Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa kumi na nusu jioni, ikiwa ni Jumatatu Septemba 26 mwaka nao ni wa 2016. Katika matangazo ya VOA hivi leo, makundi ya kiraia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yapinga kuwepo kwa wapiganaji kutoka Sudan Kusini nchini mwao. Sio kuwakataa wakimbizi, sio hiyo nikukataa wakimbizi ambao waliochukua silaha au wanaokua io wakimbizi, lakini ni wapiganaji. Ni Etienne Kambale, mmoja wa viongozi wa makundi ya kiraia huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Mimi ni Sandey Shomari na mimi ni Harizon Kamau, na leo kwenye hoja kwa hoja, Wakenya wazungumzia kuhusu kampeni kwenye mitandao kuhusu kutolewa bure kwa mipira ya kujikinga, yaani ya kondom na pia vitambaa vya sodo Nikitaka ile ile kulala na mwanamume, kama nataka kujikinga, nitajikinga, nitaenda kwa ile extra mile. Unapata saa hizo ndo mwingine, kama amekosa hedhi atatumia after pills, ambapo hiyo ameenda kununua, mbona sinunue kondom? Lakini hii ikifika kwa hedhi ende ikue bure. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express jioni ya leo, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Sunday Shomari. Kamu rais wa zamani wa Sudani Kusini Riek Macher ametoa wito wa mapambano ya kijeshi dhidi ya serikali ya rais Salvakir, hatua ambayo inaweza kurudisha vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Wito huo umekuja mwishoni mwa juma kufuatia mkutano wa Khartum wa chama cha Riek Macher cha upinzani cha Sudan People's Liberation Movement, SPLMIO. Chama hicho kilisaini makubaliano ya amani na serikali ya Sudani kusini Agosti 2015 lakini utekelezaji wake ulichelewa na kushindikana baada ya pande hizo mbili kupigana katika mji mkuu mwezi Julai. Stephen Kuol, afisa wa juu wa ofisi ya SPLMIO, alisema wito huo umetokana na serikali ya Juba kushambulia mara kadhaa maeneo ya SPLMIO. Mdemokrat Hillary Clinton na mrepublican Donald Trump watapambana wata katika mdahalo wao wa kwanza kati ya mitatu katika chuo kikuu cha Hempstead jijini New York leo Jumatatu usiku saa za Marekani. Hili linatarajiwa kuwa moja tukio kubwa ya tukio litakalotazamwa kwa kiasi kikubwa kuliko mengine ya urais hapa Marekani na inaweza kuwa na athari katika matokeo ya uchaguzi wa rais. Mdahalo huu utakuwa ni tukio muhimu kwa Donald Trump ambaye hivi karibuni amemkaribia mpinzani wake Bi Hillary Clinton kwenye uchunguzi wa maoni. Clinton ataingia kwenye mdahalo huo kuwapa uhakika waunga mkono wake na kusukuma ujumbe wake wa kutaka kujenga uchumi wa kujumuisha watu wote. Rais wa Ufaransa Francois Hollande ameapa kuifunga kambi ya wahamiaji huko Calais ifikapo mwishoni mwa mwaka katika ziara yake huko bandari ya Kalis Jumatatu, Hollande alisema kambi hiyo lazima ivunjwe moja kwa moja. Alielezea mpango wake wa kuwahamisha wakazi kwenda maeneo mengine nchini humo ambako ataweza hatimaye kuomba hifadhi. Rais huyo wa Ufaransa pia amewataka maafisa wa Uingereza kutimiza ahadi kwa wale wa upande wao katika kusaidia wahamiaji wapya. Unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Marekani na Korea Kusini walifanya mazoezi ya pamoja ya kijeshi ya majini wakati kukiwa na ongezeko la wazi la mzozo kutokana na majaribio ya nyuklia ya Korea Kaskazini. Majeshi meli ya kijeshi ya Marekani USS Prince na, na yenye uwezo wa kubeba mizinga ya kutungulia ndege na manwari iliungana na zile za Korea Kusini pamoja na manwari na ndege za kijeshi katika zoezi la pamoja kwenye bahari ya Mashariki ambayo pia hujulikana kama bahari ya Japan. Admirali Admiral Brad Cooper, kamanda wa jeshi la wanamaji la Marekani, alisema zoezi hilo limefanyika kuonyesha uungaji mkono usiotetereka wa Marekani washirika wake kupambana dhidi ya vitendo vya uchokozi vya Korea Kaskazini. Viongozi wa mji wa Charlotte, North Carolina, wameondoa marufuku ya kutembea yaliyowekwa baada ya ghasia za waandamanaji kutokana na upigaji risasi wa upiga wiki iliyopita wa mtu mweusi uliofanywa na polisi. Kundi la waandamanaji lilikusanyika nje ya uwanja wa michezo wa Charlotte ambapo timu ya mpira maarufu wa Marekani American football ya Carolina Panthers hucheza ya michezo yake ya ligi ya taifa ya mchezo huo Jumamosi. Polisi walitoa picha za video kutoka kwenye kamera za polisi wanazovaa kwenye miili yao na zile za kwenye magari yao zikionyesha polisi hao wakimfuata Keith Lamont mwenye umri wa miaka 43 kwenye eneo la makazi. Moja ya video hizo zilionyesha Scott Lamont akitoka kwenye gari lake halafu akirudi nyuma taratibu, wakati polisi wakitoa amri atupe silaha chini, kabla ya polisi hao kumfyatulia risasi. Lakini video hiyo haionyeshi kama Lamont alikuwa ameshika bunduki kama polisi wanavyodai. Russia inasema haitapoteza matumaini ya kufikia suluhu katika mzozo wa Syria. Lakini taarifa hiyo iliyofanywa wawakilishi wa Marekani na Uingereza katika Umoja wa Mataifa kusema huu kuwa hiyo inaweza kuleta athari. Msemaji wa rais Vladimir Putin alisema kwamba magaidi wanatumia sitisho la mapigano kujipanga upya na kujiongezea silaha. Serikali ya Siria ambayo ni mshirika wa Putin siku zote huwaita waasi hao magaidi. Maelezo hayo yamekuja siku moja baada ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kufanya mazungumzo ya dharura kuhusu kuongezeka kwa ghasia huko Alepo, ambako ndege za kijeshi za Siria na Rusia zinawashambulia maeneo yanayoshikiliwa na waasi mashariki mwa mji. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele ni huko nchini Kenya, ambapo mfalme wa Jordan Abdullah bin al Hussein anafanya ziara nchini humo, ambapo amekutana na kushauriana na Rais Uhuru Kenyatta kuhusu masuala ya biashara na usalama. Ziara hii inajiri wakati Kenya ikiwa imepiga marufuku usafirishaji wa raia wake kutafuta ajira nchini, uh, nchini uh, Jordan. Kufuatia hayo, mwandishi wetu Kennedi Wandera akiwa Nairobi amefanya mahojiano na mtaalamu wa masuala ya kidiplomasia Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, akitaka kujua zaidi kutoka kwake umuhimu wa ziara hii. Nafikiri katika haya mazungumzo tunatarajia kwamba wataweza kuweka urafiki pamoja, kwa sababu himaya ya Jordani ni himaya ya ufalme na ni himaya ambayo ina mambo mengi ambayo yanaweza kutusaidia hasa kwa upande wa namna ambavyo wamekabiliana na harakati mbalimbali mbali za uh, uhasama unaotokea kati ya yale makundi ambayo wakati mwingine yanashambulia watu. mm -hmm. Na njia moja ya kusaidiana ni kutupatia mawazo. mm -hmm. Na labda pia katika upande wa maendeleo tutaweza kushirikiana na nchi hii katika kuleta maendeleo na kusaidia Wakenya. Uh, majuzi Kenya imekuwa na tatizo la Alshabab. unadhani kwamba yapo mengi zaidi ambayo Kenya inaweza kujifunza kutokana na ushirikiano huu kutoka Jordan? Ndiyo, kwa sababu unajua Jordani ni nchi ambayo pala mahala ambapo ime, in, inapatikana kuna kumekuwa na mtafaruku mkubwa sana kati ya wa Wapalestina kwa mfano na Waisraeli na Jordani kwa mara nyingi imeonekana kama ni nchi ambayo imeweza kuwa na uhamasishaji uh, wa amani kati ya watu wanaogombana. Na sisi katika hali hii ya kukabiliana na maalshababu, tunahitaji watu wanaoweza kutusaidia mbinu za kukabiliana nao, na wakati huo huo kujenga amani kati ya hizi nchi, kwa mfano, kati yetu Kenya na nchi ya Somalia na nchi nyingine majirani wale, ambao tunakabiliana na hao watu ambao ni maalshababu. Mwaka uliopita palikuwepo na taarifa kwamba Wakenya wanaofanya kazi katika maeneo katika nchi hiyo ya Jordan na nchi nyingine kama vile Kuwait na Saudi Arabia wanapitia mateso. Je, unadhani kwamba kuja kwake kutasaidia sana kusuluhisha mgogoro huu ambao kwa wakati mmoja ulikuwa unaleta uh, mkwamo wa kidiplomasia kati ya Kenya na nchi hiyo? Ndio, tunahitaji ku, ku, kuzingatia kwamba wakati urafiki unajengwa kati ya rais na rais, wale wananchi na wale ambao wamekabidhiwa madaraka ya kuangalia na kuchukua majukumu ya kuangalia haki za watu wataona kwamba hizi ni nchi mbili ambazo zina urafiki, na kwa hivyo raia wa nchi ya Kenya ambao watapatikana wakifanya kazi kule Jordani, nafikiri jinsi watakavyokabiliwa na vyombo vya dola kutakuwa na tofauti zaidi kuliko ilivyo sasa, kwa sababu yale mambo ambayo huwa tunasoma ni kana kwamba mtu akipatikana katika hali hiyo anateseka tu, ni kama ni mtumwa na ni kama ni mtu ambaye hajulikani ametokea wapi. Lakini kukijulikana kwamba nchi ya Jordani na nchi ya Kenya ina uhusiano mkubwa, uhusiano ambao umeweza kuendelezwa na raisi na mfalme, nafikiri hili litasaidia kujenga fikira za utu katika wale watu ambao wanakabiliana na wafanyakazi wetu wanaotoka hapa kwenda kutafuta ajira, hasa wafanyakazi ambao wanafanya kazi katika majumba ya watu. Je, yatakuwepo makubaliano kati ya Kenya na Jordan kuhusu biashara? Ninafikiri sasa hivi mojawapo ya mambo ambayo yanahitajika katika dunia nzima ni uta, utandawazi umetuletea nafasi nzuri ya kuhakikisha kwamba urafiki si urafiki tu pasipo kuhamasisha na kusaidia wafanyabiashara ambao watafaidika pande zote mbili, kwamba wafanyabiashara, wakulima, pamoja na wale ambao wanaendesha biashara za utalii kutoka nchi ya Kenya waweze kufaidika kutokana na wale watu watakaokuwa wateja wao kutoka nchi ya Jordan. Ni Profesa Chacha Nyaigoti Chacha akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Basi moja kwa moja kutoka Nairobi tuelekee Afrika ya Kati, ambapo mashirika ya kiraia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yamefanya mikutano mwishoni mwa juma kwenye mji wa Goma yakitoa shinikizo kwa serikali na Umoja wa Mataifa kuwaondoa wakimbizi kutoka Sudan Kusini walioko eneo hilo kwa madai kuwa ni wapiganaji. Muda mfupi uliopita nimezungumza na Etienne Kambale ambaye ni mmoja wa viongozi wa makundi hayo, na hapa anaeleza zaidi kuhusu shughuli yao. Mkusanyo huyo ulihusu usalama katika jimbo ya kaskazini, vikundi vya shirika la raia makumi matano na sisi e, kama viongozi wa shirika la raia tukakaa kueleza juu ya kuweko ya wapiganaji wa sud sudan ambao wanakuwa katika mtaa wa Nyiragongo, alafu vikundi hivyo vikasema ni vizuri zaidi waweze kurudishwa nchi kwao, ama wapelekwe nchi nyingine, kwa sababu eneo hii ya Kivu ya kaskazini imepata maafa mengi, na maafa hayo yaliletwa na kama mafr na wengine wanaoitwa maadef nalu. Alafu kufuatana na huo mlolongo wa matatizo yote ambao wakaaji wa eneo hii wamepata, shirika la raia ya nafkivu province ikachukua hatua ya kusema ni vizuri zaidi kuambia kiongozi wa nchi yetu na viongozi wa Umoja wa Mataifa yaani MONUSCO wahakikisha eti wale watu wamerudishwa kwao au wapelekwe. Unaposema wapiganaji, ninajua kwamba wamekuja Kongo kama wakimbizi, wakiwa wametorokea mapigano kwao, wa Sudan Kusini. Kuna hatari yoyote ambayo wameonyeshana kwamba wanahatarisha usalama wa wananchi katika eneo hilo? Ukweli ni kuwa wakimbizi wengi walikuja aina kama hai hiyo ambao wamekuja wengine ambao wakati tumepokuwa mauaji ya kimbari wamoja walitoka Rwanda pia wakaingia Kongo ya Kidemokrasia, leo inakuwa maafa na inakuwa matatizo. Walikuja lakini hawakuwa wakitatiza wa Kongomani, lakini kwa muda huu wanawatatiza Wakongomani. Sio kuwaleta watu ambao wamekuwa na vita nchini mwao ili wao waweze kuwarahisisha kukaa Kongo au kuwatuza. Na sasa, kwa nini nyinyi hamtaki wakimbizi ila hali kuna wakimbizi wa kutoka Kongo ambao wako katika mataifa jirani kama vile Tanzania na labda Rwanda? Kwa nini hamtaki na nyinyi pia kuweza kuwapea hifadhi wakimbizi wa kutoka nchi zingine? Sio kuwakataa wakimbizi, sio hiyo ni kukataa wakimbizi ambao waliochukua silaha au wanaokuwa sio wakimbizi, lakini ni wapiganaji wakaaji. wa, wa shirika la raia inawashauri viongozi na Umoja wa Mataifa e, ni ya muhimu au warudi kwao au waende katika nchi nyingine ambayo haina tatizo kama hii, kusababu ya kuwa kuna wa, wa watu wengi wameuawa mewe, wa katika muda huu katika eneo ya Kivu ya Kaskazini. Hata kwa muda huu ambao tunaozungumza, watu wakiendelea wakikufa katika mtaa wa Beni na ni kwa ajili ya watu kama hao. Inajulikana idadi ambao ni ya wapiganaji unaosema wako katika eneo hilo la mashariki mwa Kongo, idadi ya walioonekana inasemeka ni zaidi ya mia tano, zaidi ya mia tano. Alafu ni Umoja wa Mataifa ambao unaweza kuhakikisha za ni zaidi ya mia tano makumi mangapi, kwa sababu ni wao wenyewe wi waliwabeba ndani ya ndege zao wa, na wanalindwa ndani ya eneo ambao wenyewe wanalinda. Ni Etieni Kambale, mmoja wa viongozi wa vikundi vya kiraia akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Goma, DRC DRC. Sasa na wakati wanawakati sande umefika, tupate kiburudisho tupati. ndani ya vingoma. Hapa namwona huyu anaitwa nani? David Lutano. anasema suite yote Mama. ndani ya VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC Ni kupeleke nyumbani ndivyo nimesema, mambo hayo, David. <laughs> <siu mimi> nimesema <laughs> ni David Lutaro amesema <laughs> ni kupeleke nyumbani Sao, lakini ndivyo mambo yalivyo. Ni Jumatatu inaanza kwa staili yake na miondoko yake hapa VOA Express jiji kuu la Marekani Washington DC, na sasa tuende pole pole hadi nchini Kenya ambapo hoja kubwa Sunday imetokea, mm -hmm, uh, kuhusu uh, mipira ya kujikinga maarufu kondomu, na pia kuna uh, tauli zile za wanawake za wakati wa, wa, wa hedhi, na kuna kuwa na mjadala mkubwa ziwe zitolewe bure kwa wananchi au vipi, mambo ya kuuzwa ama kutolewa bure. Kwa hivyo hoja, kwenye hoja, kwa hoja, hebu tusikie hoja hiyo. Mi nakubaliana kabisa. Kwanza, it should have been yesterday, tayari zingekuwa tayari condoms za uzo wa sanitary tawe zikuwe free, because sex is optional but menstrual cycle is compulsory. It's there, ambapo mwanamke ambaye apati hedhi tayari ana wasiwasi. So first these sanitary towels zikuwe azina riba na condom iuzwe kwa sababu, nikitaka ile ile kula na mwanamume, kama nataka kujikinga, nitajikinga, nitaenda kwa ile extra mile, unapata saizi. Ndo mwingine kama amekosa hedhi atatumia after pills, ambapo hiyo ameenda kununua, mbona sinunue condom? Lakini hii ikifika kwa hedhi and ikuwe bure, kwa sababu iko pale na inamdhuru mwanamke, ni kitu ambayo anaichangia na ikuwe iko bure hapatwa na bure, kama tu kondom saizi, hapatwa na bure kila pale wapata kondom. Watu wengi siku hizi kubalea wanaanza sana, wa ksa oh, so wakatona balehe kwa akili yao, maybe they are seeing outside you know, and then some of them also they are not free their parents Aza wazazi wengine huwa hawezi sema, kama mtoto akija kwako anamwambia mami, je, nilisikia sauti mkifanya hivi na hivi na hivi na hivi, wewe utamdanganya, kesho utaenda kujaribu na mwenzake, so you have to educate first our children and then we offer them those sanitary pads. Na hivyo unapata wale ambao wanapigana na vita vya UKIMWI wanasema no, no, no, haiwezekani. Kwa nini kondom ziuzwe, wacha sanitary towel zisiuzwe, na pia kondom zitolewe bure? Those kids siku hizi wanabalaa mapema, so, wale kibala mapema. waona do waona do, so, wataenda kutoa wapi? unaweza kutoa kama mtoto mdogo like Seven years eight years amepatikana na hizo maugonjwa. Cause hana pesa kuenda kununua condom ama nini, lakini kama ngekuwa zingekuwa free alafu ungekuwa ngekua na watoa shuleni and then they cancel them. Hakuna venye wanaweza pata hiyo, lakini kwa wakiuza, obviously ugonjwa utasambaa. Kuna hii case kama I think it's last week kwa mm -hmm. le primary kuna class 8 boys like three of them walikutua wamekimbia, wameenda kwa ile cliff ya sida. What they were doing, wako na condoms kwa mifuko ndi walikutwa na mwalimu, walimu alifanya kuvua viatu, wakawafukuza wakawashika, wakaambua, empty pockets zao mtu amebeba condoms karibu 20 wakiulizwa, wanasema wana, wana, wengine wanasema watu wasitumia. Wakiulizwa zaidi wataki kusema, si ilibidi wakapelekwa ndani wakachapwa viboko ndo wakarudishwa shule, niambie, still I make sense ati kusema ati utauza condom sanitary, uh, utapeana sanitary ni condom free, sanitary uze. Sanitary is free kwa sababu kuna mtoto kama Turukana, mzazi wake haezi afford sanitary. Na ni msichana amebale. What do you do with that girl? Mpe sanitary free, mueleze kuna this and this and this. Kuna condom zinauzwa pengine akishindwa kuabstain. There's condom. Use condom for your safety na ataelewa. Hakuwezi zidi kwa sababu kama mimi mwanamke najikinga sana, nitabeba ile kondomu kwa mkoba wangu. Ugonjwa huwezi enda kununua ugonjwa hiyo, kwa mradi kama najikinga na najijali, nitanunua ile kondomu sasa, haitazidisha kusamba kwa ugonjwa. kama najipenda, nitainunua. Asivio express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Idli gongo, kuna nini kwenye Hollywood? Asante sana Harrison Kamau. Katika Hollywood leo, tunaanza kuangalia sakata la talaka ya waigizaji maarufu duniani Brad Pitt na Angelina Jolie. Kwa mujibu wa mtandao wa habari za udaku za masuperstar wa Hollywood TMZ ni kwamba mgawanyisho wa mali za watalaka hao watarajiwa halitakuwa jambo gumu hata kidogo mara tu baada ya wanandoa hao kutangaza kuachana, swali kubwa lilikuwa namna mali zao zitakavyogawanywa, lakini inaelezwa kwamba suala la fedha si jambo la kuumiza kichwa kabisa, kwa sababu waigizaji hao walikuwa wameoana kwa miaka miwili tu, na walikuwa wanatarajia talaka toka siku ya kwanza. Inaelezwa makubaliano ya talaka yanaeleza kila kitu kuhusu kile ambacho kila mtu atakipata baada ya talaka, vyanzo vya karibu vinaelezwa kwamba makubaliano yao yapo madhubuti kabisa na yanaeleza kila kitu kwa undani kuhusu mali walizochuma wakiwa pamoja ambapo inaelezwa kuwa na thamani ya dola milioni mia nne. Brangelina, jina ambalo linatumika kuwatambulisha wanandoa hao, inaelezwa kuwa na jumla ya mali kumi na mbili pamoja ambazo baadhi yake zilipatikana wakati kabla hawajawana ama kabla kabisa ya kuanza hata mahusiano yao ya kimapenzi. Mali saba kati ya hizo ni za Brad Pitt, mbili za Angelina Jolie na tatu zilizosalia zilinunuliwa baada ya ndoa yao ya mwaka elfu mbili na kumi na nne japo hamna taarifa za kina za mgawanyo wa mali tatu kubwa zilizosalia. Licha ya hayo, inaelezwa kashishe kubwa itakuwa katika nafasi ya wanandoa hao kwa watoto wao. Haya, tukitoka kwenye habari za talaka sasa, jingine ni songo mbingo la kudaiana fedha baina ya marafiki wa zamani waliowahi kufanya kazi pamoja. Rapa Lil Wayne amefanikiwa kupata nafasi nzuri ya kisheria katika vita yake ya kisheria na Bidman. Jaji mmoja ameeleza kulazimisha kutaka Bidman kuonyesha mahesabu yake yote ya mamilioni ya fedha ambayo Lil Wayne anadai hakuwahi kuyaona hasa kutokana na kufanya kazi pamoja. Lil Wayne siku za nyuma aliwahi kutaka kuona taarifa za fedha za mshirika wake wa zamani ili kuona namna alivyotumia dola milioni sabini ambazo walipaswa kugawana kutoka dola milioni mia moja za mwanzo kutoka kampuni ya Universal. Licha ya jopo la wanasheria wa Bidman kudai kwamba wameshawasilisha taarifa yenye kurasa elfu ishirini kwa timu ya mpinzani wake, mwanasheria wa Lilwen anasema kwamba taarifa hizo hazina maana yoyote. Basi kwa leo ni hayo tu. Harrison Kamao, kwako. Baada ya ripoti hiyo ya wasanii wacheza filamu, basi naona uh, Abdi Shakur Abud umejiandaa kweli kweli kutuletea yavumao kwenye mtandao. Basi tujuze yanayovuma mtandaoni. Sante sana Harrison Kamau. Basi katika mtandaoni, kuna mambo mengi weekend hii, mwishoni mwa wiki kumekuwa na mengi. Kwanza tunaanza hapa Marekani, Rais Barack Obama amezusha mgumzo upande wa maakuli. Akiwa katika kipindi cha mapishi cha CNN cha Antony Bodain, amesema kwamba hamna rusa kutumia ketchup. Ketchup unajua, nyanya inaotio sukari, watu wanaikia katika chips na kadhalika, kutumia sauce. ketchup mm -hmm. katika hot dog mm. chakula mashuhuri hapa Marekani anasema ukisha timia miaka minane usitumie ketchup. Mbona sasa hilo kwa, ni swala ambalo watu wengine wanasema huwezi. Mwingine anasema hoda Cobert anasema kwa heshima, sikubaliani na rais, kwani hotdog ni chakula ambacho kinasukuma mbele ketchup. bila ketchup, <laughs> huwezi kula hotdog nana, wa, niki, haili, kwa hivyo ye yeah, hakubaliani na huyo mm -hmm. Lakini kilichowika zaidi ni ile picha unakumbuka picha ya mwishoni mwa wiki no. Michelle Obama mm -hmm. Akiwa anamkumbatia rais wa zamani George Bush. Picha hiyo imeenea kote nchini, watu wamefurahia kwelikweli, wamesema ilikuwa wakati la la wa kufungua jumba la makumbusho la Wamarekani wenye asili ya Kiafrika siku ya Jumamosi. Picha hiyo ilipendwa kote. Ryan Alden anasema jamani, Wamarekani tunahitaji upendo kama huo no wengine wakisema huo ulikuwa wakati pekee siku hiyo, ilimulika umuhimu wa jinsi jumba hilo litaleta pamoja wa Marekani. Na unapozungumza kuhusu jengo hilo ama jumba hilo, unajua kwamba limeleta pamoja kabisa historia ya mtu mweusi Marekani kwa mara ya kwanza kitaifa, vinyago na historia yake yote ya mtu mweusi tangu wakati wa, wa utumwa mambo yote yako pale lakini Obama alisema hilo jumba si la watu weusi wa peke yake. uh -huh. Maanake vilevile hata walete wazungu na kila mtu, kuleta watu pamoja, manake wanasema kwamba unapotoa hadithi na pia wajuku wako, mara nyingine unasahau kitu kile, inatoa ukweli. Basi na hapo basi watu wamefurahia sana, wakasema hilo ni jambo zuri. Lakini sasa, katika mitandao, unajua watu wanapenda sana uh -huh. watu wameanza kubadilisha ile picha, wanamtoa Bush wamemweka Donald Trump. Trump, eh, wameondoka Bush, wameweka watu wengine. Kwa hivyo mtandao watu wanachukua photoshop yeah, wanabadilisha mambo. Kwa hivyo inakuwa katika hali ya kwamba inavuma na gumzo kuendelea kufikia swala la kisiasa. Je, uchaguzi huu wa Marekani uliogawika watu wanaweza kupendana namna hiyo? Maanake Michelle ni mdemocrat, Bush ni Republican, kwa hivyo Hilary wanapambana hii leo. Gumzo lingine liko kwenye mtandao kuhusu mjadala wao leo usiku. Kwa hivyo ni hayo yanauvuma katika mitandao ya kijamii yes. Basi asanti yes, sana. Wacha sasa tupate muktasari wa habari. Makamu rais wa zamani wa Sudani Kusini Riek Machar ametoa wito wa mapambano ya kijeshi dhidi ya serikali ya Rais Salva Kiir, hatua ambayo inaweza kurudisha vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Wito huo umekuja kufuatia mwish, mwito wa mwishoni mwa juma katika mkutano wa Khartoum wa chama hicho cha Sudan People's Liberation Movement SPLM-IO. Mdemocrat Hillary Clinton na Mrepublican Donald Trump watapambana katika mdahalo wao wa kwanza kati ya mitatu katika chuo kikuu cha Hempstead jijini New York leo Jumatatu usiku saa za Marekani. Hii inatarajiwa kuwa moja ya tukio litakalotazamwa kwa kiasi kikubwa kuliko mengine ya urais hapa Marekani na inaweza kuwa na athari katika matokeo ya uchaguzi wa rais. Rais wa Ufaransa Francois Hollande ameapa kuifunga kambi ya wa wahamiaji huko Calais ifikapo mwishoni mwa mwaka. Katika ziara yake katika bandari ya Kalisi leo Jumatatu, Hollande alisema kambi hiyo lazima ivunjwe moja kwa moja. Alielezea mpango wake kuahamisha waka, wakazi kwenda maeneo mengine nchini humo ambako wataweza hatimaye kuomba hifadhi. Basi tunakushukuru sana kusikiliza VOA Express alasili hii ya leo. Usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote waliofanikisha kuleta matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa Abdi Shakur Abud, mwelekezi Nmuhbil. Mimi ni Harison Kamau nikiwa na mwenzangu Sandey Shomari, pamoja tukisema tunakutakia jioni njema kutoka Washington.