Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani, nikitumai Jumamosi yako ni poa kabisa. Jina langu Harrison Kamao Shaka asante sana. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, yani VOA kwenye Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kupekua maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu Harrison Kamau hapa studioni nikishirikiana na mwenzangu BM J. Muridi. Nam, kwa undani, leo tunaanza kwa kuangalia suala la mashambulizi yanayodaiwa kuwa ya kigaidi yaliyofanyika mapema asubuhi ya leo kwenye mji wa Mandera ulioko kwenye sehemu ya kaskazini mashariki mwa Kenya kwenye shambulizi ambalo limetangazwa kwenye magazeti ya Nation, Standard na hata BBC miongoni mwa vyombo vya habari, watu sita waliouawa na watu wanaoaminika kutoka kundi la Al-Shabab, huku Al-Shabab wengine 25 wakiokolewa na maafisa wa usalama. Maafisa wanasema kuwa washambulizi waliingia eneo hilo la makazi kwa kutumia guruneti na kisha baadaye kuanza kuyafutilia risasi wakazi hao ambao inaaminika ni wa kutoka upande ama eneo mbali na Mandera. Baada ya shambulizi hilo, washambulizi hao waliondoka kwa haraka, wakati wakitupa guruneti kwenye jengo lililokuwa na maafisa wa usalama waliokuwa wakijaribu kuwakabili wakazi wa eneo hilo. Wanasema kuwa washambuliaji hao walikuwa takriban ishirini wakati wa tukio hilo, ambalo limekemewa na viongozi na watu wa tabaka mbalimbali mbali. kwa mujibu wa mtandao wa BBC. Kundi la kigaidi la Al-Shabab limedai kuhusika kwenye shambulizi hilo kupitia kwa redio yake likisema kuwa lililenga Wakristo. Kamishna wa kaunti ya Mandera Fredrick uh, Shiswa ameongeza kuwa washambuliaji hao pia walilenga mitambo ya mawasiliano ili kutatiza maafisa wa usalama kabla ya, ya kutekeleza shambulizi hilo. Bwana Shiswa, kwenye mahojiano na shirika la habari la BBC, alisema kuwa shambulizi hilo lilikuwa limepangwa kwa muda mrefu. Basi kila wakati mashambulizi kama hayo yanapotokea, maswali mengi huibuka. Awali mwenzangu Sande Shomari aliweza kufanya mahojiano na gavana wa Mandera Ali Roba, na kwanza akataka kujua kutoka kwake hali ilivyo na ni kwa nini mashambulizi yanatokea mara kwa mara. Wahudumu wa, wa idara ya security wanaendelea kupeleleza uh, hali ya uh, uh, vile imetokea E, mnajua kwamba muda wa mwaka moja sasa hivi tumeweza kupata nafuu kutokana na haya mambo ya haya magaidi ya Al-Shabab kuweza kututatiza. Kama mlivyojua, miaka miwili iliyopita tumeweza kuathirika zaidi. Mpaka sasa hatujapata confirmation, ila tu tumejua kwa sababu ya shida zilizotukumba zil, zil zamani ya kwamba hata hii kisa imetokea kisa ambayo inatokana na hivi vitendo vya Alshabab, labda gavana tu tueleze, yes, kwamba mpaka sasa hawa watu ambao wanafanya hivi vitendo mmekaa muda mrefu bila matatizo haya. Je, kuna ishara yoyote ya kuwakamata? E, ni vigumu zaidi kwa sababu tumepakana na Somalia. A, mipaka karibu kilomita mia tatu na sitini ambao ni ambayo haina patrol yoyote ama ama control yoyote. Kwa hivyo wao watu wanaweza kuwa wanaingia tu eh, kufanya eh, maathiri hiyo na kurudi Somalia, eh, kwa muda mfupi zaidi kama mnavyojua, na ukiangalia na labda Google Earth unaweza kuona Mandera Town na Bulahawa Town Somalia ni kama imeshikana kabisa, na wao wataingia kutoka Somalia wanafanya shida hizi na eh, kwa muda mdogo ya eh, dakika chache tano ama kumi hivi, wanaweza kukimbia kwa mguu kuweza kuingia Somalia, na imekuwa kwa sababu Somalia upande ule mwingine hakuna serikali ambayo ina nguvu ya kuweza kusaidiana na, na, na serikali ya upande wetu, imekuwa shida kidogo kwanza kufuatilia na kuwashika, lakini itakuwa hadi tupate serikali ambayo ina nguvu ya kuweza kuweka hiyo program ya ya ya ya, ya, ya security kisawasawa, tutakuwa na shida zaidi kuweza kucontrol because wanaingia uh, kutoka Somalia kwa mguu usiku wa manane, na mtu moja moja ama watu kikundi kidogo wanafanya kitendo ya, ya kigaidi na kuweza kurudi kwa muda mdogo zaidi. Asanti sana kwa muda wako gavana wa Mandera Ali Roba kwa kuweza kudokezea Sauti ya Amerika na kwa undani mambo yanayojiri na yanayoendelea katika eneo la Mandera. Na eneo la Mandera katika miaka ya karibuni limekuwa ikichapwa vyombo vya habari kutokana na mashambulizi sawa na lililotokea leo. Kwa mujibu wa shirika la habari la BBC News, kundi la Al-Shabab limekuwa likidai kuwa kwa sababu kubwa kabisa ya kushambulia Kenya ni kwa sababu ya kutuma ni kutokana na kutumwa kwa vikosi vyake nchini Somalia tangu mwaka wa 2001. Vikosi vya Somalia ni sehemu ya jeshi la muungano wa Afrika nchini Somalia, yani AMISOM. Miongoni mwa mashambulizi mabaya kuwahi kutokea ni lile la Desemba mwaka wa elfu mbili kumi na nne ambapo kundi la Alshabab liliua liliuwa watu thelathini na wanane wasio Waislamu na waliokuwa wakifanya kazi kwenye kware ya kuchimba mawe. Mwishoni wa mwaka wa elfu mbili kumi na nne, watu ishirini na wanane waliuawa wakati wakiwa safarini baada ya abiria wote kuwekwa kwa vikundi kulingana na dini na misingi ya mahali mtu alipokuwa ametokea. Basi Desemba mwaka uliopita Waislamu waliokuwa abiria waliokoa wenzao wasio waislamu baada ya basi walimkuwa wakisafiria waliokuwa ndani yake kutoka Nairobi kwenda Mandera liliposhambuliwa. Hata hivyo, watu wawili waliuawa. Watu wengi walipongeza ushirikiano huo kutoka kwa abiria, kiasi kwamba waziri wa usalama wa ndani wa Kenya Joseph Nkaiseri alisema kuwa ni dhahiri kuwa Waislamu na Wakristo nchini Kenya wote ni kitu kimoja, pasina tofauti za kidini. Kwa mujibu wa BBC, kundi la Al-Shabab wakati wote likifanya mashambulizi kama hayo, huwa linadai kwamba ama, huwa linajitetea ni vigezo, kigezo kikubwa ni kwamba ni mashambulizi ama kuwekwa kwa wanajeshi wa Kenya nchini Somalia. Kumbuka wanajeshi wa Kenya bmj waliwahi kushambuliwa nchini Somalia, na shinikizo kubwa kutoka kukundi, kwa kundi la Alshabab lilikuwa kwamba watoeni wanajeshi wenyu kutoka. Na mashambulizi hayo yamekuwa yakitokea mara kwa mara, si mara ya kwanza, na sasa watu wanauliza ni kwa nini inaonekana kwamba hayasitishwi, inaonekana yanatokea uh, sasa mara nyingi hata zaidi ya ilivyokuwa hapo awali na Kamau, uh, kabla labda tujaendelea, niseme kwamba baada ya sisi kuzungumza na gavana wa Mandera, kaunti ya Mandera uh, bwana Roba baadaye, hiyo um, hayo mahojiano yalikuwa mapema leo, na baadaye msemaji wa serikali ya Kenya Eric Kiraithe pia amehutubia waandishi wa habari, na moja ya ripoti ambazo niko nazo ni, ni kwamba amesema kwamba serikali ya Kenya ilikuwa na ripoti kuhusu uh, ripoti za kijasusi kuhusiana na shambulizi hilo lililotokea Mandera leo, lakini hazikuwa za kutosha kuchukua hatua. Sasa akasema uh, serikali haingeweza kufanya lolote kwa sababu haikuamini kabisa kwamba zile ripoti za kijasusi zilikuwa uh, ni za ukweli kabisa, na ni kwa sababu ya mashambulizi hayo. Kwa hivyo Kiraithi amesema kwanza, amenukuliwa na gazeti la Nation akisema na uh, vyombo vya usalama uh, vilipata habari kuhusu wanamgambo hao lakini Awa, al, alikufanya wakaweza kufanya lolote eh, lakini ita, watajaribu kuhakikisha kwamba mashambulizi kama hayo hayatatokea tena katika siku za hivi eh, za, za baadaye. Na kwa hakika swali ambalo limekuwa ni nyeti sana, watu wengi wanauliza mbona mashambulizi sawa na haya yanatokea sana tena katika mji ama eneo la Mandera? Na kama uliweza kusikiliza hapo awali na vilevile vile katika upekuzi, ni kwamba eneo la Mandera liko mbali zaidi na sehemu ambazo zina ulinzi vilevile vile mpaka wake na Somalia ni mpaka ambao ni mpana zaidi na kuweza kuudhibiti kila wakati kwamba ukawa kuna maafisa wa usalama ni changamoto kubwa kama walivyosikia uh, gavana akisema kwamba uh, na pia yule kamishna uh, wa kaunti ya Mandera ni kwamba kabla ya shambulizi, waliweza kuharibu na kudumaza shughuli zote za mawasiliano, kiasi kwamba ilikuwa ni vigumu kuweza kuwasiliana na maeneo mengine yaliyo mbali ili kupata usaidizi na ama, ama kupata kusaidiwa na maafisa wa usalama. Lakini e, ukweli ni kwamba mambo haya yanaendelea kufanyika na kama gavana alivyosema, mji wa Mandera umekaribia zaidi nchi ya Somalia, na anasema kwamba washambulizi punde tu wanaposhambulia eneo la Mandera hmm. kwa muda mfupi sana wanaweza kuingia na kurudi katika sehemu ya Somalia wanakotokea Kutua. na inakuwa ni vigumu kutokana na ugumu na, na ukosefu wa mabarabara kuweza kuwafuata vilivyo ya kuna ripoti pia za kuaminika kwamba hali ya taharuki na ho, hofu imetanda hasa katika eneo hilo la mpaka unaku, unajua kamau haya yametokea wakati eh, ukuta unajaribu kujengwa na serikali kati ya Somalia na Kenya kujaribu kuzuia mambo kama hayo, lakini wakati mambo kama hayo yakitokea wote wanatoroka, na hilo ni jambo ambalo Waziri wa ulinzi wa ndani Joseph Nkaiseri ameendelea kusisitiza kwamba serikali bado haijasitisha mpango wake wa kuweza kutengeneza ukuta, ukuta wa kuweza kugawana ama kuweza kulinda nchi ya Kenya dhidi ya maadui kama walioshambulia eneo la Garissa mapema leo na tunaendelea vizuri Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tunapojiandaa kuingia katika sehemu ya pili ini kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo tunaangalia zaidi mambo tofauti yanayotuzunguka, mambo mazuri kabisa yakiwa yametokea, ama ripoti nzuri na taarifa kutoka kule New York. Lakini kabla sija kudokezea kuhusu hao ya New York, naona kwamba jumbe zinaweza zinaanza kuingia kupitia Facebook, na kuna jamaa anasema kuhusu swala ambalo tumelimaliza pale awali. Kumradhi, ntarudi nyuma kidogo. anasema ni King Majuto, anasema: Kenya inahitaji msaada wa kweli kabisa wa kijeshi kukabiliana na kundi la Boko Haram. Nyahonga Simon anasema mashambulizi ya kigaidi yanayofanywa na kundi la Al-Shabaab mara kwa mara yanatukera sana sisi huku, naye mpango mzima akisema Kenya isipokuwa makini itageuka kuwa kitovu cha ugaidi. Ni baadhi ya jumbe zina kumiminika ndani ya mtandao, lakini pia kama tuwaeleze wasikilizaji wale ambao hususan wale wanatutazama pale kwenye, wanasikiliza na kama kutazama kidogo pale kwenye Facebook kwamba wanaweza kuchangia yale ambayo tunazungumzia, tusikie pia maoni yao. Iwapo tutapata fursa, tutayasoma kama ulivyofanya sasa hivi. Kwa kweli kabisa, basi mara moja tuingie katika sehemu hiyo ya pili, ambapo katika mji wa New York, Umoja wa Mataifa ama Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limethibitisha rasmi mapema leo kwamba aliyekuwa Waziri Mkuu wa Ureno Antonio Guterres mwenye umri wa miaka 67 ndiye katibu ama atakuwa katibu mkuu mpya wa Umoja wa Mataifa katika umoja ambao ni nadra sana kwenye vikao vya baraza hilo, wanachama kumi na tano wa baraza wamemuunga mkono Guterres, ambaye aliongoza shirika la umoja huo la kuhudumia wakimbizi na kuidhinishwa kwa kauli moja kuchukua usukani pale katibu mkuu wa sasa Ban Ki-moon atakapoondoka mwishoni mwa mwaka huu. Balozi wa Urusi Vitaly Churkin, ambaye ndiye kiongozi wa mwezi huu wa baraza hilo ametangaza matokeo ya kura rasmi hivi leo katika makao makuu ya umoja huo mjini New York. Juzi ujuzi wewe ulikuwa kule New York, bila shaka nawaona pale pale vile wanavyokaa pale na. Ninaposema pale ni mahali unapoelewa zaidi, na hasa unaposema kwamba ni nadra wao kusiki, kusikizana wakati wakipiga kura kama hizi yeah. Ni ukweli mtupu, maanake mambo huwa mazito sana pale. Kwa hivyo hili ni jambo ambalo labda si la kawaida. Sawasawa, sawa kabisa. Basi, Guterres alikuwa waziri mkuu wa Ureno kwa miaka kumi kutoka mwaka wa 1992 hadi pale mwaka wa 2002 na alikuwa mkuu wa shirika la UNHCR kutoka mwaka wa 2005 hadi 2015. Guterres ameambia shirika hili letu la VOA kwamba alikuwa anawania kiti hicho kwa sababu angependa kupata suluhisho kwa changamoto zinazokabili ulimwengu. Basi, kufuatia hatua hiyo, ni naye balozi Manongi Tuvako, ambaye ni mjumbe maalum wa Tanzania kwenye Umoja wa Mataifa. Balozi, karibu kwa undani na utueleze utaratibu huu unaanzia wapi? Taratibu ni kwamba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa uh, kwa msingi msini ana, kimsingi anachaguliwa anacha, anacha, anateuliwa kwanza na Baraza la Usalama la Umoja Mataifa. So wakishakubaliana pendekezo hilo linapelekwa kwa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa, the General Assembly. Linatoka Baraza la Usalama, yaani Security Council, linakwenda Baraza Kuu, the General Assembly, hapijiwe tena kura na wanachama wote kwa jumla, kwa sababu unafahamu baraza la usalama ni wajumbe wachache, wajumbe kumi na watano tu. Kwa hiyo kuna wale wajumbe wa kudumu watano, lazima wote wamkubali mmoja tu kati ya wale wajumbe watano wale wa kudumu. Wakimkataa basi hawezi kupita. Kwa hiyo kilichotokea ni kwamba amekubaliwa na wajumbe wote watano pamoja na idadi theluthi ya wajumbe wote wa baraza, wa baraza la usalama pamoja na wale wajumbe ambao si wa kudumu wapige kura na kumpi. Asipate kwanza, asipate kura ya kumpinga kutoka mjumbe wa kudumu, na apate jumla ya wajumbe wote wa baraza la usalama theluthi ta tatu theluthi mbili ya theluthi mbili ya wajumbe aha. Alafu akimaliza ndio amepelekwa baraza kuu kwa ajili ya kura za wanachama wa jumla wote tena. na ni vigezo vipi balozi vinatumika kufikia mahali tumefika sasa? uzo ni vingi kwa kweli, kwanza Inategemea kwa hawa wajumbe wa kudumu, kila mtu anatizama maslahi yake pia, lakini kimsingi anatakiwa awe ni mtu ambaye anaweza kutekeleza majukumu ya Umoja wa Mataifa kwa ajili ya maslahi ya wajumbe wo- ya wanachama wote wa Umoja wa Mataifa. Kwa hiyo, lakini hiyo ni nadharia ya kimsingi, ingawaje ukweli ni kwamba wajumbe wengi, kila mtu anatizama mtu ambaye ana, wanaona ataimudu hiyo kazi. Kila mjumbe anaweza, katika Baraza la Usalama, anaweza akawa na vigezo tofauti, lakini kimsingi ni mtu atakaye yeye, ndiye wanamwita chief administrative officer, ndiye utawala mkuu wa ya Umoja wa Mataifa, kazi zake zikiwa kusimamia majukumu yote ya Umoja wa Mataifa kama wanachama wanavyokubaliana, lakini vilevile vile kusimamia ajenda kuu za Umoja wa Mataifa. Kwetu Afrika ni kama ajenda za mileo ajenda za amani na usalama na amani ajenda za mambo ya humanitari mambo ya haki za binadamu na kimsingi mambo yote ambayo ni yako chata ya Umoja wa Mataifa. Na sasa kiongozi huyu ameshawahi kuwa waziri mkuu wa Ureno. Je, unaona kama kuwa wa kiongozi wa taifa kumempa ushindani zaidi ya wale wengine ambao walitarajia pia kuidhinishwa wadhifa wa katibu mkuu? Inaweza imemsaidia lakini si dhani ilikuwa ni swala la msingi sana, kwa sababu ikumbukwe wamekuwepo na wengine ambao vile vile wamekuwa, kuna alikuwepo mgombea kutoka Slovakia, alikuwa ni rais wa Slovakia, alikuwepo mgombea kutoka New Zealand, alikuwa ni waziri mkuu wa New Zealand. Kwa hiyo eh, kuna vigezo vingi vimetumika, lakini kimojawapo kikiwa hicho cha uh, kwamba ni mtu anayeweza ku- ku, ku, ku kuweka ma, kutekeleza ma, maslahi ya Umoja wa Mataifa. Kwa mambo mengi wanachama wamekuwa wanatizama mambo mengi, ikuwepo hata uwezo wa kiutawala kwa sababu kazi kubwa ya katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ni kuwa ndiye mtawala mkuu wa shirika na kusimamia kazi za, za shirika. Lakini ni kweli kwamba wajumbe wengi na wanachama wengi wana vigezo tofauti. Katibu mpya wa Umoja wa Mataifa ana maana gani kwa Afrika? Tarajie nini kutoka kwa hatua ambayo imetokea? Nadhani kwa Afrika tuelewe kwamba huyu si mgeni sana kwa Afrika, alikuwa ameshawahi kuwa pamoja na kwa kwamba alikuwa ni waziri mkuu wa nchi yake Portugal, lakini vilevile alishawahi kuwa mkuu wa shirika la wakimbizi. Katika nafasi hiyo amekuwa ametembelea sana Afrika. Anajua matatizo ya Afrika kwa, kwa, kwa kiasi kikubwa sana kwa kweli, si mgeni hata kuwa mgeni kwa Afrika, na kwa sababu hiyo vilevile nadhani ni vizuri Afrika kutegemea mtu ambaye anaelewa ajenda kubwa ya Umoja wa Mataifa ni suala la maendeleo na maendeleo ambayo nchi ambazo kupambana na umaskini na wajumbe wote waliokuwa wanagombea walivyokuwa katika mashauriano na majadiliano na wanachama wote walikuwa kat... jambo la msingi ambalo walikuwa wanachama wa hasa katika baraza kuu ilikuwa ni kiasi gani wagombea wanaelewa na watasimamia ajenda ya maendeleo kupambana na maskini, kupambana na njaa, elimu, mambo ya afya, mambo ambayo ndio kabisa katika Afrika ndio ya msingi katika kuendeleza, kutekeleza ajenda ya mwaka ishirini thelathini ya maendeleo katika uh, kutoa umaskini na kunjaa na maradhi eh, duniani. Kwa hiyo hilo ndio kubwa, na tutamtegemea kwamba atasimamia hilo, kwa sababu kwa kweli katika hata katika majadiliano na wanachama wengi ameyasema hayo. Hatuna, mimi sina sababu ya kuwa na wasiwasi kwamba hili litakuwa ni jambo ambalo hataweza kulifanikisha. Litahitaji kama kweli kwamba litahitaji ushirikiano wa wanachama wote, lakini yeye kama kiongozi, nadhani ataelewa matatizo ya Afrika na kuweza kuyasimamia pia. Asante sana Balozi Manungi Tuvako, uh, kutoka Tanzania, ambaye ndio balozi wa Umoja wa Mataifa katika uh, anayowakilisha Tanzania. Sasa BMJ, umesikia kwamba sifa za Guterres kwa hakika ni nyingi sana . Ana uzoefu wa uongozi wa kiulimwengu. Sasa kidogo historia yake iko vipi? Guterres nam, kama hata kabla hatujaenda kwa historia yake, labda niongeze alivyosema Balozi Tuvako ni kwamba hata wale ambao wanawakilisha wengi wanaowakilisha bara la Afrika katika Umoja wa Mataifa walikuwa na muunga mkono huyu uh, Guteres no. Ikiwa ni pamoja na balozi wa Kenya kwa umoja wa Mataifa macharia Kamau alituma ujumbe hapa kwa sauti ya Amerika mapema leo kusema pia Kenya ilikuwa ina muunga mkono. Na sasa tuangalie wasifu wake uh, Guteres kwa kifupi ni kwamba alizaliwa mnamo mwaka wa elfu tisa mia arobaini na tisa na kama ulivyosema kwenye taarifa yako ni kwamba alikuwa na miaka ako na miaka sitini na saba na alisomea somo la fisikia katika chuo cha Superior nchini Ureno kabla ya kuwa profesa wa profesa na kwanza a kuanza kazi ya uwadhiri mnamo mwaka wa 1971. Sasa Guterres, ambaye amenukuliwa akisema kuwa yeye ni wa imani ya Kikatoliki hakufunza kwa vyuo vikuu kwa muda mrefu. Baada ya miaka miwili hivi alijitosa kwenye ulingo wa siasa na kujiunga na chama cha Socialist Party mwaka wa 1974. Mwaka wa 1992 alichaguliwa kama katibu mkuu wa chama hicho cha Socialist Party na miaka mitatu baadaye akachaguliwa kama waziri mkuu wa Ureno, ambapo ndivyo anajulikana sana kama aliyekuwa waziri mkuu kwa miaka kumi, manake alishikilia nafasi hiyo uh, tangu mwaka huo wa uh, 1995 hadi mwaka wa 2005. Guterres ambaye anazungumza kwa ufasaha kabisa lugha nne ikiwa e, ni Kireno, Kiingereza, Kifaransa na Kihispania alijitosa kwenye uwanja wa kidiplomasia na kuwa mkuu wa shirika la Umoja wa Mataifa kama ulivyosema, kama UNHCR na ni wadhifa ambao alishikilia kwa miaka kumi hadi mwaka wa 2015. Uongozi wake katika shirika hilo umetajwa kama ulioleta mabadiliko mengi hasa kwa babu uh, ni kwenye kipindi hicho ambapo wakimbizi wengi kutoka nchi kama vile Syria, Yemen, Afghanistan, Somalia na hata Sudani ya Kusini uliongezeka, wakimbizi waliongezeka na uh, kule kuondoka kutoka nchi moja hadi nyingine kukaongezeka na alipungua ama a, alipunguza wafanyakazi katika makao makuu ya shirika hilo mjini Geneva, lakini akaimarisha uwajibikaji na kuhakikisha kwamba maafisa wake wa shirika hilo wanafika kwenye maeneo ya matukio kwa haraka na kutoa a, kutoa huku akitoa akaimarisha usalama wao, na waka, maafisa hao wakahakikisha kwamba wanatoa huduma za dharura kwa waathiriwa haraka iwezekanavyo kama kwa kweli kabisa umetupa historia ya kwa undani kabisa yake Guterres na kwa hakika atakapokuwa katibu mkuu wengi watakuwa na muelewa, lakini kuna swali na sijui, sijui kama una nusu sekunde niseme kwamba ana watoto wawili kutoka kwa mke wake wa kwanza na mm -hmm. Alioa mke, mke wa kwanza alifariki, na akaoa mke wa pili mwaka wa elfu mbili na moja. Naam, na, hilo ni muhimu pia lakini kuna wengi wanauliza kwenye mitandao je kidogo wamekuwa wamefuatana namna gani hawa makatibu wakuu? Aliyeko sasa ni Banki Mun kutoka Korea Kusini, ambaye alianza mwaka wa elfu mbili na saba hadi Disemba mwaka huu ndipo atakapomaliza. Mbele yake kulikuwa na Kofi Annan kutoka Ghana, ambaye alianza mwaka wa elfu moja tisa mia tisaini na saba hadi elfu mbili na sita. Mbele ni kidogo ikawa ni Butros Butros Gali yule wa Misri. Aha, miaka ya tisaini pale mwanzoni hadi tisaini na sita, alafu kulikuwa na Javia Pe Dikwela yule wa Peru alikuwa na sifa sana ya miaka ya themanini. Mbele hiyo kulikuwa na Waldheim kutoka Austria Mwaka wa elfu moja sabini na mbili mwaka ule pale hivi miaka ya sabini na nipa kumbukumbu fulani, usiniulize kumbukumbu gani. <laughs> <laughs> hadi miaka ya themanini na hivyo ndivyo wamekuwa wakiongoza Umoja wa Mataifa, tukitumai kuona mengi kutoka kwake, uh, Antonio Guterres. Kutoka hapa uh, Washington, na wamshukuru sana BM Joy Mridhi, Balozi Manogi Tuvako, Aida Isa pamoja na msimamizi ya DJ Riami kutoka Washington. Langu jina Harrison Kamau nikikutakia usiku mwanana usiku sana kwa kuwa nami muda huo wote, nikikutakia kila la heri unapoendelea kufurahia wikendi yako. Kutoka Washington DC, jina langu Harrison Kamau, nikikuacha na kibao cha Kemira hapo ulipo. Kwa heri ya kuonana. Bona kupenda hey, hey, ulikubali utoenda mbali ntaishi nawe hey, wakisema hata nisipokwepo usiamini bibe hey, nisake mali nawe usingizi wangu yomala basi usiniachi nikonde