Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni saa 10:30 jioni, leo ikiwa ni siku ya Jumatano tarehe tano mwezi Oktoba mwaka 2016. Katika matangazo yetu ya VOA Express hii leo, vyama vikuu vya upinzani nchini DRC vyataka mageuzi kufanyika katika tume ya uchaguzi na katika mahakama kuu nchini humo. Tunakuja kueleza kama katiba ni kusema constitution yetu tunapaswa kuiheshimia, na kila mtu anapaswa kuiheshimia. Hii ni mkusanyo ya upinzani wote ya Kongo ripoti hiyo msikilizaji, utaipata kwa kina zaidi hapo baadaye kidogo. Hii ni VOA Express na mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Harizon Kamau. Vilevile vile kwenye matangazo yetu ya leo, serikali ya Tanzania yatangaza hatua ya kuwazuia wasichana kutoka nchini humo kuenda kutafuta ajira katika mataifa ya Kiarabu ili kuongeza uelewa <laughs> <laughs> wa hawa dada zetu wanaokwenda kufanya kazi waweze kujitambua na kujielewa. Imeonekana kwamba ipo haja ya kuwa na mtaala ambao utatolewa na taasisi zetu za VETA au taasisi zingine binafsi ambazo zitakuwa tayari kutoa hii kozi maalum. E, basi hayo ni baadhi tu ya yale ambayo tumekuandalia alasiri ya leo. Endelea kuwa nasi katika safari yetu hii ya VOA Express eh, mpaka mwisho, lakini kwanza, eh, tupate habari muhimu za dunia zikisomwa hapa studio na Harrison Kamau. Ethiopia mapema leo imezindua mradi wa reli utakaounganisha na bandari muhimu iliyoko kwenye guba ya Aden. Hilo linajiri siku chache tu baada ya darzeni ya watu kuuawa kwenye maandamano dhidi ya serikali katika eneo ambalo njia hiyo ya reli itapitia. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, njia hiyo mpya ya reli itaunganisha Ethiopia na mji wa bandari wa Jibuti, ambapo taifa hilo huingizia karibu bidhaa zote kutoka nje. Mradi huo ni mmojawapo ya miradi, miradi ya ngazi za juu inayofanywa na Ethiopia na ambayo imevutia wawekezaji kutoka China na Uturuki miongoni mwa wengine, huku uwekezaji kutoka nje ukifikia zaidi ya dola bilioni mbili mwaka uliopita. Hata hivyo, tukio hilo la Jumapili ambalo watu kutoka kabila la Oromia walikufa wakiwa mikononi mwa serikali limeibua hisia tofauti kutoka kwa jamii ya kimataifa. Mgombea mwenza wa chama cha Republican Mike Pence na mwenzake kutoka chama cha Democrat Tim Kaine Jumanne usiku walishambuliana kuhusu sera na kampeni zao pamoja na kutetea rekodi za wagombea urais Donald Trump na Hillary Clinton kwenye mdahalo wao kabla ya uchaguzi wa mwezi Novemba. Pence na Kaine walibishana mara kwa mara kuhusu silaha za nyuklia, hali nchini Siria pamoja na sheria za uhalifu hapa Marekani. Pence alisema kuwa Hillary Clinton ndiye aliyetengeneza sera za kigeni za Rais Barack Obama alizodai ziliifanya Mashariki ya Kati kutokuwa na udhibiti. Alimlaumu Clinton kwa kuruhusu kundi la Islamic State kupanda na kile alichokitaja kuifanya Russia kuwa na ujasiri zaidi. Kwa upande wake, Kaine alisema kuwa Trump hujali masilahi yake pekee na mbele ya chochote kile, huku akidai kuwa Trump anafanya biashara na Russia. Hata hivyo wote wawili walikubaliana kuwa ni lazima hatua ichukuliwe kulinda raia wa Siria. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linalounga mkono serikali inayotambuliwa kimataifa ya Rais Abdurabu Mansur wa Yemen limelaani vikali shambulizi dhidi ya manwari ya mshirika wa Hadi iliyokuwa ikijaribu kulinda urais wa kiongozi huyo wa Kisuni. Hatua hiyo ya kukemea waasi wa, wa kihoudhi imetokea siku chache tu baada ya waasi kushambulia meli nyingine ya Umoja wa nchi za Kiarabu kwenye ujio wa bahari unaounganisha bahari ya Shamu na guba ya Eden. Wakati huo huo, maafisa wa ngazi za juu wa huduma za dharura wa Umoja wa Mataifa wametoa wito kwa jamii ya kimataifa kushughulikia zaidi mzozo wa kibinadamu unaokumba Yemen, wakieleza athari za vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo ni mojawapo ya mzozo mbaya zaidi duniani. Unaendele, unaendelea kusikiliza VOA Express ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Jeshi la Marekani limeeleza kuwa mapema leo limefanya mashambulizi kwenye mji wa kaskazini mwa Afghanistan wa Kunduz katika juhudi za kulinda wanajeshi wa serikali wanaokabiliana na kundi sugu la wapiganaji wa Taliban kwa siku ya tatu mfululizo. Mashambulizi hayo yamefanyika wakati wa shikadau wa kimataifa na kikanda wakikutana mjini Brussels, pembezoni mwa mkutano unaoendelea na wa kukabiliana na kuongeza juhudi za kutafuta amani kati ya serikali ya Afghanistan na kundi la Taliban. Ofisi ya kutoa msaada wa upatanishi unaoongozwa na NATO nchini Afghanistan umesema mapema leo kuwa serikali ya Afghanistan ingali inadhibiti mji wa Kunduz na kwamba kuna, map, kuna mapigano ya hapa na pale wakati vikosi vya kitaifa vikiendelea kushikilia udhibiti wa mji huo. Maafisa wa Colombia wamekutana na wawakilishi wa kundi la waasi la Revolutionary Armed Forces of Colombia, FARC, Jumanne nchini Cuba kwa mazungumzo yanayolenga kudumisha mkataba wa amani ingawa haijabainika ikiwa waasi wana dhamira ya dhati kurudi tena kwenye meza ya mazungumzo. Kando na kurejelewa kwa mazungumzo hayo na waasi, rais wa Colombia Juan Manuel Santos anatarajiwa kukutana na rais wa zamani Alvaro Uribe aliyeongoza upinzani dhidi ya mkataba wa amani na waasi wa FARC. Uribe ameambia redio moja ya Colombia kuwa yuko tayari kufanya kile juhudi kudumisha amani na kundi la FARC ili kumaliza mapigano ambayo yameendelea nchini humo kwa miaka hamsini na miwili. Wapiga kura walipiga kura kwa wingi mdogo kabisa mkataba huo kwa asilimia hamsini nukta mbili za kura dhidi ya arobaini na tisa nukta saba. Rais Santos amesema kuwa ataongeza muda wa sitisho la mapigano hadi Oktoba thelathini ili kutoa nafasi kwa mazungumzo hayo kuendelea na kimbunga kilichopewa jina la Matthew kimesababisha maafa na uharibifu wakati kikipita Haiti na Cuba kuelekea Bahamas mapema leo. Kituo cha kitaifa kinachofuatilia kimbunga huko Miami kimesema kuwa Matthew ni hatari sana na kudadisi kuwa kitaendelea kuwa chenye nguvu hadi Alhamisi. Kimbunga hicho kilipunguza nguvu baada ya kufika Haiti na kufikia kiwango cha tatu kikiwa na upepo wa maili 123 kwa saa lakini kinatarajiwa kuongeza kasi tena kinapoelekea kwenye ufukwe wa Florida. Takriban watu tisa wameuawa nchini Haiti na jamhuri ya Dominica kutokana na kimbunga hicho ambacho ndicho kibaya zaidi kushuhudiwa katika eneo la Caribbean kwa karibu mwongo mmoja, huku kikitarajiwa kufika kwenye ufukwe wa Marekani baadaye wiki hii. Kimbunga Matthew kimeathiri mawasiliano kati ya mji mkuu wa Haiti wa Port-au-Prince na majimbo matatu na kwa hivyo kusababisha hali kuwa ngumu kwa maafisa wa uokozi kukadiria hasara iliyotokea. E, tunakushukuru msikilizaji kwa kuendelea kutusikiliza kutoka hapa VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na mara baada ya kusikia habari hizo muhimu za dunia kutoka kwake Harrison Kamau, sasa tuangalie ni yapi yamejiri ambayo tumeletewa na waandishi wetu. Vyama vikuu vya upinzani katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, vimetangaza kuwa vinataka mageuzi kufanyika kwenye tume ya uchaguzi na pia katika mahakama kuu ya kikatiba nchini humo. Huyu hapa mwandishi wetu wa DRC Salehe Mwana Mirongo. Salehe Mwana Milongo na ripoti kamili. Kinara wa upinzani nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Etienne Tshisekedi amesema kwamba mazungumzo ya hivi sasa baina ya chama tawala na baadhi ya vyama vya upinzani hayana uzito wowote, na ni lazima kuweko na mazungumzo mengine baina yake na Rais Joseph Kabila. Msipumbazike na matokeo ya mkutano ulioitishwa na bwana Kabila. Tunawaomba mbaki waangalifu hadi hapo mazungumzo ya kweli yatakapoitishwa. Mbele ya mamia ya wafuasi na viongozi wa vyama vya upinzani, Echen Chisekedi ameomba kuweko na msuluhishi mpya na mazungumzo ambayo hayatuzidi siku kumi huku akielezea kwamba lengo la mazungumzo hayo litakuwa ni kujadili kalenda ya uchaguzi. Vyama vya upinzani kupitia vuguvugu vugu hilo la Rassemblement chini ya uongozi wa Etienne Tshisekedi vimerejelea maombi yake ya mwanzo kabla ya kushiriki kwenye mazungumzo yakiwemo: kuachiliwa huru kwa wafungwa wa kisiasa na kurejea hapa nchini kwa wakimbizi wa kisiasa. Vuguvugu vugu hilo la Rassemblement linaomba pia mageuzi ya koti kuu ya katiba na tume huru ya uchaguzi ambayo vinaelezea kuwa vinamuunga mkono Rais Joseph Kabila. Msemaji wa serikali ya Kongo Lambert Mende amesema kwamba maombi hayo ya upinzani ni upuuzi mtupu na ni ukiukaji wa katiba ya Kongo. Wajumbe kwenye kongamano hilo la upinzani wanaelezea kuridhishwa kwao na matokeo hayo. Tunakuja kueleza kama katiba ni kusema, konstitution yetu tunapashwa kuyiheshimia na kila mtu anapashwa kuyiheshimia. Iyi ni mkusanyo ya upinzani wote ya Kongo. mimi ni Pasteur Bitazo Bede Grégoire, niko président national wa chama parti pour la résistance et le développement shikite. Mungu peke yake ndiye alifanya konstitwe ya kwanza. Nakaambia wana wa Israeli, mwitii ataka itii ataendelea, mwenye atati ataribiwa. Tunapenda kuhakikishia dunia nzima na kuhakikishia wakaaji wote kama Tunaendelea kupata respe ya konstitusion kusema kuheshimisha katiba yetu. Huku upinzani ukimaliza mkutano wake, baadhi ya vyama vya upinzani na chama tawala wanaendelea kukutana hapa mjini Kinshasa kwenye mazungumzo ya kitaifa yaliyoitishwa na Rais Kabila na ambayo yanatarajiwa kumalizika baadaye wiki hii. ni kiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehe Mwanamilongo. Shukran sana Salehe Mwana milongo ukiwapo Kinshasa. Sasa tuangalie yapi yamejiri katika nchi ya Uganda. Wahariri wa vyombo vya habari nchini humo wamekaidi maagizo ya kamati ya bunge kuhusu nidhamu ya kuwataka kufika mbele yake kuhusiana na habari zilizoandikwa kwenye kuhusu bunge na wabunge hao. Bunge la Uganda liliunda kamati kuwachunguza waandishi wa habari baada ya tuhuma kuibuka za wabunge kupokea hongo ya gunia moja la sukari na kujitengea pesa kwa ajili ya mazishi yao na kujinunulia magari ya kifahari. Mwandishi wetu wa Kampala, Kenneth Bwire, anaripoti kamili. Wahariri kutoka gazeti la serikali la New Vision ndio waliofika mbele ya kamati ya bunge kuhusu nidhamu, wakihojiwa kuhusu habari zilizoandikwa kuhusu bunge na wabunge wahariri wa vituo kadhaa vya habari yakiwemo magazeti walitakiwa kufika mbele ya kamati ya bunge kuhusu nidamu kuhojiwa kuhusu habari za wabunge kupokea hongo, ikiwemo ya gunia moja la sukari, ili kupitisha mswada wa kuondoa kizuizi cha umri wa kustaafu kwa majaji na mwenyekiti wa tume ya uchaguzi. Wahariri wa magazeti ya Red Pepper, Daily Monitor, The Observer na runinga zote wamesusia kikao hicho. Chris Obore ni msemaji wa bunge la Uganda. The committee is to understand. Bunge lilitaka kujua iwapo waandishi wa habari wanaandika habari za uongo. Kwa hivyo kamati ya bunge ilipewa jukumu la kuchunguza iwapo kweli kuna habari za kupotosha kabla ya wabunge kulalamika na kuchukua hatua. Lengo la kamati hiyo siyo kwa hukumu wa hariri. Tunafahamu kwamba waandishi wa habari wanataka kupewa fursa ya kusikilizwa, lakini tena wanasema hawataki kufika mbele ya kamati kujitetea. Wabunge walikasirishwa na waandishi wa habari kuandika kuhusu hatua yao ya kujitengea shilingi milioni 67, kwa ajili ya kupanga mazishi yao wanapokufa, shilingi milioni 150, kujinunulia magari ya kifahari, kujipatia huduma ya intaneti bila malipo, kujipatia kiamsha kinywa na chakula cha mchana bila malipo na kupokea hongo ya sukari licha ya kwamba wabunge hawajajadili wala kutunga sheria yoyote tangu bunge lifunguliwe mwezi wa tano. Wabunge walijadili utendakazi wa waandishi wa habari, wengi wakitaka waandishi wa habari kutoka bungeni washtakiwe kabla ya kukubaliana kuunda kamati ya kuwachunguza, licha wahariri kukaidi uamuzi wa wabunge. Msemaji wa bunge la Uganda Kristo Bore anasema wahariri watalazimika kufika mbele ya kamati hiyo. Kamati hiyo ina jukumu la kuchunguza, kuandika ripoti na kuwasilisha bungeni. Bunge litachukua hatua mwafaka baada ya kuijadili ripoti ya kamati hiyo. Ndiyo sheria na lazima ifuatwe. Uhusiano kati ya bunge na waandishi wa habari umekuwa ukidoofika tangu bunge lilipofunguliwa mwezi wa tano. Kila mara waandishi wa habari wakiandika habari za upekuzi kuhusu matumizi mabaya ya pesa na ufisadi, wahariri wanahisi kwamba hawatapata haki mbele ya wa wabunge ambao tayari wameonyesha nia ya kuwashutumu na kuwafukuza bungeni waandishi wa habari. Kenneth Bwire, VOA Express, Kampala. Basi haya yote unaendelea kuyapokia kupitia VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Nasikia kwa njia ya polepole pole, kama staili ya kawaida pale. Kasi mganga anasema moto moto, twende Washington. <tinyo> nakwambia mambo ndivyo yanavyoenda nikiangalia upande wa pili naona aida isa anafurahia kabisa na yule jamaa mwingine anaitwa katis anasema mambo ni sawa kabisa ndivyo mambo yanavyoendelea hapa voa express jiji kuu la marekani washington dc Nam, sasa inaonekana ni wakati ambapo ya tunaangalia yale yamejiri kule nchini Uganda. Kuna radhi katika nchi ya Tanzania, serikali ya nchi hiyo imesema kwamba kuanzia sasa inaanzisha mfumo mpya ambao utahakikisha kuwa wasichana wengi wanaokwenda kwenye mataifa ya uharabuni hawatumbukii kwenye matatizo. Kutoka Dar es Salaam, huyu hapa George Jogopa na taarifa kamili. Utaratibu mpya uliotangazwa na wizara ya mambo nchi za nje unaotaka wale wote wenye nia ya kwenda katika mataifa hayo ya kiarabu kwa ajili ya kazi za ndani kuhakikisha kwamba wanapata mafunzo maalum yatakayotolewa nchini. Mkurugenzi wa idara inayohusika na mashariki ya kati balozi Abdala Kilima amesema kumekuwa na ongezeko kubwa la kinadada wanaokumbwa na majanga katika mataifa hayo, huku wengi wao wakikumbwa na matatizo hayo kutokana na kuwa na upeo mdogo wa mambo. Kwa maana hiyo, amesema kwamba serikali imefikia uamuzi wa kuanzisha mtaala maalum utakaofundishwa katika vyuo vitakavyoandaliwa, na kwamba wale wote wanaokusudia kwenda katika mataifa hayo watapaswa kwanza kuhitimu mafunzo hayo ili kuongeza uelewa <laughs> kwa hawa dada da zetu wanaokwenda kufanya kazi waweze kujitambua na kujielewa. Imeonekana kwamba ipo haja ya kuwa na mtaala ambao utatolewa na taasisi zetu za VETA au taasisi zingine binafsi ambazo zitakuwa tayari kutoa hii kozi maalum ya mwezi mmoja miezi miwili, ili kujenga uelewa, kwa sababu wenzetu ambao nao wanalitumia soko hili kupeleka wafanyakazi wa aina hii kama nchi za Filipin, Sri Lanka, Indonesia, uh, Bangladesh na Nepal, wao wanao utaratibu huu kwamba mtu hawezi, eh, ni serikali haiprosesi maombi yake ya kwenda nje kufanya kazi za ndani kama hajapata ujuzi kutoka taasisi ambayo imekuwa registered na serikali kutoa yale mafunzo. Katika miaka hivi karibuni kumekuwa na idadi kubwa ya wasichana wanaotimukia katika mataifa ya Kiarabu na hata huko India, wakiwa na shabaha ya kupata ajira, hasa zile kazi za ndani. Hata hivyo, wengi wao wamekuwa wakitumbukia katika mitego isiyotarajiwa na kujikuta wakitumbukia katika biashara inayodhalilisha utu wao ili kugharimia maisha. Hatua hii inayochukuliwa na serikali inaaminika kwamba huenda atatoa msaada mkubwa kwa wasichana hawa, ambao wengi wao wakati mwingine huwa na uelewa mdogo na kile wanachotarajia kwenda kukifanya. So, kuna mtu mwingine anaondoka hapa anakwenda kule, hata kutumia dishosha hajui, kutumia microwave hajui, badala yake nguo anaweka kwenye kwenye microwave. Ndio maana eh, kwa hiyo unajikuta vitu kama hivi. Sasa kuondoa hiyo sintofahamu, tumeona kwamba ni bora, lakini pia aweze kujifahamu kwamba yeye yeah, anapokwenda E, nchi za nje yeye kama Mtanzania na ni mwananchi ni wajibu wake upi wa kutekeleza ili aweze kukaa vizuri na at least kuweza kulinda haki zake, ili hata anapokuwa amefika pale airport kwa bahati mbaya au nyingine mwajiri wake hajafika, lakini mtu akimuuliza aweze kujua kwamba yeye anakwenda kwa nani, bosi wake yuko wapi, na hata kama mtu anaweza kutoa msaada wa kuweza kumpigia simu, anajua kwamba namba ya simu anayo na vitu kama hivyo. Pia mkakati mwingine uliotangazwa na serikali iliyokuwa nusuru ya kina dada hao ni kufutwa kwa mawakala binafsi na badala yake kuanzishwa kwa mawakala maalum wanaotambuliwa na mamlaka. Nchi ambazo zimetajwa kuwa ni kimbilio kubwa la kinadada hao ni pamoja na Bahrain, Oman, Dubai na Saudi Arabia. Ninayarifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Kumbuka msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Naona ni wakati mwafaka sasa kuangalia maswala ya jikoni. Namwona uh, mwenzetu Amina Muhamed ako na mapishi, anatueleza kwamba tujue vipi kupika ndizi na kuchanganya na kukoroga na kuhakikisha kwamba tumeshiba. Amina Mo, karibu sana. Mi kwa majina naitwa Kioko Msembi. Resipi yake, kitu ya kwanza viazi zako unashambua za batata za kawaida, unazishambua. Unachukua mboga mboga zenyewe, ni pilipilio, kitunguu maji, tomato za kawaida mbichi. Jambo la kwanza utakaochukua, unachukua maji unaweka kwa sufuria, unabandika kwa jiko, unaendelea kutokota polepole. Unashambua viazi zako unavikatakata venye unavyokatakata shepu ya chips. Usikatekate kwa, kwa round, na kata kwa urefu kwenye unapika chips. Unachukua mafuta yako venye unakaranga, una deep fry ile chips, unaweka zile viazi, zinaendelea kuiva. Wakati viazi kiendelea kuiva, unachukua zile mboga zako, unaanza na pilipilio. The same unavyojua pilipilio ina, inakuwa ngumu kuliko kitunguu. Unakatakata pilipilio yako shepu yenye umekata zile viazi, ndio ziendane pale ukia okay: viazi na kitunguu na tomato ni ziwe ni shepu moja. Unachukua kitunguu unakatakata na shepu hiyo moja. Unachukua tomato unaikatakata shipo hiyo moja tomato wenyewe utatoa mbegu utakata na mbegu pamoja unatoa mbegu wakati viazi zako zinaendelea kuiva kwa jiko pale kwa deep fry unaziacha ziive mpaka zikauke kabisa usitoe kabla zijakauka maanake ukizitoa zikipoa zitavunjika vunjika sasa unawacha zinakauka maji kule nayo inatokota. Wakati zimekauka viazi, unatoa unaweka kando, unamwagilia chumvi, unawachana nazo unachukua pilipili yoo, unaiweka kwa ile maji yako yenye imechemka vuguvugu, unaweka chumvi kidogo, unaweka kwa dakika mbili tu, unaitoa unachukua kitunguu unaweka kwa ile ile maji unaitoa ndio kupunguza ile ukali ya kitunguu. Tomato usiweke kwa ile maji, manake tomato yenyewe iko laini, ukiweka kwa ile maji itaiva sana na wakati utaweza ipika tena. Sasa tunaenda kwa ile kuchanganya vitu vyote pamoja. Sasa unachukua viazi, unachukua ile pan pan either ni pan, ama ni sufuria kubwa. Wakati ule mchanganyiko wako utakuwa na uchanganya vizuri katika ile sufuria yako, weka bata kama utapata bata chukua prestige yenyewe unatengezea yakouweka utapatuatengezea ei ayo yo, yo inakuwa na flavor mzuri naeaiu unaweka ile pilipilio kwa sababu ive kidogo ipungue ule ugumu. Unaikoroga, unaikoroga, unaikoroga, unaikoroga, unachukua kitunguu, unaitumbukiza pale ndani, unachanganya pamoja, unakoroga. Unachukua viazi, zile viazi haijalishi kwati zimekuwa ngumu, haina haina shida. Wakati singe kwa ile mafuta, zitarudi zikuwe soft, zikakunywa ile batter. Unakoroga pamoja, unakoroga pamoja, ukionja hakikisha chumvi yako. Usiweke kabla hujaweka ile tomato, unangoja zile vitu zote unaweka, ndio unaonja chumvi. Kama umeonja, kisha koroga zile viazi zako, chukua tomato sasa weka unakoroga unakoroga na hakikisha utumie kijiko unatumia mwiko maanake ile kijiko itavunjavunja zile viazi nitakana zitoke zikuwa in shape sasa ukikoroga unachanganya pamoja unahakikisha ile tomato inaiva inaelekea kuiva imeiva lakini haijaiva sana at least inatoka ile ngozi ya pale juu unatoa unamimina kwa sahani unachukua kachumvi kidogo unanyunyizia kidogo tu, alafu tuna kitu kingine inaitwa garnishing, ambayo inakuwa grease, inaitwa parsley. Unaichopchopo kidogo unamwagilia pale juu, kama uko na dania pia unakatakata unamwagilia pale juu. Unasavu chakula yako. Hiyo chakula iko tayari, tunaweza kusavu wakati wa mchana, kwa sababu wakati wa mchana ndio mtu anafanya kazi ngumu. Ile ni viazi, viazi pia ni sawa na sima, ni kitu ambacho kikula inakaa kwa tumbo muda mrefu, si kama mchele, si kama nini, lakini ile pia tunasavu wakati wa mchana. Naam, msikilizaji ni makala ya mapish, mapish hapo ambayo tumeletewa na mwandishi wetu kule Mombasa Amina Chombo. Eh, kunradhi maanake nilikuwa nimetaja kama Muhammad, lakini Amina Chombo mwenzetu kule Mombasa, shukran sana kwa mchuzi na nini hapo kuhusu viazi <muchu> Basi wakati umewadia wa kuyangalia yanayovuma mitandaoni. BMJ Mridhi, naona umejiandaa kweli kweli. ni yapi yanayovuma mitandaoni? Asante Harison. Mdahalo wa jana usiku, kama ambavyo umekuwa ukiripoti katika baadhi ya habari zetu muhimu, kati ya wagombea wenza wa urais hapa Marekani umeendelea kuzua gumzo mitandaoni, huku baadhi wakimsifu Mike Pence ambaye ni mgombea mwenza wa mrepublican Donald Trump na kusema kwamba yeye ndiye aliibuka mshindi katika kinyang'anyiro hicho cha jana usiku. Mjadala huo wa kwanza na wa mwisho wa wagombea wa makamu wa rais hapa Marekani uliwaleta pamoja hadharani uso kwa uso kwa mara ya kwanza kabisa: mdemokrat Senator Tim Kaine wa Virginia na mrepublican Governor Mike Pence, kama nilivyotaja ni wa kutoka kule Indiana, uh, waliokutana uh, uso kwa uso. Sasa huyu John Moss anasema namna hii: nilishangaa uh, pale Bwana Pence aliposema kwamba mgombea wa urais kwa chama cha Republican Donald Trump alitumia uwerevu katika kutumia sheria za kodi kukwepa kulipa kodi hiyo. Naye Janet K alisema kwenye Instagram, mgombea mwenza wa Hillary Clinton hakuonyesha nidhamu na subira. Mimi nilipendelea ni alivyokuwa mgombea mwenza wa Donald Trump, ingawa kwa kawaida mimi wasimuungi mkono Trump. Man Ogola anasema walionekana wastaarabu kuliko mabosi wao, tena hawakuingiliana kibinafsi. Mimi nitasema tu wote wawili walishinda katika mdahalo huo. Na Kathy Edwards anasema baada ya jana usiku. Sasa tunasubiri mdahalo wa pili wa wagombea urais Marekani, unatarajiwa kufanyika Jumapili eh, huko St. Louis katika jimbo la Missouri. Kwingineko, taarifa kwamba Rais wa Nigeria Mamadu Buhari ameuza gari lake, ameuza ndege mbili zake rasmi ili kukabiliana na kudorora kwa uchumi umeibua mjadala mkubwa mitandaoni. Naona muda umeyoyoma, sasa tupate habari fupi kutoka habari kwa ufupi kutoka kwake Harison Kamau. Ethiopia yazindua mradi wa reli utakaoiunganisha na nchi ya Jibuti. Mgombea mwenza wa chama cha Republican Mike Pence na mwenzake kutoka chama cha Democrat Tim Kaine Jumanne usiku washambuliana vikali kuhusu sera tofauti za vyama vyao. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa linalounga mkono serikali inayotambuliwa kimataifa ya rais Mansul wa Yemen limelaani vikali shambulizi dhidi ya manwari ya mshirika wa Hadi. Tunakushukuru msikilizaji kwa kutusikiliza la siri ya leo. Usikose kusikia matangazo yetu mengine ya idhaa ya Kiswahili, ikiwa ni pamoja na kipindi cha kwa undani baadaye hii leo saa tatu usiku. Kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa ni Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa. Aa, na vile vile fundi mitambo hapa amekuwa ni Curtis Bynum. Mimi ni BMJ Mridhi, na mimi ni Harrison kama u... tunawaaga kutoka hapa Washington tukisema kwa kwaherini, na muwe na alasiri njema.