Hivi sasa ni saa tatu kamili za usiku, saa za Afrika Mashariki. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya VOA, karibu na kipindi cha Kwa Undani ambapo leo tutazungumzia vikwazo walivyowekewa baadhi ya viongozi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Marekani, na baadaye tutamulika kura turufu ya Obama iliyopingwa na kuondolewa na wabunge wa Marekani. Zifuatazo ni habari za dunia. Tangu mwezi Januari, Watu katika eneo la Jebel Mara huko Darfur wameripoti kupata malengelenge na upele kwenye ngozi zao, wakiwa na matatizo ya ngozi kuchubuka, matatizo ya macho ikiwemo kupoteza nguvu ya kuona, kutapika damu, kuharisha, na matatizo makubwa ya kupumua. Zote hizi ni dalili za kuvuta hewa ya kemikali, na shirika la Amnesty International linasema kuwa inatoka kwenye silaha ambazo serikali ya Sudan ilizitumia takriban watu 250 wakiwemo watoto wengi huenda wamefariki dunia ikiwa ni matokeo ya mashambulizi ya kemikali, na mamia zaidi wamejeruhiwa, limeeleza shirika hilo la kutetea haki. Ripoti iliyotolewa na Amnesty International hii leo imeeleza kwamba majeshi ya usalama ya Sudan kwa makusudi yamewalenga raia ya na mali zao, ikiwemo kutumia kemikali ambayo imepigwa marufuku na imetumiwa katika kiasi cha vijiji vipatavyo 32, huko Jebel Mara. Rais wa Jamhuri ya Afrika ya Kati amesema anataka Umoja Mataifa kuondoa marufuku ya silaha kwenye nchi yake. Katika mahojiano na VOA, Rais Faustin Archange Towodera alisema vikwazo vilivyowekwa mwaka 2013 vilikuwa vya haki kwa wakati ule, lakini kwa sasa vimepitwa na wakati. Kumefanyika uchaguzi, serikali halali imeundwa na pia bunge Alieleza, tunaweka taasisi za kidemokrasia na hatuwezi kuwa na jeshi bila silaha. Towadera amesema anataka kulijenga upya jeshi. Nahitaji jeshi la kitaifa lenye weledi na linalowakilisha kila kabila ambalo watu wote wa Afrika ya Kati watalitambua. Hii ndiyo dhamira yetu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, 4.9 FM Bujumbura, Burundi. Donald Trump na Hillary Clinton wanafanya kampeni katika majimbo ambayo kila mmoja wao walipata ushindi wa kwanza katika njia ya kuwania urais wa, wa Marekani. Trump wanafanya mkutano huko katika jimbo la New Hampshire na Clinton yuko Iowa, majimbo ambayo yaliyokuwa na mchango mkubwa kwa kuwa ni majimbo mawili ya kwanza kupiga kura wakati wa utaratibu wa uteuzi wa vyama katika hatua ya uchaguzi wa awali wa majimbo ambao ulianza miezi nane iliyopita lakini atakuwa na ushawishi mdogo juu ya matokeo ya uchaguzi mkuu wa Novemba 8. Viongozi wa soka barani Afrika wamewachagua maafisa kutoka Ghana na Guine ili kujaza nafasi mbili mpya kwenye baraza la chama cha soka duniani FIFA. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, shirikisho la soka barani Afrika limeeleza Almami Kabere Kabara na Kwesi Nyataki walipata kura za kutosha katika mchuano wa watu wanne. Watakamilisha baraza la watu saba la wajumbe kutoka Afrika katika mkutano wa Oktoba 13 hadi 14 katika baraza lililoongezwa la FIFA chini ya wenyekiti wa rais wa baraza hilo Gianni Infantino. Mkutano huo huko Zurich utaanza mazungumzo juu ya kuongeza timu kwenye michuano ya soka ya kombe la dunia kufikia arobaini na kuanza hatua ya mzabuni. Kamara kutoka Guine ni makamu rais wa shirikisho la soka barani Afrika, CAF, wakati Nyantaki ni rais wa chama cha soka nchini Ghana. Mtu mmoja amefariki dunia na zaidi ya mia moja kujeruhiwa katika ajali ya treni huko New Jersey. Treni hiyo iligonga kwenye kituo cha kusubiri abiria wa treni leo asubuhi, wa wakati wa saa za kwenda kazini na kusababisha ajali kubwa. Msemaji wa mji wa Hoboken Juan Meli aliambia sauti ya Amerika kuwa treni hiyo ilitoka kwenye njia yake na kuingia kwenye maeneo ya watu. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Endeleeni kusikiliza matangazo ya sauti ya Amerika kwenye kipindi cha kwa undani. Mimi ni Sunday Shumari jini kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kupekua maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani. Jina langu Harrison Kamau, na hapa studioni ni na mwenzangu BMJ Muradi, na kwenye laini ya simu eh, tunaye katibu mkuu wa chama cha NLC eh, Biv Babaiza kutoka kule DRC. Vilevile tunaye Muhindo Nzangi ambaye ni mbunge wa eneo la Goma na tunapoendelea na kukaribisha, ili ukaweza kumakinika tunapoangalia masuala mbalimbali yanayotuzunguka. Karibu sana, naam, kwa undani. Leo tunaanza kwa kuangalia suala la vikwazo vilivyowekewa viongozi wa kijeshi kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na serikali ya Marekani ikisemekana kuwa ni mojawapo ya hatua ya kumwonya rais Joseph Kabila kuwa ni lazima katiba iheshimiwe na uchaguzi kuitishwa kama ilivyopangwa baadaye mwaka huu. Nchi ya DRC imekuwa ikishuhudia ghasia tangu rais Kabila alipotangaza kuwa huenda uchaguzi ukacheleweshwa. Kwa jibu wa gazeti la the Guardian, juma lililopita, takriban watu 50 waliuawa wakati wa makabiliano kati ya vikosi vya usalama na waandamanaji kwa kile ambacho vyama vya upinzani vimedai ni kutokana na mpango wa rais Kabila kubaki madarakani kwa njia ya kuhakikisha kwamba uchaguzi kadri hautafanywa kama ilivyopangwa. Basi wafuasi wa Kabila kwa upande wao wamekuwa wakisema kuwa kutokana na sababu za kifedha na kiufundi, uchaguzi huru na wa haki hauwezi kufanyika kama ilivyopangwa, ingawa muhula wa rais unamalizika Disemba. Viongozi wa upinzani wiki iliyopita waliambia gazeti hilo la Guardian kuwa wataendelea na maandamano kupinga wazo hilo licha ya maafa kuendelea kutokea. Sasa hatua ya vikwazo kutoka Marekani imelenga meja jenerali Amisi Kumba na pia mkuu wa polisi John na, uh, Numbi. Wawili hao sasa wamezuiliwa kuingia Marekani. Vilevile Wamarekani wameshauriwa dhidi ya kufanya biashara au hata kushirikiana na wawili hao. Wizara ya fedha ya Marekani imesema kuwa ilichukua hatua hiyo baada ya kudhihirika kuwa serikali ya DRC inaendelea kukandamiza upinzani hasa kwa njia ya kijeshi. Jenerali Amisi huongoza masuala ya kiusalama katika um, um, mji ambao uh, katika miji minne na majimbo manne ikiwemo Kinshasa. Viongozi na vikosi vilivyo chini yake vinalaumiwa kwa kuhusika kuzima maandamano na pia Uh, kisiasa yakiwemo yale ya, ja, ya Januari mwaka wa 2015 ambapo watu 42 walikufa. Basi nimejaribu sana kupata maoni kutoka kwa viongozi wa serikali ya DRC bila fanaka, lakini nimeweza kuzungumza na katibu mkuu wa chama cha NLC na ambaye pia ni mjumbe B Eve Babaisa, na haya ndiyo alikuwa nayo ya kusema: sisi tunashukuru wa ndugu zetu wa Marekani wa vile juu ya kuonyesha kama hata vile mtu kama huko asikari jeshi hautapasha kufahamia batu na unapasha kufata sharia kama maichi mbalimbali mbali ya kigeni sawa, vile Merikani banaona vile ni sawa kwetu. Sasa tunabaomba baendelee hata venye haviko basikari jeshi, baendelee sana sana kuna muna ya kuhakikisha kama batu banapasha kuhishimia katiba yetu kufatana na e, muda wa siku wa baba wa taifa e, masiku yake tarehe kumi na tisa mwezi kumi na mbili inatosha muda wake wa hukumu nchi. Basi vile baada ya waskari jeshi wende nao pia kwa wasijili. Na sasa bi Bazaiba nauliza hivi, wale ni viongozi wawili peke yao ambao wamewekewa vikwazo. Je, hao wawili peke yao wanatosha kubadilisha maneno katika nchi ya DRC? Ile mimi sitapasha kujua uh, kwa, kwa chini. Maana yake iko maneno ya waaskari jeshi, sisi tuko chama chama, hatujue namna gani bitu ile inapatikana. Waamerikani huko na viongozi huko na vyombo vya kujua kazi, kani mbaya kanuni, wale waaskari jeshi wanafanyaka kufatana na, na na Kongo ya Kusini au hapa Kinshasa au mafashi mbalimbali mbali, na wiko na sharia yapo. Kwa nini wanawataya wale wawili na unapasha kuwaya sharia kuniuliza? Ile ya kusema wao ni wenyewe wanatumiwa watu wanawatumasaa, so, mtende hivi mtende hivi mtende hivi. Je, sasa Amerikani banasema je na venyewe wanawatumaka bao viko natumiza ni yenyewe wanawatuma watende mara nyingi serikali imekaribisha vyama vya upinzani kufanya mazungumzo ya amani ili kumaliza maandamano yanayoendelea. Je, mnaona kama njia hiyo ya, ya mazungumzo ndiyo itasaidia DRC? Sisi tulikatala ile maneno ya mazungumzo. Mambo ya usiasa tuende ku mazungumzo, juu siasa inatembelea ni na sharia, sharia yetu ya kutembeza siasa, maneno yote, maoni yote iko katika katiba yetu wanaita constitution. Hatutapasha kutoka nje ya katiba twende ku mazungumuzo juu tukabulane machewe fulani utakuwa hivi fulani utakuwa hivi na bwana kabila aendelee? Hapana, ile ni kuvunja katiba. Ndio maana sisi wa MLC tulikatala ile mazungumuzo ile wanapeleka sasa. Tuko na waomba warudie njia kati, kama kuko mazungumuzo, ndiyo tutakuwa na wenye kutengeneza machaguzi tunaita ile commission ya machaguzi. Sasa tuikale navo yenye viko kuserikali, na si ndio hatuko kuserikali, tuikale pamoja, tuseme ni mambo ya machaguzi kwa muda, kwa vile inawezekana katika katiba yetu haiko sima tende machaguzi ma, mazungumzo ya pembeni. Ndio maana sisi hatuko kuile mazungumzo hatakidogo, tuipende kwanza, unaona. Kama hatua hiyo itashinikiza serikali kuitisha uchaguzi haraka iwezekanavyo Ndiyo, hatua ile itawasukuma. Baada ya mali, wanasema mali juu ya kusaidia machaguzi, ile mali wanatoa na ile mahatua wanaleta, ndio inalazimisha, itawasukuma hasa hasa presidenti wetu, rais wetu, itamsukuma ya kuheshimia katiba. Na je nyinyi kama viongozi wa vyama vya upinzani ni nini lingine mngetaka lifanywe ili mambo ya uchaguzi na maandamano hayo yaishe yafike mwisho wake? Situna, tunataka ilifanye ikuwe kuheshimia katiba kwa kusema, bwana Obama, rais Obama aelezee rais Kabila, mimi nafika muda wangu ya mara ya pili ya kuongoza nchi Marekani na wewe pia, tuache tuongee pembeni, tuachilie bengine batukomboe, achiende bila kumwelezea vile amupigia, hata ya kumupigia amuite, atabaongee bawili ya kusema kama mtu hauko tena rais au hautakufa kuna maisha kuendelea tena vizuri, na utakuwa na usalama tu. Haifai ye kujikaza ya kusema shi tatoka nitaikala nitaikala tu itatosha fujo njo enyewe. Si tunaomba ile ikale na amani yote, pia mtu mwingine amkomboe. Na muda yenyewe katiba inaomba siku ya mwezi makumi mawili mwezi ya kumi na mbili mwaka huu, tunayo yeye aache ile chewe mwengine amkomboe. hivi hakuweza kuendeleza machaguzi na muda wa katiba inaomba ende pembeni, mwingine amboye na, na siku ile chache katiba inasema twende kumachaguzi na usalama na amani yote na sasa, kwa kumalizia, viongozi wa upande wote upande wa upinzani, upande wa serikali, wamekuwa kila watu wana wafuasi wao. Unaona kama pia inafaa viongozi, baadhi ya viongozi wa upinzani kuchukuliwa hatua ya vikwazo, kwa sababu ya kuchochea wananchi ile yenye tuko nasema wenye serikali na yabo, na sisi tuko na yetu. Sisi wetu tunapaswa tufate njia moya, njia yenye natuunga pamoya, inatuweka pamoya, na Kiingereza wanasema common ground, ni kuheshimia katiba yenyewe. Si tunasema ni ya kuheshimia katiba. Sasa wao oh, wanatoka je inje ya katiba ile njo inatuletea shida. Sasa si tunaomba mainchi ya kigeni yote watuunge mkono, wakamata wao wenyewe wiko kuserikali, barudie kunjia sawa ya katiba vile Merikani wanaheshimia katiba yao, kesho na kesho kuta wataenda machaguzi ya rais wa, wa nchi, tukafika tuka kumwezi wa kwanza kumwaka huko na kuja, wanakomboana na usalama yote na amani. Kwa nini haifanyikane kwetu? Kwa nini? Basi BMJ, umemsikia mjumbe um, huyo, ambaye pia ni katibu mkuu wa chama cha MLC na vikwazo hakika uh, vimetia uh, vimeweza kuchukuliwa kwa njia tofauti katika nchi ya DRC. Na je, waona kama hii ndio hatua ya kwanza ama mara ya kwanza kwa marekani kufanya hivi? Kama usi, mara ya kwanza kabisa Marekani hutumia vikwazo kama hivi ili kuelezea jinsi ambavyo nchi kama serikali inafikiria kama tunaweza kusema namna hiyo, jinsi ambavyo inafikiria inatumia vikwazo, na sio tu barani ya Afrika. Ni nchi nyingi katika Afrika ambazo kama hazifuati jinsi ambavyo Marekani inafikiria ni, ku, ku, ni kuimarisha demokrasia na maongozi, uongozi mzuri, inatumia vikwazo na pia katika nchi zingine katika Asia na kwingineko Marekani imefanya hivyo. Kwa hivyo hii si mara ya kwanza na si mara ya mwisho hebu uh, turudi kwako, kwa Muhindo Nzangi. Wewe kama mjumbe unayowakilisha eneo la Goma, kwa hakika mengi umeona na umeona hatua ambayo imechukuliwa sasa hivi, vikwazo dhidi ya viongozi wale, mmoja uh, wa kijeshi mmoja wa polisi. Maoni yako kutokana na hatua hii, unaona ni yapi? Tunafurahia mpango huo wa Marekani wa kuweza kuwawekea vikwazo hao makamanda ambao wanahusika kweli kweli na mambo gandamiza raia ambao wanafanya maandamano ya amani. Jenerali hao na wengine ambao bado hawajapigwa marufuku, watu wameweza kufa mingi sana hapa. Kisasa tunasema kuna watu zaidi ya mia moja ambao wamefariki na wengine wamepotea, na tunahofia ya kwamba hao ambao wamepotea nao wameshauuliwa basi. Na nadhani utaendelea hadi kwa wanasiasa, sababu kuna wanasiasa ambao wanazozea wao watu wapoli wa polisi wa na waaskari kwa kuweza kuwaua raia ambao raia wanakwenda kwa amani kuomba uchaguzi ufanyike katika muda unaofaa. Mbunge, unaona kama pia kunafaa kuchukuliwa hatua dhidi ya vi, baadhi ya viongozi wa upinzani pia, kwa sababu upande wa serikali unasema kwamba viongozi wa upinzani pia wanachochea watu, kwa hivyo, unaona kama vikwazo vinatakiwa kuchukuliwa kwa viongozi wa pande zote mbili? tuweza kuandaa huu hiyo maandamano maandamano yalikuwa ya amani, maandamano yaliruhusiwa ya na wakuu viongozi wa mji lakini wakazi nasia kwa barabara wanatuma polisi na askari jeshi ambao wanamwenina rais, ili waweze kuja kuwafukuza watu na kuwaua. Ni kusema tuliomba uchunguzi uweze kufanyika kwa kimataifa, kwa kuweza kujua ni nani aliyeanza kufanya vurugu, sabu sii tunajua kama waandamanaji walikuwa na amani, na serikali ilikuwa na imeshia kupatiwa responsabiliya kuweza kuwafanya watu waandamane na amani, lakini haikufanya kazi yake. Badala ya kufanya kazi hiyo, waliwaua watu, na watu ambao waliuawa wote wanaonekana wali wa walipigwa masasi kwa vichwa na kwa vifua. Ni kusema ilikuwa kuwaua watu tu, haikukuwa kuweza kusema wana, wana, wana, wana, wana, wanafanya kazi ya kuweza kukabiliana na waandamanaji wa uhuru. Hatua hiyo dhidi ya viongozi hao wawili waona kama itabadilisha mambo inatosha ama kuna viongozi wengine zaidi? lakini, haitoshi tunasema hatua hiyo lazima iendelee. Tunawaomba vile wengine nchi kama Ulaya waweze nao kuchukua hatua ili watu wote ambao wanahusika na mambo ya kuweza kuzuia demokrasia iendelee jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, wote wa tunafurahia hiyo ambayo imefanyika, sababu inawalenga kabisa wale majemadari jem, ambao kweli kweli ni wao ndio wanaanzisha wana, wana kazi hizo lakini si wao tu, kuna wengine wengi katika polisi na katika askari waskaribesi ambao wanafanya hivyo na wanasiasa wengine, tunangoja hii ni hatua iweze vile kuelekea wote ambao walihusika na kuwaua raia ambao walikuwa wanaandamana kwa amani. Kwa hakika ni jambo ambalo tutaendelea kuliangalia kwa undani zaidi, lakini naona kwamba wakati wa kuingia kwenye awamu ya pili ama sehemu ya pili ya kwa undani imeishawadia. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo tunaangalia kwa kina kura ya turufu ya Rais Barack Obama iliyopingwa na baraza la Congress iliyokuwa inapinga waathirika wa mkasa wa shambulizi la kigaidi kuitisha fidia kutoka kwa serikali ya Saudi Arabia, ambayo imelaumiwa kwa mashambulizi wa waliotekeleza shambulizi hilo la Septemba kumi na moja mjini New York na walikuwa kutoka inasemekana kwamba walikuwa wametoka kule Saudi Arabia. Mswada huu ambao ulikuwa awali umeidhinishwa na wajumbe ulipelekwa kwa rais, lakini akatumia uwezo wake wa kirais kuupinga na kisha kurudishwa kwenye baraza hilo ambalo lilipitisha kwa wingi wa kura kutoka kwa wajumbe wa mirengo yote ya kisiasa. Hii ndio mara ya kwanza kwa wajumbe kupinga kura ya turufu ya Rais Obama akiwa madarakani. Rais Barack Obama wakati akizungumza na Jake Tapper wa shirika la habari la CNN Jumatano alisema kuwa baraza la Congress lina haki ya kufanya lilivyofanya, lakini kwake anaona kama lilishawishika kisiasa bila kuangalia athari za kupitisha mswada huo katika siku zijazo. Baraza la Senate lilipiga kura 97 kwa moja, huku la Congress likipitisha kwa wingi wa kura 344 dhidi ya 77. Obama, kwenye mahojiano yake, alisema ni makosa makubwa sana. Sasa muda uh, tunapoendelea kuangalia swala hili kwa kina kabisa. Profesa ukiwa chuo kikuu cha Southern Louisiana, unaonaje hatua hii wewe Profesa Masawe? Yeah, Congress walivyofanya kwa kweli nafikiri wameweka historia ya kwamba uh, Wamarekani wakiweza kuwashtaki watu wa Uh, Saudi Arabia kwa kitendo kilichofanyika uh, miaka ya elfu mbili na moja ili Septemba eleven ni kwamba kitu kingine chochote sasa hivi kinaweza kikafanyika na mtu wa let's say uh, wa Uingereza, wa Ujerumani kwa mfano uh, alafu kama zimefanyika hapa i-implication yake au maana yake ni kwamba kutakuwa na ule uwezekano sasa wa kuweza kuwashtaki watu wa Uingereza au watu wa Ujerumani, na ikiweze, ikifanyika hivyo itaonekana kwamba wale wale marafiki wa Marekani katika kupi, kupigana na na mm, terrorism uh, ita, itakuwa imeshindwa itakuwa imeshindwa. Kwa hiyo Congress hapa walichokifanya ni kumkatalia Obama kwa kwa sababu ya siasa tu, ili waweze kuchukua points lakini ukiangalia kwa undani sana, hii historia iliyowekwa ni kwamba Marekani in the future watashindwa, watashindwa, itawezekana ita, ita, wakawashtaki waka wale marafiki zake wakubwa katika kupambana na, na ubedui nope. Profesa, unaona kama wakati kama huu wa kampeni ambapo wanasiasa wanaonekana walifanya uamuzi wa kisiasa, unaona kama wakati wa kampeni unaondoa kabisa uh, mambo ya kuweza kufikiria athari za kesho, ikawa kwamba wale walitaka kuwafurahisha tu wapiga kura bila kujali kwamba kesho kama Marekani itakuwaje? Ni kweli walitaka kuonyesha kwamba watu wa demokrasi wa, hawa, hawapo pamoja na wale waliopatwa, walio na yale matatizo ya Septemba 11 e, kwa maana ingine ni kwamba Uh, Rais Obama uh, hakuwa anasikitika kwa wale watu walioathirika. wa ieleweke kwamba kila mwathirika alipata karibu bilioni mbili dola bilioni mbili um, I'm sorry, dola milioni mbili katika lile janga. Sasa kama iliwezekana kila mtu akapata dola milioni mbili na sasa hivi tena kuja kuchukulia hii athari ya kwamba unaenda kumshtaki Saudi Arabia, alafu ujenge historia kwamba kunawezekana kukawepo tu na mtu humu ndani lese anaishi, anatokea Ujerumani, anatokea mare, Uingereza, alafu anafanya vitendo kama vile. Eh, implication yake ni kwamba itabidi tukawashtaki Uingereza, na hiyo italeta maana mbaya sana kwa, kwa nchi kama Marekani na marafiki zake kama Uingereza, Japan, uh, au hata Ujerumani kwa mfano. Na sasa hatua kama hii inazidisha kuongeza hali ya mambo ya mashambulizi ya kigaidi au ni kupunguza hii kwa kweli uh, ni kitu ambacho kina kinaweza uh, kikaongeza kinaweza kapunguza, kwa sababu huu uh, ugaidi hasa huu uliotokea karibuni ni ugaidi unaotokana na mtu kuchanganyikiwa kwa kuangalia kompyuta na kutaka kufuatilia vile vitu vinavyotokea kwenye kompyuta. Kwa, kwa hiyo aidha inaweza au isiweze. Kwa hilo kwa kweli sitaweza kuchangia kwa urahisi sana na unaona, kama labda pengine ni kwa vile wakati wa rais Obama kuwa madarakani umefikia karibu kikomo, ikawa kwamba wajumbe sasa, rais anapokamilisha wakati wake, ni kama kwamba uh, wanamngoja rais mtarajiwa kuliko kumheshimu aliyeko madarakani. Uh, hiyo inaweza ikawa mwanzo, lakini ukiangalia sana tangu Obama rais aliyepo madarakani sasa hivi, tangu alipokuwa elfu mbili na nane wamekuwa wakimdharau waki hasa upande wa kushoto, upande wa kulia, kwa mfano, wamekuwa wakimdharau eidha kwa sababu ya rangi yake, eidha kwa kusema kwamba hakuzaliwa hapa, na kwa hiyo sio, ni ajabu kwa kweli, hata mpaka wanavyoendelea sasa hivi, na tuseme hata mpaka baada ya election, kwa sababu atazidi kuwepo miezi miwili bado, wakaendelea kufanya vitu wanavyofanya, kwa kweli. Asanti sana Profesa masawe BMJ, umesikia kwamba sasa uh, sakata hii imekuwa ni kati ya baraza na White House ya ikulu ya Marekani. Je, kabla ama mambo haya yote yakiendelea, msimamo wa ikulu umekuwa ni upi? Kwanza kama uniseme, anavyoeleza Profesa Efrem Masawe hapo, ameeleza kinaga ubaga kabisa jinsi hali halisi ya mambo imekuwa ikiendelea, lakini katika ikulu ya White House Uh, imekuwa ikishinikiza bunge la Congress na vile vile baraza la Senate kutopinga kura hiyo ya turufu na badala yake kusema kwamba wanataka wange, walitaka sana waunge mkono Rais Obama na kuendelea kueleza kwamba kupitishwa kwa mswada huo kuwa sheria kungekuwa na athari kubwa sana za kiusalama kwa Marekani na ninapoangalia kwenye mtandao wetu ni kwamba kuna msikilizaji anauliza, na je, mnasema mambo ya kura ya turufu, je ni nini maana yake? Sasa kama kura ya turufu hapa Marekani, kulingana na kipengele cha kwanza cha uh, ibara ya saba ya katiba ya Marekani, rais wa Marekani ana uhuru wa kukataa kutia saini mswada wowote ambao umepitishwa na bunge na kupelekwa kwake. Maanake unavyojua ni kwamba miswada yote ipitishwapo na, na bunge lazima ipelekwe kwa rais, aidha atie saini au arejeshe mswada hiyo kwa bunge na kusema ni kwa sababu gani. Na lakini iwapo bunge litapiga kura na theluthi moja ikubaliane na yaliyo kwenye mswada huo, basi mswada Uh, unakuwa ni sheria bila sahihi ya rais. Na hivyo ndivyo ambavyo ilikuwa kwa mswada huu tunaozungumzia sasa. Hebu sikiliza jinsi rais Obama alisema. Na Kamau, nimesikia umeeleza, alikuwa anazungumza na Jake Tapper, na hivi ndivyo alivyosema kuhusu kupingwa kwa kura yake ya turufu, akizungumza kwa kituo hicho cha CNN wakati wa mkutano wa kuuliza na kujibu maswali katika kambi ya kijeshi iliyo jimbo la Virginia hapo jana. I think it was a Anasema hapo kwamba kwa mba, mimi nadhani walifanya makosa, na ninaelewa ni kwa nini, lakini eh, tatizo lililopo ni kwamba iwapo tutamaliza wazo hili la uhuru wa kila taifa, basi wanajeshi wetu walio katika pembe nyingi za ulimwengu wataweza kupata au kujipata wakikabiliwa na sheria kama hizo ambazo zitapitishwa na mataifa hayo ya nje. Kwa hivyo unaona, kama Obama anashikilia kwamba walifanya makosa makubwa, hali ambayo itaweza kuwa hatari sana kwa usalama wa raia wa Marekani na taifa nzima kwa jumla. Na pia hapo hapo aliendelea kusema kwamba baadhi ya wabunge na maseneta ambao walipitisha mswada huu au walipinga kura hiyo yake ya turufu hawakuwa wameangalia na kusoma vizuri na kutathmin e, mswada huo ambao umekuwa sheria kwa sasa. Kitu ambacho pia kimefanya um, mswada huu katia fora sana, ni kwa sababu katika uongozi wake ama wakati wa utawala wake amepitisha kura sawa na hii mara kumi na mbili na hawajawahi hata siku moja kupingwa kwa yoyote ile. Kwa hivyo, sasa hii ndio mara ya kwanza ambapo wajumbe kutoka mirengo yote upande wa Demokrat na upande wa Republican wameenda kinyume na Rais Obama na ni jambo ambalo limeshangaza wengi kwa sababu si kawaida uh, wabunge hasa kutoka upande wa Demokrat uh, kumpinga yale ambayo rais anataka yatendeke katika sheria za, za Marekani. Ndio, na kutokana na hatua hiyo, uh, profesa Steven Vladeck kutoka chuo cha sheria cha Texas anasema kwamba wakati uh, sheria hii inapotumika dhidi ya mataifa mengine basi itakuwa kwamba tumefungua njia Marekani nayo sheria hiyo hiyo itatumika, mataifa mengine yatatumia dhidi ya Marekani. Kwa hivyo anasema itakuwa na adhari kubwa, kwa sababu sasa Marekani ikiwa kama ndio kiongozi wa ulimwengu ni kama amefungua mlango kwa taifa, kati ya mataifa kuweza kushtakiana na kuweza kuomba yakalipwa kutokana fidia kutokana na mambo ambayo yametokea. Ndilo hilo hilo ambalo amesema Obama kwenye, kwenye kauli yake hiyo akizungumza na CNN hiyo jana. Basi suala hili tutaliangalia kwa kina. Ni suala nyeti linalohusiana na Marekani na mataifa ya nje, lakini muda naona hauturuhusu kufikia hapo. Ndio tunafika mwisho wa kwa undani siku ya leo, nikiwashukuru sana wewe BMJ Mreithi, mwelekezi Daniel Brown, vilevile Profesa Efrahim Masawe kutoka kule Luziana, mbunge Bbeza kutoka kule uh, DRC, na mjumbe Nzangi kutoka hapa Washington, na kutakia usiku mwanana usio na bughudha. Langu jina Harrison.