Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia, ukisomewa na Harizon Kamau kutoka hapa Washington DC. Kimbunga Matthew kimetajwa kuwa jangamizi wakati kinapopita kwenye ufukwe wa mashariki mwa jimbo la Florida. Kimbunga hicho tayari kimeua mamia ya watu katika mataifa ya bahari ya Caribbean, wakiwemo takriban watu mia tatu nchini Haiti. Taasisi ya kitaifa ya hali ya hewa imesema ingawa nguvu zake zilipunguzwa na kutajwa kuwa cha kiwango cha tatu chenye upepo wa kasi ya kilomita 195, bado kina hatari kubwa. Baadhi ya maeneo yaliyoathiriwa katika jimbo la Florida ni kaunti ya Brevard, likiwemo eneo la Cape Canaveral Canaveral, ambapo kuna ofisi za shirika la anga za juu la Marekani. Msemaji kutoka ofisi ya dharura katika kaunti hiyo David Walker ameambia VOA kuwa zaidi ya watu elfu tisini wameshahamishwa kwa nguvu kutoka eneo hilo. Zaidi ya watu elfu mia mbili hamsini wameachwa bila umeme baada ya kibunga hicho kuingia Florida, huku idadi hiyo ikisikisiwa kuongezeka kinapoendelea upande wa kaskazini. Polisi kutoka jimbo la Texas wamemkamata mkurugenzi mkuu wa kampuni moja ya kutangaza kwenye mitandao kwa jina Backpage.com pamoja na kufanya msako kwenye ofisi zake kutokana na tuhuma za kueneza ukahaba. Karl Fera alikamatwa kutokana na hali iliyotolewa, hati iliyotolewa na mahakama ya California baada ya kuwasili huko Houston, Texas, akitoka Amsterdam. Mwanasheria mkuu wa California Kamala Harris anamhutumu Fera na washirika wake kwa kuendesha mtandao mkubwa zaidi wa ukahaba pamoja na kushirikiana na wahalifu kutoa matangazo ya ukahaba. Hesabu za mapato zilizotolewa na ofisi ya mkuu wa sheria zinaonyesha backpage.com ilipata asilimia 99 ya mapato yake kati ya Januari mwaka wa 2013 na Machi 2015. Katika kipindi hicho kampuni hiyo ilitengeneza karibu dola milioni 51 katika jimbo la California pekee ikiwa kama faida yake. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Rais wa Colombia Juan Manuel Santos ndiye mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel ya mwaka wa 2016 kutokana na juhudi zake za kufikia makubaliano ya kumaliza ugomvi wa zaidi ya miongo mitano nchini humo. Baada ya tangazo hilo, Santos alisema amefurahishwa na ushindi huo, kwa njia ya simu wakati akizungumza na mratibu wa taasisi ya Norway inayotoa tuzo hiyo, akiwa mjini Oslo. Juhudi za Santos zilipelekea mkataba kati ya serikali yake na kundi la waasi la Revolutionary Armed Forces of Colombia, yani FARC, ingawa mkataba huo umekabiliwa na changamoto pamoja na upinzani kutoka kwa baadhi ya wapiga kura wa Colombia waasi hao waliendesha shughuli zao kwa kufadhiliwa na fedha za mihadarati na utekaji nyara, lakini sasa wameamua kuweka sila, silaha chini na kuzingatia amani. Akitangaza tuzo hiyo ya amani, mwenyekiti wa kamati ya Nobel Kaci Kullmann Five alisema kupingwa kwa makubaliano hao hakupunguzi mafanikio ya rais Santos. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani John Kerry anataka uchunguzi ufanywe wa uhalifu dhidi wa vita dhidi ya Rusia na Siria. Ametoa maoni hayo katika mkutano hapa Washington na waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean March Ayrault hivi leo kufuatia shambulizi kwenye hospitali moja nchini Siria jana Alhamisi usiku ambapo takriban watu ishirini waliuawa na wengine mia moja kujeruhiwa. Kerry amesema kwamba watu lazima waajibishwe kwa ghasia zinazoendelea nchini humo. Bwana Keri amesema Rasia na utawala wa Siria wana wajibu kwa dunia kuelezea kwa nini wanaendelea kushambulia hospitali, vituo vya afya na wanawake na watoto, na kuongezea kwamba vitendo hivi vinatakiwa vinata, kuchukuliwa hatua za haraka iwezekanavyo. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Mimi jina langu Harrison Kamau, nikikuacha mikononi mwa BMJ Muredi kwa undani kwa undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC, na kukaribisha msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi e kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, na mimi ni BMJ Murithi. Nam, kwa undani. Leo tunaanza kwa kuangazia maadhimisho ya miaka hamsini na nne tangu nchi ya Uganda kupata uhuru wake, na kwenye laini ya simu tutakuwa na mwandishi wetu wa Kampala huko Uganda, Kenneze Bwire, na baadaye tutaungana pia na mwandishi wetu wa Mombasa, Liberty Adede ambapo ni katika sehemu ya pili, tukimulika ziara ya mwanamziki wa RnB Chris Brown katika nchi ya Kenya. Lakini kwanza tuangalie suala hilo nililosema la maadhimisho ya uhuru wa Uganda. Kwa kifupi tu, ni kwamba tarehe 9 mwezi Oktoba mwaka wa 1962 nchi hiyo ya Uganda ilipata uhuru wake kutoka kwa Mwingereza na siku ya Jumapili hiyo kesho kutwa, taifa hilo litaadhimisha miaka hamsini na minne tangu kujinyakulia uhuru huo, tukitathmini kwa kina umuhimu wa sherehe hizo. Na sasa tuangalie ni yapi ambayo yanafanyika huko Uganda, ambapo taifa hilo la Afrika Mashariki tutaona kama limepiga hatua kubwa tangu usiku huu ambapo waziri mkuu wa wakati huo na rais aliyekuwa rais wakati huo ambaye alikuwa ni Kabaka Edward Mutesa na, na nani, na waziri mkuu akiwa ni Bwana Obote walitazama pamoja na waganda wengine, wakati bendera ya Uingereza iliteremshwa na bendera mpya ya Uganda ikapandishwa, huku kukiwa na shangwe na vigelegele. Na sasa hebu tujiunge naye naibu msemaji wa serikali ya Uganda ambayo ndiyo inatayarisha maadhimisho haya, Kanari Shaban Bantariza. Na kanari, hebu tuanze kwa historia fupi ya tangu siku hiyo niliyoitaja mpaka leo. Je, ni yapi yalijiri baada ya serikali ya Uingereza kutangaza kwamba Uganda ingekuwa huru mwaka huo wa elfu tisa mia sitini na mbili, mwaka wa sitini na mbili hapo ndio uh... Uh, tarehe ta, tare tisa mwezi wa Oktoba hapo ndio tulipata uhuru kutoka ukoloni wa Uingereza. Waingereza walikuwa wakoloni hapa kwa miaka sabini na kulikuwa m-mvutano hapa kati ya wananchi na, na utawala wa Uingereza. Baadaye wakaamua kwamba tupate uh, uhuru tuendeleze mambo yetu kisiasa na kiuchumi. Halafu hapo ndio wakaamua uh, uh, mwaka wa sitini na mbili tukapata, uh, tukapata uhuru hata na na, na, na, na princess ambaye ni sasa hivi ni mkuu wa Uingereza alikuja alikuja kwa sherehe hizo za kutupatia uhuru wetu. Lakini bahati mbaya, baada ya hapo kidogo, jeshi wakaendeleza waka, waka, mgomo sitini na nne. Baadaye rais aliyekuwa Kabaka Mutesa alikuwa alikuwa mfalme wa Buganda hapa, ndiyo alikuwa rais, lakini waziri mkuu Obote ye ndiye alikuwa na uwezo wa kitaifa, na kwa hivyo ndiye alikuwa na uwezo ya, ya kuamuru polisi ya kuamuru jeshi mambo ya kitaifa yot katika, katika mikono yake, na yeye alikuwa anataka urahisi mwenyewe. Na sasa hivyo wakati wamevutakamba wa, wa, wa, hapo rais asairi mkuu Obote akasukuma jeshi a, ya komandi ya yaid Amin wakaingia ya, ya, ya mfalme alikuwa alikuwa rahisi hapa ma, Kabaka m, Mtesa wakamtoa wakamtoa kimabavu kima, kima mm. nam walionekana kwenye uwanja wa ndege walipompokea malkia wakati huo. Alafu mwaka wa elfu tisa mia sitini na sita unasema ndio vurugu zilianza wakati e, waziri mkuu Obote alipojitangaza kuwa yeye sasa ndi atakuwa rais. Alafu e, Kabaka Mtesa akatoroka. Ni yapi alijiri baada ya hapo? Sasa yababba, baada ya hapo Waganda hapa ambao walikuwa wakati huu hata na wakati huu hmm, sisi tunaitwa Waganda kwa Kiswahili lakini kabila ambayo yanaitwa Baganda. Sasa Baganda hapa wakakasirika sana, wakalalamika wakaendeleza na demonstrations, halafu huyu rais mpya Obote akaweka state of tangu eh, mwaka wa sitini na saba mpaka mwaka wa, sabi, wa, wa wa, wa, sabini na moja, wakati Amini alichukua madaraka yeye mwenyewe, wakini al, al, wakati alipindua Obote. Na sasa kumekuwa tetesi kwamba hakuna wakati wowote wa katika historia ya Uganda huru ambapo kubadilishana kwa mamlaka kumefanyika kwa njia ya amani. Hebu tulizungumzia hili tukianza na Obote alivyofanya alivyomfanya Mtesa na vilevile vile, Idi Amini na baadaye yale ambayo yametokea sasa hapo wakati uh, idi Amini uh, uh, uh, uh, alitawala kwa miaka miaka nane hapa na utawala wake, kila mtu anajua kwamba ulikuwa utawala wa kimabavu, ulikuwa utawala mbaya. Sasa tukamtoa waganda wenyewe tukafanya tukafanya juu chini, wakamtoa um, tukasaidiwa na Tanzania mwaka wa, wa themanini asili sabini na tisa tukaweka profesa rule yeye huyo ali, ali, ali, ali, alikuwa uh, raisi kwa siku sitini na nane peke yake. Huyu akatolewa, alafu akaweka Benaisa uh, naye na, akatawala kwa mwaka mmoja peke yake, halafu Paulo Muwanga. Sasa unaona ilikuwa vurugu, alafu mwaka wa themanini tukawa na, na uchaguzi hapa, uchaguzi ukaibiwa, ikawa vurugu tena ya siasa, alafu NRA eh, ambayo nipi sasa hivi Chini ya uongozi wa Rais Mseveni tukaanza vita uh, sasa vita hivyo uh, tulimaliza mwaka wa, wa, wa themanini na, na sita. Sasa wakati huo wote ulikuwa muda miaka ishirini na mitano ilikuwa muda wa vurugu, kwa sababu hata wakati wakati obote arudie madarakani mwaka wa, wa, wa, wa themanini alitolewa tena na, na, na, na majeshi yake mwaka wa uh, themanini na tano sasa wakati huo tulikuwa karibu kumaliza vita sisi, alafu nasi tukaja wale waliomtoa jeshi ya ya, ya, ya, ya jenerali na nao tukawatoa vile. Sasa tangu tangu sitini na mbili hakuja ha, ha, kuwa uh, ubadilishaji wa uwezo wa, wa, wa, wa, wa kisiasa kwa amani, hiyo ni ukweli. Na sasa hivi tunavyozungumza Waganda wanasemaje kuhusu maadhimisho kama haya? Manake maadhimisho yamefanyika miaka mingi eh, lakini kuna tofauti ipi? Kwa mfano maadhimisho yanayofanyika sasa na yaliyofanyika miaka kumi iliyopita, je, Waganda wanaona kuna tofauti na pia wanajivunia kwamba walipata uhuru kutoka kwa Mwingereza? Sasa hivi Waganda wana wa, wa, wa, wanaendeleza wana, mambo yao kisiasa kwa sababu tumetunga tu, tu, tu, tu, tu, uh, katiba mpya ya mwaka wa tisini ya ya, ya, ya na tano alafu, baada ya, ya katiba mpya hiyo, kila kitu sasa hivi kinachoendelezwa kiuchumi, kisiasa kinaendelezwa ku, kulingana na katiba hiyo ambayo tulitunga mwaka wa tisini na tano. Kuna watu wengine ambao wamejaribu kuendeleza vita dhidi ya serikali yetu sasa hivi vikundi kama ishirini na sita lakini hao wote tuliweza kuwashinda na nchini kote sasa hivi kuna amani. Kinachoendelea sasa hivi ni, ni, ni political competition. Watu wanagombea wanagombea viti wakipitia kwa njia uh, kwa, kwa taratibu zak, kwa, za kisheria za, za awe raisi awe awe mbunge awe nani. Kuna sheria ambazo zimetungwa na zimeweka utaratibu wa kufuatilia mtu yeyote akiwa anataka madaraka na pia ametolewa mwengine atachaguliwa ata namna gani. Lakini Kanari eh, Shaban eh, mtu hawezi kuzungumzia uhuru wa Uganda bila kuangalia pia maswala ambayo yameibuka kisiasa, na swala moja ambalo limekuwa ni nyeti sana hasa ah, lilizungumziwa sana wakati eh, wa ah, kujitayarisha kwa uchaguzi uliopita ni kuhusu Rais Yoweri Museveni kusema kwamba ataendelea kuwania urais, ingawaje kuna wale waliopinga kusema kwamba inabidi astaafu. Hebu e, zungumzia hili maanake, kuna waganda wanaosikiliza na wanasema kwamba uh, hawakufurahia kwamba aliingia tena kutaka kuchaguliwa kama rais. Jambo la kwanza, siasa za Uganda sasa hivi zinaende, zinaendelezwa kulingana na vyama, Kuna vyama vingi hapa na kila chama kina uhuru kuchagua yule atakaye gombea urais au au ubunge. Na sasa kama chama cha NRM wamekaa wa wamechagua, wameamua kwamba Rais Museveni bado ana uwezo, ana nguvu za kuendeleza e, chama cha NRM, na kwa hivyo anaweza kagombea urais na, na, na, na, na wale marais wa vyama vingine sasa na nani atasema kwamba yeye angefaa astaafu, wakati wakati wakati sheria hata katiba yenyewe ilikuwa ina mruhusu naam. Na sasa tuzungumzie sherehe zenyewe, ni yapi ambayo yamefanywa katika kujitayarisha eh, kwa tamasha hizo ambazo zinatarajiwa kufanyika ni siku ya Jumapili? Uh, najua, uh, zamani, zaman kidogo uh, uh, sherehe za za uhuru au sherehe zote za, za kitaifa kubwa zilikuwa mjini Kampala lakini siku hizi, kila kila kila wakati unakuta kwamba kwa mfano Labor Day imechukuliwa uh, uh, kijijini sehemu fulani. Sasa wakati huu mara hii independence itasherekewa katika mkoa mmoja uitwao Ruka katika eneo uh, la Busoga kwa na district headquarters kule na, ikishirikiana e, e, na Uh, ofisi ya, ya rais hapa, alafu wanapanga wana, wana wata, wata, kwa mfano wataita watu wangapi kirasmi watakao kuja ku, uh, kusherekea uh, kwa sababu wananchi wote kokote popote wanaruhusiwa kufanya nini, kwenda kwa sherehe hizo. Lakini kuna watu wakubwa, kuna wamaambasada, kuna na na, na, na warais wa, marais wa nchi zingine jirani wanaitwa vile wanaalikwa, na kwa hivyo hii itakuwa mmoja ya, ya, ya sherehe hizo ambazo tumepanga sio mjini Kampala lakini mikoani. Na je, unajua labda baadhi ya viongozi kutoka eneo hilo la Afrika Mashariki ambao wamealikwa? Mara nyingi tuna wanatangaza baada ya, ya kujua, kujua kwamba ni nani amesema kwamba ame, amejibu kwamba atakuja ata, atashirikia kabla labda baada kwa sababu raisi yeye mwenyewe atakuwepo kama kama kama mjini mkuu na yeye atahutubia watu atahutubia nchi, na na mara nyingi anajaribu kupitia hii miaka kwa mfano hamsini na nne tumepitia wapi, tumefaulu wapi, ni liti ambalo hatujafanya vizuri, ni wapi ambapo tufanye marekebisho na ni nani anawajibika. Kwa, kwa, na kwa hivyo ilikuwa kama uh, siku moja ya kufanya accountability kuona tumeendelea vipi katika hali ya kisiasa, hali ya kiuchumi, na baada ya hapo watu wanatawanyika wanarudi kwao namna walivyokuja, kwa, isipokuwa tu kwa, uh, polisi kawaida inakuwepo en, en, kuona kwa, kwamba kuna usalama wa kila mtu ambayo ameshiriki. Na kwa hivyo baada ya, ya shirika hizo watu wanaenda nyumbani kwao, hapa hakuna uh, hakuna kusema kwamba kwa mfano kwa kuna kuna dinna au nini, hakuna isipokuwa labda kwa wale ambao ni maraisi jirani ambao wamealikwa, hao rais anaenda nao anaopatia chajioni. Na kwa, kwa, kwa, kwa, kwa miaka kadhaa tumekuwa tu, tu, tuna tunasherehekea tu katika katika miji mikubwa na si miji mikubwa tu lakini namna nimesema, mikoa ambayo tunaita district hapa, na kwa hivyo kila district ina ina ina ina inataarifiwa kwamba A, a, a, mwaka huu sherehe zitakuwa kwa kwa, kwa mkoa wake, na kwa hivyo viongozi wa, wa mkoa huo wanaanza kutengeneza wanaanza kujitayarisha na kupanga namo na sherehe zitakavyoendelezwa. Na kwa hivyo kwa miaka mingi kama kumi sasa hivi miaka kama kumi sherehe hazipo az, az, Kampala hapa, isipokuwa kama imechaguliwa kwamba itakuwa Kampala kama mkoa mmojawapo wa, wa hiyo mikoa mingine. Asante uh, sana Kanari Shaban Bantariza, wewe ukiwa ni msemaji naibu msemaji wa serikali ya rais Yoweri Kaguta Museveni, kwa maelezo hayo ambapo umetuelezea historia uh, safi kweli kuhusu jinsi ambavyo Uganda imekuja kufika mpaka ilivyo sasa, na sherehe hizo ambazo zitafanyika siku ya Jumapili. Na tukimalizia, msikilizaji niko naye sasa, kama nilivyokuahidi mwandishi wetu wa Kampala, Kennes Bwire. Na Bwire, hebu, umemsikia alivyosema huyu naibu wa msemaji wa serikali, na kwa kawaida msemaji wa serikali lazima atasema mambo mazuri mazuri ya serikali. Labda wewe kama mwandishi wa habari unaangalia pande zote mbili, kuna upande mwingine ambao labda unaona kwamba kuna mengi hayajatimizwa. Wanasemaje wananchi ambao labda kwa upande wa upinzani kuhusiana na sherehe hizi za Jumapili? Kulingana na wao, sherehe hizo zinakuwa ni kusifia utawala wa rais aliyepo madarakani, pamoja na kuangazia yale ambayo anajigamba kwamba amefanya tangu alipoingia madarakani. Lakini yanayozungumziwa, alivyokuelezea Bantariza, ni ukuaji wa uchumi kutoka tuseme, uko upanzo ambao wa wa pamba hadi kahawa hadi ukuaji katika sekta za viwanda, lakini ukuaji wa uchumi huu haujafikia watu wanaoishi katika maeneo ya vijijini. Kuna ukuaji wa usalama, masuala ya elimu kwa shule za msingi na upili, ukuaji wa miundo msingi, hasa barabara, nishati na uhuru, tuseme wa kuzungumza na ule wa kuweza kushiriki katika ibada na kuabudu. Lakini yale ambayo yanafinya sana ni kuhusiana na jinsi rasilimali za taifa zinalo zinazo gawanywa katika maeneo ikili, ikilinganishwa na eneo moja ambayo linapata zaidi ya asilimia hamsini, anakotoka rais na, na vilevile zile nyadifa serikalini pamoja na kudorora kwa viwango vya elimu. Jambo la demokrasia amelizungumzia Bantariza kwamba kuna demokrasia kweli, linazungumziwa kuna demokrasia, lakini hii demokrasia ni kwamba uchaguzi unaandaliwa katika baada ya miaka mitano, lakini matokeo ya uchaguzi wenyewe linakuwa ni swala ambalo linaweza jadiliwa kukaa kucha hadi jioni kabla haujapata kweli kama kuna demokrasia, ikizingatiwa kwamba mtu mmoja anataka asalie madarakani, liwe liwale, kuwepo uchaguzi, kusikuwepo uchaguzi. Alisema kwamba ni yeye aliye na uwezo. Sasa hapo, kama ni demokrasia, ni suala linalozungumziwa sana na upande wa upinzani. Masuala ya sheria pia yanakuwa ni suala ambalo linaweka alama dukuduku sana kwamba mahakama yamekuwa ni kama fimbo anayotumia Mseveni katika kutembea ama mkongojo pamoja na watumishi wa umma kulipwa vibaya mishahara na vilevile, ni kwamba hawa watumishi wa umma wengi wanatoka sehemu moja ya taifa. Hivyo basi, sherehe zinasemekana kwamba si sherehe za taifa kwamba Waganda wote wanafurahia, lakini ni sherehe za chama kinachotawala na yule anayeongoza chama hicho, ikitiliwa mkazo kwamba hata wale wapinzani huwa hawaalikwi katika sherehe hizo na kujaribu kuandaa sherehe mbadala. Jinsi ambavyo wameandaa, tunavyozungumza wengi wao wapo chini ya ulinzi wa polisi masaa ishirini na manne licha ya kuandikia polisi barua na kuwafahamisha kwamba nasi tungependa kuandaa sherehe kama hizi, tusherehekee uhuru wa taifa. Wanavyosema wapinzani ni kwamba Uganda haina lolote la kuweza kusherehekea miaka hamsini na nne ya uhuru japo tu ile bendera ambayo walipokea kutoka kwa mkoloni. Maana yake kwamba hamuna lile watu wanaweza kufurahia zaidi. Kila jambo limeenda mrama. Lakini Mseveni kwa upande wake, siku zote anajigamba akisema waliomtangulia walikuwa wanafanya makosa chungu nzima. Na yeye ndiye amefanya jambo lililo la muhimu na hata yule Obote ambaye amemtaja Bantariza, mseveni amesema Obote hakufanya yale ambayo anaweza kaigwa. Nashukuru sana Kenneth Bwire kwa sababu ya kutupa tathmini hiyo, manake naona muda ndo huo na ni lazima tuingie kwa sehemu ya pili. Msikilizaji, tumekuwa tukizungumza maswala kuhusu kuadhimishwa kwa miaka hamsini na minne ya uhuru wa Uganda. Tuingie katika sehemu ya pili ya Kwa Undani Barabara kabisa, wewe msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, tunaingia kwa sehemu ya pili ya kwa undani. Na kwanza kabisa ni washukuru wote ambao wameendelea kuchangia katika, hususan kwenye ukurasa wetu wa Facebook e, kwa sababu kama nilivyowaarifu ni kwamba tunafanya ile wanaita kwa Kiingereza live streaming e, tunasikika na pia unaweza kutazama pale kwenye Facebook yale ambayo yanajiri na kuchangia pale. Tunaona maoni yenu wengi, ambapo tutapata nafasi tutaweza kuichambua kidogo, lakini sasa hivi tunaangalia kwa sehemu ya pili Tunaangalia yale yamejiri katika eneo la pwani ya Kenya, ambako kule Mombasa, wapenzi wa mziki wa R&B wanatarajia wikendi hii iwe ya burudani kubwa, kwani msanii ambaye ni raia wa Marekani ambaye ni maarufu kwa kiasi kikubwa kwa baadhi ya mashabiki wake, wakiwa na wenzake kutoka barani Afrika watatumbuiza wana, wa, an, mashabiki wale katika eneo hilo. Uh, huko hebu tusikie mziki huu kidogo uh, kutoka kwa uh, mwa, mwa, msanii huyu ambaye ni Chris Brown uh, kutoka hapa Marekani kisha tujiunge na mwenzetu kule Mombasa uh, Liberty Adeni Nam ni sauti yake mwanamuziki Chris Brown, mzaliwa wa hapa Marekani ambaye anafanya ziara huko barani Afrika, hususan hasa katika eneo la, la uh, pwani ya Kenya, na leo asubuhi uh, ametuletea ripoti mwandishi wetu wa nairwa wa Mombasa Liberty Adede kuhusu ziara hiyo. Liberty, uko kwenye laini ya simu. Kwanza kabisa, tueleze anafanya wapi tamasha hili au anafanya wapi mziki huu wake, na wanaandamana na nani, na kisha tuangalie changamoto na mazuri ambayo anajitokeza. A BMJ Mombasa, asante sana kwa fursa hii Mombasa. Wikendi hii tunajirusha, tunajiachia kama vile wanavyosema wa Tanzania, kujirusha na kujiachia maanake Chris Brown anatazamiwa nchini Kenya, hasa sana mji wa Mombasa, japo mpaka sasa hajaweza kuwasili. Tuliangalia katika kurasa kama ukurasa wake wa Twitter akatuonyesha kwamba tayari ndege yake binafsi ilikuwa iko tayari ilikuwa inamtarajia hapa uh, Kenya, lakini mpaka sasa hajafika, japo tumethibitishiwa na kuhakikisha kwamba atakuwepo kupiga show hapa hapo kesho katika uwanja unaitwa Mombasa Golf Club ambao uko tu karibu tu na ufuo wa bahari eh, katika eneo la la la, la kisiwa kisiwani Mombasa. Uh, Chris Brown atazamia kupiga hapo show hapo kesho akiwa pamoja na mwanamziki kutoka, kutoka Nigeria Wizkid, alafu pia kuna gwiji wa miziki kama hiyo kutoka Tanzania Ali Kiba kuna wasanii kutoka Uganda kama vile navyo uh, msanii kama vile Bebe Cool watakuwa wanakuja nchini Kenya pamoja na Venesa MD ambaye ni msanii kutoka Tanzania kando na wasanii wengine kama vile Nazizi wa hapa Kenya, Jua Kali na kina Susu Mila ambao wa, wanatokea hapa eneo la Pwani. Na kila mtu amejishasha, watu wamejitayarisha na kuweza kumahanja myote na, na, na, na katika kujitayarisha adede, jambo ambalo limeibuka pia kuna wale wanasema wangependa sana kuhudhuria tamasha hizo mziki huo lakini, harama iko juu. Na hii ni ripoti ambayo baadhi ya Wakenya wa ambao walizungumza nao, uh, tutachezea wasikilizaji wetu wapate kusikia baadhi wanasema nini kuhusu uh, hali hiyo. Si ufanye vitu za maana bwana, hiyo ati kuona mtu. Nikipata fursa ya kwenda nitaenda, lakini si ati ndio pesa yangu elfu kumi niende nikaone mtu. Afadhali uh, nitumio pesa kufanya shughuli zingine za muhimu. Nikijaribu kukadiria kulipa shilingi elfu kumi kumwona tu mwanamuziki ambaye anasimama stage kwa dakika labda dakika kumi, natemba nyimbo ambazo zimerekodiwa, haitakuwa live. Shilingi elfu kumi wewe kijana Kenya, unaweza tumia kufanya nini? Nitalipia kodi ya nyumba uh. Kwangu mimi naona inanipotezea wakati, ajifurahishe roho, hata kama ni shilingi elfu... Hukumi, kisura ni mzuri sana hali nyama nyekundu lakini vyakula vingine kama kuku, samaki, seafood yote yuala. Asili yako pwani, je, jetuamtengezea chakula cha kipwani? Lazima nje vyakula vyetu. Jana nilikwenda marikiti kwenda kununua vitu kidogo, na pia tuweze kumwonyesha vyakula vyetu. Mimi kama Mkenya mwanzo nina furaha sana, ndio maana nilikubali pia kazi hii. E, sasa Adede, tuko na nasikia tuko na dakika moja tu uh, tumalizie kwa kueleza e, hawa wanaozungumza hivi ni wengi wa Wakenya au ni wachache tu, lakini Wakenya wengi wataweza kuhudhuria BMJ? Ndio wengi kama vile msemo unaoendelea nchini Kenya, watu wanakula nyama, wengine wakimeza mate. Ama wengine wakila kwa macho basi, ndio hao wengi kina Oyahe, lakini mimi najaribu juu chini pamoja na na, na chief ama mhariri ama, ama, ama, mkuu ambaye anasimamia kitengo cha VOA e, ambayo yuko katika eneo hili tukaweze kuangazia na kuweza kupata kama tutaweza kuweza kuhudhuria show hii ambayo ni show kubwa vile anavyosema wenyewe kuweza kufikia. Lakini wakenya wengi wanasema ni hesabu zangu, moja, mbili, tatu, mpaka kumi, ni afadhali niende nikalipe karo ama nilipe kodi ya nyumba ama nianzishe mradi wa Asante sana asante sana <laughs> Dede, na nashukuru kusikia kwamba mkuu wetu Mwamoyo Hamza yuko nanyi hapo Mombasa. Tunatumai kwamba mtaweza kuhudhuria ile pia, mtuletee ripoti kamili uh, panapo itakapofika siku ya Jumatatu. Msikilizaji, ni hayo tu ambayo tumekuwa nayo kwa undani hii leo. Uh, msimamizi wa matangazo haya amekuwa ni Hadija Riyami, mwelekezi amekuwa ni Aida Isa mimi kuwaaga kutoka hapa studio zetu katika jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni BMJ Murithi na kutakia weekend yenye mafanikio.