kutoka studio 15 hii ni VOA Express. ni saa kumi na nusu jioni leo ikiwa ni ijumaa septemba 30 mwaka 2016 katika matangazo ya VOA Express leo ikiwa ni wikendi msikilizaji je ni tahadhari gani uchukue watu wa tahadhari sana wale ambapo wana, naendesha magari wakati wa usiku na wakati wa wikendi ni afisa huduma za ambulance za St John nchini Kenya bwana Fred Majiwa. Mimi ni Sunday Shomari na mimi ni Harrison Kamau. Katika habari nyingine, katika makala ya hoja kwa hoja, watoto wa shule za msingi nchini Kenya wapewa laptop. Je, wakazi wanasemaje? Tukizungumzia mustakabali wa elimu, sasa hivi nadhani kuna kipindi ambacho hatukuwekeza vizuri kwenye elimu na tukaona kumekuwa na matatizo mengi kwa vijana wetu. Kwa hiyo basi, ni mdau wa elimu nchini Tanzania akielezea kuhusu swala la elimu nchini humo. Basi yote hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya VOA Express hivi leo, lakini kwanza ni habari za dunia zikisomwa naye Harrison Kamau. Waziri wa sheria wa Sudan Awad Hassan Elnur amekanusha madai yaliyotolewa na watu waliokoseshwa makazi katika eneo la Jebel Mara huko Darfur kuwa wameathiriwa na kemikali zilizotumiwa na serikali. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International liliripoti Alhamisi kuwa tangu mwezi Januari, wakazi wa Jebel Mara wameripoti kupata malengelenge, mwasho, ngozi kuchubuka, matatizo ya macho ikiwemo kupoteza kabisa nguvu ya kuona kutapika damu kuharisha na matatizo ya kupumua. Amnesty imedai matatizo hayo ni kutokana na silaha za kemikali zilizotumiwa na serikali. Takriban watu 250 wakiwemo watoto huenda wamekufa kutokana na shambulizi la kemikali huku ikikisiwa kuwa mamia wengine wameathirika. Hata hivyo waziri Hassan kwenye barua aliyoandika Alhamisi amesema kuwa maafisa wa serikali wameshangazwa na madai hayo. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetoa onyo la kutosafiri kwenda jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, huku ikizilaumu, ikiziamuru familia za wafanyakazi wa serikali walioko nchini humo kuondoka mara moja. Onyo hilo la usafiri limesema kuna uwezekano mkubwa wa kuzuka kwa ghasia za wenyewe kwa wenyewe kwenye maeneo mengi ya mji wa Kinshasa pamoja na miji mingine mapambano yaliyosababisha vifo yalizuka nchini humo kutokana na swala la urais wa Joseph Kabila ambaye siku yake ya mwisho madarakani ni Disemba 19. Kabila amekuwa madarakani kwa mihula miwili tangu mwaka wa 2001. Katiba ya nchi inamzuia kuwania mhula wa tatu, lakini tume ya uchaguzi imesema kuwa haitaweza kuitisha uchaguzi hadi mwisho wa mwaka wa 2018 ingawa yeye mwenyewe hajatangaza hadharani nia yake ya kubaki madarakani. Rais wa Marekani Barack Obama amelaani vikali mashambulizi ya kinyama na na Syria ya anga yaliyofanywa na Rusia na Siria dhidi ya raia huko Alepo. Ikulu ya Marekani inaeleza kwamba rais Obama alizungumza kwa njia ya simu na chansela wa Ujerumani Angela Merkel jana Alhamisi, wote wakikubaliana kwamba Rusia na utawala wa Siria wanabeba jukumu maalum la kusitisha mapigano na kuruhusu misaada ya kibinadamu kuingia katika eneo hilo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry alisema awali kwamba Marekani ipo kwenye ukingo wa kusitisha mazungumzo ya kidiplomasia na Russia kwa sababu Moscow imeendelea kupiga mabomu wasi huko mashariki mwa mji wa Alepo. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, tukiendelea nazo habari muhimu za dunia. Rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte amejihusisha na kiongozi wa Nazi Adolf Hitler mapema leo, akisema atafurahi sana kuua walanguzi wa madawa ya kulevya na wahalifu milioni tatu ikiwa kama njia moja ya kumaliza tatizo hilo. Duterte ambaye ameomba muda zaidi kwenye vita dhidi ya madawa ya kulevya kutoka kwa baraza la Seneti kuongeza muda wa vita vyake dhidi ya madawa, awali amesema wachunguzi wa wa haki za binadamu hawatazuia juhudi zake za kukabiliana na walanguzi wa madawa ya kulevya wakati akiwa kwenye ziara rasmi nchini Vietnam. Katika mji wa Davao, Duterte amesema Hitler alikuwa aliua wayahudi milioni tatu na kwamba Ufilipino kuna idadi sawa na hiyo ya watumizi wa madawa ya kulevya, ambayo yeye yuko tayari kuangamiza. Amesema kuwa wakosoaji wake wanamtaja kuwa ni mpwa wake Hitler, akisema kuwa kama Ujerumani ilikuwa na Hitler basi yeye ndiye Hitler wa Ufilipino. Katika hotuba yake Duterte amesema ya Marekani na Ulaya wanaweza kumwita chochote, lakini hajawahi kuwa dumila kuili, akizitaja nchi hizo kutaka kuwakataa wakimbizi wa Siria. Korea ya Kusini imetangaza kituo kipya cha kisasa cha Marekani cha ulinzi wa makombora. Wizara ya Ulinzi imesema leo kuwa inanuia kuweka kituo kilichoko sasa cha ulinzi wa nyanda za juu cha THAD kwenye uwanja wa kuchezea golf Mapema mwaka huu Marekani na Korea Kusini walikubaliana kuwa kituo hicho kiwe kwenye eneo la mashambani la Seongju lililoko kusini mashariki mwa mji wa Seoul. Hata hivyo, wakazi wa eneo hilo walipinga wakisema kuwa mfumo wa Thad ungesababisha madhara ya kiafya na kuleta wasiwasi wa mazingira na kukifanya kuwa lengo la Korea Kaskazini. Korea Kaskazini imetishia kushambulia kituo hicho na kuahidi kuwa Kusini itakuwa bahari ya moto na majivu. Washington na Seoul walikubaliana kupeleka mfumo wa Thad kutokana na majaribio ya silaha ya mara kwa mara kutoka Korea Kaskazini. Na rais wa Marekani Barack Obama ametoa hotuba kwenye mazishi ya kiongozi wa zamani wa Israel Shimon Peres ambapo amemuita Peres kuwa ni mmoja wa wakubwa katika karne ya 20 na kumfananisha na viongozi wengine kama Nelson Mandela na malia Elizabeth wa Uingereza Oba, Malkia Elizabeth wa Uingereza. Obama amesema wote Marekani na Israel zimejengwa katika wale wenye imani ya wahamiaji waliokuwa wakihitaji, wakijitahidi kumpongeza Peres kwa nia yake ya dhati ya kujaribu kusuluhisha mzozo kati ya Waisrael na Wapalestina. Mwanzoni mwa hotuba yake Obama alimtaja kiongozi wa Wapalestina Muhamad Abbas ambao alikuwa amekaa kwenye mstari wa mbele na kumpongeza kuwepo kwake kwenye mazishi ikiwa ni ishara ya ukumbusho wa masuala ambayo hayajakamilika ya amani. Abbas alipeana mkono na kuzungumza maneno machache na waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu kabla ya mazishi yenyewe kuanza. Unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji e, tunaanzia basi kule nchini Uganda, ambapo serikali ya nchi hiyo imezindua mpango wa huduma za internet kwa raia wake bila malipo wakati wa matumizi ya mwishoni mwa juma, yaani weekend. Lakini Waganda wameeleza kukosa imani na ukarimu wa serikali yao kuwapa internet bila malipo, wengi wakidai kwamba huenda hatua hiyo inalenga kunasa mawasiliano yao kwenye mitandao mwandishi wetu wa Kampala Kennis Bwire anayo taarifa zaidi. Uganda inakuwa nchi ya kwanza katika Jumuia ya Afrika Mashariki kutoa huduma ya intaneti kwa raia wake bila malipo. Huduma hiyo itaanza wikend hii na itatolewa masaa ishirini na manne siku za Jumamosi na Jumapili, na kuanzia saa kumi na moja jioni hadi saa kumi na mbili asubuhi Jumatatu hadi Ijumaa. Frank Tumwebaze ni waziri wa habari na mawasiliano ICT nchini Uganda. Huu ni mwanzo tu, lakini tunavyojua ni kwamba waganda wanapenda kukosoa kila tunachofanya kama serikali na kutulaumu tunapokosa kufanya wanalotaka. Tunafanyia majaribio mradi huu, na utafikia kila sehemu ya nchi na kuongeza muda wa matumizi ya intaneti. Ukarimu wa serikali kutoa intaneti ya bure kwa raia hata hivyo, unaambatana na masharti. Baadhi ya masharti hayo ni kwamba wanaotumia intaneti ya serikali watapata megabyte mbili pekee kwa kila sekunde. Hawataweza kutazama wala kupakua video au sauti, hawataweza kupakua wala kutuma picha, hawataweza kutuma video au sauti, na hawatakuwa na uwezo wa kurambaza baadhi ya tovuti. Uganda imewekeza dola milioni mia moja za Marekani katika mradi huu. Sehemu ya kwanza na ya pili ya kujenga mtandao dhabiti wa, wa internet kote nchini imekamilika. Sehemu ya tatu inaelekea kukamilika in. Na punde tu baada ya kuzinduliwa kwa mpango huo wa internet kwa raia bila malipo, mitandao ya kijamii imejaa hisia za Waganda wengi wanahoji hatua ya serikali kuwapa internet bila malipo, hasa masaa ambayo wengi wanatumia internet, wakielezea hofu kwamba huenda ukawa ni mtego mkubwa wa serikali kunasa mawasiliano ya raia. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala. Kutoka huko Kampala sasa tunaelekea nchini Kenya ambapo serikali ya nchi hiyo imeongeza adhabu kutokana na tendo lote la ugaidi ambapo mahakama moja hii leo imemhukumu kijana mmoja mwanachama wa al-Shabaab jumla ya miaka 80 gerezani. Wakati huo huo vyombo vya usalama nchini Kenya vimeanza kuwaandama watu wanaotoa habari muhimu za kiusalama akiwepo mke wa marehemu Abud Rogo aliyeshtakiwa kufuatia uvamizi katika kituo cha polisi mjini Mombasa mapema mwezi huu. Mwandishi wetu Josephat Kioko anayo taarifa zaidi. Adhabu ya miaka 80 iliyotolewa na mahakama ya Nairobi kwa mshukiwa wa ugaidi imeshitua watu wengi lakini pia imekaribishwa na watu wanaokataa tendo la ugaidi eneo hili la Afrika Mashariki. Hakimu Joyce Gandani aliyesikiza kesi hiyo na kutoa uamuzi, amemtaja Abdurazak Muktar kama mwanachama wa Alshabab ambaye alitumia ushawishi wake kutaka kuwaingiza watu wengi katika ugaidi. Abdurazak Muktar alishtakiwa miaka miwili iliyopita alipokamatwa katika kaunti ya Mandera karibu sana na mpaka wa Kenya na Somalia. Alikuwa akifanya kazi ya uchukuzi kwa kusafirisha watu kwa magari ya kibinafsi magari ya kukodisha. Wakati huo gari lake lilidaiwa na polisi kupatikana na vilipuzi na silaha zingine ndogo ndogo, lakini yote hayo aliyakana aliposhtakiwa. Na kusemekana pia alimiliki picha za magaidi waliosakwa kwa muda mrefu duniani. Eneo la Mandera katika miaka hivi karibuni limehusishwa na visa vingi vya ugaidi, Japo raia wanasema mengi ni kuona tu katika mitandao. Mimi sijakanyaga hata Mandera, wacha Somalia. Kwa hivyo, mi nimezaliwa Mombasa, sasa siwezi kujua zaidi ya hapo, maanake ile najua naona tu kwa mtandao, ile nayasikia kwa mtandao, lakini sijasikia kati ya venye wale wa, wanavyoongea nasema, kuna wengine wamerudi hawajaridhika naye na kama hatua moja kupambana na ugaidi, serikali ya Kenya pia imezidisha adhabu hata kwa watu wanaokataa kutoa habari kuhusiana na wanaofahamu juu ya watu wanaopanga njama za mashambulio. Kisa cha wanawake watatu waliouawa na polisi kwa madai ya kujaribu kuvamia kituo cha polisi hapa Mombasa kimezindua wengi kutoka usingizini. Mijadala kuhusu hali ya usalama imezidishwa eneo hili, na raia wanasema ni kweli wengine wanawaficha magaidi Kisa na sababu ya watoto kama hao kuenda kufanya mambo hayo, sisi mpaka sahi hatujui. Lakini mbali na kulaani yeyote mwingine ambayo atakuwa na fikra ya kishetani kama hiyo, akome. Ndugu zangu, wavulana waliofanya vile, labda wachache wetu walikuwa wanajua hata mipango yetu yao kabla haijafanyika. Mfano, sehemu wale ambayo wasichana walikuwa wanakaa wale walikuwa nao, lazima walikuwa wanajua kitu. Ya kwanza wangehifadhi ama wange save life ya hao wasichana, si ndio? Mtu wa hivi karibuni kushtakiwa kwa madai ya kukataa kutoa habari kwa maafisa wa usalama ni mjane wa mhubiri wa Kiislamu aliyeuawa Abdirogo Bi Hania Sagaf, ambaye kwa sasa ameachiwa kwa dhamana ya shilingi milioni moja akisubiri kesi inayomkabili kwamba huenda alikuwa na habari muhimu au aliwasiliana na washukiwa kabla ya kuvamia kituo cha polisi. Kutoka Mombasa, kwa niaba ya VOA ni mimi Josephat Kioko. Endele ya kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kamao basi kama jioni hii mtu ndo hivyo yuko katika safari zake au anarudi nyumbani baada ya kazi, nini unawapa kitu kibao cha bundani anapotazama maneno kutoka Nairobi, Litmus Boys wakiwa na Avril anasema hai sana huyu ambia kabisa pata ngoma pata vitu made to love on a weekend, mambo hayo kutoka kwa Litmus Boys. mambo hayo taratibu kabisa, wakiondoka Litmus Boys mwanadada machachari huyo Avril. Uh, wanakwambia nini? wanasema made to love ikiwa hmm. ni Jumaa, basi mambo ndiyo yalivyo kutoka hapa Washington DC. Sante sana. Basi moja kwa moja tunakuja kwenye hoja kwa hoja. Baada ya serikali ya Kenya kuzindua rasmi zoezi lilokuwa likisubiriwa kwa hamu la kuwapa watoto shule za msingi laptop, baadhi ya Wakenya wanahisia zinazotofautiana kuhusu iwapo zoezi hilo litafanikiwa au la, huku wengine wakisema kwamba bado kuna changamoto nyingi ambazo serikali ni lazima ishughulikie. Basi wafutao ni Mandela a Isaya Chacha na Abraham Kirwa katika makala yetu ya hoja kwa hoja. Sasa so, so, wakati a watoto wanapopata hizi takrishi inakuwa ni furaha kwao na wanapata nafasi ya kujifunza, na wakati hata walimu pia wanapopewa mafunzo haya inakuta wanapata nafasi pia ya kujifunza namna ya kutumia takrishi hizi, sababu hizo ni labu, zinataka ijajiwe ijajiwe, lakini sasa zaza hilo ningi hazizi az kukuwa na stima. Hili ni kwamba jiuliza ya kwamba ni walimu wangapi kati yao, afu katika kurikulam ya, eh, ya college ya katikaya walimu wa ah, kuna mahali pa ambapo kuna hiyo ya kompyuta, mtu mwenye anaweza kunini asiko. Kwa hivyo pia kuna hiyo changamoto kilwa naye, unajua kwa wakati mmoja, upande mwingine serikali yeah, yeah, itafanya itahakikisha kwamba maeneo yale ambayo yamepokea tarakilishi hizi kutokuwa na, na stima, unaona Mm-hmm. Sasa serikali itakuwa ita ni jukumu la serikali kupeleka umeme mahali pale. Hao so, ah, watoto watakuwa watakuwa wakianza kuwa, sababu wanapokea wakiwa wadogo, watakuwa wakijua mafunzo, itafika mbeleni, sababu ulimwengu tuliona sasa ni ulimwengu wa teknolojia. Unaona? Na ukiangalia hata Tanzania sasa hivi wasichana nao ndio wameingilia wa teknolojia zaidi, nafikiri kulingana na mimi pia Mini eh, no. Hapo sema kwamba wangeweka mikakati ya kudumu ni kwamba hizi laptop zitakuwa kwenye kurikulamu ya kuwafunza watoto, sijui kama hii inaitwa sile wameingiza, kwa hiyo si no. Ama ni vile wanalete, sababu inaweza kuwa eh, kwa no. Mara nyingine ikitokea ikikaribia wakati wa uchaguzi, huwa serikali wanafanya jambo ambalo watu wanaweza kufudiwa wapige kura, lau baadaye hiyo jambo inakosa maana. Ni ahadi ambazo zimewekwa na rais kwa mara ya kwanza, na sasa ahadi hizi ni kama anazitimiza moja baada ya nyingine. Tukiangalia ujenzi uh, wa reli amejenga, sasa wakati huu ni wakati anatimiza. Alipofumbua kuleta takirishi hizi, kukawa na wasiwasi, kukawa na changamoto, lakini sasa baada ya kuzindua tena, tunaona kwamba kuna maendeleo yanayofanyika, maana watu wengi wakitaka kuenda katika ualimu lazima wajifunze pia kuzitumia wanaposema ya kwamba watapea darasa la kwanza na kumbuka, ya kwamba shule iko na kuanzia darasa la kwanza mpaka la nane, na hizi eh, vitu ingekuwa eh, pia ile imeweka mikakati kama hiyo, la- lakwari, ama nop. ambao hizo vitu haziwezi kuwekwa kiolela. Hey, je eh, hiyo ni changamoto, sababu endapo watoto wataenda nayo nyumbani, utakuwekwa na pesa ee, vya kwamba, hasa upande wa mashambani wengine watoto wataipotea kilu kilu. ah, sikiza, unajua, wakati wanapoleta hizi vitu wanahakikisha kwamba kuna kitu kinachofatiliwa, na ukiangalia kwamba kwenda navyo nyumbani ama kuachia darasa lingine, ni kama mfano katika vitabu Vitabu huwezi ukasomea darasa la kwa vitabu vya darasa la kwanza ukaenda navyo darasa la pili. Kuna masomo hayo yanalingana yaliyopangwa katika takilishi hizo. Kwa hivyo wa watoto watu, watu wanapotumia darasa la kwanza wanaviacha wakienda darasa la pili wanakutana navyo. Kwa hivyo wanaokuja darasa la kwanza wanavipata, takilishi wanazipata, wanaendelea kuzitumia. Unaendelea ya kusafiri na VOA express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na katika makala yetu ya tahadhari za weekend, nazungumza naye afisa huduma za ambulance za St John nchini Kenya, Bwana Fred Majiwa, akituambia nini ya kuangalia wakati wa wikend. Eh, ni muhimu sana watu wa watahadhari sana Eh, sana sana sana wikendi, kwa sababu ajali nyingi hutokea wakati wa wikendi, wakati ambapo watu wanatembea, wanasafiri kwa magari wakielekea makwao. Kwa hivyo wakiendesha, waendeshe kwa uh, kwa uh, kiasi ambayo imetosha meto, na sana sana tunaambia tuna watu wasiendeshe sana kwa kasi, kwa sababu hiyo ndiyo inasababisha sana ajali uh, nchini humu Kenya na uh, pia wale ambao wajazoea ku, ku, kusafiri usiku ni vizuri sana wa, wa, waendeshe magari wakati ambapo wamezoea. Kama wamezoea mchana waendeshe wakati wa mchana, kama wamezoea usiku pia wanaweza jaribu, lakini ajali nyingi hutokea sana sana wakati wa usiku na wikendi. Kwa hivyo watu watahadhari sana pale ambapo wana unaendesha magari wakati wa usiku na wakati wa uh, wikendi. Mara nyingi wikendi watu hujistarehesha uh, sana, sana. Kuna wale ambao wana, wanaenda kukunywa vileo mbalimbali, lakini wakikunywa hivyo inafaa wasiingie wasi kwenye gari wetu, wanataka kuendesha, kwa sababu hiyo ni chanzo kuu cha kusababisha ajali kwenye barabara zetu na uh, ikiwa wamekunywa kidogo ama wamekunywa sana inabidi e, watumie taksi ama watumie dereva ambayo hajatumia, hajakunywa e, chochote. Kitu cha kwanza mtu kufanya kama amefika kwenye eneo la ajali ni kuangalia kama kuna hatari yoyote e, ya magari ambayo yanakuja yanapita kwa barabara. Kama kuna hatari, unaweza ukaweka ile warning triangle ili magari ambayo yanakuja katika eneo hilo Uh, yasisababishe ajali ya uh, nyingine. Ukishafanya hivyo, kama umefundishwa huduma ya kwanza, ni vizuri kuhudumia wale ambao wamejeruhiwa. Na kama hauna ujuzi ya huduma ya kwanza, ni muhimu kupiga katika shirika za ambulensi kama zetu, ili upate usaidizi. Na saa zingine ukipiga uh, kwenye ambulensi zetu, utapewa maagizo jinsi ambavyo unaweza ukahudumia wagonjwa. A kisha ukishafanya kisha hivyo, itabidi umesubiri shirika zetu za ambulensi zifike, ama za polisi, ama idara ya kuzima moto ifike kwenye eneo hilo, na hilo litasaidia wengi ambao wamehusika kwenye ajali kwenye barabara zetu. Asante sana, ni VOA Express Washington DC moja kwa moja. Analekea kwenye jicho letu, ambapo Rahabu Fredi anaangalia swala la elimu nchini Tanzania. Tuwe pamoja wakati huu kwenye jicho letu. Jina langu ni Rahabu Fredi, na hii leo jicho limetazama swala la elimu kwa nchi ya Tanzania. Hapa ni naye Profesa Ruthi Meena, ambaye yeye ni mdau wa masuala ya elimu na analichanganua hilo. A, tukizungumzia mustakabali wa elimu sasa hivi nadhani kuna kipindi ambacho hatukuwekeza vizuri kwenye elimu, na tukaona kumekuwa na matatizo mengi kwa vijana wetu kuajirika mahali popote. Kwa mfano mimi nilikuwa na sekondari ambayo ni high school tu. A, kwa miaka minne niliyoendesha hiyo sekondari nilipata changamoto nyingi tu hasa hasa kupata vijana walio waliofaulu kuingia ya kidato cha tano na sita. Manake mimi nilikuwa katika hiyo hi ngazi ya kidato cha tano na sita iliporomoka. Lakini kufeli kwa wanafunzi sio lazima kwamba elimu haitolewi. Kulikuwa na vitu vingi sana vilivyosababisha kuporomoka kwa elimu. Kwanza hatukuwekeza ya kutosha katika kuandaa walimu na vilevile mitaala ikawa inabadilika na sisi Watanzania kwa ujumla tukawa hatupendi au hatuwekezi katika kujielimisha. Ukienda kwa nchi zetu za jirani Kenya, saa za mchana, unakuta wako kwenye bustani zao wanasoma. Hapa kwetu utakuta watu wanaz, wan, wa, wanazagazaga tu, yaani hatukujenga ile tabia ya kupenda kujielimisha. Tutafika wapi sasa kwa haya matatizo ambayo tayari tunayo, ili tuweze kuyatatua? Kufika wapi kunaanza kwa mtu mmoja mmoja, kwanza kutambua kwamba bila kuwa na msingi wa elimu katika maisha yetu, katika watoto wetu, hatutaweza kuleta maendeleo yetu binafsi katika ngazi ya kaya na katika ngazi ya taifa. Lakini vile vile, wanaotunga sera wanaosimamia, tuliowapa dhamana kubwa ya kusimamia elimu kama sasa tunavyoona, watambue kwamba kuna jukumu, kuna kazi kubwa sana ya kuleta mabadiliko. Mabadiliko ya kwanza ni katika fikra za, wa, za watu. Badiliko la pili ni kuwa na kujali zaidi kwamba mitaala ya elimu haibadilishi badilishwi badilish, kama, kama unavyobadilisha kitu kingine chochote hapo. Rwanda au Kenya wanafikiria swala la kumpa mtoto mmoja laptop, hapa kwetu hata deski halipo. Tunapoomba sasa, wadhamini watusaidie madeski kwa watoto wetu, lakini ukitizama hao hao wazazi wanaweza kumudu gharama kubwa tu za sherehe, aidha za harusi au za misiba na hatumudu deski moja kwa mtoto wetu. Nadhani kuna kitu ambacho tumenyang'anywa tume, au tumejinyang'anya sisi wat, Watanzania, tukianza na wazazi kuwajibika kwa vitu vile ambavyo ni vya msingi na kuweka thamani kubwa kwa vile, vile vitu ambavyo ni vya mpito. Kama familia unaweza inaweza kuspendi milioni sitini kwa harusi moja alafu hatuwezi kuafodi deski moja kwa mtoto, kuna tatizo pamoja na kwamba lazima ma mazingira mazingira ya mtoto yawe, ya, yawe mazuri, mtoto aweze kusoma na aweze kuelewa. Deski ni hatua moja tu hatu. Lakini kuna vitu vingi sana, kuna vitabu kuna waalimu waalimu wenyewe waweze kuku, kujituma lakini vile vile wawekezewe, wasiwe ni watu wanaodharauliwa. Tunasema kwamba mtu aliyemaliza aliyepata sijui di mbili di tatu, wale waliofeli ndio wanaenda kuwa waalimu. Nadhani hapo ndipo tunapofanya makosa mengine makubwa kuliko hata deski, na tudhamini kwamba elimu ndio ufunguo wa maisha, ndio msingi. Ukitaka kuua taifa lolote, ua elimu na kushukuru Profesa Ruthi Mena kwa kushiriki nasi hapa leo kwenye jicho letu. Jina langu ni Rahabu Fredi, sina la ziada kutoka VOA Express. Unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC. Hivi sasa, Harison, kama unaona uko tayari kabisa kwa muktasari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama ametoa hotuba yake kwenye mazishi ya kiongozi wa zamani wa Israel Shimon Peres, ambayo amehudhuliwa na viongozi mbalimbali mbali kutoka kote ulimwenguni. Waziri wa sheria wa Sudan Awad Hassan Elnor amekanusha madai yaliyotolewa kuwa serikali yake ilitumia kemikali silaha zenye kemikali. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetoa onyo la kutosafiri kuenda Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huku ikiziamuru familia za wafanyakazi wa Marekani walioko nchini humo kuondoka mara moja. Na rais wa Marekani Barack Obama amelaani vikali mashambulizi ya kinyama ya anga yaliyofanywa na Rusia kwa ushirika na Siria dhidi ya raia nchini humo. Rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte amejihusisha na kiongozi wa Nazi Adolf Hitler na kusema kwamba atafurahi sana kuuwa walanguzi wa madawa ya kulevya sawa na Hitler alivyoua Wayahudi na Korea Kusini imetangaza kituo kipya cha kisasa cha Marekani cha ulinzi wa makombora na tunakushukuru kwa kutusikiliza alasiri hii ya leo, na usikose kusikiliza matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili. Kwa niaba ya wote wanafanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo haya hadi ya Riami, mwelekezi Des Mcanon hapa studio. Mimi ni Sanday Shomari na mwenzangu Harizon Kamau, tunakushukuru kwa kutusikiliza. Tunakutakieni wote alasiri njema.