Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu sana kwenye kipindi cha kwa Undani, ambacho huwa tunaangalia na kutathmini mambo kwa undani zaidi, mojawapo ya maswala leo ikiwa ni kuangalia mambo yanayotuzunguka na mambo yanavyoendelea, hasa uchaguzi wa Marekani na vilevile maswala ya walimu kote katika ulimwengu. Lakini kwanza, kabla ya hayo yote ni habari za dunia kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa leo limemtoua waziri mkuu wa zamani wa Ureno Antonio Guterres kuwa katibu mpya mkuu wa Umoja wa Mataifa. Mwanasiasa huyo wa zamani na mwanadiplomasia wa siku nyingi anatarajiwa kuidhinishwa siku chache zijazo. Walinzi wa pwani nchini Itali wamesema kuwa karibu watu elfu kumi na moja wakiwemo watoto waliokuwa wakisafiri peke yao wameokolewa wakiwa baharini katika kipindi cha siku mbili zilizopita huku wengine hamsini wakipatikana wakiwa wamekufa. Zaidi ya wahamiaji elfu nne mia sita waliokolewa Jumanne, huku wengine zaidi ya elfu sita wakiokolewa Jumatatu kwenye bahari ya Mediterranean karibu na Afrika Kaskazini. Mamlaka za Itali zinasema wanawake watatu wamejifungua Jumatatu wakati wakiwa kwenye boti ya uokozi iliyokuwa imebeba wahamiaji elfu moja kuelekea Sisili. Wengi wao wakiwa wametokea Eritrea na Nigeria waliokolewa kutoka eneo la kaskazini mwa Sabratha huko nchini Libya. Safari ya kutoka Libya kuelekea visiwa Lampedusa nchini Italy ina urefu wa kilomita 290. Mgombea mwenza wa chama cha Republican Mike Pence na mwenzake kutoka chama cha Democrat Tim Kaine Jumanne usiku walishambuliana kuhusu sera na kampeni zao pamoja na kutetea rekodi za wagombea urais Donald Trump na Hillary Clinton kwenye mdahalo wao kabla ya uchaguzi wa mwezi Novemba. Pence na Kaine walibishana mara kwa mara kuhusu silaha za nyuklia, hali nchini Siria pamoja na sheria za uhalifu hapa Marekani. Pence alisema kuwa Hillary Clinton ndiye aliyetengeneza sera za kigeni za Rais Barack Obama alizodai ziliifanya mashariki ya kati kutokuwa na udhibiti. Alimlaumu Clinton kwa kuruhusu kundi la Islamic State kupanda pamoja na kile alichohitaja kuifanya Rusia kuwa na ujasiri zaidi. Kwa upande wake, Kane alisema kuwa Trump hujali maslahi yake mbele ya chochote kile, huku akidai kuwa Trump anafanya biashara na Rusia. Hata hivyo, wote wawili walikubaliana kuwa ni lazima hatua ichukuliwe kulinda raia wa Siria. Kimbunga kilichopewa jina Matthew na ambacho ndicho chenye nguvu zaidi kutokea katika eneo la Caribbean kwa karibu mwongo mmoja, hivi sasa kinaelekea Bahamas baada ya kufanya maafa na uharibifu nchini Haiti na Cuba. Takriban watu tisa wameuawa nchini Haiti na jamhuri ya Dominika. Kimbunga hicho kilikuwa cha kiwango cha nne na kasi ya kilomita 230 kwa saa wakati kilipogonga Haiti siku ya Jumanne. Hiyo ilikuwa mara ya kwanza kwa Haiti kushuhudia kibunga sawa na, na hicho katika kipindi cha miaka hamsini na miwili. Rais wa Haiti Joselam Privat amesema kuwa watu watano wamekufa, mmoja hajulikani alipo, huku wengine kumi wakijeruhiwa, wakati serikali ikiendelea kutoa misaada ya dawa na chakula kwa waathiriwa. Ubalozi wa Marekani nchini Ethiopia umesema kuwa mtu mmoja, raia wa Marekani amekufa baada ya kugongwa kwa jiwe karibu na mji mkuu karibu na mahali ambapo maandamano dhidi ya serikali yanaendelea. Taarifa kutoka kwa ubalozi huo zinasema kuwa gari la abiria lilitupiwa mawe na, na watu wasiojulikana mjini Addis Ababa Jumanne jioni na mmoja wa abiria waliokuwa ndani ambaye ni raia wa Marekani akafariki kutokana na majeraha. Hakuna taarifa zaidi zilizotolewa, na tukiwa tungali chini Ethiopia ni kwamba mapema leo serikali hiyo imezindua mradi wa reli utakaounganisha bandari muhimu iliyoko kwenye ghuba ya Aden. Hilo linajiri siku chache tu baada ya darzeni ya watu kuuawa wa kwenye maandamano dhidi ya serikali katika eneo ambalo njia hiyo ya reli itapitia. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, njia hiyo mpya ya reli itaunganisha Ethiopia na mji wa bandari wa Jibuti. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi jina langu Harison Kamau, ambapo tunaanza rasmi kutathmini na kuangalia katika kipindi cha Kwa Undani. kwa undani mjambo wapenda wasikilizaji karibuni katika makala yetu mengine ya kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa baada ya harrison kamao kutusomea taarifa ya habari sasa tunachambua habari muhimu kwa undani zaidi namna yanavyotendeka kokote pale ulipo basi usikose kuwa pamoja nasi kwa dakika 25 zijazo katika kwa undani mimi hapa studio ni abdu shakur abud Nam, basi leo kwa undani tunazungumzia utaratibu wa kuwarudisha nyumbani wakimbizi wa Dadaab, kambi kubwa kabisa duniani ya wa wakimbizi, baada ya serikali ya Kenya kutangaza mwezi Mei kwamba itafunga kambi hiyo kubwa duniani. Tunazungumzia suala hili leo kutokana na nini? Kutokana na ripoti ya Human Rights Watch inayoilaumu serikali ya Kenya kwa kutofuata utaratibu wa kimataifa kuwaondosha wakimbizi hao. Moja ya masharti hayo ni kwamba wakimbizi wanabidi kurejeshwa kwa hiari, wakihisi kuna usalama walikotoka na kuthibitishwa kwamba kuna usalama katika eneo hilo. Basi leo tunazungumzia swala hilo pamoja na maswala mengine juu ya namna utaratibu kamili unavyofanyika kutokana na makubaliano yaliyofikiwa kati ya UNHCR Kenya na Somalia. Kwa hivyo, kwanza kuweza kujua nini hasa kinachotokea, nimezungumza na msemaji wa UNHCR Nairobi, Duke Mwencha pamoja na msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya Kenya, Mwenda Njoka, juu ya utaratibu unaofanyika pamoja na mkazi wa huko Dadaab ili kufahamu zaidi yanayotendeka. Msemaji wa UNHCR Bwana Mwencha anasema wakimbizi wanaondoka kwa hiari na ripoti hazina ukweli hata kidogo. Baada ya ripoti hiyo tulitoa uh, statement yetu na tuka tukaweka mambo wazi, tukaeleza ukweli ulivyo kwa sababu mambo ambayo yalitajwa hapo mengine si ya kweli. Uh, walikuwa wamesema kwamba hatupatii wakimbizi ujumbe wa kutosha. Ujumbe tunawapa wakimbizi wa kutosha kila mara. Uh, kila wiki huwa tunaenda uh, kwenye redio, maanake kule ka kwenye kambi ya reda, kuna redio zaidi ya moja na tunatangaza mambo wazi ya, ya, jinsi yalivyo. Kama ni mambo kuhusu usalama Somalia, hayo pia tunawapa. Kama ni mambo kuhusu ni mambo yapi yanaendelea, mipango yetu inaendelea vipi yote tunafanya lakini, zaidi ya yote, uh, kama vile nilivyokueleza hapo awali ni kwamba kwa kila kambi kuna desk unaitwa information desk ama return help desk, uh, mahali ambapo wakimbizi wanaenda mmoja baada ya mwingine, kwa wale ambao wanataka kupata ujumbe kuhusu uh, hali ilivyo ndani ya Somali na pale wanapatiwa ujumbe si tu na UNHCR lakini vile vile na serikali ya Kenya uh, na, na wale zile NGOs ambazo zinafanya kazi na sisi uh, ujumbe kuhusu afya, hali ya afya na kama watarudi itawa kwa njia gani? Kwa hivyo wakati mtu amba, wakati mtu amejiamulia kurudi ndani ya Somalia huwa amepatiwa ujumbe kamili. Lakini kwa upande wa serikali ya Kenya nao wanakanusha ripoti hiyo ya Human Rights Watch kwamba hawafuati utaratibu wa kimataifa. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani, Mwenda Njoka, anasema wanafuata sheria Tunakanusha na tunasema kwamba wanaandika hizo ripoti ndio waweze kupewa pesa na waweze kuja kufanya sasa, hizi nishapata application na wengine wanaitwa Amnesty International walikuwa huko juuzi, sasa wanataka kwenda huko waanze ripoti zingine. Sasa zingine, unasema sasa, kwa nini wapatie nafasi ya kwenda kufanya, kama wanaenda zile ripoti wanaenda kufanya sio za ukweli, si wakae tu kwa nyumba waandike hizo ripoti zao vile wanataka, lakini vile naweza sema ni kwamba hizo ripoti ni za uongo na hazina hazina uhakika kabisa wanaenda kama sahizi ile Human Rights Watch walisema wameinterview kama wa, wa, m, refugees mia mia moja na ni ba, baadhi ya watu elfu I mean, laki tatu na nusu elfu mia moja, watakuambiaje huu ndio ukweli? Na tena wengine wao wanasema vitu ambavyo si vya ukweli. Ukiuliza, zile ripoti zinafanywa na wanahabari wa Kenya, hawasemi kwamba watu wanashirikishwa kwenda; wengi wao wanaenda kivyao. Lakini mmoja kati ya wakazi wa Dadab, Khadija Salat, ambaye ameishi katika kambi hiyo kwa miaka kumi na tisa, anasema watu wengi wanaondoka kutokana na uoga, wanaondoka kwa uoga. Vipi, unasema wanaondoka kwa uoga? Wanaondoka kwa uoga kwa sababu wanafunga kambi au vipi? Ah, umesikia. Ijijui Kenya amesema sitaki, sitaki wakimbizi wakae hapa kwa hizi kambi hizi kambi zifungwe, yani kwa miaka moja hivi ndo wamesikia hivyo. Ndo kwa uoga wao wanakimbia, wanaamua kuondoka. Wanajua wanakwenda wapi? Hawajui, wamesikia tu wanarudisha Somalia huko. Sasa serikali na watu wa UNHCR wanasema kwamba watu wanaondoka kwa hiari. Nyi mnahisi watu haondoki kwa hiari? Ut utasikia hicho watu wanasema sisi tunaondoka kwa uoga, tunaogopa tupigwe, yani mhimu aka ikiisha, wanasema hichi watachapwa watafuza sasa. Nani anaeneza uongo huo au anaeneza uvumi uh, huo? Haya ni marupurupu hapo tu katika jamii. Na wewe mwenyewe unahisije? mimi mimi laki kurudi huko, sababu mi nimekaa hapa miaka mingi hivi, tena nasoma hapa. Na kwa ujumla wengi walioko hapo wana maoni gani? Yani wengine wanaondoka kupenda kwao na wana, wengine wanaondoka kwa uoga, ndo maana Una, unapozungumza na watu watu wanaondoka kwa kupenda kwao, wamechukua wa uamuzi kwa sababu wamechoka au kwa sababu gani? Wameamua kuondoka kwa sababu wamechoka. Tena wajua hapa chakula ambayo walikuwa wanapewa wamepunguzwa. Na je, wale wanaondoka wanapewa msaada gani? Wanapewa e, pesa hapa chakula, sijui vitu vingine, vyombo, ndo wanapewa ndo wanaondoka nao mpaka huko Somali. Kwa hivyo kuna mabasi yanaondoka kila siku, au hebu tueleze e, vipi mambo yanapita huko siku hizi, sijui unaona, watu wameambiwa mpaka after further notice, lakini mabasi ndio, zilikuwa zaondoka hapa sita saba hivi kila siku, kwa hivyo imesimama. Na je, umepata habari wale wamerudi, au mnajua wamefika vipi au wanaishi vipi? Wengine wanasema eti huko, yani si kama hapa, wanaamua kurudi hivi, yani iko vipi? Wanasema yani, huko jua si kama hapa. Hapa Kenya kuna amani, huko hakuna amani kwa hivyo bado wameenda katika maeneo ambayo hana amani. E, na UNHCR wanasemaje? Maanake wamesema hawapeleki watu katika maeneo yasiyo na amani. Ha, ha. Somalia yote wajua, Somalia ni Somalia, nchi ni nchi, sende. Alafu wengine wanasema eti hapo ndo pazuri, wengine wanasema anataka kurudi hapa yani huko because of security ndo anarudi, sio la... kuna watu wamesharudi waliokwenda e. Tena hapo kuna masomo huko, kuna masomo basi. Ukisikiliza maoni hayo, unakuta kwamba kwa undani zaidi kuna hitilafu kati ya wakazi ambao wanasema wanaondoka kwa hofu kwamba wataweza kufukuzwa na msemaji wa UNHCR Mwencha anaendelea kusisitiza kwamba wanafata utaratibu. Basi tusikilize utaratibu wanaofuata. tulianza shughuli za kuwasaidia wakimbizi ambao wana wamejiamulia wame, wame kurudi nchi yao ya Somalia mwaka wa elfu kumi na nne mwezi wa Disemba. Na kutoka wakati huo mpaka sasa tumeweza kuwasaidia uh, wakimbizi elfu thelathini na mbili mia tisa arobaini na tisa. Wengi wao wameweza kurudi mwaka huu, na utaratibu wetu ni kwamba tunawasaidia uh, kwa kuwapa nauli ya kurudi. Na vile vile wanapofika pale ndani ya Somalia, tunawasaidia fedha kidogo za kuwasaidia kujikimu aa, wakiwa wanatafuta aa, vile watajisaidia, wataendelea kujisaidia. Kwanza kabisa kabla hawaja hawajapewa nauli na process ambayo wanapitia pale kwenye kambi, process ambayo inahakikisha kwamba kurudi kwao kutakuwa ni kwa hiari na watarudi baada ya kufahamishwa na kupata ufahamu kamili. Kuna, ya, kwa kila kambi kwa sababu kuna kambi tano ndani ya Dadab uh, kuna desks, uh, ama uh, hali ambapo kuna maafisa maafisa kutoka serikali ya Kenya maafisa kutoka UNHCR na mashirika mengine ambayo yanafanya kazi na sisi, ambao wanakaa pale na kuwapa ujumbe na kuwapa kuwafahamisha mkimbizi yeyote ambaye anapitia pale kutafuta ujumbe, na wanawapa u, u, u, ujumbe kuhusu hali ilivyo ndani ya Somalia, hali ya usalama na ujumbe kuhusu ni maeneo yapi ambayo, uh, shirika la UNHCR na wengine wanasaidia wakimbizi kurudi, kwa sababu si maeneo yote ambayo, uh, tunawasaidia tuna wakimbizi kurudi ni maeneo tu kumi uh, na mawili. Na vilevile tunawapa ujumbe kuhusu ni kiwango kipi cha fedha ambazo tunawasaidia nazo uh, wakati ambapo wanaondoka Kenya na wakishafika Somalia, wanapewa kiwango kipi cha pesa za kuwasaidia kuanza maisha na kujikimu na kwa upande wa serikali tangu ilipotangaza uamuzi wa kufunga kambi ya Dadab mwezi Mei, pamekuwa na wito kutoka jumuiya ya kimataifa na watu wengi kutaka kambi hizo ziendelee kuachiwa wazi kwa sababu hali ya usalama bado haijamalizika huko Somalia. Lakini Kenya inashikilia kwamba inafanya utaratibu kuweza kufunga kambi hizo, ilikuwa inaamua kufunga kambi hizo mwezi wa Novemba. Utaratibu gani unaofuatwa? Bwana Njoka anaeleza. Kwa tunafanya hili inaitwa registration ama kuwasajili ma hawa uh, wakimbizi ndio tuwahakikisha kwamba wale ambao wataregeshwa wata Somali ni watu halisi wa kutoka Somalia, sio Wakenya ama wengine ambao wa kutoka nchi zingine. So tulishamaliza usajili. Sasa, sasa hivi ile kitu imetuzuia kidogo ni zile logistics. Kumekuwa na shida kidogo, wajua ni, ni kazi mgumu, inahitaji fedha nyingi. Tumekuwa tukishirikiana pamoja na shirika la UNHCR na serikali nyingine ambazo zinataka kusaidia katika huu mpango. Kwa sasa hivi utaratibu unaendelea, lakini unaendelea kipolepole. Kwa hivyo msaa, wasajili watu, mnasubiri fedha. Ni fedha katika kuwasafirisha au katika kitu gani hasa mnasubiri zinahitajika? Wajua, kuna sehemu mbili. Wajua hatuwezi kuwapeleka mahali ambapo hakuna Uh, facilities ama infrastructure. Kwa hivyo kuna vitu mbili ambavyo zimesimamisha zime, kidogo ama zimefanya ikakuwa slow process ya kuwaregesha wa wakimbizi wa Kisomalia waki, moja ni kwamba kuna hizo logistics ama fedha za ku, zile unaza wanapatiwa za kwenda na kuwasaidia kutoka hapa mpaka Somalia, alafu pia kuna zile fedha ambazo zina, watatumia kwa ku, hali ya kujiweka ama survival wakiwa kabla waja hawajaseto na hiyo inahitaji pia wanale, wanapewa pesa kiasi fulani kwa miezi kama miezi sita hivi. Alafu pia kuna fedha za kutumia kutu, kutengeneza infrastructure upande ule mwingine. Sio jukumu letu kama serikali ya Kenya kufanya hivyo, lakini sasa hivi hawa watu wamekuwa hapa miaka thelathini na zaidi, karibu miaka thelathini. So kwa hivyo tumeonelea hatuwezi wapeleka tu Somalia tuwaambie nyi kaeni huko kwa jangwa ama mahali ambapo hakuna infrastructure. So sasa hivi tukishirikiana na UNHCR na nchi zingine tunajaribu, hata kama sasa hivi kuna mkutano ambao ulikuwa Geneva, ambao ulikuwa na discuss hilo neno la ambao uh, kutafuta fedha za kujenga infrastructure sehemu ambazo zimekuwa na, na na usalama katika nchi ya Somalia, ndio waende wakakae huko. Kuna zile wa, kuna wale wamehama wakaenda sehemu fulani fulani, lakini zile sehemu nyingi bado hata kama ziko na usalama hazina infrastructure ya ya, ya, ya wao kukaa huko na tunasikia ripoti kwamba watu bado wanakwenda. Kwa hivyo wanakwenda kwa hiari yao, wanapata pesa wapi, au wanajiamulia tu kuondoka? no, kwa no, no, no, kuna wale wajua, kuna kuna wale wana wanadesign tu wana- wanaona kama wameona, sasahizi mimi kukaa hapa akuwafai. Ukitaka kuondoka kivyako, hakuna mtu anakuzuia. Kuna wale wanaondoka na kuna wale hata sasa hivi tunawapeleka, lakini sasa, wajua, tukua ile mpango wetu ulikuwa tumewaregesha karibu wote kufikia mwisho wa mwezi ambao unakuja wakati hii tripartite agreement itakuwa ikifikia mwisho, lakini hilo halitawezekana sasa hivi kwa sababu ya hizo; ni watu hatukuweza kuwapeleka katika zile namba. Unajua, kutoa watu laki tatu na zaidi kuwapeleka inahitaji muda mrefu, inahitaji magari mingi, inahitaji vitu, kuna vitu vingi sana vinahitajika hapo, fedha na vitu vingine. So kwa sasa hivi vile kunafanyika ni kwamba kuna wale wanaenda kivyao, wanasema wako na jamii, wajua wengi wako na jamii huko, wameona sasa mambo yamestahimili kidogo, wanarudi. Kuna wale pia wanasaidiwa na UNHCR, wakati tukipata kiasi fulani mimbi, watu mia tano elfu moja wanarudishwa hivyo hivyo, lakini hatujapata zile namba tulikuwa tumetarajia zamani kwa sababu ya hizo sababu nimekueleza. Na kwa vile umesema kuna imeenda polepole, mnafikiri itachukua muda gani hata kuweza ku, kuenza kwa kasi na kumalizika? Uh, sasa hivi wacha tu, naona itaendelea mpaka mwaka ujao. T-hatuwezi sema ni mpaka mwaka ujao mwezi gani ama, lakini naona ita- vile naweza kuambia kwa ukweli ni kwamba hatutakuwa hatuta, tumewaregesha kufikia uh, ile deadline tulikuwa tumejiwekea ya mwezi wa Novemba. Hiyo haitawezekana kwa sababu ya hizo sababu nyingi, siwezi nikakuambia ile deadline ambayo iko kwa sababu kuna vitu vingi sana vinahitajika katika kuhakikisha kwamba hii process inaenda vizuri, na kuhakikisha kwamba kama eh, tuseme, kama ni, ni kweli vile hawa Human Rights Watch na wengine wanasema kwamba tunawa tunawafurusha kwa nguvu mimi na tungekuwa tukisema kwamba tutafanya hivi mpaka mwe mwaka ujao ama mpaka wakati fulani, ni kwa sababu tunataka kila kitu iende kwa utaratibu na kufuatia sheria za nchi na za- sheria za za ulimwengu, international law. nam Huyo ni Njoka, msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya Kenya. Sasa kutokana na uamuzi wa serikali ya Kenya kufunga kambi ya Dadab, kama ulivyosikia, ilikuwa ifungwe mwezi wa Novemba, lakini sasa inaonekana fedha hazipo kuweza kufunga kambi hiyo kama inavyotarajika na vile vile kuwarudisha wale wakimbizi moja kwa moja. Ile hali ya kwamba wanataka kufunga kutaka kuwapa wale wakimbizi fedha imezusha mazungumzo mengi sana. Watu wengine ambao sio wakimbizi wa kisomali wamekwenda kule kujiandikisha, kwa hivyo kutaka kujua kabisa wanalipwa kiasi gani wale wakimbizi kurudi na utaratibu wanaofanyiwa. Nimemuuliza vile vile msemaji wa UNHCR Mwencha, naye anasema uh, kabla ya kabla ya mwezi wa saba mwaka huu tulikuwa tunawapa, tulikuwa tunampa kila mtu nauli ya uh, uh, shilingi elfu kumi na tano za Kenya. Hizo ni dola mia moja hamsini za Marekani, lakini uh, uh, kionge hicho kiliweza ku, ku, kuongezewa kwa sababu hali ndani ya Somalia imekuwa ngumu. Uh, hali ya kiuchumi na mambo kama hayo. Kwa hivyo sasa tunawapa, tunampa kila mtu ambaye anaondoka Dadaab, kila mtu uh, uh, dola mia mbili. Kwa hivyo kama familia iko na watu watano, kila mtu anapata dola mia mbili, kwa jumla watapata dola elfu um, moja uh, na kisha wanapofika wanapo pale ndani ya Somalia wanapatiwa simu ya rununu mobile phone ambayo inasaidia mambo ya facilitation kwa communication, kufanya mawasiliano na wao, na vile vile ndani ya hiyo simu wanatiliwa pesa ambazo tunaita tunaita reintegration grant uh, ambazo pia ni kiasi kiasi cha uh, dola mia mbili. Kwa hivyo kwa jumla kila mkimbizi anapata uh, dola mia nne lakini si hiyo tu ambayo tunawasaidia wale wakimbizi kuna, kuna mengine ambayo pia tunawasaidia tuna, ikiwamo elimu uh, elimu ya bure ndani ya Somalia uh, kwa kwa muda wa miezi sita na vilevile vile, uh, matibabu na afya kwa miezi sita. Uh, mazungumzo yanaendelea uh, ku, ku, kutafuta mbinu ambazo tutaweza kuwasaidia wale ambao wanarudi kwa mambo mengine zaidi kama vile kutafuta kazi tunaendelea kufanya mazungumzo na wenzetu ambao ni Development Partners, World Bank, Islamic Development Bank, na wengine ili waweze kuimarisha hali ndani ya Somalia. Ndio sababu wale uh, ili wale ambao wanarudi wasije wakarudi kwa hali ya uchochole na hali ya kutegemea tena msaada. Na kwa hivyo nake, mtu akirudi anakuwa hana chakula, hana fedha za kumudu chakula cha kila siku, wanapataje msaada huo? Uh, nime, kama vile ambavyo nimekwambia kwa uh, kwa miezi sita kwanza, um, uh, WFP, ya kwanza washirika wenzetu kutoka WFP wanawasaidia wale wote ambao wanarudi na chakula uh, kwa miezi sita. Basi baada ya miezi sita, basi uh, mtu, mtu wa atakuwa amejipanga kidogo na zile fedha ambazo atakuwa amepewa uh, zile dola mia nne labda atakuwa amefanya investment hapa na pale. Na kwa upande mwingine, kuna ripoti kwamba kuna baadhi ya watu ambao sio wakimbizi wa Kenya wanakwenda katika kambi hizo kuchukua fedha. Je, kuna ukweli wowote hapo? Uh, kama, kama vile ambavyo umezungumza, si kweli uh, kivile ambavyo umeiweka e, lakini ukweli ni kwamba hapo awali uh, miaka iliyopita uh, kuna watu ambao ni waasili ya Kenya, wasomalia wa asili ya Kenya ambao waliweza kujiandikisha wali take advantage and uh, na wakajiandikisha kama wakimbizi bila kukuwa detected, na hatu kuweza kuweza kujua haswa uh, mkimbizi ni nani na Mkenya ni yupi, kwa sababu wote ni waasili ya Kisomali. Lakini kutokana na verification exercise ambayo tumefanya mwezi wa saba na mwezi wa nane, tumeweza kutambua kwamba kuna watu ambao watahitaji kufanyia uchunguzi zaidi ili tujue kama ni wa Kenya au ni wa kutoka nchi ya Somalia na watu hao ni elfu arobaini elfu arobaini Namba tu ni elfu uh, arobaini. Takupa namba uh, haswa uh, chini ya dakika moja, lakini uh, si kwamba watu hao tumewata, tumesema tu kwa blanket Uh, kwamba ni Wakenya utahitaji kufanya uchunguzi zaidi, na si sisi tu, kwa sababu sisi hatuna instruments za kufanya uchunguzi. Serikali ya Kenya itaka, ndiyo itakayofanya uchunguzi huo, na wale ambao watakuwa watapatikana kuwa ni wakimbizi watarudisha kwenye refugee register. Wale ambao watapatikana ni kuwa ni Wakenya uh, basi itabidi waweze kusaidiwa kurudi katika maeneo ya Kenya na waweze pia kujimudu kama Wakenya wengine na nilikwambia nitakwambia mbiya nitako mbiya nambari haswa ni elfu arobaine mia nne hamsini ham na nne 40,454 individuals. Naam, asante sana, Duke Mwencha. Nam, huyo ni Duk Mwencha. Basi wapenda wasikilizaji, kujua ili kuweza kujua vipi basi serikali itavyofanya, maanake kama alivyosema kazi ya kutambua nani mkimbizi na nani raia wa Kenya, nani anajaribu kuiba pesa na kadhalika, inabidi serikali ya Kenya kuangalia namna itakavyoweza kufanya kuhakikisha kwamba watu hawawezi kuchukua fedha kuchukua nafasi ya wakimbizi, na vile vile kulikuwa na swala la kwamba watu wengine wanaokwenda kule wanarudi alafu wanabaki katika kambi. Basi naye msemaji wa wizara ya mambo ya ndani Njoka amekuwa na haya kusema. Sasa hizo ndio shinda ambazo tunapata wajua. Sasa tukifanya usajili utahakikisha, hiyo ndio sababu tulikuwa tunafanya usajili kuhakikisha kwamba tumeestablish, unachukua fingerprint, unachukua all the biometric data kuonyesha, tujue wewe ni nani, unatoka wapi Jamii zako ni gani? Wewe ni ni, ni, wewe ni mkimbizi halali ama si mkimbizi halali tume, hizo ndio hatua tumechukua za uh, usalama kuhakikisha kwamba wale ambao wana, wanapewa fedha kama wakimbizi ni wakimbizi kwa sababu watu si, haitakuwa inasaidia yoyote kuwa watu watoke sehemu zingine waende wachukue fedha, alafu wanarundi wanaenda tena hivyo hivyo, so hiyo sio. Tumeweka mikakati ya kuhakikisha kwamba hilo halitafanyika, ingawaji huwezi kosa mmoja au wawili ambao wanajaribu. Na je, kuna ile hali kwamba watu wanaweza kwenda alafu akakuta hali sio nzuri kurudi, mmechukulia swala hilo kwa makini? Sasa hivi jua hatujakuna wak, wak, hiyo ndio jambo ambalo kwa sababu hii ni wanarudi kwa ihari. Ukirudi kwa ihari, saa zingine ukipata hali sio vile ulikuwa na tarajia kuna hiyo uwezekano sasa. Hiyo hatuwezi we, we, kulingana na sheria za ulimwengu, huwezi ukawazuia kurundi kama wanataka kurundi, kama wanataka ndio sababu in, ina inabidi pia ku, kuungana na nchi za nchi ambazo zinataka kusaidia Somali kuhakikisha kwamba mahali wanarundi, si tumehakikisha usalama sasa, mahali wanarundi kuna infrastructure, kuna majumba ya kukaa, kuna maji, kuna vitu kama stima, kuna misikiti na mashule. Sasa hiyo ndio shinda, ndio changamoto kubwa. Unajua, ukiwa hivyo mahali wanaishi saa hizi ni mam, ni mahali ni jangwa, hamna nyumba za nyumba, ni mahali ambapo w-wana- wa, wanaishi katika hali hali dhoofu sana, hali mbaya sana. Sasa wakipata mahali ambapo ni kuzuri, sidhani kama ni watu wengi watarudi. Asante sana bwana Mwenda Njoka, msemaji wa serikali, msemaji wa wizara ya mambo ya ndani ya Kenya, akizungumzia swala la kufungwa kwa kambi ya Dadab ambayo imezusha gumzo kubwa, zaidi wasiwasi miongoni mwa wakimbizi, ambapo kama ulivyosikia, kulikuwa na uvumi kwamba watu watafukuzwa mwisho wa mwaka huu, lakini namna inavyoonekana, hali ni kwamba uhamia kuwasafirisha wale wakimbizi imesitishwa kwa muda kutokana na ukosefu wa fedha. Mkutano umefanyika hivi karibuni, wafadhili wanabidi kusaidia. Makamu rais wa Kenya alipokuwa umoja wa Mataifa alitoa wito kwa mataifa ya kigeni na wafadhili kutekeleza ahadi zao kuhakikisha kwamba wanasaidia Kenya na Somalia kuhakikisha kwamba watu hawa ambao wanapata karibu laki tatu warudishwe kwa usalama. Wengine wanasema hali ni ngumu huko Somalia bado usalama na uthabati haujarudi, lakini hakuna njia nyingine isipokuwa kuhakikisha kwamba utaratibu unafata sheria za kimataifa. Basi wapenda wasikilizaji, ndo tumefikia mwisho wa kwa undani hii leo. Usikose kusikiliza matangazo yetu mengine hapo baadaye Kumekucha Afrika. Basi hapa nilikuwa pamoja na Duke Mwencha, msemaji wa UNHCR huko Nairobi, Mwenda Njoka wa wizara ya mambo ya ndani Kenya, pamoja na Khadija Salat, mkazi wa Dadab. Mimi ni Abdu Shakur Abud, tukiwa pamoja na mwongozi wa matangazo Aida Isa, tukisema kwaherini.