Zimegonga saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki. Karibu msikilizaji kwa habari muhimu za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi ni BMJ Mridhi. Vyombo vya habari nchini Uganda vimeripoti kwamba takriban wafuasi ishirini wa kiongozi mkuu wa upinzani nchini humo Kizza Besigye, ambao walikuwa katika uwanja wa ndege kumulaki mapema hii leo, wametiwa mbaroni. Besigye alirejea nchini humo kutoka ziara ya nje katika kutoka katika ziara yake ya nchi za nje. Kwa mujibu wa mwandishi wetu wa Kampala, mwanasiasa huyo aliwasili katika uwanja wa kimataifa wa Entebbe mwendo wa saa mbili asubuhi na kukamatwa na maafisa polisi kabla ya kushuka kutoka kwa ndege ya shirika la Kenya Airways. Maafisa waliomkamata walimpeleka moja kumoja kwa moja hadi nyumbani kwake katika mtaa wa Kasangati. Besigye amenukuliwa na vyombo hivyo vya habari akisema kwamba rais Yoweri Museveni anajipendekeza kwa lazima kwa raia wa Uganda na kuahidi kwamba ataendelea na kampeni yake ya uasi dhidi ya serikali hiyo. Kiongozi huyu wa upinzani ambaye alipigania urais kwenye uchaguzi uliopita amekuwa nje ya Uganda tangu mwezi Agosti, wakati alipoanza ziara ya nje iliyompeleka nchini Marekani na Uingereza. Hali ya tahadhari imetangazwa kwa wananchi wa Jamaika na Haiti pamoja na baadhi ya maeneo ya Cuba na Bahamas huku kibunga kilichopewa jina la Matthew kikiendelea kupita katika pwani ya Caribbean. Kituo cha kitaifa cha Marekani kuhusu vibunga kimesema kwamba kibunga Matthew kinaelekea Jamaika na kwamba kitafika katika eneo la kusini magharibi mwa nchi hiyo leo usiku na vilevile vile kufika mashariki mwa Cuba mnamo siku ya Jumanne hapo kesho. Jamaika na Haiti zinaendelea kutoa ilani kwa watu walio kwenye maeneo yanayotarajiwa kuathirika na, na, na kimbunga hicho kuhama na kwenda maeneo salama. Waziri wa mambo ya ndani wa Haiti, Francois Anik Joseph, amesema kuwa maafisa wa serikali wana hofu kwamba kwa sababu ya hali hiyo, na kuongeza kuwa makazi makazi yapatayo mia moja elfu moja mia tatu yametengenezwa ili kuwasaidia maelfu ya watu alisema kuwa serikali ingependa wananchi wajue kwamba hali hiyo ni mbaya sana na wala sio kuchukulia kimzaha unaendelea kupata habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukitangaza kutoka washington kupitia redio shirika Uh, na 107.5 FM Nairobi, Kenya. Kwingineko wa Ethiopia wameanza siku tatu za maombolezi leo Jumatatu siku moja tu baada ya tamasha zinazojulikana kama Irecha ambazo huadhimisha siku uh, mwisho wa msimu wa mvua ya kugeuka na kuwa janga lililoacha takriban watu hamsini na wawili wakiwa wamefariki katika eneo la Oromia. Kisa hicho kilitokea katika mji wa Bishoftu ulio takriban kilomita 40 kusini mashariki mwa mji mkuu wa Ethiopia, Adisababa. Mashahidi waliambia Sauti ya Amerika kwamba umati uliohudhuria hafla hiyo ulikasirika wakati wa hotuba ya kiongozi wa kabila la Oromo anayefahamika kama Abagada na kupinga hatua ya kupandisha bendera ya serikali ya Ethiopia karibu na jukwaa hilo. Kundi la vijana lilikimbia hadi kwenye jukwaa na kujaribu kuondoa bendera hiyo huku maafisa wa usalama wakikabiliana nao kwa kutumia nguvu. Askari walifyatua gesi ya kutoa machozi na kuwafanya waliohudhuria kushtuka na kuanza kukimbilia usalama wao. Rekodi za kulipa kodi za miongo, miongo miwili za mgombea urais wa Marekani uh, kwa chama cha Republican Donald Trump, zimeendelea kuibua mjadala mkubwa katika kinyang'anyiro hicho, ambapo wanapambana na aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Hillary Clinton anayewania kwa tikiti ya chama cha Democratic. Hizo, msikilizaji, zimekuwa ni habari muhimu za dunia kutoka hapa studio. Na kupisha, na mpisha mwenzangu Harrison Kamau kukuletea kwa undani. Mimi ni BMJ Muridhi. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kupekua maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu Harrison Kamau, hapa studioni hivi leo nitakuwa na mwenzangu Sunday Shomari, baadaye nitakuwa na Amina Chombo akiwa kule Mombasa, Salehe Mwana Milongo kutoka DRC, Emry Damian Kalwira akiwa Ubelgiji, vile vile mbunge Jean Christostrom kutoka Kivu Kaskazini karibu sana. Nam kwa undani leo, tunaanza kwa kuangalia masuala ya siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako shinikizo la kufanyika kwa uchaguzi kwa wakati mara baada ya utawala wa Rais Joseph Kabila kumemalizika mwishoni mwa mwaka huu limekuwa ni jambo ambalo limeleta shida, na upinzani na asasi za kiraia zimekuwa zikipinga wazo hilo. Serikali kwa upande wake, kupitia tume ya uchaguzi, juma lililopita ilisema kuwa uchaguzi hautaweza kufanyika hadi mwaka wa 2018. Hayo yanajiri wakati mazungumzo ya amani baina ya upande wa serikali na upinzani pamoja na wadau wengine yakionekana kugonga mwamba hali ya kudorora kwa usalama na ghasia ambazo zimekuwa zikishuhudiwa katika eneo la kaskazini mashariki, ambapo malalamishi yamezuka kuhusu wanajeshi walioko humo waliokuwa wa kiongozi wa Sudan Kusini Riek Machar aliyetoroka baada ya mapigano mjini Juba, huko Sudan Kusini. Mjini Kinshasa, katika siku za karibuni maandamano yamekuwa yakishuhudiwa, huku shirika la Umoja wa Mataifa la kutetea haki za binadamu likilaumu serikali ya DRC kwa kutumia nguvu kupita kiasi wakati wa kuzima maandamano yaliyosababisha zaidi ya vifo hamsini hivi majuzi. Kulingana na Kabila na katiba ya nchi hiyo, anafaa kuondoka madarakani mwezi Disemba, lakini kufikia sasa hajaonyesha nia ya kufanya hivyo. Nchi ya Kongo imeshuhudia ghasia za mara kwa mara tangu miaka ya tisaini, baada ya uasi kuondoa dikteta Mobutu Sese Seko na kuweka baba ya rais aliyeko sasa hivi marehemu Loro Kabila madarakani. Lolo Kabila aliuawa mwaka wa 2001 na, na muda mfupi baadaye Joseph Kabila aliyekuwa na umri wa miaka 29 wakati huo akachukua usukani. Kufikia sasa serikali imekuwa ikiwasihi viongozi wa upinzani kukubali kucheleweshwa kwa uchaguzi, lakini wengi wanasema hawatakubali, ama watakubali tu iwapo Rais Kabila atajiuzulu kwanza. Ninaye Emery Damian Kalirwa ambaye ni rais wa muungano wa watu wa Kongo wanaounga mkono utawala wa mpito Yani Congolese Coalition for Transition akiwa kule Ubelgiji. Karibu Emily, utueleze zaidi kuhusu kundi lako na kwa nini hamshiriki kwenye mazungumzo. Coalition coalition de Congolais pour la Transition ama Congolese Coalition for Transition, tuko chama ya kwanza ambayo ilipiga kampani ili wakongomani wakataa hiyo mazungumzo ya uongo ya Bwana Kabila tangia mwaka uliopita na kwa leo tunaona kama kweli wakongomani wote hawakukubali hiyo mazungumzo. Niliona tariki kumi na kenda ya hii mwezi jivi tuli... tuliita wakongomani wote waandamane, serikali ya Kabila iliua wengi, nikuonyeshe kama mazungumzo haikufaulu, na nikuonyeshe kama mtu anayeongoza hiyo mazungumzo Bwana Edem Kojo na Vitale Kamere, wao ni washauri wa Bwana Kabila, hawataki katiba ya Kongo iheshimike kwa hiyo kuona mazungumzo hiyo imeshindwa na katiba ya Kongo hairuhusu tena Bwana Kabila kubaki madaraka. Coalition de Congolais pour la Transition, vyama vyote vya upinzani, wakongomani wote tunaomba Bwana Kabila sasa aweke madaraka chini, tuanze serikali ya mpito ambayo itaruhusu wakongomani kwenda kwa uchaguzi ya kweli mkimya na muamani. Amala hakubali hiyo, tunawaza kama anataka kuandaa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Kongo, na hiyo hatukubali, na international community haikubali. Na sasa unaposema serikali ya mpito, je, nani ataunda serikali ya mpito kama sasa imekuwa ni vigumu kusikizana hata kwenye mazungumzo? Nani atakayeunda sasa hiyo serikali ya mpito unayozungumza? Kuhusu vyama vyote vya upinzani ambavyo vinaunga mkono anayotaka raia ya Kongo tumesikilizana kama tutaunda hiyo serikali ya mpito ambayo itaongozewa na wakuu watatu ambao watalapa kweli, kama mwisho ya serikali ya mpito hawatagombea kiti ya urais. Kwa nini tunasema hivyo? Maana e, tume ya uchaguzi ama semi ya bwana Kabila haiko huru kweli, tume ya katiba ama mahakama ya katiba, cour constitutionnelle, nayo haiko huru. Ndiyo maana tumesikilizana tuunde sisi wapinzani, ambao tunaona wakongomani mikono, tuunde serikali hiyo ya mpito ambayo itaruhusu uchaguzi ya kweli. Tunasema hiyo kwa nini? Maana hata president wa senate, bwana Kengo wa Dondo hana tena madaraka ambayo inamruhusu kuongoza serikali ya mpito na kuona uchaguzi umeshindwa imeshindwa maana, bwana Kabila peke yake haiko anapenda kuheshimu katiba ya Kongo, na hizi mazungumzo yake haifaulu. Ni mazungumzo ambayo ilikuwa tu ya watu hao wa wa majorite presidentiel. Inaomba sisi sasa tuandae serikali ya mpito ya kweli, ili tuepushe nchi yetu kuingia muvita vya wenyewe kwa wenyewe. Tayari wakongomani wengi walisha kufa tangia miaka kumi na tano. Bwana Kabila Joseph anaongoza Kongo. Kongo, Wakongomani hawana kazi, Wakongomani hawana usalama, Wakongomani hawana chochote. Kongo haijengewe, na Wakongomani wamemchoka Bwana Kabila, na ndiyo maana milioni makumi mnane ya wakongomani wote wameshimama wamwambia bwana kabila aache sasa madaraka maana ameshindwa kuongoza nchi na sasa unaposema kuhusiana na serikali ya mpito je itakuwaje kwa sababu kuna tume moja ya uchaguzi ambayo imesema uchaguzi hauwezi ukafanyika hadi miaka miwili hadi mwaka wa elfu mbili kumi na nane sasa itakuwa ni tume gani ya uchaguzi mtakaoamini iwapo mtakuwa na serikali ya mpito hiyo mambo bwana cornel nanga anasema kwanza eh, Coalition de Congolais pour la transition tuliomba Bwana Corney Nanga aweke madaraka yake chini, maana iko anataka kuvunja demokrasia na katiba ya Congo. Hiyo mambo Bwana Corney Nanga anasema ni mbinu ambazo wanatumikisha yeye na Kabila, maana yeye ni mshauri wa Kabila, wanatumikisha hiyo mbinu ili wapate kupitisha muda ambayo katiba ya Kongo inaruhusu ili waweze kubaki madarakani na hiyo tunaikataa sisi. Tunapanga serikali ya mpito ambayo itadumu miaka mbili kwa ufupi na miaka tatu kwa zaidi, ambayo itaongozewa na watu wasiokuwa m government ya leo na watu ambao watasema hawatagombea kiti ya uraisi, maana sauti ya raia ni sauti ya Mungu. Raia wa Kongo wamesema wamechoka uongozi wa Bwana Kabila. Inaomba Bwana Kabila aweke madaraka chini, na tumefurahi kuona eh, nation eh, eh, Umoja wa Mataifa na Marekani wameunga mkono mambo ambayo tuliomba, ni kusema, wanaambia Bwana Kabila aseme kama wazi ataacha madaraka kama hataki acha madaraka jinsi katiba inavyoomba, tutatumikisha mbinu zote ambazo tunazokuwa nazo. Tutakuwa pembeni ya raia wetu wa Kongomani ili hii serikali ya mpito ambayo tunapigania ianze kabisa kabisa, na tunajua hakuna mtu atakayezuia hiyo. Aha, serikali ya Kabila imesema kwamba haitambui vikundi vingi na wala vyama vi vingine vya vi kisiasa ikisema kwamba vingi havitambuliki kabisa kisheria. Je, wewe unaona kama una ushawishi hasa wewe ukiwa kama uko Ubelgiji kusikilizwa na serikali ya Kabila? Si watasema labda pia vuguvugu vugu lako ama kundi hilo sio halali. Bwana Kabila kila wakati akiona upinzani ya kweli anasema haifahamu na hiyo hiyo ndiyo alisema hasahamu Mvumalusha, na yule alienda Goma akafanya picha na wavijana wa, wa Mvumalusha, na hiyo pia CCTP pia, na vijana vingine vingi, hata Rassamblema anasema hawafahamu. Hiyo ni kuonyesha kama kabila hataki demokrasia na ni kusema kama kabila haheshimu sheria ya Kongo, sheria ya Kongo. Kongo haimruhusu tena kamwe kuingia m mazungumzo ya kisiasa ya Kongo maana tayari aisha mmaliza miaka yake kumi ambayo katiba ilimruhusu. Na mbele ya hiyo miaka kumi munapasha kumbuka kama miaka eh, mwaka, elfu moja, mwaka elfu mbili na moja kufika mwaka elfu mbili na sita bwana Kabila alipata madaraka ya miaka tano kwa bure. Aliahidia wakongomani wataleta kimya, ili wakongomani wanaona jizi hadi leo wanawaua deni kila siku Bana Kabila hafanyi kitu, anasema kama hatufamie, katiba yetu inaruhusu kila mkongomani atoe wazo lake bila kuzuiliwa. Haya basi, huyo ni bwana Emery akiwa kule Ubelgiji, anasema kwamba mazungumzo kamwe hayaendelei. Lakini vilevile ninaye mbunge Vamut Jean Cristostom akiwa ametokea kule Kivu Kaskazini, na ambaye sasa hivi yuko Kinshasa na ni mjumbe wa muungano wa vyama vya serikali kwenye mazungumzo hayo. Mbunge, ni kweli mazungumzo yamekwama? Siyo vile? ni mazungumzo ama ule mkutano wa wafanyasiasa na civil society ambayo tunafanya hapa mjini Kinjesa inaendeka kama kawaida na kila mikutano katika historia ya Kongo, DRC ni, ni hivyo tu. Inaonekana kuna hakuna kanisa ilitoka maaskofu wa Katolika walikuwa walileta pendele, pendeleo iwa wafanyasiasa wengine wanao muungano unaoitwa Rassemblement nao, nao, rassemble, nao waje kukaa na sisi. Ila ni jambo la kawaida toka maaskofu wa Katolika, lakini eh, kwa sasa maendeleo inaendelea vizuri, mazungumuzo inaendelea vizuri, haina shida. Kuna nukta fulani ambazo bado, uh, pande zilizo ndani ya mkutano zilikuwa ziakubaliana. Tuko hakika kama kwa siku mbili moja zile nukta zitakuwa zinapata suluhisho na tutatia sahihi kwenye e, mapatano o, ama ile tunaita akor politika, mapatano ya kisiasa kusudi kuliko fujo. Nam ulisikia hapa tarehe kumi na tisa kuliko kuharibisha nchi yetu ya Kongo. Tuangalie mbele tukitafuta umoja na maendeleo ya nchi. Lakini tume ya uchaguzi imesema kwamba uchaguzi hautawezekana hadi pale mwaka wa elfu mbili kumi na nane. Sasa jambo hili linaonekana ni kama a, limesumbua baadhi ya vyama vya upinzani na vimesema kwamba havitashiriki tena kwenye mazungumzo suala so, hilo liko, hakuna hata kwa wale wapinzani ambao walikuwa ndani ya mkutano. Tumi ya uchaguzi imekuja kutoonyesha kazi mbalimbali mbali kwa kufikia uchaguzi na muda e, itakayochukua. Hakuna hata mpinzani mmoja ametoka na mkutano, ni wale ao walita mwito mbele. mbele hata mbele tufungue dialogue ama mazungumzo ya siasa iliyo kwa sasa humu DRC. Kulikuwa mazungumzo na wapinzani hawakupenda kukuja, na ni wale wanajitia tu pembeni, lakini hakuna ule alitoka na maoni ya tumi la uchaguzi ambayo tunaita seni, sio mawazo ya ku, oh, ya ku ya kutoa binafsi mambo waziwazi, ni kusema kazi fulani itachukua muda gani. Ilikuwa mambo ya waziwazi, na hata wapinzani, hata civil society, hata, si, hata sisi wenye kuunga majorite ama wenye kuongoza tumekubaliana kama ni vile, hakuna kitu yenye hatuyaonaka. Ni mara ya tatu tutafanya uchaguzi, tulifanya mwaka elfu mbili na sita, mwaka elfu mbili kumi na moja na yale mambo ambayo Senia ametuletea ni sawasawa, na ile hakuna jambo la mpya. Ameonyesha kama kuidadisha watakaochagua, inaomba miezi fulani kupokea wa kandidati, inaomba siku fulani, kila kazi imeonyeshwa na kupeleka vyombo mbalimbali vya uchaguzi mpaka kila kijiji na Kongo, tuko vijiji elfu mia mnane makumi mnane elfu makumi mnane na mnane l kwa lugha ya Kifaransa hiyo ni, ni kazi mzito, sio kazi ya kinywa. Na hiyo mara na mara eh, eh, civil society na wapinzani wanasema kwa kinywa lakini kwa kutenda, tume la uchaguzi imesema sitaleta sita kalendari ambayo mimi mwenyewe sitaweza kutimiza. Na hivi tuna, tuko hakika kama kwa hii, hii juma hii wiki tutaweza maliza mkutano mapatano itaonekana ilikuwa hata Sun City ilikuwa hivyo, kulikuwa sehemu ya wapinzani hawakukubaliana ile mambo, wamebakia nyuma. Wengine wanafuatilia lakini wengine mpaka uchaguzi wa elfu mbili na sita kuna pande ya wapinzani ambao hawakufika, na tumewaacha kwa ule uchaguzi umefanyika, na ndani ama uh, shirika za nje zimekubali ule mbisani. Okay, naam. Saleh, najua uko kwenye simu na umesikia vizuri kwamba mwanaharakati kutoka kule Ubelgiji, Emery, amesema kwamba kabisa mazungumzo hayaendelei na haya yako, na umemsikia mbunge Jean akisema kwamba, uh, sasa mazungumzo bado yanaendelea vizuri kabisa. Wewe kama mwanahabari, uko kule, uko na wananchi, unafuatilia mambo haya, sasa msimamo ni upi ama hali ikoje nchini humo? Kwa kweli ukweli ni kwamba mambo yamekuwa yamekwama, uh, yamekwama kwa sababu mazungumzo yalitarajiwa kufanya wiki mbili, leo tumefanya uh, mwezi mzima na siku mbili baadaye, yaani yanaonyesha kwamba kumekuwa na vikwazo vingi kabisa ambavyo havijapewa ufumbuzi, na ukweli ni kwamba um, amani na vilevile uchaguzi bora hapo utatokana kwanza na nia nzuri ya kisiasa kwa pande zote, kwa kutoka kwa vyama tawala na vilevile upinzani. Hiyo nia nzuri, bila shaka, ndio bado haijakuwepo. Hiyo ni, ni, ni, ni ukweli, na ndio hisia ambao wananchi wanayo kwa sasa, kwamba pande zote mbili zimekuwa zimecheza mchezo wa, wa paka na panya, na kila mtu anataka kujua uh, nini ushindi wake na nini anachofaidika nacho kwenye uh, mchezo huo wa kisiasa. Kwa hiyo uh, ni kusema kwamba mazungumzo ndiyo yapo, lakini haijapiga hatua ya ya mbele kabisa kwa sababu vikwazo bado vipo kabla ya kufikia mkataba wa kisiasa Asante sana Salehe. Hakika ni jambo ambalo tutaendelea kulifuatilia kwa kina na kwa undani zaidi, na kutueleza hali ilivyo. Lakini naona muda unavyo kimbia, ni kwamba lazima tuingie katika sehemu ya pili ya kwa undani <muchos> Naam, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC tunapoendelea kuangalia na kutathmini mambo kwa undani zaidi kutoka hapa Washington. Nao karibu sana kwenye sehemu ya pili. Na huku ulimwengu ukiadhimisha siku ya makazi ulimwenguni, zaidi ya asilimia sitini ya watu wanaoishi mijini nchini Kenya wanaishi katika vitongoji duni, huku wengi wakikosa makao baada ya kufurushwa na mabwenyenye. Zaidi ya watu bilioni 1.7 kote duniani hawana mahali pa kulala, huku wengine milioni 10 wakifa kila siku kutokana na magonjwa yanayoweza kutibiwa kutokana na hali hiyo, basi Amina Chombo akiwa kule Mombasa awali aliweza kutuletea ripoti alipotembea mjini humo na yuko kwenye simu. Ningetaka Amina, ukaribie kabisa kwenye undani na utueleze mambo yalivyo kutokana na ripoti uliotuletea hapo awali. Nam tathmini ya leo ambapo nimeweza kufanya, nimeweza kutembea katika hivi vitongoji duni katika mji huu wa Mombasa ama katika eneo hili la Mombasa, ambapo Mombasa jinsi inavyokuwa, tumeona pia watu wanazidi kuja wengi, na ukitembea mitaa kama ile ambayo nimeweza kuangazia, Mishomoroni, Moroto, ukienda upande wa Changamwe, kuna sehemu karibu na Moi International Airport, kuna sehemu inajulikana kama Dunga unuse na kuna sehemu kama vile kina Chuda Moroto, ambazo hizo ni sehemu ambazo tunaziita vitongoji duni kwa lugha ya kimombo wanaita slums. Na watu wanaoishi katika sehemu hii ama kwa hakika wana stori za kusikitisha, kwa sababu kama wale wa Mishomoroni ni miaka kumi sasa. Ukiangalia katiba ya nchi ya Kenya, iliweza kuidhinishwa mwezi wa nane mwaka elfu mbili na kumi, miezi miwili tu baada ya katiba, ambapo ilikuwa mwezi wa kumi. Uh, wakazi zaidi ya nyumba mi, mia mbili ziliweza kuvunjwa na kudaiwa kwamba shamba hile ilikuwa inamilikiwa na na mtu binafsi na licha ya wao kuendelea katika mahakama za Kenya, mara kesi eh, ripoti imepotea. Wamekuwa wanaishi kiholela. La kusikitisha zaidi ni kwamba vijana wao wamejiingiza katika uhuni kwa sababu hawana mahali pa kukaa. Baba kama mmoi, kama wamesikia taarifa ni kwamba yule baba amepoteza bibi zake wawili na watoto pia, alikuwa amejaliwa watoto kumi na sita. Wengine hata hawajui wanaishi wapi, wengine wanatumia mihadarati, watoto wa kike wabidi wapate mabwana, wameolewa mapema bila wenyewe kupenda. Ukienda upande wa dungo na unapata kwamba tatizo ni lile lile kesi ile. Uh, watu wanaishi katika mahema hivi tunavyozungumza, zaidi ya miaka mitatu mtu ameishi katika tent, na yeye ni mkazi, ni Mkenya, analipa ushuru. Wanapozungumza unawa, unawahisi Uh, ule uchungu wanaosikia na nikiwauliza kama hii siku ilifaa kusherekewa, wanasema haina sa, haina maana uh, kwa Kenya kusherekea siku kama hii kwa sababu wao kama Wakenya bado wanaishi katika uh, mitaa duni na sio kuna mitaa mingi, Amina. na tatizo lengine ambalo linawakumba linawakumba naam kwa kukatiza, kuna kitu ambacho kiliguza hisia za wengi na ulikitaja katika ripoti ulioileta pale awali kuhusiana na ukahaba wa watoto. Je, sijui tatizo hili limekita mizizi kiasi gani na pia kama wazazi wanashirikiana na watoto katika tendo hili? Naam, uh, wanasema kwamba hii, huu ukahaba wa watoto ulitokea baada ya wale watoto uh, kuacha shule kwa sababu nyumba zimevunjwa. Uh, sare za shule ndio hizo E, pale nyumbani hapana chakula. Sasa mtoto wa kike akifika miaka kumi na mbili anajipata akashawishika, akaenda kule, amepata watoto. Sasa mbali na kwamba hawana makao, kisha ameenda ameenda kujihusisha na, na ndo, ngo, ngono za mapema ambazo zimewaletea tena uh, ulezi ambao haukuutarajia na mzazi anasema kwamba inakuwa ngumu uh, kwa sababu mtoto, mimi nimeshindwa, mi ni mjane, alafu uh, mtoto wangu ndio huyu ametoka, kwa sababu mi mwenyewe pia sijui nitaenda kutafuta kula wapi. Akileta chakula pale tunakula, lakini matokeo yake sasa amekuwa kwamba kumbe kutafuta kula, walikuwa wanatafuta kupitia wanaume, anasema. Nasema wanajaribu kwamba kuna mashirika kama vile shirika la Plan ambalo limeingilia kuona kwamba baadhi ya watoto wanajaribu kuwachukua kuweza kuwa wasaidia ili kujinasua katika uh, lile tatizo la ukahaba, na wale watoto wengine waweze kurudishwa shule, lakini bado ni kitendawili. Asante sana Amina. Hapa studioni pia nina mwenzangu Sandey Shomari. Sandey, inajua umepekua pekua na kuangalia mambo kuhusiana na swala hili la makazi. Je, una yapi? Naam, ni kwamba bi mwenzangu Harrison Kamau <laughs> hali ilivyo inaonyesha kwamba e, ripoti mbalimbali ambazo nimekuwa nikizipitia e, leo ikiwa ni kwamba kila Jumatatu ya kwanza ya mwezi Oktoba inatumiwa kuadhimisha siku hii ya makazi duniani na ni kwamba imeelezwa kwamba hivi sasa kupitia Habitat for Humanity Kenya, kwa kuna haja kubwa ya kusaidia watu masikini kuwa na nyumba nzuri na za na za gharama nafuu, kwa sababu ni changamoto kubwa kwa familia nyingi. Takwimu zinasema kwamba maeneo kama Kibera, watu kwenye mabanda kwenye mabanda wapo wapatao milioni 2.5 wakichukua asilimia sitini ya idadi ya watu wa Nairobi, na wakichukua kiasi cha asilimia sita ya ardhi, na hii ni, muji, ni kwa mujibu wa Kibera.org uk pia kwamba inatajwa kinamama wazee na wasiojiweza ndio makundi yanayoteseka sana, hali hii nchini Kenya, ikiwa ni kwamba kuna ukosefu wa uwezo uwezo wa kunywa ardhi kwa watu. Ukosefu huo ni unatajwa kwa asilimia 68 ya Wakenya hawawezi kumiliki ardhi, wakati huo asilimia umasikini chini kabisa umaskini wa chini sana unatajwa asilimia 43.4, na Habitat for Humanity ilikadiria mwaka 2015 kwamba watu bilioni moja nukta sita duniani wanaishi katika mabanda. Kwa hiyo unaweza kuona kwamba hali bado inaonekana ni tete sana. Kwa hiyo kwa zaidi ya miaka thelathini, Habitat for Humanity nchini Kenya wanafanya juhudi za kusaidia hizi familia ambazo zipo kwenye kipato cha chini walau kuweza kupata nyumba mm -hmm. za bei nafuu kama huu Nam, kwa kweli kabisa ni takwimu ambazo uh, zinatisha kweli na ikizingatiwa kwamba ni katika karne hii ambapo ni mwaka wa kumi na saba katika karne ya ishirini na moja mm -hmm, basi utaona kwamba bado kuna matatizo na kuna tatizo kubwa zaidi na haijulikani. Ukitazama ulimwenguni, kumekuwa na tatizo la wahamiaji kule ula, uh, Ulaya na wengi wanatoka uh, maeneo ya Afrika, na hata ukiangalia tatizo la wakimbizi pale nchini Kenya, mm -hmm. kambi hizi kubwa ambazo mojawapo imefungwa hivi karibuni, yeah, nafikiri yote, naongeza. Sasa kuna tatizo kubwa la makazi na hali julikani mwisho wake utakuwa ni upi. Basi na washukuru wote ambao wameshiriki kwa undani siku ya leo. Asanti sana mwenzangu Sande Shomari, Amina Chombo ukiwa kule Mombasa, Emri Damian ukiwa kule Ubelgiji, pamoja na mbunge Jean Christotom akiwa kutoka kule Kinsasha. Yani namwona upande uh, wa pili, wanasema majina mazito haya <laughs> Lakini kwa kweli wote nawashukuru, vilevile Salehe Mwana Milongo vilevile vile ukiwa DRC, bila kusahau wenzetu Daniel Brown akishirikiana na dada yetu pande upande wa pili kutoka hapa Washington. Jina langu Harrison Kamau, nikisema kuwa na usiku mwanana usio na bughudha.