yafuatayo ni marudio ya kipindi cha kwa undani hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington karibu msikilizaji wa redio na pia kupitia facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Mimi ni Sandey Shomari, nashirikiana na mwenzangu Abdu Shakur Abud, na kutoka Kongo utaungana na mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo na mshauri wa rais Kabila Profesa Ivan Ramadhani Selumu na mwenyekiti wa muungano wa upinzani Justin Bitakwira. Nam, kwa undani hii leo tunamulika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo watu wasiopungua wanne waliwawa mjini Kinshasa jana kufuatia maandamano ya upinzani ili kulazimisha uchaguzi wa rais ufanyike kabla mwaka huu kumalizika. Serikali nchini humo imetuhumu upinzani kupanga njama ya kupindua serikali kupitia maandamano. Mazungumzo ya kitaifa nchini Kongo yanajadili ya, ya, ya, swala nyeti la maandalizi ya uchaguzi, huku tumehuru ikadiria kusitishwa kwa uchaguzi mwezi Julai mwakani kinyume na katiba ya Kongo. Tume ya uchaguzi inaelezea matatizo ya kiufundi na ya kifedha katika kuchelewa kwa maandalizi ya uchaguzi huo, na baadhi ya vyama vya upinzani vya vinaeleza kwamba havitaruhusu kuwepo na muda wa ziada kwa utawala wa rais Joseph Kabila. Lakini hali kadhalika, kama ulivyosikia kwenye ripoti zetu, makao makuu ya vyama vitatu vya upinzani yalichomwa moto usiku, ikiwa e ni siku moja baada ya maandamano ya kumpinga rais Joseph Kabila na kugeuka ghasia, ambapo watu zaidi ya darzeni kufariki dunia, ambapo inasemekana mtu mmoja alijeruhiwa kutokana na moto katika makao makuu ya chama kikuu cha upinzani e, kwa mujibu wa ripoti vya vyombo mbalimbali vya habari na yale ambayo tumekupa na vilevile vile, hali bado ni ya sintofahamu. Basi tunaye mwandishi wetu Salehe Mwana Midongo kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Salehe, hebu tueleze kwa hivi sasa hali inaendelea ikoje, au hali ikoje kwa sasa? Uh, kwa sasa uh, sande ni kwamba hali imerejea uh, kuwa tulivu lakini purukushani baina ya vijana waandamanaji pamoja na polisi zilikuwa zikiendelea hasa kwenye mikoa ya katikati na vilevile eh, katikati mashariki mwa mji wa Kinshasa, yaani limete moja na uh, mitaa ya lemba na huko Kingasani, kabla ya kuelekea kwenye uwanja wa ndege wa kimataifa wa Njili. Kwa hiyo eh, kwa ujumla hali ni tulivu, lakini uh, wasiwasi ulikuwa mwingi na leo na machafuko pia yaliweza kutokea kwenye maeneo mengi, na usafiri na hata biashara, kila kitu kilisimama kwa kweli. Na wakati kila kitu kimesimama, Salehe, tumejionea matukio mbalimbali ya mashambulizi. Pengine unaweza kutusaidia zaidi na taarifa ambazo ulishazizungumza, lakini utuelezee zaidi za wale ambao wamejeruhiwa, wale ambao wamepoteza maisha. E, taarifa na takwimu zinaonyeshaje mpaka sasa? Taarifa kwa kweli zinatofautiana kwa sababu uh, kulingana na waziri wa mambo ya ndani uh, ambaye ni amehusika na usalama wa kitaifa Evariste Boshab, ni kwamba watu kumi na saba na waliweza kuuliwa kwenye machafuko ya hapo jana, watatu wakiwemo uh, polisi na mmoja wao ambaye aliweza kuchomwa moto, na vilevile kulikuwa na uharibifu uh, makao makuu ya vyama vinavyomuunga mkono Rais Kabila, Majorite Presidentielle, na vilevile ofisi nyingine nyingi uh, za serikali ya umma ziliweza ku, ku, kuchomwa moto, na lakini uh, hadi kufikia sasa hakujakuwa kuwa na taarifa kwa ujumla kuhusu machafuko ya jana na, na leo bali uh, upinzani ndio umesema kwamba ni idadi kubwa kabisa kuliko hiyo ambayo serikali ilitoa. Na leo kwenye ofisi ama makao makuu ya chama cha UDPS cha bwanachen Chisekedi kwenye mtaa wa Limete, miili ya watu wawili na ilikutwa ambao waliungua na moto, na wengine watano walijeruhiwa vibaya uh, ambao wamelazwa hospitalini hivi sasa. Kwa hiyo huenda, uh, idadi kamili ama rasmi ikatolewa baadaye, lakini mwendesha mashtaka mkuu amesema uh, zaidi ya watu mia mbili pia wamekamatwa uh, kulingana na uh, machafuko ya jana na leo. Asante sana Salehe Mwana Milongo kwa muktasari mzuri kabisa, taarifa zote na hali halisi ilivyo. Lakini kwa upande mwingine tunaye mshauri wa Rais Kabila, Profesa Ivan Ramadhani Salumu. Hebu kwa upande wako Profesa, tueleze e, nini ambacho upande wa serikali taarifa mlioitoa au iliotolewa kwa sasa kutokana na hali ilivyo, e, mtizani ya kwamba kunako ilisifanyikana watu Kishasa kwa, kwa, kwa mchana wa leo neno ni salama. Kulikuwa fujo kando kando kidogo, e, mpaka sasa kunako kinya watu wanatembea na magari nyingi, e, amani mekusha rudi na amani imesharudi. Kwa hivyo mimi Abdushakur hapa, nini serikali inaeleza juu ya maandamano haya ambayo yamesababisha vifo ya, ya maandamano hayo yametoka Kinshasa. Ghasia ya zinatokea kati ya wa, waandamanaji na polisi, ambapo imesababisha watu wamekufa. Uh, kufuatana na yee, tunajua kulikufa watu kumi na saba jana, na kati ya watu kumi na saba jana kulikuwa wapolisi watatu, na kati ya wapolisi watatu kuna polisi mmoja aliyovunguziwa Ee, na leo nikizani kulikuwa kifo kia watu wawili kunako e, siee yahdpese na wangine walioungua wako hospitalini. Na serikali inasema nini kuhusu nani ametia moto afisi hizo za upinzani? Nikizani kufatana na hayo, sisi tumejua kama an matarti kunako mavndikaio ya pesa yao nikizanisi. Eh, eh, eh, eh, tumejua au unaotaja, ni walo hawakupewa fedha zao ni watu gani? Walikuwa wanafanya kazi na upinzani au ni watu gani hawa? Kuna, eh, kuna wapolitiki wa Kongo waliochugua wajene walioambia tufanye hivyo tuetufuju tukoesha mani tufukuze presidente Kabila kunako kiti chake na kisha tutampatia pesa. Vile haikufanyikana na vile hawakupewa pesa, ni wale ndio walienda kuleta futi na kuunguza tu wakupewa pesa lakini kuna ripoti, kuna mashahidi karibu na nyumba hizo, anasema kwamba jana usiku waliona gari la jeshi limewasili mbele ya ofisi ya UDPS na baada ya kushindwa kuingia ndani wakarusha gruneti. Je, mmepata habari hizo? Unaweza kuthibitisha swala hilo kijani? E, ni ni, wtuwenda kusema kama kuna toka neno namna ile watawazia kama kuna askari kuna hivyo. Tulisikia mambo mingi, tulisikia mtoto wa wa Chisekedi alisema ya kwamba watu walikuja, walikuwa nasema, walikuwa anasema Swahili na Kiingereza. Sasa wakati walisema Swahili na Kiingereza, yeye alikuwa wapi kwasikia ye leyote mambo? Watu wanapenda kuchafua, kuchafua pombare wa walichunga wafikia kwa sababu waweza kusaidia kutafuta kufukuzwa basi kabla kunako kuvara hiyo wale. Ah, samahani Ramadhani, nilikuwa namuuliza mwandishi wetu Salehe Mwana Milongo. Salehe, kwa upande wa habari ulionazo, unayo habari yoyote juu ya uthibitisho wowote juu ya swala hilo? Kwa kweli so taarifa zimekuwa zimetofautiana. Waa, upande ni Remende, nae, kwa upande mmoja ni msemaji uh, wa serikali la mberemende ambaye nimezungumza naye mda mfupi uliopita amesema kwamba serikali imeamuru mwendesha mashtaka mkuu wa kitaifa afungue uh, mashtaka na kwa ajili ya uchunguzi ili kufahamu ni wanani waliotekeleza uh, visa hivyo sio tu uh, kuhusu uh, makao makuu ya vyama vya UDPS bali pia uh, makao makuu ya vyama tawala ambayo pia yaliweza kuharibiwa hapo jana, na amesema hana uhakika zaidi ni idadi ya watu gani, lakini amelaani tu ulipizaji kisasi, kile alichoelezea mwenyewe kwamba inaweza kuwa ni tokeo la ulipizaji kisasi, na kwa hiyo amesema kwamba ni lazima pande zote ziweze eh, kutoa mwito kwa wafuasi wao ili kuweko na uh, utulivu na vile vile kuacha sheria ifuate mkondo wake, kwa sababu ameelezea kwamba huenda hali ikawa mbaya ikiwa pande zote zitaendelea katika kulipiza kisasi. Na kwa hiyo upande wa upinzani, chama cha UDPS tumeelezea, bila shaka ni watu ambao wametumwa na na na serikali ambao wametekeleza kisa hicho cha kuunguza uh, makao makuu yake na vyama pia vya vya vingine kama vile CD na uh, MLP pamoja na FONUS ya Olenghankoy. Kwa hiyo uharibifu uh, uh, umekuwa mkubwa kabisa upande wa vyama tawala, ambao uh, uh, makao makuu matano yamechomwa yame moto, na vilevile upinzani, ambako makao makuu manne yamechomwa moto usiku wa kuamka Asante sana Salehe bwana Milongo. Pia tumepata nafasi ya kuzungumza na kiongozi wa chama cha upinzani RC, huyu ni upande wa mashariki kule Beni, na kutaka kujua je, nini kinachosababisha hali hii na pengine kwa wao nini wanataka kutoka kwa rais Kabila, na kiongozi huyu alikuwa na haya kusema: sisi hatuna mambo mengi ambayo tunamwomba rais Kabila tunamwambia aheshimishe kat, katiba aliyoapia mbele ya raia wa Congo na, na, na, mbele ya Mungu na mbele ya dunia nzima aliyeapa eti ataheshimu katiba, na tulisema muhuri yake itakuwa miaka tano, akaongeza wengine miaka tano, ataishia hapo, hata pata bahati ya tatu sababu ndio vile katiba inasema. Sawa kabisa. Lakini pia rais Kabila ameomba kufanya mazungumzo ya pamoja pamoja na upinzani ili mweze kukubaliana kabla ya kufanya uchaguzi. Sasa mbona msikae mkazungumza na rais Kabila? Sisi tunaona mtego unaokuwa katika mazungumzo haya, sababu mafikiri yake sio kwamba tuzungumze kwa ajili ya manufaa ya wakongomani wote, anapenda tuzungumze kwa ajili ya ya kumwongezea tena muda kwa madaraka. Ingalikuwa kwa manufaa ya raia wote wa Kongo, tungelikaa nayo na kwa nini unafikiri siko manufaa ya raia wa Kongo? Kwa sababu tayari kuna baadhi ya vyama vilikubali kukutana na rais Kabila vya upinzani. Ninaona mwanahabari, sisi wakongomani tunaokaa ndani ya nchi tuko tofauti na wale ambao wanaona mambo kwa mbali. Mimi niko katika mji hii, wakati niko katika mji, nilichaguliwa katika mji wa Beni ambao maafa ya watu wengi ambao ku, kuharibu haki za wanadamu ambao kuharibu vitu mbalimbali alafu sisi wakati tuna, tuna, tuna haja ya kuzungumza na rais wetu sio kwamba tunamchukia tunapenda atengeneze mambo ya wakongomani katika kafaranga wanasema le bien-etre social akatengeneza mambo ya wakongomani sisi hatutamkataza kutawala lakini wakati ana kamata mambo ya mauwezi kuwa kama mzaka, na ni haki ya mwanadamu, na katiba inasema kwamba tuweze kuheshimia haki ya binadamu na maisha ya mwanadamu. Ni maisha ambayo iko sakre. Maisha ya wanadamu inaendelea kupotea kupotea, na kiongozi haipatie dhamani yake, haina inatupatia kushindwa kumwelewa. Asante sana RC, kiongozi wa RC Bifeli Kavira kutoka kule Beni. Lakini kuna upande mwingine wa upinzani ambao ni muungano unaongozwa na Justin Bitakwira. Yeye kwa upande wake, wamekubali kufanya mazungumzo na Rais Kabila. Sasa je, kwa upande huo nao, mazungumzo bwana Justin Bitakwira yamefikia wapi? Hayo nayo tunataka kujua kuelezea ya kwamba tumeanza mazungumzo tangu tarehe moja mwezi wa kenda, lakini tumefarakana muda mdogo, kwa ajili ya kujua kama uchaguzi wenye wenye kutawala walikuwa wakipenda tuanzie uchaguzi mdogo, lakini tumesema imeleta shida katika nchi ni uchaguzi wa rais mwenyewe tukasimamisha kazi zetu kidogo siku mbili, lakini polepole tumeendelea na tukasikilizana ya kwamba tutafanya uchaguzi uchaguzi wa rais wa raisi wa wanabunge wa taifa na wanabunge wa jimbo kwa siku moja. Hapo tulikuwa tuliendelea mbele. Sasa wakati wenzetu wenye wamekataa kuingia kwenye mkutano wameanza mvurugu jana, ndiyo tumesimamisha kikao chetu kwa siku mbili, yaani siku ya kesho na siku ifuatayo, tutaanza kikao kikao tano ya mchana, lakini mazungumzo ni sawa na sisi kabisa. Tunatemea na kuambia wenzetu wenye wanapenda watu wauao, wakabomoa mali ya watu, wakaiba, ya kwamba ile ni njia mbaya sana, na sisi hatutaiunga mkono. Nimezungumza na mmoja ni wa hawa vyama vya upinzani ambao wamekataa kwenda kuzungumza na Rais Kabila. E, yeye anasema kwamba mazungumzo na Rais Kabila ni ya kuleta ujanja wa kuwawekea mitego. Hayo ni maneno yake, sio ya kwangu mimi. Ndiyo maana anasema kama Rais Kabila anataka kuzungumza na wapinzani, wao watakubali kwa upande wao ikiwa Rais Kabila atakubali kuto kugombea muhula watatu. Labda hilo wewe unalijibu vipi? ukimwambia ukweli anakasirika. Sasa wao nao pia ni niwaza, wanajua kwamba na naadongomani na wadongomani, wanazoea na wanapendelea kudanganyiwa, hawapendi kusikia ukweli. Ukiwambia ukweli watakasirika, ndio maana tunasikizana wale wenzetu, hatupendi kumpatia kabila mmoja mwingine au watu wote wenye wanaitwa wamejitumika na kabila kabilak Nayo na jumuiya ya kimataifa imetoa wasiwasi wake juu ya hali inavyoendelea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na mwenzangu Abdu Shakur Abudu umekuwa ukifuatilia swala hili, e, nini ambacho kinazungumzwa huko Jeneva? Msemaji wa Umoja wa Mataifa alitoa taarifa akizungumza na waandishi wa habari hii leo kwamba Umoja wa Mataifa unasikitishwa na hali inayoendelea huko na kulaani hali mbaya inauta kana na mauaji yanayofanyika ambao watu kumi na saba wamefariki na kuchomwa kwa afisi za wanasiasa hizo, kama tulivyosema, vyama vya kisiasa pamoja na mali ya wananchi na kutoa wito kwamba serikali na, kwa na wananchi waweze kushirikiana. Naye mwakilishi maalum wa, wa Marekani kwa ajili ya kanda ya maziwa makuu Thomas Perriello alizungumza jana na waandishi wa habari baada ya kutembelea DRC na, na, na Tanzania ambapo amesema kwamba Marekani sikitishwa kwamba hali hii imejitokeza. Anasema hii ni hali ambayo ni makosa ilifanywa na serikali ya Kongo kutoweza kujitayarisha na mapema, ni mambo ambayo ingeweza kuzulikana. Anasema kwamba anaamini Wakongo wanaweza kushirikiana, akitoa mfano kwamba wakati Chisekedi aliporudi serikali wanajeshi salama walishirikiana na upinzani na hapakuwa ghasia. Kwa hivyo wametoa wito uchunguzi ufanyike na kuhakikisha kwamba hali inarudi katika usalama, na kulani vile vile Kongo serikali kwamba imeshindwa kuleta vyama vyote pamoja kuenda kwa mazungumzo kuzungumzia swala hili la uongozi na swala la uchaguzi ujao. Asante sana. Sasa tukija kwako mshauri wa rais Kabila, Profesa Ivon Ramadhani Salum, umesikia hayo ambayo amezungumzwa na jumuiya ya kimataifa. Kwa upande wa kazi yako na kwa upande wa ushauri, nini ambacho mmekuwa mkishauriana na uongozi wa rais Kabila kutokana na hali hii kufikia hapa ilipofikia? Kwa sasa kwako wewe, hali mnaizungumzia vipi na rais Kabila? Asante sana uh, baktimaya bwana uh, Profesa Ramadhani Salumu. Simu laini kidogo ina matatizo, lakini je, kwako Salehe Mwana Milongo, tunafahamu kwamba upinzani ulizungumza kwamba utafanya maandamano Septemba ishirini na tano. Serikali ilikuwa imezungumzia kuhusu maandamano ya Septemba ishirini na tano pengine wewe unafahamu chochote ambacho kimesemwa kuhusiana haya maandamano yanayozungumzwa kufanyika Septemba ishirini na tano? Kwa kweli ni kutaka kujibu tu kwa maandamano haya ya upinzani ambayo yalitarajiwa kufanyika kwa siku moja, lakini yameendelea leo na hali ambayo iliweza kutokea, na serikali ama chama tawala kimesema pia kitaandamana tarehe, walibadili pahali pa tarehe ishirini na tano, itakuwa ni tarehe ishirini na nne, na haijulikani kama maandamano hayo yataweza hivi kufanyika tena kutokana na hali kama hii na wakati huu huo, mazungumzo yamesimamishwa hadi hadi Ijumaa kwa mujibu wa msuluhishi Eden Koja, ni kwamba uh, hali kwanza iweze kurejea tulivu na vilevile mazishi wa ya waliofariki yaweze kufanyika kabla ya kuendelea na mazungumzo hayo, kwa hiyo kwa ujumla kumekuwa na hali ya wasiwasi hasa zaidi kwa wananchi wakazi wa Kinshasa, ambao kwa kweli ni milioni kumi na mbili, wamezoea kila siku kutoka kwa kwenda kula na kutafuta chakula na, na, na, na shughuli za kila siku, kutokana na hali yao kubaki manyumbani kwao siku mbili tatu kwa kweli kumezua uh, shida kabisa. Na umejua familia za Kiafrika, mtu familia moja na watu watano kumi, na ni kila siku ambayo ni lazima atafute mboga, lakini kwa siku mbili hizi hakuna aliyetoka, hakuna aliyeenda sokoni. Hiyo imeleta wasiwasi na wa, wengi ambao tumezungumza nao ni kwamba ni lazima wafanya siasa wapate wa, wa, wa, wa suluhisho haraka iwezekanavyo mm. na, na kama suluhisho hili linazungumzwa kufanyika haraka iwezekanavyo, lazima pia wananchi nao ambao wanakumbana na hali hii ngumu wana yao ya kuzungumza, hasa ukizingatia wale ambao wanafanya maandamano na kuna wale ambao wanasema hawajazoea kuona maandamano yakifanyika kama hivi kule Kinshasa, tofauti na Mashariki mwa Kongo. Hilo nalo wale wananchi wanasema nini? Kwa, kwa kweli ni hilo kitu tulichokiona wenyewe, ni kwamba mbali na maandamano ya kawaida kama jinsi kurejea kwa hn HM Chisekedi jinsi Shakura alivyozungumzia na vilevile hotuba wa Chisekedi kwa wananchi, kulikuwa maelfu na maelfu ya watu ambao walimiminika wali uwanja, uwanja wa ndege na huko kwenye uwanja wa kandanda ambapo aliweza kuwahutubia wafuasi wake, na hakukuwa na tatizo hata moja lakini maandamano ya hapo jana ni tofauti. Ilikuwa ni kama vile maandamano ya hasira, watu walikuja kwa hasira, vijana unawaona kwa kweli walikuwa na hasira, na machafuko yalianza kabla hata ya maandamano yenyewe kuanza. Kwa hiyo ilikuwa ni tofauti. Asante ah, sana. Asante sana, Swalehe Mwanamilongo. Nikuona kwamba naam na kushukuru sana Salehe. Muda wetu ndio hivyo unakamilika. kuungana nasi kutoka kule Kongo hali kadhalika kiongozi wa upinzani Justin Bitakwira, mshauri wa rais Kabila Profesa Evan Ramadhani Selumu, hali kadhalika kiongozi wa RC Feli Kavira. Hapa studio mimi ni Sunday Shumai na mwenzangu Abdu Shakur Abud, msimamizi wa kipindi Hadija Riami, mwelekezi Dan Brown kutoka studio. Na watakeni wote usiku mwema, alam alamsik, saa kujenga nasi hapo kesho. Mara baada ya kusikiliza marudio ya kipindi cha Undani, hivi sasa tupate burudani ya muziki. Anaitwa Rema Kamakula anakwambia muchuzi.