Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio Kenya, RFA Tanzania 93.7 Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Ninayewakaribisha hii leo mimi ni Mkamiti Kibayasi. Katika matangazo yetu ya leo tutakuletea salamu na muziki lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Mauaji yanayofanywa na polisi wa Kenya kwa wananchi yameongezeka Gazeti moja la nchini humo limesema hivi leo Jumapili, na kuchapisha ripoti ya kwanza ya kina kuhusumamia ya watu waliouawa katika muda wa miaka miwili iliyopita. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, gazeti la Daily Nation, moja ya magazeti makubwa nchini Kenya, limesema lina matumaini kuwa takwimu zizo zinazohusu mauaji mia mbili sitini na mbili tangu mwanzoni mwa 2015 zitawasaidia watunga sera kukabiliana na polisi ambao hawahofii kushtakiwa. Mhariri wa gazeti hilo anayeshughulika na, na takwimu Dorothy Otieno amesema polisi ni moja ya taasisi kubwa katika nchi yoyote ile, na wana madaraka kwa maisha na vifo. Kwa hiyo ni vyema kuwepo na vyombo vya habari kufuatilia kama wanafanya majukumu waliopewa, ikiwa serikali haifuatilii vifo vinavyotokea kwenye mikono ya polisi. Dazeni kadhaa ya watu wamefariki katika mkoa wa Oromia nchini Ethiopia pale polisi walipofyatua gesi ya machozi na risasi za maonyo kwa watawanya waandamanaji wanaoipinga serikali katika sherehe za kidini. Gesi ya machozi ilisababisha taharuki na kuchochea mkanyagano leo Jumapili, ambapo takriban watu 50 wameuawa bila kutoa ufafanuzi wa idadi ya vifo, serikali imethibitisha kuwa watu kadhaa wamefariki na wengine kujeruhiwa katika eneo ambako vurugu zilitokea wakati wa sherehe za kila mwaka ambapo jamii ya Oromo huadhimisha kumalizika kwa msimu wa mvua. Maelfu ya watu walikuwa wamekusanyika kwenye ziwa Harsadi kwenye sherehe za Irecha kumshukuru Mungu katika mji wa Bishoftu, kiasi cha kilomita 40 kusini mwa Addis Ababa. Baadhi ya watu katika mkusanyiko huo walikuwa wakipiga kelele tunataka uhuru, tunataka haki na kupeperusha bendera ya kundi la waasi. Majeshi ya Siria yamesonga mbele katika mji wa kaskazini wa Alepo leo Jumapili, katika kuendeleza mashambulizi ya kukamata moja ya miji mikubwa nchini humo kutoka kwenye mikono ya wapiganaji wa upinzani. Vyombo vya habari vya Syria vimeripoti jeshi limewaahidi waasi wanaweza kutoka kwa usalama kama wakiondoka upande wa mashariki wa mji huo, kufuatia kampeni za mabomu ambazo kwa kiasi kikubwa zimelenga hospitali za eneo. Wafanyakazi wa uokozi wanasema hospitali iliyopo ni ile ambayo iko katika sehemu nyingine ya mji inayoshikiliwa na waasi, nako kulipigwa bomu kwa mara ya pili hapo jana Huku majeshi ya Syria na washirika wao Rusia wakisukuma kukamata mji mzima wa Aleppo. Mgombea wa urais wa Marekani kwa tiketi ya chama cha Republican Donald Trump ametangaza hasara ya dola milioni 916 kwa marejesho ya mapato yake ya kodi kwa mwaka 1995 kwa mujibu wa gazeti la The New York Times ambalo limesema punguzo kubwa la kodi huenda likamruhusu Trump kisheria kuepuka kulipa kodi yoyote kwa serikali kuu kwa kipindi cha miaka 18. Hasara ya karibu dola bilioni 1 ilikuwa ni kubwa ya kutosha kufuta zaidi ya dola milioni 50 ya makato ya kodi kila mwaka kwa miaka 18, kwa mujibu wa The Times. Gazeti limesema limeshauriana na wataalamu wa kodi na hawakuona chochote ambacho ni kinyume cha sheria katika nyaraka za kodi za Trump. Akijibu ripoti hiyo hivi leo, Trump ameandika katika mtandao wa Twitter, na zifahamu sheria za kodi zenye mkanganyiko kuliko mtu yeyote ambaye hajawahi kuwania uraisi na mimi pekee ambaye naweza kurekebisha hilo. Wananchi wa Colombia hivi leo wanaamua iwapo wakubali makubaliano ya amani kati ya serikali na Revolutionary Armed Forces of Colombia. Kura ya maoni imekuja siku sita baada ya mkataba wa mwisho wa amani kati ya serikali na harakati za wapiganaji wa msituni kutiwa saini na kufikisha mwisho wa uwasa wa muda mrefu katika ukanda wa magharibi. Ukusanyaji maoni wa umma unaashiria kuwa makubaliano ya amani huenda yakaidhinishwa. Watu wachache kujitokeza kupiga kura hata hivyo kunaweza kutishia makubaliano hayo. Ili makubaliano yaweze kukubalika, kura ya maoni lazima idhinishwe na walau asilimia kumi na tatu ya wapiga kura wote waliojiandikisha. Waziri Mkuu wa Uingereza anasema nchi hiyo itaanza rasmi utaratibu wa kuondoka kwenye Umoja wa Ulaya ifikapo mwisho wa mwezi Machi mwaka ujao. Theresa May alitoa tangazo hilo hivi leo katika mahojiano na kituo cha televishen cha BBC. Kabla tangazo la Jumapili, May alisema kuwa Uingereza haitatumia kipengele cha hamsini cha mkataba wa Lisbon kwa EU kabla ya mwisho wa mwaka huu. Kipengele cha hamsini katika mkataba huo kinazungumzia kipindi cha miaka miwili kwa Uingereza kuanza utaratibu rasmi wa kuondoka kwenye umoja huo. Baadhi ya wale waliosimama kidete kuondoka kwa Uingereza kwenye EU wametaka hatua za haraka zichukuliwe kuondoka kwenye umoja huo. Nam, nam, nam. Ishara tosha kwamba mambo yameanza kushika kasi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Ikiwa Jumapili poa kabisa, wakati napokuletea salamu zako wewe zikiwafikia jamaa na marafiki. Jina langu Harizon Kamau nikikukaribisha kuwa nami katika muda mwingine tunapowasabahi tuwapendao. Karibu sana. Kwanza kabisa na zikamata zako uwewe Deus Masunga. Deus Masunga unasema uko Lubumba kule Mwanza, Tanzania. Unasema kwanza kwa kabisa salamu zako zimwenee Danieli Maduhu, Nchambi Maduhu, Sibogo Maduhu, Ngolo Manduhu, mama Milembe na mama Salumu wakiwa Dar es Salaam. Zingine salamu ziwafikie Masalu Gofilo, Charles Luhende Masalu, Mpalangi Shamba Jiruga jirugunja na vilevile Ngalula vile Manduhu Jile mbili na Mwalu Manduhu wakiwa Mwanza, Mapema Ndula Fikiri Ndalio Jumane Lukoba Lenga Chapati Kenneth Mpemba Salibu Nzari Robert Mwambozi Victor Nyangarima na Lutahiwa Busisi popote walipo. Ujumbe kazi ya Mungu ndio daima, ni ujumbe safi kabisa kutoka kwako wewe Deus Masunga. Salamu sasa na zikamata zako wewe Nazareth, Nazareth Mwakipembe. Nazareth Mwa kipembe unasema kwamba uko Mbea na zako salamu kabisa ungetaka zimwendee mtangazaji wa zamu. Mimi kwangu nasema kwamba kwa niaba ya yangu na wenzangu, nazipokea kwa mikono mikunjufu. Basi unasema za kwanza zimwendee shukuru wa Mama Meshak Mwamwalwa, unasema Muhamed Kachuru, Bonface Mwamita, Jafari kopo Seneta Robert na Mwandu John. Ujumbe, muwe na wikendi njema na mbarikiwe mnapoendelea kusikiliza salamu kupitia VOA. Na kubaliana nawe Nazareth Mwakipembe. Salamu nilizo nazo mkononi sasa ni zako Iseg Hamis Isera Hamis unasema kwamba salamu ungetaka kutuma kwa ndugu zako walioko Mbea na vile vile kule Dar es Salaam Tanzania, uwaambie kwamba tukumbutikane katika salamu hizi za VOA ambazo kwa hakika zinachangamsha kila zinaposomwa. Na kubaliana nawe kabisa Isega Hamis. Salamu zingine nilizo nazo sasa hivi ni zako wewe, Nazareth mwa Kipembe. Nazareth mwa Kipembe, tena unasema kwamba uko Tukuyumbea. Salamu zako unasema kwamba ni kwa Meshak mwa Malwa mwa Dunjon, na unasema zingine limwendee Sekelo Baton Bukuku, bila kumsahau Bonifase Boni, Mwamita. Wote unasema kwamba tuendelee kuombeana, kwani hiyo tu ndiyo njia pekee ya kuweza kuwa tukiangaliana na kujulia na maslahi, hata tukiwa mbali kupitia VOA kabisa kabisa. Umeisha nena Nazareth mwa Kipembe, na ninapoangalia kabisa naona ngoma yake Vivian A Woman in Love inaingia kwa njia ya staili ya kipekee pole polepole e, katika jumapili tunapowasabahi tuwapendao May Switch Productions Basi baada ya kupata kibao muru kabisa chake Vivian A Woman in Love, kutoka hapa Washington DC, idha ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, tunaendelea nazo salamu zako kwa jamaa na rafiki. nilizo nazo sasa ni zako David Bunga. Ukiwa kule Tanzania unasema napeperusha salamu zangu kwaani wapendao, kipenzi Letisia Malale, kaka zangu, dada zangu na wadogo zangu, pamoja na ndugu na marafiki. Ujumbe, kumcha Mungu kila siku ndio chanzo cha baraka. Ni ujumbe mwafaka kabisa kutoka kwako kwa David Bunga, ukiwa Tanzania. Salamu zingine nazozipata sasa ni za Maitre Wilson Katima unasema uko Uganda kule Hoima, unawasalimu ndugu na marafiki zako wa popote walipo, wengine wakiwa kule DRC Kinyandoni, Bunyereza, Kiwanja, Rutshuru, Ngoma, Bukavu na Lionel; inaonekana wamejaa kila mahali na pia vilevile Kinshasa. Unasema tuendelee kukumbukana na kuombeana na kusalimiana kupitia VOA. Ujumbe poa kabisa kutoka kwako kwa Wilson na Katima. Salamu na zipokea zako Godfrey Mahendeka, unasema huko Geita. Na salamu zako kabisa za kwanza zimwendee Catherine Sultan, Noel Mahendeka wakiwa Dar es Salaam, Topista na Doris Juma, wote popote walipo. Unasema kwamba tuendelee kukumbukana na kusalimiana na kuombeana kila wakati. Salamu zingine nilizonazo mkononi ni zako msafiri na hayo msafiri na hayo, unasema za kwako kabisa salamu ni kwa Rumonge Kizuka, unasema ndio mdogo wako Paul, uh, Paul akiwa monda kule Kongo, binamu yako Alexis Kasongo akiwa Uvira na marafiki wako wote popote walipo, unasema kwamba tuendelee kusalimiana maanake kusalimiana ndiyo nusu ya kuonana. Johnson Kadenge unasema kwamba wewe ungewatakia wakati mwema kabisa wazazi wako wakiwa fairo Morogoro, Tanzania. Unawatumia wote marafiki wako popote walipo duniani, unasema kwamba nawapenda sana, na kupitia VOA basi sisi wote tunaungana na kuona kana vile tunaishi tu, tuna kuona na kuonana kila wakati. Les almas, les zako salamu ukiwa kule Kigoma, anasema ziwafikie wazazi wako akiwa Kigoma Kasulu, na unasema unawatakia wakati mwema na baraka zake Mwenyezi Mungu. Salamu zingine ninazo sasa ni zako Thomas ngaga ngasa mbese, ngasa mbese wa Bukobe Geita, salamu ziwafikie Julius busobi wamena, wasemali Ntungamo bu, akiwa kule Bukoba, Juma Michael mwanaharakati akiwa Nzega, Koleta Mkulwa akiwa kule Mwanza, bila kuwasahau watangazaji wote wa VOA. Kwa niaba ya yao nasema asanti sana, Thomas Ngasa Mbese. Salamu ni zako Chalo Gimbui, unasema kwamba wewe umetoka kule Bulima Kishapu, na salamu zako kwanza kabisa zimwendee Richard Magadula lutagalugula mama yanko, pia akiwa anaitwa juliana zakaria Mapinda, wote wakiwa Tanzania. Ujumbe nawapenda sana ni ujumbe kutoka kwako chalo Giumbi, kutoka upande wa Shipayu. Salamu zingine nilizo nazo ni zako kahambi Zichaka, unasema kwamba salamu ziwaendee Nyamatembe Nasa, mtafiti katika chuo kikuu cha Hatfield, Uingereza. Salamu zingine ziende kwa mama mzazi Specioza Ndila akiwa Nyamatembe nasabu kule Busega, mke wako Rose Jonas na familia yako wakiwa Magole ya Kitunda, Dar es Salaam. Unasema kwamba nawatakia baraka za Mwenyezi Mungu munapoendelea kupata salamu na maisha yanapoendelea kwa njia ya polepole, pole kwa utulivu. Salamu nilizo nazo sasa hivi ni nyanda ni zako Nyanda Mayala, Nyanda Mayala unasema huko ma, majengo maguu kule Mwanza. Kwanza ungetaka salamu ziwaende wafuatao: Pastori Mayala wa, kule Mwanza, mke wako Elizabeth Daniel Wailula Magu, pamoja na Boniface, Stephen, Baba serapia Sengereka, Mongo, Sengeka, Mbaya Karim, Clifford Hesron Mwananyanga, Mwalimu Kennedy Mpemba, Kennedy. Yunis lisababi Johnson wote, unasema kwamba I love you. Ni salamu na ujumbe kutoka kwa Nyanga Mayala. Salamu zingine nazo sasa ni zako James Tano. James Tano unasema kwamba zako salamu ukiwa kule Ngeza Tanzania, salamu zako ziende kwa lutahi wa Busisi, mwangu John afikiri ndaliyogharaka salimu na solo za Yungu pia hujamsahau Alex Kaunda na cheo kisha ujumbe unasema tukumbukane kupitia VOA Swahili, mtambo mkubwa. Nami nasema kwa kweli, umeisha nena, mambo ndiyo hayo hapa VOA. Napoangalia kwa umbali, naona Meri Bata kutoka kule Uganda na kibao chake murwa kabisa, kibao saluti. Anaingia kwa staili hiyo. Yote ni VOA Washington DC, kipindi ni salamu na muziki. salute chake Meri Bata. Na zipateni zako Peris Dirango ukiwa Nakuru Kenya, unasema kwamba zako kabisa zimwendee kwanza Iandegwa, nyingine zimwendee Lee Kamau, Judi Kamau, An Kamau na Melisa Kamau, wote wakiwa popote walipo nchini Kenya. Unasema nawapenda sana, na tukumbuke kuombeana huku tukipanga mikakati ya kuweza kukutana. Ni ujumbe mwafaka wako Peris Dirango ukiwa Nakuru. Vile vile namuona Esther Muteti, ama Queen AC unasema wako salamu ziwaendee wote waimbaji wa nyimbo za dini nchini Kenya popote walipo, pamoja na wanashakai na ministries. Unasema kwamba uko kule sehemu za main hapa sehemu za Marekani, na unasema kwamba kila uchao tuombeane, ili tuweze kufaulu katika maisha haya yanayoleta changamoto kila wakati. Salamu zingine nazozipata sasa ni kutoka kwako kwa waziri wa shida na mipango ya gafla, Salibunzali Sali. Unasema uko Kahama, Tanzania. za kwako za kwanza kabisa zimwendee Deus Masunga, Salome Daniel, Eris Uchumi, Filbert Mwalimu, Kennedy Mpemba, Golikota Magambe, bila kusahau Pascal Bugani. Unasema nyinyi wote ni watu wa nguvu, pamoja na watangazaji wa VOA, nami nakubaliana nawe kabisa, waziri wa shida na mipango ya gafla, Salibunzali Sali. Salamu sasa hivi nazipokea ni zako, Sande Timotheo. Unasema uko Arusha, Tanzania, na zako za salamu unapeperusha kwa mama yako mzazi Malia Mabula akiwa Bariadi, rafiki yako Magembe akiwa Dar es Salaam na shangazi yako Golo akiwa Bariadi. Ujumbe, unawapenda sana natamani niwe na familia yangu pamoja kila wakati. Ni ujumbe kutoka kwako Sande Timotheo ukiwa Arusha, Tanzania. Jack Maka unasema uko Msoma, Mara, Tanzania. Salamu kwanza kabisa ni kwa wazazi wako na vilevile mzee Mbagala Kaitila na mama yako Mwanaidi popote pale walipo, pamoja na mzee Peter Maduhu popote alipo, bila kusahau Anastasia Yenze akiwa Morogoro. Ujumbe, Mungu yu pamoja nanyi kila siku. Rosarina Tumani unasema kwamba uko Geita, salamu kwa mama yako mpenzi Martha Steven akiwa Kisongo Arusha mume wako Naiman Solomon akiwa Engo, Arusha, na ndugu na jamaa wote wanaokufahamu. Ujumbe, tufanye kazi kwa bidii huku tukimcha Mungu. Salamu zingine nazikamata ni zako. Fikiri Galaka, Fikiri Galaka, unasema kwamba kwanza kabisa ni salamu zimwendee Salibunzali Uchumi Filbati Salim Nasoro ya, ya sungu ama sayugu unasema, lutahiwa busisi, pia apokee salamu Juma Hassani, Jaka Simoni, Falesi Rukstike, Maratu Amos, Msanga, Henli Kideula, Salume Daniel, Elias na Joseph Miroro, Rebeka Kwamboka, bila kusahau Juma Michael mwanaharakati unasema kwamba VOA ndio nusu ya kuonana, sio kuoana, na mambo ndivyo yanaendelea hapa VOA, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka hapa Washington DC. Naona pia, Fikiri Galaka umesalimia Stanley Mwani, Raymond Masawe, Zakaria Demfo, Meshak Ibrahim Mwamala, Robert Thomas na ujumbe Jumapili njema nawatakia, popote mlipoa. Salimu na Soro Sayungu, napata zako salamu. Unasema kwanza kabisa ungetaka kupeperusha kwa watangazaji wote wa VOA kwa niaba ya, unasema asanti. Unataka vilevile kumkumbuka Fikiri Dario Galaka, Rastic Malatu, Juma Hasani, Jaka shukuru, wa mama jioni, beibe mwangu, John Golikota, Magabe, Meshak Mwamwala, Salome, Daniel Elias Naisa mzee wa urembo unasema chini kwa chini, mchezo wa chini kwa chini, chini ya maji, mambo ndivyo yalivyo, kutoka kwako Salim na Soro Sajungu. Ama kwa hakika nimefurahi sana, nashukuru kwa muda wako ambapo tumeweza kusalimia ndugu na marafiki kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau, nilitakia wikendi njema na hasa Jumapili yenye baraka, nikikuacha nacho kibao cha kidada, anasema milele Milele, milele, nami nitakuwa karibu nawe hata milele. Basi waheri ya kuonana. Asante sana Harison, kama unaofuata au. Basi, sasa ni muhtasari wa habari, msomaji ni mimi Khadija Riami. Mauaji yanayofanywa na polisi wa Kenya kwa wananchi yameongezeka, gazeti moja la nchini humo limesema hivi leo na kuchapisha ripoti ya kwanza ya kina kuhusu mamia ya watu waliouawa katika muda wa miaka miwili iliyopita. Dazeni kadhaa ya watu wamefariki katika mkoa Oromia nchini Ethiopia pale polisi walipofyatua gesi ya machozi na risasi za maonyo watawanya waandamanaji wanaoipinga serikali katika sherehe za kidini. Majeshi ya Siria yamesonga mbele katika mji wa kaskazini wa Alepo leo Jumapili, katika kuendeleza mashambulizi ya kukamata moja ya miji mikubwa nchini humo kutoka kwenye mikono ya wa wapiganaji wa upinzani. Mgombea uraisi urais wa Marekani kwa tiketi ya chama cha Republican Donald Trump ametangaza hasara ya dola milioni 916 kwa majaji kwa marejesho ya mapato yake ya kodi ya mwaka 1995 kwa mujibu wa gazeti la The New York Times ambalo linasema punguzo kubwa la kodi huenda likamruhusu Trump kutolipa kodi kwa muda wa miaka kumi na nane. Na wananchi wa Colombia hivi leo wanaamua iwapo wakubali makubaliano ya amani kati ya serikali na kundi la waasi. Kura ya maoni imekuja siku sita baada ya mwisho mkataba wa mwisho wa amani kati ya serikali na harakati za wapiganaji wa msituni kutiwa saini nchini humo. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita zile zile kumi na tisa ishirini na mbili na thelathini na moja Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mimi ni Mkamiti Kibayasi nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka hapa Washington DC.