Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kwa kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau na mimi ni Sandei Shomari, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne Oktoba 4 mwaka 2016 ambapo tunasikia pia katika masafa mafupi mita bend 19 na 22 na 107.5 FM Nairobi Kenya, vilevile 94.9 VFM Bujumbura Burundi. Karibuni Katika matangazo yetu jioni ya leo, Rais Joseph Kabila wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo afanya ziara nchini Tanzania na kusema kuwa uchaguzi nchini mwake utafanyika kwa wakati mmoja, lakini amani lazima izingatiwe kwanza. ila tuna pia tunaishi tuna mafuta pia ndani ya ya deki Tanganyika na ndio kwa sababu tumeweza kusaini hii MOU ili tuweze kushirikiana na kufanya exchange na katika habari nyingine, waziri wa mambo ya ndani wa Kenya Joseph Nkaiseri akanusha kuwa kuna mauaji ya kiolela inaendelea nchini humo. Mimi ninakanusha ya kwamba hiyo yote ni uongo, uongo mtupu kwa sababu haijathibitishwa. Na ndipo nimewaeleza hiyo watu wa magazeti wathibitishe yale ambayo wanaandika ndipo tuweze kueleza wananchi na dunia kwa jumla ni ukweli ama si ukweli. Basi hayo na mengine mengi utayasikia kwenye matangazo yetu, lakini kwanza ni habari za dunia ukisomewa na mwenzangu Sandey Shomari. Mlinda amani mmoja wa Umoja Mataifa amefariki dunia na wengine kadhaa wamejeruhiwa huko kaskazini mashariki mwa Mali baada ya shambulizi la kombora kupiga kambi yao karibu na mpaka na Algeria. Katika taarifa yake, Umoja wa Mataifa umeeleza vituo vyake huko Aguelhok vililengwa katika mashambulizi manne tofauti siku ya Jumaatatu ambayo yalimuua raia wa Chad na mlinda amani na kujeruhi nane wengine. Hakuna kundi lolote mpaka sasa lililodai kuhusika na shambulizi hilo. Eneo la kaskazini mwa Mali ambako shambulizi zimetokea zilichukuliwa na wapiganaji wa jihadi mwaka 2012 Ufaransa iliingilia kati mwaka elfu mbili na kumi na tatu na kuwaondoa wapiganaji hao kutoka sehemu kubwa ya kaskazini mwa Mali, lakini bado wanashikilia baadhi ya maeneo. Mkuu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa amesema leo Jumanne kwamba hatua za kijasiri zinahitajika kutokana na yale yanayotokea katika mji wa kaskazini wa Siria wa Alepo, ambako shambulizi la kulenga eneo la waasi la mashariki linapelekea maafa makubwa kwa raia kutokana na maafa makubwa na ghasia na uharibifu. hatua madhubuti zisizo za kawaida lazima zichukuliwe, alisema Zeid Rad Al Hussein. Alitoa wito kwa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuchukua hatua za kuwazuia wanachama kutumia kura yao ya turufu kuzuia maazimio, wakati ambapo kuna mambo makubwa yaliyotokea kama vile uhalifu wa kivita, uhalifu dhidi ya ubinadamu na mauaji ya halaiki . Shambulizi la anga jana Jumatatu limemuua kiongozi wa juu wa kundi la Kiislamu nchini Siria, ambalo liligawanyika kutoka Alqaida mapema mwaka huu. Jabal Fata Al-Sham, kundi ambalo siku za nyuma lilijulikana kama Jabhat Al-Nusra, lilisema Abu Al Farai Al Masri aliuwawa wakati gari lake liliposhambuliwa katika jimbo la kaskazini magharibi la Idlib. Jeshi la Marekani limesema lilifanya shambulizi la anga katika eneo hilo likimlenga Masri, lakini maafisa walikuwa bado wakitathmini matokeo. Msemaji wa Pentagon Peter Cook anasema Masri ambaye ni raia wa Misri na alikuwa na mahusiano na kiongozi wa zamani wa Al-Qaeda Osama bin Laden ambaye aliuawa na vikosi vya Marekani nchini Pakistan mwaka 2011 kwamba alikuwa ni mshirika pia wa hayati kiongozi mwingine wa Alqaida Ayman Alzawahiri. Na wagombea wenza wawili wa vyama vya Democratic na Republican Tim Kaine na Mike Pence watakutana hii leo kwa mdahalo wao wa pekee katika mji wa Farmville katika jimbo la Virginia. Mdahalo huu unafanyika wiki moja baada ya ule wa kwanza kati ya wagombea urais wa Hillary Clinton na Donald Trump ambao uliwahamasisha Wademokrat na kuwavunja moyo wa Republican. Mwandishi wa Sauti ya Amerika, Jim Malone, anaripoti kwamba huu huenda ukawa mdahalo muhimu wa kujaribu kubadili hali ya kampeni ya Trump. Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Mdahalo wa kwanza kati ya wagombea urais Hillary Clinton na Donald Trump ulivutia zaidi ya watazamaji milioni 80 wa televisheni, ikiwa ni mara ya kwanza katika historia ya kampeni za uchaguzi hapa Marekani. Hata hivyo, mdahalo wa leo kati ya mgombea mwenza wa chama cha Democrat Tim Kaine na Republican Mike Pence unatarajiwa kuvutia idadi ndogo kuliko hivyo, kulingana na historia ya uchaguzi. Pence ambaye ni gavana wa Indiana amekuwa akifanya kampeni, lakini mara nyingi amekuwa akifunikwa na kampeni za Donald Trump. Tim Kaine ambaye ni mjumbe kwenye baraza la seneti kutoka Virginia hufanya kampeni zake akiwa kwenye kivuli cha Hilary Clinton. Ingawa midahalo ya wagombea wenza huwa na nyakati za kukumbukwa, mara nyingi huwa inafunikwa na midahalo ya wagombea urais, lakini ni nafasi kwa wagombea hao kujitambulisha kwa Wamarekani na kueleza jinsi watakavyosaidia wagombea wao. Kutokana na jinsi kampeni inavyoendelea upande wa Trump, kutokana na utata wa kodi na masuala mengine yanayojitokeza, Pence atakuwa na jukumu la kumzungumzia na kusema sera na kurudisha nguvu zake Trump. Uchunguzi wa mwisho wa maoni unaonyesha hivi sasa Clinton anaongoza akiwa na asilimia arobaini na saba dhidi ya asilimia arobaini na mbili zake Trump. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Taarifa mpya ya ukusanyaji maoni katika kampeni ya urais wa Marekani inaonyesha mdemokrat Hillary Clinton amechukua tena uongozi dhidi ya mrepublican Donald Trump tangu mdahalo wao wa kwanza, ambapo wapiga kura wengi wanafikiri kwamba Hillary alishinda. Uchunguzi wa maoni unaonyesha Clinton, waziri wa zamani wa mambo ya nje, akiongoza dhidi ya tajiri wa nyumba anayegombea kwa mara ya kwanza na wagombea wengine wawili, mgombea binafsi Gary Johnson na mgombea wa Green Party Jill Stein. Uchunguzi mwingine wa maoni unaonyesha majimbo yenye ushindani mkubwa yaliyofanya uchunguzi wao baada ya mdahalo wiki iliyopita yakionyesha Clinton akipata uongozi dhidi ya Trump. Uchaguzi wa Marekani, mshindi hachaguliwi kwa kura za watu wengi, bali ni kutokana na ushindi wa majimbo 50 yaliyopo, huku majimbo yenye watu wengi yakiwa na kura zaidi na kutoa maamuzi ya mshindi wa jumla kwenye uchaguzi. Maafisa wa Afghanistan wanasema vikosi vya usalama vinaendelea kupambana waasi wa Taliban katika mji wa kaskazini wa Kunduz, zaidi ya siku moja baada ya wanamgambo hao kufanya shambulizi kwenye maeneo kadhaa. Maafisa wanasema hatua za kukomboa mji huo inapunguzwa kasi na Taliban wanaojificha kwenye nyumba za raia. Wakazi waliambia Sauti ya Amerika kwamba mapigano ya Jumatatu usiku yaliendelea katika maeneo ya kati ya mji mkuu wa jimbo ambayo yaliangukia kwa Taliban mwaka mmoja uliopita. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC na katika taarifa tuliyoipa kipaumbele ni huko nchini Tanzania ambapo mapema leo rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Joseph Kabila amefanya ziara, ziara nchini humo na kuweza kuzungumza na mwenzake rais wa Tanzania, John Pombe Magufuli kuhusiana na maswala yanayowahusu na kuhusu mataifa yote mawili vilevile, akiguzia vile swala la usalama nchini mwake na kusema kuwa mvutano unaoendelea nchini humo utapatiwa uvumbuzi hivi karibuni ili uchaguzi ujao ufanyike kwa amani na utulivu. Kutoka Dar es Salam, Jo Jong, Jogopa anatuarifu zaidi. Rais Kabila ambaye aliwasili nchini jana kwa ziara siku tatu, amesema kwamba serikali yake imedhamiria kuunganisha wananchi wa Kongo na hivyo anaamini kwamba kile kinachoendelea kujitokeza kwa sasa ni mkwamo wa muda unaosababishwa na joto la uchaguzi. Alisema shabaha ya serikali yake ni kuhakikisha kwamba wananchi wa Kongo wanashiriki katika duru ya uchaguzi wakiwa katika hali ya umoja na walioshikamana wa aligusia kuhusu mazungumzo yanayoendelea huko Kinshasa akisema kwamba mazungumzo hayo yatasaidia kumaliza hali ya sintofahamu iliyoko kwa sasa. Na lengo la hayo mazungumzo ni kuhakikisha kwamba uchaguzi ambao unakuja utakapofanyika, iwe mwisho wa mwaka huu mwezi wa Disemba, iwe baada umakau, ya mwaka huu, ya kwamba uchaguzi unafanyika kwa amani na amani ambayo itakuwepo kabla ya uchaguzi, wakati watu wanafanya kampeni zao za uchaguzi na baada ya matokeo ya uchaguzi. Hiyo ndio nia kubwa ya mazungumzo ambayo tulionayo, ambayo nategemea na tarajia ataweza kumalizika hivi karibuni. Ziara rais Kabila nchini imekuja siku chache baada ya tume ya taifa ya uchaguzi nchini Congo kutangaza kusogezwa mbele kwa tarehe ya uchaguzi ambao sasa umeamuliwa kufanyika mwaka elfu mbili na kumi na nane. Baadhi ya wakosoaji wake wanasema kwamba hatua hiyo imelenga kumwezesha mwanasiasa huyo kuusalia zaidi madarakani, madai ambayo yamepuuzwa na serikali yake. Rais Kabila alitarajiwa kumaliza muhula wake wa pili Disemba mwaka huu. Kuhusu mashirikiano ya kiuchumi na biashara, pande hizo mbili zimeafikia na kuendelea kuimarisha ushirikiano huo, na tayari mawaziri wa nchi hizo mbili wametiliana saini makubaliano ya kuanza kusaka mafuta katika ziwa Tanganyika. Ila tuna pia tunaishi tuna mafuta pia ndani ya, ya dek Tanganyika, na ndio kwa sababu tumeweza kusaini hii MOU ili tuweze kushirikiana na kufanya exchange, kubadilishana experience ya exploration na bila shaka exploitation. Kwa upande wake Rais Magufuli alikumbusha kuhusu mataifa hayo mawili yanavyoendelea kujongeleana kiasi cha kufanya raia wake kujihisi ni ndugu wa kitu kimoja. Alisema kwamba daima Tanzania itaendelea kushirikiana na Kongo katika maeneo ya ulinzi, amani na biashara. DRC si marafiki tu, bali ni ndugu zetu. Nimemtolea mfano, hakuna Mtanzania hata mmoja ambaye hapendi miziki ya Zaire, pamoja na kwamba ruga anaweza asiielewe yake Baadaye jioni Rais Kabila atatembelea bandari ya Dar es Salaam ambapo ataweka jiwe la msingi na kisha kurejea ikulu kushiriki dhifa ya taifa iliyoandaliwa na mwenyeji wake Rais Magufuli. Ninayarifu kutoka Dar es Salaam, ni Joe Chinjogopa. Msikilizaji, takwimu zilizotolewa wiki hii na gazeti la Daily Nation nchini Kenya zinaonyesha kuwa visa vya polisi kuwaua raia kiholela vimeongezeka kwa kiasi kikubwa, lakini waziri wa usalama wa ndani nchini humo Joseph Nkaiseri anakanusha vikali madai hayo. Ninakanusha, hiyo yote ni uongo, uongo mtupu, because kwa sababu haijathibitishwa. Jiunge nami BMJ Murithi leo usiku saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki e, katika kipindi cha Kwa Undani, ambapo tutakuwa naye waziri Nkaiseri tukitathmini swala hilo nyeti, baadhi ya mengine. Je, ni nani anasema ukweli? Tuonane saa tatu kwenye kipindi cha kwa undani eh, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Zaidi ya polisi elfu 12 wamesimamishwa kazi leo Jumanne kwa sababu ya kushukiwa kuwa na mahusiano na mwalimu wa Kiislamu anayeishi Marekani, Fethullah Gulen, ambaye anashukiwa kwa kuhusika na jaribio la mapinduzi la mwezi Julai zaidi ya wakuu wa polisi 2500 walikuwa miongoni mwa polisi 12801 waliosimamishwa kazi kwa kuhusika na jaribio la mapinduzi ambalo halikufanikiwa, maafisa wa Uturuki walieleza katika taarifa yao. Kusimamishwa huko kumekuja siku moja baada ya serikali ya Uturuki kutangaza itaongeza amri ya hali ya dharura kwa miezi mingine mitatu. Kimbunga Matthew kilipiga pwani ya Haiti hii leo Jumanne asubuhi baada ya siku moja ya mvua kali kutokana na dhoruba yenye nguvu iliyosababisha mafuriko mitaani na kusababisha watu wengi wa kukimbia nyumba zao. Upepo wa kilometa 230 kwa saa ulipiga pwani ya Haiti mapema siku ya leo ikiwa ni kimbunga cha kwanza cha hatua ya nne kupiga nchi hiyo iliyo masikini kuliko zote katika kanda ya magharibi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Tuelekee nchini Kenya, ambapo waziri wa usalama wa ndani nchini humo Joseph Nkaiseri amekanusha ripoti zilizochapishwa na gazeti moja nchini humo zikiwashutumu maafisa wa polisi kwa kile walichotaja kuwa mauaji ya kiholela yaliyotajwa kuwa ni mauaji ya kiholela ya, ya, ya raia nchini humo. Katika mahojiano na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu, Nkazeri amesema kuwa visa vilivyoripotiwa rasmi ni vichache mno na vimepungua katika kipindi cha mhula wake kama waziri wa usalama wa ndani. Amezungumza na mwenzangu BMJ Muridhi muda mfupi uliopita, ambaye ameanza kwa kumuuliza ni zipi hisia zake kufuatia ripoti hizo zilizochapishwa kwenye gazeti la Nation. Hiyo si ukweli. Hiyo kama imetendeka, imetendeka kuhusika na polisi binafsi, si kikosi. Kwa hivyo hatuwezi kukubali kamwe ma, mambo kama hayo, yaandiko ya uongo. Eh, ripoti hiyo, waziri Nkaiseri, inashutumu polisi kwa kukosa kasi au kuchukua hatua za haraka kuwashtaki washukiwa wa mauaji hayo hususan kama washukiwa hao ni maafisa wenzao. Tangu ulipochukua usukani wa wizara ya usalama wa ndani, ni nini umefanya kubadilisha dhana hii au kuhakikisha kwamba Wakenya wana imani na kikosi cha polisi? Kuhusiana na swala kama hili, ndio tumechukua ino hatua wa kikamilifu ya kuhakikisha kwamba eh, wananchi wa Kenya kwanza wawe na imani na kikosi cha polisi yetu. Sina uoga kukueleza ya kwamba yale ambayo tunafanya kama serikali eh, ya Kenya ni kuhakikisha kwamba haki ya wananchi imedumishwa kwa wakati wowote. wa ambao mtu kama anatulumiwa kama ni polisi, kama ni criminals, tunachukua hatua ya kisheria na kuhakikisha usalama ya watu wetu imedumishwa kikamilifu. Sasa Daily Nation wametoa takwimu zao kupitia Newsplex, eh, ambazo wewe mwenyewe unapinga sasa Swali ni je, serikali ya Kenya ina takwimu zake ambazo ni tofauti na ambazo kama unavyosema idadi hiyo ni ndogo kuliko wanavyosema Nation Media Group? kwa mimi, nina ninakanusha ya kwamba hiyo yote ni uongo, uongo mtupu because kwa sababu haijathibitishwa, na ndipo nimewaeleza hiyo watu wa magazeti wathibitishe yale ambayo wanaandika, ndipo tuweze kueleza wananchi na dunia kwa jumla kwamba ile vitu imetendeka ni ukweli ama si ukweli. Wakati uchunguzi ilifanya, ilibainika ilibainisha ya kwamba elfu elfu mia nne na mia tano ikapatikana yote ni uongo tu. Na pia waziri, kuna ripoti kwamba polisi wamekuwa pia wakiwaua maafisa wenzao katika kikosi hicho, hebu lizungumzie hilo. Eh, IPOA inachunguza, ambao imeonekana pia wameona ya kwamba hiyo pia si ukweli kwa hivyo bado tunaendelea kuchunguza. Hivyo unavyosema ni kwamba gazeti la Daily Nation na Nation na Media Group kwa jumla katika ripoti zao zinapotosha wasomaji na watazamaji wao. Unadhani basi ni kwa nini wanaweza kuamua kufanya hivyo iwapo wanajua si ukweli? Ya, kwa mafikira yangu njio njio njio ni ni ambayo hakuna mauaji akiolela hiyo ndio kitu ndio nilikuwa nimekanusha leo. Kwa hivyo kitu kama hakuna tunasema hakuna, na kama upo tuambie, iko wapi ndio tuchunguze na tuchukue hatua ya kisheria kwa wale ambao wanahusika. Unajua sheria yetu ya Kenya ni kwamba kama ni waziri wa usalama wa ndani nchini Kenya, Joseph Kaiseri akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Na tukielekea moja kwa moja hadi kule DRC, ni kwamba vyama vikuu vya upinzani Vya nchini humo vimemaliza mkutano wao hivi punde mjini Kinshasa, uh, Kinshasa na kudai kuwa mara nyingine tena wanapinga mazungumzo yanayoendelea kati ya serikali na baadhi ya vyama vya upinzani. Salehe Mwana Milongo anayoripoti zaidi kutoka DRC. Jumla uh, kwenye matokeo ya mwisho wa mkutano huo, uh, upinzani huo umesema kwamba hautambui unayozungumzwa zungumzo uh, ya kitaifa yanayoongozwa na Edem Kodjo na ambayo baadhi ya vyama vya upinzani na chama tawala, na kwa hiyo wameomba mazungumzo mapya ambayo yataweza hivi kuwaweka upande mmoja wa wale wanaozungumza hivi sasa huko kwenye uh, Cite ya Union Africaine, na vile upinzani huu unaongozwa na Etienne Tshisekedi. Na pili, wamesema uchaguzi lazima uweze kufika muda usiokuwa mrefu na tatu wameomba kwamba tume ya uchaguzi ifanyiwe mageuzi na koti kuu ya katiba pia iweze kufanyiwa sanyo, na wamesema hawatoenda kwenye mazungumzo hayo kabla ya kuachiwa kwa, wa uote, penye, kwa, kwa, ya jayang, kwa wagua wote walioko kwenye, ambao wanaaminika kuwa ni wafungwa wa kisiasa na vilevile kukurejea nchi kwa wale wanaoita kuwa ni watu wanaoishi wahamishoni kutokana na misimamo yao ya huyo ni Saleh Mwana Milongo akizungumza kutoka Kinshasa. Na vyama vya upinzani vya Burundi vimeunga mkono azimio la baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa kutaka uchunguzi ufanyike kuhusiana na mauaji yanayoendelea nchini humo na ukiukaji wa haki za binadamu tangu kuzuka kwa mzozo wa kisiasa unaoendelea kwa miaka miwili sasa. Kiongozi wa chama cha upinzani cha Parena amewaambia mwandishi wa habari wa idhaa ya Kirundi na Kinyarwanda ya Sauti ya Amerika kuwa hao ni sababu ya serikali kutoruhusu jopo hilo la wachunguzi kuwasili Burundi. Hata hivyo hivi leo huko Bujumbura kulikuwa na maandamano kulani azimio hilo. Haida la Hakizimana ana ripoti zaidi abanyamahanga batwandika ko ibinyoma turabiyamirije ni mbele ya ofisi ya Umoja wa Ulaya hapa mjini Bujumbura. Makumi ya waandamanaji hao wanasema wamekuja kuonyesha hasira yao baada ya Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa kupitisha azimio kuhusu Burundi siku ya Jumaa wiki iliyopita. Wanasema azimio hilo lilichukuliwa kwa shinikizo la nchi za Umoja wa Ulaya. Azimio hili lilipitishwa kwa kuzingatia ripoti ya wataalamu wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa ambayo inatahadharisha kuwa ukiukwaji mkubwa wa haki za binadamu unafanyika hapa kufuatia mzozo wa kisiasa unaikabiri Burundi huku maafisa wa utawala wakituhumiwa kukiwa pia na tishio la kufanyika mauaji ya kuangamiza jamii. Kwa mjibu wa ripoti yenyewe swadiz... Jean like ndi kumwe naye mwanzilishi wa maandamano ya kulani ripoti hiyo hapa anasema, tume hiyo Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu ilizingatia ripoti ya uongo ya watu wanaojidai kuwa ni wataalamu, ili hali wanatumiwa na wanasiasa wa uongo. Anaomba taasisi za Burundi kujiondoa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kiviru. La, la cour penal international. Kwa mjibu wake madhumuni makubwa ya mchakato wote huu ni kuwashtaki viongozi tawala kwenye mahakama ya ICC. Kulingana na azimio hilo, wachunguzi wengine wa Umoja wa Mataifa watawasili hapa kuchunguza visa vya ukiukwaji wa haki za binadamu vinavyofanyika hapa, kuwafichua waliohusika na kuangalia iwapo ukiukwaji huu haki za binadamu ni makosa ya jinai yanayoshughulikiwa na mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC, serikali wanasema azimio hilo haliwezi kutekelezwa iwapo serikali haitashirikishwa. Martin Nivyabandi ni waziri wa Burundi wa haki za binadamu. sisi tutaendelea kufanya mazungumzo na, na High Commissioner wa haki za kibinadamu mjini Geneva ili tuwezi kupata ufumbuzi, na utekelezaji hawezi kufanywa bila ushiriki wa wa Burundi, lakini sisi kama warundi tunataka kuhakikishia kwamba hali siyo mbaya, hali ni nzuri, na wao hawataleta watu kuja kutekeleza kwa nguvu ni kwa ni kushirikiana na serikali ya Burundi na sisi tuko tayari eh, kufanya lolote ili haki za Warundi ziwe zime zinazingatiwa. Iwapo serikali itakataa kutoa idhini kwa uangalizi hao haki za binadamu wa Baraza la Umoja wa Mataifa la Haki za Binadamu, swala hili litapelekwa mjini New York, Marekani kwenye kikao cha Baraza la Usalama la umoja huo. Haidala Kizimana, Sauti ya Amerika, Bujumbura. Katika dunia ya wanawake, tunazungumzia juhudi zinazofanywa na makundi mbalimbali ya mbali kinamama huko Mombasa, Kenya, ili kuwapatia wasichana waliobalehe sodo, yani sanitary pads. Kama inavyoeleweka kuwa mataifa ya chini ya jangwa la Sahara bado yanakabiliwa na tatizo kwa wasichana kupata hizo sodo kuzitumia wakati wa hedhi zao, swala ambalo linatatiza uhuru wao na pia elimu Mwandishi wetu wa Mombasa, Liberti Adede, ya amepata ya fursa ya kuzungumza na mwanaharakati mmoja Njeri Thebes, ambaye yuko mstari wa mbele kusaidia kuwapatia wasichana wa shule sodo, na pia amezungumza na waalimu na baadhi ya wasichana wanaonufaika na msaada huo. Njeri anaanza kwa kuelezea nini kimemsukuma kuanzisha harakati hizi. Nilianzisha hii foundation kwa vile niliona mashida yale wasichana wanapitia, na haya mashida ni yale mashida pia mi nikiwa kijana nilipitia na sikuelewa ya kwamba haya mashida yanaendelea hata hadi nilipopata kusikia wabu, wa, wale walikuwa wanapigania kiti cha president, wale, wakisema ya kwamba wanataka kuhakikisha ya kwamba wakichaguliwa watahakikisha wasichana wako na hizi pads kwenye shule. Hiyo ikuketi vizuri na mimi nikafikiria hiyo tun, sio maneno yale tunafaa kuwa tunazungumzia katika uh, elections ama kupigania kiti cha you know, uh, president um, nikafikiria nika jinsi vile tutavyotengeneza uh, pads zile zitatumika muda mrefu uh, kwa vile tunajua kuna shida nyingi hapa Kenya, wazazi wana pesa kidogo, kununua ni shida hizi um, pads tunawapatia wasichana leo hii wataweza kutumia miaka mitatu hadi minne. Ukihesabu pesa ile wazazi wata, wata save kwenye zile pads wangenunua dukani just in three years wat, watakuwa wame save elfu nne mia tatu na, na ishirini labda tu. Katika nimeona kuna kitu kama kijindoo hivi ha? kuna nini pale ndani? Mtu ambaye hajaona mpatia maelezo, nini kiko katika hiyo ndoo? Ni, ni, ni, ni jinsi ya kuwafunza usafi na umuhimu wa usafi na kuonesha vile wanaweza weka You know, zile pads wametumia pale pa kuosha wasiende kuchanganya na mambo yale mengine nyumbani, so ni, ni muhimu. Na msichana akikuwa na kitu chake mwenyewe anasikia uh, ile dignity imemrudia, anasikia kwa special <laughs> kuliko wakati tu ukimpatia uh, cotton wool unamwambia ndio ujipange. Hii inamfanya anasikia ni, kuna mtu anam anamshughulikia anam, na umesema kwamba ni, ni si Kenya peke yake, mna, mnaangazia mradi huu. Hebu elezea niwapi wapi mnafanya hivi? Tumesaidia uh, wa, wasichana nchi ya Cameroon, tumewasaidia wa, wasichana nchi ya Malawi na tumesaidia wa, wasichana ya nchi ya Zanzibar na hapa Kenya, na hata wiki ijayo tunaelekea Zanzibar tena. Ni kwa nini ya hayo mataifa Ma, um, ni pale, tumepata uh, kuungana na watu wengine wale wako kwenye hizo nchi wanatusaidia kufungua hiyo mlango ya tuweze kwenda ku, ku, kufanya hiyo kazi humo. Tumefunguliwa mlango mingine, kama mwaka ujao, kama Zambia tutaelekea huko na South Africa. Mnachukuliwaje wakati mnaenda mataifa kama Tanzania, labda Kongo pale ambapo kuna vita vingi? Mnawafikiaje hawa wasichana? hatujafikia um, kule kuna vita bado, lakini wengi wanashukuru zaidi, wengi wanatulilia, wanauliza tufunza, wacha tuku, tupatia, laki tu kutupatia, lakini tufunza vile tunaweza jitengenezea hizi vitu mm -hmm. So ni jambo la muhimu na sio wa, wasichana pekee, hata kina mama wanateseka wana na haya mamba. Napata fursa ya kuzungumza na mwalimu mmoja. Mwalimu atatuelezea ni wa shule gani na umuhimu wa eh, sodo hizi kwa ama sanitary towels kwa wasichana. Kwa majina naitwa Mrs. Atali uh -huh. natoka shule ya msingi ya St. Augustine's Preparatory uh -huh. Tuambie wakati wasichana wanapopata sodo kama hizi na umuhimu gani katika maisha yao? Inawasaidia kwa kuwa wengi wao mara nyingi wanapokuwa wanaendelea wanaenda, na hali yao ya hedhi mara nyingi hukosa kuja shule kwa sababu unapata wazazi wengi huwa hawako kwenye kiwango kimoja. Kuna wale ambao wana pesa, kuna wale ambao hawana, hasa wale ambao wenye wale ambao wenye wako katika hali ya chini hupata shida kwa sababu huwa hawawezi kununua hizi sanitary towels kila mwezi, hasa unapata kuwa watoto wao mara nyingi ukosa kuja shule. Sasa vile ambapo hao watu wamejaribu kutusaidia kwa kutudonetia hizi sanitary towels, tunawashukuru kwa kuwa wengi wa hawa watoto wetu watazidi kuwa shuleni kila siku. Mnawafunza vile ya kutumia? Ndiyo, tumewafunza na wanajua. Pata fursa pia ya kuzungumza na mmoja wa wale waliofanikiwa. jina lako nani? Kwa majina naitwa Jessica Rain kutoka St. Augustine Preparatory School. umepokea uh, sanitari zako? Yeah, nimepokea na napenda kushukuru Big Dibo Jerry and also our honorable Muhammad. Na ili unapokea vipi, itakusaidia vipi hizo? is that I should not miss say tansaidia maishanisipate fursa kuhepa shuleni kwa sababu ya mambo madogo madogo ka haya and then it has also helped me sir, au nitajaribu ku pia fundisha wenzangu kwenye tumefundishwa, tumefundishwa leo hapa Asante. Mwingine labda jina lako ni nani? Sandro Ngayo kutoka shu, shule ya Saint Augustine Chuda. <laughs> Umepokea nini leo? Umepokea ndoo yenye iko na vitu vya wasichana kutumia wakiwa wako, kwa hali ya kisichana wakikuwa wakubwa <laughs> unadhani itakusaidia vipi? Tanisaidia nisiaibike darasani na pia shuleni basi na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa, msimamizi Abdi Shakur Abud, mimi jina langu Harrison Kamau nikiwa na mwenzangu Sande Shomari kutoka Washington, tukikutakia usiku mwanana usio na bugdha.