Kumekucha Afrika. E, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni Meri Mgawe na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano, Septemba 28 mwaka 2016. Karibuni. Katika matangazo yetu hivi leo tunakuarifu kuwa viongozi wa dini na wanasiasa wanalo jukumu la kukinga migogoro. Haya yamesemwa katika mkutano wa amani nchini Burundi. Ambacho kinahitajika zaidi ni sisi kama wanasiasa kutambua wala kuelewa kwamba ni lazima watu wa, wakae pamoja wala waishi pamoja na. Katika taarifa nyingine kwenye makala yetu ya vijana, shirika la UNICEF latoa tuzo kwa shirika la kusaidia wasichana wanaotoroka ndoa za kulazimishwa kwa kama msichana, sisi kwa sababu tumejikita zaidi kwenye kuhamasisha wasichana, kuwajengea uwezo, tunaingia kama wahamasishaji na kuhakikisha wale wasichana pia wana wanahamasishwa kutimiza ndoto zao, kwa sababu ni kitu muhimu sana. Eh, hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo, mpenzi msikilizaji, lakini tutaanza kukusomea habari za dunia zikisomwa naye Mkamiti Kibayasi. Wagombea urais wa Marekani Hillary Clinton na Donald Trump wamerudi kwenye kampeni zao za urais jana Jumanne, siku moja baada ya mdahalo wao uliokuwa na majibizano, ambapo wa wachambuzi huru wanakubali Clinton alishinda mdahalo huo na kupelekea kuongoza kura za maoni ya kitaifa, takriban wiki sita kuelekea uchaguzi mkuu utakaofanyika Novemba nane. Utafiti wa kisiasa kabla mdahalo ulionyesha wagombea hao wawili walikaribiana sana, ambapo Clinton alikuwa mbele kwa pointi mbili, lakini mchambuzi wa kisiasa Alan Abramowitz wa chuo kikuu cha Emory huko Atlanta na mchambuzi wa kura za maoni Nate Silver wote walisema Clinton ataweza kuongeza pointi mbili zingine baada ya kumjibu Trump kwa ufasaha takriban kwenye mdahalo mzima, huku akimshambulia kwa maneno kwamba Trump amekataa kutoa nakala zake alizolipa kodi ya mapato hapa nchini, vilevile kushindwa kwake kuwalipa mishahara baadhi ya makandarasi aliyowaajiri kujenga uwanja wake wa mchezo wa golf kasino pamoja na historia yake ya kuwakejeli wanawake. Bunge la Marekani bado halijapata suluhisho jana Jumanne la kuepuka kufungwa kwa baadhi ya ofisi za serikali kuu, ambapo baraza la Seneti limeshindwa kusonga mbele kuruhusu muswada wa muda mfupi wa fedha za matumizi ya serikali. Wademokrat walizuia muswada ambao ungeongeza mamlaka ya matumizi ya serikali kuu hadi mwezi Disemba vinginevyo bunge lichukue hatua kabla mamlaka kuisha muda wake Ijumaa saa sita usiku, siku ambayo ndio mwisho wa mwaka wa fedha wa serikali. Na hatua itakayofuata ni kwamba huduma zisizo za lazima kwa serikali kuu zitafungwa, huku ikiwa chini ya wiki sita kabla ya kufanyika uchaguzi mkuu mwezi Novemba, Warepublican na Wademokrat wana laumiana kila mmoja kwa kusababisha hali hiyo ambayo imeonekana ni kusitisha mwanya wa muswada wa matumizi uliopungua kura 15 zilizohitajika ili muswada kusonga mbele kufikia baraza la Senate. Maafisa wa kundi la South Sudan Democratic Movement Cobra Faction ambalo zamani liliongozwa na David Yauyau yau. Kwa mara nyingine wameapa kufanya vita dhidi ya serikali ya rais Salvakir kwa sababu wanamshutumu utawala wake haujatekeleza kwa upande wake matakwa ya mkataba wa amani uliotiwa saini mwaka elfu mbili kumi na nne. Yauyau yau alitia saini mkataba wa amani na Rais Kir mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na nne ambao ulitoa njia ya kutambua eneo la Creta Pibor kuwa na mamlaka yake yenyewe. Wakati wauo Yauyau aliteuliwa kuwa naibu waziri wa ulinzi, lakini baadhi ya viongozi wengine wa SSDM cobra faction wanasema utawala wa Kir ulipuuza mikataba mingine yote ya majimbo. Kiongozi mpya wa kundi la SSDM Cobra Faction ni luteni jenerali Khalid Botras Bora, ambapo msemaji wake Kernoi Philip Kadal alifanya mkutano na waandishi wa habari mjini Nairobi nchini Kenya jana Jumanne na kusema kundi litaungana na wanamgambo wengine katika juhudi za kuangusha utawala wa Kir. Rais wa Ufaransa Francois Holland ameonya jana Jumanne Libya haitakiwi kubadilika na kuwa Siria nyingine, na ameapa kuunga mkono serikali ya umoja nchi hiyo. Mwandishi wa VOA Lisa Bryant anatupasha zaidi katika taarifa inayosoma hapa studio na Mery Mgawe. Rais Holand amepongeza juhudi za vikosi vya Libya kukomboa mji wa Sirte kutoka kundi la wanamgambo wa Islamic State, lakini ameonya kuwa vita dhidi ya makundi yenye msimamo mkali katika taifa hilo la Afrika kaskazini karibu yatokomezwe. Akizungumza na waandishi wa habari akiwa na waziri mkuu wa Libya ambaye anatembelea nchi yake, Rais Holande amesema makundi ya kigaidi bado yanafanya operesheni zake nchini Libya na ni lazima yasakwe na kuharibiwa. Amesema Libya haitakiwi kufuata mkondo wa Siria, akitolea mfano ghasia zilizotanda katika mji wa Alepo. Serikali ya umoja wa Libya imekabiliwa na vipingamizi wakati makundi ya upinzani yaliyokuwa watifu kwa kamanda wa mashariki yalipotimua washirika wa Seraj wa kutoka kwenye taifa hilo la uzalishaji wa mafuta. Unaendelea kusikiliza habari za dunia katika Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Taarifa zilizotufikia hivi punde hapa studio zinasema rais wa zamani wa Israel Shimon Peres amefariki dunia akiwa na umri wa miaka tisini na mitatu. Rais mteule wa Gabon Ali Bongo Ondimba ameapishwa rasmi kuongoza nchi kwa muhula wa miaka saba baada ya kushinda tena uchaguzi kwa ushindi mdogo. Katika tukio la kula kiapo jana Jumanne, Bongo aliapa kutetea katiba ya Gabon na kutoa huduma sawa kwa wote. Alitoa wito wa mashauriano ya kisiasa, lakini mgombea wa urais wa upinzani Jean Ping alikataa suala hilo, akishutumu chama tawala cha rais Bongo kwa wizi wa kura. Mahakama ya katiba nchini Gabon siku ya Jumamosi ilikataa rufaa ya Ping ya kubatilisha matokeo na kutaka kura zihesabiwe tena. Marekani ilikubali matokeo ya chama tawala, hata hivyo ilitaka taarifa za kina za utaratibu uliopelekea kutangazwa hadharani. Maandamano ya ghasia yalizuka kote nchini Gabon wakati matokeo ya awali yalipotangazwa Agosti ishirini na saba. Watu wasiopungua sita waliuawa katika mapambano kati ya waandamanaji na vikosi vya usalama. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwa Libya, Martin Kobler, anasema makundi yenye silaha yanafanya unyanyasaji mkubwa wa haki za binadamu kwa kutumia kinga na anaionya jamii ya kimataifa dhidi ya kuvunja vikwazo vya silaha. Bwana Kobler alisema huko Geneva jana Jumanne kwamba unyenyesaji wa aina hiyo unahitajika kuelezewa haraka na kwamba hakuna upande wowote nchini Libya lazima uweke mikono yao kwenye silaha. Kuna, kun, kuna bunduki milioni 26 nchini Libya, nchi yenye idadi ya watu wapatao milioni sita, ofisa huyo wa Umoja wa Mataifa alisema. Aliendelea kusema kwamba silaha hizi hazianguki kutoka angani, zinakuja kupitia njia ya bahari na ardhini. Wakati wa huo jana Jumanne, rais wa Ufaransa Francois Hollande alikutana na waziri mkuu wa Libya Fayez Seraj mjini Paris na aliahidi kusaidia utawala wake huko Tripoli Libya. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Joto la uchaguzi linapamba moto nchini Marekani kuelekea siku kubwa ya kumchagua rais wa nchi hii mwezi Novemba. Mdahalo wa kwanza umefanyika Jumatatu, na wagombea wa Republican Donald Trump na Mdemokrat Hillary Clinton walipata fursa ya kupeana changamoto. Muda mfupi uliopita nilipata fursa ya kuzungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa kutoka jimbo la Florida, Profes George Kakoti naye akatoa mtazamo wake kwenye mahojiano haya. Nadhani ni watu wachache sana ambao walikuwa hawajaamua ni mtu gani watataka kumpigia kura. Kwa wale wachache ambao alikuwa wajafikia hatua hiyo, nadhani huo mdahalo wa kwanza umesaidia katika kufanya maamuzi, yani upande gani wanaona kwamba labda kiongozi yupi anafaa kuwa. Na kura za maoni zinaonyesha Clinton alishinda mdahalo wa. Je, ni fursa inayotosha kuwashawishi wapiga kura kubadili mitazamo yao na kumchagua yeye? Mi nadhani kwamba kwa, kwa sababu bado kuna midahalo mingine miwili, kuna sehemu ndogo sana yaani asilimia ndogo sana ya watu ambao watashawishika tu na yale yanayozungumzwa kwenye mdahalo. Nadhani kuna watu ambao tayari walishapima wale wagombea na wao ishaona mgombea yupi anadhani anafaa, kwa hiyo pasipo mtu mmoja kufanya makosa makubwa sana. Katika midahalo iliyobaki, watu watabaki na misimamo ile ile waliokuwa nayo toka mwanzo, lakini labda ungetupa uchambuzi kidogo, kuelezea kila mgombea Clinton, ni kitu gani kiliweza kuhamasisha ushindi wake, na labda wapi ambapo unafikiri pengine Trump alikosea, ikaweza kumwonyesha akawa wa, wa pili katika mdahalo huu kwanza. Uh, kwamba Hillary Clinton alijiandaa, alichukua siku kadhaa katika wiki hii iliyotangulia baada ya kuenda kwenye kampeni. Nadhani alikaa na, alika na kujiandaa kuhusu masuala ambayo nadhani yatajitokeza kwenye mdahalo. Nadhani bwana Trump amezoea tu kwenda na namna hali inavyokwenda bila kupata muda wa kujiandaa, na sijui kama hata kama alijiandaa sio katika kwa kwa hali ya kama vile mwenzia mpinzani wake leo. Kuna suala la kwamba Trump wengi wamemwona kwamba pengine hana kauli nzuri katika masuala ya wanawake ama kwa wanawake, lakini vilevile vile Clinton amekuwa akishambuliwa sana na Trump kuhusiana na kashfa ambayo ilitokea Lewinski wakati mume wake akiwa madarakani. Je, unaona hawa wote wawili wanaweza wakawa na changamoto ya kupata uteuzi kutoka kwa wapiga kura wanawake? Kauli ambazo amekuwa ame, anatoa Donald Trump Sidhani kama zimekuwa zikimsaidia hoja zake, ha hazipangi vizuri, kwa sababu hapa Marekani karibu ukiwa ni mtu maarufu, kila unachosema kuna mtu mahala atakuwa amekirekodi. Sasa unaposema kwamba kitu fulani huku ukisema au, unasema ndio nilikisema, kama alivyosema jana kwamba ndio nilikisema, lakini yule mtu alistahili e, mimi kumwambia hivyo na alikuwa ni mwanamke. Sasa bahati mbaya ni kwamba wakati mwingine unaposema hivyo unaweza kuwafanya wale wapiga kura wa wanawake wakafikiria kwamba unawashambulia wao wote kama wanawake. Na kwa upande wa Mama Clinton, anaweza kukosa pia watu kumchagua, hasa wanawake, kutokana na kashfa hiyo ya zamani ya wakati wa utawala mume wake e, inawezekana vile vile kwa sababu inadaiwa na hakuna ushahidi mkubwa, lakini inawezekana ni kweli, ni kwamba alijaribu kuzima zile kashfa na wakati anapojaribu kuzima ile kashfa za na ukiacha Monica Lewinsky, kulikuwa na watu waliojitokeza wakati ule kina, kina mama ambao walisema kwamba pia kwamba wakati siku za nyuma uh, Bill Clinton aliwahi kufanya mambo ambayo kidogo hayapendezi dhidi ya pendezi, zidia, lakini yakazimwa. Sasa inaonekana kwamba Hillary Clinton katika tamaa yake ya urais uh, au uh, katika kumtea mumewe alikuwa uh, hawasaidii uh, kila mama na je, unatabiri masuala gani zaidi ambayo wagombea wanatakiwa wazingatie katika midahalo iliyobaki, ili, ili kuweza kuvuta wapiga kura? Mi nadhani kwa sasa wapiga kura hawa watu wamekuwa wakiwa katika midahalo kwanza kwenye vyama vyao na alafu sasa karibu zaidi ya mwaka mmoja. Sidhani kuna jipya, labda ni namna tu wanavyojipanga na wanavyopanga hoja zao, na bahati mbaya mtu kama Donald Trump kwa sasa mpaka sasa hana ile nidhamu ya kukaa na Kiria kwanza na nadhani Hillary Clinton anatumia kitu am, ametumia hicho kama silaha, yaani anajaribu kusema kitu ambacho kitamfanya Donald Trump akurupuke. Sasa katika midahalo kama hii unatakiwa onekane wewe kweli, watu wakikutizama umekaa kirahisi rahisi hivi. Ni Profesa George Kakoti akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Florida. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Na pia tunapenda kuwakumbusha wasikilizaji wetu kuwa mwaweza kusikia matangazo na vipindi vyetu kwa njia ya mtandao wa www.voaswahili.com. Tunaendelea sasa na habari zaidi za dunia. Marekani na ushirika wa marafiki zake wanasema kila hatua wanazochukua katika kutokomeza kundi la ugaidi la Islamic State nchini Iraq na Siria zinaleta ongezeko la kitisho kwa wimbi jipya la mashambulizi huko magharibi. Wabunge wa Marekani wameona kwa muda mrefu kuharibiwa kundi la ugaidi la milki ya khalifa kuwa chanzo muhimu cha kupunguza uwezo wake kama kundi la ugaidi. Maafisa waandamizi wa ujasusi na wale wanaopambana na ugaidi wanaamini bado kundi lina nguvu fulani, lakini mkurugenzi wa kitengo cha taifa cha kupambana na ugaidi alitahadharisha kwamba mkakati uliopo utachukua muda kufanikisha na utapelekea kuwepo mashambulizi ya mara kwa mara kwa Marekani na washirika wake. Maafisa wa ujasusi wa Marekani wanakadiria kwamba zaidi ya wa wapiganaji wa kigeni elfu arobaini wakiwemo raia wa magharibi elfu saba na mia sita wameingia kwenye mgogoro wa wa Siria na Iraq kisha kujiunga na kundi la Islamic State. Maafisa wa Marekani na Ulaya wanasema juhudi za ushirikiano za kijasusi zinakwenda vyema kwa lengo ya, la kuyasaidia mataifa ya Ulaya kujifunza kutoka uzoefu wa Marekani baada ya tukio la mashambulizi ya ugaidi yaliyofanyika Septemba kumi na moja, mwaka elfu mbili na moja. Na wanasayansi wametangaza mtoto wa kwanza kuzaliwa duniani akiwa na kina saba kutoka kwa watu watatu. Ripoti kutoka jarida la New Scientist. Inasema mtoto huyo wa kiume alizaliwa miezi mitano iliyopita nchini Mexico na wazazi kutoka Jordan na kwamba yupo katika afya nzuri. John Zanga, daktari Marekani anayeshughulika na masuala ya uzazi, alikwenda Mexico kusimamia kuzaliwa kwa mtoto huyo kwa sababu njia hii ya kitabibu bado inazuiwa hapa nchini Marekani. Mama wa mtoto huyo alikuwa na jeans zenye ugonjwa kwenye mfumo wa mwili wake ziitwazo Lee syndrome. Alisambaza ugonjwa huo kwa watoto wake wawili wa awali ambao walifariki muda mfupi baada ya kuzaliwa, na kwamba mwanamke huyo alishaharibu mimba nne. Dr. Zang alitenganisha kinasaba kikuu kinachosababisha ugonjwa kutoka kwa mama huyo na kisha alimchoma kinasaba chenye afya ndani ya yai lililopandikizwa na kulikuwa na yai hilo na kulikuza yai hilo kwa manii ya baba. Dr. Zang anapanga kuelezea taarifa kamili ya kesi hii kwenye mkutano wa kitabibu mwezi ujao huko Salt Lake City katika jimbo la Utah hapa nchini Marekani. Kwa mwandishi wetu wa Bujumbura Haidara Kizimana ambaye anaripoti kuwa watu wa dini na wanasiasa wanalo jukumu kubwa katika kukinga migogoro inayosababisha vita na umwagaji damu katika eneo la maziwa makuu. Wajumbe na wadau wanaoshiriki kuanzia jana katika kongamano linaloitishwa na taasisi ya mpatanishi wa Warundi wamesema hayo jijini Bujumbura. Kwa siku tatu mfululizo, washiriki hao kutoka mataifa jirani na Burundi watatoa mapendekezo ya namna utakavyokuwa mchango wao katika kudumisha amani na usalama katika eneo la nchi za maziwa makuu, ambalo limekumbwa na machafuko yaliyosababishwa na mizozo ya kikabila, kisiasa na kidini. Hebu tumsikilize. Mada kuhusu migogoro ya kikabila kisiasa, pamoja na kile kinachofahamika kama ugaidi na misimamo mikali ya kutovumilia wengine ni pamoja na zile ambazo zinagusiwa katika mkutano huu wa kimataifa. Kiongozi huyo wa kidini kutoka Tanzania anasema migogoro lazima iwepo katika maisha ya binadamu. Mimi naitwa Sheikh Hamis Mataka, ni katibu mkuu wa taasisi ya Masheikh na wanazuoni wa Kiislamu Tanzania. migogoro ni lazima iwepo, midamu watu wametofautiana namna ya kufikiri, ni lazima migogoro iwepo, lakini jambo muhimu ni namna gani mnaitatua hiyo migogoro. Mpatanishi wa Warundi Daktari Mohamed Rukara wanasema wameitisha wajumbe wa dini mbalimbali na wanasiasa ili waandaye mkakati wa pamoja wa kumaliza migogoro bila kutumia nguvu. Nchi kama hizi za kwetu za Burundi, Rwanda, Kongo mashariki na kadhalika, matatizo makubwa ni ya kikabila, na nchi baadhi ya zingine kumekuwa kwa matatizo ya kidini. Sasa tumeita makabila mbalimbali mbali, wazungumzie tatizo hilo la kabila. Tumeita viongozi wa dini wazungumzie kiini cha matatizo ya dini ili tupate suluhu kwa pamoja. Lakini kitu kibaya kushinda yote ni kukata maisha ya mtu. Kumu wa mtu kutukua na sababu na. Dr. Otiende Omolo, mpatanishi kutoka Kenya, ambaye pia ni katibu wa chama cha wapatanishi barani Afrika, anasema taasisi zao hazijahusishwa kikamilifu na watawala katika kuleta amani. Unajua, mpaka wa leo ombudsman hawajahusishwa sana kwa kuleta amani katika nchi tofauti tofauti, uh, hapa Afrika uh, hii ofisi ya ombudsman haijakaa sana kwani mwaka huu ndio sasa tumekuwa na miaka hamsini tangu ianzishwe kule Tanzania, na tuseme kama hapa Burundi. Uh, ilianzisha tu mwaka wa elfu mbili na tano wakati huu ndio sasa tunajaribu kuwajulisha ili wajue kazi yetu ni nini na tuna, tutasaidia kwa njia gani. Upande wake mwanasiasa huyu wa chama tawala seneta Remi Waramama anasema wao kama wanasiasa wanalo jukumu kubwa katika kustawisha amani na usalama na kukinga migogoro ya kisiasa na kikabila. Ambacho kinahitajika zaidi ni sisi kama wanasiasa kutambua wala kuelewa kwamba ni lazima watu wa, wakae pamoja wala waishi pamoja na katika utofauti wetu wa katika hali ya kimadini, ukabila, wala kazi mbalimbali, mbali, ni lazima tuelewe ya kwamba kila mmoja anamhitaji mwenzie. Mshiriki huyu kutoka Burundi ambaye ni kiongozi wa kidini anasema matarajio yake ni kuona viongozi wa kidini na wanasiasa wanaacha maneno na kuanza kuhamasisha waumini na wafuasi wao. Tunataraji kwa kweli jambo hili lihame kwenye mstari wa vitendo, kila mmoja kwa upande wake yende akawaoneshe waumini wake, wafuasi wake, kwamba hakuna njia ya kudumu kwa pamoja na muafaka isipokuwa kupitia njia ya usalama na amani. Aida Lakizimana Sauti ya Amerika Bujumbura. Asante sana idara Kizimana kutoka huko Bujumbura. Sasa tunaelekea kwake Kennedy Wandera kutoka Nairobi Kenya, ambaye anaarifu kuwa shirika la afya duniani WHO inaeleza kwamba takriban watoto wapatao milioni moja huambukizwa na kiku, na na na na na ugonjwa ugonjwa wa kifua kikuu na wengine zaidi ya ya laki moja hufariki kila mwaka kutokana kutokana na ugonjwa huu ambao unaweza kuzuilika na kutibika. Kutokana na takwimu hizi ndipo Kenya imekuwa nchi ya kwanza duniani kuzindua na kuanzisha mfuko mpya wa matibabu bora ya kwa wananchi wake. Kwako Wandera. Ugonjwa wa kifua kikuu ndio unaoongoza duniani kwa vifo na maambukizi yake yanachangia pakubwa vifo vya watoto wachanga chini ya miaka mitano. Kenya ni mojawapo wa nchi za ulimwengu zilizo na mzigo mkubwa wa maambukizi ya ugonjwa huu. Mwaka 2015 Kenya ilisajili kesi 6998 za ugonjwa wa kifua kikuu kwa watoto wachanga na wale wenye umri wa miaka 14 na chini. Hata hivyo, watoto wachanga chini ya umri wa miaka mitano ndio walio na hatari ya kuathirika zaidi na ugonjwa huu. Kwa ushirikiano na shirika linaloshughulikia ugunduzi na maendeleo bora ya matumizi ya dawa za kifua kikuu TB Alliance, Kenya leo imezindua rasmi mpango wa bure wa kusambaza dawa za kifua kikuu ambazo zinawafaa vyema watoto wenye tisho la kuathirika kwa urahisi kinyume na hali ilivyokuwa hapo awali, ambapo walezi wangemega vidonge vya dawa na kuwapa watoto walioathirika dawa hizo chungu mno kwa muda wa miezi sita. Mpango huu mpya unawafiki viwango vya Shirika la Afya Duniani, WHO. Mlezi anahitaji vidonge vichache tu vya dawa hizi zilizoboreshwa na zenye ladha, anaviweka vidonge hivyo kwenye maji safi na kuchanganya kwa urahisi na kisha kumpa mgonjwa. Kuanzia tarehe moja mwezi ujao, watoto wote wanaoendelea kupata matibabu ya kifua kikuu kote nchini watanufaika kwa mpango huu mpya. Mkurugenzi wa huduma za matibabu nchini, Daktari Jackson Kioko, anaeleza kuwa mpango huu ni afueni kwa Wakenya wote walio na hatari ya kuambukizwa ugonjwa huu. Ningelipenda ni, ni kuhakikishia uh, Wakenya ambao walikuwa na shida ya kifua kikuu sana sana uh, watoto wa miaka tano, chini ya miaka tano, ya kwamba sasa kuna dawa ambao e, imevumbuliwa ime dawa ambayo iko sasa inapatikana kwa mahospitali ya serikali na ita, itapatikana kwa hospitali ya kibinafsi eh, ambayo itakuwa uh, ni nzuri eh, kwa watoto, kwa sababu sasa eh, iko na iko na ladha ile ya, ya kupendeza kwa watoto. Francisca Kageha mama wa Duncan mwenye umri wa miaka mitano anaeleza jinsi mtoto wake alivyoathirika na ugonjwa kifu wa kifua kikuu. Mtoto wangu alianza kubadilika mwili saidi yake ya mwili ililema, mkono ikuwa sawa kwa kusimama, anasema amechoka, anauma na hiyo side tu moja tu ikabidi niende hospitali. Ikageha pia anatusimulia jinsi alivyokuwa akimpa mtoto wake dawa chungu kudhibiti makali ya kifua kikuu, huku akifurahikia hatua ya serikali ya Kenya kuanzisha mpango huu. Nimefurahi sana vilimekuja, anawezaambia mama wenye wananisikiliza wasiogope kupeleka watoto wao wapimwe TB. TB si ugonjwa wengine wenye nasema na unawezaogopa ati ugonjwa mbaya pana. Hata hivyo Daktari Jackson Kioko, mkurugenzi wa huduma za matibabu, anaeleza kuwa serikali ya Kenya imejitolea kuwafaa wote wanaoathirika kwa ugonjwa huu. Dawa tuko nazo tele. E, tuko sasa na dawa uh, ya watoto ya TB na tuko na dawa za, uh, uh, za watu wakubwa. Kenned Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Na, na katika makala ya vijana hivi leo tunakuarifu kuwa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF limetoa tuzo ya kutambua juhudi za kukomesha ndoa za utotoni nchini Tanzania zinazofanywa na Rebeka Agumi, ambaye ni mkurugenzi mtendaji wa shirika liitwalo Msichana Mwenzangu. Sande Shomari katika jukwaa la vijana amefanya mahojiano na Rebeka aliyekuwa mjini New York baada ya kukabidhiwa tuzo, tuzo hiyo na ameanza kumuuliza ni kazi gani anazofanya tunafanya kazi kwa ushirikiano na mashirika ya yanayosaidia wasichana katika mkoa wa Shinyanga na mkoa wa Mara, na mashirika haya yako uh, namna moja au nyingine, wao wamekuwa wanafanya kazi na wasichana moja kwa moja. Kwa mfano shirika la Shinyanga ambao tunafanya nao kazi linaitwa Agape, wao wana kituo ambacho kina uh, tunza watoto au wasichana ambao wanakimbia kuozwa. Kwa hiyo kama msichana, sisi kwa sababu tumejikita zaidi kwenye kuhamasisha wasichana, kuwajengea uwezo, tunaingia kama wahamasishaji na kuhakikisha wale wasichana pia wana wanahamasishwa kutimiza ndoto zao, kwa sababu ni kitu muhimu sana. Tunaamini kwamba msichana mwenye ndoto ni moto Yaani, huwezi ukamshika akiwa na ndoto yake. Na hivyo hivyo kwa shirika la Amara, wao wanachukua uh, watoto ambao wanakimbia vitendo vya uh, ukeketaji. Kwa hiyo na sisi pia Msichana tunaingia kama watu ambao tunasaidia kuweza kuwezesha uh, wasichana. Na tuzo hii Rebecca, kwako wewe binafsi ina maana gani? Ah, uh, kwa kweli najisikia furaha sana na ni heshima kubwa ambayo nimepewa, sio tu mimi kama Rebecca, lakini vilevile vile ni heshima ambayo nchi yangu Tanzania imepewa, uh, kwa sababu kuna watu wengi sana ambao walikuwa nominated kwenye nafasi hii kupata tuzo hii, kwa kweli ni heshima kubwa sana. Na uh, naweza nikasema pia kwa kweli mpaka nimefika hapa kikubwa ambacho kimenifanya niweze kushinda tuzo hii ni ukweli kwamba Uh, kupitia ile kesi ambayo nilishinda ya ndoa za utotoni uh, ambayo Mahakama Kuu ya Tanzania iliweza kubatilisha vifungo ambavyo vinaruhusu mtoto wa kike wa miaka kumi na nne kuolewa, hiyo ndio imenifanya niweze uh, kuchukua tuzo hii na ni msukumo ambao upo sasa hivi katika dunia nzima na viongozi wa dunia kwamba nchi ziendelee kuchukua hatua zinazostahiki kukomesha vitendo vya ndoa za utotoni. Na Rebeka, harakati hizi ulizianza lini na kitu gani kinakusukuma kuendelea kufanya hizi harakati? A, nimeanza muda mrefu, sema tu naweza nikasema vile kuonekana kwa watu kwamba nimeanza na naonekana nafanya, naweza nikasema ni elfu mbili na nane wakati nimejiunga na shirika linalofanya kazi na vijana Tanzania linaitwa Femina, ambao kimsingi lilinifanya niweze kutembea katika sehemu mbalimbali za Tanzania, vijiji na kuongea na vijana wenzangu na kwa kuona matatizo ya vijana kwa ukubwa wake ufuatao sasa ni muktasari wa habari taarifa zilizotufikia hivi punde hapa studio zinasema rais wa zamani wa israel shimon peres amefariki dunia akiwa na umri wa miaka tisini na mitatu wagombea urais wa marekani hillary clinton na donald trump wamerudi kwenye kampeni zao za urais jana jumanne siku moja baada ya mdahalo wao uliokuwa na majibizano ambapo wachambuzi huru wanakubali Clinton alishinda mdahalo huo na kupelekea kuongoza kura za maoni ya kitaifa takriban wiki sita kuelekea uchaguzi mkuu utakaofanyika Novemba nane na mpaka hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya alasiri, VOA Express, baadaye hivi leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, hapa studio, niko na mwenzangu. naitwa Mkamiti Kibayasi. Mwendeshaji wa matangazo alikuwa Solomon. Mimi naitwa Mery Mgawe, tuwatakieni nyote asubuhi njema.