Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya America, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Alangu jina Harizon Kamau na mimi ni Sandei Shomari ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Septemba 26 mwaka 2016 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi mita bendi 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi, Kenya, vilevile 94.9 FM Bujumbura, Burundi. Karibuni. Katika matangazo yetu jioni ya leo, Mfalme Abdullah bin al Husein afanya ziara nchini Kenya. Je, ni yapi ya kutarajia baada ya mazungumzo yake na Rais Uhuru Kenyatta? Mazungumzo hayo na yatarajia yatawezesha watu kutembeleana, yatawezesha watu kufanya biashara pamoja na yatawezesha watu kujaribu kushirikiana katika taaluma mbalimbali -mbali, ili kuendeleza watu himaya na, na jumuia na katika habari nyingine ukumbi wa mdahalo uko tayari kwa wakati muhimu katika uchaguzi wa rais wa Marekani mwaka elfu mbili na kumi na sita. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Sunday Shomari. Ukumbi wa mdahalo uko tayari katika wakati muhimu wa uchaguzi wa rais wa Marekani kwa mwaka elfu mbili na kumi na sita, wakati mgombea wa Republican Donald Trump, tajiri wa biashara ya nyumba, na Mdemokrat Hillary Clinton, waziri wa zamani wa mambo ya nje, watakapopambana kwa dakika 90 leo usiku. Wagombea hao wawili wao kwenye mchuano mkali, huku ukusanyaji wa maoni kitaifa ukionyesha Clinton akiongoza kwa asilimia ndogo. Kwa mamilioni ya Wamarekani watakaoangalia televisheni itakuwa ni mara ya kwanza kuwaona wagombea hao wakiwa jukwani uso kwa uso wakielezea misimamo yao kuhusu masuala makuu yanayoikabili nchi na kutathmini majibu kwa kauli ya kila mmoja wao aliyoitoa na kufikiria kwamba ikiwa mmoja wao atakuwa rais wa 45 wa nchi hii kwa kipindi cha miaka minne ijayo. Makamu rais wa zamani wa Sudani Kusini Riek Machar ametoa wito wa mapambano ya kijeshi dhidi ya serikali ya rais Salva Kiir katika hatua ambayo inaweza kurudisha vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Wito huo umetolewa katika taarifa ya mwishoni mwa wiki kufuatia kikao cha Khartoum cha chama cha Riek Machar cha Sudan People's Liberation Movement SPLMIO. Chama hicho Kilisaini makubaliano ya amani na serikali ya Sudani Kusini Agosti 2015, lakini utekelezaji ulichelewa kwa kiasi kikubwa na kuvunjika baada ya pande mbili kupigana katika mji mkuu mwezi Julai. Stephen Kwol, afisa wa juu wa ofisi ya SPLMIO, alisema wito huo umetokana na serikali ya Juba kushambulia mara kadhaa maeneo ya SPLMIO. Na Baba Mtakatifu Francis amekutana na rais wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo Joseph Kabila huko Vatican ikisisitiza kwamba serikali ya Kongo itumie mazungumzo katika kumaliza ghasia na upande opinzani wa upinzani kuhusiana na uchelewesho wa uchaguzi. Mwenzangu Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Mkutano huo ulikuwa wa takriban dakika 20 kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press. Baba Mtakatifu hakumlaki Rais Kabila kwenye chumba maalum cha kukaribisha wageni kwa mujibu wa itifaki ya Vatican, ambako kwa kawaida Papa Francis huwalaki wakuu wa nchi katika sehemu hiyo, lakini badala yake alimsubiri Rais Kabila kwenye maktaba yake. Mapambano yalizuka kati ya majeshi ya usalama na waandamanaji baada ya tume ya uchaguzi ya Congo kusema kuwa uchaguzi wa rais wa Novemba 8 hautawezekana na mamlaka imetoa maamuzi kuwa Kabila ataendelea kubaki mamlakani mpaka uchaguzi mwingine utakapoitishwa. Vatican imesema Baba Mtakatifu na waziri wa mambo ya nje wa Vatican wamesisitiza kufanyika kwa mjadala miongoni mwa wanasiasa, mamlaka za kiraia na kidini kuhakikisha kuwa kuna amani na utulivu. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Makubaliano ya mwisho ya amani yanatarajiwa kusainiwa leo Jumatatu, kati ya serikali ya Colombia na waasi wa nchi hiyo, ukipelekea kumalizika kwa uasi wa muda mrefu kuliko yote katika ukanda wa magharibi. Ni mwisho wa uasi wa vita vya msituni vilivyochochewa na mawazo ya Cuba na Sovieti ya zamani katika kanda hii, ndivyo ilivyoelezwa na afisa wa juu wa Marekani. Mzozo kati ya serikali na jeshi la waasi la Revolutionary Forces of Colombia FARC, ambao fadhili wao kwa kiasi kikubwa unatokana na biashara haramu ya madawa ya kulevya wamepelekea kuuawa kwa zaidi ya watu laki mbili na hamsini elfu na wengine wapatao milioni tano 5 kupoteza makazi yao. Viongozi wa mji wa Charlotte, North Carolina wameondoa marufuku ya kutembea iliwekwa baada ya ghasia za waandamanaji kutokana na upigaji risasi wa wiki iliyopita wa mtu mweusi uliofanywa na polisi. Kundi la waandamanaji lilikusanyika nje ya uwanja wa michezo wa Charlotte, ambapo timu ya mpira maarufu hapa Marekani ya American Football ya Carolina Panthers inapocheza michezo yake ya ligi ya taifa Jumamosi. Pia polisi walitoa picha za video kutoka kwenye kamera za polisi wanazovaa kwenye miili yao na zile za kwenye magari yao zikionyesha polisi hao wakimfuata Keith Lamont Scott Mwenye umri wa miaka 43 kwenye eneo la makazi. Moja ya video zilionyesha Scott akitoa kwenye gari lake halafu akirudi nyuma taratibu wakati polisi wakitoa amri atupe silaha chini kabla ya polisi hao kumfiatulia risasi. Lakini video hiyo haionyeshi kama Scott alikuwa ameshika bunduki kama polisi wanavyodai. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na kwenye taarifa tuliyoipa kipaumbele ni nchini Tanzania, ambapo kufuatia mgogoro wa chama cha upinzani cha KAF nchini humo mwenzangu Idli Gongo ameongea na mtaalam wa sheria Daktari Damas Ndumbaro kutoka chuo kikuu cha uh, Tanzania chahuria cha Tanzania ili kupata ufafanuzi wa kisheria. Kwanza alianza kwa kumuuliza Dr. Dumbaro, mamlaka ya msajili wa vyama vya siasa nchini Tanzania. Msajili wa vyama vya siasa kwa mjibu wa katiba na kwa mjibu wa sheria ya vyama vya siasa sura namba mia mbili hamsini na nane ya mwaka tisini na mbili ana mamlaka ya kushauri, ana mamlaka ya kuelekeza, ana mamlaka ya kuonya, ana mamlaka ya mpaka ya kufuta usajili wa vyama vyenyewe, na vyama vinavyofanya za shughuli zao lazima vipeleke taarifa, na yeye akiipitia ile taarifa bado anakuwa na mamlaka ya kushauri na kwa kutoa maelekezo. Alichokifanya msajili wa vyama vya, vya siasa Mheshimiwa Jaji Mutungi ni kutoa maelekezo na siyo ushauri lakini katika taarifa kutoka chama cha wananchi kafu kujibu waraka ambao umetolewa na msajili wa vyama vya siasa hapo Tanzania, wameainisha kwamba hakuna sheria ambayo inampa mamlaka hayo msajili wa vyama vya siasa kuweza kutoa waraka kama huo. Ukisoma sheria ya vyama vya siasa sura namba mia mbili hamsini na nane kama ambavyo vimefanyiwa marekebisho mara kadhaa, pamoja na marekebisho ya mwaka elfu mbili na mbili, utaona wazi kabisa mamlaka ya msajili wa vyama vya siasa ni kubwa sana. Ukitaka kutafsiri kwa mtazamo wa ufinyu utasema mamlaka yake ni kusajili tu, lakini haiishii hapo. Sasa hivi utakuta kwamba vyama vyote vimeshasajiliwa. Je, tutasema msajili wa vyama vya siasa hana mamlaka tena? Na mamlaka yake yapo katiba, kisheria na kikanuni. Watu ambao wana hoji hivyo waende mbele zaidi, wasome kanuni zilizotengenezwa ili kwa mamlaka zaidi msajili wa vyama vya siasa Tukija kwenye swala la Profesa Ibrahim Lipumba kuweza kufika katika ofisi kuu ya chama pale Buguruni, Dar es Salaam, je, kisheria alikuwa ana uhalali wa kufanya hivyo? Lipumba, baada ya yeye kusema anatengua barua yake ya kujiuzuru, alikuwa na uhalali wa kufanya hivyo. Kitu pekee ambacho kiliweza kumzuia yeye asiende pale sasa ni maamuzi ya mkutano mkuu wa KAFU wa kusema hapana, sisi tulishakubali fanya yale maamuzi kabla profesa Lipumba hajatengua barua yake. Baada ya yeye kutengua, kusema kwamba mimi natengua yale maamuzi, alafu unaenda kesho, unasema mimi nitakaa kesho kujadili barua hiyo. Kisheria ile barua haipo, kwa sababu imeshafutwa kabla wewe ujaichukulia maamuzi. Kwa hiyo unaona, sasa hapa kafu kwa kuchelewa kwao, barua hilo alitoa mwaka jana, wakati wa kampeni, kwa kuchelewa kwao kukubali barua ya profesa Lipumba, mpaka imefikia profesa Lipumba ameiona Ndoa ile hawana barua tena ya kujiuzuru ya kuijadili, na maamuzi ya kafu kujaribu kukubali ile barua yana ukakasi wa kisheria, kwa sababu moja aliyoandika barua ameshatengua barua yake ya, lakini pili uhalali wa kikao hicho kilichofanya hiyo shughuli bado una mashaka makubwa zaidi. Sasa, ili kuweza kutatua mgogoro huu kisheria, nini hasa chama cha wananchi kafu kinapaswa kufanya kisheria? Kwa hivi sasa, kisheria, kafu wana njia mbili tu. Njia ya kwanza ni kukubaliana na ushauri wa msajili wa vyama vya siasa, lakini njia ya pili sasa, warudi waitishe mkutano mkuu ambao utahuzuliwa na wajumbe alali kulijadili swala hilo, lakini wanapofanya hivyo, wafahamu ya kwamba tayari barua hile sheria haiko mezani kwao tena kwa sababu Profesa Lipumba alishaiondosha. Ni Daktari Damas Dumbaro wa Chuo Kikuu Huria Tanzania akiongea na Sauti ya Amerika kutoka Dar es Salaam. Matangazo haya ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yanakujia kutoka hapa Washington DC, jiji kuu la Marekani. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Rusia inasema haitapoteza matumaini ya kufikia suluhu katika mzozo wa Siria, lakini taarifa hiyo iliyofanywa wawakilishi wa Marekani na Uingereza katika Umoja wa Mataifa kusema kuwa hiyo inaweza kuathiri utaratibu. Msemaji wa rais Vladimir Putin alisema kwamba magaidi wanatumia sitisho la mapigano kujipanga upya na kujiongezea silaha. Serikali ya Siria ambayo ni mshirika wa Putin siku zote huwaita waasi magaidi. Maelezo hayo yamekuja siku moja baada ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kufanya mazungumzo ya dharura kuhusu kuongezea kwa ghasia huko Aleppo ambako ndege za kijeshi za Syria na Russia zinawashambulia maeneo yanayoshikiliwa na waasi mashariki mwa mji. Marekani na Korea Kusini walifanya wa mazoezi ya pamoja ya jeshi la majini wakati kukiwa na ongezeko la wazi la mzozo kutokana na majaribio ya nyuklia ya Korea ya Kaskazini. Meli za kijeshi ya Marekani ya USS Spruance yenye uwezo wa kubeba mizinga ya kutungulia ndege na nyambizi za kivita iliungana na zile za Korea ya Kusini pamoja na ndege za kijeshi katika zoezi la kijeshi kwenye bahari ya mashariki ambayo pia hujulikana kama bahari ya Japan. Admirali Brad Cooper, kamanda wa jeshi la wanamaji la Marekani, alisema zoezi hilo limefanyika kuonyesha uungaji mkono usiotetereka wa Marekani kwa washirika wake kupambana dhidi ya vitendo vya uchokozi vya Korea Kaskazini. Yote haya yanakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na sasa moja kwa moja tunaelekea kule Kenya, ambapo mfalme Abdullah bin al Hussein wa Jordan yuko katika ziara ya kikazi nchini humo, ambako amekutana na rais Uhuru Kenyatta, wakijadili kuimarisha uhusiano wa kibiashara na usalama katika mataifa hayo mawili. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, amezungumza na mchambuzi Chacha Nyaigoti Chacha ambaye anaanza kwa kueleza endapo ujio wa viongozi wa mataifa hayo makubwa duniani ikiwemo Jordan kama kunaiongeza hadhi Kenya katika bara la Afrika. Kenya imekuwa ni nchi ya hadhi kubwa. Tuna matatizo yetu ya ndani hapa kwa hapa, lakini kwa kiwango kikubwa nchi nyingi za dunia zinatambua nafasi kuu ambayo Kenya inachukua katika mambo ya kibiashara, katika mambo ya elimu, na katika mambo ya uchumi na katika mambo ya kisiasa na maendeleo hasa ya upembe huu wa Afrika. Ni muhimu sana ijulikane kwamba tuna nafasi kubwa ya kuchezwa, na kutembelewa kwetu kama nchi na viongozi mbalimbali wanaotoka nchi mbalimbali kutoka Korea na kwingineko na hawa wa Jordan ni ishara kuu kwamba tuna nafasi kubwa ya kucheza katika kukabiliana na mambo mbalimbali ya kijamii pamoja na kisiasa na kiuchumi na kimaendeleo. Taarifa zimekuwepo kwamba Kenya na majeshi mengine ya nchi tofauti tofauti ambayo yamejumuishwa katika lile kundi la AMISOM kule Somalia, kwamba jitihada zao ni kama sasa tayari zinalemaza, uh, nguvu za Alshabab, na kwamba Alshabab sasa hivi ni kama wana wanachukua wa tu asilimia kumi pekee ya eneo ya, ya nchi nzima ya Somalia. Je, kuja kwake Falme Abdullahi unadhani kwamba kivyovyote vile kutachangia pakubwa kueneza juhudi hizi na kuhakikisha kwamba nguvu za Al-Shababu zinatokomezwa katika nchi ya Somalia? Ni lazima wazungumzie hiyo jambo na ukumbuke kwamba mahala ambapo Jordani imesimama kijiografia, uh, mambo au matendo ambayo yanatokea huku kwetu baadaye yatawaathiri kwa sababu kuna watu wengine wanafika huko na kuleta bugda. Kwa hivyo mimi ninafikiri kwamba katika kutuunga mkono kijeshi na kuunga mkono wa Somalia ki, ki, kijeshi na kuwaunga mkono wa Somalia kitawala kutasaidia sana kuleta amani katika upembe huu wa Afrika na hii yote itakuwa ni, ni faida kwa nchi zote ambazo z ni majirani zetu kutoka Mashariki ya Kati, si Jordan, si Iraq, si Iran, si Saudi Arabia, ni nchi hizo zote za himaya za Uharabuni. Mwezi wa tatu mwaka huu, serikali ya Kenya iliweza kupiga marufuku wa Kenya kuelekea Jordan. Je, unahisi kwamba ujio wa mfalme Abdulahi wa Pili hapa nchini tunaweza kufuta labda marufuku hii? Maongezi ni lazima ya yazingatie faida kwa pande zote mbili, kwa sababu ninafikiri wasiwasi ya nchi moja huwa ni wakati faida inaelekea upande mmoja. Kwa hivyo mazungumzo hayo na yatarajia yatawezesha watu kutembeleana, yatawezesha watu kufanya biashara pamoja, na yatawezesha watu kujaribu kushirikiana katika taaluma mbalimbali mbali, ili kuendeleza watu himaya na, na jumuiya. Ni muhimu tuzingatie kwamba uongozi wowote wa kisiasa uwe wa kitawala ni lazima uzingatie masilahi ya wananchi wa kawaida na kwa namna ambavyo wanaweza kufaidika kutokana na urafiki pamoja na umoja kati ya nchi ya Kenya na nchi nyingine. Ni mchambuzi Chacha Naigoti Chacha akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Na tukitoka Nairobi sasa tuingie hapa Marekani, ambapo wagombea kiti cha urais Hillary Clinton wa chama cha Democratic na Donald Trump wa chama cha Republican watakutana ana kwa ana hii leo jioni katika mdahalo wa kwanza kati ya mitatu huko Hempstead, New York. Mdahalo wa Clinton na Trump huenda ukawa tukio litakalotazamwa zaidi kwenye televisheni na watu wengi kuliko midahalo yoyote mingine, na huenda ikawa na ushawishi mkubwa kabisa katika kuamua ni nani atakuwa rais ajaye wa Marekani. Mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika, Jim Malon, ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Abdishakur Abud. Mdahalo wa kwanza leo usiku hapa Marekani utakuwa muhimu kabisa kwa mrepublican Donald Trump ambaye ameongeza umashuhuri wake na kumkaribia Hillary Clinton mnamo wiki chache zilizopita na hata kusababisha kitisho kikubwa kwa kuweza kumshinda Trump. Ujumbe wake mkubwa ni kuifanya Marekani kuwa taifa kuu kwa mara nyingine tena. We will make tutaifanya Marekani kuwa taifa lenye nguvu kwa mara nyingine tena. Tutaifanya Marekani kuwa na usalama tena, na tutaifanya Marekani kuwa taifa kuu kwa mara nyingine tena. Clinton kwa upande wake anatarajia mdahalo utawahakikishia wafuasi wake kwamba yuko imara na kuimarisha ujumbe wake wa kutaka kujenga uchumi unaojumuisha watu wote. We are all of value in the United States of America. Sisi sote tunathaminiwa. Marekani ni taifa kuu la dunia, na tunaamini kila mtu ameumbwa kwa usawa. Wachambuzi wanasema mdahalo unaweza kubadili mwelekeo wa kampeni. Jeremy Mayer wa chuo kikuu cha George Mason anasema katika mwaka wa kawaida, midahalo ni njia moja wapo tu ya kubadili mwelekeo wa mashindano baada ya mikutano mikuu huo ni wakati ambao watu wengi wanasikiliza na kutazama nini kinachowavutia zaidi, lakini wengi watakuambia huu si mwaka wa kawaida. Wote Trump na Clinton walifanya vyema wakati wa midahalo ya uchaguzi wa awali katika kiwango wa vyama vyao mapema mwaka huu, lakini hali ya Trump isiyoweza kutabiriwa inaweza kuwa ni changamoto kubwa kwa Clinton, anasema Stephen Wayne wa chuo kikuu cha Georgetown. Is that... kitu kimoja upande wa Trump He ni kwamba yeye hana subira as... kama Clinton, ukimchokoza kidogo tu Trump anabadilika na kuchukulia jambo hilo kama shambulizi la kibinafsi. Wagombea wote wawili wanakabiliwa na tatizo moja kubwa ambalo ni kutopendwa na wapiga kura, na hapo kutokea kwenye jukwaa kwa pamoja kutawapatia wa wapiga kura nafasi ya kuamua wanampenda nani zaidi kuliko mwingine. Na uchunguzi wa maoni unaonyesha mashindano yako sare kabisa, ambapo matokeo mengi yanaonyesha Clinton akiongoza kwa asilimia mbili hadi tano kwa wastani, ambapo miezi kadhaa iliyopita alikuwa anaongoza kwa hadi asilimia kumi. Michezo. Hii Jumatatu nyingine ya michezo msikilizaji, na leo tunaanza na habari kuhusu kifo cha mchezaji mkongwe wa mchezo wa golf Arnold Palmer ambaye alifariki akiwa na umri wa miaka 87, Jumapili. Palmer anatambulika duniani kote kama mchezaji aliyeupatia umaarufu zaidi mchezo wa golf na kuzalisha wachezaji hodari wa siku hizi kama vile akina Tiger Woods. Sasa sipendi kurudia habari za zamani, lakini unajua Arsenal kumchapa Chelsea tatu bila mm. Wapenzi wa Arsenal waseme na wataja wakishindwa tu. Kwa hiyo hongera zao kwa ushindi ule wa kishindo Juma Mosi, ingawa miamba wengine nao pia walitoka na ushindi, Manu wakiwachapa mabingwa watetezi Leicester nne moja, Man City wakagonga Swanzi tatu moja, lakini kiboko yao ilikuwa Liverpool, tano moja dhidi ya Hull City. Mambo hayo na umesikia kelele za La Liga wiki hii eti, nyota wa Real Madrid Cristiano Ronaldo unaambiwa alimtukana meneja wake Zenadin Zidane baada ya kubadilishwa katika mechi dhidi ya Las Palmas mwishoni mwa wiki. Kamera zilimnasa Ronaldo akitoa matusi baada ya kutolewa kwenye mechi hiyo katika dakika ya 72 wakati Madrid wanaongoza mbili moja, lakini baadaye Las Palmas waliisawazisha na kutoa sare ya mbili mbili hali hiyo inaashiria uhusiano mgumu kati ya nyota huyo na kocha huyo mpya, ambaye yeye mwenyewe alikuwa nyota wa juu sana wakati wa uchezaji wake. Haya, sasa tugeukie waandishi wetu wa Afrika Mashariki, tukianza na George Njogopa kutoka Dar es Salaam, Tanzania, ambako mtanange wa Simba na Yanga unasubiriwa kwa hamu mwishoni mwa wiki. Wakati huu mapambano ya watani wa jadi Simba na Yanga likianza kupanda taratibu mashabiki wa klabu ya Simba wameanza kushinda katika vijio vya soka wakiwatupia vijembe mahasima hao, baada ya hapo jana kuangukia pua katika mchezo wa ligi kuu soka Tanzania bara uliofanyika huko Shinyanga. Yanga alishindwa kutamba kwa Stand United baada ya kukubali kupachikwa bao moja kwa mtungi, matokeo ambayo yamewapa nguvu mashabiki wa Simba kuwakejeli wapinzani wao hao. Baadhi ya mashabiki hao wamekuwa wakitumia misemo hapa na pale kuikejeli Yanga wakisema kwamba kanda mbili za Yanga za katikia stendi ya Shinyanga, huku wengine wakienda mbali zaidi wakisema kwamba kupatwa kwa Yanga Shinyanga. Lakini yote kwa yote, pambano lao linalosubiriwa kwa hamu kubwa mwishoni mwa juma ndilo litakaloendelea kukoleza vijoo vya soka, huku kila upande ukitamba kumchakaza mwenzake. Lakini wachambuzi wa soka wanasema kwamba ingawa timu zote zilifanya usajili wa kufa mtu lolote linaweza kutokea hapo Jumamosi. Tunapozungumzia mechi ya Simba na Yanga, ni mechi ambayo ina homa kubwa sana katika nchi yetu ya Tanzania kwa sababu hao ni watani wawili wajadi wakubwa sana nchi hii. Huwezi kuzungumzia mpira wa Tanzania bila kutaja Simba na Yanga. Hii ni mechi kubwa ambayo inatarajiwa kuchezwa Jumamosi na kujaribu kuongelea Yanga Dar es Salaam, Yanga Africans jana amepoteza mchezo wako na Stand United kwa hiyo inabidi ajipange vilivyo katika mchezo huu ambao unakuja. Simba wako katika nafasi nzuri kiangalia, jumamosi wameshinda mechi yao dhidi ya majimaji kwa goli nne kwa sifuri. Kwa hiyo tukijaribu kuangalia rekodi, katika mara ya mwisho ilivyokutana yanga ilibuka kwa goli mbili sifuri katika uwanja wa Taifa, ambazo goli zote mbili zilifungwa na Donald Ngoma, lakini this time hatujui nini kitatokea, kwa sababu tofauti ambayo ipo hapa ni kwamba yanga wachezaji wake wamekaa muda mrefu, wamezoeana, wanajuana, kwa hiyo wameshacheza mechi nyingi za kimataifa. Ni mechi ya kawaida tu lakini, hii si mechi ya kawaida ni mechi kubwa sana. Simba ina wachezaji wengi wapya sana ambao bado hawajawazoeana vizuri, ingaji wamekuwa wameanza vizuri na wanaelekea vizuri. Kwa hiyo hii mechi wanapokutana watani wa jadi, lolote linaweza likatokea. Kwa hiyo mimi naamini dakika tisini ndio zikazoamua nani bingwa. Katika hatua nyingine, timu ya taifa ya vijana iliyo chini ya umri wa miaka kumi na saba ambayo iliweka kambi ya muda huko Kigali, Rwanda inataraji kuondoka kesho kutwa kuelekea Congo Brazzaville, tayari kuvara na wenyeji wao katika mchezo wa mwisho wa kusaka tikiti kucheza katika fainali za Kombe la Afrika baadaye zitakazofanyika huko Madagascar. Ninayarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa South America. Asante sana Njogopa. Kutoka Lubumbashi tunaye Kahozi Kosha naye ana maelezo kuhusu mafanikio ya TP Mazembe. Timu ya kandanda ya TP Mazembe ya Lubumbashi itacheza mwezi ujao fainali ya kombe la shirikisho la bara la Afrika dhidi ya timu ya Mouloudia Bejaia ya Algeria. Mazembe alipata barua ya njia hijana ya kucheza fainali kupitia goli ya ugenini. David Mwakasu, makamu kocha wa TP Mazembe, anaeleza hapa tathmini yake kuhusu mechi ya jana. Kwa nini timu ya TP Mazembe haikuingiza goli? Tena kusema na, na atukena goalkeeper goipa alicheza sana. Mechi ilikuwa. Unaona finali itakuwa namna gani? nguvu mara ya pili tunafika mufinali ya ya confederation ya kwanza, tulitosha hapa bali tutosha kuko Sfax, tunyangana kikombe hapa hapa nyumbani hmm. Sasa tutakufana nguvu angalisho sana, hamtapenda tena kupoteza kikombe hapa nyumbani kwa sababu mechi ya marudulio ya finali itachezewa hapa Lubumbashi, hatutapenda kupoteza. Je, matabiri ya washabiki wa, wa muji wa Lubumbashi kuhusu finali ya maangilio baina ya timu ya Muludia Baija ya Algeria na TP Mazembe, kikombe kitabakia nyumbani kwetu. Mazembe atapata ushindi goli tatu kwa sufuru. TP Mazembe watanyakuwa kombe hili bila shaka yoyote. Eh, Mazembe atawina. Matabiri yangu minasema Mazembe atawina goli mbili kwa sifuru. Kutoka Lubumbashi anaharifu kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo, mimi ni Kaozi Kosha, asanteni sana wote. Basi mpaka hapa, msikilizaji, ni hayo tu kwa leo. Kutoka meza ya michezo, ulikuwa nami Momoyo Hamza. Asante sana Mamoyo Hamza kwa ripoti nzuri sana hiyo ya spoti hiyo Jumatatu. Sasa ni wakati wa muktasari wa habari. Ukumbi wa mdahalo uko tayari kwa wakati muhimu kwa uchaguzi wa Marekani wa mwaka 2016 wa raisi, wakati mgombea wa Republican Donald Trump, tajiri wa biashara nyumba, na mdemokrat Hillary Clinton, waziri wa zamani wa mambo ya nje, watakapopambana kwa dakika 90 leo usiku. Makamu rais wa zamani wa Sudani Kusini Riek Machar ametoa wito wa mapambano ya kijeshi dhidi ya serikali ya rais Salva Kiir, hatua ambayo inaweza kurudisha vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Wito huo umetolewa katika taarifa ya mwishoni mwa juma kufuatia mkutano uliofanyika Khartoum kati ya chama cha Machar cha Sudan People's Liberation Movement, SPLM-IO. Makubaliano ya mwisho ya amani yanatarajiwa kusainiwa leo Jumatatu kati ya serikali ya Colombia na waasi wa nchi hiyo, ukipelekea kumalizika kwa uasi wa muda mrefu kuliko yote katika ukanda wa magharibi. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea sera za serikali ya Marekani. Marekani inashirikiana na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, na marafiki zake wa kieneo kuhamasisha mashauriano ya kisiasa pamoja na vyama vya upinzani kuelekea uchaguzi huru na wa haki. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani anayehusika na masuala ya ndani ya bara la Afrika Linda thomas Greenfield akiwa anahudhuria mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa huko New York nchini Marekani alisema kwamba mwakilishi maalum wa Marekani kwa eneo la Maziwa Makuu Thomas Perriello anafuatilia hali ilivyo huko. Mwakilishi wetu maalum kwa eneo la Maziwa Makuu ametumia muda kadhaa katika wiki chache zilizopita kukutana na vyama vyote ili kuvisaidia kusonga mbele kwenye mashauriano ambayo ni muhimu na kwamba yanaleta utaratibu wa kusonga mbele kuelekea uchaguzi haraka iwezekanavyo. Utaratibu huo unafanyika, alisema naibu waziri wa mambo ya nje kwa bara la Afrika, Thomas Greenfield. Hivi sasa tunahamasisha utaratibu wa kuanza tena kwa kiwango cha chini au kuwahamasisha baadhi ya viongozi wa upinzani ambao hawakushirikishwa katika utaratibu huo kujiunga kwenye utaratibu, na tunashirikiana na serikali ya DRC katika njia mwafaka sana ya kuwahamasisha kuonyesha kwamba yanawezekana, lakini pia kuwa wazi wao wenyewe kufanya mashauriano ambayo ni muhimu kwa upande wa upinzani. Mgogoro nchini DRC una umuhimu kwa nchi jirani, alisema naibu waziri huyo. Naibu waziri wa mambo ya nje kwa masuala ya Afrika, Thomas Greenfield, alisema Marekani itachukua hatua mwafaka kuunga mkono demokrasia na haki za binadamu nchini DRC. Tumeelewa kwamba tunajiandaa kutumia vikwazo dhidi ya watu ambao wanazuia utaratibu wa kufanyika uchaguzi na hususan dhidi ya watu ambao walihusishwa katika ukiukaji wa tume ya haki za binadamu dhidi ya waandamanaji. Maandamano ya amani, alisema, yanatakiwa kuwa na haki ya kuelezea na kuziacha sauti zao zisikike. Hiyo ilikuwa ni tahariri ya Sauti Amerika VOA, iliyoeleza sera za serikali ya Marekani na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Daniel Brown, msimamizi ya DJ Riami kutoka Washington, langu jina Harizon Kamau nikiwa na mwenzangu na mimi ni Sunday Shomari, tukikutakia usiku mwanana usio na bugdha kutoka Washington DC.