika ya mashariki nchini Uganda, bwana Kasim Omar ambaye nilimtaja kwamba atazungumza, lakini bahati mbaya hakuwa tayari, ilikuwa ni meya. Sasa hebu tuje kwake mwenyekiti. E, yeye kwa upande wake suala so, hili naye analifahamu kwa kina, anatueleza zaidi e, taarifa alizokuwa nazo hiyo soko ilikuwa na matatizo mengi. Ya kwanza inaonekana kwamba kuna watu uh, walipita kinyume ya msimamo ya wafanyabiashara, wakataka kuinunua ile udongo ili waweze kuweka nyumba zao au maduka ambayo wanafikiri walikuwa baadaye wataweza kupangishisha au kutia ya kupangisha wafanyabiashara wa soko wakuwa na chukua baadaye. Ikawa kuna hiana aina fulani, wakachoma ile soko. Na hata hivyo, serikali ilisimamia, wakaambia wafanyabiashara waungane, waweze kuchukua mkopo kwa benki ili waweze kuendeza kuendesha ile mjengo ya soko yenyewe, lakini baadaye, inaonekana ile matumainio yao kwamba serikali vile itatoa kiasi fulani ya kuweza kuwasaidia hayakuwa, kwa sababu sasa hivi matatizo walionaye ni kulipa ile deni ya benki na vile vile kuna watu wa nyuma hayo wanajaribu kusukuma ile benki ili iweze kuchukua ile, uh, majengo zote na inaonekana wanategemea kununua ile manyumba, na hiyo sasa hivi inaleta, uh, mgorogoro kati ya wafanyabiashara pamoja na benki, na vile vile serikali sasa hivi inakuwa haina msimamo ambayo inaweza ikafanya, kwa sababu hii ni mambo ya kibiashara, ni mambo ya benki. Labda ikiwa angalau serikali itatoa mkopo, mkopo kusaidia kusuluhisha ile deni na kulipia ile deni ya benki. Ndio mambo yaliyoko ya sasa hivi. Sasa umeona, uh, kama hivyo wanavyosema wafanyabiashara, hawajui nini ambacho itakuwa ni hatima yao, na vilevile vile nimeona kwa mujibu wa televisheni ya NTV uongozi uh, wa soko ukilalamika kuhusu ukusanyaji wa ushuru kwamba wamekuwa wakipewa shida sana kukusanya ushuru hapo eh, na Kampala City Council KCCA. Sasa hilo nalo ni vipi? Nini ambacho kwa kinafanya mpaka hawa wanakuwa na msuguano wa kukusanya kodi hapo sokoni? Kuna uzito aina fulani sasa hivi kutokana na mikwazo ambayo serikali imeweka kudaia na mambo ya ushuru na KCCA. Sasa hivi vilevile inatazamia kwamba serikali ile ina uzito na na Benki ya Dunia, World Bank imeamua kwamba kuna njia tofauti tofauti ambayo inaweza ikatumia kuweza kupata pesa ya ku, ya ku, ya kupunguza ile uzito yaliyotokea kutokana na ile Benki ya Dunia iliponyima serikali kupata ile pesa au msimamo ausaidishi. Sasa hivi uh, institutions kama cases ye, ndiyo njia ambayo serikali inatumia kwa namna ya kuweka ya vikwazo ya kupata pesa na vile vile, ukiona sasa hivi ushuru na maisha ya watu yamerudi me, ya chini sana kwa sababu cost of living, yani e, pesa ya matumizi au maisha ya kawaida sasa hivi yamekuwa ngumu sana sana, imekuwa mara kumi kuliko ilivyokuwa mwaka mbili tatu nyuma. Hatujui kwa nini, lakini economy imekuwa na uzito nyingi sana. Hata benki kubwa kubwa kama wana uzito aina fulani, wameekia pointi ya kuuza zile shares ambayo walionaye ili waweze kutoka kwa ile uzito ya ya management, na hiyo ndio imeleta uzito sasa hivi kwa watu ya soko hiyo. Watu wameshindwa kuweza ku save pesa ili kuweza kulipa yale madeni. Madeni yataendelea kukua vile ilivyo, na watu wanakuwa na uzito ambaye haitaisha. Sasa hivi, kwa upande wa wafanyabiashara kama nyinyi, kwa upande wenu e, pengine nini ambalo mngeona suluhisho lingeweza kusaidia haya mambo kukamiliwe kabisa kwa sababu hili ni tatizo la muda mrefu, sio la siku moja, limekuwepo kwa miaka kadhaa. Sasa benki hey, kuu ya Uganda imekataa kuingiliana na mambo ya interest rate, yani ile faida benki inachukua kwa wafanyabiashara kwa pesa iliyowapa, imekataa kuingiliana naye kwamba ile sheria ya, ya kifedha haikubaliani na benki of Uganda kutia sheria fulani kwamba benki hizi za kawaida za biashara zipunguze ile interest, yani faida kwa mikopo. Na hiyo sasa hivi ni uzito mbaya sana, ambayo wananchi hawataweza ku, ku, ku, ku, kumalizia, kwa sababu ikiwa serikali imejivuta kando na imewacha benki za biashara hizi commercial bank zitie ile interest rate wanavyotaka Uh, uchumi ya nchi haitaendelea kabisa, na tunaona kwamba labda serikali uweke vikwazo aina fulani ambayo itasaidia wananchi, ni njia moja tu hivyo. Na mikopo yenyewe yanadai ya ya kwamba uweke uweke guarantees kama collateral, au uweke nyumba uweke property yako ya uh, ili uweze kunini kupata ile mkopo, na sasa ndio hivyo, unaona uzito imetokea kwa soko hivi leo. Asante uh, sana. Huyo ni Bwana Kasim Omar, mwenyekiti makamu mwenyekiti wa chama cha wafanyabiashara Afrika ya Mashariki nchini Uganda. Vile vile kama alivyozungumza hapo awali, tunaye Kenneth Bwire, mwandishi wetu jijini Kampala Uganda. Kenneth Bwire, hebu tueleze, hili ni soko kubwa hapo Uganda, si dogo. Pengine umepata nafasi ya kuzungumza na wananchi, nini ambacho wananchi hawa wanazungumza? Ikiwa soko hili ndio itaelekea kuuzwa kama ambavyo hao wanavyozungumza, itakuwaje? Nini ambacho kinazungumzwa Harrison, nafikiri hili ndilo soko ambalo limesalia kuuzwa. Maanake masoko mengine hayo yamewekwa eh, chini ya usimamizi wa watu binafsi baada ya kutolewa katika usimamizi wa wafanyabiashara katika masoko, na hili hili moja hili lowino labeseme ndilo ambalo limesalia, na yanayosemwa ni kwamba Kampala kweli ina wenyewe, kuna wenyewe wanaomiliki maeneo ambayo kweli unaweza kwenda na ukasema hapa kuna biashara, na hivyo msimamo wa raia wanasema si jambo la kustaajabisha kwa vile tu wafanya biashara wamekuwa wenye umakinifu na kuweza kushikamana kwa pamoja, lakini lingekuwa lishakwenda, lingekuwa lishachukuliwa, maanake ni mara si nne limechomwa moto na kusemekana kwamba limechomwa moto hadharani ili kuweza kutoa nafasi kwamba wafanyabiashara hawa waende mahala kwingine, ndipo ipenyezwe nafasi ya mtu kuingia pale ndani na kuanza kulijenga ili likaweze kumilikiwa na mtu mmoja. Ni soko ambalo kweli limekuwa na mambo mengi kiasi kwamba hata okay, Rais Mseveni mwenyewe ameweza kutoa kiasi cha shilingi bilioni moja kwa wafanyabiashara ili waweze kulijenga, lakini mahala hilo pe, hizo pesa zilikwenda, hakuna anayejua mpaka wasafa, wa sasa wengine wamekamatwa na wengine wakasema waliweka katika vyama vya ushirika ambavyo havipo. Kwa hivyo raia wanahisi kwamba kuna mchezo ambao unaochezwa hapa, na huenda muda usio mrefu itakuja kutimia kwamba soko hili limejengwa na kuwekwa chini ya mtu binafsi, ama mtu binafsi amelichukua kabisa kabisa, kama waliweza ku huweza kuuza kituo cha kuegesha magari na likawa sasa, kwa sasa hivi ni jumba mahala ambapo kilikuwa kituo cha kuegesha magari, basi nalo soko litakuwa kitu cha rahisi sana. E, Shomari na pengine Bwire pia, kwenye jumuia ya wafanyabiashara nao kwa upande wao, kuna nini ambacho kinazungumzwa huko? Nivuta ni kuvute, kila mara wao husimama kidete na kusema hakuna mahala watakwenda wengi wao ambao wengi ni jamii inayoishi katikati mwa Kampala, ambao ni jamii ya wa Baganda, wanahisi kwamba kuna njama ya kuweza kuchukua e, ardhi kulikoko so, kuli, kulipo soko hili kuliweza kuweka chini ya mtu binafsi, ili hali kipande hiki cha ardhi kipo chini ya utawala wa ufalme wa Buganda. Sasa siasa ujamii masuala ya uchumi na hisia zimeingiana pamoja, zimekorogekana, mwelekeo hasa haupatikani. Wengi wanataja familia ya kwanza. Nikisema familia ya kwanza, unaielewa familia ambayo ipo uongozi, wakitaja kwamba baadhi ya watu katika familia hiyo wana wana ile hamu ya kuweza kuchukua eneo hili, waweka majumba ambayo yatawafaidisha, lakini ni habari za uvumi tu ambazo hazijaweza kuweza kuanikwa peupe, hivyo ni hali ya nifute. Kuhute, lakini, wale wanaofanya pale biashara wamesema hawang'atuki na hilo basi, ni jambo pengine la kuangalia nini ambacho kitafuata, eh, ukiendelea kuangalia kwa karibu kabisa na pengine swala moja la mwisho kabisa kwako wewe ambalo umeliona katika hili swala la ulipaji kodi, ambapo jiji la Kampala likisema kwamba uongozi ukilalamika kwamba unashindwa kufanya kazi hiyo kutokana na kuingiliwa na jiji hili nalo linaonekana kwamba nini kinachoonekana kuendelea hapo katikati Sande, utafahamu kwamba mimi na wewe kulipa kodi ni nivute nikuvute, ni na hakuna mtu anayetaka kulipa kodi, lakini linalochipuka kwenye soko hili ni kwamba hii ni ardhi ya ufalme wa Uganda, na kama ni ardhi ya ufalme wa Uganda, basi hakuna mtu anayestahili kwenda pale na kusema tunataka kodi, lakini baraza la minji KCCA, inasema mpo chini ya utawala wetu, kwa hivyo mtatulipa kodi. Wale wanasema hii si ardhi yenu, kama ni kodi kulipa, tutalipa ufalume wa Buganda. Hapo ndio kunakuja mvuto wa nivute nikuvute, na inasemekana hii ndio sababu kubwa ambapo soko hili huchomwa moto kila mara na bidhaa huweza kuteketea kuwa jivu ikiwa na ikiwa na ule msemo kwamba kuna watu wanataka waondoke ili mbinu rahisi ya kuweza kupatikana ya kulipa kodi iwe mpangilio uwekwe ndipo wafanyabiashara hao warejee katika eneo hilo. Kwa hivyo kulipa kodi nayo limekuwa ni swala tata, lakini swala linaloleta haya yote ni je, nani anastahili kumiliki kipande hiki cha ardhi? Asante sana Kennes Bwire kutoka pale Kampala, Uganda, na kushukuru sana kwa kutupa hayo maelezo. Basi msikilizaji, hii ndio inayotukamilishia sehemu ya kwanza ya Kwa Undani hivi sasa. Basi tunajiandaa kuingia kwenye sehemu yetu ya pili ya Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, jijini Washington DC. Msikilizaji, basi kwenye sehemu ya pili leo, ikiwa ni Ijumaa, namwona Kamau wanatoa tabasamu moja na taba nguvu kwelikweli. Ijumaa hii inaonekana, Kamau, imekupa furaha kubwa sana maana sehemu ya pili tunaangalia kitu kimoja, sio mchezo. Tunaangalia maswala ya filamu. Nini ambacho tunaangalia? Queen of Katwe. Hebu tueleze ni kwa undani, Kamau, umeangalia kwa undani swala hili. Kwa kweli kabisa, Sande, kama ulivyosema, nina furaha kweli. Cha kwanza ni Ijumaa, cha pili ni kwamba kwenye ukumbi wa filamu kuna kitu kizuri kinachoendelea sasa hivi, Sande. Nazungumzia filamu mpya kabisa, kama ulivyotaja, iliyochezwa na mcheza filamu maarufu kabisa Lupita Nyong'o aliyepata umaarufu kutokana na filamu yake miaka yajulikanayo kama 12 Years a Slave ya mwaka wa 2013 nachozungumzia sasa ni filamu ya Queen of Katwe iliyofadhiliwa na kampuni ya Walt Disney Family Pictures kwa ushirikiano na ESPN Films inayoeleza kuhusu maisha ya kweli ya kijana kutoka Uganda, Fiona Mutesi, aliyepata sifa kutokana na uhodari wake wa kucheza mchezo wa chess. Sawa kabisa. Sasa Harrison Kamao, pengine filamu nyingi zinatoka, lakini je, kwa upande wa filamu hii inaonekana kwamba imekusha pata sifa nyingi kabla hata ya kuanza kutazamwa. Je, pengine nini tofauti ya filamu hii na filamu nyingine? Nam sande, tofauti ni nyingine na, na filamu hii na nyingine ni kwamba haizungumzii sana kuhusu uh, vita au hata matatizo ya njaa na ukame kama ilivyo kwenye filamu zingine nyingi. Filamu hii inaongozwa na milanea na inalenga watazamaji wa umri wa wote kwa kuwa haina maonyesho yenye kuleta aibu. Sasa basi, je kama umeangalia pengine hili kwamba ni jambo la kusesemua. Sasa labda ungetueleza kwa undani zaidi kidogo kuna nini humu kwenye hii filamu. Basi kama alivyosema mchezaji huyu Fiona Mutesi anayecheza filamu hii, ni msichana anayejiita Madina na, na Lwanga kwenye uh, umenye umri wa miaka kumi na sita huku Lupita Nyong'o akicheza nafasi ya mama yake, wakati David Oyelowo akiwa kocha wa Madina kwenye mchezo wa chess. Hadithi yenyewe imetolewa kwenye kitabu maarufu Mtesi unlikely accent, kilichoandikwa na mwandishi wa masuala ya sporty team uh, clothers Queen of Katwe imetoa jina hilo kutoka kwa kitongoji duni viungani mwa jiji la Kampala ambapo msichana mdogo huyu Fiona alijipatia sifa kwa umaarufu kutokana na mchezo wa chess. Maisha ya Katwe ni magumu sana na mama yake Fiona ambaye ni mjane anapinga wazo la watoto wake wawili Fiona na nduguye mdogo Brian la kubaki shuleni wakati wa jioni ili kujifunza mchezo wa chess. Watoto wengi katika kijiji cha Katwe na kawaida kwa kawaida huenda kutafuta riziki baada ya kutoka shuleni wakati wa mchana. Fiona pamoja na vijana wenzake wanachocha wanaocheza filamu hiyo waliishi katika kitongoji cha Katwe. Kwa kweli ina maana kwamba mambo mengi yanayofanyika kwenye filamu hiyo ni mambo ambayo wameshawahi kuyashuhudia maishani. Kwenye filamu Fiona anaimarika kwenye mchezo huo wa ches kiasi cha kufikia kiwango cha kucheza kwenye olimpiki ya vijana huko Siberia, eneo lililo kati ya Rusia na Kazakistan. Bila shaka Kamao, sasa haya ni majina mazito, lakini eh, wakati huo, hebu tukirudi kwenye hii tukiangalia zaidi ni kwamba sasa Fiona ndi ameelekea huko Siberia, nje ya nchi yake kucheza ches akiwa ah, kama mchezaji sasa wa kimataifa, si tu wa nyumbani. Pengine Kamao, hebu tuone kidogo tuambie, nini ambacho kinajiri kuanzia hapo, kuna mambo gani hasa? Basi, Fiona, kisha, toka Siberia anarudi, anarudi nyumbani na ushindi mkubwa kabisa, wanakijiji huku wakimshangilia, akiwa pia anaungwa mkono na jamii wakisema kwamba kweli sasa mchezo wa chess umeanza kuleta mabadiliko katika kijiji, na kama nilivyokueleza kwe, kwamba kile kijiji ama kitongoji cha Katwe ni kitongoji duni uh, miung, uh, kule viungani vya jiji la Kampala, Kampala. Nam moja kwa moja basi, kama unavyoona kwamba pengine amerudi nyumbani, mambo ndiyo yameendelea kwa namna hiyo. Hii ni ni filamu ambayo ama kwa hakika ina mambo ya kuvutia. E, pengine Harrison anaweza kusema kwamba hii ni filamu ya Hollywood. Kwa vile, je, na Elupita Nyong'o anafahamika na amecheza kwenye filamu kubwa kubwa? a -a, a -a, low, hasha kabisa, kama wengi wanavyofikiria kwamba filamu hii imechezewa hapa Marekani. Filamu hii Queen of Katwe ilichezwa kwenye kitongoji hicho cha Katwe mjini Kampala na vile vile mjini Johannesburg Afrika Kusini. Nchini Uganda ilihusisha zaidi ya watu 100 ambapo takriban 80 kati yao hawakuwa na uzoefu kabisa wa fila, kucheza filamu. Kwa hiyo ni kwamba uh, huyu dada Fiona pamoja na kwamba mwenzetu anayecheza filamu hii. Eh, huyu mtoto wa Kenya aliopita alirudi nyumbani mm -hmm. Akaenda Afrika kucheza hii filamu ndio na, na sasa umuhimu wa siku hii ambapo tunazungumzia uh, filamu hii ya Queen of Katwe ni kwamba imetumia bajeti ya mili, dola milioni kumi na tano lakini la muhimu zaidi ni kwamba inazinduliwa leo tarehe ishirini na tatu Septemba hapa Marekani kabla ya kuenezwa kwenye maeneo mengine ikiwa na urefu wa dakika mia moja ishirini na nne. Sasa basi tunasema tu hongera kwa waliofanikisha filamu hii na, sijui kama Sande umepanga kujitosa kwenye mojawapo ya kumbi za sinema hapa Marekani, manake wengi wanasema tu Queen of Katwe, na inafanyikia hapa Washington na pia kule Los Angeles na katika miji mikubwa mikubwa hapa Marekani vitu vyake kwa sababu huyu ni msichana ambaye amethibitisha kwamba ana uwezo na ni mwana, ni mwana wa Afrika, hasa Afrika Mashariki. Hakika Sande. Basi msikilizaji, kufiki hapo ndio tunakamilisha kwa undani, ikiwa ni Ijumaa ya leo, napenda kumshukuru sana mwandishi wetu kutoka nchini Uganda, Kenneth Bwire, hali kadhalika Kasim Omar, makamu mwenyekiti wa chama cha wafanyabiashara nchini Uganda, kushirikiana nasi bila kumsahau Elias Lukwago, meya wa jiji la Kampala. Hapa studio niko na mwenzangu Harrison Kamau, na msimamizi wa matangazo haya alikuwa Hadi Jariami kutoka Washington. Mimi ni Sandey Shomari na watekeni wote, usiku mwema.