Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu sana kwenye kipindi cha kwa Undani leo hii tukizungumzia uchafuzi wa mazingira na hali ya hewa na vilevile juhudi za Rais pombe Magufuli wa Tanzania za kupambana na tabia ya rushwa, lakini kwanza ni habari za dunia kutoka hapa Washington. Jina langu Harizon Kamau. Wachunguzi wa kimataifa wanasema kuwa ndege ya Malaysia iliyoanguka mashariki mwa Ukraine Julai Julai mwaka wa 2014 ilitunguliwa na kombora la kutoka ardhini kwenda angani lililokuwa limepelekwa nchini humo kutoka Russia. Uchunguzi huo uliotolewa mapema leo unathibitisha ule wa awali uliofanywa na bodi ya usalama ya Uholanzi iliyosema kuwa ndege ya shirika la ndege la Malaysia nambari MH17 ilitunguliwa na kombora lililotengenezewa Russia aina ya Buk dai ambalo Russia imekanusha Msemaji kutoka idara ya polisi ya Uholanzi, Wilbert Poulison, amesema ushahidi umethibitisha kuwa waasi wanaoungwa mkono na Russia waliagiza silaha hiyo kutoka Russia. Huku uchaguzi wa Marekani ukiwa umebaki wiki sita tu kufanyika, wagombea urais Hillary Clinton na Donald Trump waduduri kwenye kampeni zao Jumanne, huku kila mmoja akieleza kuhusu matokeo ya mdahalo uliofanyika usiku wa Jumatatu. Wadadisi wengi huru wanasema kuwa Clinton alishinda kwenye mdahalo huo na kwamba kura za maoni zinaonyesha akiwa mbele ya Trump kwa pointi kadhaa. Wakati akifanya kampeni katika jimbo la North Carolina, Clinton alisema kuwa mpinzani wake alikosa umakini wa mambo wakati wa mdahalo huo. Trump kwa upande wake, wakati akifanya kampeni Jumanne usiku kwenye jimbo la Florida, alidai kuwa alishinda, huku akisema kuwa alimtazama Clinton kwa makini kwa dakika 90 na kwamba hakutaka kusema lolote la kumwaibisha. Wagombea wote wawili watakutana tena mara mbili kabla ya uchaguzi kufanyika Novemba 8. Serikali ya Sudan Kusini kwa mara ya kwanza imetoa majibu ya hadharani kwa wito wa kiongozi wa uasi kuhusu kurejea kwa vita vya wenyewe kwa wenyewe, ikisema Riek Machar anaweka utashi wake mbele kuliko amani kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, taarifa iliyotolewa leo Jumatano na aliyechukua nafasi ya, na aliyechukua nafasi ya Machar ya makamu wa rais Taban Deng amesema kurejea kwa mzozo wa vita ni jambo lisilokubalika hata kidogo. Machal alikimbia Sudan Kusini wakati mapigano yalipozuka katika mji mkuu wa Juba mwezi Julai, huku rais Salva Kiir haraka akimteua Deng kujaza nafasi ya Machar katika serikali ya umoja wa kitaifa, kwa mujibu wa mkataba tete wa amani. Machar hivi sasa yuko nchi jirani ya Sudan. Alitoa wito huo mwishoni mwa wiki iliyopita, huku msemaji wa serikali Ateny Wek Ateny katika taarifa ameyashutumu majeshi ya Machar kwa jaribio la mapinduzi mwezi Julai. Ali Bongo Odimba ameapishwa tena kama rais wa Gabon kwa mhula mwingine wa miaka saba baada ya kushinda kwa kura chache kwenye uchaguzi uliogubikwa na utata. Ushindi wa Bongo wa, nchini, wa chini ya kura elfu sita ulisababisha ghasia na maandamano kote nchini baada ya matokeo ya awali kutangazwa Agosti 27. Takriban watu sita waliuawa kwenye mapambano kati ya waandamanaji na vikosi vya usalama. Mahakama ya kikatiba nchini humo Jumamosi ilitupilia mbali ombi la mgombea wa upinzani Jean Ping na kutaka kuhesabiwa tena kwa kura, lakini badala yake likaidhinisha matokeo hayo. Uchaguzi huo wenye utata umevutia uangalizi wa kimataifa kwa Rais Bongo ambaye familia yake imetawala taifa hilo la Afrika ya kati lenye utajiri wa mafuta kwa miaka 49. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Ki moon amekemea mashambulizi ya anga mapema leo yaliyolenga hospitali ya mbili kubwa kwenye eneo la mashariki mwa mji wa Aleppo nchini Syria. Uharibifu kutokana na mashambulizi hayo umesitisha kwa muda huduma muhimu za kiafya kwenye mji huo ulioathiriwa na vita vya zaidi ya miaka mitano. Hospitali zilizolengwa ni m2 na m20 ambazo ziko mjini Aleppo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu kupitia redio na facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Leo tunaangalia ripoti ya shirika la afya duniani WHO kinavyosema kwamba asilimia kubwa ya watu duniani huvuta hewa chafu, na vilevile tutaangalia pia juhudi za kupambana na rushwa na masakata makubwa yaliyoashiria uwepo wa rushwa iliyokithiri nchini Tanzania na uwajibikaji hafifu, hatua ambazo zinachukuliwa na rais John Pombe Magufuli toka alipoingia madarakani hapo mwaka jana. Mimi ni Idi Ligongo, karibu. Naam, kwa undani leo tunaanza kumulika ripoti ya shirika la afya duniani WHO iliyotolewa tarehe 27 ya mwezi huu wa Septemba inayohusu hali ya hewa inayotumiwa na watu duniani. Ripoti hiyo imethibitisha kwamba asilimia 92 ya idadi ya watu duniani wanaishi katika maeneo ambayo hewa yake ipo chini ya kiwango cha hewa safi kilichowekwa na WHO. Inaelezwa pia vifo milioni tatu duniani husababishwa na tatizo la hewa chafu duniani kila mwaka. Kwa mfano, mwaka wa 2012 inakadiriwa vifo milioni 6.5, sawa na asilimia 11.6 ya vifo vyote duniani, vilihusishwa na matatizo ya hewa ndani na nje na vile vile kuzungumzia swala hili tunaye mtaalamu wa mazingira Dr. Julius Ningu ambaye yeye anatokea nchini Tanzania, na vile vile tutakuwa na mwenzangu BMJ muridhi ili kuweza kuliangalia hili, lakini tukianza na Dr. Ningu ambaye yeye ni, mta, uh, yeye ni mtaalamu wa masuala ya mazingira kutoka nchini Tanzania. Dr. Ningu, naomba unijulishe hii ripoti ya WHO ina maana gani hasa? Maana yake katika kiwango cha dunia ni kwamba uzalishaji wa hewa chafu kutokana na shughuli mbalimbali umeongezeka kwa asilimia kubwa sana. Kwa mfano, nchi za viwanda, wao unatokana na matumizi ya nishati kutokana na viwanda pamoja na mitambo ya uzalishaji wa bidhaa mbalimbali, ikiwemo hata uzalishaji wa umeme kwa kutumia mafuta mazito. Kwa hiyo watu wa nchi zilizoendelea hasa, kwa sababu hao asilimia kubwa wanakaa mijini, kwa hiyo wanavuta hewa ambayo imekuwa tayari tayari imechafuliwa na magari na mitambo ya aina mbalimbali, vikiwemo viwanda ambavyo wao, nchi zilizoendelea, wana viwanda vizito vizito. Kwa upande wa nchi zinazoendelea pamoja na hilo ambalo linaweza likawa limechangiwa kama vile lilivyo kwenye nchi zilizoendelea, lakini kwa asisi nchi zinazoendelea matumizi makubwa ya nishati yako katika matumizi ya nyumbani, kwa mfano kupikia na shughuli mbali mbalimbali. Kwa mfano kama Tanzania, ni zaidi ya asilimia themanini na tano ya Watanzania au zaidi ya asilimia themanini na tano ya Watanzania wanatumia nishati ya kuni na mkaa na aina nyinginezo zinazofanana na hizo. Sasa hilo linachangia kwa sababu anapo, watu wanaopokuwa wanavuta hewa iliyochafuliwa aidha na hizo gesi za viwandani kwenye mitambo, magari, kwenye uchomaji wa kama kupikia au uchomaji wa mikaa, ukaushaji wa tumbaku, wanapovuta ile hewa, ni wazi kwamba hilo linaenda moja kwa moja kuathiri mfumo wa upumuaji wa wahusika wanaokuwa karibu. E, hata kwa mfano kesi ya suala la wavutaji sigara nalo linachangiwa sana, na hasa wale ambao wanakuwa wanamzunguka anayevuta sigara, kwa sababu ndio wanaoathirika zaidi na ule moshi unaotokana na yule anayevuta sigara. Sasa yote haya ndiyo yanayochangia kuongezeka kwa kiwango cha kuathirika kwa wananchi kama takwimu zilizotolewa na Shirika la Afya Duniani kwamba ni zaidi ya asilimia hiyo, watakuwa wameathirika wameathirika na maradhi yanayotokana yanayotokana e, na kupumu- upumuaji. D Julius Ningu, ukiangalia ripoti hiyo ya shirika la afya duniani WHO inasema pia asilimia ya watu wanaovuta hewa mbaya wapo katika nchi za kipato cha chini na kati, ikiwa ni sawa na matukio hayo yanayotokea, ambapo ni watu wawili kati ya watatu wa eneo la kusini mashariki mwa Asia na eneo la Pacific ya Magharibi. Sasa ukiangalia takwimu hizi na kuzihusisha katika eneo letu la Afrika, unadhani tatizo liko wapi, ambalo unaona kabisa linachangia kutokea kwa tatizo hili? Kingine kinachochangiwa kwa nchi za kwetu au zinazoendelea kuathirika zaidi ni usimamizi wa sheria na kanuni. Usimamizi wa sheria na kanuni kwenye nchi zetu sio imara sana, sio madhubuti sana, ukilinganisha na nchi e, zilizoendelea Nchi zilizoendelea kama hujakidhi viwango au hujafuata taratibu e, inatolewa adhabu na ile adhabu lazima itimizwe. Lakini kwetu, kwenye nchi zinazoendelea usimamizi wa sheria na, na kanuni sio imara sana. Kuna kukwepa, kuna mazingira yanayochangiwa vilevile na rushwa. Sasa mtu ambaye anaweza akaonekana kiwanda chake kinatumia mavuta mazito na kinatoa hewa nzito ambayo inaweza ikawa inaathiri watu, hata ikitolewa taarifa baadaye ya kuchukuliwa hatua, anaweza akafanya namna ambavyo wanafanya unaweza ukashangaa, huyo mtu ameachiwa na anaendelea kufanya yale makosa aliyokuwa amekamatwa nayo. Sasa hilo ulegevu wa usimamizi wa sheria na kanuni kwenye nchi zinazoendelea ni mojawapo ya sababu zinazochangia. Alafu pili, ndiye niliyolisema kwamba matumizi ya nishati ya kuni na mkaa na aina ya hizo katika uzali, katika ma, ma, majumbani. Kwa sababu kwa mfano, asilimia kubwa ya watu wa nchi za dunia tatu wengi wanakaa vijijini, ambako matumizi ya nishati yanategemea ya sana nishati asili, kwa maana ya kuni, mkaa na malighafi zingine zinazofanana na hizo. Sasa miji yetu mikubwa ya Afrika kwa mfano katika ukanda wetu wa Afrika Mashariki, yani majiji ya Dar es Salaam Tanzania na Nairobi Kenya nayo yameathirika kwa kiwango kikubwa uh, tu kwa sababu mbalimbali ikiwemo iki, iki, msongamano wa watu. Sasa ukiangalia miji hii mikubwa, ni nini hasa inachangia kuleta hewa chafu, licha ya kwamba ripoti inaainisha kwamba sehemu za vijijini huwa na hewa safi na ni mahala pazuri pa kuepuka tatizo hilo. E, kwa mfano nimelihitaja suala la matumizi ya mkaa, kwa mfano kwa Dar es Salaam, takwimu zilizopatikana kuanzia elfu mbili na kumi na tatu kupitia taarifa ya NAFORMA e, e, e, inaonyesha kwamba matumizi ya mkaa kwa mji kama Dar es Salaam ni tani laki tano kwa mwaka. Eh, eh, na idadi kama hiyo kichanganya kwa pamoja ni sawasawa kwa miji mingine mitatu kama Mbeya, Mwanza na Arusha. Sasa kwa kiwango kama hicho ni wazi kwamba uzalishaji wa hewa chafu inayoweza kuathiri mfumo wa upumuaji wa wananchi wanaokaa katika mazingira hayo ni kubwa mno. Pamoja na kwamba kumeonekana kuna uwepo wa au uingizwaji wa au kukua kwa sekta ya uzalishaji matumizi ya gesi, lakini wengi wetu tunaokaa mijini hata kama utakuwa unatumia gesi, huwezi kukosa kuwa na gunia la mkaa pembeni. Sasa hiyo bado iko pale pale na in, inachangia kwa asilimia kubwa kuongezeka kwa maradhi ya upumwaji katika miji yetu. Lakini mbali ya hilo, lingine nililosema, kumekuwa na ongezeko kubwa sana la magari chakavu mijini. Sasa haya magari chakavu mengi hayana viwango vile vinavyokubalika, hata mifumo ile ya kukagua kama hii gari ile gesi inayotoa kwenye exhaust zake ina viwango vinavyokubalika kimazingira kwenye nchi za dunia ya tatu, hakuna. Sasa barabara zenyewe ni ni, ni nyembamba, haziruhusu magari mengi na matokeo yake nyingi za baki kwenye foleni kwa muda mrefu zikiunguruma, na katika kunguruma huko kunazalisha zile gesi chafu ambazo hizo watu wanazivuta. Ndio maana miji mingi sasa hivi ya Afrika imeanza kuwa na ukungu, inaonyesha ukungu kama wa moshi katikati ya miji. Ni kwa sababu ya uzalishaji wa hizo gesi au gesi joto zinazotokana na vyombo vya usafiri pamoja na viwanda ambavyo kwa wakati huu sasa hivi havistahili kuwa maeneo ambayo ya. vingi viwanda vingi viko maeneo ambayo ni ya makazi ya watu badala ya kuwa na maeneo maalum ambayo yamekuwa yametengwa kwa ajili ya viwanda. Kwa hiyo huu um mchanganyiko wa viwanda vizito kuwa maeneo ya makazi au maeneo ambayo sio rasmi na ongezeko lake, pamoja na hilo ongezeko la vyombo vya moto maeneo ya mijini, vinachangiwa sana kuongezeka kwa gesi ambazo zinaweza zikasababisha madhara kwenye mfumo wa upumuaji. Nam asante sana basi. Uh, Dr. Ningu huyo eh, akielezea kile ambacho kinaendelea katika swala zima la hewa. Sasa ukija kwenye upande wa magonjwa, WHO katika ripoti yake imeyataja magonjwa kama magonjwa ambayo yasiyotambulika ya moyo, kupooza, magonjwa ya sugu ya mapafu na kansa ya mapafu ambayo yanachukua asilimia 94 ya magonjwa yote yanayosababishwa na tatizo hilo. Je, kwa upande wa ukanda wetu ni magonjwa gani hasa yanahusishwa na tatizo hili la hewa chafu? Haya magonjwa ya upumuaji sasa hivi yanaweza yakawa yameongezeka, kwa sababu mara nyingi ugonjwa unapoingia mwilini unaweza ukaibua kuonge... kasi ya ugonjwa mwingine. Kwa mfano miaka ya hivi karibuni, kutokana na kuongezeka kwa kesi uh, e, za ukimwi, kifua kikuu kimejitokeza sana kwa sababu kwa, kwa asili madaktari wanasema watu wote tunaumwa TB, lakini iko katika kiwango cha chini sana, kwa maana ya kwamba kinga ya mwili inaweza ikaidhibiti ile hali iliyopo. Lakini unapokuja kujitokeza ugonjwa mwingine wowote, ni wazi kwamba nguvu zilizokuwa kwa ajili ya kudhibiti ile TB zinahamia ya kudhibiti ule ugonjwa mwingine, kwa mfano huo ugonjwa wa UKIMWI. Matokeo yake TB inaibuka, hata ile ambayo ilingeweza kudhibitiwa kwa viwango vya awali, kama ilivyokuwa inaibuka zaidi. Kwa hiyo hizi ni kesi ambazo zinaenda pamoja, ndio maana nayo hiyo inaweza ikawa imechangiwa kuongeza kwa kesi za um, madhara au athari zinazotokana na ma, magonjwa ya, kupu, ya kupumua mfumo wa hewa. Mwezi Septemba mwaka 2015 viongozi wa dunia walikutana kuzungumzia malengo ya maendeleo endelevu katika kuhakikisha na kupanga mikakati ya kupunguza idadi ya vifo vinavyotokana na magonjwa yanayosababishwa na hewa chafu ifikapo mwaka 2030. Mwezi Mei mwaka huu shirika la afya duniani WHO lilipitisha mpango mpya wa kuongeza kasi ya kushughulikia uchafuzi wa hewa na sababu zake. Mpango huo unataka sekta husika kufanya uangalizi wa hewa, kutathmini madhara ya kiafya na kuweka uongozi bora katika kushughulikia sera za kitaifa zinazohusu uchafuzi wa hali ya hewa. Sasa, Dkt. Ningu unadhani ni nini kifanyike kwa upande wako ili kukabiliana na tatizo hili? Moja, kama nilivyosema, usimamizi wa sheria na kanuni katika pande zote, nchi zilizoendelea na nchi zinazoendelea, na hasa mijini na vijijini. Na vile vile serikali zinahitaji kuwa na nguvu ya ziada, kwa maana ya fedha, ili kuelimisha umma kwamba tusiishi, wananchi wasiishi kwa mazoea e, ni jinsi walivyozoea tokea miaka mingi au enzi za babu zetu. Dunia imebadilika, lazima tuishi kulingana na wakati huu tulionao sasa wa kuzingatia kanuni za afya, na ikiwezekana kagua afya zetu mara kwa mara. Kutokana na ongezeko la gharama za matibabu, serikali ziangalie uwezekano wa kutenga ruzuku kwa ajili ya kuwa na mfumo wa bima ya afya, kama hivi Tanzania ilivyoanzisha sasa hivi kwamba kila mwananchi lazima awe na bima ya afya. E, kwa sababu hivi lazima viendane pamoja. Unaweza ukamhamasisha mtu akague afya yake mara kwa mara lakini, anapofaa na uwezo wa kulipia gharama za hospitali, inaweza ikawa ni ngumu vile. Kwa hiyo kuwe na uwezekano wa kutenga ruzuku itakayomwezesha kila mwananchi kuwa na bima ya afya. Saa vile vile kwenye matumizi ya nishati e, kwa sababu hiyo hamna, hatuwezi e, kusema kwamba itapatikana njia mbadala la kesho kesho kutwa. Ni wazi kwamba serikali vile vile zinatakiwa zifanye juu chini, kuweka kutenga, kuwa na ruzuku ya kupunguza gharama ya vifaa vinavyoweza kusaidia kutumia nishati mbadala, au kama sio hilo au pamoja na hilo, lakini vile vile huweza kuwa na uwezekano wa kupata vifaa vinavyoweza kutumika kutumia kama ni mkaa au kuni, kwa sababu huwezi ukafanya kwa nchi nzima vyote vika, vika, vikafanikiwa mara moja, basi viwepo majiko kwa mfano, tunasema majiko sanifu na banifu ambayo yanaweza kutumia mkaa kidogo au yakatumia kuni kidogo, baadaye ango hiki tunachokisema sasa hivi cha tani laki tano kwa mwaka ikapungua hata ikawa labda tani elfu hamsini itakuwa ni kupunguza kiasi kikubwa sana. Ni wazi kwamba e, impact itaonekana ya utofauti huo wa watu wanaokuwa wameathirika sasa hivi, na hapo itakapofikia hatua ya kutumia tani elfu hamsini kwa mwaka. Naam vilevile ni naye mwenzangu BMJ Muridhi yeye alikuwa anachambua ili atuweze aweze kutueleza kuhusu nchi vinara katika uchafuzi wa hewa duniani BMJ Naam idi inaonyesha kwamba utafiti ambao umefanywa na shirika hilo ambalo umelitaja mara kadhaa hapo umeonyesha kwamba zaidi ya miji elfu tatu iliyo katika nchi mia moja na tatu za maeneo yote ya dunia unaonyesha viwango vya hewa chafu vimepanda zaidi kuliko wakati mwingine wowote wa tangu vipimo vya usafi wa hewa vianze kufanywa kimataifa. Nchi inayoongoza kwa uchafu wa hewa ni Pakistan, ambako maelfu hufa kila mwaka kutokana na kuvuta hewa chafu, kwa mujibu wa takwimu za mwaka huu wa elfu mbili kumi na sita ambazo zilitolewa na shirika hilo la afya ulimwenguni. Hii ndio orodha ya nchi zilizo na viwango vya juu zaidi vya hewa chafu. Lakini kwanza kabisa, mji ambao unaongoza duniani kote kwa uchafu uko barani Afrika, na mji huo unajulikana kama ontisha katika nchi ya Uh, ya Nigeria. Na hivyo ukiongoza hivyo lakini zinashikana kwa pamoja na mji mwingine unaoitwa Peshawa ulio huko Pakistan. Na orodha inaendelea namna hii. Nchi ya tatu kwa uchafu wa hewa duniani ni Iran, inafuatiwa na, na, na, na, inafuatiwa na Saudi Arabia na vile vile Afghanistan na inafuatiwa na India na vile vile China ikifuatiwa na Saudia na mwisho kabisa naona Afghanistan imetajwa mara, mara nyingi kwa sababu miji ni mingi ambayo ina uchafu wa hali ya hewa nchini humo. Shukran sana BMJ Muridhi, na hivi sasa tuelekee kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Nam na sasa tunaingia sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo tunazungumzia juhudi za kupambana na rushwa na masakata makubwa yaliyoashiria uwepo wa rushwa iliyokithiri nchini Tanzania na uwabi, uwajibikaji hafifu, ambapo Rais John Pombe Magufuli amekuwa akishughulikia tatizo hilo toka ingie madarakani hapo mwaka jana. Nipo na mwenzangu Abdu Shakur Abud Shakur, hebu tufahamishe ni nini hasa unakijua na umekichimbua eh, kuhusu vita dhidi ya rushwa vinavyofanywa na rais wa Tanzania Dr. John Pombe Magufuli toka ingie madarakani. Naam, asante sana kwa hakika. John Magufuli kama unavyosema, ameingia madarakani baada ya kuchaguliwa hapo Oktoba, kwa hivyo ni karibu mwaka mzima, na jambo lake kuu kwanza kabisa alianza ni kupambana na ulaji rushwa na akawa na kauli mbiu ambayo sasa inatumika kutoa majibu huko Tanzania, na kutokana na hali hiyo nimeona afadhali nizungumze na hariri wa baraza la wahariri huko Tanzania Absalom Kibanda, ambaye anaeleza zaidi, maanake vile vile wanafuatilia kwa makini jipu moja baada ya jingine, na nikamuuliza suala hilo kwanza, hasa kutokana na lile jipu lilotumbuliwa juzi la Kagera. Naye anasema kama ulivyosema, ni kweli kumekuwa na mlolongo wa utumbuaji wa, wa, wa majipu, na hata msamiati wenyewe wa kutumbua majipu, mwasisi ni yeye mwenyewe raisi E, aliutoa alianza kuhutumia mapema alipoingia, na huo ukawa ndio umekuwa ndio msemo mama. Sasa hivi tukio kubwa la mwisho ni hili la viongozi wakuu kuanzia ile katibu tawala wa, wa mkoa kule mkoa wa Kagera, wakituhumiwa kufungua akaunti binafsi nje ya ile ya utaratibu wa kawaida wa akaunti mama ambayo ya kukusanya msaada na michango mbalimbali ya kuwasaidia waathirika wa tetemeko la e, kesi ambayo imepelekwa mahakamani tunakwenda kusubiri tuone mwisho wake utakuwaje, lakini hilo ni moja ya matukio makubwa, ukiacha lile matukio kama vile wale maofisa wa juu wa NIDA, ile mamlaka ya vitambulisho vya taifa, ambao unasemekana umetumia mabilioni, lakini si wakati wa utawala wa a wa, awamu ya rais wa tano ya rais Magufuli. Fedha zile zimetumika hasa wakati wa serikali ya awamu ya nne ambayo tukirejea kauli za rais mwenyewe amepata kutumia msamiati kwamba nchi hii ilifika mahali ikawa shamba la bibi. Leo hii, wakati wa uzinduzi wa ndege mbili ambazo zimenunuliwa na ATCL na serikali na kukodishiwa ATCL, rais amezungumzia na kugusia kuhusu utumbuaji na akagusia suala lile la Kagera na akatahadharisha, iwapo hilo litaendelea hata sita tena kuendelea kutumbua. Kwa hiyo imekuwa ni ajenda ya kitaifa na amerejea kama hali ilikuwa ni mbaya, na akasema hata mawaziri wake hali ni Tuna mbaya. Tunakumbuka waziri wake alimtumbua lakini kwa Uledi ambaye rafiki yake mkubwa liani iliyake, lakini yako matukio mengine mengine ya, ya, ya ambayo ametumia kuyatumbua eh, na imekuwa kilioi serikali kuhusu wafanyakazi hewa hili lilimgharimu aliyekuwa mkuu wa mkoa ule Kinyanga, Mama Kilango ambaye siku chache baada ya uteuzi wake alitumbuliwa kwa sababu ya kutoa taarifa za uongo kuhusu idadi ya eh, wafanyakazi hewa ambao kwa mujibu wa serikali mabilioni yamepotea kupitia swala hilo. Lakini pengine utumbuaji mkubwa zaidi ni ule ambao ulifanyika katika bandari ya Dar es Salaam ambapo raisi mwenyewe wiki hii alilazimika kurudi kumekuwa na uf, ufumuaji wa watendaji wakuu kule bandarini bandarini ambako inasemekana mamilioni kama si mabilioni ya fedha yamekuwa akipotea katika taifa hili kwa sababu ya ukwepaji wa kulipa ushuru kule bandarini. Wakati mwingine tumepata kama makontena ya yamekuwa yakitoweka, unaweza kuimajini kama kontena kubwa inatoweka. Na wiki hii rais alip, alipita tena bandarini baada ya yeye eh, mwenyewe kupita mara ya kwanza na baadaye kumtuma waziri mkuu lakini bado kuna dalili kwamba kumekuwa na, u... na u... kuendelea zaidi na zaidi Kuma Absalom. Sasa kwa hivyo tukiamba tukisema kwamba amekwenda bandarini tena, mbali na bandarini kuna mengine kama katika uh, idara mbalimbali mbali ambazo ametumbua vilevile hadi vile. Kweli amepata ametumbua katika maeneo mbalimbali, lakini bandari ni moja amepata kutumbua, alipata kuenda kumtikisa Ramadhani Dau. Lakini kwa kweli ili ingawa vyombo vya habari iliandika kama utumbuaji, baadaye amemteua kuwa balozi wa Tanzania kule Malaysia. Wakati mwingine sasa hivi labda niseme kwa haraka haraka, utumbuaji huu umekuwa na tafsiri mbili tofauti. Wakati mwingine anaondolewa mtu, unashindwa kujua kama ni kutumbuliwa kwa maana ya kasha au kuondolewa kazi na kubaliza kazi. Kwa mfano tukio la juzi, aliyekuwa mkurugenzi mtendaji mkuu wa TTCL ambaye ameondolewa katika mazingira ambayo yanauisha maswali, lakini pengine jingine kubwa katika idadi ile ni kutumbuliwa kwa watendaji wakuu wa, wa shirika la maendeleo ya petroli Tanzania TPDC, ambao tunaambiwa kwamba walikuwa wanatumia madaraka yao vibaya, na wameondolewa na wanachunguzwa kwa tuhuma za ubadhili. Na unajua moja ya sekta ambayo katika ma... siku za karibuni imekuwa ikiangaliwa sana ndani na nje ni sekta ya gesi na oil ambayo TPDC ndio msimamizi mama kuondolewa Jiningu… kwa mtendaji wake mkuu na maafisa wengine watatu wanne wa juu, ilikuwa ni jambo ambalo linasubiri kuona kama nao watapelekwa mahakamani kama ilivyokuwa kwa wale wa NIDA au vipi? Kwa, kwa, kwa hiyo eh, nje eh, ya bandari amepita TBDC na ulikuwa ni mpikisiko mkubwa. Alishapita TRA mapema kabisa eh, mamlaka ya kusanya eh, ambayo ilikuwa ni kubwa jiujiji hapa, amemtoa aliyekuwa katibu mkuu ambaye ni general katibu mkuu wa wizara ya fedha kwa sababu ambazo mpaka saa hizi hatujui kama ni mimi, sijasema kwa hiyo. Utumbuaji mwingine umefanywa kimya kimya, lakini mwingine umefanywa kwa sauti ya wazi na ukiangalia mwanzoni, vile vile kule hospitali, tunaweza kusema ametumbua vile vile mbali, ambapo sio swala la fedha. Ni kweli kule ilikuwa, kwa mfano, alitembelea alitembelea hospitali ya taifa ya Muhimbili akachukua hatua za na si yeye tu, na baadaye waziri wa afya, na baadaye naibu waziri wa afya, wote wamepita kule na bado inavyoonekana hali pamoja kwamba kuna utumbuaji lakini kumegalia tatizo ambalo Tanzania sijaliona baada kwa miaka mingi sana, kwamba sasa hivi hakuna dawa hospitalini, kwa sababu ambazo hatujui nini hasa chanzo chake. Ni ule utumbuaji pengine, au au kumekuwa na wasiwasi e bada kule kwenye bohari ya madawa MSD, ambako nako maofisa wake wakuu wa juu walitumbuliwa miezi kadhaa iliyopita kwa sababu kama hizi zilizobadhirifu wa dawa lakini sasa hivi dawa zinatokea kuwa na uhaba, lakini hakuna lizotumbuliwa pengine kwa sababu ambazo hazitokani na ubadhirifu au ufisadi unakuja na utendaji. Asante sana Absalom Kibanda, nakushukuru sana. Naam, ili basi umesikia maelezo hayo, lakini kuna majipu mengi bado yapo, na na hata hii leo wakati anafanya e, kupokea zile ndege mbili za serikali ambazo zimeenduliwa na serikali ya Tanzania na zitakodishwa kwa shirika uh, makampuni ya ndege ya Tanzania ATCL, amezungumzia kwamba ndani ya shirika hilo kulikuwa kuna watu ambao wanafanya ubadhirifu, wakataja uh, afisa mmoja kwamba Eh, huku katika upande wa Komoro alishaiba mpaka milioni mia saba. Bila shaka na kibanda amezungumzia kidogo, amegusa maswala haya. Mi nafikiri ni mambo ambayo tutafuatilia kwa muda mrefu sana kuona, maanake sasa baada ya hatua hizi nini kinafanyika, inabidi tuchambue kwa undani, na je haya matukio yamekwisha au yanaendelea? Maanake kama hili tukio la juzi la Kagera la maafisa wa serikali kufungua akaunti inayofanana na ile ya kusaidia walioathirika na tetemeko la ardhi, sasa tujui kwamba watu bado wanaendelea kufanya matukio ya rushwa na ubadhirifu wa mavipi. Watu wanathubutu kwelikweli, baada ya kuona kwamba hali inachukuliwa hatua bado lakini wanafanya mambo kama hayo, basi ni swala ambalo linabidi tuangalie kwa undani zaidi. Shukran sana Abdu Shakur Abud, vilevile ni mshukuru BMJ Muridhi kwa kuweza kuwa nasi katika Kwa Undani, lakini shukran za dhati kabisa zimfikie uh, Dr. Julius Ningu ambaye alikuwa ni mtaalamu wa mazingira tulikuwa tukizungumzia E, taarifa ama ripoti ya shirika la afya duniani juu ya hewa chafu iliyopo hivi sasa duniani, na vilevile tulizungumzia vile juhudi za Rais John Pombe Magufuli wa Tanzania katika kukabiliana na rushwa. Mimi naitwa Diligongo, shukran kwa kusikiliza kwa undani na usiku mwema.