Kumekucha Afrika. hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc karibu popote pale ulipo katika matangazo yetu ya asubuhi yanayoanza saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki jina langu ni meri mgawe na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo ni jumanne oktoba 4 mwaka 2016 karibuni katika matangazo yetu hivi leo tutakuwa na taarifa kuhusu mzozo wa mazungumzo ya amani DRC, bado unaendelea. Upande wa serikali unasema mazungumzo bado yanaendelea baada ya viongozi wa kanisa Katoliki kuongea na upinzani. Inaonekana hakuna, hakuna kanikilitoka maskofu wa Katolika walikuwa walileta pendele, pendeleo iwa wafanyasiasa wa wengine wanao muungano unaoitwa Rassemblement. Katika taarifa nyingine, huko huko nchini DRC, upinzani nao wasema mazungumzo hayo yamekwama na wanataka utawala wa ushirikiano. Sisi, tunapanga serikali ya mpito ambayo itadumu miaka mbili kwa ufupi na miaka tatu kwa zaidi, ambayo itaongozewa na watu, wasiokuwa. Eh, hivyo ni vidokezo tu vya habari zetu za leo tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mengi utayapata katika matangazo haya, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Nakala za malipo ya kodi takriban miaka ishirini inayomhusu mgombea wa urais Marekani kwa chama cha Republican Donald Trump zimeibuka kwenye kinyang'anyiro cha urais huku mpinzani wake wa chama cha Democratic Hillary Clinton Akimshutumu Trump kujipatia utajiri kupitia kwa walipa kodi Marekani. Wakati huo huo wa washirika wa Trump wanamwelezea kama ni mtu mwenye kipaji cha pekee kuepuka sheria kulipa mamilioni ya dola katika kodi. Clinton alieleza jana Jumatatu katika mkutano wa kampeni kwenye jimbo la Ohio kwamba Trump alikuwa akichukua fedha za Marekani kwa mikono miwili na kutuachia bili cc. Clinton ametoa shutuma mpya kufuatia ripoti ya hivi karibuni ya gazeti la New York Times ikionyesha sehemu ya malipo ya kodi ya Bwana Trump ya mwaka 1995, ambapo alitangaza kupoteza biashara yenye thamani ya dola milioni 916 kutokana na kushindwa kwa biashara ya kasino na nyingine. Tukio hilo lilipelekea bilionea huyo kisheria kuepuka kulipa kodi ya mapato hapa nchini kwa hadi miaka kumi na minane. Wakati wa mazungumzo ya ulipaji kodi Marekani kwa wagombea urais yamekuwa gumzo kubwa. Huku mgombea wa Republican, Donald Trump akiwa bado hajatoa nakala zake licha ya sehemu ya nakala zilizovuja zinazoaminika kuwa za mwaka 1995. Mpinzani wake wa Democratic, Hillary Clinton alitoa nakala zake za kodi mwaka 2015, ikionyesha mapato jumla ya dola milioni 10.7 alizotengeneza na mume wake, rais wa zamani wa Marekani, Bill Clinton. Kila mgombea urais Marekani hutakiwa kuonyesha nakala zake anazolipa kodi bila ya kulazimishwa, na sio tu kwa Trump ni utaratibu tangu mwaka 1976 wapiga kura wa marekani wanatakiwa kuwajua wagombea wao wa urais kupitia namna wanavyolipa kodi za mapato kila mwaka hapa nchini alisema mchambuzi wa kisiasa john hudak wa taasisi ya brookings iliyopo hapa washington aliendelea kusema utaratibu huu unamsaidia mpiga kura kufahamu ni kiasi gani cha mapato mgombea anatengeneza mapato hayo yanatoka wapi na ikibidi kuelezea aina ya biashara anayojihusisha nayo mgombea huyo. Rais Barack Obama anatoa nakala zake za malipo ya kodi kila mwaka katika kipindi chake cha urais, ikionyesha mapato yakitofautiana kutoka dola 447,000 hadi milioni 5.6 mapato yake ya mwaka elfu mbili na saba ambapo nakala yake ya kodi ya mapato ilijazwa mwaka elfu mbili na nane. Wakati alipokuwa akifanya kampeni za kuingia White House ilionyesha kwamba yeye na mkewe Michelle Obama walikuwa na mapato jumla ya dola milioni 4.2 ambapo fedha nyingi zilitokana na uuzaji wa vitabu alivyoandika Rais Obama. Mpinzani wa Rais Obama wakati huo, Senator John McCain wa Republican, alitoa nakala zake za kodi ikionyesha mapato jumla ya dola 400,000. Wataalamu na maafisa nchini Somalia wanasema uchaguzi nchini humo unakabiliwa na ucheleweshaji mkubwa hadi viongozi wakuu saba wa chama cha National Leadership Forum NLF wachukue hatua. Jopo la tume huru ya uchaguzi ilionya jana Jumaatatu kwamba kutakuwa na ucheleweshwaji zaidi kama hakuna makubaliano ya kisiasa juu ya Hiran na Mido Shabel, utawala wa mwisho kieneo ambao unahitajika kuelezewa kabla uchaguzi kufanyika. Rais na waziri mkuu wote wanachama wa NLF wanaelezea tofauti juu ya mahala palipochaguliwa eneo jipya la bunge huku rais akipendekeza Mogadishu na waziri mkuu akisisitiza iachwe ndani ya eneo. Kuundwa kwa utawala huu wa kieneo ni suala linaloleta utata kwa sababu kila mgombea anashuku mwingine atatumia utaratibu wa kuwapa washirika ambao watakuwa na udhibiti katika uchaguzi wa bunge ifikapo Oktoba 10, uchaguzi wa baraza la wawakilishi Novemba 10 na uchaguzi wa rais Novemba 30. Wote rais na waziri mkuu ni wagombea wa urais katika siasa za Somalia, kila mmoja anataka kuelezea matokeo ya utaratibu kabla ya utaratibu kamili kufanyika. Msongo wa mawazo umeonekana kuwa tatizo kubwa linalosumbua binadamu, hasa wenye umri mkubwa, ambapo baadaye inaweza kuwasababishia magonjwa mengine makubwa. Dkt. Isaac Niti ni mtaalamu wa masuala ya saikolojia kutoka jimbo la Connecticut, hapa Marekani na hapa anasema. Eh, hii ni tatizo la msongo wa mawazo E, ina mzuru mtu kutokana na e, tofauti ambazo huingia kwa ubongo yani e, upande wa judgment na upande wa e, kuweza ku, e, kuwa na e, hope yani matumaini. A, mambo hiyo yote ina, inapotea katika ubongo na hivi mtu anaelekea kufikiria kwamba yupweke kabisa na matatizo haina mwisho ya e, kwake na ikifika wakati kama huo mtu anafikiria kutenda hata mengine mabaya. Hata ndipo unaona mtu pengine anatoa uhai wake, ama mtu anakasirika kwa jambo ambalo si la maana, jambo kidogo sana, na hata anaweza kumdhuru mwingine kwa jambo ndogo kabisa. Tumeona hasa hapa Marekani, wengi ambao wamekuwa na matatizo kama hayo wamechukua hata bunduki na wameenda, uh, kwa umati ama shule, na wameua watu wengi sana, sababu a ja, matitizo ya ja ubongo. Ni Dr Isaac Kiniti kutoka jimbo la Connecticut hapa Marekani. Mengi zaidi kuhusu taarifa hii, usikose kusikiliza kipindi cha afya siku ya Jumatano katika matangazo yetu ya saa moja na nusu usiku kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Viongozi wa kisiasa nchini Colombia wanaangalia njia ya kusonga mbele baada ya wapiga kura kukataa mkataba wa amani na waasi wa FARC wa mrengo wa kushoto, mkataba ambao ungemaliza miaka hamsini na miwili ya vita. Rais Juan Manuel Santos alipanga kukutana jana Jumatatu na vyama vyote vya kisiasa na amewaagiza wapatanishi wake kurudi mjini Havana, Cuba, mahala ambako mazungumzo ya amani yalikuwa yakifanyika kwa miaka minne. Asilimia 50.2 ya wapiga kura wa Colombia walikataa mkataba huo dhidi asilimia ya asilimia 49.7 ya waliounga mkono Rais Santos. Na viongozi wa waasi wanaapa kushinikiza kusonga mbele na utaratibu wa kura, japokuwa haijafahamika wazi ni namna gani wanavyoweza kuokoa mkataba huu kwa kuwa inaonekana hakuna mpango wa ziada. Marekani jana Jumatatu ilitangaza ustahimilivu wake kwa Russia umekwisha na kuakhirisha mazungumzo ya usitishaji mapigano huko Siria, ikieleza kwamba Moscow iliendelea na mashambulizi ya kijeshi dhidi ya malengo ya raia katika nchi hiyo ya Mashariki ya Kati iliyokumbwa na vita. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani John Kirby alisema katika taarifa kwamba huu sio uamuzi ambao umechukuliwa kiurahisi, japokuwa Washington imefanya kila iwezalo kufanikisha hili katika utaratibu wa kusitisha mapigano, lakini Russia imeshindwa kutekeleza yenyewe jukumu lake, alisema Kirby. Russia kwa upande wake haikuwa tayari kuhakikisha utawala wa Siria unakuwa wazi kama ambavyo Mosco ilivyoahidi, taarifa ilisema. Badala yake, Russia na utawala wa Siria wanaamua kusonga mbele na hatua ya kijeshi. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Na msikilizaji, na tukiendelea na ripoti zaidi katika kumekucha Afrika asubuhi hii ni kwamba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Ban Kimon anatoa wito wa kusitishwa kwa kampeni za mauaji ya mabomo huko kaskazini mwa mji wa Alepo nchini Siria, ambazo zimeua na kuwajeruhi raia pamoja na kuharibu miundombinu mingi. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Jiniva na Mery Mgawe anaisoma ripoti kamili hapa studio. Ban Ki-moon anamaliza muda wake kama katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa mwishoni mwa mwaka huu. Katika mkutano wake na waandishi wa habari huko Geneva, alielezea kuhuzunishwa kwake kwamba baada ya miaka kumi ya kushikilia wadhifa huo, bado kuna kile anachokiita mapigano mengi yanayoendelea duniani na janga kubwa sana la mgogoro wa wote, anasema ni huko nchini Syria. Especially in Aleppo. The brutality is unrelenting. Hatuna maneno the ya kuelezea kuhusiana na mauaji hususan huko Aleppo, mauaji hayaelezeki. Binafsi ninalaani kampeni za makusudi dhidi ya raia, wafanyakazi wa afya na wafanyakazi wa kutoa msaada wa kibinadamu wanaojaribu kuokoa maisha ya watu, wakati ambapo vyama simu ndivyo vya kulaumiwa zaidi kwa mgogoro huu unaoendelea, anasema. Nchi zenye ushawishi kawaida zinaangaliwa, Marekani na Russia, ambazo pia zinawajibika kumaliza mashambulizi haya. Katika kesi ya Aleppo, inaeleweka kwa mapana kwamba vikosi vya serikali ya Syria vinavyoungwa mkono na Russia vimesababisha vifo vingi na uharibifu mkubwa. Shirika la afya duniani linaripoti kwamba zaidi ya watoto 330 kiasi cha theluthi moja ya watu hao wameuawa katika wiki za hivi karibuni kutokana na mabomu. Katika kuongezea hilo, mahospitali mengi mjini Alepo ya yamelengwa kwa makusudi na kusababisha kutoweza kufanya kazi ya kutoa msaada wa madawa na kuokoa maisha ya watu. Mkuu huyo mmoja wa mataifa anasema kila mmoja lazima achukue hatua kwa niaba ya wasiria milioni 13.5 ambao wanahitaji mno msaada, na kwa ajili ya uthabiti and of law is large scale wa eneo upuuzaji wa makusudi na unaofanya wazi kutojari sheria za kibinadamu na kimataifa unajenga unabuni viwango vikubwa vya mahangaiko na uharibifu wa muda mrefu. Jambo hili lazima lifikiwe kwa nguvu ya majibu ya dunia ulimwengu. Ninahuzunika sana kwamba hata baada ya miaka sita ya Umoja wa Mataifa kujihusisha sana na mgogoro huu bado tunaona ghasia zikiendelea. Ban anasema vyama vya upinzani lazima viache dhana potofu kwamba vita vinaweza kushinda anasema hakuna suluhisho la kijeshi na kwamba ni makubaliano pekee ya kisiasa yatamaliza hali hii iliyopo sasa huko. unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Mhanga mmoja wa kujitolea amejilipua mwenyewe kwenye harusi huko kaskazini mashariki mwa Siria na kuwa watu wasiopungua kumi na wanne na kuwajeruhi darzeni zaidi, kwa mujibu wa wanaharakati nchini Siria. Kundi la uangalizi wa haki za binadamu la Syrian Observatory for Human Rights, ambalo linafuatilia ghasia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Siria, limesema idadi ya vifo inatarajiwa kuongezeka kutokana na kwamba wengi wa majeruhi wapo katika hali mahututi. Mlipuko ulitokea jana Jumatatu kwenye ukumbi wa harusi katika mji wa Hasake. Mji huo unadhibitiwa na vikosi vya kikurdi japokuwa serikali ya Siria bado ina nguvu kiasi katika eneo. Hakuna mtu yeyote anayedai kuhusika kwa shambulizi hilo la bom, japokuwa wanamgambo wa Islamic State wamerudia mara kwa mara kuwalenga Wakurdi. Mwezi Agosti, wanamgambo wa Islamic State walilaumiwa kushambulia harusi moja ya wakurdi huko mashariki mwa Uturuki, karibu na mpaka na Siria. Mlipuko huo wa bomu katika mji wa Gaziantep uliua zaidi ya watu hamsini. unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc serikali ya congo bado imeshikilia msimamo wake wa kusogeza mbele uchaguzi wa rais uliokuwa ufanyike mwishoni mwa mwaka huu na kutaka ufanyike mwaka ujao. Harrison Kamau amezungumza na mbunge Eva Hamuntu John Christostone kutoka Kivu Kaskazini, ambaye pia ni mjumbe wa vyama vya muungano vya serikali kwanza. Anasema mazungumzo yanaendelea baada ya viongozi wa Kanisa Katoliki kuongea na upinzani. Inaonekana e kuna hakuna kanisi ilitoka, maaskofu wa Katolika walikuwa walileta pendele, pendeleo Iwa wafanyasiasa wa wengine wanao muungano unaoitwa Rassemblement nao waje kukaa na sisi, ila ni jambo la kawaida toka maaskofu wa Katolika, lakini eh, kwa sasa maendeleo inaendelea vizuri, mazungumzo inaendelea vizuri, haina shida. Kuna nukta fulani ambazo bado, uh, pande zilizo ndani ya mkutano zilikuwa ziakubaliana. Tuko hakika kama kwa siku mbili moja zile nukta zitakuwa zimepata shurulisho na tutatia sahihi kwenye e, mapatano o, ama ile tunaita akor politik, mapatano ya kisiasa a, lakini tume ya uchaguzi imesema kwamba uchaguzi hautawezekana hadi pale mwaka wa elfu mbili kumi na nane. Sasa jambo hili linaonekana ni kama a, limesumbua baadhi ya vyama vya upinzani na vimesema kwamba havitashiriki tena kwenye mazungumzo swala so, hilo liko hakuna hata kwa wale wapinzani ambao walikuwa ndani ya mkutano. Tume ya uchaguzi imekuja kutuonyesha kazi mbalimbali kwa kufikia uchaguzi na muda e, itakayochukua. Hakuna hata mpinzani mmoja ametoka na mkutano, ni wale ambao wala mwito mbele vaya hata mbele tufungue dialogue ama mazungumzo ya siasa iliyo kwa sasa humu DRC Ulikuwa mazungumzo na wapinzani hawakupenda kukuja, na ni wale wanajitia tu pembeni, lakini hakuna ule alitoka na maoni ya tumi la uchaguzi ambayo tunaita seni iyo, mawazo ya ku, oh, ya ku-ya ku ya kutoa binafsi bi, mambo waziwazi ni kusema kazi fulani itachukua muda gani. Ilikuwa mambo ya waziwazi na hata wapinzani hata civil society hata, hata sisi wenye kuunga majorite ama wenye kuongoza tumekubaliana kama ni vile, hakuna kitu yenye hatuyaonaka. Ni mara ya tatu tutafanya uchaguzi, tulifanya mwaka elfu mbili na sita, mwaka elfu mbili kumi na moja, na yale mambo ambayo teni ametuletea ni sawasawa na ile ni mbunge Vahamutu John Christostone kutoka Kivu Kaskazini akizungumza na Sauti ya Amerika. Wakati huo huo, mzozo huo bado unaendelea nchini humo, ambapo haiko bayana kama mazungumzo ya taifa ya amani yanaendelea au la. Lakini upande wa upinzani unasema mazungumzo yamekamwa, yamekwama na kamwe hawawezi kukubaliana na badala yake wanataka serikali ya mseto ili uchaguzi ufanyike mapema. Mwenzangu Harison Kamau amezungumza na Emir Damian Kalirwa, msemaji wa muungano wa watu wa Congo wanaunga mkono upinzani akiwa Ubelgiji. Kwanza akamuuliza msimamo wao ni nini? Coalition des Congolais pour la transition ama Congolese Coalition for Transition, tuko chama ya kwanza ambayo ilipiga kampani ili wakongomani wakataa hiyo mazungumzo ya uongo ya bwana Kabila tangia mwaka uliopita, na kwa leo tumeona kama kweli wakongomani wote hawakukubali hiyo mazungumzo. Niliona tariki kumi na kenda ya hii mwezi, jinsi tuli... tuliita wakongomani wote waandamane, serikali ya Kabila iliua wengi nikuonyeshe kama mazungumzo haikufaulu na nikuonyeshe kama mtu anayeongoza hiyo mazungumzo, Bwana Edemu Kojo na Vitale Kamere, wao ni washauri wa Bwana Kabila. Hawataki katiba ya Kongo iheshimike. Kwa hiyo kuona mazungumzo hiyo imeshindwa na katiba ya Kongo hairuhushi tena Bwana Kabila kubaki madaraka, Koalition de Congole pour la Transition, vyama vyote vya upinzani, wakongomani wote tunaomba Bwana Kabila sasa aweke madaraka chini tuanze serikali ya mpito ambayo itaruhusu wakongomani kwenda kwa uchaguzi ya kweli mkimya na muamani. Hakubali hiyo, tunawaza kama anataka kuandaa vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Kongo, na hiyo hatukubali international community haikubali. Na sasa unaposema serikali ya mpito je, nani ataunda serikali ya mpito kama sasa imekuwa ni vigumu kusikizana hata kwenye mazungumzo? Nani atakayeunda sasa hiyo serikali ya mpito unayozungumza kuhusu? Vyama vyote vya upinzani ambavyo vinaunga mkono anayotaka raia ya Kongo, tumesikilizana kama tutaunda hiyo serikali ya mpito ambayo itaongozewa na wakuu watatu ambao wata lapa kweli kama mwisho ya serikali ya mpito hawatagombea kiti ya urais. Kwa nini tunasema hivyo? Maana e, tume ya uchaguzi ama semi ya Bwana Kabila haiko huru kweli, tume ya katiba ama mahakama ya katiba cour constitutionnelle nayo haiko huru. Ndiyo maana tumesikilizana tuunde sisi wapinzani ambao tunaona wakongomani mkono tuunde serikali hiyo ya mpito ambayo itaruhusu uchaguzi ya kweli, tunasema hiyo yu... kuongoza nchi. Na sasa unaposema kuhusiana na serikali ya mpito, je, itakuwaje? Kwa sababu kuna tume moja ya uchaguzi ambayo imesema uchaguzi hauwezi ukafanyika hadi miaka miwili hadi mwaka wa elfu mbili kumi na nane. Sasa itakuwa ni tume gani ya uchaguzi mtakaoamini iwapo mtakuwa na serikali ya mpito? Hiyo mambo bwana Corneille Nangaa anasema kwanza coalition eh, de Congolais pour la transition, tuliomba bwana Corneille Nangaa aweke madaraka yake chini, maana iko anataka kuvunja demokrasia na katiba ya Kongo. Hiyo mambo bwana Corneille Nangaa anasema ni mbinu ambazo wanatumikisha yeye na kabila, maana yeye ni mshauri wa kabila, wanatumikisha hiyo mbinu ili wapate kupitisha muda ambayo katiba ya Kongo inaruhusu ili waweze kubaki madarakani na hiyo tunaikataa sisi. Tunapanga serikali ya mpito ambayo itadumu miaka mbili kwa ufupi na miaka tatu kwa zaidi ambayo itaongozewa na watu wasiokuwa mu government ya leo ni msemaji wa muungano wa watu wa Kongo Emir Kalirwa akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Ubelgiji. Na tukirudi hapa Washington, wagombea makamu rais nchini Marekani, mdemokrat Tim Kaine na mrepublican Mike Pence watakuwa na mdahalo wa kipekee leo Jumanne usiku huko Farmville, katika jimbo la Virginia, ambalo linaendesha mdahalo pekee wa wagombea nafasi ya makamu rais kuelekea uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Novemba 8 mwaka huu. Mary Mgawe anaisoma ripoti ya mwandishi wa VOA Jim Malone wa hapa Washington. Wawili hao watakutana uso kwa uso kwa mara ya kwanza baada ya mdahalo uliopita wagombea urais kati ya Hillary Clinton wa Democratic na Donald Trump wa Republican, mdahalo ambao umeongeza nguvu kwa Wademokrat na kwa upande mwingine, baadhi ya wa Warepublican hawakuridhishwa na mdahalo wa kwanza. Kura za maoni kufuatia mdahalo huo zilimpa nafasi ya ushindi Bi Clinton na kuongeza maswali mapya kuhusu ufahamu wa Trump, hususan katika ujumbe wake kwenye mdahalo wa Twitter uliomlenga mrembo wa zamani Miss Universe Alicia Machado ambaye alilengwa na Trump kwa sababu ya kuongeza uzito wa mwili. Mdahalo wa kwanza wa wagombea urais Clinton na Trump uliweka rekodi ya kuangaliwa na watazamaji wengi kwenye televisheni ikiwa zaidi ya watu milioni 80. Wakati wakati huo wa mdahalo wa leo usiku wa wagombea makamu rais kati ya Kaine na Pence unaonekana pia utavutiwa na watu wengi na pengine kuweka historia. Aidha, ikilinganishwa na midahalo ya wagombea makamu rais iliyopita mwaka elfu mbili na nane, kati ya mdemokrat do repet aidha ikilinganishwa na midahalo ya wagombea makamu rais iliyopita mwaka elfu mbili na nane kati ya mdemokrat Joe Biden na mrepublican Sarah Palin uliangaliwa takriban na watu milioni 70 ambapo ni idadi kubwa ya watazamaji na iliweka historia kuwa mdahalo wa aina yake kwa nafasi ya wagombea makamu rais Marekani. Pence, gavana wa Indiana, amekuwa na harakati nyingi kwenye kampeni yake, lakini amekuwa ya mtu muhimu zaidi ya Trump. Pence mara kwa mara anaombwa kutetea taarifa zenye utata za Trump lakini pia anajaribu kuelekeza picha yake mwenyewe katika kampeni kama alivyofanya wakati wa mkutano wa hivi karibuni huko Mesa katika jimbo la Arizona. Naye Tim Kaine seneta wa jimbo la Virginia, kampeni zake zinalenga kwenye majimbo ambayo wademokrat wana fursa chache ya kushinda alifanya mkutano hivi karibuni na wafuasi wake kuhakikisha wanapata ushindi katika jimbo la texas ambalo linaongozwa na republican na msikilizaji unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc sasa basi karibu kusikiliza tahariri ya sauti ya amerika inayoelezea sera na serikali ya marekani taifa na washirika wa mashirika yasiyo ya kiserikali kutahakikisha kuwa maelfu ya watu wanapatiwa misaada muhimu ya kibinadamu ikiwemo msaada wa dharura wa chakula, maji salama ya kunywa, na msaada wa makazi, pamoja na uingiliaji kati kuzungumzia matatizo makubwa ya usafi, lishe bora, na mahitaji ya hifadhi. Kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa kuna zaidi ya watu milioni mbili na nusu waliokoseshwa makazi ndani ya nchi na zaidi ya wakimbizi laki moja na elfu sitini na tisa wanaoishi katika bonde la Ziwa Chad. Wakati wa tukio kuhusu bonde la Ziwa Chad, Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Samantha Power alizungumzia kuenea kwa ukosefu wa usalama wa chakula katika eneo hilo. Balozi Power alieleza kwamba mzozo huo ni mkubwa sana na inakadiriwa watoto 134 watafariki kila siku kutokana na utapia mlo mbaya katika jimbo la Bono nchini Nigeria kama hali hii haishughulikiwi. na hili litakuwa na matokeo kama tukishindwa kukusanya fedha za kutosha, amesema. Marekani hivi sasa imeshatoa zaidi ya dola milioni 359 kwa misaada ya kibinadamu katika eneo hilo tangu mwaka 2015. Marekani inaendelea kuwa mfadhili mkubwa kwa eneo hilo. Katika mkutano wa karibuni wa ngazi ya juu wafadhili waliahidi dola milioni 163 kati ya milioni 542 zinazohitajika kati ya mwezi Septemba na Disemba. Kwa kuongezea Marekani, wakiwemo wafadhili wakubwa Ubelgiji, Italy na Uingereza, nao pia watatoa misaada. Marekani inawasihi wafadhili wengine kutimiza ahadi zao za michango na kufikiria misaada ya ziada ya kibinadamu kwa mamilioni ya watu katika eneo hilo ambao maisha yao yameharibiwa na ghasia zisizo na msingi za Boko Haram. Nam, basi ndio tunafika ukingoni wa matangazo yetu. Tunaomba radhi msikilizaji, tulikuwa na matatizo kidogo ya kiufundi, lakini nakusia usikose kusikiliza matangazo yetu ya alasiri, VOA Express baadaye hivi leo. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi nilikuwa ni mimi Meri Mgawe, mwelekezi alikuwa ni Deodon Chibahiro, hapa studio niko na mwenzangu naita Mkamiti Kibayasi. Sisi sote kwa pamoja tunasema kwa herini na tunawatakieni nyote asubuhi njema kutoka Washington