Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, leo tukizungumzia madai kwamba zaidi ya asilimia 40 ya walimu nchini Tanzania huwa hawahudhurii shuleni na vilevile tukiangazia maisha na hatimaye kifo cha aliyekuwa waziri mkuu na vilevile rais wa nchi ya Israel ambaye amezikwa leo, Shimon Peres. Lakini kwanza ni habari za dunia kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamao. Rais wa Marekani Barack Obama ametoa hotuba yake kwenye mazishi ya kiongozi wa zamani wa Israel Shimon Perez ambapo ametumia Perez kuwa ni mmoja wa wakubwa wa karne ya ishirini na kumfananisha na viongozi wengine ma, ma, mashuhuri kama vile Nelson Mandela na vilevile vile Malkia Elizabeth wa Uingereza. Obama amesema wote Marekani na Israel ni nchi ambazo zina imani na wahamiaji wanaojitahidi na kumpongeza Peres kwa nia yake ya dhati ya kujaribu kusuluhisha mzozo kati ya Israel na Wapalestina. Mwanzoni wa hotuba yake, Obama alimtaja kiongozi wa Palestina Muhamud Abbas ambaye alikuwa amekaa kwenye mstari wa mbele na kumpongeza kuwepo kwake kwenye mazishi hayo, ikiwa ni ishara ya ukumbusho wa masuala ambayo hayajakamilika ya amani. Abbas alipeana mkono na kuzungumza maneno machache na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kabla ya mazishi hayo kuanza. Mazungumzo ya kisiasa huko Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo yameanza tena leo baada ya kusitishwa wiki iliyopita kufuatia ghasia. Hata hivyo, baadhi ya vyama vikuu vya upinzani bado vimesusia mazungumzo hayo vikisema kuwa Rais Joseph Kabila anajaribu kuchelewesha uchaguzi kwa nia ya kuendelea kubaki madarakani. Haijabainika iwapo mazungumzo hayo yataanza ama yatazalisha matunda, matunda baada ya muungano wa vyama vya upinzani maarufu kama Ressemblement kuendelea kususia kushiriki. Kanisa Katoliki lenye ushawishi mkubwa linalojulikana kama Senko pia limejiondoa, likisema kuwa litarejerea kwenye mazungumzo hayo tu iwapo mazungumzo ama muungano wa Ressemblement utashiriki tena. Stephanie Walters kutoka taasisi ya masuala ya usalama ameambia viuwe kuwa bila Senko ni baadhi na baadhi ya vyama vya upinzani kushiriki mazungumzo hayo hayatakosa mwelekeo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kupitia 94.9 VOA FM mjini Nairobi. Waziri wa sheria wa Sudan Awad Hassan El-Nor amekanusha madai yaliyotolewa na watu waliokoseshwa makazi katika eneo la Jebel Mara huko Darfur kuwa wameathiriwa na, na, na kemikali zilizotumiwa na serikali. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International liliripoti Alhamisi kuwa tangu mwezi Januari wakazi wa Jebel Mara wameripoti kupata malengelenge, muwasho, ngozi kuchubuka, matatizo ya macho ikiwemo kupoteza kabisa nguvu ya kuona, kutapika damu, kuharisha na matatizo ya kupumua. Amnesty imedai matatizo hayo ni kutokana na silaha za kemikali zilizotumiwa na serikali. Takriban watu 250 wakiwemo watoto huenda wamekufa kutokana na shambulizi la kemikali huku ikikisiwa kuwa mamia wengine wameathirika. Hata hivyo, waziri Hassan kwenye barua aliyoandika Alhamisi amesema kuwa maafisa wa serikali wameshangazwa zaidi na madai hayo. Korea Kusini imetangaza kituo kipya cha kisasa cha Marekani cha ulinzi wa makombora. Wizara ya ulinzi imesema leo kuwa inanuia kuweka kituo kilichoko sasa cha ulinzi wa nyanda za juu cha thad kwenye uwanja wa kuchezea golf. Mapema mwaka huu, Marekani na Korea Kusini walikubaliana kuwa kituo hicho kiwe kwenye eneo la mashambani la Seongju lililoko kusini mashariki mwa mji mkuu wa Seoul. Hata hivyo wakazi wa eneo hilo walipinga wakisema kuwa mfumo wa THAD ungesababisha madhara ya kiafya na kuleta wasiwasi wa mazingira na kukifanya kuwa lengo la Korea, Korea Kaskazini. Korea Kaskazini imetishia kushambulia kituo hicho na kuahidi kuwa kusini itakuwa bahari ya moto na majivu. Washington na Seoul walikubaliana kupeleka mfumo wa THAD kutokana na majaribio ya silaha ya mara kwa mara kutoka Korea Kaskazini na rais wa Marekani Barack Obama amelaani vikali shambulizi la kinyama la anga lililofanywa na Rusia na Siria dhidi ya raia huko mjini Alepo. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jiandae tunapoingia Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Hivi sasa ni saa tatu na dakika tano saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Sandey Shomari na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio, na pia kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufunuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, na mimi ni Sandey Shomari. Nitakuwa nikishirikiana na mwenzangu Hadija Riami na pia kwa njia ya simu tutakuwa naye Mwalimu Peter Mlima Hadala kutoka Dar es Salaam, Tanzania. na kwa Undani. Leo kwanza kabisa, tunaanza tukimulika ripoti iliyotolewa nchini Tanzania ya taasisi ya Repoa hali kadhalika ikishirikiana na taasisi ya uchumi barani Afrika AERC iliyochapishwa kwenye vyombo vya habari nchini humo, ikisema kwamba asilimia 47 ya walimu hawakuhudhuria darasani kwa mwaka 2014 licha ya kufika shuleni, lakini pia walitoa asilimia 14 kwamba hao hawakufika shuleni kabisa na bila sababu maalum na asilimia kumi na mbili walimu hao walitajwa kutumia muda wao kwa shughuli binafsi. Sasa basi, kuanza kuchambua na kuangalia suala hili moja kwa moja kwa njia ya simu kutoka Dar es Salaam, Tanzania, tunaye mwalimu Peter Mlima Hadala ambaye yeye ni mwalimu, hali kadhalika anafanya kazi na chama cha walimu nchini Tanzania. Mwalimu Peter Mlima Hadala, karibu sana Sauti ya Amerika. Na hebu tueleze mwalimu e, hii taarifa e, natumaini umeipokea na umeisikia, na wewe ukiwa ni mwalimu unafahamu zaidi, utueleze kwa undani nini ambacho kinapelekea walimu hawa kutohudhuria madarasani? Asante uh, sana, sana sana bana sande. Mimi uh, kama livyontambulisa ni sawasawa kabisa, mimi mwalimu nimewahi kuwa darasani pia. Taarifa e, hii na mimi nimeisoma pia, lakini nimeisoma kwenye vyombo vya habari na kidogo nilishtuka. Nilishtuka kwa sababu aa, hiyo, hiyo asilimia ya walimu ambao hawahudhurii darasani arobaini na saba ni kubwa sana. Ukitia maana ni kwamba tuna takriban walimu sasa hivi laki mbili na elfu tisini na mbili hivi sasa, ukitafuta asilimia arobaini na saba yake basi ni zaidi ya karibu walimu laki moja elfu thelathini kwa hiyo kidogo inashtua hiyo taarifa, lakini mimi nijuavyo mimi ni kwamba ni kweli mm, ipa, ni kweli kuna walimu ambao hawahudhurii madarasani, hawahudhurii kazini, na wengine huhudhuria lakini hawafanyi kazi ipasavyo, ikadi inavyopasa wafanye, na hiyo hali ipo kwa kweli, inashtusha kwa sababu kama kuna kuna kuna, kuna maeneo ambayo ni ni, sensitive, basi ni eneo wa, wa fundishi, <coughs> ni jambo, jambo la elimu. Sasa kama walimu hawafundishi, jambo la kushtuka kidogo. Kwa hiyo mimi nimechukulia kwa mshtuko kidogo, lakini pia lakini pia ninatilia shaka hiyo takwimu iliyotolewa, kwa sababu kwa kweli ni idadi kubwa sana bu, bu, bu, bu, kama inavyoonekana. Maana kama ni kweli, basi itakuwa ni janga la kitaifa, maanake ni karibu nusu ya walimu hawafanyi kazi kwa nimetilia shaka baadhi ya mambo kwenye ripoti. Kwa mfano, ile ripoti inaeleza kwamba inaeleza kwamba bajeti kubwa inatengwa kwa elimu. Si kweli, elimu haitengia bajeti kubwa kama ripoti ilivyosema. Lakini la pili, uh, ile ripoti pia imesema ule uh, uwiano wa mwalimu na mwanafunzi kama Bwana Asande umeisoma, inasema ni mwalimu mmoja kwa wanafunzi wanne. Si kweli. unajua moja ya matatizo yaliyopo kwenye elimu tanzania kwenye ni kuwa na wanafunzi wengi kwenye darasa moja kuna mwalimu anafundisha wanafunzi zaidi ya mia moja tena hakukaa kwenye madawati unaona sasa anaposema hiyo reso haipo sijui uko marekani kama kuna reso ya mmoja kwa wanne lakini kwa tanzania haipo angalau sehemu ambazo ambazo kidogo wanaweza walimu ikawa ni reso ni nzuri inaweza kufika mmoja kwa mwari mwari mwari kwa mwalimu mmoja kwa wanafunzi kama arobaini na tano kwa hiyo ripoti hii ina mambo mengi ya koji lakini ukweli uko pale pale kwamba walimu wapo, idadi fulani ambayo mimi sina hakika nayo ni kiwango gani, kwa sababu inafanya utafiti ambao hawahudhurii kazini au wanahudhuria wanakuwa na mahudhurio wa mabovu namna hiyo. Kwahiyo hali hiyo ipo, hali ndivyo hivyo ilivyo, sawa kabisa. Nakushukuru sana kwa tueleza hayo eh, Mwalimu Pita Mlima Hadala. Lakini vilevile vile kwenye laini ya simu tunaye eh, mkuu wa shule ya msingi Kwamka kwa Lala, Gongo la Mboto, Dar es Salaam, Valentin Mhagama. Valentin, hebu tueleze kwa upande wako, ukiwa mkuu wa shule, matatizo haya kwa upande yaliyotolewa kwenye hii ripoti, umeyaona unafuatilia, pengine unapambana nayo kila siku, hali ikoje? kwa upande huo wa walimu kutohudhuria na wengine kufanya biashara zao binafsi ee, badala ya kufundisha. Asante sana ndugu yangu Sande Shomari na Hilariami hapo. Mimi ninachofahamu, sijui kama alivyosema mwenzangu kwamba hata mimi nimeshtushwa na walimu wengi wameshtushwa, hasa wa mkoa wa Dar es Salaam. Wewe pia ni mkazi wa Dar es Salaam, lakini kwa sababu sasa unafanyia huko ni kwamba taarifa iliyotolewa, sijui ni utafiti gani ambao wameufanya. Kwa sisi Dar es Salaam hatujapata utafiti kama huo na wala hatuna hakika kwamba Twaweza walipata wapi hizo takwimu na kuona kwamba walimu ni bomu, kama gazeti moja linalotolewa kila siku hapa Dar es Salaam, Tanzania lilizoeleza na pia huyo mtafiti wa Twaweza jana alilizungumza kwenye vyombo vya habari. Kwa sababu ukiangalia sisi kama shule za msingi, ukiniambia kwamba uwiano mmoja wa watoto mwalimu mmoja wa watoto wanne, hiyo ni kujidanganya na kudanganya ulimwengu. Tunachofahamu sisi kwamba sasa hivi kwa Dar es Salaam na kwa nchi nzima ya Tanzania kutokana na mfumuko wa wanafunzi kwa wengi walau Uki, uki, uki, kwa shule za sekondari ni watoto arobaini na tano kwa mwalimu na watoto; kwa shule za msingi walau sabini na tano lakini hata hivyo bado tatizo ni kubwa, na sasa hivi walau kuna watoto mpaka mia moja hamsini mpaka mia mbili hata kwa chumba, kwa sababu watoto wamekuwa ni wengi sana. Mwalimu mmoja watoto mia na hamsini na kuendelea. So, so, hawa watafiti hatujaelewa hizo takwimu wamezipata wapi, na kwa sasa hivi tu, tuko kwenye, hakuna mwalimu ambaye afanye kazi na kufanya biashara nyingine so, kwa sababu yeye ameajiriwa kwa ajili ya kazi ya ualimu na ndiye anayefundisha, nikichukulia mfano wa kwetu kama Dar es Salaam na hasa shule za msingi karibu walimu wote wanakuwa mashuleni, lakini sasa utakuta watu wanachukua wana tu taarifa kutoka mitaani wana, wanaenda kuwauliza watu wa ajabu, na badala ya kwenda moja kwa moja kwenye wahusika. Kwa mfano sisi tuna wasemaji wa wa, wa, wa elimu, tunao maafisa elimu wetu tunao wakurugenzi wa halimashauri, lakini wao hawafiki kwa watu hao na kujua uhalisia wa, wa kazi zinazofanywa na walimu. Matokeo yake wanaamua tu kutoa taarifa ambazo si kweli. Serikali yetu sasa hivi kipaumbele cha kwanza ni, ni elimu na kama ni elimu kipaumbele cha kwanza, serikali inajitahidi sana kufanya kwamba elimu sasa iwe na heshima yake na sio kama wanavyozungumza wao kwamba oh, walimu wanafanya biashara zingine. Utapata muda gani wa kwenda kufanya biashara wakati unatakiwa u, ufundishe mtoto kuanzia saa moja na nusu mpaka walau saa na wengine na kushukuru sana, la na la kushukuru la sana mwalimu Valentini Muhagama, naomba usubiri hapo hapo, pia kuzungumzia maswala haya ya no, matatizo yaliyopo kwenye swala zima la mfumo wa elimu. Nipata nafasi na kuzungumza na mwalimu mstaafu Profesa Ruth Meena, na yeye pia nitaka kujua kwa upande wake nini ambacho kinaonekana kwenye tatizo hili la walimu kutokufundisha madarasani na alikuwa haya kusema. Swala la waalimu kuto kuhudhuria darasani kuto kuua kwenye vipindi lazima liotizamwe katika upana wa wa muktadha ya elimu hapa Tanzania. Sasa hivi ukitizama hiyo sekta, kwa maoni yangu ni sekta ambayo tumeipuuza kuwekeza kwa muda mrefu, na unapopuuza kwenye hiyo sekta ni kama unaua taifa. Kwa mfano wenzetu wa wana, wana- sasa hivi wanazungumzia kompyuta moja kwa mtoto, sisi tunazungumzia deski kwa mwalimu, yoyote tu fundisha mtoto chini kwenye karne hii, sio kitu kinachomotisha mtu yoyote, lakini licha ya ya, ya hiyo kwamba sasa hivi tunazungumzia ma, masuala ya deski. Kwa hiyo mazingira yote ya, ku, ya kufundisha na kujifunza sio rafiki kwa mtoto na sio rafiki kwa mwalimu. Nam profesa, kwa utafiti wako, anasema mazingira si rafiki kwenye maeneo mbalimbali ya shule. Sasa je, hii ndio sababu walimu hawaingii madarasani au kuna jingine? Kwanza kabisa, ukitizama ni waalimu wa kiwango gani ambao wanaanza kabisa. Unajua msingi wa elimu ni, ni shule za awali kabisa hapa kwetu hizo zimepuzwa kabisa, ni kwamba hata mtu yeyote ambaye amefeli anaweza kufundisha hiyo shule ya awali. Kwa hiyo humwekee humweke mtoto mazingira ya kumwezesha kumpa zile skill au nyenzo za kuweza kujifunza. Ukitazama maslahi ya waalimu ukilinganisha na wafanyakazi wengine, nadhani hiyo ni na waalimu, naposema waalimu ni wangazi zote tangu, seko, tangu primari sekondari hadi chuo kikuu. Nadhani hiyo ni kada ambayo imesahaulika kimaslahi, na unaposema kimaslahi sio lazima mishahara tu. Nadhani na briefly nasema kwamba hatujawekeza ya kutosha katika sekta ya, ya elimu kwa ujumla wake, hatujawekeza katika kuwapa mafunzo ya kufaa kwa walimu, vigezo vya ku- vya, vya ku ya kuwaelimisha walimu zimewekwa chini sana, yaani mtu anayefeli darasa la, la kumi na mbili anaweza akaenda ualimu. Sasa hapo huwezi kusema kwamba unawekeza kwenye ualimu. Madarasa, vitabu, maktaba haziko, sio haziko kwenye mazingira yanayomwezesha mwalimu kufundisha na watoto kujifunza hicho ni kitu kimoja. Sasa kama tunataka tuna kutako tatizo la elimu kwa ujumla, kwanza tukubali kwamba huu mfumo wote wa elimu unahitajika utizamwe upya, tuwekeze ya kutosha katika kuelimisha waalimu, viwango vya, ku, vya waalimu vipandishwe. Yaani kwa kwa Tanzania hatujaweza kuwekeza ya kutosha katika sekta ya walimu kwa upande wa kuweka viwango vya juu katika kurekruti waalimu katika, ku, katika ngazi zote tangu za awali hadi za juu, katika kuwamootisha na kuweka nyenzo na kuwapa nyenzo za kufaa. Kwa vile ukienda vijijini unaweza kukuta mwalimu hana hata hata, au sio vijijini tu, tunaambiwa kuna shule ambazo hazina vyoo. Hicho ni kitu very basic, sio vya wanafunzi, sio vya waalimu. Sasa huwezi ku kusema kwamba kwa nini mwalimu hawahudhurii hawa. Nadhani tunapaswa kwenda kwa undani kuchambua sekta ya elimu, maanake imeyumbishwa sana. Mara nyingine unakuta kwamba waziri tu anaweza kuamua leo hii kwamba hatuna michezo mashuleni, anafuta. Waziri anaweza kuamua kwamba masomo ya biashara yafutwe mashuleni. Asante huyo profesa Ruth Meena akizungumzia kwa upande wake anayoyaona. Hadija Riami, pia umefuatilia swali hili. Pengine kwa upande wako, uh, ni yapi ambayo umeyaona? Asante, nimefuatilia kwenye vyombo vya habari vya huko Tanzania na pia nimeangalia kwenye mitandao ya kijamii, lakini kubwa ambalo linasemwa, wanasema kwamba waalimu kwa, kwa muda mrefu wamekuwa wanadai kwa miaka mingi kwamba hawajapewa ha, nyonge, ha, nyongeza za mishahara hali za ajira kazini si nzuri na hili linaelezewa, imekuwa ni madai ambapo yamekuwepo miaka mingi sana na mpaka sasa hivi hamna ambalo limetokea. Pengine labda ingawaje, wanasema sio kwa asilimia hiyo 47 kwamba walimu hawapo madarasani, pengine hili nalo limechangia kwa sababu ukiwa huna hali nzuri kazini na hu, mm, hupati nyongeza ya mishahara na pia pengine hata hiyo mishahara ambayo unastahili kupewa pia nayo hupewi kwa wakati unaotakiwa, labda pengine nayo inachangia. Inawezekana hilo swali la kuzungumzwa zaidi, na pengine tu ulirushe moja kwa moja kwa Mwalimu Pita eh, mlima hadara, unaweza ukatueleza kidogo. Naam, sande mimi nasema hivi na nina hakika na, na nachokisema, walimu wa Tanzania wamevunjika moyo, na nadhani Adija amesema vizuri hapa na, na pia profesa amegusia walimu wa Tanzania wanavunjika moyo kwa sababu, acha habari ya mshahara, siku hizi mshahara unakuja in time, lakini mishahara kweli ya walimu ni midogo kulinganisha na kada nyingine. Hiyo ni moja, lakini la pili, zamani enzi zetu sisi Kulikuwa na posho ya kufundisha allowance, kwa sababu mwalimu anaingia darasani saa moja na nusu, anafundisha kitoka saa tisa hadi saa tisa na nusu, anatoka na rura la daftari la kwenda kwenda kusahihisha, lakini na kuandaa kazi za kesho, kwa mwalimu hapumziki. Tukatoa teaching allowance. Teaching allowance ikafutwa kitinga na serikali kwa kudai kwamba eti imeingizwa kwenye mshahara. Sasa ikiingizwa kwenye mshahara posho huwa haikatwi kodi, kwa hiyo tulidanganywa tu. Mwaka 85 ikaisha hii, lakini sasa hivi hapa walimu anadai wanakwenda likizo, hawalipwi nauli ambayo yuko kwenye standing orders. Mwalimu anakwenda kupata matibabu, halipo hela matibabu. Mwalimu wanakaa mda mrefu bila kupandishwa madaraja, jambo linalovunja moyo sana. Akipandishwa madaraja, anapotokea akipandishwa daraja, halipo zile stahiki zake, marekebisho ya mshahara hayaji. Lakini sasa hivi kuna jingine baya zaidi, mwalimu hata kistaafu, anaweza kukaa karibu miezi tisa hapati hata ile ai yake, ile ile ile ile, ile pensheni yake hawezi kupata kwa hiyo kuna hali hizo ngumu, achia mbali hali za madarasani. Walimu wanapofundisha kwenye madarasa mabovu, hakuna hata madawati, wanafunzi wanaandikia kwenye mbao, wanakalia mawe, wanaandikia miguuni. Hali yani, hali ya mazingira haifai, walimu wananyanyasika, na mimi nasema ndiyo kada iliyonyanyasika kuliko kada, kada zingine. alafu kitu kingine, kuna pia mistreatment, kutotendewa vizuri pia na baadhi ya maafisa na wakurugenzi. Kwa mfano, walimu wanaambiwa, baadhi ya wilaya, wanaambiwa hivi kuja kumuona kama wana shida kumuona afisa uje siku Alhamisi kwa dharura, ili dharura inapangiwa ratiba. Sisi ndio wanafanywa hivyo. Lakini kuna tupata malalamiko juzi juzi hapa, chama cha walimu, walimu wanalazimishwa kuchangia mwenge <coughs> wanalazimishwa kushona sare, wanalazimishwa wakakeshe, na kunapita roho kwa kuhakikisha kwamba hamna aliyetoka. Sasa walimu wa Tanzania wako kwenye mazingira magumu sana, kiasi kwamba inawavunja moyo. Wamejaribu kufanya migomo, serikali imekimbia mahakamani. Sasa, in fact wamevunjika moyo kwa hiyo wanaenda kazini hawafundishi kwa kiwango chao. Eh, lakini wengine ndio wanategea. Hilo ni moja. Lakini jambo la pili kwenye walimu kuna idara ya ukaguzi. Idara ya ukaguzi imekufa. Hawatengoi fedha. Iladi ndio na quality assurance. Wanapaswa kwenda kuangalia kwa sababu mwalimu wanapaswa kuwa na azimio, anapaswa kuwa na maandalio, lesson plan, vitu kama hivi. Huwa vile kabisa kwa mwalimu mkuu. Lakini wakaguzi hawaendi siku hizi. Nadhani mwalimu mwenzangu wa, wa aliongea hapa atasema. Wawapo, sasa hapo hapo sahapo. Na kushukuru sana mwalimu, na kushukuru, naomba tumpe nafasi hapo mwalimu Valentini, kwa sababu muda wetu ni mdogo, amalizie kwa kusema tu kwamba je, pengine hiyo ndio hali ilivyo kama ulivyoona wewe, au pia kuna swala jingine inazungumzwa kwamba walimu wengi huwo tuition pembeni na kusahau kwamba kuna madarasa mwalimu, mwalimu Valentini, malimu Valentini. Malimu Valentini, kama kwenye sasa hivi hayapo na swala ya tuition yalisha kuisha na wakati wake, kwa sababu tunaenda na wakati na uongozi wa serikali ulivyo. Serikali sasa hivi imeamua kitu kingine, elimu ni bure na kila kitu bure mm. isipokuwa tu labda naweza kusema mimi naungana na, na wenzangu wote profesa pamoja na mwalimu wa gara kwamba masuala ya walimu yanatakiwa uh, yaboreshwe kwa sababu wanapozungumza kwamba elimu kipaumbele cha kwanza, utakuta wanazungumzia swala la madawati, swala la madarasa hmm, na swala la mambo mengine yanayomhusu mwanafunzi kama mwanafunzi. Swala la mwalimu hapo sasa ndio inakuwa changamoto ya kwanza kwa, lakini kwa walimu kwa kweli, hawafanyi kazi walimu, wanafanya kazi, wanajituma hata kama naona u... Asante, swala hili tutalirudia tena, labda katika sana, live tukijia sana. Asante sana, asante sana mwalimu Valentine Muhagama na mwalimu Peter Mlima Hadala, nakushukuru sana. Tunakamilisha hii sehemu ya kwanza swala, so, hili tabii tuliangalia tena, siku hizi naona, maana ni swala zito hili. Sawa kabisa, basi twende kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Asante sana. tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani ambao tunaangalia hii leo, kifo cha rais wa tisa wa Israel ambaye pia aliwahi kuwa waziri mkuu na kushika nyadhifa mbalimbali mbali nchini humo Shimon Peres, yeye ameacha nini, nafasi yake iko vipi na atakumbukwa kwa yapi? Moja kwa moja tunaungana naye Profesa Julius Nyang'oro kutoka North Carolina, yupo kwenye laini. Karibu Profesa, utuambie yale yatakayokumbukwa kutoka kwa kiongozi huyu wa Israel. Nashukuru eh, kwa kunikaribisha. Uh, nadhani jambo la kwanza ambalo uh, Shimon Peres atakumbukwa ni kwamba yeye alikuwa kati ya waanzilishi wa, wa nchi ya Israel mwaka elfu moja mia tisa arobaini na nane. Yeye alikuwa ni msaidizi mkuu wa Ben Gurion, na aliyekuwa waziri mkuu wa kwanza wa Israel. Na uh, katika harakati za kuunda nchi mpya uh, yeye Ben Gurion na wenzake walikuwa katikati ya kuwasukuma Wapalestina kutoka katika ardhi ambayo Wapalestina wengi walikuwa wameishi kuanzia miaka ya hapo awali. Kwa upande wa Israel, uh, nadhani uh, Shimon Perez atakumbuka kwamba ni kiongozi shupavu kwa, ku, kwa kuwezesha kuunda nchi nchi mpya ya Israel, lakini kwa Wapalestina ni kati ya wale viongozi ambao waliwanyang'anya palesti, wa Palestina ardhi na kuanzisha matata ambayo mpaka sasa hivi haijatatuliwa, na pia Shimon Peres atakumbukwa kwamba yeye wakati anashika wadhifa huo alikuwa mkuu wa kikosi cha jeshi la majini mwaka 48 wakati huo wa kuanzisha taifa la Israel alikuwa na umri mdogo tu wa miaka 27 na alikuwa hazungumzi kiingereza na katika nyadhifa alizoshika ambazo wanajaribu kusema kwamba si kawaida kwa waziri mkuu wa Israel kuja kugombea nafasi ya urais mwaka 2007 aligombea urais akakosa lakini baadaye itakumbukwa kwamba mwaka elfu baadaye alikuja akawania uraisi na akapata. Kwa hiyo anakumbukwa kwa mengi, na pia mwaka 1994 yeye Shimon Perez na Ishak Rabin pamoja na Yasir Arafat yeye wa Wapalestina walishirikiana kupata tuzo ya amani ya Nobeli. Kwa hiyo alifanya mambo mengi ambayo yatakumbukwa. Sawa kabisa na Hajram na kushukuru kwa hilo. Labda nirudi kwako kwa Profesa Nyeng'oro ni kwamba pia jambo kwa ambalo pengine tumeliona hapa, yeye ameweza kuwa waziri mkuu zaidi ya mara moja na kurudi kwenye nafasi ya urais, pengine hilo kwa upande huo ni nini ambalo limeweza au limemwezesha yeye shimoni perezi kuweza kuyafanya hayo? Nadhani na, na, uh, kitu kilichomwezesha ni kwamba yeye alikuwa anajulikana kihistoria Israel kwamba alikuwa ni msaidizi uh, wa wa waziri mkuu wa kwanza Ben Gurion na vilevile kwamba katika historia ya Israel um, uh, kuanzia um, miaka arobaini na mwanzoni mwa mwaka elfu moja mia tisa hamsini alikuwa anaongoza katika mazungumzo na majadiliano na nchi za nje ili kuipatia Israel silaha ambazo walizitumia kuweza kuwapiga ku, uh, wa, Waarabu wa na kuwashinda. Kwa mfano uh, mwaka elfu moja mia tisa hamsini um, um, um, na tatu hamsini um, na nne na hamsini um, na um, tano alikuwa akifanya mazungumzo na Wafaransa ili kuweza kununua silaha ambazo ziliwezesha Israel uh, kupigana na, na, na, na, na Misri na kuweza kushinda Misri na na vile vile kuweza kuanza msukumo wa kuwatoa Wapalestina katika ardhi yao, a, a, a, katika Gaza na katika ma, magharibi ya mto Jordan na vilevile vile kujaribu kuchukua ardhi ambayo ilikuwa ni Wamisri. Kwa hiyo, ingawaje Waisraeli wengi wanapenda sana kumsifia a, na kumwenzi Shimon Peres, tukumbuke kwamba katika kila kila jambo kuna sehemu mbili. Kuna sehemu ya kwanza ambayo unakuta watu wanapendelea una, una sana mambo aliyoyafanya yafanya kwa, kwa mfano, alivyoweza kuleta silaha kwa Israeli na kuifanya na kuifanya jeshi la Israeli liwe imara na chupavu. mm -hmm. Lakini kwa upande mwingine hizo silaha ndizo zilikuwa zinawanyanyasa. Lakini kabla hatujafunga, nataka kusema pia kuna maneno ambayo anakumbukwa kwa kuyasema na yalikuwa mazito, wakati Iran sema kwamba inataka taifa la Israel lifutwe yeye katika ramani. Yeye Peres akajibu akasema, rais wa Iran, ni vyema fahamu kwamba Iran nayo na pia inaweza kufutwa katika ramani. Haya, asante sana Hadija Riyami, asante sana Profesa Julius Jangoro e, kwa kushiriki sehemu hii ya pili, halikadhalika sehemu ya kwanza Mwalimu Peter Mlimahadawa na Mwalimu Valentine ni Sunday Shomari kwenye kwa undani wa ambieni. Kwaherini.