hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza kutoka washington dc hujambo msikilizaji popote pale unapotusikiliza jina langu ni sunday shomari nami ni harizon kamau ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni ijumaa oktoba saba mwaka nao wa 2016 tunasikika kupitia 107.5 fm nairobi kenya na kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22 karibu sana <tiple> na katika matangazo yetu ya leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, tunao mjadala wetu wa live talk, ambapo ikiwa wiki hii tuliadhimisha siku ya walimu duniani, tunaangalia je, ni zipi changamoto na yapi mafanikio, na kwa upande wa wanafunzi, je, nao wanasemaje? Tukizungumzia kazi zao kwa ujumla katika kutuelimisha sisi wanafunzi kwa kutupatia elimu, naweza nikasema kwa asilimia labda, katika asilimia 100 wanatimiza labda asilimia 80 na katika taarifa nyingine ni kwamba kamati ya tuzo ya Nobel yatangaza hivi leo kwamba tuzo yake ya amani ya mwaka wa 2016 inamwendea mwingine, inamwendea Rais wa Colombia Juan Manuel Santos. Hizo basi ni miongoni tu mwa habari tulizokuandalia jioni ya leo. Jumuika nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini kwanza tunaanza na habari muhimu za dunia zikisomwa naye Harrison Kamau. kimbunga Matthew kimetajwa kuwa jangamizi wakati kinapopita kwenye ufukwe wa mashariki mwa jimbo la Florida. Kimbunga hicho tayari kimeua mamia ya watu katika mataifa ya bahari ya Caribbean wakiwemo takriban watu mia tatu nchini Haiti. Taasisi ya kitaifa ya hali ya hewa imesema ingawa nguvu zake zilipunguzwa na kutajwa chak, zaki, kuwa za kiwango cha tatu chenye upepo wa kasi ya kilomita mia moja tisini na tano baadhi ya maeneo yaliyoathiriwa katika jimbo la Florida ni kaunti ya Brevard, likiwemo eneo la Cape Canaveral ambapo kuna ofisi za shirika la anga za juu la Marekani. Msemaji kutoka ofisi ya dharura katika kaunti hiyo, David Walker, ameambia VOA kuwa zaidi ya watu elfu 90 wamehamishwa kwa nguvu kutoka eneo hilo. Zaidi ya watu elfu 240 wameachwa bila umeme baada ya kimbunga hicho kuingia Florida, huku idadi hiyo ikikisiwa kuongezeka kinapoendelea kuelekea kaskazini. Rais wa Marekani Barack Obama ametoa misamaha kwa mamilioni ya dola ya misaada ya kijeshi kwa nchi iliyokumbwa na vurugu ya Sudan Kusini na mataifa mengine sita ambayo yaliwahi kutumia watoto kama wanajeshi huku akiwasikitisha watetezi wa haki ambao wanamuona ama wamesema utawala haujafanya vya kutosha kuzuia matumizi ya watoto walio katika mapigano kuwa ni kipaumbele cha juu. Kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press, misamaha hiyo inakwepa sheria ya mwaka wa 2008 na, na kuzuia wanajeshi watoto, ikiwa na maana kuzuia aina zozote za misaada ya kijeshi. Misamaha hiyo imetolewa kwa Somalia, Kongo, Nigeria, Rwanda Iraq na Myanmar. Misaada kwa nchi hizo inatofautiana sana. Iraq imepokea mamilioni ya dola ya misaada kwa kijeshi, za kijeshi kwa, kwa miaka mingi, lakini Myanmar haijapokea msaada wowote wa kijeshi katika miaka kadhaa iliyopita. Watu wenye silaha ambao wameua watu ishirini na wawili kwenye kambi ya wakimbizi nchini Niger jana Alhamisi hawakumdhuru mtu yoyote kati ya wakimbizi elfu nne wa Mali ambao walikuwa wamepatiwa hifadhi kwenye kambi hiyo. Idara ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi imetoa ripoti hiyo hivi leo, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Watu wenye silaha walishambulia wanajeshi katika kambi ya Tazalit magharibi mwa Nigeria katika mkoa wa Tohoa unaopakana na Mali, taarifa ya Umoja wa Mataifa imeongeza pia. Wamechoma moto gari la wagonjwa na kufanya wizi wa ngawira kwenye kituo kimoja cha afya kwa kuongezea kuua watu ishirini na wawili. Wanajeshi watano wamejeruhiwa kabla ya washambulizi kukimbia na gari la jeshi, taarifa hiyo imeongeza. Kambi hiyo inahifadhi raia wa Mali ambao wamekimbilia Niger tangu wanamgambo wa Kiislamu, baadhi yao wenye uhusiano na Alqaida, kukamata eneo la jangwani la kaskazini mwa Mali mwaka wa 2012. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Rais wa Colombia Juan Manuel Santos ndiye mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel ya mwaka huu, ni yani mwaka wa 2016, kutokana na juhudi zake za kufikia makubaliano ya kumaliza ugomvi wa zaidi ya miongo mitano nchini humo. Baada ya tangazo hilo, Santos alisema amefurahishwa na ushindi huo kwa njia ya simu wakati akizungumza na mratibu wa taasisi ya Norway inayotoa tuzo hizo akiwa mjini Oslo. Juhudi za Santos zilipelekea mkataba kati ya serikali yake na kundi la waasi Revolutionary Armed Forces of Colombia, yaani FARC, ingawa mkataba huo umekubaliwa na kukabiliwa na changamoto pamoja na upinzani kutoka kwa baadhi ya wapiga kura wa Colombia waasi hao waliendesha shughuli zao kwa kufadhiliwa na fedha za mihadarati na utekaji nyara, lakini sasa wameamua kuweka silaha chini na kuzingatia amani. Akitangaza tuzo hiyo ya amani, mwenyekiti wa kamati ya Nobel Kasi Kulman 5 alisema kumakubali, kupingwa kwa makubaliano hayo hakupunguzi mafanikio yake rais Santos. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anataka uchunguzi ufanywe wa uhalifu wa vita kwa Rasia na Siria. Madoni hayo ameyasema hayo ma, leo katika mkutano hapa Washington na waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean Marc Ayrault hivi leo kufuatia shambulizi kwenye hospitali moja nchini Siria jana Alhamisi usiku, ambapo takriban watu 20 wameuawa na wengine mia moja kujeruhiwa. Kerry amesema kwamba watu lazima waajibishwe kwa ghasia zinazoendelea nchini humo. Bwana Keri amesema Rasia na utawala wa Siria wana wajibu wa dunia kuele, kueleza dunia kwa nini wanaendelea kushambulia hospitali, vituo vya afya na wanawake na watoto, na kuongeza kwamba vitendo hivi vinataka hatua mwafaka za uchunguzi wa uhalifu zichukuliwe mara moja. Maafisa wa Pakistan wamesema kuwa bomu lenye nguvu ndani ya treni limeua watu watatu na kujeruhi wengine wengi. Mamlaka zinasema kuwa bomu hilo limetoguliwa mapema leo karibu na kijiji cha Mach kilichoko katika jimbo la Balichistan kusini mashariki mwa Pakistan. Hakuna kundi lililodai kuhusika, ingawa makundi ya uasi yamekuwa yakitekeleza mashambulizi sawa na hayo katika siku za hapo nyuma na kupambana na tatizo la dawa za kulevya limekuwa mojawapo ya ajenda kuu wakati wa kampeni ya Rais wa Ufilipino Rodrigo Duterte, na siku 100 baada ya kuwa ofisini, kampeni hiyo ingali ni juhudi kuu za utawala wake tangu alipochukua madaraka Juni 30. Zaidi ya washukiwa elfu tatu wa dawa za kulevya na watumizi wameuawa karibu, huku wengine karibu 1700 wakijisalimisha kutokana na msako wake. Kutokana na ukubwa wa tatizo hilo, rais huyo amewaomba watu wa Ufilipino wampe muda wa mwaka mmoja kuliangamiza, ikiwa ni muda wa miezi sita zaidi ya alivyoahidi. Wakosoaji wengi wakiwemo maafisa wa Umoja wa Mataifa, Marekani na Umoja wa Ulaya wamelalamikia hukumu ya kifo inayotolewa nchini humo. Uchunguzi wa maoni unaonyesha kuwa thuluthi mbili ya Wafilipino wanamuunga mkono Duterte kwa juhudi zake dhidi ya dawa za kulevya licha ya kukosolewa na jumuiya ya kimataifa. naendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc basi leo kama nilivyoambia hapo awali ni siku ya ijumaa ambapo tuna mjadala wetu wa live talk tukizungumzia hasa ikiwa wiki hii tuliadhimisha siku ya walimu duniani kwa hiyo leo basi tunamulika walimu hawa wa kazi zao, mafanikio yao, changamoto zao, yapi wanayoyafanya mpaka sasa, nini ambayo yamefikiwa. Kuna maendeleo ya malengo ya milenia, je, yamefikiwa hayo katika shule mbalimbali duniani mba hasa katika eneo hili la Afrika ya mashariki na maziwa makuu. Basi kuzungumza yote haya hapa studio, eh, tumefanikiwa kupata nafasi ya kuungana eh, na mwanaharakati ambaye yuko hapa kutoka chuo kikuu cha Clemson, South Carolina. Bwana Ben Ole Kaisaba, karibu sana sauti ya Amerika. Nashukuru sana na vilevile, tutaungana kwa njia ya simu kutoka kule nchini Uganda, mwalimu Masereka Levi, karibu sauti ya Amerika, mwalimu Masereka. <tiple> na vilevile vile kutoka nchini Tanzania tutaungana na mwalimu ambaye pia ni afisa katika chama cha walimu nchini Tanzania, Bwana Peter Mlima Hadala, karibu sauti ya Amerika. Asante uh, sana. Basi moja kwa moja, mkiwa wote hapa studio, tuweze kuangalia swala hili la walimu ndi. Pia nilipata nafasi ya kuangalia swala hili kwa undani zaidi, kuona mambo mbalimbali ambayo pengine tuone ni mafanikio ya walimu hawa, pengine ni changamoto za walimu hawa, na niipata nafasi ya kuzungumza pia na wanafunzi kwa upande wao, kusikia nao wanasema nini. Nikazungumza ni na mmoja wa wanafunzi kutoka nchini Tanzania Benjamin Mwailolo ambayo yeye anazungumza kwa upande wake kuona yale mafanikio anayoyaona akiwa kama mwanafunzi kwa, kwa upande ule wa Tanzania, na haya ndio alikuwa anazungumza Benjamin. Tukizungumzia kazi zao kwa ujumla katika kutuelimisha sisi wanafunzi kwa kutupatia elimu, naweza nikasema kwa asilimia labda, katika asilimia mia moja wanatimiza labda asilimia themanini, ila kwa upande kama mwanafunzi amekosea, kama ni kumwadhibu au kumfanya nini, nadhani wanaenda kinyume na ile adhabu inayotakiwa itolewe na labda utueleze tu kwa upande wako jinsi ambavyo unaona kazi zao wanazifanya vizuri, lakini upande wa adhabu unaona huo hauendi vizuri e, labda ni vitu gani ambavyo unaviona hasa walimu wanafanya kila wakati ikija kwenye masuala ya adhabu? Uh, katika upande wa kazi ni kama ulivyozungumzia, kama upande wa kazi ni baadhi ya walimu ambao wanajitahidi kadri ya uwezo wao ili waweze kumwelimisha mwanafunzi na kumpatia elimu inayostahili kutokana na mahitaji ya, ya mwanafunzi mhusika ila katika upande wa adhabu kama unavyouliza, kuna wa, kuna baadhi ya walimu ambao wanaadhibu tofauti na mwanafunzi kosa lake alilolifanya, ila kuna wengine wanaendana na kosa lile ambalo amelifanya. Japo wameruhusu kwamba mwanafunzi anatakiwa chapo kama awamu hii ya tano, wamesema mwanafunzi adhabu ya ya viboko vipo lakini visizidi uwezo au visizidi adhabu yake, ni viboko vinne. Kwao utakuta mwalimu anamwadhibu mwanafunzi kwa viboko sita, saba labda inazidi hapo kumi naweza ikafikia hapo, atakuwa tayari ameshakiuka ile haki ya adhabu ambayo mwanafunzi anatakiwa apate kwa mwalimu. Tukio tuliona hivi karibuni Mbeya limesikitisha watu wengi, na adhabu ilionekana kupita kiasi. Unafikiri hii inatokana na jinsi ambavyo walimu wamekuwa wakiwafanyia wanafunzi, ndiyo maana hata hao walimu waliotokea walienda wali kupitiliza kutoa adhabu yao? Kwa hii tukio lililotokea, siwezi kujua kwamba kosa lilikuwa kwa mwanafunzi au kosa lilikuwa ni kwa walimu. Kwa mimi ninavyoona, kwa nilivyoliona tukio na kusikia taarifa, naweza nikasema kosa ni la mwalimu, kwa sababu mwanafunzi kufaulu sio kwamba umpatie adhabu ya viboko au msulubu kinamna yoyote ili ndiye afaulu. Wanasema walitoa zoezi la kufanya darasani, huyo mwanafunzi hajafanya, au wengine wanasema amefanya, lakini hajafanya kutokana na wao walivyokuwa wanataka, ndo hapo wakawa wamemwadhibu kiasi kile. Sasa kama ni adhabu ya kufeli au kufanya vile, sidhani kama vile walivyomfanya ndo wamefanya mwanafunzi afaulu au afanyeje. Mi naona sio haki kwa io walichokitenda. Asante ah, sana. Basi huyo ni mwanafunzi Benjamin Mwelolo akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Mbeya, Tanzania. Nikianza nawe bwana Ben Ole Kaisaba ambaye huko hapa studio. E, hebu tueleze kwa upande wako yale ambayo e, yapo hivi sasa unayafahamu katika swala so zima la elimu, e, mfumo mzima wa elimu, e, walimu wanaofanya kazi kule Kenya, pengine utuambie mafanikio ambayo unayaona kwa upande wa walimu wa Kenya na pengine changamoto ambazo walimu wa Kenya wanapambana nazo kila siku. Asante uh, sana. Um, elimu katika nchi ya Kenya ni elimu ambayo tunaona kwamba uh, viwango vya elimu ni viwango vya juu uh, katika Afrika Mashariki uh, na kwa hiyo um, kazi wanayofanya walimu, wanafanya kazi nzuri, japo pia wana changamoto, lakini kama nchi kwa ujumla uh, elimu tukisema ni viwango vya juu, sio kwa kila sehemu ya Kenya. Tunafahamu kwamba kuna sehemu zingine ambazo uh, watu watoto hawana madarasa, watoto hawana walimu, sehemu ambazo kwa muda pengine serikali haijatilia maanani uh, ujenzi wa mashule, uh, kuajiri walimu. Na kwa hiyo Eh, bado kuna wale ambao wamewahi kufaidika na viwango vya juu, na kuna wale ambao viwango ni vya chini. Na kwa hiyo changamoto ni kwamba eh, viongozi wa nchi kwa jumla wanahitaji kuwa na mbinu ya kuweza kusawazisha viwango vya elimu kwa nchi yote ya Kenya, kwa sababu kwa sasa tunavyoangalia kuna tofauti kubwa sana na utaona kwamba mashule ambayo viwango ni vya juu sana za kiulimwengu vimo katika sehemu za, sehemu za uh, miji mikuu. Wale ambao wanaishi katika vijijini hawana hivyo viwango, na kwa hiyo hilo ndio changamoto kubwa sana ambayo tulio nayo. Kitu nyingine ambacho naona kwamba uh, ni changamoto ni walimu, viwango vya watoto inaongezeka sana katika shule, lakini wa kuajiriwa kwa walimu inapungua. Japo juzi serikali ilisema wataongeza, wataajiri walimu wengi, lakini e, utakuta kwamba kuna darasa moja, kuna watoto mia moja hamsini kwa mwalimu mmoja. Hiyo ni kusema kwamba inahitajika walimu waajiriwe. Kwa, kwa mfano juzi wakati UNICEF ilipoadhimisha Uh, siku ya walimu walitoa idadi ya walimu wanaotakikana hasa katika Afrika, Afrika nzima na hata Afrika Mashariki. Wanasema kwamba inahitajika kwamba kwa miaka kumi na minne zijazo Afrika inahitaji walimu milioni kumi na saba ili Afrika iweze kufikia viwango ambavyo vimewekwa katika Sustainable Development Goals. Hii ni majukumu ambayo serikali za Afrika Mashariki wanafaa kutilia maanani waweke hela zao katika. Sawa kabisa, elimu. Umegusia jambo muhimu kama unabisikia. Mm-hmm. milioni 17 kazi sio ndogo, walimu ni wengi wanahitajika, lakini nakushukuru sana Bwana Ole Kaisaba, subiri kidogo tuangalie na upande wa Uganda. Tunaye hapa kutoka nchini Uganda mwalimu Masereka Levi. Mwalimu Masereka, hebu tueleze kwa upande wa Uganda nini ambacho kilichopo kwa upande wa walimu, mafanikio unayoyaona kwa walimu na changamoto zilizopo Uganda. Mwalimu Masereka Levi kutoka Uganda, unanisikia? Nakusikia vizuri, asante sana. Hebu naomba utueleze kwa upande wa Uganda na mafanikio vilevile na changamoto kwa upande wa walimu, na waalimu nao rejelea hapa ni waalimu kuanzia wale ambao wana watoto wa chekechea mwanzoni walimu walipata changamoto na hata serikali, lakini sasa wanafunzi, ukiangalia wakati huu mitihani inapotokea, kana kwamba idadi ya wanafunzi ambao wamepita inaendelea kuongezeka, mbali na kuwa vifaa ambavyo vinafaa kutumiwa na walimu, hasa madarasa wanafunzi kubwa sana, lakini waalimu wanajitahidi, wanafanya kile weza kupata kwamba wanafunzi wao wanapita na shule za upili, ile changamoto wanazopata, tofauti na zile ambazo mwenzangu kutoka Kenya pya yeah. Sasa hasa idadi kubwa kama vile alivyosema, na kuna maeneo mengine ambapo utakuta kwamba shule haijajengwa, wanafunzi wanasomea chini ya mti. Mishahara hasa hasa hali ya kichumi inapobadilika. Kwa mfano, kuna mfumuko wa bei unapotokea, mfumuko wa bei, wana walimu wanabakiza mishahara ile ile, na wanaenda katika masoko, wengine pia wanaenda kununua. Kwa hivyo pesa ambazo wanapewa, shahara ambayo wanapewa haiwasaidii hivi maisha. Si ni changamoto kubwa? Sawa kabisa. Kwamba vifaa vya kutumia, kwa mfano ikiangalia shule za upili, sasa hasa kiwango cha kidato cha tano hadi sita kuna somo la tarakilishi, yani kompyuta, lilipoanzisha ilipoanzishwa na serikali, lakini serikali haikugawia kila shule tarakilishi za kutosha. Mpaka sasa kuna wanafunzi ambao wanafaa kufanya huo mtihani wa tarakilishi, lakini tarakilishi hazipo. Pili, serikali pia ilianzisha masomo ya sayansi, lakini vifaa na hasa vile ambavyo vinafaa kutumiwa kama kwenye maabara ambavyo vinafaa kuwasaidia waalimu wale ambao wanafundisha masomo ya sayansi kuendeleza masomo yao vizuri, serikali haijazileta hizo vifaa hivyo, waalimu wanafungwa na hizo changamoto, mbali na kuwa wana ule moyo wa kuona kwamba wanajiendeleza na wana Oh. Yeah. Mpokumbo wana, mpokumbo, hilo jambo linawazuia katika kutekeleza yale ambayo wangependa wayatekeleza. Na kushukuru sana mwalimu Masereka Levi hapo Kampala Uganda. Naomba usubiri hapo hapo, naomba pia nimpe nafasi kutoka nchini Tanzania, bwana mwalimu Peter Mlima Hadala ambaye ni afisa mwandamizi katika chama cha walimu nchini Tanzania. E, wewe pia ni mwalimu, umewahi kufundisha darasani Hebu tueleze kwa uzoefu wako kazi uliokuwa ukiifanya hapo Tanzania ya kufundisha na zile changamoto ambazo ulikuwa kukutana nazo ambazo bado pengine mpaka leo walimu wanakutana nazo na upande wa mafanikio. Asante ah, sana. Um, unajua kazi ya walimu aaseme Tanzania hapa, walimu wamekuwa wakijaribu kufanya kazi zao kwa so uwezo wao wote kadiri walivyo, na kutumia ubunifu a aina mbalimbali ili kuonekana kwamba ili kuhakikisha kwamba wanafundisha na tija inaonekana. Uh, ukiangalia kama alivyosema mwenzetu wa Kenya Yuda huyo Uganda, katika mii bahati nzuri niliko kwenye kanzia picha zuri, mfano kwa walimu tunakaa na vyama vyenzetu vya walimu chini ya Federation of East African Teachers Union, unakuta kama changamoto ni zile zile, lakini kama vile ambavyo nilivyosema mimi, ikosema kwa walimu nalifundisha darasani, unakuta kwamba ndiko changamoto nyingi, labda na mimi nizisemu pia. Kwanza ni kwamba Unajua, kazi ya ualimu haina masaa ya kazi. Kwa mujibu wa ILO shirika la kazi ulimwenguni, mtu anapaswa kufanya kazi kwa masaa nane tu, lakini walimu ka anafesa, anafesa anafanya kazi zaidi ya masaa nane Kuchukua mwalimu anakwenda darasani asubuhi, anafanya kazi mpaka kutoka saa tisa au saa kumi Akitoka anaondoka na kazi za wanafunzi walizofanya, anakwenda kuzisaisha nyumbani, lakini wakati huo lazima atayarishe kazi za kesho. Kwa hiyo masaa ya kazi ya mwalimu sio Wakenya, Tanzania wala Uganda hayajulikani, anafanya muda mrefu. Sasa unakuta kwamba mishahara anayolipwa walimu ni kada anayelipwa mishahara midogo kulinganisha na kada nyingine. Ntakuma mfano walimu, kafano Tanzania wanamaliza kidato cha nne, anakwenda fusa a ualimu kwa miaka miwili, akitoka hapo anakwenda kufundisha, sawa na watu wa afya. Kwa mfano, watabibu message, nao wanakwenda hivyo hivyo lakini mshahara wa walimu na hii kada nyingine wala hailingani. Siku za nyuma kwa sababu ilikuwa nafundisha darasani, kwa sababu hiyo ilionekana ripoti ya Jackson Makweta, mtu anayeheshimika sana katika kada ya elimu, hata Tanzania, alifanya utafiti na kushauri serikali kwamba iwalipe walimu posho wa ufundishaji. Sisi alawa mii niwai kuonja hiyo, na ilikuwa ni asilimia hamsini ya mshahara nalika haitaki kweli, walimu kidogo angalau walipata motisha, lakini baada ya kuendelea hiyo naka mishahara midogo, siwezi ipatia kasini, lakini nina hakika na tumepata migogoro mingi. Walimu ni wakopaji wakubwa kwenye mabenki na kwa watu binafsi, kwao mishahara imekuwa ni midogo ya maurujangime. Lakini kitu kingine, mazingira mabaya ya kazi. Mwalimu anakwenda anapeleka kijijini, mimi naisahidi kwa sababu napita kjuzini Unakuta ma, ma, kuna madarasa matatu nini, kuna vyumba viwili vya madarasa, walimu hawana ofisi, na wana wanafunzi wa, na, wa na ya madarasa saba, yani vyumba ni viwili. Kwa hiyo walimu wanafunza kwa awamu, na wanaweza kuja hata chini ya wa miti, na walimu ofisi wanaweka madarasa chini ya miti. Ikaandamana na wafaguzi fulani, tukaenda wilaya moja hivi tukakuta walimu ofisi. Unaona, sasa mazingira yanakuwa magumu, na vingine wanapopelekwa Bwana <totani> mm -hmm. Mlima Hadala na, na, nashukuru sana, nashukuru sana kwa sababu ya mambo ambayo umeyadokezea. Kuna mambo muhimu sana ambayo nimeweza kuona kwamba kuna upungufu pia hata wa nafasi za kufanyia kazi madarasa, na upungufu, mapungufu ya aina fulani, lakini ningetaka kwanza tuingie kule DRC, Jamhuri ya Kidemokrasia de ya Kongo. Kuna Mwalimu Julien uh, Bazivumu, uh, unanipata? Unanipata mwalimu Julian, karibu sana kwenye live talk. Utueleze ni changamoto zipi na maisha ya mwalimu katika nchi ya DRC yako namna gani? <tipos> Inaonekana kuna tatizo kidogo na mawasiliano ya simu katika nchi ya DRC, lakini ningetaka nirudi kwako kwa kwanza, bwana uh, Kaisaba, ningetaka kukuuliza hivi, katika nchi ya Kenya ambapo najua umeshuhudia na sasa hivi uko Marekani, umejionea maisha tofauti ya walimu katika sehemu hizi mbili, lakini ukiangalia hasa ni kuuliza upande wa Kenya, unaona kwamba mambo mengi na masuala ya maisha yanazingatia na kufuata mambo ya siasa na labda ukabila na pia masehemu. Unaona kama jambo hili limeweza kuathiri kazi inavyofanyika kutoka kwa wale walimu? Ah, ni kweli kabisa, kwa sababu uh, unapotizama uh, idadi ya walimu wanaoajiriwa katika sehemu zingine ni ndogo ama ni wachache kuliko sehemu nyingine na kwa hiyo zile sehemu zitabaki nyuma kwa sababu walimu watakuwa wachache. mm -hmm. watoto watakuwa na vifaa vya elimu ambavyo vina, vinafaa. Kitu ya pili ambacho uh, ni changamoto kubwa katika uh, mambo ya walimu ni mishahara tu, kama vile walivyosema, unaona, walimu ile kazi wako nayo ni kazi nyingi sana, kazi kubwa sana, lakini i, kila mwaka mwaka nenda rudi, mwaka nenda rudi, wanafanya migomo wakidai kile ambacho ni haki yao kwa sababu ile kazi wanafanya. Jambo lingine ambalo pia ni changamoto katika Kenya ni eh, usawa wa vifaa na nafasi zilizomo katika shule zetu. Utakuta kuna sehemu ambazo wana madarasa madawati na vyombo vyote mpaka stima ambayo vinatakikana, hao watoto wako na nafasi ya kusoma vizuri. Utakuta wanasoma watoto 30 40, kwa darasa. Sehemu nyingine utakuwa unatakuta kuna watoto 100 kwa darasa moja. Dawati moja, unakuta ni watoto watano wana wanaketi kwenye ile dawati moja. Unakuta kwamba hata hawana vitabu, unakuta kitabu, watoto watano ndio wanatumia kitabu kimoja. Sasa hiyo ndio inakuja kuleta tofauti ya viwango vya elimu katika Kenya. Kitu cha pili ambao uliuliza, na ni kitu kikubwa sana ni mambo ya siasa, ukosefu wa utaratibu wa elimu ambao unajumuisha nchi mzima, imekosa Kenya. Inakuwa kila mwaka baada ya uchaguzi, rais anayechaguliwa anakuja na mfumo wake mwingine, akija, anakuja na mfumo wake. Hiyo inaharibia Kenya utaratibu wa siku nyingi wa elimu kama kungekuwa na kitu tunaita national policy ya education ambayo ni ya miaka hamsini miaka mia isiwe kwamba elimu eh, yetu inategemea sera ya eh, yule anayechaguliwa kama rais. Kwa hiyo kwa maoni yangu eh, inafaa hiyo iangaliwe kabisa, kwa sababu itakuja kutupa mwongozo kama nchi, na asante sana. Pia kumekuwa na changamoto kidogo kuhusu usalama na tutarudia jambo hili kuliangalia kwa kina zaidi kuhusu usalama na usafiri wa walimu katika maeneo tofauti. Bila shaka kabisa, tarehe 9 mwezi Oktoba mwaka wa 1962 nchi ya Uganda ilipata uhuru wake kutoka kwa Mwingereza. Kesho kutwa siku ya Jumapili taifa hilo litaadhimisha miaka 54 tangu kupata uhuru huo. Jiunge nasi leo saa mbili usiku saa za Afrika ya kati, na saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki, e, katika kipindi chetu cha kwa undani, tukitathmini kwa kina umuhimu wa sherehe hizo na iwapo taifa hilo la Afrika Mashariki limepiga hatua kubwa tangu usiku huo. Tupe maoni yako kuhusiana na suala hili pamoja na mengine ambayo tutazungumzia hii leo katika kipindi cha kwa undani. Kumbuka ni leo usiku saa mbili saa za Afrika ya kati na saa tatu saa za Afrika Mashariki kwenye kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Asante ah, sana. Basi msikilizaji, usikose kuungana naye BMJ Murithi hapo baadaye kidogo, lakini hivi sasa tunakamilisha sehemu ya kwanza ya matangazo yetu. Tafadhali ungana nasi katika sehemu ya pili ya matangazo ya Live Talk. Mliopo kwenye simu, tafadhali msiondoke, tunaendelea na sehemu hii ya pili katika matangazo yetu. Kwa njia ya mtandao, ingia www voaswahili.com, tuweze kutana huko kwa upande wa redio. Asanteni na kwaherini. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji, katika sehemu yetu ya pili ya matangazo yetu kwa njia ya mtandao kupitia www voa swahili.com, tukiendelea na matangazo haya ya live talk ikiwa leo ni siku ya Ijumaa na mjadala wetu unamulika walimu kwa sababu wiki hii tuliadhimisha siku ya walimu duniani, basi leo hii tunaangalia changamoto ni zipi, mafanikio ni yapi, tukimulika eneo zima la Afrika ya Mashariki. Basi kuzunguza haya tunao hapa studio kutoka chuo kikuu cha Clemson South Carolina, mwanaharakati um, Ben Ole Kaisaba hali kadhalika kwa njia ya simu kutoka Tanzania tutaungana naye mwalimu Peter Mlima Hadala, afisa mwandamizi katika chama cha walimu Tanzania. Hali kadhalika kutoka kule nchini Uganda tunaye mwalimu Masereka Levi. Karibuni na hii sehemu ya pili ya Live Talk. Harrison Kamau, ulikuwa na kuzungumza hapa kwa kweli Sandi, tulipokuwa tunatamatisha eh, sehemu ya kwanza ya Live Talk, tulikuwa naye bwana Akasaiba tukizungumza mambo ya elimu katika nchi ya Kenya na tuliweza kugusia kidogo swala la usalama. Tumeshuhudia katika siku za karibuni walimu wakati mwingine wakiuawa. Hata wakienda kazini, unakumbuka Garissa kuna tukio lililotokea la walimu kuuawa wakienda kazini, na baada ya hapo kumekuwa na shida ya walimu wengi kuogopa kuenda katika eneo la uh, kaskazini kule mashariki mwa Kenya. Je, waona kama serikali ya ya nchini kwa ujumla, sehemu za kaskazini mashariki mwa Kenya, tunafahamu kwamba kuna hayo matendo ya ugaidi na sio walimu tu, wafanyikazi wote wa serikali, eh, wameweza, uh, hilo tatizo limeweza kuwakumba wa, wa, watu ambao wanafanya kazi katika sehemu hizo. Ama kweli eh, kulingana na taarifa tunazopata walimu wana matatizo ya usafiri, watoto wana uh, matatizo ya usafiri, na kwa hiyo maneno ya usalama ni maneno ambayo yanakera watu wengi sana katika jamhuri ya Kenya. Na pia kuna jambo lingine ambazo ni changamoto. Hivi majuzi, kwa miezi mitatu minne iliyopita, tuliona kwamba kuna shule nyingi ziliwahi kuteketezwa. Hilo pia ni jambo ambalo imekuja kudhuru hali ya elimu katika Kenya, hasa shule za upili unakuta kwamba shule nyingi zimeweza kuteketezwa, watoto wamekwenda nyumbani, na bado kwa sasa hatujapata jibu ama kiini na maana cha sababu hicho cha kuweza kutekelezwa kwa mashule. Na kwa hiyo um, usalama na kwa ujumla usalama katika sehemu za Kenya za kaskazini, kaskazini mashariki na hata kidogo uh, kwenye mpaka wa Kenya na Tanzania, sehemu za kuria kule, kuna matatizo kwa sababu ya wizi wa ng'ombe pia kule juu tukana tunaelewa kwamba kuna matatizo kwa sababu ya wizi wa ng'ombe baadhi ya you know watukana Wakaramojong na watu wa Ethiopia. Pia katika mkoa wa Bonde la Ufa tumekuwa na matatizo ya watoto kutokwenda shule. Sehemu ya Baringo ya kati, unakuta kwamba kuna shule zimeweza kufungwa kwa sababu ya wizi wa mifugo. Na unajua kule watu wana bunduki, watoto wa shule wanakuwa na bunduki, walimu wanakuwa na bunduki, jamii yote inakuwa na bunduki, wanaviziana, wanaiba ng'ombe, wanauana hayo ni mambo ambayo kwa sasa tungehitaji serikali oh, itilie maanani na nafikiri tutalizungumza hilo zaidi. Pia ukimulika kwa upande huo Bwana Kasaba amezungumzia mm, swala hilo la matatizo ya wanafunzi kutokwenda shuleni shule. Sasa nafikiri tutakuja kulizungumza, lakini kwenye laini ya simu tayari kuna msikilizaji ametupigia kutoka nchini Tanzania. Sayenda Mabula, karibu Live Talk ya Sauti ya Amerika, tupe maoni yako au maswali Asante. Kwanza mi ni Sayenda Maguna Magesha kutoka hapa nyangokola baajaji nchini Tanzania. Kuhusu hiyo mada, mimi maoni yangu kwamba walimu kweli wana changamoto kubwa sana, changamoto mojawapo ikiwemo ni yale mazingira ambayo wanayo, wanayoishi, hayalihishi nanii, mfano mojawapo na nyumba ambazo wanaishi wanaishi walimu ambao ndio ilikuwa ni tatizo kubwa sana. Alafu changamoto nyingine ni kuhusu mishahara. Baadhi ya serikali mishahara bado inawabanabana walimu katika maeneo mbalimbali hapa nchi, nchi za Afrika Mashariki. Na isitoshe, ndio maana baadhi ya walimu huwa wanagoma kuingia darasani, kwa sababu wao wanataka wapewe haki yao. Na isitoshe, mwalimu usipomtendea haki, moja kwa moja suala la elimu linaweza likapungua alafu kama kulikuwa na ongezeko la wanafunzi kufaulu mwishowe, inaweza kufanyaje? Ikadidimia chini katika nani, kuhusu nani, ufaulu kwa wanafunzi. Lakini tu mlikuwa tu naomba kwamba serikali mbalimbali hizi zijaribu kuwa kuwajali walimu maana walimu wa yani ni kila kitu kabisa. Mfano, ukiangalia rais, wabunge, hata mawaziri wametokea huko uko kwa walimu, hasa kuanzia waalimu wa shule za msingi ka. Mlikuwa tu naomba serikali zijaribu kuwajali waalimu na kuwathamini, ziwatendee haki. Asante sana bwana Sayenda Mabula kutoka Tanzania. Hali kadhalika upande wa pili tena kutoka nchini Tanzania tumepigiwa simu na Sali Bunzali. Sali Bunzali, karibu Sauti ya Amerika Live Talk. Naam na, asante sana, asante sana ni e, kweli mjadala wetu ulioko mezani tunazungumzia sana, sana sana, mitaala inayohusiana na uendeshaji au uboreshaji kwa lugha nyingine wa elimu. Ni naweza nikasema kwamba unajua, mtangazaji, kutambua misingi bora au kujenga elimu ili uweze kufaruka, ina maana wanasema kwamba ni kutumia ujuzi E, wa kuendesha taratibu zote zinazokiza au kuegemea kwa pande zote. Na maana tukiangalia upande wa walimu, walimu mfano kama mimi tunapozungumza hapa, niko na nafasi moja, ni mwenyekiti wa bodi sekondari ya Burige iliyoko Kahama nchini Tanzania. Lakini changamoto ninazoziona na kuzipata sana sana kwa walimu, unajikuta mwalimu akiwa na familia ya watu sita ambapo mshahara wake labda unakuwa na shilingi laki nne au laki tano, ukipiga hesabu kwa matumizi yanayokizi ili na yeye akae kwa ajili ya ku, kufundisha watoto ipasavyo, unajikuta kwamba pale anakuwa na nafasi ndogo sana ya kuweza kufanya kazi kwa uzingatifu, kwa sababu kwanza atakuwa na nafasi ndogo, kwa ki matumizi imembana sana. Kwa mi naweza nikasema kwamba upande wa walimu wana hizo taratibu zinazo zinazoaksi kwa kwa masuala ambayo yanaendana na familia zao. Kwa labda mwalimu awe na mtoto nani na familia, labda watu wawili, ndio kiasi kiweze kuendana na itini ya nani ya familia yake, sawasawa kabisa sema. So kwa, mba kwa, kwa, kwa upande wa walimu ni hicho tu, lakini kwa upande mtangazaji, kwa upande wa wanafunzi, wanafunzi sana sana, ambacho kina kosi sana ni pale mwalimu anapokuwa na ufundishaji darasa moja. Kwa mfano sisi hapa mwaka huu, darasa moja lina wanafunzi zaidi ya sabini kao sasa, wanafunzi zaidi ya sabini na ambapo mwalimu anaingia kwenye kipindi kwa ajili ya kufundisha, kila mmoja ya mwanafunzi aweze ya kunukuu yale ambayo anafundisha na, na mwalimu Asante, asante sana Sali Bunzali, naona muda wetu ni mdogo. Nakushukuru sana, asante sana Sali Bunzali, nakushukuru sana bwana Sali Bunzali kutoka kule Tanzania. Naona na mengi ya kueleza, lakini muda nao hauturuhusu. Lakini tunaye pia kwenye laini ya simu bwana Bukoti, karibu Sauti Amerika, naye anataka kutoa maoni yake. Karibu Sauti Amerika, najitambulishe. Asante sana, habari za huko i naona masuala ya walimu kwamba shida zao kubwa sana ni ajira. Wengine walikuwa wamesoma, wamehitimu hawana ajira, na wengine wanafanya kazi katika mazingira magumu, kiwepo kukosa vifaa vya walimu kufundisha, wanafunzi wengi katika darasa moja, ukosefu wa madawati katika nchi zetu za Afrika Mashariki, na hasa uelewa mbogo wa wanafunzi kwa sababu ya wingi wa madarasa. Nakuta wengine wameingia darasani toka asubuhi, hakuna kilichoeleweka kutokana na wingi wao, hawaelewi darasani kwa nashauri serikali ya Afrika Mashariki kwamba wawe na uiano mzuri wa wanafunzi darasani. Kabla hujaondoka kabla hujaondoka nina swali kwako wewe, kama mzazi nimesikia mara nyingi ee, kwamba walimu wanalaumiwa na pia wanafunzi wanalaumiwa. Je, unaona kama ulezi wa mwanafunzi umeachiwa mwalimu peke yake? Mzazi ana, unaona kama anachangia labda pengine kufanya maisha yakawa magumu zaidi kwa mwalimu? pengine wanaweza akachangia kufanya, kwa sababu suka mwanafunzi muda ule aliofika, anapewa mwajikumu mengine, hakuna ufuatiliaji atu lizokishwa na mwalimu. Kwa hiyo mzigo umebaki kwa mwalimu tu na ha, pia so. Kuna changamoto ambayo imetokea na inaendelea kutokea ambayo tutaendelea kuangalia, lakini ningetaka tu kidogo nirudi kwako Bwana Kaisaba, kuna mitandao ya kijamii ambayo kwa kweli kabisa ni jambo jipi ambalo limepenya duniani. Wanafunzi wa sasa wana vifaa vya mawasiliano kama simu, wanazo tarakilishi, wako kwenye mitandao wakati wote. Unaona kama hii ni changamoto mpya ambayo imefanya kazi, aidha ikawa rahisi sana kwa mwalimu ama ngumu zaidi, kwa sababu wanafunzi hawa wana mawasiliano ambayo hawakuweko wakati wa nyuma kidogo. Um, hilo jambo ni swala kubwa ambalo hata sio kwa uh, shule za uh, za you know, hata kwenye vyo mpaka hata vyo vikuu. Ni changamoto kwa sababu e, tunajua imerahisisha mawasiliano baina ya walimu na watoto na wanafunzi, tunajua pia imerahisisha kazi ya yule mwanafunzi, lakini kwa, kwa namna nyingine imekuja kuleta matatizo ambayo watoto kwa sasa wanaweza kuingia kwenye, kwenye um, you know, website ambazo hazifai Tunaona biashara za madarati zinafanywa katika um, kutumia mitambo kama hiyo. Tunaona kwa mfano kama Kenya, uh, wakati wa mitihani, uh, mitihani watoto wanapata wizi wa kuweza kuiba mtihani kwa sababu wanatumia mambo kama yale mm-hmm. Na kwa hiyo hakuna you know, kila jambo ambalo linakuja, um, linakuja na mambo mazuri na mambo ambayo hayafai I mean, kwa hiyo kwangu mimi kuna yale mazuri ambayo um, yamekuja na utumizi wa vyombo hivi, na pe, pia kuna madhara ambayo imekuja kutokana na vyombo hivi. Sawa kabisa, na kabla hujaendelea kusukanya, kuna changamoto nyingine nataka kuulizia Kenya, lakini kabla ya hapo, na tuelekee Tanzania kwa mwalimu. Hebu nieleze mwalimu Pita, e, kwa upande wako huko Tanzania hivi sasa, kuna changamoto nyingine ambayo imezungumzwa na mmoja wa wanafunzi kutoka kule Mbeya, kama tunafahamu tukio lilotokea hivi karibuni la mwanafunzi kupigwa kupita kiasi kwa kosa ambalo alikuwa amelifanya na pengine yeye pia amekuwa akisema kwamba walimu wamekuwa wakitoa adhabu za kupita kiasi. Pengine wewe, kama mwalimu binafsi, hilo unalipokea vipi, kwamba mnatoa adhabu kupita kiasi, au hali ikoje kwa upande wenu? Ah, kwanza tuseme kwamba sheria na mwongozo wa wizara ya elimu ni kwamba inaruhusu wanafunzi kuchapa viboko, lakini mwiko ni viboko vitatu, na inaelekeza mwanafunzi achapwe wapi e? Lakini ikirudi hapo, anayerushiwa adhabu ya, ya mwisho ni viboko sita ambayo anayetekeleza ni mwalimu mkuu au mkuu wa shule ambaye ni hedmasta kwenye shule za upili. Na akitandikwa mwanafunzi viboko sita, inabidi iweke kwenye vielelezo, hiyo dokumentari. Ndio taratibu ulivyo. So, sasa tuongee habari ya Mbeya. Bahati nzuri mimi nimetoka Mbeya jana, na nilikuwa kwenye, kwenye hafla ambayo mkuu wa mkoa e, wa wambea alizungumza ali, ali, jambo hili waja niseme hivi, kile kichoto kiika ki ni kibaya sana cha kienyama kabisa, lakini wale sio walimu. Nasema sio walimu kwa sababu mwalimu maana yake ni mtu aliyepata mafunzo ya uwalimu na kuhitimu kwenye chuo. Wale bado ni wanafunzi wa wanafunzi wanaosomea uwalimu. Sasa kwenye vio vya uwalimu wanafundisha maadili, lakini wale vijana walikuwa bado wala hawajakamilika kwenye uwalimu sina hakika kama kuna walimu leo hii wanafanya hayo, kwa sababu hajaugani hivi, kwa sababu ya, ya mitandao. Nafikiri Somali nao umeiona kama umebahatika kuiona. Nimeiona, lakini wale hawakuwa ni walimu waliokamilika. Hapo tuna taratibu zetu za kuadhibu wanafunzi kwa mwongozo wa wizara. Kila kile kitendo kilikuwa ni kibaya sana, na ndio maana serikali inaichukulia hatua jambo hilo kwa sasa. Ndio pia waziri wa elimu amesema na na, na watu wengine wa wamesema na vyombo vya dola vinafanyia kazi kwao, tuseme sana, lakini kwamba si nzuri, ni mbaya, lakini wale sio walimu sawa. Kwa hiyo kwa upande huo ni kwamba walimu unaofahamu wewe na jinsi ulivyokuwa ukifanya kazi, huoni kama mnatoa au wamekuwa wakitoa adhabu kupita kiasi, ukiacha tu tukio hili la juzi? Kwanza uh, uh, um, kwanza tulivyoelekezwa, mwanafunzi akikosea huanze na kiboko. Si unakaa unamweleza kwa kosarasi analielewa kidogo, ni kama kumbukumbu tu akumbuke kwamba alifanya kitu hicho. Kwa hiyo hatufanyi hivyo kwa kweli. Na mimi kikumbuka katika miaka yangu ambayo nimetuika shule karibu sita za upili, hatukuwai kushuhudia kitu kama hicho wala kusikia kwa mtu mwingine, kwao hili kuwa ni kesi ya kipekee n Sawa na pengine unaweza ukazungumzia swala la mitaala kwa upande huo. Je, changamoto zenu ziko vipi kwenye swala la mitaala, hasa e, kwa upande wa Tanzania mita, mitaala kwa kweli haikuwa imetulia, haikuwa stable, imekuwa na baisha mara kwa mara, na tumekuwa na tatizo la ikibadilishwa walimu ya hawafahamishi ya, ya e, yani hawapati taarifa ta kwamba mtaala umebadilika, hivi unakuta sehemu tofauti tofauti zinatumika mitaala tofauti, mita tofauti, mita mita, na hata vitabu vile vya kufundishia shule zimekuwa zinajiamuria zinatumia vitabu gani. Lakini bahati nzuri, mwanzo wa mwaka, baada ya serikali ya sasa kuingia madarakani, na bahati nzuri ata waziri ambaye ni mwalimu, hilo linaanza kurekebishwa sasa, pakuwa na mtaala mmoja na takuwa anatumia vitabu vya aina moja kwa nchi nzima. Nakushukuru sana mwalimu Pita Mihamidala, usubiri hapo hapo mwalimu, tutaendelea mwalimu, tutaendelea, naomba usubiri hapo hapo, kwa upande wa Facebook na maoni mengine. Asante sana, subiri hapo hapo. Tunaendelea na live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, upande wa wasikilizaji wetu wa Facebook wametuma maoni mengi hapa. Moja kwa moja, naanza nawe Jackson Nzuki wa Dodoma, Tanzania. Unasema kimsingi waalimu wa Afrika Mashariki wana changamoto nyingi kama vile mishahara midogo ambayo haikidhi mahitaji kwa mwezi, makazi duni, pia hata kuyumbishwa umbishwa na mitaala ya ufundishaji. Na wapo walimu, walimu wakati mgumu sana kama alivyokuwa akizungumza mwalimu Peter Mhembidala hapa, kweli kabisa. Naye Faustin Masanja anasema kwamba changamoto za walimu ni nyingi sana hasa kwa Afrika Mashariki. Mojawapo ni kubadilika mara kwa mara kwa mitaala ya elimu, mishahara duni pamoja na makazi duni. Changamoto nyingine ni walimu wenyewe kutokuwa na wito wa ualimu, yani anamaanisha kwamba hawana motisha kabisa. Zamani mwalimu alikuwa ni rahisi sana kumgundua mwalimu kwa mavazi yake, mwenendo wake na anavyotembea tu ungejua kwamba yule ni mwalimu. Sasa anasema kwamba mambo yamechanganyana, ni vigumu sana kuweza kubagua mwalimu miongoni mwa jamii. Naye Edward Ole Madeha wasongea Kilindi Songe Kilindi Tanzania kule Tanga, anasema kuna changamoto nyingi sana jamani. We, walimu wetu hasa wanaopelekwa vijijini, kuna maeneo mengine mawasiliano, hasa miundombinu ya barabara na huduma nyingine kama usafiri hakuna. Na bado huyu mwalimu anatakiwa afike shule kutoa elimu. Kwa hiyo changamoto ni nyingi kwa upande huo. Omali Kanawenma anasema changamoto kule Tanzania anasema kwamba changamoto nyingi za walimu ni kuwa mbali shana, sana na mashule ambapo wanafunza na kwa hivyo wanabidi kutembea mbali sana wanachoka na kwa hivyo utendakazi wao unarudi chini. Sawa basi kabisa endeleeni kutuma hayo maoni yenu kutoka kwenye mtandao wetu wa Facebook kipindi ni Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Tarehe 9 mwezi Oktoba mwaka wa 1962, nchi ya Uganda ilipata uhuru wake kutoka kwa Mwingereza. Kesho kutwa, siku ya Jumapili, taifa hilo litaadhimisha miaka 54 tangu kupata uhuru huo. Jiunge nasi leo saa mbili usiku saa za Afrika ya kati na saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki e, katika kipindi chetu cha Kwa Undani tukitathmini kwa kina umuhimu wa sherehe hizo na iwapo taifa hilo la Afrika Mashariki limepiga hatua kubwa tangu usiku huo. Tupe maoni yako kuhusiana na suala hili pamoja na mengine ambayo tutazungumzia hii leo katika kipindi cha Kwa Undani kumbuka ni leo usiku saa mbili saa za afrika ya kati na saa tatu saa za afrika mashariki kwenye kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Nam ni kwa undani. Basi na moja kwa moja kwenye kwa undani, tutakuwa tunapatikana kwenye Facebook. Usikose kwenda kuungana nasi pia kwa upande huo. Nikirudi kwako, kama basi, moja kwa moja, ninajua tunaye mwalimu Masereka Levi akiwa Uganda, na pale awali tuliweza kusikia kwamba adhabu inatolewa Tanzania kwa baadhi ya mashule, na kuna tukio ambalo limetisha na kusumbua ulimwengu wote, la kipigo cha mbo ambacho mwanafunzi alipata. Je, huko Uganda adhabu ya mwanafunzi inatolewa vipi? Wanafunzi wanachapwa, au labda wanashauriwa tu wanafunzi wanafunziao ambao wanawalekea pesa kwa hivyo, mwanafunzi aki wakuwa shule hawalii maanani a hasa hasa katika shule. Lakini wakati mwingine kuna wale ambao huwa wana na waalimu, kama binadamu, kuna wale ambao wana kasoro, ambao akiwa na wanafunzi mwanafunzi anakiuka mipaka, lakini kwa kisheria kwamba mwanafunzi anafaa kushauriwa kuliko kuadhibiwa. Hali inakuwa kuna wale ambao wanakuka, anajiingiza katika vitendo vya akaadibu sana, kama alivyoeleza huyu mwenzetu a Tanzania. Huku Uganda kuna kuna vitendo kama hivyo, a walimu wamewaadhibu wanafunzi kiye kiwango ambacho kimaairika a unavokitajisa mmoja anaua, unaona kwamba serikali haiwasalimu, au wale ambao wanaaa ambao wameajiliwa na watu ambao wanaazao binafsi, a wasalinu waa wanapata changamoto. Lakini susiana masuala la adhabu, ni sheria ipo na waalimu wengi naweza kusema asilimia tisini wanaangalia, wanapata jambo la kishauri kuliko Asante sana Mwalimu Levi kule Kampala, Uganda. Nikirudi kwako hapa studio, hebu tueleze e, wewe ni mwanaharakati na pengine e, tuangalie kwa upande huo e, umezungumzia mengi hapa e, kuhusu changamoto wanazokutana nazo e, walimu. Sasa Ben, hebu tuambie kwa upande wa changamoto za wanafunzi na walimu katika jamii ya Kimasai, pengine utueleze upande huo. Kuna dhana kwamba wengi wa watoto wa kike wapate nafasi ya kwenda mashuleni lakini wakiume wanakwenda. Hii changamoto au hii dhana, nini ambacho kinafanyika huku kuwasaidia? Uh, ama kweli kwa sasa ni kweli kwamba idadi ya uh, watoto wa kiume na watoto wa kike kwenda shule sio sawa, lakini tunaona kwamba hiyo inazidi uh, kuongezeka zaidi kwa sababu tumeweza kupata mashule za mabweni, lakini kidogo tu ni kwende kihistoria kidogo. Ee, sehemu za wanaoishi Wamasai ni sehemu ambazo ziliwachwa nyuma kutokana na e, mipangilio ya maendeleo ya wakoloni na hata serikali ambazo ziliwahi kuja kuwa Kenya. Na kwa hiyo tunaposema, tunapozungumzia kuhusu mambo ya elimu, tunaona kwamba bado tuko nyuma katika elimu kwa sababu bado utakwenda sehemu zingine za, za Wamasai unakuta watoto wanasoma chini ya mti. Wamasai wamekubali kwenda shule. Tatizo ni kwamba hatuna madarasa za kutosha hatuna walimu wa kutosha, barabara zetu ni mbovu, hamna usafiri. Watu wa sehemu zingine ambao watu wao wamesoma hawakubali kuja kusomesha kule kwetu, na hali sisi hatuna walimu wa kutosha. Ninachosema hivi ni kwamba ukisikia kwamba e, mtoto wa kike hapati nafasi sawa na ile na yule mtoto, mtoto wa kiume, hiyo ilisababishwa hasa na mila zetu za zamani, lakini tunaona inakuja kubadilika polepole kwa sababu tumepata wasomi Wamasai wanasisitiza mambo kama yale. Tumepata nyongeza ya shule za bweni. Tatizo kwa mfano, ngoja nikupe shule moja. Kuna shule moja inaitwa Siana boarding. Juzi nimepata taarifa kwamba Wamasai wamekubali kwenda shule. Kuna idadi ya wasichana themanini ambao wametoroka ndoa wamekwenda shuleni. Kuna, kuna, watoto, kuna, watoto wengi sana kiasi kwamba hata watoto wana wanalala kitanda kimoja kwa sababu wamekubali kwenda shule okay. Tatizo ni kwamba hatuna vifaa, hatuna madarasa, hatuna mabweni, hatuna walimu, na tatizo zaidi ni kwamba hata serikali za, za kaunti tunaona kwamba hawatilii maanani kama, mambo kama yale. Hilo jambo la shule ya Siana, wazee wamejaribu kupeleka kwenye kaunti waongezee mabweni, na hali kuna pesa. Tunaona kwamba, uh, tuna hayo matatizo ya kisiasa, matatizo ya uongozi mambo kama hayo, hayo ndio matatizo makubwa ambayo tulio nayo. Si kwamba, kwa mfano, Narok kaunti inajulikana kwa sababu ya mbuga ya wanyama ya Masai Mara mm -hmm. wana hela, lakini uongozi ndio unachangia yale mm -hmm. matatizo ambayo watu wanayo. Siasa inachangia kwa sababu pengine sehemu hiyo shule iliyopo um, hayuko kwenye mrengo wa yule ambaye ndio yuko kwenye eh, madaraka. madaraka kwa sasa na kwa hiyo watu wanatatizika kwa sababu ya hali ya uongozi mbovu ambao uko kule mashinani. Asante sana. Basi, kabla ya kumalizia, nirudi kwake kule nchini Tanzania. E, Mwalimu Pita Mlima Hadala, ukiwa afisa mwandamizi katika masuala ya elimu na ukiwa mwalimu kwa muda mrefu, labda utuambie sasa, tumeangalia changamoto nyingi zinafanana katika eneo zima la Afrika Mashariki, pengine kuna mafanikio ambayo unayaona na ambayo pengine haya mafanikio yanaweza yakatumiwa kuwa chachu ya kumaliza hizi changamoto ambazo umeziona. Kwa upande huo Samari, naomba kama utaniruhusu, kuna, kuna changamoto ambayo haikutajwa kabisa na mtu yeyote Naomba niseme n changamoto ya walimu kuudai serikali. Walimu wakienda kuripoti kazini kwa Tanzania wanapata pesa ya kujikimu ya siku saba ezaka huwa au hawapewi kabisa au wanaupewa ka uchace. Mwalimu akipandishwa daraja kutoka moja kwenda jingine, anapata mshahara unapanda, lakini hapa walimu wanasema hawapandishwi madaraja, lakini vile vile inatokea kwamba walimu wakienda kupata matibabu serikali, nabidi walipi hawalipiwi, au wanadai kwa muda mrefu. Mgomo ulioleta Tanzania mwaka elfu mbili na kumi na ule mwaka elfu mbili na kumi moja ya, ya sababu za, za migomo hii ilikuwa ni madeni ambayo walimu wanaidai serikali. Hivi sasa tunaweza jambo jingine mifuko ya jamii naniihviniina ule mezima walimu wana walimu wanastaafu upon... anakaa mpaka miezi sita mpaka mwaka hajalipwa ile stahiki yake, akiniwa mgongo. Haya ni mambo ambayo yamewavunja moyo walimu sana katika kufundisha. Ni changamoto iliyokubwa na sisi kama kama taifa tunakabiliana naye a mm, hilo elimu yapo na kwa Tanzania nakumbuka, mwaka juzi wanasema alienda juu zaidi, ndiyo akashuka kidogo, lakini nadhani tunaenda vizuri na pengine kwa huu msukumu wa sasa waelimu kuwa bure na walimu wamepangwa kuajiriwa wengi, pengine hapa tunaweza tukapata suluhisho na kama serikali pia itafika mahali itaondoa kero za walimu, ikiwepo kualipa madeni ya saiti zao, lakini akupandishwa mshahara. Nakumbuka tarehe kumi na tano mwezi wa kumi mwaka elfu mbili na kumi Mheshimiwa lia darakanakadsha kikoa ameahidi pote ya walimu iniaa lakini mpaka anaondoka mwaka jana madarakani ile serikali yake haijalitekeleza. Sasa kama haya yatafanyika, pengine mafanikio ya elimu yataendelea kuonekana vizuri. Lakini uhaba wa wa vitabu vya kiada na ziada ni tatizo kubwa. Hili serikali ikilikabili, pengine walimu wanaweza kufanya kazi vizuri. Lakini vifaa vya kufundishia pia havipatiki na shuleni, yani viko haba sana. Huwezi kuwa na maabara unawambia wanafunzi kwamba kuna kemikali inaitwa ya Sudan srii, si kuna kemikali inaitwa nini? Wanasema kwa nadharia, baada ya kuonyesha na kuweka kwenye test tube na kuangalia, unapo test kuona protini inakuwaje, inabadilika rangi na nini, yaani ile ifanyike kweli kweli, tuna maabara serikali imehumiza lakini imejenga. Lakini asante asante sana, asante sana, tebibu, sana, kambibu sana. Asante, asante, sana asante sana lakini naona muda nao kabisa karibu utupe kisogo. Ningetaka tu mwalimu Masereka ukiwa Uganda useme jambo la mwisho kabla tumalize tu kwa sekunde chache, tafadhali tafadhali. Asante sana, ninalosema ni kwamba ili kuepukana na changamoto hizo walimu ambao wamesoma, wale ambao wamepata viwango vya juu waajiliwe au wapandishiwe mshahara, lakini walimu walengewe shule na wale ambao wae vile mshahara wao shule za kibinafsi, hata wale ambao wameanzisha Asante like my... ah, sana yeah. Nakushukuru kuungana nasi kutoka kule nchini Uganda, Mwalimu Masereka Levi, na kutoka nchini Tanzania, Mwalimu Pita Mlima Hadala. Hali kadhalika kutoka hapa DC, tunaye hapa studio mwal, eh, mwanaharakati Ben Olekoisaba ambaye ametoka chuo kikuu cha Clemson huko South Carolina. Tunakushukuru kujiunga nasi. Usikose kujiunga nasi kama kawaida saa 12:30 jioni saa za Afrika ya, ya Kati, moja na nusu saa za Afrika Mashariki kwa niaba ya wote utamamiza matangazo pande ya pili, Aida Isa na Solange hapa studio. Mimi ni Sunday Shomari na mwenzangu Nami Harrison Kamau tunasema usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC.