Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tangaza pia katika mita band 19 22 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha. Hii leo ni mimi Sunday Shomari. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Kiongozi wa kundi la wanamgambo wa Kinigeria boko Haramu, Abubakar Shekau, ameonekana tena kwenye ukanda wa video iliyochapishwa kwenye mitandao ya kijamii hii leo, akisema yuko katika afya nzuri na kusuta taarifa ya jeshi la Nigeria kwamba amejeruhiwa vibaya. Akizungumza kwa Kihausa, Kiarabu na Kiingereza, mtu anajidai kuwa ni Abubakar Shekau anazungumza kwa dakika 40 kwenye ukanda wa video akijibu jeshi la Nigeria kwa kusema kwamba mumetangaza habari na kuchapisha kwenye mitandao ya kijamii kwamba mumenijeruhi au kuniua, lakini mimi nipo hapa hai. Mwezi uliopita jeshi la Nigeria lilieleza kwamba Shekau alijeruhiwa katika shambulizi lilosababisha vifo vya maafisa wa juu wa Boko Haram. Ndege za kijeshi za Siria na Rusia zimeshambulia tena eneo la mashariki la mji wa Alepo linaloshikiliwa na waasi huko Siria na hii leo, saa chache kabla ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuanza majadiliano juu ya vita vinavyoendelea katika mji huo mkubwa wa nchi hiyo. Akizungumza kwenye baraza hilo la usalama hivi punde, balozi wa Rusia Vitali Churkin amesema huenda ikawa vigumu kabisa amani kupatikana huko Siria. Marekani na washirika wake wa Ulaya walisema ni juu ya Russia kusitisha mapigano, wakihimiza Moscow kuchukua hatua ya kipekee kuunga mkono usitishaji wa uhasama nchini humo. Mabalozi wa Marekani na Umoja wa Ulaya walitoa taarifa hiyo jana kuihimiza Russia kutafuta amani nchini humo. Balozi Chorkin amewalaumu waasi wa wa mrengo wa kadri kuvuruga utaratibu wa amani na kwamba majeshi ya serikali yanashambuliwa na wanamgambo wenye itikadi kali. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Samantha Powers amejibu na kuituhumu Rusia kwa kushindwa kuleta amani huko Syria. Shambulizi linadaiwa limefanywa na ndege za Marekani na aminika limemuua kiongozi wa juu wa tawi lenye itikadi kali la kundi la Taliban la Pakistan, pamoja na baadhi ya wa washauri wake. Shambulizi hilo lilofanyika jana usiku katika wilaya Bermal kwenye mpaka wa Pakistan limemua rais Khan anayefahamika pia kwa jina la Azam Tarik wa kundi la Tehrik al Taliban au TTP TTP akiwemo kijana wake na wanamgambo wengine. Jeshi la Marekani limethibitishia Sauti ya America kwamba lilifanya shambulizi, mashambulizi mawili ya ndege katika eneo hilo lakini limekataa kujadili zaidi juu ya operesheni hiyo kutokana na sababu za kiusalama. Wizara ya Ulinzi ya Afghanistan imeeleza kwamba wanajeshi wa taifa walifanya shambulizi katika wilaya birmal jumamosi usiku na kuua wanamgambo tisa wakiwemo makamanda wawili wa al qaida habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc Mdahalo wa kwanza wa rais hapa Marekani hapo kesho, kati ya mgombea kiti wa chama cha Democratic Hillary Clinton na mgombea wa chama cha Republican Donald Trump huenda ikawavutia zaidi ya watamazamaji milioni mia moja ambapo wataweza kupima ni nani anayefaa kuwa kiongozi mpya wa Marekani, wakiwa wamesimama kwenye jukwaa moja kwa pamoja. Shinikizo ni kubwa kinachowakabili wagombea hao wote wawili, kwani wataz, wanatazamia hawata, wa, kwani watazamaji wanafuatilia hawafuatilii yale wanayosema, bali pia kile wagombea wanavyomjibu mwenzake. Wachambuzi wanasema vyombo vya habari vimechukua tukio hilo kama kuwa uamuzi muhimu na hata wa mwisho wa kuwapiga kura kuweza kujiamulia ni nani watakayempigia kura. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Uingereza Boris Johnson amesema nchi yake inabidi kufanya kazi zaidi kabla ya kuanzisha utaratibu rasmi wa kujiondoa kutoka kwa Umoja wa Ulaya. Akizungumza na kituo cha televisheni cha BBC, Johnson aliyeongoza juhudi za kura ya maoni kuwataka Waingereza kujiondoa kutoka EU, alikataa katu alipoulizwa mara tatu kusema lini wataanza utaratibu wa Uingereza kujiondoa. Hata hivyo, alisema inabidi Uingereza ijiondoe kabla ya uchaguzi wa bunge la Umoja wa Ulaya hapo Mei 2019. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Washington. Siku nyingine tena ya Jumapili ninapokualika katika salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Mimi ni Idi Ligongo nakuambia karibu moja kwa moja basi, anayetufungulia pazia yetu ya salamu na muziki Jumapili hii ya leo nikianza naye, anaitwa Baraka Abdul Ayeya. Yeye anapenda kumsalimia Katoroka kutoka Bukoba, Tanzania. Vilevile angependa kumsalimia mama yake mzazi Juliet Jonathan Rutaiwa, Buk, Filbert Jonathan, Shaaban Ngarama, Matrada Leopard na Afande Sele vilevile, zake salamu zingependa kumfikia baba yake mzazi Abdul Ayeya, bila kumsahau fundi Mwisige. Mwingine ambaye anapeperusha zake salamu ni Limbu Isanzule, anasema anapatikana maeneo ya Igunga Tanzania, zake salamu anasema zimfikie Malangwandu Isanzule, E, jibunge pamoja na mke wake Nyamizi Maganga vilevile vile, angesema anawatakia siku njema kabisa hii ya Jumapili. Salamu nyingine ambazo zinapelekwa zinatoka si kwa mwingine bali ni King Majuto. King Majuto anasema angependa kumsalimia Galigota Magabe, Joseph Malambi, Kasanda Kashinje, mjomba wa watu, baadhi Emmanuel Mwaya, Mnyampanda Side, Musa John Magabe, Simon Marwa, Mseti Masikitiko, Julius Masudi, Chinga na Salum Nasoro. Vilevile angesema eh, kwamba jamani tusikae kimya, tusalimiane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Si mwingine hivi sasa ninayekamata salamu zake ni Richard Matei, Richard E, wewe unasema ungependa kumsalimia e, Zimunde kaka e, kipenzi, Charles Mtei aliyepo Zambia kikazi, e, baba mama na Godwin Matei. Vilevile anasema kwamba jamani, tukumbukane kupitia basi. Hata salamu huyu ni David Bunga. David e, anasema zake salamu zimfikie Esther, mama yake mzazi, kipenzi Letisia Malale, kaka zake, dada zake na wadogo zake wote pamoja na ndugu jamaa na marafiki popote pale walipo ndio angependa kuona zile salamu zake zinawafikia huko. Salamu na muziki ndio kipindi ambacho kipo hivi sasa, kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Basi sasa anakamata e, salamu yake si mwingine, ni Johnson Kadhenge. Johnson Kadhenge anasema angependa kuwasalimia Fairo wa Morogoro, vilevile vile watu wote ambao ni marafiki zake dunia nzima bila kuwasahau marafiki wake aliyosoma nao nap beta Dakawa, vilevile eh, vile ndugu jamaa na marafiki. Basi moja kwa moja tupate burudani ya muziki hivi sasa. Moja kwa moja tunaelekea kule nchini Uganda, anaitwa Wema Kamaku la mwanadada, hapa anakuambia mchuzi kibao kizuri kabisa. Na asante sana Rema Kamakula, eh, kwa kibao kitamu kabisa iko muchuzi eh, mambo ya mapenzi, mambo mazuri kabisa, Jumapili tulivu hivi eh, sasa basi tukiendelea na zile salamu eh, napata ujumbe wake Nazareti mwa Kipembe, wewe ungesema kwamba uwasalimie E, Meshak Mwamala, Muhammad Kachuru, Rutahiwa Busisi, Shukuru wa mama Lusekelo Bukuku na Eli Siobela vile bila kumsahau Wilson Mwakipembe na Jafari Kombe, ujumbe tuzidi kukumbukana. Naamini kabisa ndugu yangu ujumbe wako huo utakuwa umewafikia vizuri na kuwa sawa bin sawia. Huyu hapa ni Joel Ngusa mwanaharakati kijana anazima zake salamu zimfikie baba yake mzazi eh, James Shokolo Mhela wa Liabukande Shinyanga, mama yake Ngolo Jigondongo wa Karadasi Morogoro, bila kumsahau Vieneri Nyomi wa Bigwa Morogoro, bila kumsahau Jigodongo Ndutu wa Mpulumbi Uyui Tabora, mjomba wako Kashingie eh, Jigodongo bila kuwasahau marafiki zako popote pale ambapo wanaweza kawa wana itegea sikio hivi sasa, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Mwingine ambaye nakamata e, ujumbe wake wa salam ni Jes Almas. Jes anasema anapatikana maeneo ya Kigoma Tanzania, zake salam ziwafikie ndugu jamaa na marafiki wote waliokuwepo maeneo ya Kasulu Kigoma. Huyu hapa ni Thomas Ngasa mbese wa Bukombe Geita. Salamu zawafikie Julius Musobi wa seminari e, anamaanisha wa seminari Mtungamo Bukoba, Juma Michael mwanaharakati akiwa Nzega, Kolote Mkulwa wa RFA Mwanza, bila kuwasahau watangazaji wote wa VOA bayaw. Kwa niaba yao basi, mi nakwambia shukrani sana ndugu yangu kwa kutukumbuka na sisi tunaendelea kukupeperushia mambo kama jinsi yalivyo kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Si mwingine huyu hapa ni Georgi Malekela. Georgi Malekela anasema angependa kumsalimia Hamisi Mapesa, Saif Hamisi, Gulami Jafi, Juma Mapigano, Happy Simon, Edith Ochoa Wachuro, Happiness Christopher, Onesmo Nkotide, Saidi Koleta Makulwa Nsimba Logobi, bila kuwasahau eh, jina ni Makulwa Nsimba Logobi. Ndali zake salamu angependa zimfikie huyo eh, rafiki yake. Basi hivi sasa nakamata ujumbe wake, si mwingine ni Kasongo Amedeo. Kasongo Amedeo anasema anapatikana maeneo ya Aru, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yeye yeah, angependa salamu zake ziwafikie eh, Betrin Buli na jamaa yake Elise Kabarole, pamoja na mama Amoti Jacqueline Baisinda na jamaa zake eh, Unega Jampien na jamaa zake Marie Mazikukwa Kukwa, Georgi Logo na jamaa Blaise Abiria, Ambiso Manase, John Kisembo, bila kumsahau E, Pascali Mambe na jamaa zake David Ngule, Madam Lili, na wale wote ambao wanamfahamu kutoka zile pande za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ni mambo matamu kabisa kama tulivyokuambia. Kipindi hiki kinaenda sambamba kabisa na burudani ya muziki hivi sasa. Basi e, tusikilize sebene hili kutoka kwa Falipupa anakuambia original <laughs> eh, original basi, si mwingine ni Fali Pupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kibao kitamu kabisa. Pata mambo haya yaburudika, ndani ya salamu na muziki. Get up, get up, and dance, dance. Haya basi, msikilizaji, mara baada ya kusikiliza kibao kitamu kabisa kutoka kwa Fally Ipupa kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, moja kwa moja tuendelee na zile salamu ambazo wewe umetutumia, na aliyepata bahati wa kukamata salamu zake si mwingine ni Ruta Hiwa Busisi, Ruta Hiwa Busisi anasema yeye angeanza kumsalimia Amos Msanga, James Tano, Arthur Kabugu, Juma Hassan Jaka, Mwalimu James Katia, Mwandu John, Abeil Nyaruko, Fikiri Dalio, bila kumsahau Deus Masingo, Konoize Kiejo, Juma Maiko mwanaharakati, Jumanne Lukoba, Joshua Turuka, Joshua Lubenge, Salome Daniel, Uchumi Firbet. Swali uh, swali huyu <laughs> ni Sali Bunzali, bwana, mbona umeandika swali? Ndugu yangu, mbona nataka kuharibu jina lake, eh, Sali Bunzali, Abdulaziz Kamata, Simon Kikanyagio, Manase Bendera, Suwed Kaluta, Michael Kajembe na watangazaji wote wa hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, si mwingine ni James Tano. James Tano anasema zake salamu, e, ziende kwa Lutahii wa Busisi Mwandu, John Fikiri, Dalio Gakala, Salim Nasoro Sayungo. Pia hamjamsahau Alex Kaunda Wacheyo. Kisha ujumbe unasema tukumbikane kupitia VOA Swahili. Naamini ni ujumbe murwa kabisa huo. Hivi sasa nakamata salamu zake Maganga Es Maganga, zake salam anasema anaomba zimwendee watu hawa e, ama ziwaende watu hawa: Hatibu Elvulu wa Kigamboni, Dar es Salaam, Amrani Mabruki e, Kongoe Dar es Salaam, Kirio Mrisho Geita, Mwamama Amani Saidi Mkwizu, Mwalimu Maulidi Nyahanga, Rashidi Nyamtwe, Shela Hamisi, Silvester Mganga, Bakari Mbiligenda na Said Matumbu si mwingine basi aliosalimia ni maganga es maganga. Basi bado unaendelea kusikiliza mambo ya burudani vilevile eh, vile mambo ya salamu ndani ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ambaye anatufungia jamvi letu kwa siku hii ya leo la salamu na muziki si mwingine ni Juma Michael mwanaharakati Juma Michael anasema zake salam eh, ziweze kumfikia wakazi wote wa Nzega vilevile Joshua turuka Imasadala, balozi mwalimu Kennedy Mpemba, Meshak Mwamala, Ramadhani Mchomvu, uchumi, Filbert Timilai Shemalamba, Filbert Kiauke, Josh ama Jose Mosha, Stanley Mwani, mzalendo Dixon Marco, Clifford Harrison bila kumsahau Fikiri Dario, Husna Muhamedi Rutahiwa, Bosisi Fakari Kopo, Mwalimu Stephen James, Katia Bosco Mushi, Salome Daniel, Konoise Kiejo, Galigota Magabe, Salibunzali, Tamasha Huruna. Vilevile salamu hata eh, wewe ambaye hupendi kusalimia watu, lakini salamu zikufikie basi. Msikilizaji, eh, kama nilivyokwambia, tunakamilisha muziki na salamu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jumapili tulivu kabisa, mimi ninaitwa Idi Ligongo, shukran kwa kusikiliza na kuambia uh, yeah, uh, yeah. uh, yeah, uh, yeah. ni alamsika. Shikeni, kushike milele tusije kuachana. Baby, baby na kupenda sana. Shikeni, kushike milele tusije kuachana, maana niko makini nam kipindi kitamu kabisa cha salamu na muziki. Salamu zenu zinaendelea kupromoka, msiache kupromosha salamu katika Facebook au VOA Swahili at vonews com. Na kabla ya kuondoka, muktasar wa habari. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Samantha Powers akizungumza katika kikao cha dharura juu ya hali inayoendelea huko Siria ameilaumu siri, ameilaumu Russia kwa kuvuruga usalama na kutotafuta amani, akisema vitendo vyake nchini humo ni vya kikatili, huku balozi wa Russia kwenye Umoja wa Mataifa Vitali Churkin akisema huenda ikawa ni vigumu kabisa kuweza kupatikana amani huko Siria. Kiongozi wa kundi la wanamgambo wa kinigeria Boko Haram Abubakar Shekau ameonekana tena kwenye ukanda wa video iliyochapishwa kwenye mitandao ya kijamii hii leo, akisema yuko katika afya nzuri na kusuta taarifa ya jeshi la Nigeria kwamba amejeruhiwa vibaya mwezi uliopita. Jeshi la Nigeria limeeleza kwamba Shekau alijeruhiwa katika shambulizi lilosababisha vifo vya maafisa wengine wa kundi hilo la Boko Haram na ndege za kijeshi. Shambulizi linalodhaniwa limefanywa na ndege za Marekani linaaminika limeua kiongozi wa juu ya tawi lenye itikadi kali la kundi la Taliban la Pakistan pamoja na baadhi ya washauri wake. Na mdahalo wa kwanza kati ya Hillary Clinton na Donald Trump unatazamiwa hapo kesho na unatazamiwa utafuatiliwa na karibu watazamaji bilioni milioni mia moja. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka Sauti Amerika. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 1922 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.