Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Mimi ni BMJ Mrithi na mimi ni Harrison Kamau, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa tarehe 30, ambayo ndiyo siku ya mwisho ya mwezi huu wa Septemba. Tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na kwenye masafa mafupi katika mita bendi 19 na vilevile 22 vile. Karibu sana. Naam, katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama alivyosema Kamau, kama ilivyo ada, tunakuletea live talk leo tukijadili ajali za barabarani ambazo zimepelekea maafa makubwa katika eneo la Afrika Mashariki. The sababu kubwa ya ajali kwenye barabara hii ni madereva kukosa nidhamu wanaendesha magari ah, kwa mwendo wa kasi bila no kuzingatia no sheria za barabarani. Na katika taarifa nyingine ni kwamba mazishi ya aliyekuwa rais wa Israel Shimon Peres yafanyika na kuhudhuriwa na viongozi mbalimbali mbali kutoka pembe zote za ulimwengu. Hizo basi ni miongoni tu mwa habari ambazo tumekuandalia leo Ijumaa najumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza, kama ilivyo kawaida, hebu tupate habari muhimu za dunia ambazo zinasomwa hapa studio na mwenzangu Harrison Kamau. Mazungumzo ya kisiasa huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yameanza tena leo baada ya kusitishwa wiki iliyopita kufuatia ghasia hata hivyo, baadhi ya vyama vikuu vya upinzani bado vimesusia mazungumzo hayo vikisema kuwa rais Joseph Kabila anajaribu kuchelewesha uchaguzi kwa nia ya kuendelea kubaki madarakani. Haijabainika iwapo mazungumzo hayo yataanza ama yatazalisha matunda. Baada ya mazungumzo na muungano wa vyama vya upinzani maarufu kama Rassemblement kuendelea kususia kushiriki, kanisa Katoliki lenye ushawishi mkubwa linalojulikana kama Senko pia limejiondoa likisema kuwa litarejea kwenye mazungumzo hayo tu iwapo muungano wa Rassemblement utashiriki tena. Stephanie Walters kutoka taasisi ya masuala ya usalama ameambia VOA kuwa bila Senko na baadhi ya vyama vya upinzani kushiriki, mazungumzo hayo yatakosa mwelekeo. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetoa onyo la kutosafiri kuenda Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo huku ikiziamuru familia za wafanyakazi wa serikali walioko nchini humo kuondoka mara moja. Onyo hilo la usafiri limesema kuwa kuna uwezekano mkubwa wa kuzuka kwa ghasia za wenyewe kwa wenyewe kwenye maeneo mengi ya mji wa Kinshasa pamoja na miji mingine. Mapambano yaliyosababisha vifo yalizuka nchini humo kutokana na swala la urais wa Joseph Kabila ambaye siku yake ya mwisho madarakani ni Disemba 19. Kabila amekuwa madarakani kwa mihula miwili tangu mwaka wa 2001. Katiba ya nchi inamzuia kuwania muhula watatu, lakini tume ya uchaguzi imesema kuwa haitaweza kuitisha uchaguzi hadi mwisho wa mwaka wa 2018, ingawa yeye mwenyewe hajatangaza hadharani nia yake ya kubaki madarakani. Waziri wa sheria wa Sudan Awad Hassan Elnor amekanusha madai yaliyotolewa na watu waliokoseshwa makazi katika eneo la Jebel Mara huko Darfur kuwa wameadhiriwa na kemikali zilizotumiwa na serikali. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International liliripoti Alhamisi kuwa tangu mwezi Januari wakazi wa Jebel Mara wameripoti kupata malengelenge, mwasho, ngozi kuchubuka, matatizo ya macho, ikiwemo kupoteza kabisa nguvu ya kuona kutapika damu kuharisha na matatizo ya kupumua. Amnesty imedai matatizo hayo ni kutokana na silaha za kemikali zilizotumiwa na serikali. Takriban watu 250 wakiwemo watoto huenda wamekufa kutokana na shambulizi la kemikali, huku ikikisiwa kuwa mamia wengine wameathirika. Hata hivyo, waziri Hassan kwenye barua aliyoandika Alhamisi amesema kuwa maafisa wa serikali wameshangazwa mno na madai hayo. Unaendelea kusikiliza habari hizi kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Marekani Barack Obama leo ametoa hotuba kwenye mazishi ya kiongozi wa zamani wa Israel Shimon Peres, ambapo amemwita Peres kuwa ni mmoja wa wakubwa katika karne ya ishirini na kumfananisha na viongozi wengine maarufu kama vile Nelson Mandela na Malkia Elizabeth wa Uingereza. Obama amesema wote Marekani na Israel wamejengwa katika, katika wale wenye imani ambao ni wahamiaji na waliokuwa wakihitaji kumpongeza Peres kwa nia yake ya dhati ya kujaribu kusuluhisha mzozo kati ya Waisrael na Wapalestina. Mwanzoni mwa hotuba yake, Obama alimtaja kiongozi wa Wapalestina Muhammad Abbas ambaye alikuwa amekaa kwenye mstari wa mbele na kupongeza kwe kuweko kwake kwenye mazishi ikiwa ni ishara ya ukumbusho wa masuala ambayo hayajakamilika ya amani. Abbas alipeana mikono na kuzungumza maneno machache na Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kabla ya mazishi hayo kuanza. Korea Kusini imetangaza kituo kipya cha kisasa cha Marekani cha ulinzi wa makombora. Wizara ya Ulinzi imesema leo kuwa inanuia kuweka kituo kilichoko sasa cha ulinzi wa nyanda za juu cha THAD kwenye uwanja wa kuchezea golf. Mapema mwaka huu Marekani na Korea Kusini walikubaliana kuwa kituo wa hicho kiwe kwenye eneo la mashambani la Seongju lililoko kusini mashariki mwa mji mkuu wa Seoul. Hata hivyo, wakazi wa eneo hilo walipinga wakisema kuwa mfumo wa THAD ungesababisha madhara ya kiafya na kuleta wasiwasi wa mazingira na kufanya kuwa lengo la Korea Kaskazini. Korea Kaskazini imetishia kushambulia kituo hicho na kuahidi kuwa kusini itakuwa bahari ya moto na majivu. Washington na Seoul walikubaliana kupeleka mfumo wa THAD kutokana na majaribio ya silaha ya mara kwa mara kutoka korea Kaskazini. Rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte amejihusisha na kiongozi wa Nazi Adolf Hitler mapema leo, akisema atafurahi sana kuua walanguzi wa madawa ya kulevya na wahalifu milioni tano tatu ikiwa kama njia moja ya kumaliza tatizo hilo. Duterte ambaye ameliomba muda zaidi kwenye vita dhidi ya madawa ya kulevya kutoka kwa baraza la Seneti kuongeza muda wa vita vyake dhidi ya madawa, awali amesema wachunguzi wa haki za kibinadamu hawatazuia juhudi zake za kukabiliana na walanguzi wa madawa ya kulevya. wakati akiwa kwenye ziara rasmi nchini Vietnam katika mji wa Davao, Duterte amesema Hitler aliua Wayahudi milioni tatu na kwamba Ufilipino kuna idadi sawa na hiyo ya watumizi wa madawa ya kulevya ambapo yeye yuko tayari kabisa kuangamiza. Amesema kuwa wakosoaji wake wanamtaja kuwa mpwa wake Hitler, akisema kuwa kama Ujerumani ilikuwa na Hitler basi yeye ndiye Hitler wa Ufilipino. Katika hotuba yake Duterte amesema Marekani na Ulaya wanaweza kumwita chochote, lakini hajawahi kuwa dumila kuwili, akizitaja nchi hizo kukataa kuwachukua na kuwapokea wakimbizi kutoka Siria. Na hapo hapo rais wa Marekani Barack Obama amelaani vikali mashambulizi ya kinyama ya anga yaliyofanywa na Russia kwa ushirika na Siria dhidi ya raia huko Aleppo. Ikulu ya Marekani inaeleza kwamba rais Obama alizungumza kwa njia ya simu na chansela wa Ujerumani Angela Merkel jana Alhamisi, wote wakikubaliana kwamba Russia na utawala wa Siria wanabeba jukumu maalum la kusitisha mapigano na kuruhusu misaada ya kibinadamu kuingia katika eneo hilo. E basi, msikilizaji, yote haya unaendelea kuyapokea kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Na basi kama tulivyokuahidi hapo mwanzo, ni kwamba kama unavyojua, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, ilivyo desturi, ni kwamba tunakuwa na live talk ambapo tunawasiliana na wewe msikilizaji moja kwa moja na kukupa nafasi ya kuchangia katika mada yetu ya leo, na leo kama tulivyotaja hapo mwanzo tunazungumzia ajali za barabarani katika eneo la afrika mashariki, ambazo zimeendelea kuleta maafa mengi na wasiwasi baina ya wananchi ambao hutumia barabara hizo. Hapa studio ninashirikiana na mwenzangu Harison Kamau, na vilevile kwenye laini ya simu kutakuwa, kutoka kule Kampala nchini Uganda, tutakuwa na mwandishi wetu Kenneth Bwire. Na wewe kumbuka, msikilizaji, unaweza kushiriki kwa njia mbalimbali mojawapo ikiwa ni kututumia ujumbe kupitia mtandao wa Twitter au kutuandikia ujumbe kwenye ukurasa wetu wa Facebook, nasi eh, bila shaka tutajaribu kukushirikisha na tunaanza kwa kumulika barabara ya Masaka ambayo inatoka Uganda na inaenda moja kwa moja mpaka nchini Uganda. Uh, kuniradhi, mpaka nchini Rwanda, na ambayo imekuwa ikigonga vichwa vya habari kwa sababu ya ajali mbaya sana ambazo zimeua watu wengi na kuacha wengine wakiwa vilema. Kwa kifupi tu ni kwamba katika kipindi cha miezi sita tu tangu Januari mwaka huu takriban watu mia mbili wamepoteza maisha yao katika ajali ambazo zimetokea katika sehemu mbalimbali za barabara hiyo. Maelfu ya watu wamejeruhiwa kwenye ajali hizo, na takwimu ambazo tuko nazo zinaonyesha kwamba kwa, kwa, nyingi za ajali hizo zimekuwa zikitokea kati katika, katika, katika ya, katika ya mji wa Masaka na Mbarara. Na sasa hivi kuweza kutathmini hilo kwa kina zaidi, tunayo ripoti ya mwandishi wetu huko Uganda ambayo Uganda ni nchi mojawapo ya dunia ambazo zinakumbwa na hatari kubwa sana ya ajali za barabarani, eh, kwa usafiri au hatari za usafiri wa binadamu, mamia ya watu wakiaga dunia kila mwaka. Barabara ya Masaka imetajwa kuwa barabara hatari zaidi nchini Uganda. Sasa yuko hapa Kenneth Buire na taarifa kamili. Kila mwaka Januari hadi Januari, barabara ya kutoka jijini Kampala kuelekea kusini magharibi mwa Kampala katika mji wa Masaka imekuwa katika vinywa vya watu. Sio kwamba ni barabara nzuri na ya kisasa, hapana, ni kwa sababu ya maafa. Itakuwa bahati kubwa wiki moja au mbili zikamilike kabla ya kutokea ajali kwenye barabara hii. Sio ajali tu, lakini vifo, hesabu ya vifo katika kila ajali ikizidi watu sita ajali mbaya kurekodiwa mwaka huu ikiwa ya watu 26 kuuawa baada ya magari sita kugongana katika tukio moja. Ni mwezi wa tisa sasa, Uganda inakaribia hesabu ya watu takribani mia mbili kuuawa kwenye barabara hii, si mchana si usiku. Masaka Road ni barabara hatari ambayo sasa inatambulika kote duniani kwa mojawapo ya barabara hatari kwa maisha ya binadamu. ni barabara yenye urefu wa kilomita 127 pekee barabara yenye shughuli chungu nzima magari zaidi ya elfu ishirini na moja yakitumia barabara hii katika historia yake ni barabara ya vifo ilidaniwa kwamba hali mbovu ya barabara hii ndiyo iliyokuwa sababu ya ajali lakini serikali iliikarabati na kuipanua mnamo mwaka elfu mbili kumi na tatu lakini baada ya ukarabati huo ajali zimeongezeka Waliokufa kwenye barabara hii ni wengi. Hata makamanda wa polisi wa usafiri wanaohusika na usalama wa wasafiri barabarani, waandishi wa habari na hata wanasiasa wa kutajika. Makamu wa Rais Edward Sekandi aliponea kifo kwa tundu la sindano kwenye barabara hii. Wakuu serikalini wanasema ajali zinatokea kwa sababu madereva wanaendesha kwa mwendo wa kasi. Jenerali Kale Kaihura ni mkuu wa polisi wa Uganda. The biggest single Yes, that's the Is in this sababu kubwa ya ajali one kwenye barabara hii ni madereva kukosa nidhamu, wanaendesha magari ah, kwa mwendo wa kasi bila kuzingatia sheria za barabarani. like, no, this one, this one. licha polisi ya polisi kuanzisha operesheni ya kuwanasa madereva wanaovunja sheria za barabarani, ajali zimeendelea kurekodiwa kwenye barabara hii, hali maarufu Masaka Road, hatua ambayo imeelekea hata maombi maalum kuandaliwa kwenye barabara hii na viongozi kadhaa wa dini, lakini ajali bado zinaripotiwa. Idadi kubwa ya ajali kwenye barabara hii hutokea katikati ya sehemu inayoitwa Nsangi na ile ya Lwera. Kwa sasa polisi wanafanya operesheni maalum kwa jina Fika Salama, ikiwa tayari imepata shilingi bilioni mbili ndani ya kipindi cha mwezi mmoja kama faini kutoka kwa madereva watundu. Operesheni hiyo imeenea kote Uganda. Polisi wakiwa na imani kwamba watapunguza ajali za barabarani. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Kampala. Asante sana Kenneth Bwire, ukiwa hapo Kampala. Na msikilizaji, kama ulivyosikia, ndivyo hivyo mambo yalivyo katika barabara hiyo ya Masaka, na barabara ya Masaka inaonekana ni kama mfano tu, kwa sababu hali ni hiyo hiyo katika nchi zingine zinazopakana na Uganda, ikiwa ni pamoja na Kenya na Tanzania. Sasa kufuatana na hayo, tuko naye sasa hivi kwenye laini ya simu moja kwa moja msikilizaji wetu kutoka Uganda, Jerome Opolot. Eh, karibu sana Jerome, na kwanza kabisa, hebu tueleze kwa maoni yako, ni nini ambacho hasa kinachangia ajali hizi ambazo zimewaua na kuwajeruhi watu wengi namna hiyo? Asante sana kwa ni moderator kwamba kunikaribisha kwenye hewani za Amerika, na mimi mwenyewe vile umetambua hivi, najulikana kama Opolot Jerome, naishi hapa Kampala. Mara nyingi sana vile tumesikia, Kenneth Bwira hapa ametupatia habari ametujulisha kwamba katika mwezi mbili ambayo imeshapita watu karibu mia mbili ndio ameshakufia katika barabara hilo kutoka Masaka kuelekea hadi sehemu za Mbarara, na yenyewe refu ya barabara hii sio ndefu sana, kilomita mia moja na ishirini na saba. Wanaweza kujaribu kupiga kupiga picha ambayo inaweza kuonesha kwamba, yani, kilomita ijakuwa mrefu sana ukilinganisha na mabarabara mengine ambayo zinaelekea sehemu za Soroti sehemu za Arua ambayo iko na kilomita ndefu sana, lakini shida yenyewe imeshakuwa kwamba ha, kuna matatizo mengi. Kwanza watu wenyewe kujalia, yani zile kama imeweka kama yani amri ambao inaongoza matembezi ya barabara, watu wenyewe wajajalia u kuna, kuna shida ambayo tena inafata wadereva wenyewe kufanyisha vinywaji ambayo inawachanganya kichwa. Mtu anataka aendesha gari baada ya kunywa pombe. Mtu anataka kuendesha gari baada ya kunywa bangi. Yote imeleta matatizo. Watu wengine na wanatoka yani, wanachelewa kutoka, fulani anatoka Mbarara late anataka afike Kampala mapema eh? Spidi ambayo anaendesha gari inakuwa juu sana. Watu ambao wanatembea kwa barabara na miguu hawajali wanaenda kuona, gari imegonga mtu au imegonga miti au imegonga gari, ndio ambayo wamesharibikia barabara hizi. Yote imekuwa mashida ambayo ameleta yani kifo kwenye barabara kutoka Masaka. Alafu kuna kuna ile shida tena ingine ambayo iko sana, polisi au serikali ambayo inafaa kusaidia kusaidia wati, yani katika matembezi na utumizi wa mabarabara yenyewe, hawajajalia sana kazi yao mara nyingi wanapata pengine leo wameshafanya, siku ingine hakuna tena mtu ambao anaweza kuwapo katika barabarani kusaidia ajalia yoyote kikwe. Hiyo yote inakuwa ina, ina ina shida sana katika matembezi kutoka Masaka hadi kuelekea hadi sehemu za Mbarara, mm-hmm. na kuelekea hadi sehemu za Kisoro Kisoro. Asanti, eh? Asanti sana Yaya, Opolot. O... Opolot asanti, singetaka kukukatiza. Tutaendelea kuwa kwenye laini ya simu, tutaendelea kuzungumza zaidi kwa kina kuhusu Uganda, lakini kwenye laini ya simu tunaye Mandela Isaiya Chacha, msikilizaji wetu kutoka kule nchini Kenya, ah, katika sehemu ya ya Busia. Na hebu tupe taswira Mandela. Tupe so taswira Mandela sawa, ya mambo nchini Kenya, maana kuna sehemu ambazo zimekuwa zimekuwa zikigonga vichwa vya habari kama tu vile ah, barabara ya Masaka kule Uganda. Kwa Wakenya wengi kuna eneo la Salga ambalo, ah, linaleta kutokana na ajali za kila mara, na katika barabara ya Eldoret kuelekea Nakuru na pia katika sehemu zingine. Hebu tueleze kidogo tu wewe mambo na maoni yako kuhusu ajali nchini Kenya Aisaya. Katika mjadala huu na katika ajali za barabarani, tunaonekana kwamba kuna ajali nyingi ambazo zinafanyika nchini Kenya, na hii inatokana na utetevu wa kutokuwa na kufuatilia na kutii sheria za barabara. Kwanza unakuta mtu anaenda kuendesha gari, unakuta ni mlevi. mara ya kwanza, ametoka kwenye baa anaenda kuendesha gari, akitoka kwenye baa kuenda kuendesha gari, basi anakutana na ajali. Pili ni kwamba watu hawafuatilii sheria za barabarani. Watu wengi wamesahau sheria za barabarani ambazo marehemu Michuki aliziacha na akasema akatii, akati, kwamba inabidi sisi kama wananchi tuzitii. Wananchi wengi hatufuatilii uh, sheria za barabarani, unakuta wengine uh, mtu ni mlevi anaenda kuendesha, mtu anakunywa, anavuta bangi, ana- anaendesha gari. Unakuta wingine ako na stes, hakupumzika hakuana kup-na kupumzika kwa kutosha, basi anaingia katika gari anaanza kuendesha. Haya, sisi we wenyewe wananchi hatutilii maanani kuweza kuangalia kwamba tunachokifanya barabarani ni kitu ambacho hakifai. Gari zinaendeshwa kwa kiwango ambacho kinapita hali ambayo ni ya kawaida. Pili, la tatu ni kwamba barabara zenyewe ni finyi unaangalia unaona unakuta una barabara ni finyu, na zinapopita gari zinapishana, basi kunatokea na ajali. Wengi, watu wengi wengi hawana ishara kwamba mtu anatoka. Unakuta ni manamba mpiga debe, anapewa gari, kesho anaendesha, basi kesho anasababisha ajali, mtu anafariki. Mwingine anatoka labda ni mwosha magari, anapewa gari, anakuwa na uzoefu wa kuendesha gari, hajaenda shuleni, hajasoma, hajajua ni nini kinachostahili kufanywa bala barabarani, anaendesha anakosesha ana, ana, ana, anafanya jali basi, kunakuwa na upotevu wa, wa watu, wengine wanaacha vilema, wengine wanafariki. Na tunaona kwamba kulingana na huo mkakati kwamba serikali nayo imesahaulika na, na serikali nayo pia imesahau kwamba ni jukumu lao la kuwalinda wananchi kupitia barabara, ni jukumu lao kuona kwamba kuna usalama barabarani. Watu wengi wanaangamia, watu wengi wanateseka sana sababu ya hilo, unapata kwamba watu watu wengi wana mjadala huo, wanasema hivi, uh, na hivyo lakini serikali ikali haifuatilii, kwamba akikipata askari barabarani, unakuta anachukua hongo, anaacha gari inapita, labda limejaa watu, wamejaa labda, wanaumia miziki, sauti za juu, dereva haelewi anachokifanya, yeye ndio anakijua. Asante sana, Mandela Isaia Chacha, usiondoke hapo manake tuna mengi ya kuzungumza. Tuwape nafasi wengine, maanake tutaenda moja kwa moja mpaka huko nchini Tanzania, lakini kabla hatujaingia Tanzania, niende kwa mwandishi wetu wa Kampala, Uganda, Kenneth Bwire. Unavyosikia na vilevile katika ripoti yako nimesikia kwamba uliweza ama aliweza kutoa kauli mkuu wa polisi kuhusiana na swala hilo la ajali, lakini Ajali za barabarani si jambo geni katika hasa eneo la Afrika Mashariki na ni jambo ambalo tumekuwa tukizungumzia kwa miaka na mikaka. Uh, je, ni nini hasa ambacho serikali inasema labda inaweza kufanya kuhakikisha kwamba sehemu kama uh, kama hiyo ambayo ni hatari sana katikati ya Masaka na ule mji mwingine ambako kunatokea ajali hizi? Ni, ni itapungua, ajali hizo zitapunguzwa aidha kwa kutengeneza barabara nyingine au kutengeneza, kuhakikisha kwamba hatari hiyo imepungua. Kuna lolote ambalo serikali imesema, isipokuwa kauli hiyo ya mkuu wa polisi Kenneth? Yes na Rais Yoweri Museveni mwenyewe amesema kwamba kama ni kutengeneza njia ametengeza, ni kwa kweli hii barabara ya Masaka imetengenezwa, hata juzi alipoulizwa kwamba asimamie uh, ile kampeni ya kuweza kuhakikisha kuna usalama barabarani, yeye mwenyewe kwa matamshi yake, kwa mwingine, inaonekana kama ucheshi, akasema kwamba yeye ametengeneza barabara na watu wanakufa kwa sababu barabara ni nzuri, na kama wanaendelea kufa kwa sababu barabara nzuri hilo halimuhusu zaidi. Na ninavyofikiria ninavyodania, labda kile ambacho serikali inaweza kafanya, mwanzo tutulie maanani kwamba magari mengi nchini Uganda hayana vidhibiti mwendo. Gari linastahili kuendeshwa U, uh, uh, kwa kasi ya kilomita themanini kwa saa. Hapa ukipanda gari lolote asipoendesha zaidi ya kilomita udhibiti uh, uh, uh, mwendo wa mia moja ishirini huyo anajihisi mwendo wake ni pole sana, hivyo magari yanapelekwa kwa kasi, hayana mikanda. Hiyo ndio jambo la pili. Haya mawili haya ndio yanazidi kusababisha zaidi ajali, na wengi wanaoendesha magari hawajapokea yale mafunzo ya kutosha. Si mwezi juzi tu akapatikana mtu ambaye ametoroka katika hospitali ya wendawazimu anaendesha gari ambeba abiria? Sasa unashangaa mtu ametoroka hospitali ya wendawazimu Butavika anapatikana anaendesha gari. Kama angeamua kuendesha hili gari mwendo wa kasi ingelikuaje? Hivi madereva, alivyosema mkuu wa polisi katika ile habari ambayo tumecheza awali, ni uzembe kwa upande wa madereva, mwendo wa kasi na kuongezea labda ni mikanda ambayo haipo kwenye magari. Si kwamba abiria hawafungi, lakini haipo bmj Ok, asante sana Kenneth Bwire. Kama unaona kuna uh, msikilizaji kutoka kule Tanzania, hebu mkaribishe naye atoe maoni yake. Ya, kwa kweli kabisa tunapoendelea kwenye idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukiendelea na Live Talk ambapo tunazungumzia maswala ya ajali barabarani hasa katika eneo la Afrika Mashariki. Naja kwako Mandela uh, makumradhi, Faustin Masanja akiwa kule Dodoma, Tanzania. Hebu tueleze mambo ambayo umeyashuhudia na barabara ambazo labda pengine unajua zimekuwa na shida na matatizo kama ambayo tumeyasikia kule Uganda na nchini Kenya. Wakati ni wako, Faustin Masanja. Asante sana kwa upande wa Tanzania. Hapa hapa niko katikati ya Tanzania, Dodoma. Hapa ajali za barabarani nafikiri huwa ziko kwenye barabara kubwa ya kutoka Dar es Salaam kwenda mpaka Mwanza, na mara nyingi zinatokea nani? Ajali kama hizo malori makubwa na mabasi ndio zinazosababisha sana sana, na mara nyingi hiyo inatokea, ni kwa sababu ya wakati mwingine ni madereva wenyewe, uzembe wa madereva wenyewe, na wakati mwingine ni uzembe wa serikali yenyewe, ambao ndio wenye mamlaka ya kusimamia hata kutoa leseni wenyewe kwa madereva. Uzembe unakujaje kwa madereva? Unaweza ukakuta kwamba anaendesha labda wamelewa lakini mamlaka zinazohusika labda kufuatilia kujua kuwa huyu huyu mtu yuko timamu katika kuendesha basi au kufanya shughuli yoyote barabarani, hakuna. Na hata kama akibainika kwamba labda amefanya makosa, tatizo kubwa la nchi zetu za Afrika Mashariki ni ile rushwa, kuchukuliwa hatua zile ambazo zinazostahili zinazo kwa mtu ambaye amefanya makosa barabarani ana- anapotoa rushwa ana, ana ana na anaachiwa, anaendelea na shughuli zake. Lakini tunashukuru sasa hivi serikali ambayo iko madarakani sasa hivi imekuwa ikiwachukulia hatua kali, na mara nyingi madereva uki- ujaribu kufuatilia kwa hapa Tanzania kwetu hapa, mara nyingi madereva wanaofanya makosa kwa sasa hivi mara nyingi wanakamatwa, wanawekwa ndani ili kujua kabisa kwamba makosa yao ni nini. Halafu kitu kingine mamlaka zinazotoa leseni, unaweza ukakuta kuna dereva mwingine hana sifa ya kumiliki leseni labda umri wake au akili zake, yani yale uwezo ule wa kuwa na maamuzi barabarani, inapotokea jambo lolote barabarani anakuwa hana, lakini unamkuta anamiliki leseni. Sasa hiyo yote ni kwa sababu ya mamlaka, mamlaka husika. Na nchi yoyote inapokuwa na, na, na, na, na masuala ya rushwa, matoke yake ndo mambo huwa yanaenda, hayaendi sawa. Kwa hiyo kwa hapa Tanzania ajali zipo nyingi zinatokea sana na zinatokea ni kwa sababu ya uzembe wa madereva wenyewe na uzembe wa mamlaka ambayo inayosimamia ina ina inayosimamia leseni na barabarani na barabarani. Shukran sana hapa Tanzania. Nam, asante sana Faustin Masanja. Lakini kwanza tuvuke mpaka Kenya tena tuzungumze na Mandela Isaya Chacha. Ni hatua gani? Umesikia anavyosema Masanja kuhusu jinsi hali ilivyo nchini Tanzania. Nataka tuangalie ni hatua gani ambazo labda serikali imechukua au inaweza kuchukua au wananchi wanasema kwamba hatua hizo hazijachukuliwa. Na nadhani tunapata tatizo la mitambo pale nam kuna kelele pale, nafikiri imesitishwa sasa. Haya basi kwako, Mandela Isaa ya Chacha, ukiwa huko Busia nchini Kenya, hatua zipi ambazo serikali labda imechukua au haijachukua na ambazo raia wanasema kwamba zinafaa kuchukuliwa, eh, kupunguza maafa haya na ajali hizi? Kwanza serikali yenyewe imekuja katau kwamba kuna vifaa ambavyo vilikuwa vya kupima kiango cha pombe ambacho watu wanatumia Uh -huh. Saizi wa serikali imesahau, ni kama kwamba imesahau haitumii chombo hicho. Pili ni kwamba serikali haifuatilii ndani kwa kindani kabisa, ni magari gani yanayostahili kuwa barabarani na ni kiwango gani cha spidi na faa hizo gari zikimbie. Magari mengi hayana kipima kipima mwendo, mengine yameondoa, labda yametoa kwa sababu ya kutokufuatiliwa zaidi na ukiona kwamba serikali haifuatilii sana sheria ambazo alizoacha marehemu Michuki wakati wa kazi zake, hawazifuatilii mpaka sahizi. Serikali imekuwa petevu sana, haifuatilii kwa, kwa kindani ione ni nani anafuatilia sheria zile ama ni nani anatii zile sheria. Na ukiangalia kwa, kwa, kwa wingi wanapopeana leseni hawaangalii ni nani wanayempatia leseni, ni kiwango gani anacho na ni uwezo gani alionao kuwa barabarani. Tatu ni kwamba ile anayepewa leseni je, amefuatiliwa? Ana historia gani? Amesomea wapi? Ni chuo gani cha mafunzo ya uendeshaji wa magari amepitia, ili aweze kufikia kile kiwango cha kuweza kupewa leseni ya kuendesha gari? Na je, akili yake iko timamu Kiwango cha akili pia lazima kiangaliwe, sababu kuna watu wengine wanaendesha magari kwa sababu tu wamepewa, sababu wanajitafutia riziki. Leo kesho, mtu hana uwezo hana, hana ana pesa, anaenda tu, anapita mlango wa nyuma, anapewa leseni, anakuja kuendesha gari, kesho kutwa amesababisha ajali. Lawama inakuwa kwa nani? Lawama inakuwa kwa serikali, sababu hawafuatiliki ndani, waone ni nani, ni yupi, ama ni wapi amesomea mtu huyu ambaye ni dereva, ama je ni kitu gani ambacho hatujafanya Lingine ni kwamba serikali yenyewe serikali kwamba, uh, ah, yeah, kama matrafiki hawafuatilii sana, wanaangalia kwamba gari limepita halina mikanda. Asante. Watu, asante, Isola, sana. Siweleza, siweleza asante sana, asante sana, asante sana Isaia Chacha. Ukiwapo Busia, naomba msiondoke, maanake tutaingia katika sehemu ya pili, lakini kufikia hapo tunafika kilele cha matangazo yetu kwa njia ya redio ambazo na pamoja na baadhi ya redio shirika katika maeneo yote hayo. Tunawashukuru wote ambao mme shiriki hapa studio kwa sasa hivi, nimeshirikiana naye Harrison Kamau. Mimi hapa ni BMJ Mridhi, nikiomba usiondoke ukae papo hapo, manake katika upande ule mwingine, e, tutaungana kwenye mtandao wa www.voaswahili.com. Tuendelee na matangazo haya. Asanteni sana kwa upande wa kwanza, kwa upande huo mwingine Haya basi, karibuni sana kwa sehemu ya pili. Uh, upande ule mwingine wa matangazo haya ambapo mnasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Sasa tunasikika katika baadhi ya redio shirika na vilevile tuko sana kwenye ukurasa wetu uh, au tovuti yetu ya www voa swahili.com, ambapo tunakurushia matangazo haya ambapo leo kama tulivyosema ikiwa siku ya Ijumaa tunaendelea kuzungumzia mada yetu ya leo ambapo ni kuhusu ajali za barabarani ambazo zinatokea katika barabara za Maziwa Makuu uh, au eneo nzima la Afrika Mashariki. Na hapa studio, bado niko naye Harrison Kamau. Kamau, ni yapi uko nayo kwa sasa? Uh, mimi labda ningerudi kidogo kwake Kenneth Bwire niweze kumuuliza, kuna wakati mimi mwenyewe nimeshawahi kutumia barabara ya Kampala kuelekea Masaka na nikaelekea hadi kule mpakani, mpaka wa Rwanda. <coughs> Na kuna kitu kimoja ambacho <coughs> niliweza kushuhudia, ni kwamba kuna malori mengi sana ya kubebea mizigo. Sijui kama bado ajali nyingi, wanapochukua takwimu, zinasababishwa na malori au ni magari ya abiria, ama inakuwa ni nini hasa? Magari yapi yanayohusika zaidi kwenye ajali katika barabara hiyo, Bwire? Sababu hiyo ndiyo njia ya kutumika ukitoka katikati mwa jiji la Kampala unapoelekea magharibi kusini mwa Uganda, lakini katika ajali zinazohusika sana, uh, unapata ni haya magari madogo madogo na magari ya ma, eh, haya mabasi kisa na maana kwamba unapata mtu anataka kupita gari lingine, wakati labda yupo bondeni, anapoinuka kutoka hivi bondeni, basi basi linatokezea kule, ama gari lingine linatokezea kule, inabidi ajifinye, ama ajiingize, arejee kwenye laini yake, arejee kwenye sehemu yake aliyokuwa akiendesha, na hapo ndipo anapata mgongano. Bado anasukumwa, anarudi upande ule ambao alikuwa anatoroka, anagongwa na huko, na yule labda naye anakuja anaingia katika sehemu ambayo haikuwa yake. Ndiyo unapata wakati mwingine inakuwa ni zaidi ya magari manne yamegungana kwa wakati mmoja. Ndiyo, malori ni mengi na kunakuwa na barabara, inakuwa ni finya ilivyokuwa, lakini kwa sasa ile barabara imepanuliwa kiasi kwamba ni kubwa ikilinganishwa na labda ulivyopita wakati huo, sijui ni lini. Sasa barabara ni kubwa. Kujibu tu kwa muhtasari, ni kwamba ajali zinazotokea, unapata ni magari haya madogo ndiyo yanasababisha ajali nyingi zaidi. Asante sana Bwire, pia kuna changamoto ambayo imeshuhudiwa siku za nyuma, kidogo hakukuwa na pikipiki piki ama waendesha pikipiki piki wengi kama inavyoshuhudiwa katika siku za hivi karibuni, na utakubaliana na mimi kwamba BMJ kila katika nchi ya Afrika Mashariki ni changamoto mpya. Sasa, inaweza kuwa pia pikipiki piki ni mojawapo ya ongezeko kubwa zaidi la ajali katika barabara hiyo Bwire. Unanisikia, Bwire? Naona kidogo tumempoteza Bwire tu. Tuende kwake op, Opolot, Opolot, swali hilo labda umelisikia limeulizwa na Harrison Kamau kuhusu zile wanaita boda boda kule nchini Kenya na pia e katika nchi ya Uganda. Hebu tupe taswira ya mambo kuhusu ajali hizo, manake tunajua zimetanda kila pahali ambapo usafiri au uchukuzi kupitia pikipiki piki unaendelea sasa hivi na zimeongezeka kwa muda wa miaka michache iliyopita, pikipiki zikaongezeka sana na hivyo hivyo idadi ya ajali hizo ikaongezeka. Hali ikoje huko? Hali yenyewe kuziana na matembezi ya pikipiki hapa, imeshazidi kupanda juu sana, sababu watu wamekuwa wengi sana, na unajua mtu lazima lazima, anabidi lazima afike ofisini mapema Uh, jame kikuu nyingi sana atataka lazima apande pikipiki. So mara nyingi tumeona yani, nchi Uganda kuliko imeshapanda kwa idadi ya pikipiki piki ambayo imeshanunuliwa na binadamu ya kila siku, na ile yenyewe imeshua imekuwa kitu kubwa sana ukuone. Ufike hospitali hapa kubwa, hospitali kubwa wa Mulago hapa, utapata kuna wodi kubwa sana ambayo imeshaandikwa bodaboda, wodi hilo wodi iko na watu ambao imeshavunjwa miguu, mikono, kichwa imeshapasuka, migongo imeshavunjika, au wote wote wote wamepata ajali hilo katika mabarabarani hapa Kampala na sehemu za Masaka, na kuna spingi sana ambayo inahusiana na waendeshaji wa pikipiki nyuma piki. Hapo serikali ilikuja ikatoa amri kwamba kila mtu ambao lazima ataendesha pikipiki au atapanda pikipiki piki, lazima avae helmet au mtu ambao anaingia kwenye gari ikiwe gari ya abiria au lori au special au nini, lazima avae seatbelt. Lakini hiyo neno ilikuja ikaleta yani moto hapa Kampala sana, watu walikuja wakamwagika kwenye barabarani wakapinganisha wakajaribu kupinganisha hiyo amri kwamba dawe e, serikali hapana weza kuwawezesha yani kuvaa helmet na kuvaa e, kuvaa seatbelts wakikuwa kama wanatembea e, e, barabarani. Sasa ikakuwa neno kubwa sana na kutoka mm -hmm. Wakati hiyo hadi sasa hivi, idadi ya watu ambao wanakufa barabarani wamekuwa wengi sana idadi ya watu ambao wameshavunjika kwenye barabarani wame, wamekuwa nyingi sana na bado inapanda kila siku. Pikipiki bado inazidi kununua, watu bado wananunua pikipiki kwa idadi ile kubwa sana, kwani watu wengine wanaifanyisha kama business hapo eh. Ndo wanatoa ndo wanachanga pesa ambayo wa inawasaidia sasa, so mambo kuhusiana na ajalia ambayo inakuanga kwenye kwa, kwa barabara hapa Kampala na sehemu za Masaka yani imezidi sana kupanda kila siku. Asante ah, sana Jerome Opolot ukiwa hapo Uganda. Kwako Faustin Masanja, mojawapo ya sababu ambazo zimeelezwa kuchangia katika ajali hizi au ongezeko la ajali hizi ni kukosa eh, kupigwa faini za juu au hata kufikishwa mahakamani au kutiwa jela kwa wale ambao wanapatikana na makosa. Hebu tu, tuangalie hilo eh, katika upande huo wa nchini Tanzania. kwa sababu faini faini, wakati mwingine sio sio suluhisho. Mtu anapiga faini akiwa na pesa, ndio maana analipa, anaendelea na safari zake, na anaendelea kufanya makosa barabarani. Lakini kitu kikubwa zaidi ambacho kinatakiwa kufuata ni zile sheria ambazo zinasimamia mamlaka zinazopika, kwa hapa Tanzania, masuala kama uliyoyataja mwanzoni kwamba rushwa ndio zinazosababisha zaidi ajali barabarani ziendelee, kwa mfano ukitegemea tu kwamba faini, mtu ataendesha atasababisha ajali, hata anapigwa faini ina maana akiwa na pesa anaweza kulipa, ataendelea na na makosa yake barabarani. Mamlaka zinazohusika ndo zinazotakiwa zisimamie zaidi na kuhakikisha kwamba sheria zilizopo zilizoturua zinasimamiwa kwa ukamilifu, na wale wanaosababisha that... ajali kunani, waweze kushtakiwa hata kufungwa. Lakini sasa kwa hapa Tanzania, ndio hilo ambao naizungumzia. Nchi nyingi za Afrika Mashariki ambazo zimefungwa na rushwa zaidi, ndio hiyo ambayo inasababisha kwamba ajali zinaendelea kutokea ika nchi zingine, lakini kwa hapa Tanzania Naam na, hebu tupate kwa nchi zingine, manake huyu ni msafiri sana huyu Isaia Chacha Mandela akiwa Busia. Hebu tusikie swali hilo ambalo nimemuuliza Masanja wa, kutoka Tanzania. Hebu lijibu kwa upande wa Kenya, kuangalia je, eh, zile eh, jinsi ambavyo mahakama zinatoa hukumu zao kuhusiana na maswala hayo. Je, hilo linapunguza ajali hizi? Mandela inaonekana ni kana kwamba oho, endelea endelea. Mandela alikuwa anasema kwamba mahakama, upande mmoja, nashakataa kuishiia, mara nyingi hawafiki mahakamani, mara nyingi wanamalizana kituoni. Ya Kamau, uh, Mandela man, Mandela asubiri kidogo, maanake tunasikika, tuna matatizo kidogo, itilafu kidogo ya mitambo, lakini tutarekebisha na bila shaka tutarejea kwako Kamau. Sijui kama, kama una lolote la ku, uh, kutathmini kuangalia Uh, au tumchukue mmoja wa wasikilizaji, unalipi kwa sasa hivi, kabla hatujaenda kwa wasikilizaji ambao wamekuwa wakichangia kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Kidogo kidogo, nilipokuwa nikitazama uh, kwenye mitandao, niliweza kuingia kwenye ukurasa wa shirika la afya duniani ambao walisema kwamba uh, walipokuwa wakifanya takwimu katika eneo la Afrika Mashariki waliweza kuangalia nchini Kenya na wakasema kwamba katika kipindi cha miaka mitano ambayo imepita kumekuwa na asilimia ongezeko la zaidi ya asilimia sitini ya magari yaliyo barabarani Ninaposema magari nasema watumizi wa barabara ikiwemo pikipiki yani wanasema kwamba kuna ongezeko la watumizi zaidi ya asilimia sitini na wanasema kwamba kila mwaka kuna zaidi ya vifo kati ya elfu tatu hadi elfu kumi na tatu lakini sasa wamesema kwamba kulingana na utafiti Afrika inahitaji kutazama kwa undani zaidi kuhusiana na ni nini ajali ya barabara, na wamesema kwamba kumejulikana kwamba kando na waendesha gari yaani wale madreva, na waendesha pikipiki watumizi wa barabara ni wengi, ni wale tunaosema stakeholders, wanawashika dauni wengi sana wanaotumia barabara kwa sababu ajali nyingi zimerudi kupatikana kwamba zingine zinasababishwa na watu wanao Uh, lisha wanyama karibu na barabara ambao kwa mara nyingi hatuwafikirii mambo yao kwamba ni chanzo cha, ku, cha ajali. Kwa hivyo unaweza ukawa gari lako ni salama, unaweza ukawa wewe ni driver study, lakini mtu mwenye mnyama barabarani akawa nini. Kwa hivyo wanasema kwamba kuna mradi utakaofanywa katika mataifa kumi katika kipindi cha miaka mitano katika bara la Afrika na mojawapo ya mataifa hayo Kenya imechaguliwa kwamba watafanya utafiti na pia kuhamasisha watu, kuanzia watumizi wote wa barabara, wawe ni wanaotembea kwa miguu, wanaovusha wanyama, wanaochota maji. Umeona wengi wakitumia punda kuteka maji kando kando mwa barabara, na pia wale waendesha barabara wenyewe, na pia uhamasisho uende hadi mashuleni na pia kwenye jamii, iwe kwamba kila mtu ana uelewa fulani wa matumizi ya barabara. Unakumbuka kwamba miaka iliyopita kidogo, sijui kama bado wanafunzi wanafunzwa, walikuwa wanafunzwa kuvuka barabara wakati, walikuwa wanaambiwa, unatazama kushoto, unatazama kulia, unatazama kushoto tena, kisha unaangalia, alafu ndio unavuka, na usivuke kwa mbio, uvuke taratibu ukiwa una uhakika. Kwa, kwa hivyo hizo ni takwimu na masuala ambayo yamepangwa na shirika la afya duniani. Bila shaka, maanake kuna wengi ambao wanahusika, uh, wana katika ajali hizi wakiwa ni wa wale ambao wanatembea kwa barabara eh, kwa sababu sio madereva peke yao. Hususani katika miji mikubwa kama Nairobi, utapata kwamba watu hawaheshimu sheria za barabara kama unavyosema, na inakuwa kwamba wanahusika kwa ajali hizi. Kwa hivyo ni tatizo ambalo ni la kila mtu, ni la watu wengi, na bila shaka anapoangalia, naona kwamba watu wengi kwenye Facebook wameweza kusema na kutoa maoni yao kutoka maeneo yote, na hebu tusikie baadhi ya maoni ya Facebook. Napo tazama kuna huyu jamaa anasema jina lake ni Eric Nyasingo yuko kule Dar es Salaam Tanzania. Anasema kwamba yeye anafikiri ajali nyingi za barabarani huwa zinasababishwa na kutokuwa na makini kwa upande wa madereva, na pia elimu ya barabarani kama nilivyosema pale awali, bado haijatolewa kwa watumiaji wa barabara. Kwa hivyo elimu itolewe kwanza ili uh, barabara ajali zipunguke, na pia amesema kwamba ni vizuri zaidi barabara zipanuliwe. Mwingine hapa ni Valentin Kimbere, anasema hakusema yu wapi, lakini anasema ajali nyingi hutokana na madereva kwanza, hawachukui muda unaotosha ili kujifunza kuendesha gari, ni kama tu ulivyosema Kamau, na utaratibu wa kuwa na gari za uh, abiria pekee uh, hauti, au hauti, m... Uh, sijui anajaribu kusema nini pale, lakini uh, ni kama anasema kwamba kukosa um, uh, madereva kukosa uwajibikaji uh, pia linachangia hilo. Kuna huyu Joseph uh, Saningoi anasema kwamba yeye yuko Moshi Tanzania, na anatoa tahadhari, tahadhari kwa watumizi wa barabara, wawe wa abiria, wawe wa madereva. Anasema kwamba barabara ya kutoka Arusha kwenda Moshi kuanzia Gulelo kwa mrefu kambi ya Fisi mpaka Tengeru, maeneo hayo sio mazuri kabisa, kwa hivyo mchunge mnapotumia barabara hiyo. Na ukumbuke, msikilizaji, wewe pia unaweza kuchangia kupitia ukurasa wetu wa Facebook, kuingia pale tu ni www.facebook.com mkoaju VOA Swahili, na unaweza kuacha ujumbe pale nasi uenda tukapata nafasi kusoma. Lakini kabla, kama usijakupa nafasi, eh, nisome hii yake Azizi Salehe anasema ajali nyingi za barabarani zinatokana na uzembe wa baadhi ya madereva kutozingatia sheria mbalimbali za barabarani, kama ilivyo, inasemekana kwamba katika uh, uh, katika Afrika Mashariki na kati, nchi kadhaa za Afrika Mashariki, Tanzania na Uganda, ni matatizo makubwa sana. Huku naye Edward Kabamba anasema kwamba yeye anatoka kule Dumila, Morogoro, anasema kwamba swala la ajali hasa kwa Afrika Mashariki kudhibiti ni vigumu tena sana. Kwanza askari wa barabarani, anasema kwake, ndio chanzo kikubwa. Mimi natumia barabara na magari makubwa ya mizigo, na ninavyosema kwamba, mnielewe tafadhali, kwa sababu chanzo kikubwa ni wale askari wa trafiki, ndivyo anasema kulingana na maoni yake alivyoona kule barabarani. Kwa hakika ni wengi sana ambao wamechangia, wameandika maoni yao hapa, na tusome tena. David Sechenga kutoka Muheza, Tanga, Tanzania asema barabara za eneo la nchi yangu ambazo zinatokea ajali mbaya ni barabara za Dar es Salaam, Mbeya na Singida, Mwanza. Barabara hizi huwa zinatokea ajali mbaya sana, hivyo mamlaka za usafirishaji nchi kavu na majini ziangalie uwezekano wa kupunguza ajali hizi za barabarani. Tumalizie Mike Masharia akiwa kule Nairobi anasema kweli ajali zimezidi kote, lakini yeye anaona kwamba wamezembea kuto kuanzia mamlaka hadi watumizi wa barabara, lakini anasema kwamba usalama unaanza na wewe mwenyewe. Nam, basi, ndivyo hivyo wanavyosema kupitia ukurasa wa Facebook. Kumbuka msikilizaji, unaweza kuwasiliana nasi njia mojawapo ya kuwasiliana nasi ni ujumbe kama huo, vilevile vile tunakuwa katika tovuti, vilevile vile ya Twitter, unaweza kutumia Twitter nasi bila shaka tutajaribu kushirikisha uh, kwa matangazo haya yetu hususan wakati tuna matangazo ya moja kwa moja uh, kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kumbuka ni live talk inayokuja kutoka hapa uh, Washington, mji mkuu wa Marekani. Naona turudi kwake Jerome Opolot akiwa kule Uganda. Ne, mwanzoni pale ulisema kuhusu mambo ya watu kukataa kuvaa zile helmet, wakasema wenyewe hawataki. Ningetaka ufafanue kidogo, kwa nini na kwa usalama wao walikataa na kuandamana, wakisema kwamba hawavai helmet. Mbona wenyewe wakati wanapolindwa na serikali ama mamlaka zinapochukua hatua ya kuwalinda, wenyewe wanakataa kusaidiwa? Unajua, kuna shida kubwa sana. Elimu ni kitu ambao iko kubwa sana duniani. Ukikoswa kukuwa na elimu, lazima itaonekana, kama lazima utafilisika wewe mwenyewe, kwani mtu akijaribu, akifanya chochote kujaribu kukusaidia na wewe mtu ambao unafaa kusaidiwa, unakataa hasa, hii lazima itakuwa namna gani sasa? hiyo ndio shida ambayo imekuwa hapa Uganda hapa, zaidi ya watu yani waane elimu wajaputani msomo ambayo inaweza kuwasaidia kujua vile wanaweza fanya, wanaweza fanya nini katika mabarabara ma usalama wa barabara watachunga namna gani, na mtu yenyewe akitaki akitaki kutembea kwenye barabarani na kuchunga usalama atafanya nini? Hizi neno lote zimewachiwa na zimekuwa hapo. Watu wengi sana wamebaki nyuma, na lazima ndo naangalia, sasa hivi hapa Uganda hapa kuna kampeni ambayo iko naendelea mbele ah, katika ah, serikali na na na hilo hilo department ya UNDRA ambao zaidi inahusiwa na mambo kuhusiana na mba, mba, barabara na mabarabara hapa Uganda. Kampeni yenyewe iko hivi, wanajaribu kusomesha watu vile mtu anaweza fanyisha barabara na ukifanyishe barabara ufanyishe namna gani? Na, na kujua kusoma masaini post na ukujua, kujua kujua kujua masaini post plani inamaanisha nini? sign plo, sign post plani inamaanisha nini? au kuone zebra cross, zebra cross plani inamaanisha nini? mambo kama haya ndio sasa hivi ziko zinaendelea na civil society organization pamoja na UNDRA na serikali wameshaungana wanajaribu kufanya yani, kufanya na nguvu kusomesha watu bila wanaweza afanyisha mabarabara vizuri na kuona ajalia ambayo inakuanga kwenye mabarabara wengi, lazima itafanya nini, itapunguka sasa hivi. Asante sana Mandela. Nikirudi kwako kwa Isaya, uko nchini Kenya. Je, umeona kama mamlaka au serikali ama wahusika wanaoshughulika na mambo ya barabara wameweza kulete masomo ama kuhamasisha labda wanafunzi mashuleni na pia kuingia kwenye jamii na kufunza watu kuhusiana na masuala ya usalama wa barabara? Mulao, kuhusiana na usalama wa watu barabarani. Ukiangalia kwamba wakati tulikuwa tukisoma wadogo, watu walikuwa wakifunzwa jinsi ya kuvuka barabara: unaangalia kushoto, unaangalia kulia, unaangalia kushoto, unavuka barabara. Lakini sasa hivi serikali imesahau kabisa. Wakati mwingi serikali iko kwa ajili ya shughuli zao wenyewe, lakini kuna mashirika fulani yanayotokea kuja kusaidia watu. Kama kesho, kuna shirika la askani linafanya mashindano ya uendeshaji gari, na kesho mtu atakayeshinda, atakayefata sheria zote za barabarani ataibuka kuwa mshindi, na hilo itakuwa ni changamoto kwa serikali. Na ninashukuru sana shirika hilo la Scania, maana linasaidia watu kukumbuka zile sheria za barabarani. Na ukiangalia kwamba serikali haina mkono mahali pale, kwamba kuona ni jinsi gani inaweza ikawasikia watu iweze kuwasaidia serikali. Ni kama mamlaka imesahau kabisa ni jinsi gani watu wanaweza kusaidiwa kuweza kusaidiwa katika usalama wa barabarani. Mandela, nilisikia Jerome akisema kuhusu mambo ya mtu ambaye unamtaka kumsaidia lakini yenyewe hasaidiki kwa sababu hana elimu ama hana uelewa. Kuna wakati mmoja hmm, abiria, kulikuwa na madai kwamba walikuwa wanashirikiana na, na madereva wa matatu kwamba hata kama imejaa abiria hawalalamiki. Sijui kama umeshuhudia mabadiliko katika mtazamo wa mambo haya, abiria wenyewe huwa wanakataa kuingia gari ambayo inaonekana imejaa ama bado wanashirikiana na wale wenye matatu katika kuhatarisha maisha yao, na kwa kujaza magari yale zaidi. Hilo linafanyika sababu wengi wanasafiri katika matatu. Nakuta mtumefika jioni saa kumi na mbili na anataka kuelekea sehemu fulani. Kwa hivyo gari limejaa, linasimamishwa na gari linasimama, ye anaingia kukaa, anapewa kitu tunachoita sambaza, naye anakaa katikati ya watu. Gari la kubeba watu kumi na nne wanakaa watu ishirini, na abiria yule anajua kwamba gari limejaa na anajua kwamba ni kinyume cha sheria, anaingia anakaa. Basi kati ya abiria na yule mhusika wa, wa gari lile, wote wamekosa ye yeah, abiria hawezi akasema kwamba gari hili limejaa, sababu anachelewa kwenda anakoenda. Anaona ni afadhali aende na gari hili kuliko kuchelewa kwenda nyumbani, kufika nyumbani. Kwa hivyo unaona kwamba abiria na mtu na mhusika wa gari hili hataki kusaidiwa, hawataki kusaidiana. Abiria hataki kusema kwamba gari limejaa. Ye yeah, anaona kwamba limejaa na anaingia ndani. Unaona, na sheria ipo kwamba usiingie gari ambalo limejaa gari kitokea, wewe kama alipale sambaza, hauna mshipo wa kujifunga, gari kishtuka, unatangulia kuanguka, unapata ajali. Haya, Jerome. Uh, Apolot akiwa uh, hapo Uganda, hayo anayozungumzia huyu uh, nani huyu mm -hmm, Mandela kutoka huko Busia, unasikia anayoyazungumzia. Lakini sana nilitaka, nilitaka tulenge eh, jinsi ambavyo iwapo ajali zinatokea Je, kuna mahali kuna taasisi au hospitali ambazo zinawachukua zina wa hawa watu na kuwatibu haraka iwezekanavyo, au wengine hufariki tu kwa sababu ya kukosa kutibiwa kwa haraka kwa sababu ya ukosefu wa pahali pa kupata matibabu haya, Jerome. Yes. Nakusikiliza nakusikiliza vizuri. Naam. Hello? Ee, endelea, tunakusikiliza tunakupata vizuri, endelea tu. Sijui kama umelipata swali langu Jeroma? Bado, bado, hebu jaribu kurudia, naam. na, kwa kifupi nilikuwa nauliza, je wengine w, w, inasemekana kwamba saa zingine ni kwa mba, ingine, sababu ya kukosa pahali pa matibabu au inakuwa kwamba uh, uh, hospitali zilizopo ziko mbali na kule ambako ajali uh, zinatokea. je hili unaona kama limekuwa ni tatizo katika nchi ya Uganda? Uh, kwamba nafasi hizi watu wapate nafasi ya kutibiwa haraka na hivyo basi uh, saa zingine wanafariki uh, wakati ambapo uh, vifo vyao uh, vingeweza kuzuiliwa kabisa. Unaangalia hapa Afrika, nchini Uganda huko, ukijaribu kutazama, yani madaktari ambayo inajulikana kama referral, referral hospitals uh, zaidi yake ambayo inaweza kukua kama inaweza kushika uh, uh, yani Uh, watu ambao wamesha ambao wameshapata ajariwa katika, katika barabarani utapata hospitali hizi sehemu fulani fulani. Na ukitoke Kenya sasa hivi uh, hapo Iganga kuna Rifro Hospital alafu nyuma huko kuna Mbale Hospital alafu ukitoke huko uh, utakuja hadi Kampala hapa katika katika njia hiyo kutoka Malaba hadi Kampala hapa kuna madaktari mbili, kuna madaktari mbili ambao wanaweza kuchukua watu ambao ambao wameshapata ajali katika barabara hilo. Lakini kwa kutangaza neno kuhusiana na matibabu na hospitali uh, uh, hospitali ambayo iko Uganda hapa, zaidi yake tumepata hospitali ambao zipo hazijakuwa uh, kwa lengo hili ya juu ambayo inaweza kusaidia mtu ambaye ameshapata ukosefu ile ya ukosefu ile ya aina juu au kichwa ameshapusuka au mguu imeshavunjika, lazima hao watu lazima watoe kutoka sehemu hila ambao wameshapata ajaliwa, mpaka wa, wa, wa walete hapa mlago nam. Asante sana, asante uh, sana Jerome, kwa maelezo hayo. Na nikirudi kwako tena uh, Isaya Chacha Mandela huko Busia uh, yeah, swali hilo yeah, hilo kuhusu hospitali au taasisi pahali pa kutibu watu nchini Kenya, angalia katika Kenya nzima uh, je, hilo limekuwa ni tatizo kwa wale ambao wamepata ajali kufika na kupata matibabu kwa wakati unaofaa, na hivyo basi kujaribu kupunguza idadi ya vifo vinavyotokana na ajali hizo? Nashukuru. Kwanza ningependa kuanzia katika magari mengi, havu, hakuna kile tunachoita box ya first aid, hakuna ndani. Cha pili, kwamba swali uliouliza ni kwamba katika umbali wa sehemu unapopata kwamba ni black spot, hakuna hospitali yoyote iliyoko hapo karibu unakuta mtu watu wanapopata ajali, usaidizi unatoka mji mkuu na unaweza kuwa ni kilomita karibu ishirini na mbili ndo so, kuna mji angalia, kama hakuna hospitali kwamba mtu anaweza pata gari, anaweza pata ajali, mtu akachimbizwa mahali pale hospitali, labda uende na Nakuru, ama uende nalo, ama urudi mpaka Nairobi. Nakuomba na usubiri papo hapo, tutaendelea na kujibu swali hilo. Kwanza tuchukue msikilizaji, manake ampiga simu hapa, nafikiri ni Bunzali Sali, iwapo ni wewe endelea kutoa maoni au tupe jina lako na pahali ulipo na utoe maoni uh, au mchango wako kwa Live Talk. Eh, e, nam mtangazaji, kweli ni mimi Sali Bunzali Sali. Napatikana ndani ya Kahama hapa mkoa wa Shinyanga nchini Tanzania. Eh, eh, niseme tu kwamba maelezo yote ni mazuri. Nimemsikiliza Jerome, au tuseme kwamba Mandela kule ameelezea vizuri, lakini mi sana sana nilikuwa napenda tu kusema kitu ambacho nikiongee kiwe uwazi. Unajua, tuseme kwamba mtangazaji kila kitu ambacho kinaitwa kwamba kiko ndani ya mamlaka, ina maana kuna sekta husika, na pale inapoonekana sasa ya kwamba tatizo limetokea, mi mara nyingi huwa anasema kwamba huwa ni mwanzo wa kutatua hilo tatizo, ili lisije likarudia. Kwa maana hiyo, anasema kwamba hapa nchini Tanzania, nikizungumzia ajali zote zinazotokea, mara nyingi ni ajali ambazo zinatokea kwenye mabarabara ambayo tuseme kwamba yana mita kadhaa. Huwezi ukalinganisha na ajali zinazotokea labda kwa jiji kama la Dar es Salaam, kwa sababu jiji la Dar es Salaam linakuwa na udhibiti wa kila nyanja, kila sababu ambayo inahusiana na mamlaka. Kwa hiyo tayari moja kwa moja zinakuwa ajali hazitokei, lakini gari Dar es Salaam likipita miji ile ambayo tuseme kwamba ina mkusanyiko ya watu linakuwa na nafasi nzuri ya kuweza kukimbia na kupita nani na kupita spidi ambayo ilikuwa lina tuseme kwamba labda linatokea nani, Dar es Salaam. Kwa hiyo sasa, kama mamlaka husika ipo na ambapo inajua kwamba haya magari mara nyingi ajali zake zinatokea zikiwa ziko nje na majiji, je, ni nini kinachosababisha hapo? Ndio tuungeji ikita sasa kuangalia ni chanzo chake na kuweza sasa kuzungumzia sasa kwamba uzembe gani unaosababisha, na je nini kizuie sasa ili hiyo isiji ikawa inaendelea kutokea. Mimi na, na, na, naweza nikasema kwamba ni hicho tu ambacho tunaweza tukakizungumzia sana, mtangazaji. Hayo ndiyo mawazo yangu, Usali Bunzari. Asante sana msikilizaji wetu Sali Mbunzali, sali ukiwa huko Tanzania kwa matang, ma, maelezo hayo au mchango wako huu ambao umetoa hapa kwenye Live Talk. Kumbuka msikilizaji, ni Live Talk kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, tukitangaza kutoka hapa Washington DC. Naona muda umezidi kuyoyoma na najua nilimkatiza huyu Uh, msikilizaji wetu ambaye tumekuwa naye kwa lisaa lizima, huyu Mandela Isaia Chacha, malizia kwa kama sekunde 30 yale ambayo ulikuwa unaeleza kuhusu uh, hospitali na pahali pengine pa matibabu. Nilikuwa nasema kwamba unakuta usafiri wa hatua hiyo, ambako kuna hakuna usaidizi ama hakuna sehemu ya huduma ya kwanza, sehemu kunakotokea ajali hiyo, unakuta watu hospitali iko mbali zaidi. Kwa hivyo mtu yule ambaye angesaidiwa apewe huduma ya kwanza okole, maisha yake yaokolewe, unakuta anafariki sababu ya usafiri mrefu. Unakuta hata hakuna gari la usaidizi, gari lio liliopata ajali labda gari hilo limepita, halina msaada wowote ule, sababu hawana vyombo vya kuweza kumsaidia mtu yule aliyepata ali, ali ajali. unakuta awesome. kwamba wakati wanaposafiri kwenda bali, mtu yule anapoteza maisha yake. Asante sana, usalama ama mahusika ma, asante sana asante sana huyo hapo alikuwa ni mandela isaya chacha ni mmoja wa wale ambao wameshiriki leo na tunawashukuru wote pamoja na jerome polote vilevile tulikuwa na mwandishi wetu wa kampala kenneth bwire na faustin masanja kule kutoka tanzania a tunawashukuru wote na hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu Harrison, na nawaaga kutoka hapa studio nikisema kwamba yule ambaye ame ameweza uh, kusimamia matangazo haya alikuwa ni uh, Abdu Shakur Abud kutoka hapa Washington. Mwelekezi alikuwa Daniel Brown. Naomba usiondoke, kwani hivi punde tutakuwa na kipindi chetu cha Kwa Undani. Mimi ni BMJ Mridhi.