Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji, katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na mimi ni Meri Mgawe, ninawakaribisha katika matangazo yetu ya ya leo Ijumaa asubuhi Septemba 30 mwaka 2016. Katika kumekucha asubuhi hii utasikia baadhi ya wanahabari huko Kenya wanavyomwelezea mwandishi mwenzao wa siku nyingi ambaye sasa ni marehemu Waweru Mburu. mimi namfahamu kama kiongozi ambaye, katika kikosi cha Radio Citizen, wengi hapa tunamchukulia ni kama baba kutokana na ule ushauri wa mara kwa mara ambao alikuwa akitupa na pia ule mwongozo ambao alikuwa akitupa kwenye kazi hii na katika makala yetu ya VOA Mitaani, baadhi ya Watanzania wanaeleza maoni yao juu ya serikali ya nchi hiyo kueleza uchumi wake umekuwa. Kwa mazingira ambayo tunayoendelea nayo, kwamba uchumi umepanda, si kwa Watanzania ambayo ni walalahoi. Kama uchumi umepanda, labda bunge lenyewe limekaa na kujadili kwamba uchumi umepanda. Hizo ni baadhi ya dondoo tulizokuandalia asubuhi ya leo. Basi jumuika nasi mpaka pale tutakapokuaga. Tunasikika katika www VOA swahili com. Kwanza nampisha mpisha Meri Mgawe akikusomea habari za dunia. Ghasia za kiolela baina ya makundi ya waasi katika baadhi ya vijiji huko Jamhuri ya Afrika ya Kati zinatishia taratibu za amani katika taifa hilo lenye mzozo. Wiki tatu zilizopita, takriban watu 30 waliuawa katika mapigano huko Kouango, takriban kilomita 160 mashariki mwa mji wa Bangui. Msemaji wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya taifa hilo minuska ameiambia Sauti ya Saudi Amerika. Watu wengine wawili waliuawa huko Kaga Bandoro na wengine katika eneo la Domete wakati wa mapambano baina ya waasi wa zamani wa Seleka, kundi ambalo lililoshika madaraka mwaka elfu mbili kumi na tatu na kundi lingine linalopinga Seleka. Redio ya Taifa ya Ufaransa inaripoti kuwa watu elfu tatu mia tano wamekoseshwa makazi kufuatia mapigano huko Kwa Uwango. Rais wa Zambia Edgar Lungu ameteua wanawake nane kwenye baraza lake katika maamuzi ambayo mwanamke mmoja katika kundi hilo amekaribishwa kama hatua chanya ya kusonga mbele. Katika taarifa, Lungu alisema kwamba kulikuwa na uhitaji wa kutia moyo wanawake kujihusisha na masuala ya siasa. Ameonya kuwa hato sita kufukuza kazi watakao kuwa wat wasi, ambao hawatokuwa watiifu na wasiofanya kazi maelezo yake yanakuja baada ya kueleza wasiwasi wa kutokuwa na wanawake wengi katika bunge nchini humo. Waziri wa sheria wa Sudan amekanusha madai yaliyotolewa na watu waliokoseshwa makazi katika maeneo ya Jebel Mara ya Dafur kwamba wametaabishwa na kemikali katika miili yao zilizosababishwa na serikali ya Sudan. Shirika la kimataifa la Amnesty International limeripoti mapema Alhamisi kwamba tangu mwezi Januari, watu katika maeneo ya Jebel Mara waliripoti kuharibika ngozi zao, kupatwa vipele na matatizo ya macho, ikiwemo kushindwa kuona kabisa. Takriban watu 250 wakiwemo watoto, wanaweza kuwa wamekufa kutokana na kemikali hizo zilizowaingia mwilini. Habari zaidi utapata kwenye matangazo yetu yanayoendelea na serikali ya Somalia inadai maelezo kutoka Marekani kufuatia shambulizi la anga la Jumatano lililofanyika katikati ya Somalia na kusababisha vifo nchini humo. Mkamiti Kibayansi anasoma ripoti ya, ya Abdulaziz Osman wa VOA hapa Washington DC. Pentagon ilisema katika taarifa iliyotolewa jana Alhamis kwamba vikosi vyake vilifanya shambulizi la anga la kujilinda dhidi ya wanamgambo wa Al Shababu karibu na mji wa Galkayo na kuwaua wanamgambo wasiopungua tisa. Makamu rais wa jimbo la Galmudug, Mohamed Hashi Abdi, aliambia Sauti ya Amerika kwamba shambulizi la anga la Marekani pia liliua wanamgambo kumi na watatu wa kikosi cha Galmudug. Hata hivyo, katika taarifa hiyo ya jana, kamanda wa Marekani kwa bara la Afrika alisema shutuma zozote za vifo visivyo vya wanamgambo kufuatia shambulizi la kujilinda hiyo Jumatano huko Galkayo zilikuwa si sahihi. Baada ya wiki moja ya mkutano na mawaziri mjini Mogadishu, mawaziri katika serikali ya Somalia walisema wanataka maelezo kamili juu ya shambulizi la anga lililofanywa na Marekani dhidi ya vikosi vya Galmodog wanamgambo wanachama katika serikali kuu ya Somalia. Baraza la mawaziri lilisema litateua kamati ya mawaziri ili kuchunguza shambulizi hilo. Abdi alisema wamarekani walipotoshwa katika ombi ambalo lilikuja kutoka kwa maafisa katika eneo la Puntland lenye mamlaka yake yenyewe. Aliendelea kusema kwamba tunapambana dhidi ya al-shababu na hakuna kundi la al-shababu katika eneo la Galmudug unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc rais wa marekani anakwenda israel ambako anatarajiwa kuzungumza katika mazishi ya aliyekuwa kiongozi wa israel shimon peres ikulu ya marekani imesema barack obama ataongoza ujumbe wa maafisa 32 wa marekani akiwemo rais wa zamani wa marekani bill clinton waziri wa mambo ya nje john kerry Seneta Mdemokrat Bob Casey na Nancy Pelosi, kiongozi wa Demokrat katika baraza la wawakilishi. Kiongozi huyo wa Marekani anaungana na Rais wa Palestina Mahmud Abbas katika mazishi hayo. Abbas anatarajia kutoa ujumbe mzito katika jamii ya Israel kwamba Wapalestina wapo kwa ajili ya amani na kushukuru juhudi za amani zilizofanywa na watu kama Peres, alisema hayo afisa mwandamizi wa Palestina na waziri wa mambo ya nje wa marekani John Kerry amesema Marekani inatarajia kuahirisha mazungumzo ya kidiplomasia na Russia kwa ajili ya Siria kwa sababu ya Mosco kuendelea kushambulia kwa mabomu mji wa Alepo. Mwanadiplomasia huyo wa juu wa Marekani amesema hali hiyo inakasirisha kuendelea na mazungumzo na kufanya mambo kwa umakini na wa juu zaidi, huku Mosco ikiendelea kufanya mashambulizi ya mabomu. Kari alizungumza wakati wa mkutano mjini Washington jana Alhamisi, masaa kadhaa baada ya, ya Moscow kuapa kwamba itaendelea na mashambulizi ya mabomu kwa njia ya anga kwenye mji wa Aleppo. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. nam na, na kiongozi wa upinzani nchini Gabon Jinping anatoa wito kwa watu nchini humo kukataa kile alichokiita mapinduzi ya uchaguzi ya rais mpya aliyechaguliwa tena Ali Bongo. Bwana Bongo aliapishwa wiki hii kuongoza muula wa pili kufuatia uchaguzi uliokuwa na mzozo mkali. Mwandishi wa VOA Emin Lob anaripoti kutoka Abijan na Mkamiti Kibayasi anasoma ripoti kamili. Kiongozi wa upinzani na waziri wa zamani nchini humo Jean Ping anawaomba watu wa Gabon kukataa mamlaka ya rais Ali Bongo, akimwita kuwa ni mtu anayeweza kubadilisha sura ili kuwavutia watu wa Gabon. Ping anaendelea kusisitiza alishinda upigaji kura wa urais wa Agosti 27 na anamshutumu Bongo mtoto wa Omar Bongo ambaye alitawala taifa hilo la Afrika ya Kati lenye uzalishaji mafuta kwa zaidi ya miaka 40 kwa kuiba kura. Kiongozi huyo wa upinzani anasema hana nia ya, ya kushiriki kwenye mazungumzo ya kisiasa ambayo Bongo ameaitisha muda mfupi baada ya kutangazwa mshindi. Je, De, de la de le anasema lebdomanasema, sitashiriki binafsi katika jaribio hili la kuhalalisha unyanyasaji wa mamlaka ambayo watu wa Gabon wanayakataa, Ping alisema, na anaendelea kusema anataka wito kwa kila raia wa Gabon kuendelea kukataa hali hii hadi mwisho. Ping alitangaza siku moja ya maombolezo ya kitaifa hapo Oktoba 6 kwa waathirika wa ghasia za baada ya uchaguzi na mashauriano ya kitaifa chini ya muhula wake mwenyewe akiita kwa maneno yake mwafaka wa watu. Kiongozi huyo wa upinzani ambaye alikuwa mshirika wa zamani wa baba yake Bongo, ambaye amekosana naye miaka ya hivi karibuni na rais wa sasa pia ametoa wito kwa jamii ya kimataifa kuingilia kati suala hili. Kuchaguliwa tena kwa Bongo kumepokelewa bila msisimuko na jamii ya kimataifa ikiwemo Umoja wa Ulaya, ambayo imeelezea hofu kuhusu upigaji kura ulio sahihi. Anasema anaiomba jamii ya kimataifa kuweka vikwazo vinavyolenga dhidi ya watu waliohusika kwa mapinduzi haya ya uchaguzi. Kiongozi huyo wa upinzani nchini Gabon anaiomba jumuiya ya kimataifa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC kuchunguza shutuma za ukiukaji wa haki za binadamu na mauaji yaliyofanywa wakati wa ghasia zilizosababisha vifo kufuatia uchaguzi uliokuwa na mzozo. Mapema jana Alhamis, ICC ilitangaza inafungua uchunguzi wa awali kutokana na ghasia hizo, lakini kwa maombi ya serikali ya Gabon ambayo yaligeuka kuwashutumu wafuasi wa Ping walihusika na mauaji halaiki na uhalifu dhidi ya binadamu. ICC itachunguza kama kuna ushahidi wa kutosha kuweza kufungua uchunguzi kamili. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka hapa washington dc mary mgawe anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia takriban mtu mmoja amekufa na wengine mia moja kujeruhiwa baadhi yao wakiwa wameumia vibaya baada ya gari moshi la abiria kupata ajali kwenye barabara ya reli yenye harakati nyingi jana kwenye mji wa Hoboken huko New Jersey. Msemaji wa mji wa Hoboken Joan Mely ameiambia sauti ya Amerika kwamba gari moshi hilo lilitoka nje ya barabara na kugonga pembeni majira ya asubuhi kukiwa na harakati nyingi. Mashahidi wanaripoti kuona watu waliotokwa na damu na kuumia baada ya ajali hiyo kutokea. Idadi ya kikosi kilichoashwa kupambana na kundi la kigaidi la Islamic State katika ngome ya mwisho nchini Iraq kimepunguzwa hadi theluthi mbili, ikiwa zimebaki wiki mbili hadi pale vikosi vya Iraq vitakapoanzisha shambulizi la kuteka mji. Maafisa wa jeshi la Marekani walisema jana Alhamisi kwamba IC na wapiganaji elfu tatu hadi elfu nne mia tano waliobaki huko Mosul, wakielezea kikosi hicho ni mchanganyiko wa wanajeshi wa Iraq na wakigeni. Msemaji wa operesheni za ndani, kanali John Dorian, anasema wanajua hawana kinachohitaji kinachohitajika kusitisha shambulizi. Alisema hayo alipokuwa akizungumza na waandishi wa habari kwa njia ya video kutoka Bagdad. Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, katika matangazo ya kumekuu cha Afrika, ambapo pia yanasikika kupitia kwenye mtandao wetu wa www voa com. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko nchini Kenya, kufuatia kifo cha ghafla cha mwanahabari wa siku nyingi wa Royal Media Service wa werumburu hapo jana baada ya kuugua saratani ya tumbo. Wakenya wengi wakiwemo baadhi ya wa wafanyakazi wa shirika hilo la habari nchini Kenya wanaelezea kushtushwa na kifo cha mwanahabari huyo ambaye amekuwa mstari wa mbele kuwarai viongozi nchini Kenya kutokomeza ukabila, ufisadi na uongozi mbaya unaokwamisha juhudi za maendeleo nchini humo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia ripoti ifuatayo. Mwenda zake Waweru Mburu amekuwa mtu maarufu mno katika taifa la Kenya, si tu kwa kipindi chake cha Yaliyotendeka, bali katika ushupavu wake wa kuweza kukabiliana na maswala ambayo kwa wengi yameonekana kukwamiza maendeleo ya nchi anayoipenda. Mfanyakazi na mojawapo wa maafisa wakuu wa shirika la habari la Royal Media Services, wa Waweru Mburu ameenziwa na Wakenya wengi ambao wamejifunza mengi kutokana na umahiri wake katika tasnia ya wanahabari. Christine Ojambo Ubachi, Machoka, Joseph Njane ambao wamekuwa wakifanya kazi chini ya usimamizi wake katika idhaa ya Citizen wanaelezea jinsi walivyomjua marehemu Waweru Mburu mtawalia. Waweru Mburu, mimi namfahamu kama kiongozi ambaye katika kikosi cha Radio Citizen wengi hapa tunamchukulia ni kama baba kutokana na ule ushauri wa mara kwa mara ambao alikuwa akitupa na pia ule mwongozo ambao alikuwa akitupa kwenye kazi hii. Yaani, wengi tunaweza kumtaja kama mwalimu wetu katika masuala ya utangazaji kutokana na jinsi ambavyo ametukuza tangu wakati tulipojiunga na Radio Citizen. Tumekuwa hapa kwa miaka kumi na wengine hata zaidi, ni kwa sababu ya uongozo wa Waweru Mburu, kwa sababu mbali na kuwa alikuwa msimamizi wetu hapa kwenye Radio Citizen, pia ni kama baba yetu. Amekuwa pia ni kama rafiki uh, kiasi kwamba ukiwa na shida huogopi kwenda kwake. Ni mfahamu kama mtu ambaye anafanya utafiti kwa uh, kazi yoyote ambayo inamuhuzisha kwa kimatangazo kiwango kwamba hawezi akatamka neno a, ambalo hana an, uhakika nalo. Kila wakati ambapo akifanya vipindi ama akijaribu kusema jambo, hasa mambo ya kisiasa, ilikuwa ni lazima kwamba yeye tayari ashafanya utafiti na ana ushahidi wa kutosha kwamba neno lolote analo litamuka ni neno ambalo e, lina uhakika na ambalo alitapingwa na mtu yeyote hata mahakamani ni mtu ambaye nimefanya naye kazi mm -hmm. Uh, kwa tuseme takriban miaka miwili sasa uh, nilipojiunga na kituo cha Radio Citizen. Kwa muda huo wote amekuwa ni kama mkubwa wangu, kwa sababu amekuwa ni mkuu wa idhaa akisimamia uh, uh, vipindi pamoja na yote ambayo yanafanyika katika ile idhaa, na katika yale ambayo kuu nitakamkumbuka kwayo ni kuhusiana na uongozi na jinsi utendakazi unaofaa kufanywa katika ile taaluma ya utangazaji, ufasaha wake na mchango wake mkubwa katika maendelezi na ukuzi wa lugha ya Kiswahili kupitia kipindi chake cha Yaliyotendeka ulimnasibisha na Wakenya wengi waliomfuatilia kwa karibu mno, hasa alipojitoa kinaganaga kutoa tathmini ya kero na uovu katika jamii. Pengo aliloliacha ni kubwa mno. Mungu ailaze roho yake mahali pema peponi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Nam basi na, si, na VOA Swahili hapa Washington DC inajumuika na ndugu jamaa, marafiki, pamoja na Wakenya wote katika kuomboleza kifo cha mpendwa wetu marehemu Mburu, wa weru Mburu. Mwenyezi Mungu ailazi roho ya marehemu mahala pema peponi. msikilizaji usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila ijumaa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington kaa tayari kwa maswali na maoni yako piga simu plus 12026190551 maoni yako yasikike moja kwa moja kila ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ni live talk friday Na, na katika taarifa nyingine kundi la kutetea haki za binadamu Amnesty International linasema vikosi vya serikali ya Sudan vimetumia silaha za kemikali dhidi ya raia katika mkoa wa Darfur. Kundi la kutetea haki za binadamu limesema katika ripoti yake ya jana Alhamisi kwamba mashambulizi hayo huenda yameua watu wasiopungua 250 na kujeruhi mamia zaidi. Mwandishi wa VOA Jill Greg anaripoti kutoka Nairobi na Mkamiti Kibayasi anasoma ya ripoti yake. Tangu mwezi Januari, watu katika eneo la Jabel Mara katika mkoa wa Darfur wanaripoti kuwa na malengelenge na vipele kwenye ngozi zao, kesi za ngozi zao kubanduka, matatizo ya macho ikiwemo kupoteza uwezo wa kuona, kutapika damu na kuharisha, pamoja na matatizo mengine ya upumuaji. Hizo zote ni dalili za kuingiwa na kemikali, ambapo Amnesty International inasema kemikali zimetoka kwenye silaha zilizotumiwa na serikali ya Sudan. Watu wapatao mia mbili na hamsini, wakiwemo watoto, huenda wamekufa kutokana na mashambulizi ya kemikali, linasema kundi hilo la haki za binadamu. Mkurugenzi wa kieneo wa Amnesty International kwa Afrika Mashariki, pembe ya Afrika na maziwa makuu, Mothoni wa Nyeki anasema hii ni mara ya kwanza kufahamu hili, ambapo walionusurika na waangalizi kwenye eneo hii ni mara ya kwanza ambapo tunakiri utumiaji wa silaha za kemikali. Hivyo basi, ni aina ya kitu ambacho kinaibuka. Ripoti iliyotolewa na Amnesty International hiyo jana inaeleza kwamba vikosi vya usalama vya Sudan kwa makusudi viliwalenga raia na mali zao ikiwemo uwezekano wa kutumia silaha za kemikali kuchoma darasa kwa kutumia silaha za kemikali pamoja na kuharibu takriban vijiji thelathini na viwili katika eneo la Jebel Mara. Sauti ya Amerika VOA ilijaribu kupiga simu kwa maafisa wawili wa, wa serikali ya Sudan ili kujibu shutuma hizi, lakini haikufanikiwa kuzungumza na watu hao. Lakini shirika la habari la Uingereza la Reuters lina ripoti kwamba balozi wa Sudan katika Umoja wa Mataifa alisema ripoti ya Amnesty ilikuwa haiko sahihi na kwamba Sudan haiwezi kufanya aina yeyote ya utumiaji wa silaha za kemikali. Amnesty International inasema imefanya mahojiano ya simu na watu 235 juu ya ripoti hiyo kwa kuwa serikali ya Sudan haikuwapatia fursa ya kuingia katika eneo Kundi hilo linasema wenyeji wao katika eneo waliwasaidia kuwatambua na kuwaunganisha na walionusurika. Shirika hilo la haki za binadamu linaliomba baraza la usalama la Umoja wa Mataifa na vyama nchini humo kufanya mazungumzo juu ya silaha za kemikali na kufuatilia uchunguzi wa kina huko Darfur. Inatoa wito kwa serikali ya Sudan kusitisha mashambulizi na pia kuyapa mashirika kima ya kimataifa ya kutoa msaada fursa kwenda eneo la Jabel Mara. Umoja wa Mataifa unakadiria zaidi ya watu laki tatu wamekufa huko Darfur tangu mwaka elfu mbili na tatu wakati waasi walipoanzisha uasi unaoelezea ubaguzi wa rangi na ukandamizaji. Serikali ilijibu kwa kutaja wanamgambo wanaojulikana kama Janjawid ndio waliosababisha machafuko katika eneo. Mapigano hayajawahi kusitishwa kabisa katika kipindi cha miaka kumi na mitatu tangu wakati huo, rais wa Sudan Al Bashir anatafutwa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu kwa mashtaka ya uhalifu wa vita, uhalifu dhidi ya binadamu na mauaji ya halaiki katika mkoa wa Darfur, lakini anakanusha shutuma hizo na pia anaepuka kukamatwa. VOA Mitaani. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika na wakati umefika kukuletieni VOA Mitaani, ambapo hii leo mwandishi wetu wa Dar es Salaam Khalid Famau ameshuka katika mitaa ya Dar es Salaam na kukusanya maoni ya wakazi juu ya ugumu wa maisha, licha ya kwamba serikali inaripoti ukuaji wa uchumi. Je, wananchi wanafaidika na ukuaji huo au la? Kukweli, kwa kweli kwa mazingira ambayo tunayeendelea nayo, kwamba uchumi umepanda, siko Watanzania ambayo ni walalahoi kama uchumi umepanda, labda bunge lenyewe limekaa na kujadili kwamba uchumi umepanda, labda umepanda huko huko ambani kwenye serikali, wenzetu wanatembelea labda mabenzi ya kifahari, labda ndio uchumi huo umepanda. Lakini kwa watanzania amba ni mlala hoi, kwa kweli hali yake bado, anakula mlo mmoja kwa siku na mlo huo kwa siku na vinginevyo, hata usipopatikana kabisa, kuhusu hata mazingira, kuhusu labda afya kuhusu labda elimu, bado kuna matabaka. Watu wenye uwezo ndio wanaosoma shule ambazo zenye kueleweka, na watu ambao wenye maradhi ambao kwenye watu ambao wenye maradhi kwenda kwenye hospitali zinazoeleweka, lakini hospitali za kwetu mpaka hata panadol hazina. Kwa hiyo mimi sijaona, kwa sababu kama uchumi umepanda basi kwa mazingira haya tungeona hata mafanikio hata mlalahoi ambao wa kawaida akawa amenufaika na uchumi ambao wa kwetu huu uliopanda. Uchumi unakuwa kutokana na mahitaji ya mwanadamu, lakini maisha yapo juu mno. Sasa tukisema kama uchumi umekuwa, utakuwaje? Leo hii mfanyakazi analipwa labda mshahara wa laki mbili kwa mwezi, ukiangalia mahitaji umeona usio kuanzia asubuhi mpaka jioni Huwezi kugharimu zaidi ya elfu ishirini Sasa je, ukipiga hiyo elfu ishirini mara thelathini unapata ngapi? Yeah. Yani hapo mimi katika swala la kukua kwa uchumi sijana kama uchumi umekuwa kwa sababu hali ya maisha ipo juu mno kulingana na kipato ambacho anachokipata mwananchi wa kawaida. Mazingira ya maisha tunayoishi sisi nimekuwa magumu sana, na ugumu wenyewe huko katika kipato cha pesa. Unaweza ukafanya kazi kutwa nzima hata 10000 usipate. Wakati huo huo una watoto nyumbani, watoto wanahitaji kwenda shule na kwa sababu watakwenda shule na kila mtoto maeneo wanayosomea kunakuwa ni mbali na pale unapoishi wewe. Sasa kwa sababu hiyo unajikuta kila mtoto anahitaji kupewa nauli ya kwenda shule. Wakati huo hujapata hata shilingi 10000. Kama hujapata 10000 chakula cha wewe na familia yako tu kitakugharimu wewe kwa siku moja kwa kama shilingi 5000, 6000, 7000. Bado na wewe watoto kwenda shule na wewe mwenyewe nauli yako ya kwenda kazini. Kwa mazingira unakuta ni magumu sana katika upatikanaji wa pesa. Unapokuwa unafanya kazi unakuta pesa unayoipata ni ndogo sana. Sasa kama pesa ni ndogo sana na ule mgawanyo wa pesa wenyewe unavyokuwa, inakuwa ngumu sana kutimiza kile kiwango cha maisha yako wewe, ili kwamba mmoja au mwingine au mtoto wako aweze kuendelea vizuri, inakuwa ngumu sana. Inawezekana kweli umepanda, lakini kwa mtu wa hali ya chini au kwa mtu wa hali ya kawaida hawezi kujua kama uchumi umepanda vinginevyo kunakuwa na matabaka tu ya watu walio nazo na wasiokuwa nazo. Sasa kwa mtu wa chini bado mazingira yake ni magumu kabisa, hayaonyeshi tofauti kama uchumi. Kwa hiyo serikali kusema imekuwa, tunaomba ifanye msaada katika shule tupewe, msaada katika hospitali tupewe msaada, tusaidieni mahali fulani, nasema watibue bure au shule ile iwe bure, hapo kidogo nayo soma, watakwenda bure mpaka mahali fulani watajitegemea, lakini Mkiwa mmetubana shuleni mkatubana hospitalini kwamba hakuna maendeleo yote tunayetegemea. Lakini kama serikali ingeweza kutengeneza mazingira ya elimu ikawa ni bure, hasa kinachotukosa sana ni elimu, kwa sababu potoka shule anahitaji kwenda tuition. Kama kuna tuition, tuition ni kule wafundishi bure, wafundisha kwa pesa pia, yule mtoto tuition ile lazima alipie pesa na pesa bado ya kwenda shuleni tena bado ulipie ada ya mtoto, kwa hiyo inakuwa ngumu sana maisha yetu. Kama serikali ingesema kwamba uchumi umekuwa, tungeweza kubaya nao kama tungekuwa tunapata pesa mfukoni. Leo hii hata wafanya biashara ndogo ndogo tu wamezuiwa mahali pa kufanya kazi, ambapo ungeweza kufanya kazi, ukaweza kupata nafasi ya kuweza kujikimu katika kipato kingine tofauti na kazi yako iliyokuwa unaifanya. Lakini sasa mpaka dakika hii wafanya biashara ndogo ndogo hawana mahali pa kufanyia kazi, leo namwambia uchumi umekuwa, wakati amekaa nyumbani hana, hana pesa yoyote, kila kukicha asubuhi shida zinazidi kubana wakubwa wa serikalini wanazidi kutuangalia sisi wa hali ya chini, tuko hali ya chini sisi duni, kila siku wanatuletea visaa, kutukamata, kutupeleka mahakama za, na za site. Kuongea huongei, unapelekwa jela tu bila sababu, kwa kamata wanataka helo. Ukuangalia watu wakubwa serikalini, hali zao ziko juu. Tukicheki sisi watu wa hali ya chini sana zaidi, tunazidi kuumizwa na serikali yetu. Angalia vijana hawana kazi, wamemaliza chuo wamekaa nyumbani tu, wanahangaika hawajui watapata vipi kazi mwishoni, anaamua kufanya biashara zao ndogo ndogo, lakini wanabanwa kulipa gharama. Wanabanwa hapo unaofanya biashara, hamna bia, nafasi ya kufanya biashara, wanafukuzwa wanakimbizwa. Halafu ukiangalia wanapokimbizwa, mali yale anakamata anaenda kutupa kama mtu hajagharamia kununua. Ni maoni ya wakazi wa Dar es Salaam juu ya ughali wa maisha Tanzania, yaliyokusanywa na mwandishi wetu Khalid Famau. Na msikilizaji, basi sekunde chache kutoka hivi sasa, kwa kukamilisha matangazo haya ya Kumekucha Afrika, Mery Mgawe atakusomea muktasar wa habari nam gasia za kiholela baina ya makundi ya waasi katika baadhi ya vijiji huko Jamhuri ya Afrika ya Kati zinatishia taratibu za amani katika taifa hilo lenye mzozo. Wiki tatu zilizopita, takriban watu thelathini waliuawa katika mapigano huko Kouango, takriban kilomita mia moja sitini mashariki mwa mji wa Bangi. Msemaji wa ujumbe wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya taifa hilo minuska ameiambia Sauti ya Amerika. Rais wa Zambia Edgar Lungu ameteua wanawake nane kwenye baraza lake katika maamuzi ambayo mwanamke mmoja katika kundi hilo anaonekana kukaribishwa kama hatua chanya ya kusonga mbele. Katika taarifa taarifa yake, Lungu alisema kwamba kulikuwa na uhitaji wa kuatia moyo a wanawake kujihusisha na masuala ya siasa. Waziri wa sheria wa Sudan amekanusha madai yaliyotolewa na watu waliokoseshwa makazi katika maeneo ya Jebel Mara ya Darfur kwamba wametabishwa na kemikali katika miili yao ilizosababishwa na serikali ya Sudan. Shirika la kimataifa la Amnesty International limesema mapema Alhamisi kwamba tangu mwezi Januari watu katika maeneo ya jebel mara waliripoti kuharibika ngozi zao muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya asubuhi ya leo mwelekezi wa matangazo solomon sabo jina langu ni mkamiti kibayasi nami ni meri mgawe pamoja tunawasema kwaherini na asubuhi njema kutoka jiji kuu la marekani hapa Washington, DC