Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Sandey Shomari, ni kuwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi Septemba 29 mwaka 2016. Tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni katika matangazo yetu ya leo, Mahakama ya Jumuiya Afrika Mashariki ya tupili ya mbali kesi ya kumpinga rais wa Burundi Pierre Nkurunziza kugombea muula watatu kama kiongozi wa nchi hiyo. Rais wengi sana wataanza kufuatilia hii example, wataona kabisa tunaweza, tunafanya vitu, hamna mtu anatoshitaka, hata kama wasipobadilisha konstitushen zao katiba zao, wanajua kabisa wanaweza tu fanya chochote ambacho wanataka. Na katika habari nyingine, kupitishwa kwa sheria inayoondoa kodi ya kuongeza thamani yani VAT iliyokuwa ikitozwa kwa bidhaa za mafuta nchini Kenya inatajwa na baadhi ya raia wa nchi hiyo kama ahueni kubwa, hasa kwa watu wa kipato cha chini. Mafuta akiongezeka, inamaanisha fea yangu pia inaongezeka na ekonomi ni mbaya, kwa hivyo inatuathiri, ina sisi kama wasafiri wenye wanatumia mabasi wenye wanatumia public means. Hizo msikilizaji, ni baadhi tu mwa habari ambazo tumekuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, hebu tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio na Sande Shomari. Tangu mwezi Januari, watu wa katika eneo la Jebel Mara huko Dafur wameripoti kupata malengelenge na upele kwenye ngozi zao, wakiwa na matatizo ya ngozi kuchubuka, matatizo ya macho ikiwemo kupoteza nguvu ya kuona, kutapika damu, kuharisha na matatizo makubwa ya kupumua. Zote hizi ni dalili za kuvuta hewa ya kemikali, na shirika la Amnesty International linasema kuwa inatoka kwenye silaha ambazo serikali ya Sudan ilizitumia. Takriban watu 250 wakiwemo watoto wengi huenda wamefariki dunia, ikiwa ni matokeo ya mashambulizi ya kemikali, na mamia zaidi wamejeruhiwa, limeeleza shirika hilo la kutetea haki. Ripoti iliyotolewa na Amnesty International hii leo imeeleza kwamba majeshi ya usalama ya Sudan kwa makusudi yamewalenga raia na mali zao ikiwemo kutumia kemikali ambayo imepigwa marufuku na imetumiwa katika kiasi cha vijiji 32 huko Jibel Mara. Rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati anasema anataka Umoja wa Mataifa kuondoa marufuku ya silaha kwenye nchi yake. Katika mahojiano na VOA, Rais Faustin Archange Touadera alisema vikwazo vilivyowekwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu vilikuwa vya haki kwa wakati ule lakini kwa sasa vimepitwa na wakati. Kumefanyika uchaguzi, serikali halali imeundwa na pia bunge limeundwa, alieleza. Tunaweka taasisi za kidemokrasia na hatuwezi kuwa na jeshi bila silaha. Towadera amesema anataka kulijenga upya jeshi. Nahitaji jeshi la kitaifa lenye weledi na linalowakilisha kila kabila ambalo watu wote wa Afrika ya Kati watalitambua. Hii ndiyo dhamira yetu. Na mamlaka nchini Marekani imewawekea vikwazo maafisa wawili wa ngazi za juu huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo ambao wapo, ambao wapo karibu sana na Rais Joseph Kabila. Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, ofisi ya udhibiti wa mali za nchi za kigeni katika wizara ya fedha ya Marekani jana ilitangaza kuweka vikwazo dhidi ya Gabriel Amisi Kumba na John Numbi. Marekani inasema watu hao wawili wametumia nguvu kupita kiasi kukandamiza wapinzani wa kisiasa katika miaka ya karibuni. Human Rights Watch inasema Amisi kwa muda mrefu amehusishwa na ukiukaji wa haki za binadamu ingawaje jeshi la Kongo lilimfutia mashtaka yaliyokuwa yakimkabili miaka miwili iliyopita. Hivi sasa anahusika na usalama kwa ujumla ikiwemo mji mkuu wa Kinshasa. Marekani imezidisha shinikizo dhidi ya Kongo huku mvutano wa kisiasa ukizidi kupamba moto kwenye sehemu nyingi katika taifa hilo lenye utajiri wa madini ambapo uchaguzi mkuu umecheleweshwa hadi mwaka ujao. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Jeshi la India lilieleza leo Alhamisi kuwa limetumia mashambulizi ya kitaalam dhidi ya wa washukiwa wa kundi la kigaidi kwenye mpaka wake na Pakistan, lakini Islamabad ilikanusha wito huo na kudai ni tukio la ushambuliaji wa mpakani. Shambulizi hilo linafuatia shambulizi la kigaidi kwenye kambi ya kijeshi ya India mapema mwezi huu huko Kashmir, ambalo liliuwa wanajeshi 18, na waziri mkuu wa India Narendra Modi alisema lazima hatua zichukuliwe. Mkurugenzi wa operesheni za kijeshi wa jeshi la India Ranbir Singh aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari hii leo kwamba mashambulizi hayo yalifanyika kuondoa vikosi vya magaidi vilivyojipanga kwenye mpaka wa Kashmir. Donald Trump na Hillary Clinton wanafanya kampeni katika majimbo ambayo kila mmoja wao alipata ushindi wa kwanza katika njia ya kuwania urais wa Marekani. Trump anafanya mkutano wake huko katika jimbo la New Hampshire na Clinton yuko Iowa, majimbo ambayo yalikuwa na mchango mkubwa kwa kuwa ni majimbo mawili ya kwanza kupiga kura wakati wa utaratibu wa uteuzi wa vyama katika hatua ya uchaguzi wa awali wa majimbo ambao alianza miezi nane iliyopita lakini atakuwa na ushawishi mdogo juu ya matokeo ya uchaguzi mkuu wa Novemba 8. Sababu kuu ni aina ya... sababu kuu ni aina ya kura katika mfumo wa Marekani, kwani kura huhesabiwa kwa wingi wa watu katika kila jimbo, hasa majimbo kama Michigan ambako Trump anakwenda Ijumaa na Florida ambako Clinton atafanya mikutano mawili siku hiyo hiyo ya Ijumaa. Michigan ina hesabu ya kura za wajumbe 16 na Florida 29 wakati Iowa na New Hampshire kwa pamoja wanao wajumbe kumi. Basi msikilizaji wapo ndio unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington. Na sasa tukiangalia katika habari za waandishi wetu ni kwamba mahakama ya Jumuiya ya Afrika Mashariki imetupilia mbali kesi ya kumpinga rais wa Burundi Pierre Nkurunziza kugombea muhula wa tatu wa urais wa taifa hilo iliyokuwa imewasilishwa na baadhi ya wananchi wa nchi hiyo, hatua ambayo imelalamikiwa na chama cha wanasheria wa Afrika Mashariki. Mwandishi wetu Aslanje Mvungi akiwa huko mjini Arusha, Tanzania, anayo taarifa zaidi. Hukumu ya kesi hiyo iliyokuwa imefunguliwa katika mahakama hiyo iliyoko Arusha, kaskazini mwa Tanzania, na muungano wa asasi za kiraia za Afrika Mashariki mnamo wa tarehe 15 mwezi wa 7 mwaka 2015 imetolewa leo katika mahakama hiyo ikisomwa na jaji wa mahakama hiyo Isaac Leonila. Kwa mujibu wa Jaji Isaac, sababu ya kwanza ya kutupiliwa mbali kwa kesi hiyo imetajwa kuwa ni pamoja na mahakama kutokuwa na mamlaka ya kuingilia maamuzi ya mahakama ya nchi ya Burundi na pia maamuzi ya tume ya uchaguzi ya nchi hiyo ambayo yalishaeleza kuwa rais huyo wa Burundi ana haki ya kugombea muhula watatu. Sababu nyingine ya kutupiliwa mbali kwa shauri hilo iliyoelezwa katika hukumu hiyo ni pamoja na kuchelewa kufunguliwa na kufikishwa kwa shauri hilo katika mahakama hiyo. Hata hivyo, uamuzi wa mahakama hiyo umelalamikiwa vikali na wanasheria wa chama cha wanasheria wa Afrika Palu, ambao walikuwa mawakili katika shauri hilo, wakiwasaidia wanaharakati hao wasiokubaliana na hatua ya Rais Nkurunziza ya kuendelea kuongoza awamu ya tatu, ambapo mmoja wa wanasheria hao Bi Evelyn Chijarira amesema maamuzi hayo licha ya kuwakatisha tamaa wananchi wa nchi hizo kutafuta haki zao, utawaongezea viongozi nguvu za kuendelea kukaa madarakani pindi muda wao unapomalizika. Rais wengi sana wataanza kufuatilia hii example, wataona kabisa tunaweza tukafanya vitu na hamna mtu anatoshitaka. Hata kama wasipobadilisha constitution zao, katiba zao, wanajua kabisa wanaweza wanawezatukufanya chochote ambacho wanataka. Na kuna watu wengi wameshakuwa wakimbizi, wameshakuwa refugees wanateseka wanahangaika. Sasa kama Afrika Mashariki, East Africa Court of Justice inatoa decision kama hii, tunaona labda hii mahakama ya East Africa Court of Justice watasimama watachukua msimamizi kusema haya, kwa kweli sisi hatuko mahakama ya rufaa, lakini kila kitu kinaendeshwa ndani ya nchi ambazo ziko chini ya sisi, inatakiwa inafuatilia zile sheria za East Africa Community. Kesi hiyo ilifunguliwa katika mahakama hiyo baada ya rais wa Burundi Pierre Nkurunziza kuamua kugombea muhula wa tatu wa urais wa nchi hiyo, jambo ambalo licha ya kupingwa na baadhi ya wa wananchi wa nchi hiyo limesababisha mgogoro ambao hadi sasa bado haujapata ufumbuzi. Nikiripoti kwa niaba ya sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asraji Mvungi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Mtu mmoja amefariki dunia na zaidi ya mia moja kujeruhiwa katika ajali ya treni huko New Jersey. Treni hiyo iligonga kwenye kituo cha kusubiri abiria wa treni leo asubuhi, wakati wa saa za kwenda kazini na kusababisha ajali kubwa. Msemaji wa mji wa Hoboken Huan Meli aliambia Sauti ya Amerika kuwa treni hiyo ilitoka kwenye njia yake na kuingia kwenye eneo la makazi ya watu. Usafiri wa reli umesimamishwa katika kuingia na kutoka katika mji wa Hoboken ulioko kilometa 11 nje ya New York. Waokoaji wako eneo la tukio. Sababu ya ajali hiyo bado haijajulikana. Bunge la Marekani limepiga kura jana Jumatano kuondoa kura ya turufu ya Rais Barack Obama kwa mswada ambao unaziruhusu familia zilizopoteza ndugu zao katika shambulizi la Septemba 11 mwaka 2001 kuweza kushitaka serikali ya Saudi Arabia kutokana na mashambulizi hayo ya kigaidi. Kura ya Jumatano katika mabaraza yote ya bunge hapa Marekani imepitishwa na idadi kubwa ya wajumbe, ikiwa ni mara ya kwanza kwa kura ya turufu ya Obama kuondolewa. Sidhani kama nyakati hizi ambako kuna mataifa yanayofadhili ugaidi, sidhani kwamba hivyo ndivyo sheria ya Foreign Service Immunities ilikuwa na azma hiyo, na kwa ajili ya familia hizi iwekwe wazi kabisa bila mashaka yoyote kwamba kila idara ikiwa ni pamoja na nchi za nje zitawajibishwa kama walikuwa wafadhili wa vitende vya kinyama kama vya Septemba 11, alisema Senator Cronin John Conin mrepublican wa Texas. Jiunge nasi Jumamosi hii kwenye safari yetu ya vijimambo ambayo itakupeleka kwenye maeneo tofauti tofauti ulimwenguni na kuangazia baadhi ya vituko, maajabu na sarakasi. E, katika habari ambazo labda ziligonga au hatazi kugonga vichwa vya habari wiki hii. <laughs> Yote haya ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukutane papa hapa siku ya Jumamosi. Oh, manangu. Asante sana. Basi msikilizaji, usikose kuungana naye BMJ Mridhi katika viji mambo. E, mambo kama haya yanakujia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hapa Washington DC. Naam, basi tukiendelea na habari za waandishi wetu, ni kwamba baada ya kufanywa sheria mswada wa fedha wa mwaka wa 2016 wiki iliyopita huko nchini Kenya, sasa ni rasmi kuwa mafuta ya magari hayatalipiwa kodi ya ongezeko la thamani, yaani VAT. Lakini kuondolewa kwa kodi hiyo kutatekelezwa hadi baada ya mwezi Septemba mwaka elfu mbili kumi na nane. Hii ni kumaanisha kwamba bei ya mafuta ya petroli haitopita shilingi mia moja kwa lita moja, na inatarajiwa kupungua hata zaidi. Kufuatana na hayo, mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia taarifa ifuatayo. Kuwekwa sahihi kwa mswada wa sheria wa 2016 kumekuwa afueni kwa wamiliki wahudumu wa magari pamoja na wasafiri waliokuwa na hofu ya kuongezeka kwa bei ya mafuta. kila mara bei ya mafuta ikiongezeka kutokana na mfumuko wa bei, wananchi hujikuta kurudi mifukoni kugharamia ongezeko hili. Wakati huu ambapo gharama ya maisha imepanda juu sana, kuahirishwa huku kwa utekelezaji wa kodi hii ni habari njema kwa wamiliki na wahudumu wa magari. Bei ya mafuta ikipungua, ki hata sisi tuta enjoy kufanya kazi. Natamani sana hiyo mafuta ishuke, hata ifike 40 bob per liter, tutakuwa tunasikia vizuri sana leo kesho tena ipandishe. Kuna karata hapa inajaribu kutuchezea. Itakuwa ni fueni kwangu sana, kwa sababu sasa VAT ikitoka mafuta itakuwa imepungua, at least utakuwa unapata kitu cha kufanya. Lakini sometimes inatuambia imepunguza na bado hiyo mafuta unapata imepanda na shilingi mbili bana wanarudisha chini na panda na shilingi tano, kama wamerudisha chini ni sawa. Kodi ya ongezeko la thamani kwa petroli, dizeli na mafuta ya ndege iliidhinishwa mwaka 2013 na kutarajiwa kutekelezwa rasmi baada ya miezi mitatu, kumaanisha kuwa ilifaa kuanza kutekelezwa mwanzoni mwa mwezi huu lakini hatua ya serikali kusogeza mbele kwa muda wa miaka miwili umewafanya wakenya kufurahia zaidi. Mafuta akiongezeka, inamaanisha fare yangu pia inaongezeka, na economy ni mbaya, kwa hivyo inatuathiri, ina sisi kama wasafiri wenye wanatumia mabasi, wenye wanatumia public means. Labda kwa sasa hazitapungua, kwa sasa itachukua muda kidogo kwanza ndipo zipungue, lakini tungoje tusubiri kwanza, lafu tuone kama kweli zitapunguka, lakini hatua hilo la serikali ni hatua nzuri sana. Mafuta hutozwa ushuru mkubwa miongoni mwa bidhaa zinazotozwa ushuru ikiwa ni takriban asilimia 40. Hata hivyo, katibu mkuu wa shirikisho la watumiaji bidhaa la Kenya, KOFEK, Steven Mutoro anaipongeza serikali kwa kufanya uamuzi huu ambao ni afueni kwa wakenya wote wakati gharama ya maisha imekuwa ghali mno. Tunatarajia kwamba kwanza bei ya mafuta itaweza kushushwa kwa kiwango uh, cha asilimia ambayo itatolewa kwenye hii uh, nini mafuta, na baadaye tukuwe labda na gharama ambayo tunaangalia zaidi mambo ya usafiri, tunaangalia mambo ya utengenezaji ama manufacturing sector, kwamba itaweza kuwa inapunguza gharama ambayo itaweza kusaidia mwananchi wa kawaida, awe pia na bei nafuu ya vyakula ama bidhaa so zozote ambazo zinapitia kwenye viwanda. Bei ya petroli kwa lita moja sasa ni shilingi tisini na moja huku ile ya mafuta ya dizeli ikiwa ni shilingi themanini na mbili hapa jijini Nairobi na viunga vyake, lakini katika maeneo mengine nchini ni shilingi 100. Kwa hivyo kutekelezwa kwa uamuzi huu ni afueni kubwa kwa sekta ya uchukuzi na Wakenya kwa ujumla. Kenneth Wandera, VOA Express, Nairobi. Msikilizaji, yote haya yanakujia kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. E, kufuatia kufariki kwa ghafla kwa mwanahabari wa siku nyingi wa Royal Media Services wa Weru Mburu hapo jana baada ya kuugua kansa ya tumbo, wakenya wengi wakiwemo baadhi ya wa wafanyakazi wa shirika hilo la habari nchini humo wanaelezea kushtushwa na kifo cha mwanahabari huyo ambaye amekuwa mstari wa mbele kuwarai viongozi nchini Kenya kutokomeza ukabila, ufisadi na uongozi mbaya unaokwamiza juhudi za maendeleo nchini humo. Mwenzangu Abdu Shakur Abud anayo ripoti kamili. kwa sababu kuna mwamba utangu kusema ukwujamba mkai na karibu kweli yoteleka. Hiyo ilikuwa ni sauti ya Waweru Mburu. Hiyo ni sauti ya Waweru Mburu. Hiyo ilikuwa ni sauti ya Waweru Mburu, alikuwa mtangazaji maarufu kipindi chake cha Yaliyotendeka katika Radio Citizen na mkuu wa Radio Citizen, aliyefariki jana kutokana na saratani ya tumbo. Alikuwa mashuhuri huko Kenya kuzungumzia masuala mbalimbali, na mshirika mkuu wa Sauti ya America pamoja na Radio Citizen. Nazungumza na Richard Bosire, mhariri wa habari katika Radio Citizen, na kuanza kumuuliza jinsi walivyomchukulia Waweru katika kazi zake. Waurumburu uh, nimefanya kazi na yeye miaka sita tangu uh, nilipojiunga na Radio Citizen, na yeye ndio alikuwa mwalimu wetu wa Kiswahili katika stesheni ya Radio Citizen, kwa sababu alikuwa na ufahamu wa lugha ya Kiswahili na wengi wanamchukulia kama yeye ni yani, kwa kimombo wanamuita microphone warrior. Alikuwa na ile ujasiri wa kusema ukweli inavyotakikana, wa kueleza wasikilizaji vile yanavyotendeka. Hata kipindi chake unajua ilikuwa na umaarufu sana Kenya nzima sababu yeye akuwa anaficha ukweli kabisa. Alikuwa anaiambia serikali, upinzani na viongozi wote vile inatakikana. Kifo chake ni pigo kubwa sana kwetu na Kenya nzima kwa jumla. Tumempoteza mtangazaji hodari uh, uh, sana ambaye alikuwa ana hizo sana Kenya nzima, na alikuwa anaaminika katika utangazaji wake. Uliposema kwamba hata Kenya nzima, wanasiasa walikuwa wakimwangalia wanamchukulia vipi? Walikuwa wakimchukulia vipi uhai wake? <laughs> Unajua, Warumburu alikuwa anapendwa na tena pia anachukiwa na viongozi, sababu leo anapiga anakuambia ukweli unavyotakikana, na kesho atakufurahisha sababu atasema vile unavyotaka sababu yeye aku anaficha ukweli na anasema vile inavyotendeka, na jukumu lake katika Citizen, moja mojawapo yeye alisaidia alisaidia ushirikiano kati ya Sauti ya Amerika na Citizen. unaweza kueleza kidogo ushirikiano wake na watu wengine? ushirikiano wake ulikuwa mzuri sana yeye kuwa anajua, alikuwa head of the Citizen, anashirikiana na, na wadogo wa wake yani wale ambao wanafanya chini yake, alikuwa na ushirikiano mzuri. Hata ofisi yake alikuwa na kubali tu, uh, watu waingie, awapatie awapatie ideas na aweze kuwa guide vile wanaweza succeed katika karia yao kama watangazaji, na watu wengi sana wamepitia katika mikono yake. Ukiangalia kina Christina Jambo, Josphat Odipo, Lincoln Jogu au wote yeye ameweza kuwakuza mpaka walipofika wali, wali, wali sasa hivi. Hata Mhamed Juma Njuguna walianza naye kitambo tangu Citizen Radio ilipoanzishwa na, na hatimaye, unaweza kueleza ushirikiano wake na VOA huko. Alikuwa akieleza vipi eh, uh, waerumburu wamefanya, alisaidia sana katika kuleta VOA na Radio Citizen pamoja, ukiangalia kwamba Radio Citizen ndio redio inaongoza katika Afrika Mashariki na kati na pia VOA inaongoza katika utangazaji wa Kiswahili eh, na kizungu huko Amerekani. Ni Abdu Shakur Abud hapo, na ripoti hiyo kuhusu maisha ya marehemu wa Weru Mburu ambaye ni mwanahabari wa siku nyingi wa Royal Media Services ambaye alifariki hiyo jana kutokana na kansa ya tumbo. Kikao cha sabini na moja ya kimataifa ambayo tulikujia, mkataba wa kwanza uliopitishwa ni kuhusu mambo ya uhamiaji, ile inaitwa eh, New York Declaration kuhusu mambo ya uhamiaji na wakimbizi, kwa sababu dunia yote sasa inatambua kwamba tuko na matatizo makubwa ya mambo ya uhamiaji na ukimbizi, na hii ndiyo shida ambayo kama taifa tumekuwa tukizungumzia kwa muda mrefu na hatukukuwa tunasikizwa na mtu yeyote. Katibu Mkuu wa United Nations mwaka huu kule Uturuki ama Turkey, tulikuwa na yeye, aliitisha mkutano mkubwa wa Humanitarian Summit, ambayo sasa dunia iliweka mwangaza mkubwa kujua ni nini hasa inaendelea katika mambo ya uhamiaji na mambo ya ukimbizi, na sasa ni wazi ya kwamba E, mataifa mengi duniani sasa yanakubaliana na Kenya. Lakini tukizungumzia hali ilivyo hivi sasa nchini Kenya, je, inamaanisha kwamba liwe liwalo serikali haitabatilisha msimamo wake kuhusu kuwahamisha wakimbizi kutoka kambi ya Dadaab? Msimamo wa Kenya ni kwamba lazima mataifa mengine yachangie katika kusaidia wakimbizi wa kutoka Somalia. Na hiyo ni msimamo yetu na ni msimamo ambao hauwezi kubadilika kwa sababu hata declaration ya New York inakubaliana na sisi kwamba mambo ya ukimbizi lazima isiwe, na jukumu, isiwe ni jukumu la taifa moja. Yale tunasema kama taifa la Kenya ni kwamba tuko na wakimbizi elfu mia nne. Tuko tayari kama taifa la Kenya kuwashughulikia sehemu ya wakimbizi hawa ambao inatoshana na uwezo wa taifa la Kenya. Wale wengine tunawaomba mataifa mengine wa, wachukue jukumu la kuwapatia makao ama sivyo, sote kwa pamoja Kenya na mataifa ya eh, ya dunia hii wawasaidie hawa ndugu zetu wa kutoka Somalia. Wale wako tayari kwa hiari yao kurudi nyumbani, tuwapatie eh, nafasi hiyo ya kurudi nyumbani. Na tukiongea sasa hivi tayari wakimbizi elfu ishirini na saba kwa hiari yao tayari wamerudi nyumbani tuko na wakimbizi laki moja elfu mia moja already, ambao wako tayari kurudi nyumbani. Ile wanayohitaji ni usaidizi wa kuhakikisha kwamba wanapata namna ya kurudi nyumbani na kuendesha maisha yao kule nyumbani. Kwa hivyo, Kenya haijabadilisha msimamo wake. Ni dunia imekubaliana na Kenya kwamba kwa kweli kuna haja ya mataifa yote ya dunia hii kuchangia katika kutafuta suluhu na tukisalia kwa maswala ya wakimbizi, kwa sababu pia kuna wakimbizi wanaotoka upande wa Sudan kwa sababu ya mgogoro au mzozo ambao umekuwa ukiendelea mle. Kuna ripoti ambayo ilizinduliwa hivi majuzi na kundi la kutetea haki za binadamu inayojulikana kama Sentry, na kuwashutumu viongozi wa Sudani Kusini, ikiwa ni Rais Salva Kiir na aliyekuwa makamu wake Riek Machar na viongozi wengine wa kijeshi, ikasema kwamba wamejifaidisha kwa mamilioni ya dola na kwamba baadhi ya pesa hizo zimefichwa nchini Kenya. Pili, ripoti hiyo imedai kwamba familia zao zinaishi katika maisha ya kifahari katika mitaa ya matajiri mjini Nairobi. Je, serikali ya Kenya inasemaje kuhusu swala hili? Tuko na matatizo na nchi ya South Sudan. Kwa kweli, wengi wao wako na makao Nairobi, watoto wao wengine wako Nairobi, lakini E, itafika wakati tutawauliza maswala ama maswali magumu kwamba ni jukumu lao kuhakikisha ya kwamba wanaweka amani katika taifa lao, na hatuwezi kuwalazimisha, lakini itafika wakati tuwaambie, wasipoweka amani kwao, basi itawabidi watoto wao wawapeleke kwao, ndio ile vurugu iliyo pale iwapate wale e, wananchi wa South Sudan watoto wao wakiwa mle ndani kwa sababu kama viongozi wako na jukumu la kuhakikisha kwamba e, kuna amani katika nchi yao, kuna utangamano katika nchi yao, ndio waweze kupata maendeleo, ndio pia wajenge nchi ya South Sudan vile nchi zingine zinajengwa na wananchi wa nchi hizo. Nam huyo alikuwa ni naibu wa rais wa Kenya William Ruto akizungumza na sisi kutoka huko New York ambako alihudhuria mkutano wa 71 wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa uliomalizika wiki hii siku ya Jumatatu. Amezungumza hapo katika kipindi chetu cha Matukio Leo katika Afrika. Jiunge nasi Jumamosi hii kwenye safari yetu ya vijimambo ambayo itakupeleka kwenye maeneo tofauti tofauti ulimwenguni na kuangazia baadhi ya vituko, maajabu na sarakasi katika habari ambazo labda ziligonga au hata hazikugonga vichwa vya habari wiki hii. <tikin> Yote haya ni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tukutane papa hapa siku ya Jumamosi ufu chao. Sasa ni muktasari wa habari. Tangu mwezi Januari watu katika eneo la Jabal Mara huko Darfur wameripoti kupata malengelenge na upele kwenye ngozi zao, wakiwa na matatizo ya ngozi kuchubuka, matatizo ya macho, ikiwemo kupoteza nguvu ya kuona, kutapika damu, kuharisha, na matatizo makubwa ya kupumua. Zote hizi ni dalili za kuvuta hewa ya kemikali, na shirika la Amnesty International linasema kuwa inatoka kwenye silaha ambazo serikali ya Sudan ilizitumia. Rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati anasema anataka Umoja Mataifa kuondoa marufuku ya silaha kwenye nchi yake. Katika mahojiano na Sauti ya Amerika, rais Faustin Archange Touadera alisema vikwazo vilivyowekwa mwaka 2013 vilikuwa vya haki kwa wakati ule, lakini kwa sasa vimepitwa na wakati na hapo, msikilizaji, ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Twaomba msikose kujiunga nasi baadaye leo usiku saa tatu kamili saa za Afrika, Afrika mashariki kwa kipindi cha kwa undani ambapo tutaangalia mengi ambayo yamejiri katika taarifa zetu na vilevile vile. E, usikosa kujiunga nasi kesho jioni kama kawaida saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya Kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, Msimamizi alikuwa ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi Dan Brown. Mimi hapa ni BMJ Mridhi na mimi ni Sandey Shomari. Tumeshirikiana hapa studio na Sandey hapo, na pamoja tunawaaga kutoka hapa tukisema kuwa na usiku mwema, kutoka jiji kuu la Marekani, Washington.