hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tunatangaza katika mita bendi 19, 22, na 31 tunasikika pia kupitia citizen radio nchini kenya rfa nchini tanzania 93.7 kfm huko mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha leo ni Sunday Shumari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea maswali na majibu, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Abdu Shakur Abud. Rais Barack Obama hivi sasa anaelekea kukata utepu kufungua jengo muhimu la makumbusho la historia na utamaduni wa Marekani wenye asili ya Kiafrika. Rais Barack Obama alihutubia umati wa watu la uhudhuria ufunguzi unaofanyika hii leo wa jumba ambalo litawakilisha historia na utamaduni wa watu weusi hapa Marekani. Anasema kwamba jengo hilo, maonyesho yaliyoko ndani ni funzo kubwa kwa Wamarekani wote wa kila tabaka na rangi ili kufahamu sehemu moja ya historia muhimu ya watu weusi. Anasema wazungu wataweza kufahamu kwa nini Wamarekani wenye asili ya kiafrika wana hasira mitaani kutokana na mauaji yanayofanywa na polisi dhidi ya watu weusi wa na vilevile vile, anasema anatumaini maonyesho yataweza kuleta mwelewano kati ya wa Wamarekani. Baada ya hotuba yake alifungua jengo hilo ambalo kulikuwa na viongozi kutoka sehemu mbalimbali za tabaka la hapa Marekani. Jengo hilo lenye maonyesho ya masomo ya maisha na historia ya watu weusi limejengwa baada ya zaidi ya miaka kumi ya kampein kwenye uwanja mashuhuri wa hapa Marekani, Washington Mall. Sherehe hizo zinahudhuriwa na marais wa zamani Bill Clinton na George Bush pamoja na wakuu na wasanii kutoka tabaka mbalimbali mbali za Wamarekani. George Bush ambaye ndiye alietia saini sheria ya kuruhusu kujengwa jengo hilo anasema kila Marekani anabidi kutembelea majumba hilo ambalo linawaakilisha Wamarekani wote. Viongozi wa nchi za Ulaya wamekutana mjini Vienna hii leo ili kujadili jinsi ya kuimarisha vyema mipaka ya nje ya Umoja wa Ulaya dhidi ya uhamiaji usio halali na usafiri haramu wa binadamu. Mkutano huo wa wahamiaji unazingatia pia juu ya namna ya kudhibiti wimbi la wahamiaji wanaoingia kupitia nchi za Balkan kaskazini mwa Ulaya hivi sasa, njia ambayo ni ya kuingilia Ulaya ambayo maelfu na maelfu ya Wasiria Wairaq na Waafghanistan wanatumia wakipita pamoja na watu kutoka mataifa maskini yanayokumbwa na vita. Kansela wa Australia, kumradhi, Kansela wa Austria Christin Kern aliitisha mkutano huo unaohudhuriwa na wenzake kutoka Ujerumani, Hungary, Serbia, Ugriki na Bulgaria ili kutafakari juu ya hatua zitakazoleta suluhisho la kudumu kwa mzozo wa uhamiaji. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Wagombea kiti cha rais wa Marekani Hillary Clinton na Donald Trump watakutana katika vikao tofauti na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, mshirika mkuu wa Marekani huko mashariki ya kati, mwishoni mwa wiki hii, huku wakati wakijitayarisha kwa mjadala wao wa kwanza siku ya Jumatatu. Inasemekana atakuwa mjadala wa kihistoria katika kampeni za uchaguzi wa rais hapa Marekani. Ofisi ya Netanyahu imekataa kusema mikutano hiyo itafanyika wapi. Hata hivyo mkutano wa Trump mgombea wa chama cha Republican, ulipangwa baada ya washauri wa Trump kupiga kuwapigia simu washauri wa Netanyahu, walipopata habari kwamba kiongozi huyo wa Israel atakutana na Clinton mpinzani wake wa chama cha Democratic. Netanyahu amekuwepo mjini New York mnamo wiki nzima kuhudhuria mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Netanyahu alikutana na rais Barack Obama siku ya Jumatano kwa kile huenda ikawa ni mkutano wao wa mwisho kama viongozi wa nchi zao, na inasemekana walimaliza mkutano hao kwa furaha baada ya miaka saba ya mvutano kuhusu hali ya Mashariki ya Kati. Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba mashambulio makali ya ndege yanayofanywa dhidi ya maeneo yanayoshikiliwa na waasi katika mji unaopiganiwa Aleppo huko Syria yamesababisha karibu watu milioni moja laki saba kutoka kutokuwa na huduma za maji baada ya mashambulizi ya siku kadhaa ya miundombinu ya mji huo. Idara ya watoto ya Umoja wa Mataifa, UNICEF, inaeleza kwenye taarifa kwamba kituo muhimu cha kuvuta maji na kutoa maji kwa watu wanaoishi upande wa mashariki ya mji huo kimeharibiwa kabisa kutokana na mashambulizi ya ndege, na mapigano yanayoendelea yanazuia wafanyakazi kutengeneza kituo hicho. Na katika kulipa kisasi, kituo cha pili cha maji kimefungwa cha mji huo na waasi. Mashambulizi mfululizo kutoka angani yameendelea hii leo katika mji huo uliogawika Walepo, ambako majengo yamevunjwa kabisa yaliyokuwa yamebaki, ambako wakazi wengi wamekuwa wakipata hifadhi wakati wa mashambulizi ya awali. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Leo tunawaletea Live Talk, ambapo leo hii tunazungumzia wafanyakazi wa Afrika Mashariki ambao wanakwenda kufanya kazi katika nchi za Kiarabu, changamoto ambazo wanakumbana nazo na baadhi ya mikataba yao ya ajira na jinsi serikali inavyoshughulikia baadhi ya matatizo ambayo wanayapata wakiwa huko. Basi katika kushiriki kwenye mjadala huu wa Live Talk tunaye mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwire tunaye mwandishi wetu wa Mombasa Salma Mohamed, na tunaye mwalimu waguzo huyu wa Al Shifa Investment Agency, na pia ni mwenyekiti wa mawakala wanaopeleka wa Kenya kufanya kazi katika mataifa ya Kiarabu, na hapa studio naye mwenzangu Idli Gongo. Labda kwa kuanza, kwa miaka kadhaa hivi sasa raia wa Afrika Mashariki wamekuwa wakienda katika mataifa ya Kiarabu na kufanya kazi mbali mbali, lakini kwa muda mrefu kumekuepo na malalamiko kutoka kwa raia hao kwamba wanakumbana na mateso na pia wana na nyanyaswa na waajiri wao. Uganda na Kenya ni miongoni mwa nchi ambazo zimeshuhudia malalamiko hayo. Serikali ya Uganda kwa takriban mara nne sasa imewahi kupiga marufuku upelekaji wa raia hao kwenye mataifa hayo ya Kiarabu, lakini baada ya muda inaondoa marufuku hayo na marufuku ya mwisho waliondoa Septemba kumi na nane. Bwire, ukiwa huko Kampala, unaweza kutueleza ni kitu gani ambacho kimeisukuma serikali kuondoa marufuku hii? Malalamishi ni yale yale malalamishi, kwamba wale wafanyakazi wanaotoka nchini Uganda kuelekea nchi za Kiarabu kutafuta ajira wanapitia matatizo ambayo wengi wanasema ni matatizo ya ukandamizaji mkubwa wa haki za kibiniadam, hasa wale wanaofanya kazi katika nyumba za watu, kama tuseme mayaya, kiasi cha kwamba wanaripoti kwamba hulazimishwa hata kufanya mapenzi na mbwa wa waajiri wao, ili kukidhi mahitaji yao katika huu muktadha wa kuweza kuchukuliwa hali duni ya kibinadamu katika mazingira wanamoishi, na ripoti kutolewa kila mara kiasi, wengine wanasema hubakwa, wengine wanasema wanaishi bila kula, wengine wanasema wanapata mlo mmoja kwa siku, wengine wanaripoti kwamba wanalala sakafuni. Hivyo ripoti hizo zote ndio zilielekea serikali ya Uganda kuweza kupiga marufuku mara ota hizo nne, na mara ya mwisho ikiwa mwaka huu. Na japo marufuku inapigwa, lakini baada ya muda kidogo tena wanakuja wanatoa ile marufuku, na wafanyakazi kutoka nchini Uganda wanaelekea zile nchi kufanya kazi tena. Lakini marufuku hii ambayo imeondolewa hivi juzi ni marufuku inawahusu raia wote wa Uganda wafani fani mbali mbalimbali za kazi ambao wanakwenda kufanya kazi huko, au kuna kundi ambalo hilo bado linaendelea katika marufuku hii, haliruhusiwi kwenda katika haya mataifa ya Kiarabu? Kuna wale wafanyakazi wa kufanya katika nyumba binafsi, tuseme kwamba kwa mfano wewe Hadija, una nyumba, unataka mfanyakazi, hiyo marufuku bado ipo. Hakuna mfanyakazi anayeruhusiwa kutoka Uganda kwenda kufanya katika nyumba ya mtu binafsi ama katika maeneo ya mtu binafsi. Wale wanaoruhusiwa ni kwenda kufanya katika mahala panapojulikana mahala pa umma, katika benki tuseme, katika maduka ya jumla, katika viwanja vya ndege, kufanya kama walinzi, hawa wanaruhusiwa yale sehe, sehemu ambayo tunasema ni sehemu za umma, sehemu ambazo zinawezafikiwa mtu kwa haraka lakini sehemu binafsi marufuku bado ipo, hawaruhusiwi. Bwire, tutarudi kwako tena, maanake kuna swala la marufuku, kuna swala la mikataba, kuna maswala mengi. Labda nielekee huko Kenya kwa Salma, yuko kule kwa muda sasa. Kenya imekuwa na ripoti kama hizo za Uganda kwamba raia wananyanyaswa huko Arabuni, na wengine wakijikuta wanafanya kazi bila kulipwa mishahara, na wengine wakidai wanapigwa na wajiri wao, na kama alivyosema Bwire wengine wanalazimishwa kufanya ngono. Je, yes, Salma hebu tueleze kufuatia malalamiko haya, umesikia chochote ambacho serikali imezungumzia au nayo pia imeweka marufuku kama hayo? Naam Khadija, ni kwamba ninavyojua habari za hivi punde, aja bunge limeweza kujadili swala hilo okay, tena kwa sababu hii ni kufuatia hawa mawakala ambao wanasafirisha wafanyikazi kuelekea nchi kama vile za Jordan, wakitaka wafanyikazi wa nyumbani waweze kuenda kule kufanya kazi wameweza kusema kwamba marufuku kwa ambayo pia ilikuwa imekuwa nchi ya Kenya. Tunakumbuka kwamba wakati ule alikuwa waziri wa uh, Waziri Kazungu Kambi ambaye alikuwako ni waziri katika ofisi ya leba aliweza kupiga marufuku hiyo mwaka jana pia. Sasa walikuwa wanataka hiyo ban ama marufuku hiyo iweze kuondolewa ili waweze kuendeleza wasafirisha sasa. Kwa hivyo hivi punde, tunajua kwamba bunge imeweza kujadili hiyo kwa sababu ya msukumo huo wa makawala hao, alafu pia bunge ikaweza ku, uh, kutaka hifadhi ya pesa ya nchi ama Treasury iweze ku, kutenga fedha maalum ya kuweza kuwasaidia Wakenya wote ambao wako nchi za Uarabuni, wameenda kufanya kazi, alafu wamepatikana na shida zozote kule, wanataka kurudi, kwa sababu moja ya shida ambao wanapata sana, mtu anapo pitia hao mateso, wengi wao huwa wanatoroka katika yale makazi ambao wamechukuliwa kwa kazi. Mtu akiwa ameshindwa anatoroka, alafu sasa akishatoroka, anashindwa namna ya kurudi Kenya, inakuwa hana tikiti, alafu sasa maanake ametoka kwa yule hafili wake ama yule tajiri wake, kurudi huku hana ama saingine, kama ametoka kule pengine ana majeraha fulani anahitaji matibabu, huwa hakuna mtu wa kumshughulikia, anakuwa tu yuko kule anapata tabu. Kwa hivyo Uh, bunge kwa hivi sasa umesema kwamba treasury iweze kutenga fedha maalum kuweza ku... mtu akiwa ameripoti kule kwamba ana shida, aweze kutumiwa zile fedha ama zile fedha zitumiwe kumsaidia, kama ni kumpeleka spitali, kisha wamrudishe Kenya, aweze kurudi kwa familia yake. Hiyo ndio swala ambalo, unajua kwa hivi sasa, lina- limeweza kuwasilisha bungeni, uh, wabunge wakitaka hilo liweze kutuliwa, uh, msisitizo, uh, na pia najua kwamba mambo ya mikataba kwa hivi sasa Kenya bado haijai haijakuwa makini ama haijakuwa haijachukulia maanani swala hilo, kwa sababu hapa tunazungumzia tu kwamba ni mawakala kuweza kuwekewa marufuku, lakini nchi na nchi hawajakuwa na ile makubaliano. Kwa hivyo nchi ya Kenya ime, imezembea sana katika swala hilo, kwa sababu lilizungumzia kitambo sana na hadi hivi sasa ya nchi ya Kenya na nchi ya Saudi Arabia ama nchi zingine zote zani hawajakuwa na ule mkataba wa wafanyikazi wanaotoka nchi ya Kenya kuelekea kule, hakuja kuwa na yale makubaliano. Kwa hivyo hilo ni swala pia, bunge wameweza kusema wanataka liweze kupigwa msasa na liweze kuharakishwa ili kuwe na mkataba maalum unaoeleweka ya kwamba Kenya ikitoa mtu wake kwenda kufanya kazi katika nchi ile hiyo inafahamika na kuna sheria fulani kutokana na mkataba ambao watakaoweka nchi hizi mbili. nam hadiji Asante uh, sana uh, Salma Idi hapa na tukielekea kwa uh, Mwaguzo ambaye wewe ni mwenyekiti wa mawakala. Umemsikia Bwire akizungumzia kwa upande wa Uganda na vilevile vile Salma, kwa hali ambayo ipo hapo uh, nchini Kenya. Sasa hebu tuambie utaratibu ama aina ya kazi ambazo nyinyi mmekuwa mkisaidia watu hawa kwenda na, na sheria na utaratibu wote uko vipi? Naam, nashukuru sana brother, na vile vile pia nitaweza kushukuru kwa kuweza kupata fursa hii kuweza kutoa maoni yangu au kuweza kuelezea ulimwengu na especially nchi za Kiafrika waweze kufahamu haswa taratibu na matatizo yaliyoko katika kazi hizi ambazo tunazitekeleza. Nafikiri la kwanza, la kwanza kabisa ni kwamba kazi hizi ambazo sisi tunazifanya, problem ambayo ipo ni shida moja tu kwa sasa, kwa sababu nafikiri bratha, ikiwa nchi yoyote inafanya kazi aidha na raia wake ama inafanya kazi na raia wa kigeni ama inafanya kazi na nchi nyingine yoyote, ni jambo la busara sana kuweza kuwa na kitu kinaitwa sheria. Nafikiri sheria ndiyo kidhibiti ambacho wakimemweka mtu katika circle ya kumwonyesha kwamba hapa panahitajika kufanywa hivi hapa panahitajika kufanywa kiutaalamu, ki, ki huu, na mkifanya hivi, bila ya kufanya hivi, mtakuwa mnafanya makosa. So shida kubwa ambayo imekuwepo katika nchi ya Kenya tangia kazi hizi zianze kutekelezwa, nafikiria takriban, ikiwa sisi bado ni watoto sana, nafikiria ni takriban miaka thelathini na kazi hizi zilipoanzishwa, shida kubwa iliyoko ni kwamba serikali yetu ya Kenya ilikuwa haijaamua kutilia maanani au kujitolea kuweza kusaini mkataba na nchi za nje ili kuweza kuweka usalama ama kuweza kuweka utaratibu fulani katika watu wao ambao wanaondoka na kuelekea katika nchi kama zile. So suala hili limesababisha pakubwa kwamba baadhi ya watu ambao wamekuwa wakienda wakifanya kazi sehemu zile, baadhi ya watu ambao ni matajiri, ambao roho zao sio safi, ama watu ambao wanajivunia kuwa na senti zao kuweza kuwachezea na kuweza kuwafanyia mambo yasiyostahili ndugu zetu ambao wanatoka katika maeneo kama haya. Hivyo basi, sisi kama maagent ni suala ambalo limekuwa likitusikitisha kwa muda mrefu sana. Nafikiri katika historia ya Kenya wenzetu, tumesikia kwamba kutokea kwa ndugu yetu Bwire, kwamba Uganda ni mara nne kwamba kazi zimefungwa, nafikiri ni sawia na Kenya kwamba pia leo marufuku iliyowekwa na ndugu yetu ambaye ilikuwa ni waziri wa leba Bwana Kazungu Kambi, nafikiri hii ilikuwa ni marufuku ya nne pia kwa sababu tukiangalia nyuma kabla 2013, kazi ziliwahi kufungwa zikaja zikafunguliwa kupitia koti wakarudi tena zikafungwa tena, na 2013 watu wakarudi mahakamani zikafunguliwa. Hivi ninavyokwambia Bwana Kambi alizifunga saa hizi miaka miwili kuanzia 2014 Septemba kazi zilipofungwa kufikia mwaka huu miezi mitatu iliyopita, waziri wetu wa ninio kupitia waziri wetu wa leba Philis Kandii aliweza kutufungulia kazi, lakini za professional peke yake. So kwa kifupi, tathmini ya matatizo ni kweli, mheshimiwa, yapo na yamejitokeza, yako wazi, lakini serikali ya Kenya hapo awali hawakuwa tayari kutafuta matatizo ili waweze kurekebisha yale matatizo ambayo yapo. Lakini tunashukuru kuanzia serikali ya mheshimiwa Uhuru Kenyatta ilipoingia imetupatia fursa adhimu ya kuweza kukaa chini, kuweza kusikiliza wao mapendekezo yao, na wao pia kuweza kutusikiliza sisi mapendekezo yetu, ambayo tunaweza kuyashirikishia kwa pamoja, kuweza kuondoa zile changamoto ambazo zinapatikana. Ni mwaka jana tuliweza kutengeneza timu ambayo ilikuwa inawakilishwa na baadhi ya maajenti na timu ambayo ilikuwa pia inawakilishwa na serikali ambayo ilitengeneza kitu kinafahamika kama task force report. Ilikuwa ni mapendekezo au maoni yaliyokuwa yanachukuliwa, ambapo ni tume ilikuwa inatembea nyanjani kuweza kuonana na maagent katika Kenya yetu, kuweza kuonana na watu ambao ni wazazi, ambao watoto wao ndo wanasafiri, kuweza kuonana na opinion leaders na even provincial administrative, kuweza kujua je, haya matatizo ambayo huwa yanajitokeza, je, kwanza ni kweli? Na nyinyi kama maagent, je, munaofahamu wakati mtu wako kuwa anapata shida ama ananyanyaswa katika nchi ya ughaibuni, je, wewe ajenti, huwa ufahamu? huwa uko nao na kama uko nao, je, ni utaratibu gani ambao unaufuata, au unahisi kwamba ni kitu gani kinafaa kufanywa ili tuweze kumnasua mtu yule katika matatizo ambayo anapatikana. Na alhamdulillahi, task force ripoti yetu tuliweza kuichangia kikamilifu kama ma-agent katika nchi yetu ya Kenya. Kwanza nije hapo hapo kwa nyinyi mawakala, je yeah, kuna utaratibu gani mfanyakazi anayekwenda kufanya kazi warabuni? Kuna mkataba ambao mfanyakazi anaingia na wakala hapo nchini, na je kuna mkataba wa pekee yake mwingine ambao labda wakala anaingia na yule mtu ambaye unampelekea yule mfanyakazi. Mimi kama agent ninapokuwa nimeweza kumchukua binti ya mtu au kaka mwenzangu niweze kumpeleka katika nchi kama zile, kwanza kuna kitu ambacho huwa kinahitajika kuweza kuwekwa wazi kwamba huyu mtu anakwenda kufanya kazi wapi na kwa nani. Kwa hivyo lazima kutakuwa na mkataba ambao mimi kama agent nitakuwa nimeusaini mkataba ule na ofisi ambayo inapatikana katika nchi kama ile, kwa sababu wengi ambao tunawasafirisha sisi kama maagent huwa tunawapeleka katika ofisi kule ambazo tunaziita maktab. So anapokuwa katika maktab kule, ndiyo yule tajiri yake ambaye amemchukua ama amempenda atakwenda kumchukua maktab. So mimi, kwanza, kuna mkataba wa kwanza ni baina ya mimi kama agent na ile ofisi ya maktab ambayo inapatikana kule, then kuna mkataba wa pili ambao utakuwa ni baina ya ofisi ya maktabu kule na yule tajiri ambaye anapewa yule ambayo tunamwita kafil kule, ambao inakuwa ni maktabu na kafil, kuna mkataba na mkataba watatu unakuwa ni mkataba baina ya mfanyikazi na ofisi. So mikataba hii yote huwa inazungumzia zile terms and condition, ule utaratibu wa utekelezaji ile kazi, kwamba atakuwa anafanya kazi siku ngapi, siku yake ya kupumzika ni lini, anaruhusiwa kufanya kazi masaa mangapi Mshahara wake ni upi? Je, je akiugua ni jukumu la nani kuweza kumshughulikia? Hayo masuala yote huwa yamewekwa katika masuala kama yale isipokuwa tu mkataba baina ya nchi kwa nchi. Hapo ndipo serikali yetu walikuwa wamezembea kwa takriban miaka yote kutoka kazi hizi zilipoweza kufunguliwa, lakini kwa sasa hivi tunavyozungumza, tunashukuru kwamba serikali yetu ya Kenya kupitia bunge la kitaifa na kupitia wizara yetu ya leba, kupitia wizara yetu ya nchi za kigeni tumejaribu kushirikiana nao kikamilifu, tumeweza kutengeneza sheria. Bwana Mwaguzo, tutarejea kwako. Uh, tuelekee sasa hivi moja kwa moja kwake Bwire. Bwire, katika maelezo yako ya mwanzo ulizungumza kwamba nchi ya Uganda imepiga marufuku watu kwenda kufanya kazi majumbani na ni maeneo tu muhimu ambayo E, kama ulivyoainisha kama madukani, viwandani na sehemu nyingine ama viwanja vya ndege, ndio wanaruhusiwa kwenda kufanya kazi. Sasa serikali inasimamia vipi kuweza kutambua kwamba huyu mtu hatokwenda kufanya kazi majumbani? Hapo ndipo kulipo na tatizo. Ingelikuwa ni kwamba anayosema mwenzetu kwamba kuna mkataba na huo mkataba upo, basi hawa hata wangekuwa wakirejea na kutoa simulizi ambao zinatatanisha na zinazua hasira kati ya raia. Waandishi wa habari wanapowauliza, wanasema mkataba ambao kwa kati ya ule anayempeleka na mwajiri wake mkataba huo unakamilika punde tu anapopanda ndege ukishapanda ndege basi ukifika kule hata utaambiwa kama mlisikiza ni dola mia mbili utakazokuwa ukilipwa kwa mwezi utafika kule unaambiwa ni dola mia moja sehemu ya pesa zako zinarejea kwa agent hapo ndiyo matatizo yanaanzia lakini sasa ilivyopo ni kwamba kujua kwamba huyu mtu kweli amepelekwa kule kufanya kazi katika eneo la jumla hapo ndipo kuna mtihani mwingine kwa sababu hata baada ya ile marufuku kutolewa wakati wa kwanza e, mwezi Januari, marufuku ingine ilitolewa. Kuna wanawake ambao walikamatwa nchini Kenya kutoka Uganda wakiwa safarini kuelekea kutafuta ajira katika hizi nchi za Uarabuni Kisa na maana wamehepa hii miingilio yote ama wamehepa hizi safari za kawaida, kiasi cha kugushi nyaraka za usafiri hivi. Basi idi huweza kugundua kama kweli huyu anayesafiri anatoka nchini Uganda na haendi kufanya kazi kwa nyumba ya mtu binafsi, pia linakuwa ni swala la kutatiza. Na mikataba inaposainiwa, basi mkataba huo anavyoeleza mkataba unakuwa, yule aliyekupeleka anayekudanganya, tuseme kwamba nakupeleka mahala fulani, utapata utafanya siku lani kwa mwezi unapia. Stori ni nzuri sana, ukisikia yale unaahidiwa unasema hii ni asali. Ukifika kule mkataba uliambiwa sivo, hata unaambiwa sehemu ya mshahara wako unarejea nyumbani. Salma, wewe ni mwanahabari na naamini kabisa umeshafanya habari hizi kwa muda mrefu tu na kuweza eh, kusikia vilio vya wale ambao wamekuwa wakilalamika eh, kudhulumiwa na vitu mbalimbali wanapokwenda eh, kufanya kazi katika nchi za za Uarabuni. Je, ni kweli anachozungumza Bwana Mwaguzo kwamba, ndiyo amesema, ni baadhi, lakini ameweka wazi kwamba kuna wengine ambao wanaanzisha mahusiano na na, na mabosi na wao. Ni nini hasa ambacho wamekuwa wakilalamika hawa wasichana? Utafiti wangu ule ambao mimi nimefanya mwenyewe kama mwanahabari kwamba hizi hadithi ambazo wanatuletea kwa kweli ni tofauti. Baadhi yao ni kweli, ni ambao wakienda kule wanakuwa na tabia ambazo zisizoeleweka, kwa sababu kwanza kuna hiyo habari ambayo tuliweza kufanya utafiti wana habari tukaweza kujua kwamba kuna Wakenya wengi ambao wanatoka hapa wanakwenda kule, kwa wanaenda pengine kwa tajiri fulani, alafu wakifika kule hakupenda pengine yale mazingira ambayo akufanya kazi, basi anatoroka kwa ule tajiri wake, alafu anaenda anaishi maisha yake Akishaishi maisha yake sasa, hapo ndo anaanza kufanya au, mambo ambayo yasiyoeleweka kama hayo aliotaja hayo ya kwamba yeye anasema kwamba anaanza mahusiano na ninyi. Mimi sijapata kisa kama hicho, lakini iwapo kipo basi, yeye kama wakala anaweza kuthibitisha kulingana na wale watu ambao amewapeleka. Lakini kitu ninachofahamu ni wasichana ambao ha wanatoka hapa kisha wanakwenda kule, wanakuwa hawana nidhamu, ni wale ambao wametoroka katika kwa wale matajiri wao, Bwire huko Uganda. Kunatumika vigezo gani kwa mawakala kusema huyu Idi anafaa kwenda uharabuni, huyu Hadija yeye hafai? Ni vitu gani ambavyo vinatumika kwa mawakala kuweza kuchukua wafanyakazi kuwapeleka kwenda kufanya kazi uharabuni? Wakati Hadija, nilikuwa nikifanya stori moja kuweza kugundua uhalali na jinsi mambo inakwenda pale, nilipiga simu iliyotangaza kwenye gazi, kwenye runinga, yani zile scrolls hizo taarifa zinapita chini ya runinga wakati kipindi kikiendelea. Nia yangu ilikuwa kujua ni mambo yanavyokwenda Nilivyopiga simu nikaambiwa, je, unaweza fanya kazi kama mlinzi security guard? Nikasema ndio. Wakaniambia una shilingi milioni tano, hizo ni sawa na dola elfu moja mia tano hizo yeah. Baada ya kuambia ndio naweza nikapata, wakaniambia, je una pasipoti? Nikaeleza ndio. Haya, nenda kwenye polisi upate ile certificate of good conduct uje tukushughulikie mambo haraka, uende. Hivyo ndivyo yalivyokuwa manake ni kwamba hakuna vigezo vingine, ili mradi unaweza ukalipa zile hela, una passport na umepata certificate ya good conduct uko kwa polisi, upo tayari kupanda ndege. Kwa hiyo hawana kuhu kuhu haja ya kukuangalia kwamba unafaa Havye, au hufai. Salma, wewe ni mwanahabari, je, huko Mombasa unaona labda wanatangaza kwenye runinga au wanatangaza kwenye vyombo vya habari vingine kama magazeti hivi kusema kwamba mawakala wanataka wafanyakazi wa kwenda uharabuni na labda wanasema mfanyakazi awe na vigezo hivi hivyo, unavyosema yani kazi zote si lazima kwa agent saa zingine ndo hivyo, mwenzako kama jirani yako ni dadako yko ni famili yako tu ameenda kule, tajiri akamwambia, hamna mwenzako huko ambaye hana kazi ama mzuri kama wewe, basi tuletee ama mletee dadangu hivo. So wanafanya wao wenyewe, wanaoelewana, anamchukua wengine. Hawapitie mawakala, huwa wanapitia njia hizo za kuambiana. Kwa hiyo sio lazima upitie kwa wakala kuweza kupata kazi uharabuni. Ni kwamba mtu mwenzako kwa akiwa kule akisema yuahitaji mwingine, maanake hata yani, hey, kuna wengine tu yuwasema nataka wasichana kadhaa ye yeah, pia kule kamba sijui wafanya biashara iwapata kitu kidogo, yani kama hivyo, maanake hata nini, uh, yeah, atakuja kombee nitafukia wasichana watano. Naona ni muda umekwisha, tutazungumzia siku nyingine swala hilo. Na hapa basi ndo tunakamilisha matangazo yetu. Washiriki wetu leo hii alikuwa ni mwalimu mwaguzo wa Alshifa Investment Agency, mwandishi wetu wa Kampala Kenneth Bwire, na mwandishi wetu wa Mombasa Salma Mohamed, mzalishaji wa matangazo Daniel Brown. Mimi ni Khadija Riami, mimi ni idiligongo, tunawatakia usiku mwema kutoka Washington D. C. Nam, baada ya marudio ya live talk, hivi sasa tunakuletea muktasari wa habari kabla ya kuondoka hapa. Rais Barack Obama amefungua rasmi jumba la kwanza la makumbusho la historia na utamaduni wa Wamarekani wenye asili ya Kiafrika. Anasema maonesho na hadithi ndani ya jumba hilo hatimaye itakuwa ni funzo kwa Wamarekani wote wa kila tabaka na rangi kufahamu sehemu moja ya historia muhimu ya watu weusi wa na Marekani kwa ujumla. Sherehe hizo zilihudhuriwa na rais wa zamani Bill Clinton na Rais George Bush aliyetia saini mkataba wa kuanza kujengwa kwa jengo hilo. Viongozi wa nchi za Ulaya wamekutana mjini Viena hii leo ili kujadili jinsi ya kuimarisha vyema mipaka ya nje ya Ulaya dhidi ya uhamiaji usio halali na usafiri haramu wa binadamu. Kansela wa Austria Christian Kerne aliitisha mkutano huo ili kujaribu kutafuta suluhisho la kudumu la mzozo huo wa uhamiaji huko Ulaya. Wagombea kiti cha rais wa Marekani, Hillary Clinton na Donald Trump, watakutana katika vikao tofauti na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, mshirika mkuu wa Marekani huko Mashariki ya Kati. Huenda ikawa huko mjini New York kabla mjadala wao muhimu siku ya Jumatatu. Na Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba mashambulio makali ya ndege fanywa dhidi ya maeneo yanayoshikiliwa na waasi katika mji wa Aleppo huko Siria amesababisha karibu watu milioni moja laki saba kukosa maji masafi na huduma muhimu katika mji huo. Mwisho wa habari, muktasari wa habari kutoka Sauti Amerika, Washington. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12:30 jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki, tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.