Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni Mery Mgawe, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu Septemba 26 mwaka 2016. Karibuni. katika matangazo yetu hivi leo, tutakuwa na habari kuhusu wanachama wa chama cha wananchi KAF nchini Tanzania. Watoa maoni tofauti kuhusu msajili wa vyama vya siasa kumtambua Lipumba kama mwenyekiti wa KAF ni anaotakaeli ambeishi Lipumba a mwenyekiti Lipumba alijiuzulu na hakuna pengeni katika katiba kinachoruhusu suala la kuteza barua yake na katika taarifa nyingine tunakuarifu kuwa mbali na ghasia za kudhoofisha nchi ya DRC, sasa kipindupindu kinaweza kuwatishia huko Beni. Gavana ametoa ombi kwa serikali, natangaza kiserikali magonjwa ya kipindupindu ama kolera katika mji wa Kindu. Kwa hiyo serikali ya jimbo inaomba msaada wa serikali la taifa. Ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, na kusi ufuatani nasi, tukianza kwanza na habari za dunia. Kiongozi wa kundi la jihadi la Boko Haram ameonekana tena kwenye video iliyosambazwa kwenye mitandao ya kijamii jana Jumapili, akisema ana afya nzuri na anakanusha taarifa iliyotolewa na jeshi la Nigeria kwamba alijeruhiwa vibaya. Akizungumza katika lugha ya Kihausa, Kiarabu na Kiingereza huko kaskazini mashariki mwa Nigeria, mtu huyo anayedai kuwa Abubakar Shekau alisema katika dakika 40 za video iliyotumwa kwa jeshi ikisema, unatangaza taarifa na kusambaza katika mitandao ya kijamii kwamba umenijeruhi au kuniua Shekau, ni kwamba nipo hai. Video hiyo ilisambazwa kwenye YouTube na iliandikwa tarehe ya Septemba 25 mwezi uliopita. Jeshi la anga la Nigeria lilisema Shekau amejeruhiwa vibaya katika operesheni ambayo iliwaua wanachama waandamizi wa kundi la Boko Haram. Mtu huyo alitumia video kuelezea vitisho dhidi ya Rais Muhammadu Buhari ambaye hivi karibuni aliomba Umoja wa Mataifa kusaidia mazungumzo ya kuachiwa kwa wasichana wa shule wa Chibok waliotekwa na wanamgambo wa kundi la Boko Haram zaidi ya miaka miwili iliyopita. Mshukiwa mmoja mwenye umri wa miaka ishirini alikamatwa kufuatia kuhusika kwake na ufiatuaji holela wa risasi kwenye eneo lenye maduka mengi huko kaskazini magharibi mwa jimbo la Washington na amewekwa kizuizini na kunyimwa fursa ya dhamana akikabiliwa na makosa matano ya mauaji, kwa mujibu wa rekodi za gerezani. Akansetin wa Oak Harbor huko Washington alikamatwa Jumamosi takriban saa 24 baada ya msako mkali ulipoanza. Mhamiaji huyo mwenye asili ya Uturuki alielezewa kimakosa baada ya ufiatuaji risasi kuwa ana asili ya Kispanish. Sergeant Mark Francis wa jimbo la Washington alisema jana kwamba katika kuongezea tukio hilo la mkazi wa Oak Harbor Wachunguzi pia wanachunguza gari lake wakiangalia kile kilichopelekea kufanyika ufyatuaji risasi holela. Maafisa wanasema Setan alikamatwa wakati akitembea kwenye mtaa mmoja karibu na nyumbani kwake huko Oak Harbor, Washington, na sherif ambaye alipewa habari kwamba Setin alikuwa katika eneo hilo. Video iliyotolewa na polisi wa mji wa Charlotte katika jimbo la North Carolina hapa Marekani inaonyesha majibizano yaliyosababisha kifo kati ya polisi na Keith Lamont Scott, Mmarekani mweusi mwenye umri wa miaka arobaini na mitatu ambaye alifyatuliwa risasi na kuwawa Jumanne iliyopita, tukio lililochochea ghasia katika mji huo mkubwa huko North Carolina. Video hizo mbili kutoka kamera aliyovaa ofisa polisi na ile ya kutoka kwenye gari la maafisa inayorekodi matukio yote yanayoendelea zilitolewa Jumamosi, baada ya siku kadhaa za wito kutoka kwa waandamanaji kutaka watoe picha hizo hadharani. Moja ya video inaonyesha Scott akitoka nje ya gari lake na kugeuka upande wake wa kushoto akisimama kwenye eneo la kuegesha magari kwa kiasi cha sekunde tatu kabla ya kufyatuliwa risasi na anaonekana kuanguka chini. Video ya pili haimwonyeshi Scott kabla ya kuanguka. Sauti ya video hiyo imekatwa kwa sekunde ishirini na tatu za kwanza. Siku ya tano ya maandamano dhidi ya ufyatuaji risasi yalikuwa ya amani. Baada ya kutolewa video hizo jana Jumapili, daruzeni ya waandamaji waliimba maisha ya watu weusi yathaminiwe nje ya uwanja wa mpira wa football kati ya Carolina Panthers na Minnesota Vikings uliofanyika huko Charlotte. Mgombea urais wa chama cha Democratic Hillary Clinton na mwenzake wa Republican Donald Trump wanatarajiwa kuchuana leo katika mdahalo wa kwanza kati ya mitatu itakayorushwa moja kwa moja kwa njia ya televisheni leo clinton na Trump watakuwa huko Hempstead katika jimbo la New York. Mdahalo huo unatarajiwa kuangaliwa na watu wengi zaidi. Mwandishi wetu Jim Malone anatuarifu zaidi katika taarifa inayosomwa hapa studio na Mery Mgawe. Mdahalo wa kwanza utakuwa muhimu kwa mgombea urais wa Republican, Donald Trump aliyefunga mwanya mkubwa wa kura za maoni katika wiki za hivi karibuni dhidi ya Hilary Clinton cha Democratic. wa chama cha Demokratic. Akiwashukuru wafuasi wake, Trump alisisitiza kauli yake kila siku, tutaifanya Amerika kuwa yenye nguvu tena, tutaifanya Amerika kuwa salama tena, na tutaifanya Amerika kuwa nzuri tena. Kwa upande wake Hilary Clinton anatarajiwa kutumia mdahalo huu kuwahakikishia wafuasi wake na kusukuma ujumbe wake wa kujenga uchumi bora zaidi. Midahalo inayorushwa moja kwa moja kwa njia ya televisheni ilianza mwaka 1960 na Richard Nixon na John Kennedy, na kadiri muda unavyozidi kwenda, imeleta matokeo mazuri katika uchaguzi. Alisema hayo mchambuzi kutoka chuo kikuu cha George Mason hapa Marekani, Jeremy Mayer. Taarifa zinasema wote Clinton na Trump walifanya vizuri katika midahalo ya kuwania uteuzi kwenye vyama vyao. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limefanya mazungumzo ya dharura jana Jumaapili kuhusu ghasia za mauaji mabaya katika mji wa Aleppo. Wakati ndege za mapigano za Syria na Russia ziliposhambulia eneo la mashariki mwa mji wa Syria linalodhibitiwa na waasi, utawala wa Assad hauelezei chochote juu ya tukio hilo, unaamini tu katika suluhisho la kijeshi, balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Samantha Power aliliambia baraza la usalama la Umoja wa Mataifa Unasema unakwenda kudhibiti jeshi kila kona iliyobaki huko Siria na haijali kile kilichobaki nchini humo. Katika kufanikisha hilo suluhisho la kijeshi Marekani, Ufaransa na Uingereza waliitisha kikao cha dharura kuishinikiza Russia kumdhibiti mshirika wake Siria ili kumaliza mashambulizi ya watu 275,000 waliokwama katika mji. Mashambulizi ya makombora mabomu na ufyatuaji maguruneti yameharibu majengo na kuacha mitaa iliyojaa vifusi na mrundikano wa mabaki. Umoja wa Mataifa unasema zaidi ya watu mia mbili kumi na watatu wameuawa katika mashambulizi hayo. Balozi wa Marekani katika Umoja wa Mataifa Bibi Power alisema zaidi ya mashambulizi ya anga 150 ya yalipiga katika mji katika siku tatu zilizopita, akiishutumu Russia na Siria kufanya mashambulizi hayo yote ili kuuteka tena mji wa Alepo. Muda unakwisha kwa bunge la Marekani kuwezesha serikali kuu isifungwe na kufanya kazi zake zote kama ilivyo sasa. Mamlaka ya matumizi ya serikali kuu yanaisha Ijumaa saa sita usiku, na mpaka sasa Wademokrat na Warepublican hawajaweza kukubaliana juu ya kuongeza matumizi ya fedha ya muda, huku ikiwa zimebaki siku chache kabla ya kuanza mwaka mpya wa fedha wa serikali hapo Oktoba mosi katika kile ambacho kimekuwa kikifanywa kila mwaka na Washington, wabunge wanaishia kuzozana wakati baadhi ya ofisi za serikali kuu zinapofungwa. Lengo la haraka kusitisha mwanya wa muswada wa matumizi au kuendelea na suluhisho, wabunge wanapambana kuchaguliwa tena katika uchaguzi mkuu wa mwezi Novemba, ambao unaelezea kuhamasisha vitu kufanyika, ikijumuisha kazi kamilifu za bunge na kurudi kwenye uwanja wa kampeni wa Republican wanadhibiti mabunge yote na wanatetea viti zaidi bungeni kuliko wa Democrat. Okay. Unaendelea kusafiri na kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc na habari tuliyoipa uzito wa juu katika matangazo haya hivi sasa ni hapa nchini marekani katika tukio la kipekee rais barack obama amefungua rasmi jumba la kwanza la makumbusho la kihistoria na utamaduni wa wamarekani wenye asili ya kiafrika lijulikanalo kama Smithsonian National Museum maelfu ya watu walikusanyika katika uwanja wa National Mall mjini Washington DC wakati jengo hilo lililogharimiwa dola milioni 540 lilipofunguliwa milango yake. Chris Simkins ana taarifu zaidi katika taarifa inayosomwa tena hapa studio na Mary Mgawe. Now open this museum to the world. anasema wacha sasa tufungue jumba hili la makumbusho kwa dunia hii ni nyumba mpya ya makumbusho hapa Marekani, na inashikilia kile ambacho rais wa kwanza mweusi alichotaka kukitoa. Kitu ambacho nyumba hii ya makumbusho inachotuonyesha ni kwamba hata wakati wa ukandamizaji, wakati wa matatizo, Marekani imesonga mbele. Kwa hiyo nyumba hii ya makumbusho inatoa dhana ya midahalo ya wakati wetu, akigonga kengele iliyotundikwa katika kanisa lililojengwa na watumwa na watu weusi waliohuru. Rais Obama alifungua rasmi nyumba hiyo ya makumbusho ya kihistoria ya watu weusi na utamaduni hapa Washington DC. <mulia> Rais Obama anasema maonyesho na hadithi ndani ya jumba hilo hatimaye zitatoa nafasi ya kuwaelimisha Wamarekani wote wa kila tabaka, ili kuweza kufahamu sehemu moja ya historia muhimu ya watu weusi. Anasema kama binadamu tumekuwa tukitoa hadithi na vitendawili vya watu mashuhuri na mabingwa waliojenga nchi hii, lakini mara nyingi, kwa makusudi au bila ya kupendelea, tunajaribu kupamba ile hadithi tu na kupuuza maelezo muhimu ya mamilioni na mamilioni ya wengine, na kutokana na hayo tunatoa picha isiyo sahihi. Basi hadithi ndani ya jumba hili zitaweza kueleza ukweli wa matukio ya kihistoria ya watu weusi wa kwa ukweli kabisa. Ujenzi wa jumba hilo ulilogharimu dola milioni 540 ulianza baada ya rais wa zamani George Bush miaka kumi na tatu iliyopita kutia saini sheria iliyoruhusu bunge la Marekani kugharamia angalau nusu ya gharama za ujenzi. Jengo la jumba la makumbusho la kihistoria na utamaduni wa Marekani weusi. Bush alihutubia karibu watu elfu saba waliohudhuria sherehe za ufunguzi kwamba amefurahi hatimaye jengo limejengwa mahali linapostahili. Jumba hili la makumbusho linaonyesha sehemu muhimu ya kihistoria ya nchi yetu kwa sababu mbalimbali mbali, lakini kwanza kabisa inaonyesha dhamira yetu ya kujua ukweli. Taifa kuu halifichi historia yake kukabiliana na kasoro zake na kuzirekebisha, alisema Bush. Alex David ni mmoja wa wageni waliokuwepo kwenye ufunguzi huo, anasema anasema, nafikiri watoto wetu wa leo wanahitaji kujua kwamba kulikuwa na historia ambayo ilihitaji kubadilishwa. Ni kama vile nawaambia wanangu, nimetembea, kwa hiyo hamna haja ya kufanya hivyo. Mamia ya wasanii na viongozi wa Marekani walihudhuria sherehe hizo ambazo zinaendelea kwa siku mbili kwa tamasha la muziki na maonyesho ya utamaduni ndani na nje ya jengo hilo. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ki ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Napenda kuwakumbusha pia, mwaweza kufuatilia matangazo yetu na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao www.voaswahili.com. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Maelfu ya wahamiaji na wakimbizi wanakimbia bara la Afrika kuelekea Ulaya na kwingineko. Baadhi wanaangalia njia mpya za kufanikisha maisha bora ya watu kwa ajili ya makazi yao kwenye bara hilo. Zaidi ya mataifa hamsini ikiwemo nchi za Marekani, Uingereza na Ulaya, zimeweka ahadi ya msaada wa kifedha kuzisaidia nchi ambazo ni vyanzo vikubwa vya wakimbizi na wahamiaji. Kwa pamoja wameahidi kuongeza mchango katika mwaka huu kufikia dola bilioni 4.5 ikiwemo dola bilioni moja kutoka Marekani. Nia hizo zilifanywa wakati wa mkutano wa viongozi juu ya wakimbizi uliomjumuisha rais wa Marekani Barack Obama wakati wa mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa. Nia hii ni ishara ya uwajibikaji kweli katika masuala kibina adam ya kibinadamu ambayo yanatumika kuelezea ya makundi ya wakimbizi, lakini hayafikii kwenye kiini kinachosababisha tatizo hili, alisema Jennifer Fenton, ofisa habari wa umma kwenye idara ya Umoja wa Mataifa ya kushughulikia wakimbizi UNHCR na Uingereza ina kazi zaidi ya kufanya kabla ya kuchepukia utaratibu halali wa kuanza kujitoa kwake kutoka Umoja wa Ulaya, waziri wa mambo ya nje Boris Johnson alisema jana Jumapili, lakini mara itakapokamilisha utaratibu huo, nchi haitakubali utaratibu huo kuendelea johnson ambaye aliongoza kampeni za kuondoka umoja wa ulaya katika kura ya maoni ya mwezi juni iliyofanyika uingereza alisema katika mahojiano na televisheni ya bbc kwamba nchi inatakiwa kuondoka kabla uchaguzi wa bunge wa ulaya utakaofanyika mei mwaka 2019 aliulizwa mara tatu kuhusu muda lakini alikataa kurudia maelezo yake ya wiki iliyopita kwamba uingereza itaelezea itaelezea kipengele cha hamsini cha mkataba wa Lisbon, utaratibu rasmi wa kuondoka ndani ya miezi kadhaa ya mwaka unaendelea. Kusikiliza Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Chama cha upinzani cha wananchi KAFU nchini Tanzania kimekataa maoni na ushauri uliotolewa na msajili wa vyama vya siasa nchini humo kwamba Ibrahim Lipumba arudishwe kama mwenyekiti wa chama cha upinzani. Akizungumza na mwenzangu Abdu Shakur Abud, naibu katibu mkuu wa KAF, Nasor Ahmed Mazrui anasema kamati ya utendaji ya chama ilikutana Zanzibar mwishoni mwa wiki na kuamua kwamba msajili hana uwezo wa kutoa amri kulingana na katiba eh, kwanza yeye hana mandeti ya ya kuamua. Yeye amesema ana ushauri, lakini ushauri wake wote aliofanya ni kulazimisha mambo. Anaykamba katiba yetu, anasema katiba hamna kipengele kinachokuja kutengua. Kwa hivyo Profesa akitengua yuko right. Kwa hivyo b hamenye ialijuu getibkiaoruhushusl la kutenga barua yako. Na kwa hivyo nyinyi mmeamua vipi? Maanake swala hilo la Lipumba mmempeleka mpaka hapo, ametoa ushauri, hamkubaliani nao, mnalichukulia vipi swala hilo? Sasa msajili ni au kuna mkono wa serikali unamtuma ili mitumba afanye katika chama afanye katika chama yetu tusiendelee na madai yetu ya kudai uchaguzi wetu tarehe ishirini na tano Oktoba elfu mbili na kumi na tano. Hii ni serikali inamtumia mitumba kama kampeti wake kutuharibia masuala ya madai yetu ya demokrasia ya Zanziba. Basi amekubali kutumika mitumba, na anatumika na anatumiwa na serikali, kwa sababu anatapote hayo chini ya msaada wa polisi analindwa na msajili ndio amejaribu kumfanya powa ohana. Kwa hivyo ni iasbii. Na unafikiri ni ushahidi gani mliokuwa nayo kwamba yeye anatumiwa na serikali au chama tawala kuvuruga chama chenu? kwa sababu kwanza ana very good connection na viongozi wa sisi ia ana linda na zombo za dola tatu. Mambo yote yanayofanya haya ni ya kuharibu chama, sio kutengeneza chama. Kwa hivyo katika kikao chenu mmeamua vipi kuendelea mbele juu ya wenyekiti wake? Maanake sasa msajili ametoa ushauri, nyinyi mnaendelea vipi vipi? Yeye hatumtambui mwenyekiti wenye, kama amtambua kama mwanachama, na kwa sababu yeye kwa kla pili tuna ma ka Jumanne za kuu aje ajieleze kwa nini anafanya destruction ya mali ya chama ambacho suala ni kinyume cha katiba kipengee namba kumi na sita namba kumi na mbili Kwa hiyo atakuja katabaza kuu ajieleze kwa nini anafanya yote haya. Aza kuu itaangalia itafute adhabu gani ya kumpa mwanachama anapokwenda kinyume na katiba ya chama na kutokana na kuharibu mali ya chama. Huko Dar es Salaam, mmechukua uamuzi gani, au mnafikiri kuchukua uamuzi gani? Sisi tuli kwanza katutia hasara kule kwa kavto mkuu, katutia hasara kubwa sana kule, ka vitu vimevunjwa katika mahoni tumeika sasuu nzima, tumetaka kufungulia kesi polisi, kesi ile wametia mguu, haendi kupote kupoteda Huyo ni Nasr Ahmed Mazrui, naibu katibu mkuu wa KAFA, akizungumza kutoka Zanzibar. Na mahakama moja ya kijeshi huko DRC imetoa hukumu yake ya kwanza ya kifo siku ya Jumamosi huko Beni kwa washukiwa wa ADF, ambako raia watano wa Uganda, mmoja wa Rwanda na watatu wa Congo DRC wamehukumiwa kifo kwa kushiriki katika uasi wa ADF, na hukumu nyingine zinatarajiwa wiki hii. Mwandishi wetu Ahusteri Marivika anatuarifu zaidi. Watu hao kumi wakiwemo rahia tano kutoka Uganda, mmoja kutoka nji ya Rwanda na tatu rahia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wamehukumiwa kifo na mahakama ya kijeshi Kivu Kaskazini kwa kushirikiana na uasi wa ADF ambao unashutumiwa kuhusika na mauaji ya watu wasiokuwa na hatia hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hasa sana maeneo ya Beni. Wahukumiwa kutoka nje ya Uganda Sawa so, wanaipiga juu na walikuwa wanavala civil, na njoo iliacha watu wanatoka, malgre mvula na wanakimbia e, na ndio zimwenye natutia mwii magumu yote. Wakati hayo yakiarifiwa, gavana wa Maniema Pascal Tutu Salumu atangaza hali ya kipindupindu katika jimbo lake: natangaza kiserikali magonjwa ya kipindupindu ama kolera katika mji wa Kindu. Kwa hiyo serikali ya jimbo inaomba msaada wa serikali la taifa, marafiki wa maendeleo, na kiutu, watu wa moyo mwema wote watusaidie kwa kupiganisha na kumaliza magonjwa hiyo, na kuomba wananchi wawe waangalifu. Zaidi ya hiyo, naomba kwa raia wote wa mji wa Kindu kuheshimu mipango na kanuni ya usafi kama vile unawa mikono na sabuni au na majifu, hasa unapotoka kuchoo na mbele ya kula. Oser Malivika, Sauti Amerika, Goma. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Amerika, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Katika makala ya jamii na maendeleo hivi leo, tunaelekea huko Tanzania, ambapo mwandishi wetu George Njogopa anaangazia zaidi masuala ya usafiri. Usafiri wa teksi nchini Tanzania unadaiwa kukumbwa na dhoruba ya kibiashara kutokana na kile kinachotajwa kwamba ni soko uria Lofungwa milango kwa vyombo vingine vya usafiri. kumiminika kwa wingi barabarani hivi sasa ni jambo la kawaida, kwa abiria yote kuwa na wigo mpana wa kuchagua usafiri wa upendao kutokana na kujitokeza kwa usafiri mpya aina ya boda bodaboda ama bajaji. Kuwepo kwa usafiri huo kumezusha kila wengi wanaokiita kioro cha kibiashara kwa wale wanaomiliki teksi na madereva wake. Maeneo mengi ya miji kwa sasa yametaliwa na pilikapilika zinazochagizwa na meli ya pikipiki, bajaji, magari makubwa na yale madogo. Kwa ujumla unaweza kusema kwamba sasa mambo yameiva, yani kila mwenye uwezo anachagua kile anachokipenda. Kitendo hiki cha kutoa fursa kila awezaye kuchagua kile akipendacho inaweza kutizama kama habari mbaya kwa madereva wengi wa teksi. Madereva hao sasa wapo katika njia panda, wakikabiliwa na ushindani mkubwa wa kibiashara kutokana na mfumo mpya wa usafiri mbadala. Wenyewe wanalalamika kwamba biashara yao sasa inakabiliwa na maswali mengi kuliko majibu, kwani idadi kubwa ya wateja waliokuwa wakiwategemea sasa wamebadili mkondo wa mambo na kutimkia upande wa pili, kama anavyothibitisha dereva huyo. ugumu wa biashara yaani, bajaji, pikipiki zimeongeza ugumu wa biashara yetu, kwa sababu baadhi ya wateja ambao walikuwa wakitumia teksi kabla kuwepo hizi pikipiki wana, sasa hivi wa wanakwenda kutumia pikipiki baadaye ya kutumia teksi. Kwa hiyo kwa vyovyote vile, ugumu umekuwepo sana. Hoja ya kuporomoka kwa biashara ya teksi inawakwaza wengi, tena wengine anasemekana wamebadili mkondo wa mambo, kwani sasa wameamua kuipa kisogo biashara hiyo na kuanzisha shughuli nyingine kwa ajili ya kumudu maisha yao kila siku. Hatimaye tuko kule sio nzuri wengi, wengi wetu sisi, kama wengi wetu wameingia kwenye biashara za maroli, wameshaingia kwenye madaladala na nini Biashara ya teksi kwa juhu, watu wengi sana, madereva wengi, mimi najua wameachana hii biashara. Biashara ya teksi naamini baadaye inaweza kuja kufa kwa... Dereva huyu ambaye amekuwa akijishughulisha na kazi ya uendeshaji wa teksi kwa zaidi ya miaka minne sasa anasema kwamba kama ni kusimulia mithali, basi nafaa kusema kwamba sasa maji amezidi unga, akimaanisha kwamba biashara hii sasa iko katika dimbwe kubwa ikiogelea na hatima yake bado haijulikani. Kipindi cha nyuma ya kazi zetu kidogo zilikuwa nafuu, tunafanya kazi kabla hata bodaboda hazijaingia, tulikuwa tunafanya kazi vizuri tu, lakini kwa sasa bajaji, bodaboda, kwa kwa kwa kweli zimeharibu kazi. Kazi unaweza ukakaa kutwa nzima ukapakia abiria mmoja mmoja na kisha ukafunga kazi kwa abiria huyo mmoja. Lakini kwa upande wa pili ni kicheko na furaha tele, madereva wa bodaboda wanasema -boda, kwamba alhamdulilahi hivi sasa mkono anaweza kwenda kinywani, kwani biashara yao inawapatia riziki ya kutosha kiasi cha hata kuweza kujinadi mitani. Kipindiko kabla ya bajaji na bodaboda, biashara biashara kwao ilikuwa ni nzuri ila ya ya Lufthano. Kwa sasa hivi, kwa sababu bodaboda imekuwa imerahisisha bei, Taxi sehemu ya kwenda elfu tano, bodaboda inaenda kwa elfu mbili kwa sababu ya urahisi wa bei, na ndio maana watu wanakuja kwenye bajaji na bodaboda wengi wa madereva hawa bodaboda wanajisifu kwamba biashara yao iko katika mkondo mzuri wa kuendelea kuchanua kutokana na hali ya kijiografia ya miji mingi. Naitwa hey, Nelson. Maoni yangu ni kwamba bodaboda na teksi zina tofauti. Kwanza ukiangalia mji wetu sasa hivi una foleni sana, kwa hiyo bodaboda ni rahisi kwa kupenya, watu wanawai katika kazi zao kulingana na foleni ilikuwepo katika mji pamoja na mabadiliko makubwa yanaendelea kujitokeza katika ya sekta usafiri, baadhi ya watu wanaona kwamba kuongezeka kwa kasi kwa usafiri mbadala, yani bodaboda na bajaji, baada ya kujatoa kitisho cha kutosha kwa wamiliki ya teksi na madereva wake, kama anavyoona katibu huyu mkuu wa chama cha waendesha bodaboda wilaya ya Kinondoni bwana George Mbwele. Kwa sababu wateja wapo aina tatu, kuna mteja wa bajaji, kuna mteja wa bodaboda, kuna mteja wa teksi. Kwa hiyo anayepanda teksi atapanda teksi, anayepanda bajaji atapanda bajaji. Huwezi kusema kwamba eti teksi imekosa wateja kwa sababu ya bodaboda, hiyo kitu sio kweli. Nam, hoja kama hiyo pia imejitokeza kwa baadhi ya madereva wa teksi wanaosema kwamba kuongezeka kwa kasi kwa usafiri mbadala wa bodaboda na bajaji bado ya kujatoa kitisho cha kutosha kuhusu mustakabali wa biashara zao. Lakini hata hivyo, wanakiri kwamba soko lao kwa kiasi fulani limepoteza mwelekeo. Basi mpaka hapo tumefikia tamati katika makala yetu yaleo ambayo kwa leo ilimulika kitisho kinachokabili wamiliki wa teksi na madereva wake kutokana na kushamiri kwa usafiri mbadala wa bodaboda na bajaji. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, ninayekuwaga ni mimi wako wa kawaida, George Nchogopa. Kwaheri ya kuonana. Na msikilizaji, unasikiliza Kumekucha Afrika, na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Kiongozi wa kundi la jihadi la Boko Haram ameonekana tena kwenye video iliyosambazwa kwenye mitandao ya kijamii jana akisema ana afya nzuri na anakanusha taarifa iliyotolewa na jeshi la Nigeria kwamba alijeruhiwa vibaya. Na mpaka hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Basi kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki kukuletea matangazo ya leo, mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, mwendeshaji ni Solomon. Jina langu ni Meri Mgawe na kuaga kutoka Washington.