Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Mimi ni Sunday Shomari na mimi hapa ni BMJ Mridhi nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, tarehe 6 mwezi Oktoba mwaka wa 2016. Tunasikika pia kupitia 107.5 FM Nairobi, na vilevile vile kwa masafa mafupi katika mita bendi 19 na 22. Karibuni <muchas> Katika matangazo yetu ya leo, mashambulizi huko kaskazini mwa Kenya kwenye mji wa Mandera yanaletwa na changamoto gani? tano ama kumi hivi wanaweza kukimbia kwa mguu kuweza kuingia Somalia, na imekuwa kwa sababu Somalia upande ule mwingine hakuna serikali ambayo ina nguvu ya kuweza kusaidiana. E, ripoti hiyo utaisikia kwa kina hapo baadaye kidogo. Na katika habari nyingine, serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo DRC Yaomba Umoja wa Mataifa MUNUSCO kuwaondoa kwa haraka wapiganaji wake Rik Macha. Na sasa wananchi nchini humo wanasemaje? Hizo ni miongoni tu mwa habari tulizowaandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho matangazo yetu, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa naye BMJ Muridhi. Serikali ya Kenya imesema kuwa ilikuwa na ripoti za kijasusi kuhusu shambulizi lililotokea hii leo katika kaunti ya Mandera lakini hazikuwa za kutosha kuchukuliwa hatua. Mapema leo, magaidi wanaoaminika kuwa wa Al-Shabab walishambulia jengo moja la makazi katika eneo la Bula na kuwaua watu sita katika kaunti hiyo ya Mandera. Msemaji wa serikali ya Kenya Eric Kiraidhe amenukuliwa na gazeti la Daily Nation akisema kwamba vyombo vya usalama vilikuwa na habari kuwa wanamgambo hao wa Al-Shabab walikuwa na mipango ya kushambulia raia na maafisa wa serikali, lakini havikuchukua hatua kabla ya shambulizi hilo. Na akizungumza na idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika baada ya shambulizi hilo, gavana wa jimbo la Mandera nchini Kenya, Ali Roba, amethibitisha kuuawa kwa watu hao sita na kujeruhiwa vibaya kwa mtu mmoja baada ya wanamgambo hao wa Al-Shabab waliokuwa wamejihami kutekeleza shambulizi hilo karibu na mpaka wa Kenya na Somalia. Gavana huyo alisema kwamba maafisa wa usalama walijibu shambulio hilo na kuweza kuwaokoa watu 27 ikiwa ni pamoja na mtu huyo mmoja aliyejeruhiwa kutoka kwa jengo hilo. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limethibitisha rasmi aliyekuwa waziri mkuu wa Ureno Antonio Guterres kama katibu mkuu mpya wa Umoja wa Mataifa katika umoja katika E, katika umoja ambao ni nadra kwenye vikao vya baraza hilo wanachama 15 wa baraza walimuunga mkono Guterres ambaye aliongoza shirika la umoja huo la kuhudumia wakimbizi la UNHCR na kumuidhinisha kwa kauli moja kuchukua usukani wa umoja huo pale katibu mkuu wa sasa Ban Kimun atakapoondoka mwishoni mwa mwaka huu. Balozi wa Urusi Vitali Chakin katika umoja huo ambaye ndi mwenyekiti wa mwezi huu wa baraza hilo la usalama alitangaza matokeo ya kura hiyo rasmi hivi leo katika makao makuu ya Umoja wa Mataifa mjini New York. Chakin alimweleza Guterres kama mwanasiasa aliyebobea na ambaye huzungumza na kila mtu na kumsikiliza kila mmoja na kuelezea hisia zake wazi wazi na akaongeza kwamba anadhani Guteres anafaa kuchukua wadhifa huo. Guteres mwenye umri wa miaka 67 alikuwa waziri mkuu wa Ureno kwa miaka kumi kutoka mwaka wa elfu tisa mia tisini na mbili hadi mwaka wa elfu mbili na mbili na alikuwa mkuu wa shirika la UNHCR kutoka mwaka wa elfu mbili na tano hadi mwaka jana 2015. Guterres aliambia VOA kwamba alikuwa anawania kiti hicho kwa sababu angependa kupata suluhisho kwa changamoto zinazokabili ulimwengu. Na msemaji wa aliyekuwa kiongozi wa kundi la wanamgambo katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambaye wapiganaji wake wamefanya mashambulizi ya mauaji katika siku za karibuni, ametaka kwa haraka kuwepo kwa sitisho la mapigano. Hadija Riame anaisoma ripoti kamili. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, Jean Gustave Tondo amewaambia wanahabari hivi leo Alhamisi kwamba aliyekuwa kiongozi wa wanamgambo Frederick Bitsangu anataka kupatikane kwa suluhisho la kisiasa kwa chuki zinazoendelea katika mkoa wa kusini wa Pool. Bitsangu ambaye ni mchungaji aliliongoza kundi la wapiganaji la Ninjas Nsilulu mpaka lilipovunjwa mwaka 2003 lakini wapiganaji wake wameua watu 17 mwezi April, na mashambulizi yaliibuka na kuongezeka tena mwezi uliopita. Tondo amesema mashambulizi ya mwaka huu yalikuwa ni kupinga kuchaguliwa tena kwa Rais Denis Sassou Nguesso mwezi Machi. Maafisa wa serikali hawakuweza kupatikana kujibu kuhusu wito wa sitisho la mapigano. Waziri wa sheria Pierre Mabiala amesema Jumatano kuwa wapiganaji wote ni magaidi. Ashukran sana Khadija Riami kwa ripoti hiyo. Na sasa tunaendelea na habari zaidi za dunia. Kimbunga kilichopewa jina la Matayo kinaendelea kusababisha mvua kubwa na uharibifu mkubwa wa mali e katika kisiwa cha Bahamas, kikielekea kwenye ufuko wa jimbo la Florida hapa Marekani, huku wakazi na wafanyakazi wa dharura kwenye jimbo hilo wakiendelea kuhama, wakihofia athari ambazo huenda zikaletwa na kimbunga hicho kitakapotua baadaye leo Alhamisi. Gavana wa jimbo la Florida hapa Marekani Rick Scott ametaka wakazi wa maeneo yanayolengwa na tufani hiyo kuondoka mara moja ili kuokoa maisha. Akizungumza na waandishi wa habari huko Florida muda mfupi uliopita, Scott amesema kwamba hali hiyo ni ya kufa na kupona na kwamba hatua za, za tahadhari ni lazima zichukuliwe haraka iwezekanavyo watabiri wa hali ya hewa wanatarajia kuwa kimbunga hicho kitapata kasi zaidi huku kikipitia kaskazini mwa Bahama leo Alhamisi na kuelekea kwenye jimbo hilo la kusini mashariki mwa Marekani. Kituo cha kitaifa kuhusu vimbunga kimesema kuwa kimbunga Matayo kina upepo mkali unaosafiri kwa mwendo wa kasi na usiopungua mwendo wa kilomita 205 kwa saa huku kikielekea visiwa vya Andros na Nasau. Kituo hicho kilitoa ilani kwamba tufani hiyo ni hatari na huenda ikasababisha mvua ya takriban sentimita 20. Watabiri wamesema kwamba kimbunga Matthew kitaenda moja kwa moja hadi ufukwa wa bahari ya mashariki mwa Florida baada ya kuongezeka nguvu na kubadilika kutoka kiwango cha tatu hadi nne. Tayari watu 26 wameripotiwa kupoteza maisha yao ya kutokana na kimbunga hicho. na endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na habari wachukua uzito wa juu ni huko nchini Kenya, baada ya mauaji wa watu sita huko kaskazini mwa nchi hiyo katika mji wa Mandera iliyofanywa na kundi la Al-Shabab. Nilipata nafasi ya kuzungumza na gavana wa kaunti wa, wa Mandera Ali Rioba na kutaka kujua kama washukiwa hao wamekamatwa. Ni vigumu zaidi kwa sababu tumepakana na Somalia, a, mipaka karibu kilomita mia tatu na sitini ambao ni borderline, ambao haina patrol yoyote ama ama control yoyote. Kwa hivyo wao watu wanaweza kuwa wanaingia tu a, kufanya maathiri hiyo na kurudi Somalia a, kwa muda mfupi zaidi, kwa muda mdogo a eh, dakika chache tano ama kumi hivi wanaweza kukimbia kwa mguu kuweza kuingia Somalia na imekuwa, kwa sababu Somalia upande ule mwingine hakuna serikali ambayo ina nguvu ya kuweza kusaidiana na, na, na serikali ya upande wetu, imekuwa shida kidogo kuweza kufuatilia na kuwashika, lakini itakuwa hadi tupate serikali ambayo ina nguvu ya kuweza ku kuweka hiyo program ya ya ya ya, ya, ya security kisawasawa, tutakuwa na shida zaidi kuweza ku control because wanaingia uh, kutoka Somalia kwa mguu usiku wa manane, na mtu moja moja ama watu kikundi kidogo wanafanya kitendo ya, ya kigaidi na kuweza kurudi kwa muda mdogo zaidi. Sasa pengine governor, nini mipangilio kutokana na kwamba hii ni swala la kiusalama, na pengine hii ni hatari zaidi. Nini ambacho pengine kinaweza kufanyika ambacho mnafikiria? Tumeweza kushirikiana na serikali ya kati, na kwa muda mrefu sasa tumeweza kupata msaada mzuri upande ya ya security tu, uh, uh, officers wa security wameweza ku, maofisa uh, wa kulinda usalama wameweza kuongez, ku, kuongezwa katika Mandera sehemu nyingi ambayo haikuwa ni hawakuwa na askari, tumeweza kupata askari. Magari yameweza kuong, kuongezwa, na sisi kama county government tumeweza kuwaongezea eh, magari zaidi, na kuweza kupata eh, maofisa hao wa National Police Reserve ambao wanashikilia wanashirikiana na raia vizuri kuweza kuongezeka. Hiyo hiyo effort ya kutoka upande ya serikali ya kati inaendelea mzuri. Ndo sababu hasa ya hizi vita kupungua katika muda wa miezi kumi na miwili iliyopita, na sasa hivi tu, ni kuendelea kuongezea tu hiyo program ya ya ya patrols. Pamoja na sehemu ambayo imefanyika hii hii shida, tuweze kuongezea maybe hali ya ya uh, street lighting program na mwangaza upande wa wa wastima. Ni gavana wa kaunti ya Mandera, Ali Roba, akizungumza na Sauti Amerika. Vilevile nipata nafasi ya kuzungumza na mchambuzi wa masuala ya usalama nchini Kenya, ambaye pia ni afisa wa jeshi wa zamani na CEO wa kampuni ya Eye on Security, Bwana Mbijiwe Mwenda, na kwanza kutaka kujua kwa nini eneo hili linashambuliwa mara kwa mara. Kweli pale pamekuwa na matatizo ya usalama manake eneo lile liko katika mpaka wa Kenya na Somalia na vile utakavyojua ni kwamba e, sehemu ile Alshabab bado wamejificha kwenye hilo eneo la Gedo ambalo pia katika ile operesheni ya Umoja wa Afrika kule Somalia, AMISOM, eneo hilo, hilo lilitengwa kuwa sekta three. Sasa katika hiyo sekta three iliyopewa majeshi ya Ethiopia kuweza kumiliki hawajaweza kumiliki kabisa na kudhibiti hali ya usalama pale, pakawa kwamba Alshabab haipo katika eneo hilo na eneo hilo la geto sasa ndilo linaguza mpaka wa Kenya pale pembeni, eneo la Mandera. Kwa hivyo Al-Shabaab wamekuwa na uhuru wa kutembea maeneo yale, na wakati mwingi huwa wanavuka mpaka usiku wakafanya maafa kama yale waliokusudia kufanya jana usiku, kisha wakarudi katika nchi ya Somalia. Lakini utaona kwamba pia taifa letu limeimarisha usalama, vyombo vya usalama viko makini sasa hebu tufahamu kidogo kwenye masuala ya usalama, pengine inapokuwa eneo kama lili linafahamika liko na matatizo na usalama umeimarishwa kama unavyosema siku za nyuma, lakini je, kuna kitu gani ambacho kingine pengine kinaweza kufanyika kusaidia? Kwa sababu tayari linafahamika ni eneo ambalo lina shida na tayari linafahamia, e, kwamba walipewa askari kama unavyosema wa Ethiopia, lakini halijathibitiwa sawa sawa, e, kusema ukweli eneo lile kama taifa la Kenya Tulichowauliza serikali wafanye hapo awali, nafikiri tutawakumbusha tena ni kuimarisha ujasusi wa eneo lile, maanake hatuna njia nyingine. Eneo lile nilivyosema, sekta three, nchini Somalia ilitengewa askari wa Ethiopia ambao wakumaliza kazi yao, na jeshi letu aliwezi likaingilia sekta hiyo unless AMISOM wakubalie kufanya hivyo. Kwa hivyo sisi lile tutakalofanya sisi kama taifa la Kenya ni kuimarisha ujasusi, kuhakikisha kwamba ujasusi wetu umepenya mpaka ndani kule e, sekta zililo eneo la Gedo na maeneo yale, ili kwamba wakati e, mashambulizi kama haya yanapangwa, basi tuna uwezo wa kuweza kujua kwamba kujua mashambulizi kama hayo yanapangwa na, na tukaimarisha ulinzi wa watu wetu. Natesalei ni CEO wa kampuni ya Iron Security na mchambuzi wa masuala ya usalama Bwana Mbijiwe Mwenda akizungumza na Sauti Amerika. msikilizaji usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila ijumaa kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika washington kaa tayari kwa maswali na maoni yako piga simu plus 1 2026190551 maoni yako yasikike moja kwa moja kila ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ni live talk friday Asante sana msikilizaji, kama ulivyosikia, usikose kuungana nasi kila Ijumaa na hapo kesho, ikiwa ndio siku ya Ijumaa tena, tutakuwepo kwenye Live Talk tukizungumzia maswala ya elimu na changamoto zake katika eneo zima la Afrika ya Mashariki. Kwa hiyo usikose kuungana nasi, tupigie simu, tume ujumbe wako kwenye Facebook, hali kadhalika kwenye mtandao wetu. Tutakuwa na matangazo ya saa nzima ya Live Talk. Na ufuatao sasa ni zifuatazo ni habari zaidi za dunia. Serikali ya Haiti ilitangaza jana Jumatano kwamba itabidi uchaguzi wa nchi hiyo uliopangwa kufanyika siku ya Jumapili kuhairishwa baada ya kibunga cha Matayos kuleta maafa na kufanya uharibifu mkubwa kwa baadhi ya vijiji na kuwaacha mamia ma, na maelfu ya watu wakiwa bila makao. Mara ya mwisho Haiti ilijaribu kufanya uchaguzi, ilikuwa ni mwaka wa 2015 ambao ulihairishwa kufuatia vurugu na madai ya udanganyifu wa kura. Tangazo hilo la kuahirishwa lilikuwa linatarajiwa na Wahaiti wengi baada ya kimbunga hicho cha kiwango cha category 4 kufagia kisiwa hicho chenye umaskini mkubwa, lakini baadhi ya watu wanaishutumu serikali ya Haiti kwa kutotangaza tarehe mpya ya uchaguzi huo. Leopold, uh, Balenja ambaye ni rais wa baraza la mpito la uchaguzi nchini Haiti alisema tarehe mpya ya uchaguzi itatangazwa kufikia Jumatano wiki kesho baada ya kushauriana na wadau wa zoezi hilo. Na habari zilizotufikia hivi punde zinasema kuwa mlipuko umeripotiwa karibu na kituo cha polisi kwenye uwanja wa ndege wa Ataturk huko Uturuki. Kwa mujibu wa shirika la habari la Dogan, angalau mtu mmoja amejeruhiwa vibaya kwenye mlipuko huo ambao ni wa bomu la kwenye gari. Mtu aliyejeruhiwa inaaminika amelazwa hospitalini akiwa hali mahututi. Uturuki imekumbwa na wimbi la mashambulizi katika kipindi cha mwaka mmoja uliopita ambayo amefanywa na kundi la Islamic State na chama cha Kurdish Workers Party PKK. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, yakitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na tukirudi kwenye ripoti za waandishi wetu, tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo serikali nchini humo imeomba Umoja wa Mataifa, MONUSCO, kuondoa kwa haraka wapiganaji wake rick masher waliyeko huko Goma, Kivu ya Kaskazini, na Bunya, Ituri, na hii ni ndani ya wiki moja. Wakati huo huo, serikali ya nchi hiyo inatarajiwa kuzindua, imezindua safari za treni kutoka Kisana hadi Manyema, Ubundu. Austeri Malivika anayo taarifa zaidi. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema hayo kufuatia maandamano ya hapa na pale ya wananchi, huku wakiomba wapiganaji hao warieki machari kuondoka kwa haraka. Kongo imeomba Umoja wa Mataifa, MONUSCO kutafuta nchi nyingine ambayo itaweza kuwapokea wapiganaji hao kwa sababu maeneo ya mashariki mwa Kongo kuna matatizo mengi, hasa na makundi mengi ya wapiganaji. Bako benze tubeni, unini, sinjoba, narudia tena. Kanali Amazon msemaji wa kikosi cha Monisco asema ikiwa wapiganaji hao wameletwa katika mji wa Goma, Kivu Kaskazini na Ituri, mkoa wa Oriental, ni kwa sababu walialikwa na serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na Umoja wa Mataifa ulikuja tu ni kuwasaidia na uli wapokonya tayari silaha. Kama wapiganaji kutoka Sudani wamefika hapa, ilikuwa ni kwa aliko la serikali ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, sio Umoja wa Mataifa. Sisi tu tumewachukua kama vile wasaidizi katika swala la usaidizi, kwa sababu kulikuwa wengi ni wagonjwa. Sisi hatukuleta wapiganaji, ilikuwa ni serikali ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo ambao tumesaidia Umoja wa Mataifa kwa sasa wasema kwamba unatafuta suluhisho na hivi karibuni suluhisho litapatikana. Wakati huo huo, serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imezindua safari za treni kutoka mji wa Kisangani hadi Ubundu, mkoa wa Maniema, sehemu ambako hakuna barabara. Mama Rizi ni mkaaji wa mji wa Kisangani. Na, sisi tutafurahi sana, na, hizi utrei, pale, sahiga, na kutoka pale kule. Yaani nyinyi wananchi, tuseme wa kule Kisangani Oriental, mnafurahi sana. Tunafurahi Kisangani kwa na tusaidia katika mkoa wa Kivu ya Kusini. Walimu wameandamana katika wilaya ya Fizi kuomba mshahara wao ulipwe kwa haraka. Naitwa Andre vya Dunia, niko kiongozi wa vijana wa tarafa la Uvira. Na ndio walimu wanaeneza sasa miezi miwili bila kulipwa, na wanasema hawata ngoja ile miezi yingine, mwezi umwezi wa tatu lazima pesa zitoki na ndiyo maana wamefunga barabara kwa kutia presho kwenye government ili iangalie namna gani mbinu gani tena wanaweza kuwalipa hemo pesa zao za miezi miwili. Ni hayo tu yaliyojiri hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Osterman Vika, sauti ya Amerika, Goma. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia tatizo la ukabila nchini Kenya. Tangu enzi ya ukoloni, nchini Kenya imekuwa ikikumbwa na maadui watatu. Rais mwanzilishi wa taifa hilo hayati Jomo Kenyatta aliwahi kuwataja maadui hao kuwa ni ukabila, ujinga na ugonjwa, na kuwasihiwa Kenya kukabiliana nao. Hadi hii leo, nchi hiyo bado inaendelea kukumbwa na tatizo la ukabila ambao umekithiri katika taasisi kuu za nchi hiyo, pamoja na asasi muhimu Ripoti ya tume ya uwiano na utangamano wa kitaifa nchini Kenya inaeleza kuwa nyadhifa kubwa za kazi muhimu katika mashirika ya serikali zimechukuliwa na makabila machache yenye ushawishi mkubwa, kinyume na sheria inayodhibiti kuajiriwa kwa watu wa kabila moja katika idara kuu za serikali. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, amezungumza na baadhi ya Wakenya na kutuandalia makala ifuatayo. Huku Kenya ikiendelea kupiga hatua muhimu kwa kuwajengea wananchi wake mstakabali bora katika sekta mbalimbali, zimwi la ukabila bado linaikaba koo na kurudisha nyuma hatua hizo. Kutokana na ripoti ya tume ya uwiano na utangamano wa kitaifa, nyadhifa kuu za kazi katika mashirika ya serikali zimechukuliwa na makabila machache makubwa yaliyo na ushawishi mkubwa nchini, huku yale madogo mengi yasiyokuwa na ushawishi huo yakipuuzwa katika uajiri wa serikali. Lakini kile kinachoonekana kuwa uozo wa ukabila ni kuwa nyadhifa za kazi katika tume ya huduma za mahakama JSC, miongoni mwa tume 15 zilizopigiwa darubini zimepokezwa jamii ya Gikuyu kwa asilimia 39.1 ikiwa ni asilimia 5.8 zaidi ya kiwango kinachohitajika kwa mujibu wa sheria jamii ya Gusii inachukua asilimia kumi na saba nukta nne Kamba na Kalenjin 8.7 huku jamii ya Luya, Meru na James zikichukua tu asilimia 4.3 Sheria zinadhibiti kuajiriwa watu wa kabila moja zaidi ya theluthi moja. Hata hivyo, Wakenya kutoka matabaka mbalimbali wamekerwa mno na uvumbuzi wa ripoti hii, wakisema kuwa ukabila ni jipu linalofaa kutumbuliwa usaha, la sivyo sura ya kitaifa itakuwa tu hadithi za bunuasi. Hapa hizi kauli zao imemulika bayana, imeweka wazi mambo ambayo amekuwa akifanya katika si idara tu, pengine kwa ajili majaji, lakini katika taasisi nyingi sana humu nchini Kenya. Kenya hii ina makabila arobaini na mawili, lakini sasa unapata makabila mawili matatu ndio yanadhibiti taasisi fulani ama shirika fulani ama kampuni fulani, tunakosa ule utaifa. Mambo ya kupea kabila moja nyadhifa moja, hiyo sio sio vizuri Ewa, wajaribu ku kupeana watu wengine pia Nairobi. Mimi naona ikiwezekana waweze kupeana especially these communities zenye ziko na Asina watu wengi. Kila Mwanakenya nikidhani angependa kuona mabadiliko kwamba tusikue na ukabila ama watu wa kabila moja katika nyadhifa tofauti tofauti kwenye afisi za serikali. Kila Mkenya apasa kupewa haki iliyo sawa katika hali ya ajira, manake ikizingatiwa sisi sote ni Wakenya. So, toa ushuru ni vizuri kulingana na katiba tuwe na haki sawa ya kupata nafasi eneo lolote lile ambalo taaluma yetu inatufaa. Si kabila moja ambayo imesoma, kabila nyingi sana zimesoma, lakini kwa kuwa hawazijali kuziangalia zinaendelea namna gani, ndio sababu zinawachwa nyuma, wanaona tu kabila ile iko. Sasa itakuwa kwamba kila mtu, hiyo ni mbegu imepandwa. Kila mtu akianza kuongoza, kabila fulani ikiongoza, itakuwa inajali watu wake peke yake, kulingana na yale malengo ambayo nchi nayo ya miaka elfu mbili thelathini Tunataka tuwe na ustawi wa kijamii, kisiasa na kiuchumi, lakini wakati tunapoajiri watu kulingana na jinsi ama mahali wanapotoka kulingana na ukabila yao, hatutakuwa hatutatimiza hiyo malengo ya 2030 kwa kuwa kuna kabila fulani ama baadhi ya maeneo yatakuwa yameachwa kimaendeleo. Kutakuwa na ukabila kati yetu, watu watakuwa wanashirikiana katika kuendeleza ustawi wa kiuchumi. Ni hatari sana watu kuajiriwa kulingana na pale wanapotoka. Sisi wote ni Wakenya na inatakana kwamba tupate nafasi kisawa, ukuwe wewe ni mkabila gani, ukuwe wewe ni kutoka uh, uh, region gani, ukuwe wewe ni wakala gani, tupewe nafasi ya kutosha, tupewe nafasi uh, uh, sawa kulingana na vile umesoma, na kama Mkenya niko na haki ya kwenda kazi Mombasa bora nimehitimu. Kupigwe msasa namna Wakenya wanavyoajiriwa wa katika taasisi mbalimbali. Waajiri wamekuwa wakizingatia tu labda ufanisi wa kielimu peke yake, lakini wamesahau kwamba makabila haya pia yana haja mbalimbali zaidi ya elimu. Kwa hivyo wakati ambapo wanaajiri watu wasiangalia tu pengine kiwango chao cha elimu, waangalie pia usawa wa kikabila na labda kama ni mtu kutoka eneo fulani tuwapatiwe tuwa, sehemu fulani pia asilimia fulani, tuseme kwamba kabila hili tutatafuta watu wawili, kabila hili tutafute mtu mmoja, kulingana na asilimia ya makabila yenyewe kulingana pengine na idadi yenyewe. Sasa inakuwa kwamba wakati mnatuma maombi pia wanazingatia, tunataka watu wawili kutoka kabila hili, mtu mmoja kabila hili, angalau ule usawa uwe Tume ambazo zimepongezwa kwa kumulika usawa ni tume ya huduma kwa bunge ambayo nyadhifa kuu za kazi zimepokezwa makabila 29, halmashauri ya bandari ambako nyadhifa za kazi zimepokezwa jamii 34. Nyingine ni tume huru ya uchaguzi na mipaka, tume ya maadili na kukabiliana na ufisadi, miongoni mwa nyingine. Tume hiyo sasa inapendekeza rais na mabunge kuzingatia usawa wa kimaeneo, la sivyo ukabila utakwamiza juhudi za maendeleo. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Naendelea y kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Muda mfupi ujao tutakusomea muktasari wa habari. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa limethibitisha rasmi aliyekuwa waziri mkuu wa Ureno, Antonio Guterres, kama katibu mkuu mpya wa Umoja wa Mataifa. Guterres atachukua usukani wa umoja huo pale katibu mkuu wa sasa, Ban Ki-moon, atang'atuka madarakani mwishoni mwa mwaka huu. Serikali ya Kenya imesema kuwa ilikuwa na ripoti za kijasusi kuhusu shambulizi lililotokea mapema leo katika kaunti ya Mandera lakini hazikuwa za kutosha kuchukuliwa hatua. Kimbunga kilichopewa jina la Matayo kinaendelea kusababisha mvua kubwa na uharibifu kwenye kisiwa cha Bahamas kikielekea kwenye ufuko wa jimbo la Florida hapa Marekani, huku wakazi na wafanyakazi wa dharura kwenye jimbo hilo wakiendelea kuhama wakihofia athari ambazo huenda zikaletwa na kimbunga hicho uh, kitakapotua baadaye leo Alhamisi. Habari zilizotufikia hivi punde zinasema kwamba kumetokea mlipuko katika kituo kimoja cha polisi katika uwanja wa ndege wa Ataturk katika nchi ya Uturuki. Kwa mujibu wa shirika la habari la Dogan, angalau mtu mmoja amejeruhiwa, na mtu huyo yaaminika amelazwa hospitalini akiwa hali mahututi. Hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya Kati, moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo yetu ya leo, msimamizi wa matangazo haya ni Hadiari Yami, mwelekezi Aida Issa kutoka Washington. Mimi ni Sandei Shomari na mwenzangu na mimi ni BMJ Muridhi, tukiwaga kwa pamoja kutoka Washington DC, tunawambieni wote usiku mwema na kwaherini.