Naam, karibu katika matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na kwanza tunaanza na habari za dunia, msomaji ni Idi Ligongo. Ripoti mpya ya shirika la afya duniani WHO inasema zaidi ya asilimia 90 ya idadi ya watu duniani wanavuta hewa chafu zaidi, ambayo inachangia matatizo kadhaa ya afya. Takwimu mpya zilizotolewa leo na shirika hilo la afya la Umoja wa Mataifa zinaonyesha kwamba tatizo hilo linapatikana zaidi katika miji mikubwa na watu wanaweza kushangazwa endapo watatambua ni kwa jinsi gani hewa hiyo ilivyo safi katika maeneo ya vijijini. Mkurugenzi wa idara ya afya ya umma na mazingira ya WHO Maria Neira amesema ni jambo linalopaswa kututia wasiwasi sana, na ni dharura katika afya ya umma kwa kuwa hatua za haraka zinatakiwa kukabiliana na janga hilo. WHO inakadiria zaidi ya asilimia 92 ya watu wameathirika na hewa chafu ambayo inachangia zaidi ya vifo milioni sita kwa mwaka. Karibu ya vifo vyote hivyo hutokea katika nchi masikini zinazoendelea. Makamanda wa NATO wanasema kwamba mataifa ya Magharibi lazima yaongeze juhudi kukabiliana na kuzuia vita katika wizi wa taarifa kutoka kwa wapinzani wao. Wameonya nchi hizo kama vile Rusia wanatumia uhuru wa vyombo vya habari katika vyombo vya habari vya mataifa ya Magharibi ili kusambaza habari za uongo. Neno vita ya taarifa hutumika kuelezea mbinu zinazotumiwa na Kremlin katika utoaji wake wa Crimea wa mwaka 2014 wakati watu waliokuwa hawana utambulisho wakiwa na silaha kali ambao kwa sasa wanajulikana sana kama watu wadogo wa kijani walipoanza kuvamia kambi ya kijeshi ya Ukraine katika eneo hilo. Moscow mwanzoni ilikataa kwamba walikuwa wanajeshi wa Russia, lakini wiki kadhaa baadaye watu wao wasio na utambulisho walitokea upande wa mashariki mwa Ukraine. Mgogoro baina ya waasi wanaoungwa mkono na Rusia na Ukraine bado unaendelea. Washukiwa wanamgambo wenye uhusiano na Taliban wameua watu kumi na watatu kaskazini mwa Afghanistan. Shambulizi hilo la usiku lilitokea katika kambi ndogo ya usalama katika jimbo lisilo salama la Kunduz. Kamanda wa polisi wa jimbo hilo Sher Aziz Kamawal aliwaambia wanahabari kwamba waathirika walikuwa wamelala wakati wanajeshi wenzao wawili wanaoshukiwa kuwa na uhusiano na Taliban walipoamua kuwaua. Amesema washambuliaji walihusika katika kile kinachoitwa shambulizi la ndani, walikimbia na kujiunga na waasi. Lakini msemaji wa Taliban Zabihullah Mujahid alidai kwamba wapiganaji hao walipanga shambulizi katika kituo cha usalama cha kukimbia na unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Waziri wa elimu wa Uingereza Michael Fallon anasema kuwa licha ya uamuzi wa nchi yake kujiondoa katika Muungano wa Ulaya, bado itapinga kila jaribio la muungano huo kuunda jeshi lake. Matamshi ya Falon yanatolewa wakati wanachama wa muungano huo wanapotathmini njia mpya za ushirikiano wa kijeshi miongoni mwa wanachama ishirini na wanane. Ufaransa na Ujerumani zinaongoza kwenye pendekezo la kuongeza matumizi ya kijeshi, kuongeza juhudi zake katika kulinda amani kote duniani pamoja na ushirikiano wa kupambana na uhalifu wa kimtandao. Falon na Falon amesema kuwa anapinga pendekezo la jeshi la umoja huo na kwamba atatumia uwezo wa turufu kupinga mipango ya ushirikiano wa kijeshi kwa pendekezo kuwa haliungwi mkono na watu wengi. Uingereza imekuwa ikipinga pendekezo hilo kwa muda mrefu kwa hofu kuwa jeshi lenye nguvu la Ulaya litakaloongozwa kutoka Brussels. Mwisho wa habari hizi za dunia kutoka Washington. Msikilizaji, muda mfupi ujao tutakuletea kipindi cha Kwa Undani. Kwa Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Karibu msikilizaji wetu wa redio, hali kadhalika kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Mimi ni Sandei Shomari nikishirikiana na mwenzangu Harrison Kamau na mwandishi wetu wa Mombasa, Liberty Adede kwa njia ya simu utaungana naye pia Profesa Abdi Baib kutoka chuo kikuu cha Kenya pale nchini Nairobi. Haya basi, kuanzia hapo, karibu ni kwa undani. <muchos> Naam, kwa undani hii leo msikilizaji, tunaanzia kuzungumzia kuhusu polisi nchini Kenya ambapo leo hii, baada ya kukosa usingizi kwa miaka miwili, wameweza kufanikiwa kumpata na kumshambulia kwa risasi hatimaye y kumuua e, mshukiwa wa ugaidi Hashim Salman. Na kwa mujibu wa ofisa wa polisi Richard Ngatia, mshukiwa mkuu huyo wa ugaidi alikuwa akisakwa kwa, kwa muda mrefu na maafisa wa polisi nchini Kenya e, takriban miaka miwili bila ya kufanikiwa e, mshukiwa huyu Ishmail Muhamed Shosi aliuwawa, lakini je, alikwepa vipi mikono ya sheria? Ni muda mrefu polisi wamehangaika, na ni kwa nini? Na je, ni visa gani hasa vya ugaidi alivyofanya, eh, huyu Muhamed Shosi? Na wananchi katika eneo hilo, je, na wanazungumza nini? Basi moja kwa moja kuanza kujua haya, eh, namkaribisha mwandishi wetu wa Mombasa Liberty Adede. Liberty Adede, hebu eh, tueleze Eh, hii hali na mambo yalivyo, nini ambacho kwa undani zaidi umefuatilia na kufahamu kuhusu hali ilivyokuwa ya kumtafuta huyu gaidi mshukiwa ugaidi, ugaidi. Naam, asante sana um, na, kwa nafasi hii kwenye kwa undani naam, uh, taarifa hizi zimetufikia mwendo kama wa saa tano hivi ikielekea saa sita mchana um, ambapo tulipata habari kwamba maafisa wa polisi waliweza kufaulu kumkabiliana na kumpiga risasi Ismail Muhamed Shosi ambaye amekuwa akisakwa kwa kipindi cha miaka miwili sasa. Utakumbuka kwamba kima cha shilingi milioni mbili pesa za Kenya zilikuwa zimetolewa kwa yeyote ambaye ata, ama zitamsawaji yeyote ambaye atasaidia maafisa wa polisi kumkamata huyu ambaye anashutumiwa kuwa eh, kiongozi ama gaidi mkuu katika eneo hili la pwani. Ameshutumiwa kuhusika na mambo mengi tu na uh, hivi leo katika eneo ambapo waliweza kupatikana kwa ni ni eneo tu, kuna nyumba nyingi katika mtaa huo wa Kishada hasa na eneo la Kisauni. Kuna nyumba nyingi ziko hapo, na katika tu pembezoni ilikuwa nyumba moja kwenye barabara tu kwamba kuna kijibarabara eh, kiji kidogo cha miguu ambayo zinapita, kisha mlango wake huko hapo ndani, anasema amepatikana. Nilizungumza na mama mmoja katika eneo hili, akasema hapa kwamba hakuwa ni mtu akionekana ana hawakuwahi jua kwamba alikuwa ni mtu mbaya, wanasema e, mara mmoja tu ndio alionekana wakati wa mwezi mtukufu wa Ramadhan, lakini nyakati nyingine hawakuwa anaonekana. Kuna yule mama ambaye alikuwa iko hapo ambayo inasemekana kuwa ni Fatma Masou Masuo, ndio alikuwa iko hapo na watoto wawili, lakini hawakuwa wakiwapo mara nyingi, na wanashangaa ni nini. Walisikia tu mlio, kafikiria labda ni nyumba inajengwa kisha baadaye wakaanza kusikia risasi tatu milio ya risasi. Baadaye walipotoka nje, wakakutana na maafisa wa polisi wa waliowakamata. Kisha baadaye ndio katokea swala hilo, alikamatwa na bunduki aina e, maafisa alituelezea kwamba alikuwa na bunduki aina ya G3, akapatikana kwa nyumba yake, kulipatikana marisasi mia moja themanini na nane pamoja na, e, na, na, na, na risasi zingine za aina ya pistol, pamoja na vitambulisho saba ikiwemo na simu mbili haijabainika sasa hapa. Haya yanajiri baada ya uh, uh, uh, uh, mshukiwa huyu kuweza kuwa amefaulu ku, kuwakwepa maafisa wa polisi mara si moja. Kuna wakati kuna msako ulifanyika katika maeneo Malindi akahepa. Kuna wakati uh, msako ulifanywa katika maeneo ya majiani akahepa. Kuna msako mwingine ulifanyika katika eneo la Majengo ambako kulipatikana bunduki na risasi na pamoja na simu zingine kumi na tatu ambazo zinasemekana eh, baada ya tukio la kushambulia ki, kituo ya, ama ba Ee, ee, ee, barracks, ee, na ikawa kwamba hivyo ndivyo iliweza kuhusishwa na mashambulizi hayo. Sasa amekuwa akikwepa ee, maafisa wa polisi zaidi ya mara tano, na huku akishutumiwa kuhusika na mauaji kama vile ya kiongozi wa kidini ambaye alikuwa mwenyekiti wa baraza la maimamu na wahubiri katika eneo la Mombasa, ee, Sheikh Mohamed Idris aliyeuawa ee, katika eneo la Likoni. Uh, huku eh, akihusishwa na mauaji ya wa watalii ambao walikuwa walipatikana wameuawa katika eneo la Old Town, akishutumiwa kuhusika na mauaji ya maafisa wa, wa ujasusi katika idara ya NSIS pamoja na maafisa wengine wa CID na mambo mengi tu amekuwa akihusishwa nayo kwake, na amekuwa akitafuta kwa kipindi kirefu sana. Na maafisa wa polisi wanasema kwamba wanafurahia kwamba wameweza kufaulu kumpata, wanaridhika eh, kwamba wameweza kumpata. eh, pia anashutumiwa kuwa amekuwa kiongozi wa kundi la Jaish Aiman ambayo ni kundi moja hapo ambalo liko linafanya kazi chini ya Alshabab na linahudumu nchini Kenya lililokuwa na litekeleza mashambulizi katika eneo la Lamu, na, na kuua watu wengi zaidi Shumari. Asante sana Liberty Adede, maelezo hayo, na kushukuru pia. Kama ilivyozungumza, tunaye Abdi Baib ambaye ni mkufunzi katika chuo kikuu cha Kenyatta hapo Nairobi. Karibu sana Profesa Baib, hebu tueleze kwa upande wako, ulikuwa wewe e, unafuatilia maswala ya usalama, na pengine kwa upande wako unaweza kutueleza nini ambacho e, unafahamu kuhusu huyu mshukiwa wa ugaidi ambaye alikuwa akiwakosesha usingizi polisi nchini Kenya kwa muda mrefu sasa. Bwana Abdi Baibu, upo kwenye line unanisikia? Nakusikia ndugu yangu, unafikiri wewe pia wanisikia? Sasa nakupata, nashukuru. Halo. Uh, tunafurahi kama Wakenya na hasa watu wa Mombasa kwa kuwa huyu Ismail Mohamed Soshi ame hatimaye ameuawa amesumbua sana, na kwa muda mrefu alikuwa akitafutwa na kifikira yangu uh, yeye kutafutwa kwa hiyo muda kiundani, mimi na, na, naona ni kwamba si kuwa yeye ha, hakuwa anajulikana mahali yuko, lakini kuna mambo ambayo yanafanyika katika walinzi wetu ambayo ni ni hali ya ya corruption ambayo inaweza kusaidia mhalifu kama hiyo kua eh, mtego mingi ya, ya ya polisi kwa sababu akiwa ameshikana na eh, kundi fulani ya vitengo vya polisi, basi atakapokuwa katika sehemu fulani, ni wale wale ambayo wataweza kumshtua, mwambie, haya bwana wavamiwa wewe, jitoe hapo, ama wewe fanya hivi na hivi, ama wepita njia hii, maanake wao wanapita njia hii ndio. Kwa hii muda kuna watu wanakula na na jina yake na na ndiposa na eh, amefikisha muda huu, maanake Ismail eh, Muhamed Soshi ah, ni mwishi wa hapa, na haiwezekani kwa hii muda mdogo kwa muda wa miaka miwili mji mdogo kama Mombasa awe anazusha rabsha hii yote na aweze kuishi kwa hii muda mrefu. Aa, ile nyingine ambayo ningependa kuongezea kwa ni kwamba eh, yasemekana kwamba kulipatikana eh, training manual ambayo yeye alikuwa akitumia eh, kuhepa eh, mitego mingi ya polisi. Basi n, kama hiyo ni, ni kweli ya kwamba alikuwa aki, akiweza kuitumia e, e, manual kama hiyo kwa kuhepa, basi polisi yetu ya Kenya wanatakikana wa, wapate funzo kutokana na na, na manual kama hiyo, ili wao pia waweze kujiupdate vile uh, wahalifu wameweza kujiupdate. Hiyo manyo kama hiyo ichukuliwe hi, hi, hi, alafu itupwe kwa store. Hii inatakikana wapate funzo kutokana nalo, kwa sababu kwa wakati huu tuko na matatizo mengi ambayo imehusishwa na na ma, uh, watu wa uh, Alshabab, Alqaida na terorism ya uh, aina mingi na kushukuru sana Bwana Abdi Baibu. nakushukuru sana Abdi Baibu, subiri hapo hapo nikija kwa kwako Liberty ya Dede pengine kwa sababu hili ni jambo ambalo walikuwa likifahamika kwa li muda mrefu. Wananchi katika maeneo hayo ya Mombasa, maeneo hayo ambapo huyu bwana amekamatwa, nini ambacho wamekuwa wakizungumza kuhusu shosi wanachokijua, Liberty ya Dede Gati alidokeza kwamba eh, bwana Shosi alikuwa ameingia tu ama alikuwa amekaa katika eneo eh, hilo kwa siku mbili tu, eh, kulingana na vile maafisa wa ujasusi wamekuwa wakifuatilia. Wengi waliozungumza nao wakasema, hapo katika eneo hilo nyumba nyingi sana ni za, za ni zile zinaitwa self contained, kwamba ukishaingia basi unafunga mlango, mambo yako yote yanafanyikia ndani, na watu hawaangalii ni nani anaingia ni nani anatoka. Kila mtu na shughuli zake, akitoka asubuhi wanakuja jioni, kuna mtu kuangazia na ukeli, ukiangalia nyumba ambazo, kila mla uko na mlango na unafungia ndani shughulika na eh, kazi zako kwa ukamilifu. Na wengi wao uh, walishangaa sana, wanasema hawakujua kwamba kulikuwa na swala kama hilo, hawakujua kulikuwa na uhalifu kama huo, hawakujua mama huyo ambaye amekuwa akikaa miongoni mwao pia alikuwa na ofishwa kwamba alikuwa ni mke wa mshukiwa mwingine ambaye inasemekana alikuwa ni mwanachama wa kundi la Al-Qaida, bwana Kasim Omolo ambaye alikuwa akikaa na sasa, alikuwa kama alikuwa ameridhiwa na alikuwa na na huyo hapa, kumbuka pia bwana Shomari kwamba eneo hili ambako kulipatikana ambako ambapo alikouawa wow, bwana Ismail e, kando yake tu pembezoni si mbali kutoka hapo mita kama hatua kama hatua kama kumi hivi ni nyumba nyingine ambayo kuna mshukiwa mwingine ambayo yuko ndani mahakamani ama amehukumiwa miaka tisa na kesi zingine bado zinamwandama bwana Jermain Grant alikokuwa akiketi. Utakumbuka kuwa Jermain Grant alikuwa ni mmoja waume wa yule mshukiwa mwingine wa ugaidi ambaye ambaye anasakwa sana na vyombo vya dola duniani, e, Bi Samantha Lewthwaite ambaye e, alikuwa akiwa hapo Mombasa. Anasema ni hiyo ndio eneo alikuwa anakaa. Sasa ni sehemu ambayo kila mtu anashtuka, na kwanza watu wa pale wanakuwa na wasiwasi, wanasema hata si tunashangaa, mambo mengine hata si yanafanyika vipi, na mtaa umenyamaza tu, e, na kuna uwanja hapo wa mpira vijana wanacheza mpira wa soka, na nafikiri labda hiyo ndio inajaribu kupoteza hali ya labda kwa kuwa na maswali watu kuelewa nini kinajiri. Lakini ndivyo, e, ndivyo hali imewapata. Kila mtu amekuwa na, na hali ya kushangaa leo asubuhi kutokana na mauaji hayo. Asante sana Liberty ya Dede. Nikija kwako Bwana Abdi Baibu, pengine jumuia ya watu ambao wanasimamia masuala ya usalama kama wewe, mtu kama huyu ambaye alikuwa hafahamiki Ismail Muhamed Soshi akiweza kukimbia polisi na kufanya aliyoyafanya, uchunguzi unaonyesha kwamba kuna makundi ya kigaidi ambayo alikuwa akishirikiana nayo, na pengine kuna mahusiano yoyote mpaka sasa ambayo yamegunduliwa ya zaidi aliyokuwa nayo Bwana Muhamed soshi ah amehusishwa na na na mauaji mengi na kuna kundi ambayo serikali inafasidia ambayo, labda kwa sababu ya usalama, labda hatuwezi hatu kuisema eh, hapa. Lakini ile muhimu ambayo ningependa kusema ni kwamba habari ya watu kusema kwamba kwa sababu watu saa hii wanaishi katika uh, self contained house kwa kwa hayo hatuwezi jua jirani yetu aingiae na atokae, si jambo muhimu, kwa sababu serikali kwa sasa kitu muhimu ambayo inafanya ni ishu ya community policy. Jua jirani yako, jua unaishi na nani, nani anaingia ana, ana na kutoka katika nyumba ambayo imepakana ime, ime, ime na yako. Asante ah, sana bwana Abdi Baibu, na kushukuru sana muda wetu ndio hivyo unakamilika, na kushukuru sana katika sehemu hii ya kwanza, bwana Abdi Baibu kutoka Mombasa na hali kadhalika eh, mwandishi wetu Mombasa Liberty Adede eh, kuzungumzia swala hilo huko Mombasa. Tujiandaye kuingia sehemu ya pili. na katika sehemu yetu ya pili ya kwa undani hii leo tunamulika siasa za hapa Marekani, ambapo kama tunaofahamu jana usiku eh, kwa mujibu wa CNN watu milioni 81 waliweza kuangalia mdahalo wa kwanza wa uraisi kati ya mgombea wa Republican Donald Trump na mgombea wa Democrat b Hillary Clinton. Mjadala huu wa kwanza umevutia watu wengi ingawa wagombea hawa inaonekana kwa kiasi kikubwa sio wagombea ambao wamekuwa wakipendwa, lakini ama kwa hakika wamevuta watu wengi kwenye huu mjadala wao wa kwanza ambao ulifanyika katika chuo kikuu cha Hofstra huko New York. Sasa je, yapi yaliogusiwa sana? Ni yapi ya msingi? Vita vya maneno vilikuwepo kati ya wagombea hawa, na yapi ambayo yalishuhudiwa jana usiku? Profesa David Monda ataungana nasi kutoka chuo kikuu cha New York. Hali kadhalika, Dr George Kakoti naye ataungana nasi. Karibuni sehemu ya pili ya Kwa Undani na naanza nawe Profesa David Monda. Tuliyasikia mengi yaliyokuwa yakizungumzwa jana kwenye huu mdahalo, ikiwa ni pamoja na maswala ya kiuchumi, sera za mambo ya nje na ugaidi. Tukiangalia kwa swala zima eh, la mazungumzo ya wagombea hawa upande eh, wa sera za mambo ya nje Unaweza kutueleza nini Profesa David Munda ulioyaona akizungumza na wagombe hawa jana usiku? Uh, sana sana uh, kuhusika na um, uhusiano wa Marekani na, na, na, e, uh, na mataifa ya nchi za kigeni. Nafikiria sana sana Bwana Trump na Hilary Clinton waliguzia ule uhusiano wa Marekani na mataifa ya Uba hususan ukilinganisha mswada wa ugaidi na vile inaleta tisho hapa Marekani. Bwana Trump uh, uh, ana msimamo mkali uh, kuhusu wahamiaji hususan kutoka mataifa ya kutoka Cuba uh, na Bill Clinton naye anasema lazima, uh, lazima uh, wahamiaji wachunguzwe, lakini lazima kuwe na ule ukarimu na ubinadamu kuwaingiza huku Marekani. Asante sana profesa David Monda. Nikija kwako Dr George Kakoti, ukiwa kule Florida, hebu tuambie kwa upande wako yalo layaona jana yakienda e, katika upande huu wa hawa wagombea ambayo yaligusa sana au kwa upande wako yalikugusia hasa, wakiangalia nini ambacho umekiona kwenye sera za mambo ya nje na ugaidi? Sante, nadhani kwa kwa upande wa sera za kimataifa kama alivyo alivyogusia mwenzangu kuna tofauti tofauti kidogo. Kwa mfano, kuhusiana na na hii shirika la NATO ambao ni umoja wa ulinzi wa mataifa ya magharibi, inaonekana kwamba Donald Trump anatia anawatia, anawatia hofu haya mataifa mengine ambayo yaliyoko katika huu umoja huu, kwa sababu anasema Marekani si kazi yake kuwa polisi wa dunia nzima na vilevile ni kwamba haya mataifa yana wajibu wa kulipia huo ulinzi ambao Marekani imekuwa ikifanya, na kufuatana na makubaliano na mkataba aliyokuwa nayo haya mataifa, yamekuwa hayatekelezi wajibu wake. Kwa hiyo nadhani ni uh, suala ambalo ni ni suala ambalo kweli ni hoja nzito, lakini kimsingi, Marekani viongozi wote wa Marekani marais wote wa Marekani katika miaka ya nyuma hamekuwa hawatilii uzito uliojambo kwamba haya mataifa hayalipii ile uh, sehemu yao ya malipo ya ulinzi huo. Na kwa ujumla, pia kuna upande ambao wagombea hawa wamekuwa wakitofautiana, hasa katika suala zima e, la uchumi wa Marekani. Tukiangalia upande huo, e, Profesa David Monda, yapi ambayo uliyasikia wakizungumza wagombea jana usiku? Kulikuwa na sehemu mbili: kulikuwa na hali ya uchumi ya hapa Marekani, na upande wa pili kulikuwa na ule uhusiano wa Marekani na mataifa ya kigeni. Uh, tukiangazia upande wa uchumi na uhusiano wa Marekani na mataifa ya kigeni, bwana Trump aliangazia uhusiano wa Marekani na China, na alisema ya kwamba uh, taifa la China linaitumia fursa uh, ya kufanya biashara na Marekani vibaya. Anasema ya kwamba taifa la China lina uh, linaweka bidhaa zake nyingi hapa Marekani uh, kwa kwa bei ya chini sana na in, in, inadhofisha sana uh, uchumi wa Marekani, hususan viwanda vya Marekani sehemu za Ohio, sehemu za Illinois. Uh, makampuni mengi yameanza kufanya uwekezaji huko China na mataifa kama Mexico na hayaweki um, rasilimali zao hapa Marekani. Uh, upande wa Bill Clinton naye amesema lazima kuwe na uhusiano na mataifa mengine hususan upande wa uh, kiuchumi, lakini kwake anataka kufunga zile pengo za kodi hususan zinazotumiwa na haya makampuni makubwa makubwa kukwepa kulipa kodi inayotakikana kulipwa kwa serikali ya Marekani. Kwa hivyo wana msimamo tofauti, lakini unalingana sana na ile idadi ya, ya hela na kodi itakayotozwa. Kwa bwana Trump, anataka kupunguza kodi kwa haya makampuni yanayowekeza ng'ambo, ili yaweze kuweka Uh, yaweze kuweka mapato hapa Marekani. Naye Bill Clinton anataka kuyafunga zile pengo zinazotumiwa na makampuni hayo kukwepa kulipa kodi. Kwa hivyo wana msimamo unaolingana, lakini pia unaotofautiana hususan kwa njia ya utekelezaji. Sawa kabisa. Na pengine nikirudi kwako, Dr. George Kakoti, kuna tofauti za wazi kwa wagombea hawa kwenye masuala ya kiuchumi lakini pia kuna swala ambalo Clinton alishambuliwa na mgombea Donald Trump kuhusu swala la biashara, mkataba wa biashara wa Amerika Kaskazini na ushirikiano wa nchi za Pacific wa TPP, ambapo ilionekana kwamba Trump akimwambia Clinton kwamba swala hili alikuwa akiliunga mkono na sasa analipinga. Je, upande huo unaweza ukatueleza zaidi kuhusu swala hili na pengine tofauti nyingine yote ya kiuchumi? Nadhani hapo kwa kweli uh, Trump alitoa hoja nzuri sana kwa kuwa ni kweli hapo awali uh, mama Clinton alikuwa akiunga mkono huo, huo mkataba wa kati ya Marekani na mataifa ya Pacific, lakini anasema kwamba ya majibu yake ni kwamba baada ya uh, ule mkataba ulikuwa ukiendelea kufanyiwa kazi, na alivyosema, anasema yale matokeo yake ya mwisho, yeye hakupendeziwa nayo. Kwa hiyo ndio maana ule mkataba wenyewe ulivyofikia hatua za mwisho yeye hakubaliana nao katika mfumo ambao ulivyo hivi sasa. Kwa kweli hilo jibu alikuwa sahihi, sahihi ni kwamba alipiga piga chenga kidogo, lakini ni ukweli kwamba sasa hivi amebadilisha msimamo aliokuwa nao mwanzo wa kuunga mkono huo mkataba. Anasema huo mkataba unatakiwa ufanyiwe marekebisho kiasi. Sawa kabisa, lakini pia kuna upande wa maeneo mengine ambayo wagombea hao wamekuwa wakishambuliana tofauti, kwa upande wa shutuma za Clinton ni kuhusu barua pepe, hali kadhalika kuna suala la kodi kwa upande wa Trump. Pengine Profesa David Monde, unaweza ukanieleza wagombea hawa, shutuma hizi mbili, kila mmoja wao aliweza kupambana nazo kivipi na amejieleza vizuri kwa wagombea mlivyojiona, ulivyoona? Kwangu uh, kwa maoni yangu uh, uh, mswada huu wa barua pepe uh, zilizoangaziwa na shirika la FBI kwa B Clinton Bwana Trump amejaribu sana kusisitiza ya kwamba uh, jambo hili naone, on, linaonyesha udhaifu wa uongozi wa Bi Clinton. Uh, aliongezea ya kwamba Bi Clinton hawezi kusema ya kwamba anaweza kuliongoza taifa kama Marekani ikiwa hawezi kustahimili au Uh, kuweka vilivyo kwa njia safi barua zake pepe kwenye ofisi yake, itakuwaje tena vile ataweza kusimamia ofisi kubwa uh, kule White House? Kwa hivyo anafikiria ana kwamba kuna ulegevu, kuna udhaifu kwa uongozi kwa Bi Clinton. Kwa jambo hilo, ningependa pia tafadhali, niangazia upande wa makubaliano, hususan makubaliano hayo ya TPP. Bwana Trump alisisitiza kwamba Marekani inapoteza sana biashara nyingi kwa mataifa uh, ya huko Asia, hususan China. Na hili ni chenga muhimu sana, ukiangazia kwamba majimbo uh, muhimu sana kama Ohio, majimbo kama Illinois, majimbo kama uh, Wisconsin, yani majimbo yale ya Midwest yatakayo weza kuamua nani atakayeshinda uchaguzi huu yamepoteza sana biashara nyingi kwenda China. Kwa hivyo amepata mvuto mkubwa na msisimko mkubwa hususani kwenye majimbo haya. Na kushukuru sana Profesa David Monda kwa muda wetu ndio hivyo umekamilika. Na kushukuru sana kushiriki pia Dr George Kakoti kutoka kule Mombasa, Liberty Adede mwandishi wetu hali kadhalika e, mwenzangu hapa studio Harrison Kamau msimamizi wa matangazo haya, Mwamoyo Hamza upande wa pili, Daniel Brown kutoka Washington DC. Mimi ni Sandey Shomari, tuonane tena panapo majaliwa. Usiku mwema.