Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikilizaji na kukaribisha kwa mikono miwili. Jina langu ni BMJ Mridhi, ili uweze kusikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani, kipindi chetu ambacho huangalia maswala ambayo yamekuwa yakigonga vichwa vya habari, na hiki ni kipindi ambacho kilienda hewani hiyo jana, siku ya Ijumaa. Mimi ni Sandey Shomari na hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na pia kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani na mimi ni Sandey Shomari, nitakuwa nikishirikiana na mwenzangu Hadija Riami na pia kwa njia ya simu tutakuwa naye Mwalimu Pita Mlima hadala kutoka Dar es Salaam, Tanzania. Naam, kwa undani leo, kwanza kabisa, tunaanza tukimulika ripoti iliyotolewa nchini Tanzania ya taasisi ya REPOA hali kadhalika ikishirikiana na taasisi ya uchumi barani Afrika AERC iliyochapishwa kwenye vyombo vya habari nchini humo, ikisema kwamba asilimia 47 ya walimu hawakuhudhuria darasani kwa mwaka 2014 licha ya kufika shuleni. Lakini pia walitoa asilimia 14 kwamba hao hawakufika shuleni kabisa na bila sababu maalum na asilimia kumi na mbili walimu hao wanahitajwa kutumia muda wao kwa shughuli binafsi. Sasa basi kuanza kuchambua na kuangalia swala hili moja kwa moja kwa njia ya simu kutoka Dar es Salaam, Tanzania, tunaye mwalimu Peter Mlima Hadala ambaye yeye ni mwalimu, hali kadhalika anafanya kazi na chama cha walimu nchini Tanzania. Mwalimu Peter Mlima Hadala, karibu sana Sauti ya Amerika na hebu tueleze mwalimu E, hii taarifa e, natumaini umeipokea na umeisikia, na wewe ukiwa ni mwalimu unafahamu zaidi, utueleze kwa undani nini ambacho kinapelekea walimu hawa kutohudhuria madarasani. Asante ah, ah, sana. Asante sana bwana Sande. Mimi kama livyontambulisha ni sawasawa kabisa na mii, ni mwalimu nimewahi kuwa darasani pia. E, taarifa hii na mimi nimeisoma pia ripoti yenyewe sikiona lakini nimeisoma kwenye vyombo vya habari na kidogo nilishtuka nilishtuka kwa sababu uh, hiyo, hiyo asilimia ya walimu ambao hawahudhuri darasani arobaini na saba ni kubwa sana ukitia maanani kwamba uh, tuna takriban walimu sasa hivi laki mbili na elfu tisini na la mbili hivi sasa ukitafuta asilimia arobaini na saba yake basi ni zaidi ya karibu walimu laki moja na elfu thelathini kwa hiyo kidogo inashtua hiyo taarifa lakini mimi nijuavyo mimi ni kwamba ni kweli, ni kweli kuna walimu ambao hawahudhurii madarasani, hawahudhurii kazini, na wengine huhudhuria lakini hawafanyi kazi ipaswavyo, kadi inavyopaswa ipa, ipa, ipa, ipa, wafanye na hiyo hali ipo, ni kwa kweli inashtusha, ina kwa sababu um, kama kuna kuna, kuna, kuna maeneo ambayo ni basi ni, ni eneo la elimu. Sasa kama walimu hawafundishi wa, wa n <coughs> jambo la kushtuka kidogo. Kwa hiyo mimi nimechukulia kwa, kwa mshtuko kidogo, lakini pia lakini pia ninatilia shaka hiyo takwimu iliyotolewa, kwa sababu kwa kweli ni idadi kubwa sana bu, bu, bu, bu, kama inavyoonekana. Maana kama ni kweli, basi itakuwa ni janga la kitaifa, maanake ni karibu nusu ya walimu hawafanyi kazi. Kwa hiyo nimetilia shaka baadhi ya mambo kwenye ripoti. Kwa mfano ile ripoti inaeleza kwamba inaeleza kwamba bajeti kubwa inatengwa kwa elimu. Si kweli elimu haitangia bajeti kubwa kama ripoti ilivyosema. Lakini la pili uh, ile ripoti pia imesema uh, ule uwiano wa mwalimu na mwanafunzi, kama Bwana Asande umeisoma, inasema ni mwalimu mmoja kwa wanafunzi wanne. Si kweli. Unajua, moja ya matatizo yaliyopo kwenye elimu Tanzania ni kuwa na wanafunzi wengi kwenye darasa moja. Kuna mwalimu anafundisha wanafunzi zaidi ya mia moja tena, hawakukaa kwenye madawati. naona sasa so, anaposema hiyo reso haipo. Sijui huko Marekani kama kuna reso ya mmoja kwa wanne, lakini kwa Tanzania haipo, angalau sehemu ambazo ambazo kidogo wanaweza walimu, ikawa ni reso ni nzuri, inaweza kufika mmoja kwa kwa kwa mwalimu mmoja kwa wanafunzi kama arobaini na tano. Kwa hiyo ripoti hii ina mambo mengi ya kuhoji, lakini ukweli uko pale pale kwamba walimu wapo, idadi fulani ambayo mimi sinahakika nayo ni kiwango gani, kwa sababu afanya utafiti ambao hawahudhurii kazini au wanahudhuria wanakuwa na mahudhurio mabovu hali hiyo ipo? Hali, hali wa... ndivyo hivyo ilivyo. Sawa kabisa, nakushukuru sana kwa kutueleza hayo eh, Mwalimu Peter Mlima Hadala. Lakini vilevile vile kwenye laini ya simu tunaye eh, mkuu wa shule ya msingi Kuamka kwa Lala Gongo la Mboto, Dar es Salaam, Valentin Mhagama. Valentin, hebu tueleze kwa upande wako, ukiwa mkuu wa shule, matatizo haya kwa upande yaliyotolewa kwenye hii ripoti Umeyaona, unafuatilia, pengine unapambana nayo kila siku, hali ikoje kwa upande huo wa walimu kutohudhuria na wengine kufanya biashara zao binafsi, ee, badala ya kufundisha? Asante sana ndugu yangu Sandey Shomari na Hilari Yami hapo. Mimi ninachofahamu, sijui kama alivyosema mwenzangu kwamba hata mimi nimeshtushwa na walimu wengi wameshtushwa, hasa wa mkoa wa Dar es Salaam. Wewe pia ni mkazi wa Dar es Salaam lakini kwa sababu sasa unafanyia huko, ni kwamba taarifa iliyotolewa, sijui ni utafiti gani ambao wameufanya. Kwa sisi Dar es Salaam hatujapata utafiti kama huo na wala hatuna hakika kwamba faweza walipata wapi hizo takwimu na kuona kwamba walimu ni bomu kama gazeti moja la, la, linalotolewa kila siku hapa Dar es Salaam Tanzania lilizoeleza na pia huyo mtafiti wataweza jana alizungumza kwenye vyombo vya habari kwa sababu, ukiangalia sisi kama shule za msingi, ukiniambia kwamba uwiano mmoja wa watoto mwalimu mmoja wa watoto wanne, hiyo ni kujidanganya na kudanganya ulimwengu. Tunachofahamu sisi kwamba sasa hivi kwa Dar es Salaam na kwa nchi nzima ya Tanzania kutokana na mfumuko wa wanafunzi kwa wengi walau uki-, uki, uki kwa shule za sekondari ni watoto arobaini na tano kwa mwalimu na watoto, kwa shule za msingi walau sabini na tano lakini hata hivyo bado tatizo ni kubwa, na sasa hivi walau kuna watoto mpaka mia moja hamsini mpaka mia mbili hata kwa chumba, kwa sababu watoto wamekuwa ni wengi sana. Mwalimu mmoja watoto mia na hamsini na kuendelea. Sasa mm -hmm. hawa watafiti hatujaelewa hizo takwimu wamezipata wapi, na kwa sasa hivi tuko kwenye, hakuna mwalimu ambaye afanye kazi na kufanya biashara zingine, kwa sababu yeye ameajiriwa kwa ajili ya kazi ya ualimu na ndiye anayefundisha Nikichukulia mfano wa kwetu kama Dar es Salaam na hasa shule za msingi, karibu walimu wote wanakuwa mashuleni, lakini sasa utakuta watu wana- wanachukua tu taarifa kutoka mitaani, wana, wanaenda kuwauliza watu wa ajabu, na badala ya kwenda moja kwa moja kwenye wahusi hus, kwa mfano sisi tuna wa, wasemaji wa wa, wa, wa elimu, tunao maafisa elimu wetu tunao, wakurugenzi wa halmashauri lakini wao hawafiki kwa watu wao na kujua uhalisia wa, wa kazi zinazofanywa na walimu. Matokeo yake wanaamua tu kutoa taarifa ambazo si kweli. Serikali yetu sasa hivi kipaumbele cha kwanza ni, ni elimu, na kama ni elimu kipaumbele cha kwanza, serikali inajitahidi sana kufanya kwamba elimu sasa iwe na heshima yake na sio kama wanavyozungumza wao kwamba oh, walimu wanafanya biashara zingine. Utapata muda gani wa kwenda kufanya biashara wakati unatakiwa ufundishe mtoto kuanzia saa moja na nusu mpaka walau saa nane na wengine. Na kushukuru sana, na kushukuru sana Mwalimu Valentini Muhagama, naomba usubiri hapo hapo pia kuzungumzia masuala haya ya matatizo yaliyopo kwenye swala zima la mfumo wa elimu, nipate nafasi na kuzungumza na mwalimu mstaafu Profesa Ruth Meena, na yeye pia nitaka kujua kwa upande wake nini ambacho kinaonekana kwenye tatizo hili la walimu kuto kufundisha madarasani, na alikuwa haya kusema Swala la waalimu kuto kuhudhuria darasani kuto kuua kwenye vipindi lazima liotizamwe katika upana wa, wa muktadha ya elimu hapa Tanzania. Sasa hivi ukitizama hiyo sekta, kwa maoni yangu ni sekta ambayo tumeipuuza kuwekeza kwa muda mrefu, na unapopuuza kwenye hiyo sekta ni kama unaua taifa. Kwa mfano wenzetu wa wana-, wana sasa hivi wanazungumzia kompyuta moja kwa mtoto. Sisi tunazungumzia deski kwa mwalimu yoyote tu fundisha mtoto chini kwenye karne hii, sio kitu kinachomotisha mtu yoyote. Lakini licha ya ya, ya hiyo kwamba sasa hivi tunazungumzia ma, masuala ya deski. Kwa hiyo mazingira yote ya, ku, ya kufundisha na kujifunza sio rafiki kwa mtoto na sio rafiki kwa mwalimu. Naam, Profesa, kwa utafiti wako unasema mazingira si rafiki kwenye maeneo mbalimbali ya shule. Sasa je, hii ndio sababu walimu hawaingii madarasani au kuna jingine? Kwanza kabisa, ukitizama ni waalimu wa kiwango gani ambao wanaanza kabisa. Unajua, msingi wa elimu ni, ni shule za awali kabisa hapa kwetu hizo zimepuzwa kabisa, ni kwamba hata mtu yeyote ambaye ameseli anaweza kufundisha hiyo shule ya awali. Kwa hiyo humwekee humweke mtoto mazingira ya kumwezesha kumpa zile skill au nyenzo za kuweza kujifunza. Ukitazama maslahi ya waalimu ukilinganisha na wafanyakazi wengine, nadhani hiyo ni na waalimu, naposema waalimu ni wangazi zote tangu seko, tangu primary secondary hadi chuo kikuu. Nadhani hiyo ni kada ambayo imesahaulika kimaslahi, na unaposema kimaslahi, sio lazima mishahara tu. Nadhani na briefly, nasema kwamba hatujawekeza ya kutosha katika sekta ya, ya elimu kwa ujumla wake. Hatujawekeza katika kuwapa mafunzo ya kufaa kwa walimu vigezo vya, ku, vya vya ku- ku ya kuwaelimisha walimu zimewekwa chini sana, yaani mtu anayefeli darasa la, la kumi na mbili anaweza akaenda ualimu. Sasa hapo huwezi kusema kwamba unawekeza kwenye ualimu. Madarasa, vitabu, maktaba ha, haziko, sio, haziko kwenye mazingira yanayomwezesha mwalimu kufundisha na watoto kujifunza hicho ni kitu kimoja. Sasa kama tunataka tuna kutako tatizo la elimu kwa ujumla, kwanza tukubali kwamba huu mfumo wote wa elimu unahitajika utizamwe upya, tuwekeze ya kutosha katika kuelimisha waalimu, viwango vya, vya waalimu vipandishwe. Yani kwa kwa Tanzania hatujaweza kuwekeza ya kutosha katika sekta ya ualimu kwa upande wa kuweka viwango vya juu katika kurekruti waalimu katika, ku, katika ngazi zote tangu za awali hadi za juu, katika kuwamotisha na kuweka nyenzo na kuwapa nyenzo za kufaa. Kwa vile ukienda vijijini unaweza kukuta mwalimu hana hata hata, au sio vijijini tu, tunaambiwa kuna shule ambazo hazina vyoo. Hicho ni kitu very basic, sio vya wanafunzi, sio vya waalimu. Sasa huwezi kusema kwamba kwa nini mwalimu ha hawahudhurii. Nadhani tunapaswa kwenda kwa undani kuchambua sekta ya elimu, maanake imeyumbishwa sana. Mara nyingine unakuta kwamba waziri tu anaweza kuamua leo hii kwamba hatuna michezo mashuleni, anafuta. Waziri anaweza kuamua kwamba masomo ya biashara yafutwe ya mashuleni. Asante huyo profesa Ruth Meena akizungumzia kwa upande wake anayoyaona. Hadija Riami, pia umefuatilia swala hili, pengine kwa upande wako ni yapi ambayo umeona? Asante, nimefuatilia kwenye vyombo vya habari vya huko Tanzania na pia nimeangalia kwenye mitandao ya kijamii, lakini kubwa ambalo linasemwa, wanasema kwamba waalimu kwa muda mrefu wamekuwa wanadai kwa miaka mingi kwamba hawajapewa ha, nyonge, ha, nyongeza za mishahara hali za ajira kazini si nzuri, na hili linaelezewa imekuwa ni madai ambapo yamekuwepo miaka mingi sana, na mpaka sasa hivi hamna ambalo limetokea. Pengine labda ingawaje wanasema sio kwa asilimia hiyo 47, kwamba walimu hawapo wa madarasani, pengine hili nalo limechangia kwa sababu ukiwa huna hali nzuri kazini na hupati hu, hu, nyongeza ya mishahara na pia pengine hata hiyo mishahara ambayo unastahili kupewa pia nayo hupewi kwa wakati unaotakiwa, labda pengine nayo inachangia. Inawezekana hilo swali la kuzungumza zaidi, na pengine tu ulirushe moja kwa moja kwa mwalimu Peter, eh, Mlima Hadara, unaweza ukatueleza kidogo? Naam. Actually mimi nasema hivi na, na hakika na nachokisema, walimu wa Tanzania wamevunjika moyo, na nadhani Adija amesema vizuri hapa, na, na pia profesa amegusia. Walimu wa Tanzania wanavunjika moyo kwa sababu hata habari ya mshahara, siku hizi mshahara unakuja in time, lakini mishahara kweli ya walimu ni midogo kulinganisha na kada nyingine. Hiyo ni moja, lakini la pili, zamani enzi zetu sisi ulikuwa na posho ya kufundisha teaching allowance kwa sababu mwalimu anaingia darasani saa moja na nusu anafundisha kitoka saa tisa hadi tisa na nusu anatoka na rura la daftari la kwenda kwenda kusahihisha, lakini na kuandaa kazi za kesho, kwa mwalimu hapumziki. Tukatoa teaching allowance. Teaching allowance ikafutwa kijinga na serikali kwa kudai kwamba eti imeingizwa kwenye mshahara. Sasa ikiingizwa kwenye mshahara, posho huwa haikatwi kodi. Kwa hiyo tulidanganywa tu, mwaka mwaka 85 ikaisha hii. Lakini sasa hivi hapa walimu wanadai, wanakwenda likizo, hawalipwi nauli ambao yuko kwenye standing orders. Mwalimu anakwenda kupata matibabu, halipo hela matibabu. Mwalimu wanakaa muda mrefu bila kupandishwa madaraja, jambo linalovunja moyo sana. Akipandishwa madaraja, anapotokea kupandishwa daraja, halipo zile stahiki zake, marekebisho ya mshahara hayaji. Lakini sasa hivi kuna jingine baya zaidi, mwalimu hata akistaafu, anaweza kukaa karibu ya miezi tisa hapati hata ile nai yake ile, ile, ile, ile pension yake hawezi kupata. Kwa hiyo kuna hali hizo ngumu. Achia mbali hali za madarasani, walimu wanapofundisha kwenye madarasa mabovu hakuna hata madawati. Wanafunzi wanaandikia kwenye wanakalia mawe, wanaandikia miguuni. Hali yaani hali ya mazingira haifai. Walimu wananyanyasika na mimi nasema ndiyo kada iliyonyanyasika kuliko kada, kada zingine. Alafu kitu kingine kuna pia mistreatment kutotendewa vizuri pia na baadhi ya maafisa na wakurugenzi kwa mfano walimu wanaambiwa, baadhi ya wilaya wanaambiwa hivi, kuja kumuona kama wana shida kumuona afisa, uje siku Alhamisi. kwa dharura, hivi dharura inapangiwa ratiba? Sisi ndio wanafanywa hivyo, lakini kuna tupata malalamiko juzi juzi cha walimu. Walimu wanalazimishwa kuchangia mwenge, <coughs> wanalazimishwa kushona sare, wanalazimishwa wakakeshe, na kunapita roho kwa kuhakikisha kwamba hamna aliyetoka. Sasa walimu wa Tanzania wako kwenye mazingira magumu sana kiasi, yes, kwamba inawavunja moyo wamejaribu kufanya migomo, serikali imekimbilia mahakamani. Sasa in fact wamevunjika moyo, kwa hiyo wanaenda kazini, hawafundishi kwa kiwango chao eh, lakini wengine ndio wanategea hilo. Ni moja, lakini jambo la pili kwenye ualimu kuna idara ya ukaguzi. Idara ya ukaguzi imekufa, hawatengewi fedha, ila ndio na quality assurance wanapaswa kwenda kuangalia, kwa sababu mwalimu wanapaswa kuwa na azimio, anapaswa kuwa na maandalio, lesson plan, vitu kama hivi, kwa mwalimu mkuu, lakini wakaguzi hawaendi siku hizi. Nadhani mwalimu mwenzangu wa, wa, uh, uh, aliyeongea hapa atasema hawapo. Sasa nani anahakikisha kwamba walimu wanafundisha? Sasa dhia, hapo hapo pengine na kushukuru sana mwalimu Mlima Hadawa na kushukuru naomba, na na na. tumpe nafasi hapa mwalimu Valentini kwa sababu muda wetu ni mdogo, amalizie kwa kusema tu kwamba, je, pengine hiyo ndio hali ilivyo kama ulivyoona wewe au pia kuna swala jingine linazungumzwa kwamba walimu wengi huwa wanafundisha tuisheni pembeni na kusahau kwamba kuna madarasa. Mwalimu Valentini. Malimu Valentini, malimu Valentini, kama kwenye line. Valentini unanipata? Tisheni sasa hivi hayapo, na swala ya tisheni yalisha kuisha na wakati wake, kwa sababu tunaenda na wakati na uongozi wa serikali ulivyo. Serikali sasa hivi imeamua kitu kingine, elimu ni bure na kila kitu bure, mm. Isipokuwa tu labda naweza kusema mimi naungana na, na wenzangu wote profesa pamoja na mwalimu wa gara kwamba maslahi ya walimu yanatakiwa yaboreshwe, kwa sababu wanapozungumza kwamba elimu kipaumbele cha kwanza, utakuta wanazungumzia swala la madawati, swala la madarasa mm. na swala la mambo mengine anayomhusu mwanafunzi kama mwanafunzi, swala la mwalimu hapo sasa ndio inakuwa changamoto ya kwanza kwa, lakini ah, kwa walimu kwa kweli hawafanyi kazi, walimu wanafanya kazi, wanajituma hata kama. Naona sante, swala hili tutalirudia tena labda. Asante katika sana, live sante sana sana, sante sana, sana sana asante sana mwalimu Valentin Muhagama na mwalimu Peter Mlima Hadala, na kushukuru sana. Tunakamilisha hii sehemu ya kwanza swala so, hili tabii tuliangalia tena siku ikija. Naona maana ni swala zito hili. Sawa kabisa, basi twende kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Asante sana, sana. Tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani ambayo tunaangalia hii leo, kifo cha rais wa tisa wa Israel ambaye pia aliwahi kuwa waziri mkuu na kushika nyadhifa mbalimbali mbali nchini humo, Shimon Peres. Yeye ameacha nini, nafasi yake iko vipi na atakumbukwa kwa yapi? Moja kwa moja tunaungana naye Profesa Julius Nyang'oro kutoka North Carolina, yupo kwenye laini. Karibu Profesa, utuambie yale yatakayokumbukwa kutoka kwa kiongozi huyu wa Israel. Nashukuru eh, kwa kunikaribisha. Uh, nadhani jambo la kwanza ambalo uh, Shimon Peres atakumbukwa ni kwamba yeye alikuwa kati ya waanzilishi wa, wa nchi ya Israel mwaka elfu moja mia tisa arobaini na nane. Yeye alikuwa ni msaidizi mkuu wa Ben Gurion, a aliyekuwa waziri mkuu wa kwanza wa Israel, na uh, katika harakati za kuunda nchi mpya uh, wa yeye Ben Gurion na wenzake walikuwa katikati ya kuwasukuma Wapalestina kutoka katika ardhi ambayo Wapalestina wengi walikuwa wameishi kuanzia miaka ya hapo awali. Kwa upande wa Israel uh, nadhani uh, Shimon Peres atakumbuka kwamba ni kiongozi shupavu kwa, ku, kwa kuwezesha kuunda nchi nchi mpya ya Israel, lakini kwa Wapalestina ni kati ya wale viongozi ambao waliwanyang'anya Palesti, wa Palestina ardhi na kuanzisha matata ambayo mpaka sasa hivi haijatatuliwa. Na pia Shimon Peres atakumbukwa kwamba yeye wakati anashika wadhifa huo alikuwa mkuu wa kikosi cha jeshi la majini mwaka 48. Wakati huo wa kuanzisha taifa la Israel alikuwa na umri mdogo tu wa miaka 27, na alikuwa hazungumzi Kiingereza na katika nyadhifa alizoshika ambazo wanajaribu kusema kwamba si kawaida kwa waziri mkuu wa Israel kuja kugombea nafasi ya urais. Mwaka 2007 aligombea urais akakosa, lakini baadaye itakumbukwa kwamba mwaka elfu baadaye alikuja akawania uraisi na akapata. Kwa hiyo anakumbukwa kwa mengi, na pia mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne yeye Shimon Perez na Ishaq Rabin, pamoja na Yasir Arafat yeye wa Palestina, walishirikiana kupata tuzo ya amani ya Nobeli. Kwa hiyo alifanya mambo mengi ambayo yatakumbukwa. Sawa kabisa na Hajram, nakushukuru kwa hilo. Labda nirudi kwako kwa Profesa Nyengoro, ni kwamba pia kuna jambo ambalo pengine tumeliona hapa, yeye ameweza kuwa waziri mkuu zaidi ya mara moja na kurudi kwenye nafasi ya urais, pengine hilo kwa upande huo, ni nini ambalo limeweza au limemwezesha yeye hayo. Na, na, na, ni Shimon Peres kuweza uh, kuyafanya hayo. Nadhani kitu kilichomwezesha ni kwamba yeye alikuwa anajulikana kihistoria Israel kwamba alikuwa ni msaidizi uh, wa wa waziri mkuu wa kwanza Ben Gurion, na vilevile kwamba katika historia ya Israel um, uh, kuanzia um, miaka a arobaini na mwanzoni mwa mwaka elfu moja mia tisa hamsini alikuwa anaongoza katika mazungumzo na majadiliano na nchi za nje ili kuipatia Israel silaha ambazo walizitumia kuweza kuwapiga kwa, uh, wa, Waarabu wa na kuwashinda. Kwa mfano uh, mwaka elfu moja mia tisa hamsini um, um, um, na tatu hamsini um, na nne na hamsini um, na um, tano alikuwa akifanya mazungumzo na Wafaransa ili kuweza kununua silaha ambazo ziliwezesha Israel uh, kupigana na, na, na, na, na Misri na kuweza kushinda Misri na na vile vile kuweza kuanza msukumo wa kuwatoa Wapalestina katika ardhi yao, a, a, a, katika Gaza na katika ma, magharibi ya mto Jordan, na vile vile kujaribu kuchukua ardhi ambayo ilikuwa ni ya Misri. Kwa hiyo, ingawaje Waisraeli wengi wanapenda sana kumsifia a, na kumwenzi Shimon Peres, tukumbuke kwamba katika kila kila jambo kuna sehemu mbili. Kuna sehemu ya kwanza ambayo unakuta watu wanapendelea wana, wana sana mambo aliyoyafanya, kwa, kwa mfano, alivyoweza kuleta silaha kwa Israeli na kuifanya na kuifanya jeshi la Israeli liwe imara na shupavu hmm. Lakini kwa upande mwingine uh, lakini... Na wa, na, na wanyanyasa wa, lakini kabla hatujafunga nataka kusema pia, kuna maneno ambayo anakumbukwa kwa kuyasema na yalikuwa mazito. Wakati Iran iliposema kwamba inataka taifa la Israel lifutwe yeye katika ramani, yeye Peres akajibu akasema, rais wa Iran ni vyema afahamu kwamba Iran nayo na pia inaweza kufutwa katika ramani. Haya, asante sana hadi yariami. Asante sana Profesa Julius Nyangoro kwa eh, kushiriki sehemu hii ya pili, hali kadhalika sehemu ya kwanza, Mwalimu Peter Mlima Hadawa na Mwalimu Valentine ni Sandey Shomari kwenye Kwa Undani, wambieni kwa herini. Asante sana Sandey Shomari kwa kuendesha kipindi hicho kwa njia iliyofana kweli kweli. Msikilizaji, lakini nakuomba usiondoke, kwani ingawa tumefika mwisho Uh, tunakuacha kwa kibao cha mziki ambapo, uh, hapa hii leo namuona mwanamziki Juliana wanashirikiana na mwanamziki anayejulikana kama Bushoke, wanasema usiende mbali. Mimi ni BMJ Muridhi, tuonane tena hapa panapo majani.