Kutoka hapa Washington DC, karibu msikilizaji katika kipindi cha marudio cha Kwa Undani katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, na hapa studio niko na mwenzangu BMJ Muridhi. Vilevile, katika laini ya simu tutakuwa na mwandishi wetu kutoka Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, DRC, Austere Malivika. Hali kadhalika, tutakuwa na waziri wa mambo ya ndani wa mkoa wa Manyema, Sale Bonavander, na pia mwandishi wetu wa Tanzania, George Njegopa. Naam, kwa undani leo tunaanza kuangalia tukio la Watanzania waliozuiwa na kundi linaloshukiwa la waasi huko nchini DRC na baadaye pia tutaangalia suala la watumishi hewa nchini Tanzania. Naam, basi bila ya kupoteza muda tuanze na tukio hili la Watanzania ambao walishikiliwa na kundi linaloshukiwa la uasi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC. Kwa mujibu wa mtandao wa IPP ni kwamba Watanzania wanane, madereva wa malori kutoka kampuni ya Simba Logistics inayomilikiwa na mfanyabiashara maarufu nchini Tanzania, Azim Deuji, walikamatwa wakiwa njiani wakisafirisha bidhaa kuingia nchini DRC. Malivika, kwa upande wako, mpaka wakati huu tunavyozungumza, una taarifa zozote zinazoelezea kilichopelekea kukamatwa kwa watu hawa? Asante sana. Ni kwamba kukamatwa kwa hawa madereva kutoka Tanzania na wengine kutoka Kenya, yaani kwa jumla kumi na tatu, haijulikani. Nimejaribu kuzungumza naye eh, Salehe Bona Pandiri ambaye ni waziri wa mambo ya ndani wa mkoa wa Manyema, akasema kwamba maeneo hayo kuna makundi mengi ya wapiganaji, yaani mbali na makundi na maimai, kundi la maimai kuna vile kundi vingine. Kwa hiyo akasema kwamba Uh, namna wanavyoona wale walio wakamata ni wapiganaji maimai, alafu imekuwa vigumu kuwapata wa maimai kuwauliza iwapo ni wao ama hakuna, kwa sababu hapa Kongo mashariki kwa sasa kuna makundi zaidi ya arobaini ambayo yako kwenye misitu, mbali na yale makundi ya kigeni, kwa sababu kuna makundi kama FDLR na vile kundi lingine kutoka burundi ambao ni makundi ya kigeni lakini ndani ya kuna vile makundi mengine alafu ni kwamba ilikuwa kwenye mpaka wa mkoa wa manyema na mkoa wa kivu kusini lakini ilikuwa ndani ya mkoa wa manyema, manyema. manyema. ndio tatizo hile limejitokeza na inasemeka kwamba um, magari hayo yalikuwa akienda katika uh, kushiriki kusaidia shirika la bandrog ikiwa ni shirika linahusika na na swala ya utumaji madini. Nimejaribu kuwauliza mashirika ya kiraia katika mkoa wa kivu ya kusini, kama kiongozi wake Zawadi, nikamuuliza je, mnadhani pengine kuna matatizo kati ya wafanyabiashara ama ugomvi fulani ndio inapelekea watu kukamatwa? Ukasema kwamba na hata mimi mwenyewe wa, ukiona maeneo haya ni kwamba kumekuwa hizi tabia za utekaji nyara, kama siku zilizopita tena Watanzania wengine walikamatwa katika mbuga la wanyamapori la Virunga nao waliowateka wakaomba hela vile vile. Watu wengi wamekuwa wakikamatwa kama washirika la Marekani Mercy Corps na, na mashirika mengine. Alafu tabia hizi zimekuwa maeneo ya Kivu Kaskazini, na inashangazwa kuona kwamba tabia zenyewe zimeenda vile katika mkoa wa Maniema. Lakini serikali ya mkoa wa Maniema imesema kwamba uh, imehakikisha kwamba usalama utapatikana na hii ni kama ni ajali yani accident ambayo imepata hawa madereva wa Tanzania pamoja na Wakenya, lakini bahati mbaya gari zao zimechomwa. Basi basi, Malivika, hebu uh, sitia hapo kwa hivi sasa, kwa kuwa tunaye pia uh, waziri wa mambo ya ndani wa mkoa wa Manyema, uh, bwana Sale. Kama ulivyomsikia Malivika, amesema watu waliokamatwa pia wanatoka wengine, ni raia wa, wa, wa, wa, wa Kenya. Lakini hebu tueleze, ni madereva wangapi kutoka Tanzania ambao mmeweza kuwakomboa kwenye mkoa huo ambao walishikiliwa na kundi hilo linalo shukiwa la waasi wadereva walikuwa kumi na tatu waliokamatwa na kuingia msituni, na wote wamekwisha gombolewa na askari jeshi ya Kongo kwa jitihada ya ya guvenema hapa, hivi wamewakomboa kwa kupigana, wakuwaliwanyanganya waliwanyanganya, wa sababu walishika huko walipia gombora na, walipia na wale walikimbia wa, wa, wa na wao wakanyanganya wale watu wadereva. Ni hivyo niitu huko ndani. Na naona kumekuwa na tofauti hapo ya mawasiliano, lakini hakuna kilichoharibika. Bwana Sale, sasa baada ya kuwakomboa watu hao, ni hatua zipi mnafanya kama serikali ya mkoa Manyema kutokana na tukio hili? Ndio, ndio sababu so, wabalozi wa tanzania wanaokuwa katika mji wa kinshasa wanafuatilia neno vizuri na sisi tumewachukua wote kupitia ndege tumewafikisha hapa kwa mji mkuu wa jimbo la maniema na tuwaingize waingie kwenye hospitali waangalie kama wanaweza kuwa na shida na kisha hiyo baadaye tuwarudishe lakini wote wako wazima hakuna aliyejeruhiwa uh, baada ya mchoko tu huduma ya kibinadamu ni hiyo: matibabu, chakula, vifaa vya mavazi na kuwapangisha kuwa mahali mazuri, ingawa kama wanaweza kuwa na shida kimatibabu wapate matibabu, na mbele ya hiyo tuwarudishe kwao Tanzania kupitia ubalozi wao wanaokuwa katika na ili kuweza kujua matukio haya kwa undani zaidi, kwenye laini ya simu tunaye dereva wa malori kutoka Tanzania kuelekea huko nchini DRC ambaye amejitambulisha kwa jina moja la Raymond. Raymond, hebu tueleze hali mnayokumbana nayo mkiwa njiani kuelekea huko DRC. E, kwa kifupi usalama katika nchi ya Kongo si mzuri sana. E, huwa tunashuhudia vitu vingi kwa sababu wanaweza akakusimamisha askari. Kuna wengine wanakuwa wanataka tu vitu vya ndani ya gari, labda wana chakula na baadhi ya vitu ambavyo atavikuta ndani ya gari. Sasa kutokana na hali halisi unaweza ukafanya hivyo ili kuweza kuepukana na hilo na kuendelea na safari. Ni kwamba wakikukuta wenyewe wanajaribu kwanza kuk weka chini ya ulinzi na kutaka kuchukua kile ambacho wanakihitaji, ambacho wako interested nacho. Then baada ya hapo, kama ikiwa uh, ni bahati yako, wanaweza wakakwambia haya, uh, ondoka zako, unaenda. Lakini wengine ndio wanaishia kupigwa, wengine wanaishia kuhudhurika zaidi. Nam uh, Waziri Sale, kama ulivyomsikia dereva huyo wa lori kutoka nchini Tanzania. Uh, sasa hawa watu wanaosubiri madereva na kisha kuwashikilia na hata pengine kuwapokonya bidhaa walizonazo, tunawajua kama ni kundi la waasi au ni kundi la wezi ambao wana njaa tu ya maisha? Sisi tumeona you know, ni wajambazi, ni wajambazi na nwayajitambulisha kusema wanakuwa katika gundi fulani. Ni wajambazi tu, wanaenda kunyanyasa watu na vitu vyao, sababu ya kutafuta mali fulani fulani, lakini wayajitambulisha ya kama wanakuwa wagundi fulani. Ni wajambazi wajambazi. Nam, basi vilevile BMJ, ninafahamu umekuwa ukifuatilia swala hili kwa kina kuhusiana na maswala ya biashara yanavyoendelea, yataathiri vipi biashara kati ya eneo hili lilipotokea tukio la kushikiliwa uh, hawa watu ambao tumefahamu ni raia kadhaa kutoka Tanzania na wengine pia kutoka Kenya. Nini ambacho umeweza kutukusanyia kwa undani? Mkamiti, kwa kweli wakati jambo kama hili linapotokea na ikiwa ni wakati wakati ambapo watu sasa wanatumia mbinu tofauti tofauti kuliko zamani za mawasiliano, inakuwa kwamba habari kama hii inaenea haraka haraka katika eneo lote. Inakuwa kwamba wale wano, wako Nairobi ama katika miji mingine Kampala, wapi ambao wanafanya biashara kama hii, wanakuwa wanajua na inaanza kuleta hali ya wasiwasi, kama alivyosema dereva huyo uliyemtambulisha um, kama Raymond, lakini nimekuwa nikitafuta uhalisi wa mambo kufuatia tukio hilo, hususan kutaka kujua athari za kiuchumi katika eneo eh, la maziwa makuu ambazo zinaletwa na visa kama hivi. Na dakika chache tu kabla sijaingia hapa studio, uh, dakika chache zilizopita nimezungumza na mfanya biashara mmoja uh, huko mjini Dumila katika eneo la Morogoro, uh, Tanzania. Anaitwa Joel Ngusa na nikamuuliza wafanyabiashara wenyewe sasa wanalichukuliaje swala hili? hayo matukio haya gara, au matatizo haya ya kutekwa kwa, kwa magari na wahusika manake madereva, kwa upande wa, wa uchumi yanaathiri sana wafanyabiashara ambao wamiliki hao magari. Yanaathiri sana tatizo, manake mtu katumia galama akapiga galama sema, umepiga gharama, umebeba mzigo, niseme bandari ya Dar es Salaam unapeleka Kinshasa, au uko kivu ya kusini au kaskazini mwa au mashariki mwa Kongo, pigia umepi, u, u, umetoa gari lako limetoka huku Tanzania, ni gharama kufika kule, inatakiwa dureva umlipe hawa wasimamizi, kila mpaka utoe hela, ulipie gharama ya kila namna na mzigo ulipie, na hapo na wewe unategemea faida, ukapate faida. Sasa unajikuta sasa gari kama kama hii siku ya Jumatano gari linatekwa, na inavyotekwa watu wanahitaji na, na wanahitaji gharama kwamba walipe, kama watu wa maimai hapo. Unajikuta mhusika ambaye ni bosi wa gari inakuja kumwasili kisaikolojia na kiuchumi pia na Joel Gusa pia, hebu zungumzia kieneo na kwa sababu uh, wasikilizaji wanataka kujua kama visa kama hivi vinavunja moyo watu ambao wangependa kuwekeza katika sekta ya usafirishaji wa bidhaa, watu ambao wanataka kununua malori yao wenyewe na kuyatumia katika biashara hiyo uh, na, na pia labda uguzie uh, athari ambazo utekaji nyara kama huu uh, una, unayo kwa uchumi wa eneo hilo la Afrika Mashariki itaathiri sana uchumi wa Afrika Mashariki na na kwa wahusika pia wa... ambao ni mataji wa magari. Maanake atakapoona kwamba magari yake kampuni fulani limetekwa kwenda sehemu fulani, itabidi naye azuie kwamba, kwamba ni, ni na mimi nitakapopeleka kwenda sehemu fulani au nipeleke Kongo, yaweza uh, uh, uh, ikatekwa, yaani gari likatekwa, matali boy madreva wakatekwa. Maanake wanapotekwa watu wanapelekwa porini, pelekwa porini hawa ndugu zetu ambao ni waasi wa Maimai, apopeleka porini kuna hatihati hati kwanza, yule dereva au na boy, kuna hatihati hati ya, ya kifo cha kwanza ni kifo. Maanake unapotekwa na watu ambao wameshawakimbilia msituni, maanake hapo kwanza ni kifo. Nasema hivyo kwa sababu nimejaribu kufuatilia taarifa sali, mbalimbali kuhusu hawa ndugu zetu ambao wametekwa, inasema kama mtu mmoja kama dola elfu nne hata jiulize wewe kama tajiri, sijui serikali uiombe ikusaidie kwa, kwa ajili ya kutoa ile dola shilingi elfu nne kwa, kwa kila mtu. Unakuta gari moja lina mataniboi watatu au wawili, madereva wanne au madereva wawili na mataniboi wawili, unakuwa watu kama wanne. Haa, unajua unaambiwa, kila mmoja wametekwa. Sasa utoe dola elfu nne elfu nne kwa, kwa watu kama wanne au watano, inakuja mtu bosi kama bosi, inam, inamchanganya akili Yuana, yuana, yuana kuja kushusha uchumi wa Afrika Mashariki hasa, mi ningependa kutoa ushauri au lai kwa serikali zetu Tanzania, Burundi, si huko Kongo Kivu ya, ya mashariki huko, usalama yaani wa, wa usalama wajaribu kuungana jeshi la Afrika Mashariki kwa ujumla wajaribu kuungana na jeshi la Kongo kutokomeza hii adha inayosababisha madereva kutembea na wasiwasi. Tunakushukuru uh, mshiriki wetu ambaye umetupa maelezo ya kina. Nirudi kwako uh, Austere Malivika, kama ulivyosikia washiriki wengine walivyosema. Hivi leo unapozunguka huko mitaani, wale madereva na wafanyabiashara hao wa malori ambao wanajiandaa kurudi pengine nchini Tanzania. Je, umepata fursa ya kuzungumza nao? Bado wana hamasa ya kurudi ama ni kwamba shughuli zao za usafiri zimetulia kwa hivi sasa, wakifuatilia tukio hili ambalo limewakumba baadhi ya madereva wengine Malifu... madereva kutoka Tanzania na wengine Kenya? ni kwamba kuna chungu nzima ya matatizo kwa sababu hata siku zilizopita kwenye mpaka wa Zambia na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuna lori za Tanzania zilichomwa moto kwenye kwenye mpaka, kwenye boda e, sijui kulitokea ajali e, yaani, ukiangalia ni kwamba kwa kweli usalama wa bidhaa na madereva upande mwingine e, sio nzuri kwa sababu unakuta kwamba usalama huko katikati ya miji, lakini kwa wale wanaosafiri katika njia, njia za misitu ambako O, usalama ni mdogo kama maeneo tuseme ya Beni ama kutoka kutoka Rwanda unaingia Gomu, unaelekea sehemu za Butembo. Ukitoka South Kivu unaingia kwa mfano sehemu za Uvira, yani kutoka hata Bukavu kufika Uvira mwule katikati, unaweza kuta wale waasi wa Burundi na Maimai wako muni, alafu tatizo ni kwamba kama vile Hey, yule maya kusema kwamba ni, ni lazima nguvu ziwekwe katika jeshi kuhakikisha kwamba haya mapungufu yanakwisha. Na tatizo kubwa ambalo watu wanajiuliza kwa miaka ishirini ni kwa nini ukosefu wa usalama unakuwa kwenye mashariki mwa Kongo, kwenye mpaka wa Rwanda na Kongo, kwenye mpaka wa Uganda na Kongo na kwenye mpaka wa Burundi na Kongo, kwa sababu Kongo ina mipaka na nchi tisa, lakini kwenye mpaka ya hizi nchi tatu mpaka sasa miaka zaidi ya ishirini ndio kuna ukosefu wa usalama leo. Mwaka mmoja uko amani, mwaka mwingine ukosefu wa usalama. Kwa nini makundi yameshindwa yameshindwa kumalizika? Kama pengine mm, tatizo lililopo ni usuluhishi wa mzozo, kwa sababu pengine kuna vijana ambao wengine wanataka wasikilizwe, alafu hawasikilizwe. Hii ni mojawapo ya matatizo ambayo yapo, alafu swala lingine ni kwamba ni ukosefu wa ajira. Siku hizi hakuna ajira, alafu watu wameona kwamba kupeta kupata pesa rahisi ni, ni, ni kuteka watu nyara ama kuingilia watu na vile kuna silaha nyingi ambazo zinatembea katika kanda ya maziwa makuu, lakini tatizo la watu kujiuliza kwenye kanda ya maziwa makuu kwa nini ukosefu wa usalama unakuwa kwenye mpaka wa Rwanda na Kongo. Basi, tunakushukuru sana Austeri Malivika kwa taarifa yako hii uliyotupatia. Basi, kabla ya kuingia sehemu ya pili ya kwa undani, pata burudani ya muziki kutoka kwa Mwana FA na kibao chake kusikiliza kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Kwa undani sasa inaangalia huko nchini Tanzania, ambako kumekuwepo na suala la wafanyakazi hewa waliofichuliwa na serikali ya awamu ya tano, na mpaka sasa kumekuwepo na jitihada mbalimbali mbali. Na hivi majuzi waziri wa nchi ofisi ya Rais management na utumishi wa umma nchini humo Angela Kairuki alizungumza na wanahabari juu ya mafanikio yaliyopatikana, ambapo kwamba serikali imeweza kuokoa shilingi bilioni kumi na sita kutokana na kufichua hao watumishi hewa. Ni naye George Njogopa, hebu tueleze kwa kina zoezi hili linaendaje? Uh, kama walivyosema kwamba Tanzania iko katika harakati ya kusafisha upya mfumo wa utumishi wa umma, mfumo ambao kwa mujibu wa talam ya tano, mfumo uliotawaliwa na watumishi wengi hewa, na hivyo kuigharimu serikali kiasi kubwa cha fedha, kiasi cha fedha ambacho ilikuwa liita kila mwisho wa mwezi kia mishahara hewa. Kwa hivi sasa, jitihada zimekuwa zikifanywa kuanzia serikali kuu, serikali za mitaa na mpaka chini ya shina, kumekuwa ukiendeshwa mikakati ya kuhakikisha kwamba wale watumishi hewa wanabainika na kuondolewa mara moja. Kwa hivyo kwa hivi sasa uh, rais uh, waziri mkuu na na mtaji wa waziri anahusika na, na utumishi wa umma Angela Kairuki amekuwa akiwahimiza wasaidizi wake mara zote kuhakikisha kwamba wanakagua madaktari yao wanaperuzi kila pahala, ili kubaini wale watumishi hewa ambao bado wamejificha, inavyoonekana, katika maeneo kama za halmashauri, maeneo kama ya wilaya ambako kuna wakurugenzi watendaji wakuu, ndiko kuna idadi kubwa wale wanaoitwa watumishi hewa. Ndio maana hapo majuzi, wakati waziri Kairuki alipokutana na wakurugenzi wapya wapya walioteuliwa hivi karibuni, aliwakumbusha jukumu mojawapo wanalopaswa kwenda kulifanya ni ili kwenda kuhakikisha kwamba wale waliosalia watumishi hewa wanaondolewa, na akawapa miongozo ambayo inapaswa kufuatwa. Kwa hivyo ukiona kwamba hali jumla ya mambo ndivyo kwamba kila siku swala la watumishi hewa linajadiliwa. Njogopa waziri Kariuki alisema kazi hii ya kuwachunguza watumishi hewa itaendelea kwa muda gani, na ni hatua zipi zitachukuliwa kwa hao watumishi hewa. Kimsingi kamiti, swala la watumishi hewa wanavyosema wenyewe ni swala muda mrefu sana, kwa hivyo ni zoezi kusema kwamba baada ya muda fulani watumishi hewa watakuwa tumekamilisha mchakato ni mapema kubashiri hayo, kwa sababu kama anavyosema kwamba suala hili limekuwa kwa muda mrefu. Serikali mara zote inasisitiza kwamba itaendelea kuchunguza, kuchunguza na kuchunguzwa, kwa sababu utakumbuka kwamba serikali ndio mwajiri mkubwa na watumishi wengi ndio ndani mwenyewe, kuna kuna kuna kuna idadi kubwa katika sekta ya afya, katika sekta ya elimu, katika sekta hizi nyingine kama sekta zinazowagusa watumishi wa halmashauri huku, pia kuna taja kwamba kumekuwa na idadi kubwa ya watumishi hao hewa, kwa hivyo kuwatambua moja baada ya mwingine, pamoja na miisho inayoendelea kutolewa, kwa sababu hizi taarifa zinasema kwamba kuna watumishi wengine hewa kiasi kadhaa wamepatikana. Taarifa hizi zimekuwa za kustaajabisha, kwa sababu kauli ya uh, rais alitoa wakati fulani alipokuta na utendaji wake wakuu hasa kuwa amekoa akiwaagiza, watapoelekea katika maeneo ya kazi, wakahakikisha kwamba wanashughulikia suala hili la kuondosha watumishi hewa. Kipindi kile kilishapita, lakini mpaka wakati huu bado kuna tatizo hili la watumishi hewa linalojitokeza kila pahala, lakini angalau wanaposema wenyewe wameweza kusaidia kuokoa mamilioni ya fedha baada ya kuondoa sehemu kubwa ya watumishi hewa kwa hivyo serikali inavyofanya sasa, inakwenda kuimarisha mifumo yake ya uajiri. Ndio maana ilisimamisha ajira katika maeneo yote serikalini, ili iweze kudhibiti watumishi wanaoingia na kutoka, kisha iweze kujikagua upya. Kwa hivyo kusema kwamba hadi lini zoezi hili litakuwa limekamilika, nadhani serikali inataka kujiimarisha na kujiridhisha vya kutosha kwamba inaposema haina ya mtumishi hata mmoja, basi inajiridhisha vya kutosha. Je, kuna wizara yoyote ambayo ili ita kuongea na waandishi wa habari na kusema kwamba wakati serikali ikiendelea na zoezi hili la kuhakiki au kuchunguza uh, watumishi hewa, lakini wakati huo huo wizara nyingine labda zimefungua milango ya ajira kwa wafanyakazi wapya. Hilo umeliona likitokea huko? Kwa sababu katika mfumo wa serikali uh, wameweka wame, wame, wame, wame katika kapu moja kitu kinachoitwa utumishi wa umma, ofisi menejmenti ya utumishi wa umma ndio inaratibu shughuli zote za ajira, isipokuwa tu mungozo, kwa mujibu wa mwongozo waliotolewa kwamba isipokuwa isipo tu panapojitokeza dharura ambayo inahitaji rasmi mtumishi. Kwa hivyo sasa, kuna sehemu ambayo utakuta kwamba hiki kinachoitwa kuajiri watumishi wapya, kwa sababu kwa mfano sekta kama elimu eh, ambayo mara zote huajiri idadi kubwa ya watumishi sekta kama afya sekta hizi zimekuwa ni uti wa mgongo katika kusogeza mbele shughuli za maendeleo ya taifa, lakini hadi wakati huu hakuna taarifa zozote kwamba kuna idadi ya watu wameajiriwa kuelekea katika maeneo hayo, licha kwamba kila mwaka na kila wakati wanafunzi wanaotoka katika vyuo vikuu wamekuwa wakihitimu, lakini wanasalia mitaani. Lakini kando hayo, mkamiti, kuna kibwagizo kingine kinajitokeza mitaani wakati serikali ikibana matumizi na kudhibiti watumishi hewa, kuna kilio kinachoendelea kujitokeza, kukosekana kwa fedha katika mzunguko wa kila siku. Na majuzi, kama utakumbuka kwamba gavana wa Benki Kuu alikutana waandishi wa habari kufafanua kwa nini mzunguko wa fedha umekuwa mdogo sana katika jamii, alisema kinachofanyika sasa, serikali inabana mianya yote, matumizi yasiyokuwa sahihi ya, sahi ya fedha katika eneo mojawapo ni lile la utumishi wa umma, wakitumia fedha kwa kiwango kikubwa na kupachika majina ambayo hayakuwepo katika mfumo wa ulipwaji, kwa hizo fedha nyingi, kwa mujibu wa wasemaji wenyewe kwamba zilikuwa zikizagaa sana. Kwa hiyo hivi sasa kubana huko kwa mianya hiyo kumesababisha kilio kwa baadhi ya wananchi na hata baadhi ya watu wenye ushawishi katika maeneo fulani, wanasema kwamba hali kidogo imekuwa ngumu. Tunashangaa, mbona watu wanabana matumizi, watumishi hewa wanaondolea, lakini mbona hakuna hali yoyote ya kuboresha mai mishahara au kuongeza shughuli mbali mbalimbali za kujikimu. Kwa hivyo, haya ni baadhi ya mambo yanakwenda sambamba wakati serikali ikiendelea kubana matumizi na kujaribu kuwabaini ya wale wanaoitwa watumishi hewa ili waweze kuondolewa katika mfumo wa malipo asante sana george njogopa kutoka nchini tanzania hali kadhalika nakushukuru mwenzangu hapa studio bmj moridhi vilevile nakushukuru mwandishi wetu auser malivika ukiwa huko drc na waziri wa mambo ya ndani mkoa wa manyema sale bonavander kutoka huko drc basi nakamilisha kipindi cha kwa undani kwa siku ya leo endelea kusikiliza matangazo ya sauti amerika kutoka hapa washington dc