kutoka studio 15 hii ni voa express ni saa kumi na nusu jioni leo ikiwa ni jumaa tarehe 7 mwezi oktoba mwaka wa elfu mbili kumi na sita katika matangazo yetu ya voa express hii leo chama cha wafanyabiashara wa jamhuri ya kidemokrasia ya congo drc chatangaza maafikiano na mamlaka ya usimamizi wa bandari Tanzania katika ushirikiano wa uchumi kupitia bandari ya Dar es Salaam. Kikwazo cha pili kilikuwa ni storage ambayo muda ulikuwa mchache sana, lakini Bwana Kakoko, DG wa TPA, alifanya juu chini, naye pia tunampongeza kwa sababu alifanya kazi ripoti hiyo msikilizaji utaipata kwa kina zaidi hapo baadaye kidogo. Hii ni VOA Express na mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Harrison Kamau. Vilevile, kwenye matangazo yetu ya leo, mwanamziki wa Marekani wa mitindo ya pop Chris Brown akufanya afanya onyesho kule nchini Kenya, lakini mashabiki walalamikia ya malipo yaliyo juu zaidi ya kiingilio. Si ufanye vitu za maana bwana, hiyo ati kuona mtu. Nikipata fursa ya kwenda nitaenda, lakini si ati ndio pesa yangu 10000 niende nikaone mtu. Uh, afadhali nitumie pesa kufanya shughuli zingine za muhimu. Uh, msikilizaji, masuala hayo ya kulipa elfu kumi shilingi za Kenya ni baadhi tu ya mengi ambayo tumekuandalia hii leo. Endelea kuwa nasi kwa safari hii ya VOA Express, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa na Harrison Kamau. Rais wa Marekani Barack Obama ametoa misamaha kwa mamilioni ya dola ya misaada ya kijeshi kwa nchi iliyokumbwa na vurugu ya Sudan Kusini na mataifa mengine sita ambayo yaliwahi kutumia watoto kama wanajeshi, huku akiwasikitisha akiwasikitisha wengi watetezi wa haki ambao wanasema utawala haujafanya vya kutosha kuzuia matumizi ya watoto walio katika mapigano kuwa kipaumbele cha juu, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press misamaha hiyo inakwepa sheria ya mwaka wa 2008 ya kuzuia wanajeshi watoto ikiwa na maana kuzuia aina zozote za misaada ya kijeshi . Misamaha hiyo imetolewa kwa Somalia, Congo, Nigeria, Rwanda, Iraq na Myanmar. Misaada kwa nchi hizo inatofautiana. Iraq imepokea mamilioni ya dola ya misaada kwa kijeshi kwa mwaka, kwa kila mwaka, wakati Myanmar haijapokea msaada wowote wa kijeshi katika miaka kadhaa iliyopita. Watu wenye silaha ambao wameua watu ishirini na wawili kwenye kambi ya wakimbizi nchini Niger jana Alhamisi hawakumdhuru mtu yeyote katika kambi ya wakimbizi ya wa elfu nne wa Mali ambao walikuwa wamepatiwa hifadhi hapo, idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi imesema leo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Watu wenye silaha walishambulia wanajeshi katika kambi ya Tazalit magharibi mwa Niger, katika mkoa wa Tohoa unaopakana na Mali, taarifa ya Umoja wa Mataifa imeongeza. Pia wamechoma moto gari la wagonjwa na kufanya wizi wa ngawira kwenye kituo kimoja cha afya, kwa kuongezea kuua watu ishirini na wawili. Wanajeshi watano walijeruhiwa kabla ya washambuliaji kukimbia na gari la kijeshi, taarifa hizo zimeongeza. Kambi inahifadhi raia wa Mali ambao wameka, wamekimbilia Niger tangu wanamgambo wa Kiislamu, baadhi yao wenye uhusiano na Al Qaida, kukamata eneo la jangwani la kaskazini mwa Mali mwaka wa 2012. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Kwa mshangao, kamati ya tuzo ya Nobel ilitangaza hii leo kwamba tuzo yake ya amani kwa mwaka wa 2016 inapatiwa Rais wa Colombia Juan Manuel Santos kwa juhudi zake za kufikia makubaliano ya amani na kundi la waasi la Revolutionary Armed Forces of Colombia, FARC, na kumaliza ugomvi wa muda mrefu kabisa katika mabara ya Amerika. Hatua hiyo inachukuliwa kuwa ni mshangao kutokana na kwamba siku ya Jumapili wapigaji kura wa Kolombia walipiga walipinga makubaliano hayo kwa wingi mdogo. Akitangaza tuzo hiyo ya amani, mwenyekiti wa kamati ya Nobel Kaci Kullmann Five alisema kupingwa kwa makubaliano hayo hakupunguzi mafanikio ya Rais Santos. Amesema wapiga kura hawajapinga haja ya kuwepo na amani, lakini walipinga mkataba huo wa amani. Kamati imehimiza pande zote kuendelea na mjadala wa kitaifa katika juhudi za kutafuta amani. Kiongozi wa FARC Timolion Jimenez ambaye pia anajulikana kama Timochenko mwezi uliopita alitia saini mkataba wa kumaliza mapigano na Rais Santos. Maafisa wa Pakistani wamesema kuwa bomu lenye nguvu ndani ya treni limeua watu watatu na kujeruhi wengine wengi. Mamlaka zinasema kuwa bomu hilo limeteguliwa mapema leo karibu na kijiji cha Mach kilichoko katika jimbo la Balijistan kusini mashariki mwa Pakistan. Hakuna kundi lililodai kuhusika, ingawa makundi ya uasi yamekuwa yakitekeleza mashambulizi sawa na hayo katika siku za nyuma. Kuendelea kwa Korea Kusini kufanya majaribio ya silaha za nyuklia kumewalazimisha washirika na mahasimu wake kufikiria tena kuhusu mikakati ya kudumisha amani na usalama katika kanda hiyo, shirika la habari la serikali ya Korea Kaskazini limekemea sera za Rais Barack Obama za mikakati ya ustahimilivu wakisema kwamba haifanyi kazi. Sera hiyo inahusiana na kuzidi kulitenga taifa hilo, kulitenga taifa hilo na kuongezwa kwa vikwazo vya kiuchumi ili kushinikiza serikali ya Kim Jong Un kusitisha mpango wake wa nyuklia pamoja na kuanza tena mazungumzo yaliyokwama ya kumaliza mpango wake wa kuendelea na nyuklia. Mapema leo kundi la 38 North linalofuatilia picha za satelite limesema kuwa picha zimeonyesha shughuli zikiendelea kwenye vituo vitatu vya majaribio ya nyuklia vya Korea Kaskazini vinavyopatikana huko Pugri. Na kibunga Matthew kimetajwa kuwa jangamizi wakati kinapopita kwenye ufukwe wa mashariki mwa jimbo la Florida. Kibunga hicho tayari kimeua mamia ya watu katika mataifa ya bahari ya Caribbian wakiwemo watu mia tatu nchini Haiti ingawa nguvu zake zilipungua na kutajwa kuwa za kiwango cha tatu chenye upepo wa kasi ya kilomita mia moja kwa saa mapema leo kilipokumba ufukwe wa Florida. Zaidi ya watu milioni mbili wameamrishwa kuondoka kwenye ufukwe huo na kuhamia maeneo yaliyo salama. Zaidi ya watu elfu mia mbili arobaini wameachwa bila umeme baada ya kimbunga hicho kuingia Florida, huku idadi hiyo ikikisiwa kuongezeka kinapoendelea kuelekea kaskazini. Maafisa wa Florida wameonya kuwa kimbunga Matthew ni hatari mno, na kwa hivyo ni sharti kila mmoja ahamie sehemu salama bila kusita. Watabiri wa hali ya hewa wanasema kuwa kimbunga hicho kitaelekea kaskazini kwenye fukwe za Georgia na South Carolina kabla ya kuelekea kusini la labda pengine kugonga Florida kwa mara ya pili. Unaendelea kupokea yote haya kutoka hapa VOA Express, matangazo yetu ya moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na sasa tukilenga yale ambayo yamejiri na kuletewa, kuletwa kwetu na waandishi wetu kutoka barani Afrika. Mazungumzo baina ya wafanyabiashara wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC, na maafisa wa mamlaka ya usimamizi wa bandari huko Tanzania, TPA, juu ya matumizi ya bandari ya Dar es Salaam wamepiga hatua kubwa, huku wafanyabiashara hao wakiahidi kurejea kutumia bandari hiyo. Kwa ripoti kamili, huyu hapa mwandishi wetu wa Tanzania, Dina Chahale, jijini Dar es Salaam. Hii leo rais wa chama cha wafanyabiashara wa Congo, Sumaili Edwadi, amefanya mazungumzo na waandishi wa habari juu ya azima hiyo ya wafanyabiashara wa DRC kurejea kutumia bandari ya Dar es Salaam kutokana na sasa vikwazo vingi kuondolewa kuliko ilivyokuwa awali. Tunapenda sasa hivi tutumie hii bandari ya Dar es Salaam ambayo tulikimbia muda mwingi, tulikaa tunatumia mabandari zingine. Haya basi tuyache, kwa sababu e, ni ya jana, haitarudi tena. Kubali kurudi tena hapa kuwa pamoja na nyinyi, si munaona kunakuwa siku nyingi sana. Oktoba 4 mwaka huu rais wa DRC Joseph Kabila, wakati akiweka jiwe la msingi la jengo la kituo cha pamoja cha mamlaka ya usimamizi wa bandari Tanzania TPA ambalo limejengwa kwa lengo la kuwaweka pamoja wadau wote wanaotoa huduma katika bandari ya Dar es Salaam, alisema katika miaka ya 70 na 80 Congo ilikuwa ikizalisha shaba kiasi cha tani laki moja lakini hivi sasa inazalisha hadi tani milioni moja nukta mbili na zote hizi zinategemewa kusafirishwa nje ya nchi kupitia salaam. Lakini hata hivyo alilalamikia matatizo yaliyokuwa yakikwamisha wafanyabiashara wa DRC. Walikuwa na hoja kadhaa zilizofanya wasite kuendelea kutumia bandari ya dar es Salaam. Na huyu hapa tena ni rais wa chama cha wafanyabiashara wa Congo, Sumaili Edward. Akishapakia mzigo kuelekea DRC, njiana anakuta kikwazo ni mzani. Baba anasema sasa hivi mzani imebaki sehemu chache tu, kama ukienda njia ya kutokea Tunduma Nafikiri ni viwaza na hizi zingine naona ina, itatokea Kigoma. Kikwazo kia pili kilikuwa ni storage ambayo muda ulikuwa mchache sana, lakini Bwana Kakoko DG wa TPA alifanya juu chini, naye pia tunampongeza kwa sababu alifanya kazi kubwa sana. Alikuja kwetu DRC akafanya sijuu siku kumi na na sasa hivi mbele yenu tunahakikisha kwamba tumepewa siku thelathini. Wakati wa ziara hiyo ya rais Kabila nchini Tanzania, rais wa Tanzania John Magufuli alimhakikishia rais huyo wa DRC kuwa kama ambavyo serikali yake imechukua hatua kadhaa za kurekebisha kasoro zilizokuwepo katika bandari hiyo ya Dar es Salaam, itaendelea kujenga mazingira mazuri zaidi kwa wafanyabiashara wa Congo kutumia bandari hiyo, ikiwa ni pamoja na kudhibiti vitendo vya rushwa, kuongeza muda wa kutunza mizigo inayoshushwa kutoka siku kumi na nne hadi thelathini na kuanzisha bandari kavu katika eneo la Ruvu mkoani Pwani. Nikiripotia VOA Express kutoka jijini Dar es Salaam, mimi ni Dina Chahali. Asante sana, Dina Chahali. Na sasa tuangalie yaliyojiri katika nchi jirani ya Uganda, ambako wapinzani au viongozi wa upinzani wamewekwa katika vizuizi vya nyumbani na serikali ya Uganda. Huyu hapa Kenneth Bwire na ripoti kamili. Kuliko na idadi kubwa ya polisi ni nyumbani kwake aliyekuwa mgombezi wa urais Dkta Kizza Besigye. Njia ya kuingia kwake Besije imefungwa, hakuna wa kuingia wala kutoka. Wafanyakazi wake Besije wamejipata katika matatizo na polisi, polisi wakitaka wafanyakazi kueleza aliko Besije baada ya kugundua kwamba walikuwa wamezingira boma lake bila yeye kuwa ndani. Inaarifiwa kwamba polisi wanafanya msako kumtafuta Besije bila mafanikio. Mpishi wake Besigye amekamatwa na kuhojiwa. Viongozi wengine wa chama cha FDC nao wanazuiliwa nyumbani kwao wasiruhusiwe kutoka. Viongozi wa chama hicho wamepanga kuandaa mikutano ya hadhara kusherehekea siku ya maadhimisho ya uhuru wa Uganda siku ya Jumapili, wakati Rais Museveni naye atakuwa akiongoza taifa kwa maadhimisho hayo. Msemaji wa chama cha FDC Ibrahim Sem Junganda ameongea na sauti ya Amerika kwa njia ya simu kutoka nyumbani kwake anakozuiliwa lango la boma lake likiwa limezibwa kwa magari ya polisi. FDC, organized... Tulikuwa tumepanga kuandaa mikutano ya hadhara kuadhimisha uhuru wa Uganda kuanzia hileo hadi siku ya Jumapili lakini sote tumewekwa chini ya ulinzi wa polisi kwa sababu polisi na Museveni wanafikira kwamba ni makosa kwa mtu yeyote kuandaa sherehe za kitaifa za uhuru pasipo Museveni. Taarifa ya maandishi kutoka kwa msemaji wa polisi Felix Kawesi inaarifu kwamba viongozi wa FDC wakiongozwa na Dr. Kiza Besije hawataruhusiwa kutoka nyumbani kwao na kuandaa mkutano wa hadhara kwani lengo lao ni kutumia nguvu za kiraia kuipindua serikali yake Museveni. Kenneth Bwire, VOA e Express, Kampala. Naam, ripoti hiyo yake Kenneth Bwire ikieleza kuhusu viongozi wakuu wa chama cha FDC wanavyozuiliwa manyumbani mwao inatamatisha sehemu hiyo ya waandishi ripoti kutoka kwa waandishi wetu. Naona sasa ni wakati mzuri kuangalia ni yapi amejiri katika uh, ulingo wa muziki. Ni yapi tunayo kama? Basi naona Chris Brown anakuja kwa staili yake na wimbo Zero. Kumbuka huyu ndio mwanamziki aliye kule nchini Kenya, ambapo inasemekana kiingilio ni elfu kumi ama dola mia moja za Kimarekani. Wengi wanazie hawazimudu ha, lakini tupate zero ndani ya VOA Express, Washington DC. Nakwambia ndivyo mambo yalivyo, kutoka VOA Express. Yule jamaa Chris Brown atakuwa kule Mombasa. Natumai kwamba Josphat Kioko ama labda Liberty Adede ataweza kuenda na kucheza densi kidogo wakati wa, bila shaka. Kabau, wewe unajua mambo haya, manake tumepata ripoti hiyo kutoka kwa Liberty Adede ambayo inasema kwamba katika mji wa Mombasa, wapenzi wa mziki wa RnB kama tulivyosikia sasa hivi, wanatarajia wikendi hii iwe ni yenye burudani kubwa, huku msanii huyu uh, wa kutoka hapa Marekani Chris Brown na wenzake kutoka barani Afrika wakipromosha ziki katika eneo hilo. Lakini gharama ya kuhudhuria burudani hilo imetamausha wengi na kuvunja matumaini yao ya kuhudhuria. Huyu hapa sasa Liberty Adede na taarifa hiyo. Wapenzi wa mziki wa aina ya RnB hapa Mombasa wanatarajia kupata bonge la burudani mwishoni mwa wiki hii kutoka kwa wasanii Chris Brown wa Marekani, Wizkid wa Nigeria na pia Ali Kiba wa Tanzania, kando na wasanii wengine kutoka mataifa ya Afrika Mashariki. Hii ni mara ya kwanza kwa Chris Brown na mwenzake Wizkid kuandaa show kama hiyo nchini Kenya. Na kwake Chris Brown, kwa jina lingine Brizi, ni mara yake ya kwanza kuandaa shoo kama hiyo barani Afrika ambako ana wafuasi chungu nzima. Lakini kilicho kikubwa kuhusu shoo hii ni gharama ya kiingilio, ambapo ni shilingi elfu kumi za Kenya, sawia na dola mia moja za Marekani ama shilingi laki moja za Tanzania kwa kila atakayehudhuria. Na kwa wale wageni mashuhuri, watahitajika kulipa shilingi elfu ishirini ambazo ni sawia na dola mia mbili za Marekani. Nimezungumza na watu kutoka tabaka mbalimbali mbali hapa Mombasa kuhusu gharama ya burudani hilo na ikiwa watahudhuria, swala ambalo Halo, limeibua gumzo kubwa katika mitandao ya kijamii eh. si ufanye vitu za maana bana, hiyo hati kuona mtu, nikipata fursa ya kwenda nitaenda, lakini si ati ndio pesa yangu elfu kumi niende nikaone mtu. Uh, afadhali nitumie pesa kufanya shughuli zingine za muhimu. Nikijaribu kukadiria kulipa shilingi elfu kumi kumwona tu mwanamuziki ambaye anasimama stage kwa dakika labda dakika kumi natemba nyimbo ambazo zimerekodiwa haitakuwa live. Shilingi elfu kumi, wewe kijana Kenya, unaweza tumia kufanya nini? Nitalipia kodi ya nyumba. Uh, kwangu, mimi, naona ina nipo wakati ajifurahishe roho hata kama ni shilingi elfu kumi kisura ni mzuri sana ingawa Wakenya wanalalamika kuhusu gharama ya shoo hiyo. Wafuasi wa mziki huo kutoka mataifa mbalimbali mbali barani Afrika ikiwemo Nigeria, Uganda, Afrika Kusini, Sudan na pia Tanzania wanatarajia kumiminika hapa Mombasa kwa ajili ya onyesho hilo. Kwa wadau wa sekta ya utalii, waandalizi wa shoo hiyo wamepongezwa, huku wakisema kuwa inafufua utalii wa aina yake ikizingatiwa kuwa utalii wa taifa la Kenya bado uko chini licha ya kuwa tupo kwenye msimu ambao watalii wengi huja Kenya. Sam Ikwaye, mdau katika sekta hiyo amesema kuwa utalii huo utanadi Kenya kwa utalii wa mfumo mwingine kando na ule utalii wa ufukweni, kuifanya Mombasa kurejelea sifa yake ya kitambo ya Mombasa Raha. Nilipata fursa ya kuzungumza na Ali Pande, ambaye ni mmoja wa wapishi ambao watamwandalia chakula Chris Brown wakati atakuwa katika ziara yake hapa Mombasa, na amesema atakuwa akimwandalia chakula cha kipwani, hali nyama nyekundu, lakini vyakula vingine kama kuku, samaki, seafood yote yuala asili yako pwani. Je, mtamtengezea chakula cha kipwani? Lazima, au ndio, vyakula vyetu. Jana nilikwenda marikiti kwenda kununua vitu kidogo, na pia tuweze kumwonyesha vyakula vyetu. Mimi kama Mkenya mwanzo nina furaha sana, ndio maana nilikubali pia kazi hii. Lakini wamarekani wanamchukulia vipi chris brown? Hapa ni brian shif hapa briananasema kuwa ndiyo Chris Brown ni msanii mkuu Marekani, lakini pia hana nidhamu. Maana amepatikana na makosa si haba. Alimshambulia mpenziwe Rihanna kwa kumtandika, na amekuwa akishtakiwa na kufungwa jela mara kadhaa. Hata hivyo, mimi siupendi mziki wake sana. Kuna wale wanaomwenzi sana kule Marekani na ni msanii aliyebobea, ingawa Wakenya wengi wameogopeshwa na ada ya kuweza kuhudhuria shoo hiyo. Wadadisi wanasema kwamba ikiwa show hiyo itafaulu basi itaweza kuinadi Kenya na kuiweka katika ngazi nyingine tofauti. Ni kiripotia Sauti ya Amerika kutoka Mombasa, mimi ni Liberty Adede <mimu> kualike msikilizaji katika jicho letu. Mimi ni Lucy Patrick na katika jicho letu siku ya leo bado tunatazama vidonda vya tumbo. Leo daktari atakuwa akizungumzia nini hupelekea hivi vidonda vya tumbo na mambo mengine mengi. Karibu uweze kuambatana nami. Linapokuja suala la nini husababisha vidonda vya tumbo, unaweza ukapata stori nyingi bila idadi, lakini kwa kifupi kabisa, vidonda vya tumbo ni ishara za mwili kupungukiwa maji na kama matokeo ya asidi kuzidi mwilini kuliko alikalini. Tutazichambua hizo sababu moja moja kama zifuatavyo. Sababu ya kwanza inayopelekea vidonda vya tumbo mwilini ni asidi iliyozidi mwilini. Kuwa makini, mpenzi msikilizaji, asidi iliyozidi mwilini inazidije hiyo asidi au inajitokezaje? Unapokaribia kutaka kula chakula chochote au ukiwaza kutaka kula au ukiuona tu msosi kwa macho, tumboni mwako kuzalishwa kinaitwa hydrochloric asidi ili kuuandaa na kuusaidia mfumo wa mmeng'enyo wa chakula. Kadri unavyoendelea kuishi, hydrochloric asidi hiyo huenda kutoboa kuta za tumbo na hatimaye taratibu, baadaye hukusababishia vidonda vya tumbo. Aina zote mbili za vidonda vya tumbo hutokea kutokana na kutolingana nguvu kati ya nguvu ya mnyunyizo wa asidi ya tumbo katika kushambulia na uwezo wa kuta za tumbo katika kuzuia ma mashambulizi. Utokeaji wa vidonda vya tumbo hutegemea zaidi juu ya vipengele viwili. Kwanza, vitu ambavyo huongeza mnyunyizo wa asidi katika tumbo, mfano vyakula vya kusisimua, vyakula vya mafuta, uvutaji wa sigara, utumiaji pombe, chai ya rangi, kahawa, baadhi ya dawa tunazozitumia kujitibu maradhi mbalimbali mwilini na kadhalika. Sababu ya pili inayotufanya tupatwe na vidonda vya tumbo ni mfadhaiko wa akili utokanao na shida za maisha. Mfadhaiko wa akili utokanao na shida za maisha ni mmoja ya vipengele vikuu vinavyosababisha vidonda vya tumbo. Mfadhaiko huongeza utiririkaji wa asidi ndani ya tumbo. Hii asidi ya ziada ambayo hutiririka ndani ya tumbo kama matokeo ya mfadhaiko, na hakuna chakula cha kufanyiwa kazi au kumeng'enywa, kumomonyoa kuta za tumbo na hivyo kusababisha vidonda. Utafiti uliofanywa katika miaka ya hivi karibuni umeonyesha kuwa akili hutumia sehemu kubwa ya nguvu ya mwili. Baadhi ya madaktari wamesema mfadhaiko au stresi kama mlivyozoea huchangia sana katika kutokea kwa magonjwa mengi mwilini. Zaidi ya magonjwa hamsini ndiyo yanaweza kutokea mwilini sababu tu ya wewe kuwa umefadhaishwa au umepatwa na stresi. Utafiti wa kisayansi unasema hisia zetu na hali zetu na jinsi tunavyomudu kudhibiti mifadhaiko inaweza kutusaidia kuelewa ni kwa kiwango gani afya zetu zilivyo madhubuti au zilivyo dhaifu. Sababu ya tatu inayosababisha vidonda vya tumbo ni haraka haraka haraka haraka. Na wasiwasi ni baadhi ya sababu ya matatizo haya ya vidonda vya tumbo. Sababu ya nne ya kutokea vidonda vya tumbo ni ulaji wa vyakula vya kusisimua. Vyakula vya kusisimua ni hatari kwa neva za tumbo. Uchunguzi wa kitabibu unabainisha kuwa vyakula vya kusisimua kama vile ketchup, chili sauce Achari, pilipili na vingine vingi vya jamii hii huchangia kwa kiwango fulani kudhuru neva za tumbo na havitakiwi kuliwa, hasa kwa mtu mwenye vidonda vya tumbo na mwenye tatizo la kutosagika chakula tumboni. Sababu ni kuwa visimuaji hivi huvizichoma pia kuta za tumbo. Vinywaji vyenye kafeina na asidi nyingi kama vile chai ya rangi, kahawa, soya sosi, mayonaizi, jibini, vyakula jamii ya mkate, eh, samaki wa kwenye makopo. Pombe, soda na juisi za viwandani pia huchangia kwa kiasi kikubwa katika kutokea kwa vidonda vya tumbo. Na kushukuru sana Dkt. Fadhili kwa elimu hii ambayo umeitoa kwa jamii. Ni imani yangu kwamba wamekusha kuelewa kwamba akiona dalili fulani, basi atajua ni vidonda vya tumbo, lakini pia aweze kuepuka na vitu vile ambavyo vinaweza kumsababishia vidonda vya tumbo. Jicho linatia nanga kwa siku ya leo. Mimi ni Lucy Patrick, VOA Express. Yote haya unayopata kupitia VOA Express hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Naona wakati umewadia wa yavumayo mitandaoni. BMJ mridhi tupe mambu. Asante sana Harrison. Leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, kama unavyojua ni kwamba watu huchangia sana mitandaoni, maanake inaonekana ni kama huo wako na time ya kutosha wakielekea kwenye weekend. Lakini video ambayo imekuwa ikienea mitandaoni, ambayo inamwonyesha Uh, mwalimu fulani ambaye anaaminika kuwa ni mwalimu kutoka mkoa wa Mbeya huko Tanzania akimchapa viboko mwanafunzi mmoja, imeendelea kuvuma zaidi kwenye mitandao, uh, kwa siku ya tatu mfululizo hii leo. Video hiyo ambayo inaonyesha ukatili mkubwa imeenea na inaendelea kujadiliwa katika eneo hasa katika eneo la Maziwa Makuu na kwingineko ulimwenguni. Mfano huyu Maze Kasam anasema hivi kwenye Facebook. Kwani hao walimu wana digrii ya Kiingereza mpaka wanamwadhibu mwanafunzi kiasi hicho? wakamatwe wote na waadhibiwe eh, hivyo hivyo. Kamau, sijui kama umeona hii video wakati ilipowekwa kwenye mitandao na jinsi ambavyo wanachangia. Ni kweli kabisa, niliona na ilikuwa ni picha mbaya sana, wakati walimu wakiwa wengi kabisa wameamua kumchapa yule mwanafunzi kichapo, wanasema kichapo cha umbwa pale, sio vizuri hata kidogo. Aya, sasa huyu Kiza Huseni anasema sasa, kumwadhibu kiasi hiki ubongo na kuharibu ubongo ndio kumwelimisha au ni kumfanya mlemavu? Jackson Moland anasema hao walimu kwanza wahukumiwe, pia vyeti vyao visainiwe na Raisi Magufuli kwa kalamu nyekundu, ili popote pale wanapoenda duniani wasipate nafasi ya ajira wala ya masomo. Aya, naona wengi sana hasa katika ukurasa wetu wa Facebook wameandikia mengi kuhusiana na swala hili, ikiwa ni pamoja na Kevin Sinjenyi anasema nakubaliana na, na adhabu ya viboko shuleni, lakini siungi mkono adhabu ya huyu mwalimu mwenye bongo tahira. Uh, hiyo yake ni adhabu ya makonde sitambui kabisa. Naye Benet Peter anasema hivi, tunashukuru uwepo wa teknolojia pamoja na mitandao ya kijamii hadi sasa wengi walishaumizwa sana. Msikilizaji um, naona nao sasa, muda ndo huo umeyoyoma, lakini kumbuka kwamba tuko na live talk hii leo baadaye baadaye, leo alasiri, usikose kujumuika nasi na tuko naye sasa, Harrison Kamau na muktashari wa habari. Rais wa Marekani Barack Obama atoa misamaha ya mamilioni ya dola kwa Sudan Kusini, ikiwa misaada ya kijeshi. Watu wenye silaha ambao wameua watu ishirini na wawili kwenye kambi ya wakimbizi nchini Niger Alhamisi hawakumdhuru mtu yoyote katika kambi nyingine ya wakimbizi nchini Mali. Katika jambo ambalo ni la mshangao ni kwamba tuzo ya Nobel ya mwaka huu imeenda kwake, rais wa Colombia Juan Manuel Santos kwa juhudi zake za kuleta uwiano kati ya serikali na kundi la waasi. Ni hayo tu ambayo tumekuandalia hii leo katika VOA Express, msikilizaji, na kama nilivyokutajia hapo mwanzo, kumbuka kwamba tutakuwa na live talk, kipindi cha moja kwa moja, ambapo wewe unaweza kuchangia mada ya leo, ikiwa ni uh, walimu uh, jinsi waalimu wanavyoishi maisha uh, katika eneo la Afrika Mashariki, matatizo yanayowakumba na athari ambazo pia zimewakumba wanafunzi uh. Mtayarishi wa VOA Express hivi leo, msimamizi alikuwa ni, ni Khadija Riami uh, mwelekezi hapa uh, Aida Isa uh, kutoka hapa mimi ni BMJ Mridhi, nami ni Harrison Kamau. Tunawaaga kutoka studio 15 hapa Washington DC, tukisema kuwa na wikendi njema.