Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika bita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shomari, na katika matangazo yetu ya leo tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji mm, wako kwa hii leo ni mimi Abdul Shakur Abud. Donald Trump, mgombea kiti cha rais wa chama cha Republican, anasema hatojiondoa kamwe katika kinyang'anyiro cha kugombania kiti cha rais kutokana na wimbi la wito kutoka baadhi ya wakuu wa kuwa chama chake cha Republican kumtaka ajiondoe. Hii inatokana na matamshi yake kwenye video anapojivunia namna alivyojaribu kumtongoza mwanamke aliyekuwa ameolewa na kushindwa. Katika video hiyo anasema maneno yanayomdhalilisha mwanamke Video hiyo imesababisha hasira ambazo zinaongezeka kutoka wanachama wa Republican na wale wa Democrat. Kutokana na video hiyo ya mwaka elfu mbili na tano Trump alijitokeza mara moja jana usiku na kuomba radhi, akisema ilikuwa ni kosa na anaomba msamaha, akichapisha video yake hiyo kwenye ukurasa wa Facebook. Wanachama mashuhuri wa chama cha Republican wameanza kutangaza kwamba hawamuungi tena mkono mgombea huko huku wengine wakiwataka viongozi wa chama kuvuta rasilimali zote na kutumia kwa ajili ya uchaguzi wa bunge la taifa na majimbo. Spika wa Baraza la Wakilishi Ryan amevu amefuta mwaliko wa Trump kwenda kuhudhuria kampeni yake hii leo. Mpinzani wa Trump wa chama cha Democratic, Hillary Clinton, aliandika kwenye ujumbe wa Twitter kwamba matamshi hayo ni ya kusikitisha na kuonyesha tabia ya mgombea huyo ambaye daima amedhalilisha wanawake. Clinton mwenyewe hata hivyo, anakumbwa na utata pale ukurasa wa WikiLeaks kutangaza hotuba zake mbele ya wafanyabiashara akizungumzia sera za biashara na uchumi ambazo zinatofautiana kabisa na sera ambazo amekuwa akizitangaza hadharani. Wakati wa uchaguzi wa awali katika chama cha Democratic, mpinzani wake Bernie Sanders alimlazimisha kutoa hotuba hizo, lakini alikataa. Hata hivyo swala la uaminifu limejitokeza hivi sasa, ikiwa anaweza kuaminika akizungumza hadharani mambo mengine, akiwa faraghani anazungumza mambo mengine. Lakini wachambuzi hii leo kwa wengi wao wanasema tatizo hilo la Clinton limegubikwa na matamshi ya Trump ambayo yanaonekana ni mabaya zaidi yote yanatokea siku moja kabla ya wagombea hao wawili kukutana kwa mara nyingine katika mdahalo pamoja katika ukumbi ambapo wataulizwa na wapiga kura hapo kesho. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Mwanadiplomasia wa juu wa Rusia amekosoa kile alichokieleza hatua ya Marekani inayobuni hali ambayo haijawahi kutokea ya kuzusha chuki dhidi ya Rusia wakati ilipoituhumu hadharani Russia kwa kufanya mfululizo wa mashambulizi ya mtandao yenye lengo la kuhujumu uchaguzi wa Marekani. Hapo jana, White House ilitoa tangazo inayoeleza kwamba Marekani hivi sasa ina ushahidi wa kuaminika na imethibitishwa kwamba Russia imefanya mashambulizi kadhaa ya mtandao katika lengo la kuhujumu uchaguzi mkuu ujao wa Marekani. Ingawa maafisa wa serikali hawakuthubutu kusema kuwa hatua hiyo ni mwanzo ya vita vya mtandao, maafisa wa ujasusi wa Marekani wanasema wana uhakika Rasia ilishambulia moja kwa moja ukurasa wa mtandao wa kamati ya kitaifa ya chama cha Democratic mwezi Julai na kutoa kwa siri maelfu ya barua pepe ambazo zinaaibisha chama cha Democratic katika siku kabla ya mkutano mkuu wake. Maafisa hawa wanasema wameamua kutangaza hizo baada ya kupata habari mpya juu ya mashambulizi, Kremlin imekanusha ikieleza kwamba tuhuma hizo ni upuuzi mtupu. Kimbunga kilichokuwa cha hatari cha Matthew kimepunguka sana nguvu na kutangazwa kuwa kimefika daraja la kwanza hii leo, lakini kingali kinazusha kitisho katika pwani ya jimbo la Georgia na majimbo ya North Carolina na South Carolina. Kimbunga Matthew kimesababisha vifo vya karibu watu mia tisa huko Haiti pekee na kuacha maelfu na maelfu ya watu bila makazi huko Haiti, Cuba, Dominican Republic na Jamaica. Inaripotiwa kwamba takriban watu wane wameuawa hapa Marekani kutokana na kimbunga hicho. Idara kima ya kimataifa ya kufuatilia vimbunga huko Miami inaeleza kwamba hii leo asubuhi, kasi za upepo wa kimbunga hicho sehemu ya kati yake imefikia kilomita 75 kwa saa kutoka kilomita 170 kwa saa hapo mapema na hivi sasa kinasababisha uwezekano wa kuwepo na mafuriko katika maeneo yanapita na maafisa wa Uturuki wanasema wanamgambo wawili wamelipua mipuko na kujiua wenyewe karibu na mji wa Ankara hii leo baada ya maafisa wa usalama kuwasimamisha na kuambia wajisalimishe. Ripoti za vyombo vya habari zinaeleza washambuliaji hao wa kujitoa mhanga wanaoaminika kuwa ni mwanamme na mwanamke wanatuhumiwa kuwa na uhusiano na chama kilichopigwa marufuku Uturuki cha Kurdish Workers Party, PKK, ambacho ni kundi hivi sasa la waasi linalopigana na Uturuki kwa karibu miaka thelathini. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti America, Washington. Naendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Basi leo kama nilivyowambia hapo awali ni siku ya Ijumaa, ambapo tuna mjadala wetu wa Live Talk, tukizungumzia hasa, ikiwa wiki hii tuliadhimisha siku ya walimu duniani. Kwa hiyo leo basi tunamulika walimu hawa, kazi zao mafanikio yao, changamoto zao, yapi wanayoyafanya mpaka sasa, nini ambayo yamefikiwa? Kuna maendeleo ya malengo ya milenia, je, yamefikiwa hayo katika shughuli mbali mbalimbali duniani hasa katika eneo hili la Afrika ya Mashariki na Maziwa Makuu? Basi kuzungumza tu haya hapa studio e, tumefanikiwa kupata nafasi ya kuungana e, na mwanaharakati ambaye yuko hapa kutoka chuo kikuu cha Clemson, South Carolina, Bwana Ben Ole Kaisaba. Karibu sana sauti ya Amerika. Nashukuru sana na vilevile, tutaungana kwa njia ya simu kutoka kule nchini Uganda, mwalimu Masereka Levi. Karibu sauti ya Amerika, mwalimu Masereka. Na vilevile vile kutoka nchini Tanzania tutaungana na mwalimu ambaye pia ni afisa katika chama cha walimu nchini Tanzania, bwana Peter Mlima Hadala. Karibu sauti ya Amerika. Uh, asante basi moja kwa moja, mkiwa wote hapa studio, tuweze kuangalia swala hili la walimu ni e, pia nilipata nafasi ya kuangalia swala hili kwa undani zaidi, kuona mambo mbalimbali ambayo pengine tuone ni mafanikio ya walimu hawa, pengine ni changamoto za walimu hawa, na nipate nafasi ya kuzungumza pia na wanafunzi kwa upande wao, kusikia nao wanasema nini. Nikazungumza na mmoja wa wanafunzi kutoka nchini Tanzania, Benjamin Mwailolo ambaye yeye anazungumza kwa upande wake kuona yale mafanikio anayoyaona akiwa kama mwanafunzi kwa upande ule wa Tanzania, na haya ndio alikuwa ayazungumza. Benjamin: tukizungumzia kazi zao kwa ujumla katika kutuelimisha sisi wanafunzi kwa kutupatia elimu, naweza nikasema kwa asilimia labda, katika asilimia mia moja, wanatimiza labda asilimia themanini. Ila kwa upande, kama mwanafunzi amekosea, kama ni kumwadhibu au kumfanya nini, nadhani wanaenda kinyume na ile adhabu inayotakiwa itolewe na labda utueleze tu kwa upande wako jinsi ambavyo unaona kazi zao wanazifanya vizuri, lakini upande wa adhabu unaona huo hauendi vizuri e. Labda ni vitu gani ambavyo unaviona hasa walimu wanafanya kila wakati ikija kwenye masuala ya adhabu? Uh, katika upande wa kazi kama ulivyozungumzia kwamba upande wa kazi ni baadhi ya walimu ambao wanajitahidi kadri ya uwezo wao ili waweze kumwelimisha mwanafunzi na kumpatia elimu inayostahili kutokana na mahitaji ya mwanafunzi mhusika ila katika upande wa adhabu kama unavyouliza, kuna wa, kuna baadhi ya walimu ambao wanaadhibu tofauti na mwanafunzi kosa lake alilolifanya, ila kuna wengine wanaendana na kosa lile ambalo amelifanya. Japo wameruhusu kwamba mwanafunzi anatakiwa chapo, kama awamu hii ya tano wamesema mwanafunzi, adhabu ya ya viboko vipo, lakini visizidi uwezo au visizidi adhabu yake ni viboko vinne, kwao utakuta mwalimu anamwadhibu mwanafunzi kwa viboko sita saba labda inazidi hapo kumi naweza ikafikia hapo hapo, atakuwa tayari ameshakiuka ile haki ya adhabu ambayo mwanafunzi atakiwa apate kwa mwalimu. Nikianza nawe bwana Ben Ole Kaisaba, ambaye huko uko hapa studio, e, hebu tueleze kwa upande wako yale ambayo e, yapo hivi sasa unayafahamu katika swala zima la elimu, e, mfumo mzima wa elimu, e, walimu wanaofanya kazi kule Kenya, pengine utuambie mafanikio ambayo unayaona kwa upande wa walimu wa Kenya na pengine changamoto ambazo walimu wa Kenya wanapambana nazo kila siku. Elimu katika nchi ya Kenya ni elimu ambayo tunaona kwamba uh, viwango vya elimu ni viwango vya juu uh, katika Afrika Mashariki uh, na kwa hiyo um, kazi wanayofanya walimu, wanafanya kazi nzuri, japo pia wana changamoto, lakini kama nchi kwa ujumla elimu tukisema ni viwango vya juu, sio kwa kila sehemu ya Kenya. Tunafahamu kwamba kuna sehemu zingine ambazo watu watoto hawana madarasa, watoto hawana walimu, sehemu ambazo kwa muda pengine serikali haijatilia maanani e, ujenzi wa mashule e, kuajiri walimu. Na kwa hiyo bado kuna wale ambao wamewahi kufaidika na viwango vya juu, na kuna wale ambao viwango ni vya chini. Na kwa hiyo changamoto ni kwamba viongozi wa nchi kwa jumla wanahitaji kuwa na mbinu ya kuweza kusawazisha viwango vya elimu kwa nchi yote ya Kenya, kwa sababu kwa sasa tunavyoangalia kuna tofauti kubwa sana. Utaona kwamba mashule ambayo viwango ni vya juu sana za kiulimwengu vimo katika sehemu za, sehemu za miji mikuu. Wale ambao wanaishi katika vijijini hawana hivyo viwango na kwa hiyo hilo ndio changamoto kubwa sana ambayo tulionayo. Naomba pia nimpe nafasi kutoka nchini Tanzania, bwana mwalimu Peter Mlima Hadala ambaye ni afisa mwandamizi katika chama cha walimu nchini Tanzania. E, wewe pia ni mwalimu umewahi kufundisha darasani. Hebu tueleze kwa uzoefu wako kazi uliokuwa ukifanya hapo Tanzania ya kufundisha na zile changamoto ambazo ulikuwa kukutana nazo ambazo bado pengine mpaka leo walimu wanakutana nazo na upande wa mafanikio. Asante ah, sana bwana. Um, unajua kazi ya wa walimu uwalimu aseme Tanzania, hapa walimu wamekuwa wakijaribu kufanya kazi zao kwa uwezo wao wote kadiri walivyo, na kutumia ubunifu wa aina mbalimbali ili kuonekana kwamba ili kuhakikisha kwamba wanafundisha na tija inaonekana ukiangalia kama alivyosema mwenzetu wa Kenya uga huyo Uganda kaa i bahati nzuri iko kwenye kanziachchama cha walimu na vyama vyenzetu ya walimu chini ya Federation of East African Teachers Union, unakuta kama changamoto ni vile vile lakini, kama vile ambavyo nivyosema mimi, chama cha walimu na nimefundisha darasani, unakuta kwamba changamoto nyingi, labda na mimi nizisema tu. Ya kwanza ni kwamba unajua kazi ya uwalimu haina makaa ya kazi kwa mujibu wa ILO shirika la kazi ulimwenguni, mtu anapaswa kufanya kazi kwa masaa nane tu, lakini walimu wanafanya kazi zaidi ya masaa nane Tuchukue mwalimu anakwenda anakwenda darasani asubuhi, anafanya kazi mpaka saa za kutoka saa tisa au saa kumi, akitoka anaondoka na kazi za wanafunzi walizofanya anakwenda kuzisaisha nyumbani, lakini wakati huo lazima atayarishe kazi za kesho. Kwa so, hiyo masaa ya kazi ya mwalimu sio Wakenya Tanzania wala Uganda hayajulikani, anafanya muda mrefu sasa kwamba mishahara anayolipwa walimu ni kada anayolipwa mishahara midogo kulinganisha na na kada nyingine. Nitakuma mfano walimu, kwa mfano Tanzania, wanamaliza kidato cha nne, anakwenda ya ualimu kwa miaka miwili, akitoka hapo anakwenda kufundisha, sawa na watu wa afya. Kwa mfano watabibu message, nao wanakwenda hivyo hivyo, lakini mishahara ya walimu na hii kada nyingine wala hailingani. Siku za nyuma, kwa sababu nikuwa nafundisha darasani kwa sababu hiyo ilionekana ripoti ya Jackson Makweta, mtu anayeheshimika sana katika kada ya elimu hata Tanzania. Alifanya utafiti na kashairi serikali kwamba iwalipe walimu posho wa ufundishaji kishi alawa mii niwai kuonja hiyo, na ilikuwa ni asilimia hamsini ya mshahara na ilikuwa haikatu kodi, walimu kidogo angalau walipata motisha, lakini baada ya kuendelea hiyo nakiaa mishahara midogo siwezi nikatoa takwimu, lakini nina hakika na tunapata migogoro mingi. Walimu ni wakopaji wakubwa kwenye mabenki na kwa watu binafsi, kwao imekuwa ni midogo aina mavurugangine. Lakini kitu kingine, mazingira mabaya ya kazi. Mwalimu anakwenda anapeleka kijijini, mimi kwa sababu napita vijijini unakuta kuna madarasa matatu manini, kuna vyumba viwili vya madarasa, walimu hawana ofisi na wana wanafunzi wa madarasa saba, yaani zimba ni vizuri. Kwa hiyo walimu wanafundisha kwa awamu, wanaweza kuwa hata chini ya miti, na walimu wanaweka madarasa chini ya miti ibae kuandamana na wafamuzi fulani, tukaenda wilaya moja hivi tukakuta walimu ndio hapa hapa. Unaona, sasa mazingira yanakuwa magumu na vijiji wanapopelekwa. Bwana Mlima Hadala na, nashukuru sana, nashukuru sana kwa sababu ya mambo ambayo umeyadokezea. Kuna mambo muhimu sana ambayo nimeweza kuona kwamba kuna upungufu pia hata wa nafasi za kufanyia kazi madarasa na upungufu mapungufu ya aina fulani, lakini ningetaka nirudi kwako kwa kwa, kwanza Bwana Kaisaba, ningetaka kukuuliza hivi katika nchi ya Kenya ambapo najua umeshuhudia na sasa hivi huko Marekani umejionea maisha tofauti ya walimu katika sehemu hizi mbili, lakini ukiangalia hasa, ni kuuliza upande wa Kenya, unaona kwamba mambo mengi na masuala ya maisha yanazingatia na kufuata mambo ya siasa na labda ukabila na pia masehemu, unaona kama jambo hili limeweza kuathiri kazi inavyofanyika kutoka kwa wale walimu? Ni kweli kabisa, kwa sababu uh, unapotizama uh, idadi ya walimu wanaoajiriwa katika sehemu zingine ni ndogo ama ni wachache kuliko sehemu nyingine, na kwa hiyo no. zile sehemu zitabaki nyuma kwa sababu walimu watakuwa wachache. mm -hmm. watoto watakuwa na vifaa vya elimu ambavyo vina, vinafaa. Kitu ya pili ambacho, uh, ni changamoto kubwa katika uh, mambo ya walimu ni mishahara tu, kama vile walivyosema, unaona, walimu ile kazi wakonayo ni kazi nyingi sana, kazi kubwa sana, lakini kila mwaka mwaka nenda rudi mwaka nenda rudi, wanafanya migomo wakidai kile ambacho ni haki yao, kwa sababu ile kazi wanafanya. Jambo lingine ambalo pia ni changamoto katika Kenya ni usawa wa vifaa na nafasi zilizomo katika shule zetu. Utakuta kuna sehemu ambazo wana madarasa, madawati na vyombo vyote, mpaka stima ambavyo vinatakikana, hao watoto wako na nafasi ya kusoma vizuri. Utakuta wanasoma watoto 30, 40 kwa darasa. Sehemu zingine utakuwa unatakuta kuna watoto mia na kwa darasa moja. Dawati moja unakuta ni watoto watano wanaketi kwenye ile dawati moja. Unakuta kwamba hata hawana vitabu. Unakuta kitabu watoto watano ndio wanatumia kitabu kimoja. Sasa hiyo ndio inakuja kuleta tofauti ya viwango vya elimu katika Kenya. Kitu cha pili ambao uliuliza, na ni kitu kubwa sana, ni mambo ya siasa. Ukosefu wa utaratibu wa elimu ambao unajumuisha nchi mzima imekosa Kenya. Inakuwa kila mwaka baada ya uchaguzi, rais anayechaguliwa anakuja na mfumo wake mwingine, akija mm-hmm. Anakuja na mfumo wake, hiyo inaharibia Kenya utaratibu wa siku nyingi wa elimu. Kama kungekuwa na kitu tunaita national policy ya education ambayo ni ya miaka hamsini, miaka mia isiwe kwamba elimu eh, yetu inategemea sera ya eh, yule anayechaguliwa kama rais. Kwa hiyo kwa maoni yangu, eh, inafaa hiyo iangaliwe kabisa, kwa sababu itakuja kutupa mwongozo kama nchi. Basi moja kwa moja najua tunaye mwalimu Masereka Levi akiwa Uganda, na pale awali tuliweza kusikia kwamba adhabu inatolewa Tanzania kwa baadhi ya mashule, na kuna tukio ambalo limetisha na kusumbua ulimwengu wote, la kipigo cha mba ambacho mwanafunzi alipata. Je, huko Uganda adhabu ya mwanafunzi inatolewa vipi? Wanafunzi wanachapwa, au labda wanashauriwa tu kuhusiana na, na sala la adhabu ala, pia na a changamoto mwalimu, kwa mfano katika shule ya leni na utekelezaji wa uwajibikaji kwa wanashku ktekeleza kama unavyohitajika, pamoja na kuwa tunaona kwamba serikali hayiwakamini au wale ambao wanafaida ambao wameajiriwa na watu ambao wanashuhu zao binafsi wa wao wamaaka wanapata changamoto. Lakini kuhusiana masuala la adhabu, ni sheria ipo, na walimu wengi, naweza kusema asilimia tisini wanaangalia wanapata jambo la sauri lia adari. Asante sana mwalimu Levi kule Kampala, Uganda. Nikirudi kwako hapa studio, hebu tueleze wewe, ni mwanaharakati wana... na pengine tuangalie kwa upande huo. Umezungumzia mengi hapa kuhusu changamoto wanazokutana nazo walimu. Sasa Ben, hebu tuambie kwa upande wa changamoto za wanafunzi na walimu katika jamii ya Kimasai, pengine utueleze upande huo. Kuna dhana kwamba wengi wa watoto wa kike hawapati nafasi ya kwenda mashuleni, lakini wa kiume wanakwenda. Hii changamoto au hii dhana, nini ambacho kinafanyika huku kuwasaidia? Uh, ama kweli, kwa sasa ni kweli kwamba idadi ya watoto wa kiume na watoto wa kike kwenda shule sio sawa, lakini tunaona kwamba hiyo inazidi uh, kuongezeka zaidi kwa sababu tumeweza kupata mashule za za mabweni. Lakini kidogo kihistoria, kidogo tu, ni ni sehemu za wanaoishi wa Masai, sehemu ambazo ziliwachwa nyuma kutokana na e, mipangilio ya maendeleo ya wakoloni na hata za serikali ambazo ziliwahi kuja kuwa Kenya. Na kwa hiyo tunaposema, tunapozungumzia kuhusu mambo ya elimu, tunaona kwamba bado tuko nyuma katika elimu, kwa sababu bado utakwenda sehemu zingine za Wamasai unakuta watoto wanasoma chini ya mti. Wamasai wamekubali kwenda shule. Tatizo ni kwamba hatuna madarasa za kutosha, hatuna walimu wa kutosha, barabara zetu ni mbovu, hamna usafiri. Watu wa sehemu zingine ambao watu wao wamesoma hawakubali kuja kusomesha kule kwetu, na hali sisi hatuna walimu wa kutosha. Ninachosema hivi ni kwamba ukisikia kwamba e, mtoto wa kike hapati nafasi sawa na ile na yule mtoto, mtoto wa kiume, hiyo ili, ilisababishwa hasa na mila zetu za zamani, lakini tunaona inakuja kubadilika polepole, kwa sababu tumepata wasomi Wamasai, wanasisitiza mambo kama yale. Tumepata tume, tume nyongeza ya shule za bweni. Tatizo kwa mfano, ngoja nikupe shule moja. Kuna shule moja inaitwa Siana Boding. Juzi nimepata taarifa kwamba Wamasai wamekubali kwenda shule. Kuna idadi ya wasichana themanini ambao wametoroka ndoa, wamekwenda kushuleni. Kuna, watoto wengi sana kiasi kwamba hata watoto wana wanalala kitanda kimoja, kwa sababu wamekubali kwenda shule mm. Tatizo ni kwamba hatuna vifaa, hatuna madarasa, hatuna mabweni, hatuna walimu, na tatizo zaidi ni kwamba hata serikali za, za kaunti. Tunaona kwamba hawatilii maanani kama, mambo kama yale. Hilo jambo la shule ya Siana, wazee wamejaribu kupeleka kwenye kaunti waongezee mabweni, na hali kuna pesa. Tunaona kwamba eh, tuna hayo matatizo ya kisiasa, matatizo ya uongozi na mambo kama hayo hayo. Ndio matatizo makubwa ambayo tulio nayo, na si kwamba, kwa mfano, Narok kaunti inajulikana kwa sababu ya mbuga ya wanyama ya Masai Mara mm -hmm. wana hela, lakini uongozi ndio unachangia yale mm -hmm. matatizo ambayo watu wanayo. Siasa inachangia kwa sababu pengine sehemu hiyo shule iliyopo um, hayuko kwenye mrengo wa yule ambaye ndio yuko kwenye eh, madaraka. madaraka kwa sasa na kwa hiyo watu wanatatizika kwa sababu ya hali ya uongozi mbovu ambao uko kule mashinani. Asante sana. Basi, kabla ya kumalizia, nirudi kwake kule nchini Tanzania. E, Mwalimu Pita Mlima Hadala. E, ukiwa afisa mwandamizi katika masuala ya elimu na ukiwa mwalimu kwa muda mrefu, labda utuambie sasa. Tumeangalia changamoto nyingi zinafanana katika eneo zima la Afrika Mashariki. Pengine kuna mafanikio ambayo unayaona na ambayo pengine haya mafanikio yanaweza yakatumiwa kuwa chachu ya kumaliza hizi changamoto ambazo umeziona kwa upande huo. So, naomba kama utaniruhusu, kuna kuna changamoto ambayo haikutajwa kabisa na mtu yeyote. Sawa kabisa, endelea. Changamoto ya uwalimu kuidai serikali aha. Uh -huh. walimu wakienda kuripoti kazini kwa Tanzania wanapata pesa ya kujikimu siku saba, ea, kaaa, huwa au hawapewi kabisa au wa wanapewa kwa uchache. Mwalimu akipandishwa daraja kutoka moja kwenda jingine, anapata mshahara unapanda, lakini hapa walimu wanakwama, hawapandishwi madaraja lakini vile vile inatokea kwamba walimu wakienda kupata matibabu serikali mabili walipi hawalipiwi, au wanadai kwa muda mrefu. Mgomo ulioeresha Tanzania mwaka elfu mbili na kumi ndio mwaka elfu mbili na kumi. Moja ya sababu za, za migomo hii ilikuwa ni madeni ambayo walimu wanaidai hii serikali. Hivi sasa tunaweza jambo jingine mifuko ya jamii naniihvinnina ulemezima waelimu kuwa bure na waalimu wamepangwa kuajiriwa wengi, pengine hapa tunaweza tukapata suluhisho na kama serikali pia itafika mahali itaondoa kero za walimu, ikiweo kuwalipa madeni ya sauti zao, lakini akufandisha mshahara. Nakumbuka tarehe kumi na tano mwezi wa kumi mwaka elfu mbili um, uh, na kumi mwesiu alikuwa madarakani kad kko alia niahidi poo ya walimu na ianialawazi, lakini mpaka anaondoka mwaka jana madarakani ile serikali yetu haijalitekeleza sasa kama haya yatafanyika, pengine mafanikio ya elimu yataendelea kuonekana vizuri, lakini uhaba wa wa wa vitabu vya kiada na ziada ni tatizo kubwa. ili serikali ikilikabili, pengine walimu wanaweza na kazi kazi vizuri, lakini vifaa vya kufundishia pia havipatiki na kui, yaani viko haba sana. Huwezi kuwa na maabara, unawambia wanafunzi kwamba kuna kemikali naitwa Sudan sirii, si kuna kemikali naitwa nini? Wanasoma kwa nadharia, baada ya kuonyesha na kuweka kwenye ub na protini na inakuaje, inabadilika rangi na, poona, tortini, na, poaje, na, na yani, ile ifanyike kweli kweli. Tuna maabara serikali imehimiza vijenge imejenga. Lakini asante sana, nakushukuru kuungana nasi kutoka kule nchini Uganda Mwalimu Masereka Levi na kutoka nchini Tanzania Mwalimu Peter mlima hadala. Hali kadhalika kutoka hapa DC tunaye hapa studio mwanaharakati eh, Ben Olekoisaba ambaye ametoka chuo kikuu Chuck Clemson huko South Carolina. Tunakushukuru kujiunga nasi. Usikose kujiunga nasi kama kawaida, saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati, moja na nusu saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote imamiza matangazo pande upande wa pili, Aida Isa na Solange hapa studio, mimi ni Sunday Shomari na mwenzangu Nami Harrison Kamau, tunasema usiku mwema kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC, hmm. Baada ya marudio ya kipindi cha Live Talk, hivi sasa tunakuletea muktasari wa habari kabla ya kuondoka hapa studio. Donald Trump, mgombea kiti cha rais wa chama cha Republican, amesema hatajiondoa kamwe katika kinyang'anyiro cha gombania kiti cha rais kutokana na wimbi la wito kutoka baadhi ya wakuu wa kuwa chama chake kumtaka ajiondoe. Hii inatokana na matamshi yake kwenye video anapojivunia namna alivyojaribu kumtongoza mwanamke aliyekuwa ameolewa. Naye Clinton kwa upande wake amepata utata pale ukurasa wa Wikileaks kutangaza hotuba zake mbele ya wafanyabiashara akizungumzia sera zake za biashara na uchumi ambazo zinatofautiana na sera ambazo anazungumza hadharani, hapo kuzusha swala la uaminifu. Mwanadiplomasia wa juu wa Russia amekosoa kile alichokieleza kwamba Marekani inabuni hali ambayo haijawahi kutokea ya chuki dhidi ya Russia wakati ilipoituhumu hadharani Russia kwa kufanya mfululizo wa mashambulizi ya mtandao kwenye lengo la kuhujumu uchaguzi mkuu wa Marekani. Kimbunga kilichokuwa na hatari cha Matthew kimepunguka sana nguvu na kutangazwa kuwa ni daraja au dharuba dar ya kwanza baada ya kufanya uharibifu na mauaji katika eneo la Caribbean, na hivi sasa inafanya kitisho katika jimbo la Georgia na north Carolina. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka Sauti America.