Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Mimi ni BMJ Murithi na mimi ni Harrison Kamau, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Jumatano Septemba 28 mwaka nao ni wa 2016. Tunasikika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya na kwenye masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22. Karibu sana <muchasana> Katika matangazo yetu ya jioni hii leo, rais wa Tanzania John Pombe Magufuli azindua ndege mbili zitakazokondishwa kwa shirika la ndege la nchi hiyo ATCL. Kafanyeni yoyote kwa niaba yetu, katumbueni kweli kweli. Wale ambao wamejipanga kwa ajili ya kwenda na mwendo huu tunaoutaka, nendeni nao. Wale ambao hawataweza kwenda na spidi tunayoitaka watupishe, tutawalipa malipo yao wakapumzike na katika taarifa nyingine, serikali ya Kenya yanuia kustawisha eneo lenye chemichemi ya maji moto, huku wakazi wakisema wao wanayatumia maji hayo kama dawa ya upele. Kwenye mpaka wa Kenya na Tanzania pale ambapo iko kuna kasehemu ambapo inatokota kama iko kwenye sufuria, inateremka kidogo, inaenda inashikana na ingine ambapo sio hot, yani iko warm, lakini ile ambapo inashamka kwanza wakati wa wajua hata ukiweka kidoro utachomeka. E basi, ripoti hiyo kuhusu chemi chemi utaipata baadaye kidogo. Na hizo, msikilizaji, ni baadhi tu ya habari ambazo tumekuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, hebu tupate habari muhimu za dunia, ambapo zinasomwa hapa studio na Harrison Kamau. Wachunguzi wa kimataifa wanasema kuwa ndege ya Malaysia iliyoanguka mashariki mwa Ukraine Julai mwaka wa 2014 ilitunguliwa na kombora la kutoka ardhini kwenda angani lililokuwa limepelekwa nchini humo kutoka Russia. Uchunguzi huo uliotolewa mapema leo unathibitisha ule wa awali uliofanywa na bodi ya usalama ya Uholanzi iliyosema kuwa ndege ya shirika la ndege la Malaysia nambari MH17 ilitunguliwa na kombora lililotengenezewa Russia aina ya Buk ama Buk, dai ambalo Russia imekanusha. Msemaji kutoka idara ya polisi ya Uholanzi, Wilbert Polison, amesema ushahidi umethibitisha kuwa waasi wanaoungwa mkono na Russia waliagiza silaha hiyo kutoka nchini Russia. huku uchunguzi wa Marekani ukiwa umebaki, kumradhi, huku uchaguzi wa Marekani ukiwa umebaki wiki sita kufanyika, wagombea urais Hillary Clinton na Donald Trump walirudi kwenye kampeni zao Jumanne, huku kila mmoja akielezea kuhusu matokeo ya mdahalo uliofanyika usiku wa Jumatatu. Wadadisi wengi huru wanasema kuwa Clinton alishinda kwenye mdahalo huo na kwamba kura za maoni zinaonyesha akiwa mbele ya Trump kwa pointi kadhaa. Wakati akifanya kampeni katika jimbo la North Carolina, Clinton alisema kuwa mpinzani wake alikosa umakini wa mambo wakati wa mdahalo huo. Trump kwa upande wake, wakati akifanya kampeni Jumanne usiku kwenye jimbo la Florida alidai kuwa alishinda, huku akisema kuwa alimtazama Clinton kwa makini kwa dakika 90 na kwamba hakutaka kusema lolote asimwaibishe. Wagombea wote wawili watakutana tena mara mbili kabla ya uchaguzi kufanyika Novemba tarehe 8. Na afisa mmoja wa ngazi ya juu ya wa idara ya Marekani kuhusu wanyama pori anasema Marekani inachukua hatua za kuondoa ndovu na vifaru ya kuokoa ndovu na vifaru barani Afrika kwa kufunga masoko ya pembe na kuanzisha kampeni ya kuwaeleza watu umuhimu wa kutobeba vifaa nadra vinavyotokana na wanyama pori wakati wanapofanya ziara katika nchi za nje. BMJ Mraidhi anaisoma ripoti kamili. Vita vipya vya kulinda ndovu wa Afrika ambao wamo hatarini kutoweka havianzii katika mbuga za Kenya wala misitu ya Afrika Kusini, kulingana na mkurugenzi wa idara ya wanyamapori na samaki nchini Marekani, Dan Ash, vita hivyo vinaanzia kwenye mikoba ya Wamarekani. Ash alizungumza na Sauti Amerika pembeni mwa mkutano kuhusu biashara ya kimataifa ya bidhaa za wanyamapori walio katika hatari ya kutoweka. Alisema kuwa mazungumzo kuhusu biashara ya pembe yanategemea sana iwapo mtu anaamini kama kuwepo kwa uhitaji wa vifaa vinavyotokana na wanyamapori kunasaidia kuleta suluhu au la, na kuongeza kuwa Marekani imekata kauli kwamba itazuia kutoweka kwa ndovu na kutategemea sana iwapo suala la uhitaji wa vifaa vinavyotokana na wanyama hao litasuluhishwa. Marekani imekuwa ikitoa ujumbe huo kwa Wamarekani na nje ya nchi. Katika wiki yote hii, tangazo jipya la televisheni ambalo litapeperushwa na kituo cha Marekani cha Discovery Channel linawataka wa Marekani kutonunua vifaa vinavyotokana na wanyama kama vile viatu, mikoba na nguo ambazo zimetengenezwa kutokana na wanyama nadra wakati wanapotembea katika nchi za ng'ambo. Mwezi Juni mwaka huu, Marekani ilitangaza kusitishwa kwa kujaribu kufanya biashara zote za pembe nchini. China ilifanya vivyo hivyo na ina matumaini kuwa itafunga masoko yake yote ya pembe mwaka huu. Biashara ya pembe kimataifa ilipigwa marufuku tangu mwaka wa 1989. Unaendelea kusikiliza habari kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa mji mkuu wa Marekani, Washington DC, tunapoendelea nazo habari za dunia. Serikali ya Sudan Kusini kwa mara ya kwanza imetoa majibu ya hadharani kwa wito wa kiongozi wa uasi kuhusu kurejea kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe, ikisema Riek Machar anaweka utashi mbele kuliko amani. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, taarifa iliyotolewa Jumatano na aliyechukua nafasi ya Machar ya makamu rais, Tabandeng, amesema kurejea kwa mzozo wa vita ni jambo lisilokubalika hata kidogo. Machar alikimbia Sudan Kusini wakati mapigano yalipozuka katika mji mkuu wa Juba mwezi Julai. Rais Salva Kiir haraka alimteua Deng kujaza nafasi ya Machar katika serikali ya umoja wa kitaifa kwa mujibu wa mkataba tete wa amani. Machar hivi sasa yuko nchini, jira, nchi jirani ya Sudan na alitoa wito huo mwishoni mwa wiki. Msemaji wa serikali Ateny Wek Ateny katika taarifa ameshutumu majeshi ya Machar kwa jaribio la mapinduzi mwezi Julai. Ali Bongo Odimba ameapishwa tena kama rais wa Gabon kwa mhula mwingine wa miaka saba baada ya kushinda kwa kura chache kwenye uchaguzi uliogubikwa na utata. Ushindi wa Bongo wa nchi wa chini ya kura elfu sita ulisababisha ghasia na maandamano kote nchini baada ya matokeo ya awali kutangazwa Agosti 27. Takriban watu sita waliuawa kwenye mapambano kati ya waandamanaji na vikosi vya usalama. Mahakama ya kikatiba nchini humo Jumamosi ilitupilia mbali ombi la mgombea wa upinzani Jinping na kutaka kuhesabiwa tena kwa kura na badala yake kuidhinisha matokeo hayo. Uchaguzi huo wenye utata umevutia uangalizi wa kimataifa wa Rais Bongo, ambayo familia yake imetawala taifa hilo la Afrika ya kati lenye utajiri wa mafuta kwa miaka 49. Na Waisraeli na viongozi kote ulimwenguni wanaendelea kuomboleza kifo cha aliyekuwa rais wa Israel na pia waziri mkuu Shimon Perez aliyefariki alfajiri ya leo akiwa na umri wa miaka 93, akiwa kwenye hospitali ya Hashoma mjini Tel Aviv baada ya kuugua kiharusi majuma mawili yaliyopita. Perez aliwahi kushirikia kushikilia nyadhifa tofauti za kisiasa zikiwemo waziri mkuu mara mbili, rais, waziri wa ulinzi, na pia waziri wa mambo ya kigeni. Perez atakumbukwa kama mjumbe aliyehudumu katika bunge la nchi hiyo kwa muda mrefu zaidi wa miaka 48. Waziri mkuu Benjamin Netanyahu amesema kuwa Perez alitoa maisha yake kuhudumia utaifa wa watu wote wa Israel. Unaendelea kusikiliza matangazo ya hapa kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika tukitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na baada ya habari hizo muhimu za dunia, sasa tuangalie ni yapi yamejiri kutoka kwa waandishi wetu. Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli hii leo amezindua ndege mbili aina ya bomba ndia zinazomilikiwa na serikali zitakazokondishwa kwa shirika la ndege la Tanzania ATCL na kusema kwamba serikali yake ina mpango wa kununua ndege zingine mbili zenye uwezo wa kubeba abiria kati ya 160 na 240 na fedha za kununulia ndege hizo zipo. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, Harid Famau, ametayarisha ripoti ifuatayo ambayo inasomwa hapa na Idi Ligongo. Shirika la ndege la Tanzania liliundwa mwaka 1977 kufuatia kuvunjika kwa jumuiya ya Afrika Mashariki, na limekuwa likifanya vibaya kutokana na sababu kadhaa ikiwemo hujuma, hata baada ya serikali kuchukua umiliki wa asilimia 100 mwaka 2006, baada ya kuingia ubia usiokuwa na tija kwa taifa na kampuni moja ya Afrika Kusini mwaka 2002, baada ya kuanzishwa kwake akizungumza na taifa kabla ya kuzindua ndege hizo mpya zilizotengenezwa na kampuni ya Bombardier ya Canada, Rais John Pombe Magufuli akizungumza kwa msisitizo na kuonyesha kukerwa na aliyoyasema madudu yaliyofanywa na awamu mbalimbali za uongozi wa ATCL na kuliharibu shirika hilo. Dkt Magufuli ameitaka bodi ya ATCL kulisafisha shirika hilo na kuwaondoa wale wote waliofikisha shirika hilo lilipo sasa na nikuombe chief executive, kafanye kazi kwa watu watakao kuzalishia, na ufungue akaunti maalum ya fedha hizi, ili kusudi mkishazalisha nyingine, tunaweza tukachukua maamuzi, tukasema sasa shirika limejiendesha lenyewe, pelekeni na haya ndege, mrudishe hela zetu tukanunue ndege nyingine. Haiwezekani tununue ndege kwa gharama kubwa. Hizi fedha zingeweza kwenda mahospitalini, zingeenda kutengeneza barabara, zingeenda kusomesha watoto tunazileta hapa, halafu watu wazitumie hii ndege kwa manufaa yao. Na ndiyo maana ninaomba mwenyekiti Koroso na bodi yako, tumewachagua kwa kuwapitia vizuri, tumewafanyia vetting ninyi bodi. Kafanyeni yoyote kwa niaba yetu, katumbueni kweli kweli. Wale ambao wamejipanga kwa ajili ya kwenda na mwendo huu tunaoutaka, nendeni nao. Wale ambao hawataweza kwenda na spidi tunayoitaka watupishe, tutawalipa malipo yao wakapumzike. Aidha, Dkt Magufuli, mbali ya kutoa maelezo kwa waziri husika mwenyekiti wa bodi na afisa mtendaji wa shirika hilo, ametoa tahadhari kuwa makini na hujuma, kwa kuwa ndege hizo sasa zitakuwa tishio kwa washindani wao. Katika hatua nyingine, waziri wa mali asili na utalii Profesa Jumanne Magembe akizungumzia ujio wa ndege hizo zilizoelezwa kuwa rafiki kwa mazingira hususan hali ya hewa na kuelezwa kutua katika viwanja vilivyo na lami na vile visivyo na lami amesema zitachochea utalii wa Tanzania. Tanzania ina mbuga nyingi za, za wanyama ambazo ziko kusini mwa Tanzania. Kwa msafiri kwenda kule umekuwa ni ghali sana huko nyuma, kwa sababu lazima kutumia ndege za kukodi. Uwepo wa ndege hizi utakuwa uta, uta na ufanisi mkubwa sana. Awali waziri mwenye dhamana ya ujenzi, uchukuzi na mawasiliano, profesa Makame Mbarawa aliahidi mbele ya Watanzania kuwa hatakuwa na simile yeyote kwa atakayekuwa na nia mbaya na ndege hizo. Balozi wa Canada nchini Tanzania Ian Miles alisema ndege hizo zitakuwa mchango mkubwa katika sekta ya usafirishaji. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, waokozi wa Misri Jumanne waliibua miili ya darzeni ya wahamiaji iliyokuwa imekwama kwenye boti ya uvuvi iliyozama karibu na ufukwe wa bahari ya Mediterranean na kuongezea idadi ya waliokufa kutokana na mkasa huo wa Septemba 21 kufikia zaidi ya mia mbili. Uokozi huo ulifanyika baada ya wa wapiga mbinzi na boti hiyo kuondolewa kwenye tope chini ya bahari ambapo miili iliyokuwa imekwama iliweza kuvutwa. Maafisa wa dharura walioko kwenye ufukwe wamesema kuwa hakuna miili zaidi iliyobaki. Walionusurika wanasema kuwa wahamiaji kati ya mia nne hamsini na mia sita wakiwemo wanawake na watoto walikuwa ndani ya boti hiyo wakati ilipopinduka kabla ya kupambazuka, ikiwa karibu na mji wa Roseta wakati ikielekea Ulaya. Mamlaka za kijeshi zinasema kuwa wengi wa waliokufa ni wa Misri, wengi wao vijana kutoka eneo la Nile Delta waliokuwa wakitafuta maisha bora huko yu, Ulaya. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimun amekemea mashambulizi ya anga mapema leo yaliyolenga hospitali mbili kubwa kwenye eneo la mashariki mwa mji wa Alepo nchini Siria. Uharibifu kutokana na mashambulizi hayo umesitisha kwa muda huduma muhimu za kiafya kwenye mji huo ulioathiriwa na vita vya zaidi ya miaka mitano. Hospitali zilizolengwa za m2 na m20 ziko kwenye eneo lililoshikiliwa na waasi wanaopigana na rais Bashar al Assad. Haijabainika ni nani aliyetekeleza mashambulizi hayo, ingawa jeshi la Siria, mshirika wake Rasia pamoja na muungano unaoongozwa na Marekani wote wamekuwa wakifanya mashambulizi nchini humo na mara nyingi kulaumiana kutokana na mashambulizi kwenye maeneo ya kiraia. Adam Saloul kutoka taasisi ya matibabu ya Marekani amesema mashambulizi hayo yalifanywa makusudi na kwamba madaktari 29 pekee ndio waliobaki kuhudumia takriban watu 350 na upinzani kuhusu upelekaji kwenye eneo la ulinzi wa nyanda za juu maarufu dhad kwa mfumo dhidi ya makombora wa Marekani unaendelea kupungua kwenye bunge la Korea Kusini kutokana na kuongezeka haraka kwa uwezo wa silaha za nyuklia wa Korea Kaskazini. Msemaji wa Bunge la Kitaifa mjini Seoul, Chung Sien Kung, anasema kwamba baada ya jaribio hilo la silaha za nyuklia la Korea Kaskazini, uungaji mkono unazidi, upingaji unazidi kupungua katika bunge la nchi hiyo. Yote haya yanakujia kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka Washington DC. Chemi chemi inayotoa maji moto iliyo kwenye eneo la Lunga Lunga nchini Kenya, karibu sana na mpaka wa Tanzania, imeifanya serikali ya Kenya kuwa na azma ya kulistawisha eneo hilo kuwa kivutio cha watalii. Chemichemi hiyo huchemsha maji na mvuke kutoka ardhini katika kijiji kiitwacho Maji Moto, ambako wenyeji wanasema kwamba kwa, kwa miaka mingi wanatumia maji hayo kutibu magonjwa kama vile upele. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josphat Kioko, amezuru kijiji hicho na kuandaa taarifa ifuatayo. chemichemi hii ya maji moto inapatikana kijiji kiitwacho Maji Moto. Hapa ni eneo la Lunga Lunga, karibu sana mpaka wa Kenya na Tanzania. Ni takriban kilomita 80 kutoka mji wa Mombasa. Nimezuru hapa kujionea maji moto inayotoka ardhini. Wenyeji wanasema kwa zaidi ya karne moja chemichemi hii imetoa maji moto na hamna mabadiliko. Nikiwa mbali na eneo la chemichemi, nimekutana na wakazi wa kijiji hicho kwanza ukanieleza kuhusu chemichemi hiyo ya ajabu. Mimi naitwa Susan Jokimundia. Maji moto ni maji ambapo inashamka, iko kama visima, alafu ukifika pale ambapo iko, kuna kasehemu ambapo inatokota kama iko kwenye sufuria. Inateremka kidogo, inaenda inashikana na ingine ambapo sio hot, yani iko warm. Lakini ile ambapo inashamka kwanza, wakati wa jua, hata ukiweka kidole utachomeka. Chemichemi chemi hii imo katika sehemu ya miinuko karibu sana na vilima vya Shimba, yani Shimba Hills. Karibu na mlango wa kuingilia, nimepata magari yakiegeshwa kuashiria kwamba watalii kutoka sehemu mbalimbali walifika kujionea chemichemi hiyo. Michael Mackenzie ni miongoni mwa watalii hao. Hapa nyumbani, haya ni maajabu haya yamsa. Naona chemichemi za maji za toka, alafu mvuke mvuke hivi maji yachemka na hakuna moto, lakini naogopa ogopa, ogopa kidogo, manake kuna moto sana kwa hivyo sasa, mpaka usongee mahali mbali kidogo hivi, ndio uweke karibu hapa, karibu unaweza kuchomeka. Kutokana na uwezekano wa kutoa kipato kwa wenyeji wa eneo hili, serikali ya kaunti ya Kwale iliyoingia mamlakani kupitia ugatuzi imeanza mipango ya kustawisha eneo hili. Huo umezungushwa eneo kubwa, na kuna mlango na hata msimamizi anayeongoza watalii hapa. Jina nitwa Abdala Hassan Mwabeli kutoka hapa hapa, maji moto. Mimi ni mzaliwa wa hapa, nilipozaliwa ndio yapata maji ya kwa moto hivi hivi Nami pia nashangaa huu moto huu. Nikiulizwa kwa ufupi, wasomaji wao wanasema ni volkano. Haya maji haya ni ya maisha. Baba aliyakuta hivi hivi, baba yangu akayakuta, nami pia nayaona hivi, hivi. Watu wanaoga kulingana wana na hatua ndefu sana hapa na huko chini. Nami papo hapo nikatembezwa maeneo yaliyo na maji yasiyo moto sana, nikajionea sehemu moja wakioga wanaume na chini yake ambapo sikufika, nikaarifiwa huoga wanawake. Na kushangaza ni kwamba wanakijiji wanasema bado hawajafaidika pakubwa kutokana na chemichemi chemi hii ya kihistoria, japo wengi wanasema tangia enzi za mababu chemichemi chemi hii imetibu magonjwa mengi kama homa ndogondogo na hata upele. Mama Susan anasema akashuhudia haya yote lakini, si rahisi kuyatamka kwa maneno. Tunagumwa na hiyo maji moto, vile mimi naelewa ni kama kuna chemicals huko chini, lakini <laughs> kuna menyaa menyaa ni kama usuni. Kwa niaba ya Sauti ya Amerika, ni mimi Josephat Kioko kutoka Lungalunga Lunga, kusini mwa pwani ya Kenya. Shukran sana Josephat Kioko kwa taarifa hiyo. Na sasa tuangalie yale yamejiri katika visiwa vya Komoro, ambako rais wa nchi hiyo Asuman Azali ametoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kuendelea kuisaidia nchi yake kupambana na changamoto za maendeleo na mabadiliko ya hali ya hewa. Mwenzangu Abdu Shakur Abud amezungumza na Rais Azali alipohudhuria mkutano wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa wiki hii wiki iliyopita huko New York na kututayarishia ripoti ifuatayo. Ni karibu miezi minne sasa tangu Rais Asmani Azali kuchukua madaraka, na alipolihutubia baraza kuu la Umoja wa Mataifa alitoa wito kwa viongozi wenzake kuidhinisha mkataba wa Paris wa kupunguza uchafu wa hali ya hewa lakini wakati huo huo kuzitaka nchi kutekeleza malengo ya maendeleo endelevu SDG. Msaada, msaada. Kwanza inabidi mataifa makuu yanayochafua mazingira zaidi watulipo, lakini hapa tunasema tunataka msaada ili kukabiliana na adhari za uchafuzi wanaofanya. Na msaada tunaotaka sio fedha tu, bali tunahitaji msaada wa kiufundi zaidi kupambana na matatizo ya afya yanayotokana na uchafuzi wa mazingira. Akizungumzia hali ya uchumi wa nchi yake baada ya kurudi madarakani baada ya kuondoka miaka kumi iliyopita kiongozi huyo wa Komoro anasema amekuta hali ya nchi iko mbaya sana hasa hazina iko tupu. Kutokana na hali hiyo anasema ameomba kampuni ya hisabati kutoka Mauritius kuja nchini kufanya ukaguzi na baada ya ukaguzi watachukua hatua zinazolazimu hasa kupambana na rushwa na uharibifu wa mali ya dola uliofanywa mnamo miaka kumi iliyopita. Nimeanza kufanya Anja mageuzi ya mahakama. Nimewafukuza juzi wana, majaji na maafisa wa mahakama na kuwateua wapya. Hiyo ni ishara kuwa wote kwamba wale hawakuwa wana, wanafanya kazi, na sasa tunabidi kufanya kazi kuleta mageuzi ya kweli. Aidha, Azali ametoa wito kwa wataalamu wa Kikomoro wanaoishi nchi za nje kurudi nyumbani pia kusaidia maendeleo ya visiwa hivyo vya bahari ya Hindi ambavyo anasema viko nyuma sana kimaendeleo kutokana na ukosefu wa utulivu wa kisiasa wa muda mrefu na ulaji rushwa ulokithiri. Akizungumzia suala la kisiwa cha Komoro cha Maore, Rais Azali anasema kuna kazi kubwa ya kufanya ili kuhakikisha Ufaransa inaheshimu sheria za kimataifa kutambua kwamba kisiwa hicho ni sehemu ya visiwa vya Komoro. Anasema anapanga kukutana na rais mwenzake wa Ufaransa François Hollande hivi karibuni, kuanza tena mazungumzo juu ya mustakbali wa kisiwa hicho ambacho kinasababisha mvutano na visiwa vingine, na hasa kushuhudia uhamiaji na watu kufariki baharini kujaribu kwenda kuishi huko Maore, ambako hali ya ustawi ni bora zaidi. Na vilevile vile watazungumzia uhusiano kati ya nchi hizo mbili. Asante sana kuungana nasi tena katika makala ya afya yanayoletwa kwako kwa hisani ya mtandao wa afya Afrika. Leo tunazungumzia kuhusu shirika la afya duniani WHO, linalopendekeza tiba rahisi na ya bei nafuu ya kutibu ugonjwa wa kifua kikuu, likisema kuwa itaokoa maisha ya maelfu ya watu. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anatuarifu katika taarifa inayosomwa hapa na Meri Mgawe. Kila mwaka takriban nusu milioni ya wanaume, wanawake na watoto kote duniani wanakabiliwa na ugonjwa wa kifua kikuu unaoshindwa kutibika na madawa, na kila mwaka watu laki moja na tisini wanakufa. Shirika la afya duniani WHO linasema kuwa kiwango cha vifo hivyo kiko juu kwa sababu watu chini ya asilimia ishirini hawatibiwi vizuri. Mkurugenzi mkuu wa WHO katika programu ya dunia ya TB, Mario Raviglione anasema, kipimo kipya na tiba mpya inaweza kuleta mabadiliko kwa wale ambao miili yao haisikii tiba kubwa ya ugonjwa huo wa kifua kikuu. Uh, MPA... mapendekezo haya mapya kutoka WHO yanawezesha wagonjwa wa TB kunufaika na kipimo ambacho kitaweza kugundua kwa haraka nani anayestahili kupata tiba fupi ya MDR ya TB na kuweza kukamilisha tiba kwa muda mfupi kwa gharama ya karibu nusu nzima. Kipimo kipya kinaweza kutoa matokeo kati ya saa 24 hadi 48 kutoka miezi mitatu au zaidi kadiri inavyohitajika. Tiba fupi na gharibu chini ya dola elfu moja kwa mgonjwa na inaweza kumaliziwa kwa kati ya miezi tisa hadi kumi na mbili Programu hizo kwa watu ambao hawawezi kutibiwa na dawa za kawaida za TB inaweza kuchukua kati ya miezi kumi na nane na ishirini na nne ili kukamilisha dozi kwa gharama ya dola elfu moja mia tano hadi elfu tatu Ravi Glioni amesema katika dunia nzima takriban asilimia hamsini wanaofuatilia tiba hii ya muda mrefu yenye gharama wanatibiwa. Anasema asilimia nyingine hamsini pengine wanakufa au wanaendelea kuishi na ugonjwa huu kwa miaka mingi. Anasema takriban robo ya wagonjwa wanakatishwa tamaa na kutelekeza tiba kabla haijamalizika wanatekeleza tiba kwa sababu inadumu kwa takriban miaka miwili kwa dawa ambazo wote tunajua zina aina fulani ya sumu, zina madhara na hazipendwi na wagonjwa ambao wameshazitumia. Kuna takriban maabara mia nne katika nchi zinazoendelea ambazo zinaweza kufanya kipimo kipya na programu za tiba. Kwa hivyo WHO inaamini kwamba watu wengi ambao wanashindwa kutibiwa na madawa ya TB watakuwa wana uwezo wa kufanya chaguo lingine. Hadi wiki ijayo, usikose kusikiliza kipindi kingine cha afya. na kabla hatujafunga ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika, ambayo inaelezea msimamo na sera za serikali ya Marekani. Kumradhi, kwanza ni muktasari wa habari. Wachunguzi wa kimataifa wasema kuwa ndege ya Malaysia iliyoanguka mashariki mwa Ukraine Julai mwaka wa 2014 ilitunguliwa na kombora na kutoka ardhini kwenda angani lililokuwa limetoka nchini Rusia. Huku uchaguzi wa Marekani ukiwa umebaki wiki sita tu kufanyika, wagombea urais Hillary Clinton na Donald Trump wamerudi tena kwenye kampeni zao. Serikali ya Sudan Kusini kwa mara ya kwanza imetoa majibu ya hadharani kwa wito wa kiongozi wa uasi kuhusu kurejea kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe ikisema Riek Machar anaweka utashi mbele kuliko amani. Ali Bongo Dimba ameapishwa tena kama rais wa Gabon kwa muhula mwingine wa miaka saba baada ya kushinda kwa kura chache kwenye uchaguzi uliogubikwa na utata. Nam, sasa basi, ndiyo hivyo, inafuata taariri ya Sauti ya Amerika ambayo inaelezea msimamo na sera za serikali ya Marekani. Marekani ina wasiwasi mkubwa kuhusu hali ilivyo nchini Ethiopia, Hasa hali tete ya uthabiti katika mikoa ya Oromia na Amhara. Alisema hayo waziri mdogo wa mambo ya nje katika masuala ya Afrika Linda Thomas Greenfield katika mahojiano akizungumza mjini New York pembeni ya mkutano wa Umoja wa Mataifa. Waziri mdogo Thomas Greenfield alitoa wito kwa serikali kuwajibika katika ukandamizaji wenye ukatili nchini humo. Anasema tumekuwa na mjadala na serikali ya Ethiopia kuishawishi kufanya mjadala na kufunguka katika uhuru wa habari wa kujieleza, jamii za kiraia kuweza kufanya kazi, na kwamba watu wengi waliofungwa jela kuachiliwa. Balozi Thomas Greenfield amesema Marekani inaamini kwamba hali ilivyo huko inaweza kuzidi kuwa mbaya zaidi na kwamba serikali ya Ethiopia inalijua hilo. Pia ameongeza kuwa wamekutana na waziri mkuu Hailemariam Desalegn mjini New York na kumsihi kuangalia jinsi serikali itakavyoweza kutatua tatizo hilo. Tunadhani, amesema, inaweza kuwa mbaya zaidi kama zitachukuliwa hatua zaidi sasa kuliko baadaye. Imekuwa ni tahariri ya Sauti ya Amerika ambayo imeelezea msimamo na sera za serikali ya Marekani. Na kufikia hapo, msikilizaji, tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo. Msikose kujiunga nasi hapo kesho jioni kama kawaida, saa 12 na nusu Afrika ya kati na saa 1 na nusu Afrika Mashariki. Na vilevile vile, hii leo saa tatu kamili usiku tutakuwa na kipindi cha Kwa Undani. Msimamizi wa matangazo ya leo alikuwa ni Hadija Riami, mwelekezi Daniel Brown kutoka hapa Washington, mimi ni BMJ Mridhi na nimeshirikiana hapa na Harrison Kamau. Asanteni na kwaherini.