Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM Mombasa na Mlimani radio 106.5 Dar es Salaam inayowakaribisha. Hii leo ni mimi Sunday Shomari, katika matangazo yetu ya leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Abdul Shakur Abud. Waziri Mkuu wa Ethiopia Haili Mariam Desalegn ametangaza siku sita, miezi sita ya utawala wa dharura, akisema amri hiyo ina lengo la kurudisha tena utulivu na utawala wa sheria baada ya wiki kadhaa ya maandamano na ghasia zilizosababisha vifo na uharibifu mkubwa wa mali. Akihutubia taifa kupitia televisheni ya taifa siku ya leo, Haili Mariam amesema hali ya dharura imetangazwa kwa sababu hali imekuwa kitisho kwa wananchi wa taifa hili. Hali ya dharura ni muhimu katika kudumisha tena amani na uthabati katika kipindi kifupi, alisema. Wiki hii waandamanaji wametia moto viwanda vinavyomilikiwa na wageni, shamba la maua na karibu magari 60 na kusababisha hasara kubwa ya kiuchumi. Na idadi ya waliofariki inaweza kuongezeka, kutokana na malalamiko dhidi ya haki za kiraia na kunyakuliwa kwa ardhi na serikali kwa ajili ya maendeleo. Wagombea kiti cha rais Marekani Donald Trump na Hillary Clinton wanajitayarisha kwa mdahalo wao wa pili muhimu baadaye hii leo wakati viongozi kadhaa wa chama cha Republican wakimtaka mgombea wao kujiondoa kutoka kinyang'anyiro hicho kufuatia kutangazwa kwa matamshi yake yaliyorekodiwa mwaka elfu mbili na tano akisikika akitumia maneno ya kudhalilisha wasichana na wanawake na kujivunia kwamba anaweza kuwashika sehemu za siri bila ya shida. Hapo jana Trump alisema hakuna uwezekano wote wa kujiondoa kabla ya tarehe 8 Novemba, siku ya uchaguzi. Mpinzani wake Hillary Clinton hajasema lolote hadharani kuhusiana na kadhia hiyo, isipokuwa kutuma ujumbe wa Twitter kulaani matamshi hayo. Anasubiri kukabiliana naye katika mdahalo huo utaofanyika katika mji wa kati wa St. Louis mizuri wakati huo huo, upigaji kura wa mapema na wa wale, kwa wale ambao hawataweza kuwepo siku ya uchaguzi umeanza hapa Marekani, ambapo karibu watu laki nne wanaripotiwa wameshapiga kura zao katika wiki iliyopita, ikiwa ni pamoja na Rais Barack Obama. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, Washington DC. Kimbunga cha hatari kilichokuwa na jina la Matthew kimepoteza nguvu zake na kasi katika bahari ya Atlantic kikiwa kinaendelea kando ya pwani ya Marekani baada ya kusababisha maafa makubwa mnamo wiki moja katika visiwa vya bahari ya Caribbean na ufukwe wa mashariki wa Marekani kwa kusababisha karibu vifo vya watu elfu moja, wengi wao nchini Haiti. Kimbunga kiliangamiza kabisa vijiji na miji kadhaa na mashamba katika jamhuri ya Dominica, Jamaica, Cuba, Bahamas na Haiti. Haiti hii leo imetangaza siku tatu ya maombelezi, ambapo afisi ya rais Joserem Privet imeeleza kuwa ni kwa ajili ya kuungana na familia na marafiki waathiriwa kimbunga Matthew na wakazi wa kanda zima wanaojaribu hivi sasa kukabiliana na hasara walopata. Mafuriko makubwa yametokea katika pwani ya mashariki ya Marekani, kuanzia jimbo la Florida la kusini hadi Virginia, na kuna kitisho mafuriko yataongezeka. Karibu watu kumi na watano wameuawa hapa Marekani, kulingana na vyombo vya habari. Maafisa wa usalama na wa huduma dharura mjini Jerusalem wanasema Mpalestina aliyekuwa ndani ya gari amefyatua bunduki na kumuua mwanamke mmoja aliyokuwa anapita njiani pamoja na afisa wa polisi kabla ya kuuliwa na polisi. Maafisa wa afya wanasema watu wengine sita walijeruhiwa kutokana na shambulizi shambulizi hilo hii leo mchana. Polisi wamemtambulisha mshambulizi kuwa ni Mpalestina mwenye umri wa miaka 39 mkazi wa Jerusalem mashariki kutoka mtaa wa Silwan. Maafisa wa usalama wanasema mshambulizi, ambaye alihukumiwa kifungo cha miezi minne jela kwa kuvamia afisa wa polisi, aliamriwa kuanza kifungo chake wiki ijayo, na alifyatua bunduki yake mbele ya kituo cha polisi ambapo kulikuwa na watu kadhaa wanapita. Wanajeshi kumi wa Uturuki na raia wanane wameuliwa hii leo kutokana na mlipuko wa gari ndani ya bomu uliofanywa na wanaotadhaniwa ni wanamgambo wa kikurdi nje ya kituo cha ukaguzi wa kijeshi katika wilaya ya Hakari, kusini mashariki mwa Uturuki. Watu wengine 26 pamoja na wanajeshi kumi na raia 16 walijeruhiwa. Waziri mkuu wa Uturuki Binali Yildirim amesema kwamba huenda ni wapiganaji na wanamgambo wa na chama cha wafanyakazi cha Kurdistan PKK kwa kufanya shambulio hilo la kujitoa mhanga, ambapo gari lililopatikana lilikuwa na milipuko yenye uzito wa tani tano na kusababisha shimo kubwa lenye ukubwa wa mita 15 na mita 7 chini Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington. Barabara kabisa msikilizaji, popote pale ulipo na kuwa mkuu, na kukukaribisha kwa mikono miwili kwa kipindi chetu cha salamu na muziki. Mimi jina langu ni BMJ Mridhi, niko hapa studio, studio nambari 15 hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, nikiwatangazia kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na shukuru nyote ambao mnaendelea kutusikiliza na hususan wale ambao wametuma salamu zao nasi tutaweza kuona kama tutaweza kupeperusha baadhi ya hizo salamu na zingine tutaweza kupeperusha wakati mwingine. Na sasa, msikilizaji, bila kupoteza wakati, naona yule ambaye ana bahati ya kutufungulia eh, kipindi chetu leo cha salamu na muziki, eh, bila shaka ni huyu msikilizaji anajulikana kama George Ilagila akiwa huko Kahama, Tanzania. Anasema hivi, zangu salamu, napenda ziwafikie fikiri Dalio Gakala Zakaria Mapinda na Lugembe Masila, uh, wote wakiwa Shinyanga. Ujumbe, tutunze chakula kwa sababu njaa ipo. Ni George Lagila huyo mkazi wa Kahama, Tanzania, akituma salamu zake na pia kutoa ujumbe kwa wasikilizaji hao. Nafikiri hao ni ndugu na marafiki, nazo hizo salamu sina shaka zimewafikia. Naye akimu Romeo Junga kwa majina anasema anajulikana pia kama Ismaeli Pairo Zunga toka huko Goma, DRC. Anasema salamu zangu ziwafikie Waislamu wa Ruchuru Kiwanja na vilevile ulimwengu wote kwa jumla. Asanti sana VOA kwa kazi zenu mnazozifanya Nasi kwa kusema asante kwetu, nasi pia tunashukuru uh, kwa sababu tunafurahi kwamba mnaendelea kutusikiliza uh, mkiwa katika maeneo hayo uh, hususan hawa wasikilizaji wetu walio katika maeneo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Uh, tunawapungia mkono, tunasema endelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika uh, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington. Tunafurahi sana kuchukua salamu zake huyu Osman Sombe, anasema yuko kule Dhika nchini Kenya. Anasema zangu salamu, ningependa zimwendee mamangu Jennifer Mnagudi akiwa Bogobero huko Uganda, na ndugu zangu Saleh na Abnel wakiwa huko Webuye nchini Kenya. Ujumbe mla nawe hafi nawe ila mzaliwa nawe. Bila shaka ujumbe huo umewafikia hao ambao wametumwa salamu hizo na Osman Sombe akiwa kule mjini Thika, e, katika barabara ya kutoka Nairobi ukielekea huko Nyeri. Hapo ametulia tu akisikiliza redio yake na kusikia kwamba salamu hizi zimeweza kuwafikia wale ambao amewajulia hali. Naye Emmanuel Jacktan kutoka Dodoma, Tanzania, asema salamu zangu ziwafikie Peter Lubi Sambula akiwa huko Dar es Salaam na vilevile vile Benjamin Rafael akiwa chuo kikuu cha Mkwawa Iringa, pamoja naye Musa Musuya. Musa Musuya akiwa chuo kikuu cha Dodoma anasema ujumbe ni kwamba nawatakia masomo mema. Ni ujumbe huo. Iwapo unafikiri ukusikia ni nani aliyetuma salamu hizo, na labda umesikia jina lako limetajwa basi, kukukumbusha tu ni kwamba huyo alikuwa ni Emmanuel Jackson akiwa kule Dodoma, Tanzania. Na kabla hatujapata kibao cha kwanza kabisa cha muziki katika kipindi hiki cha leo, hebu haraka haraka nisome salamu hizi zake Mbaga Karimu akiwa huko Mbezi, Dar es Salaam, Tanzania, anasema hivi natuma salamu zangu za kwa nyanda mayala karigo Mshana, ramadhan kata, hamza jafari Kombo na vilevile vile basila binti Kimario. Anasema pia, nina ujumbe nataka kuambieni, tudumishe amani ili tuwe salama wakati wowote wa basi. Kwa salamu hizo za mbaga Karimu akiwa huko Mbezi Tanzania, mimi naona ni wakati mwafaka, ni wakati ufaao kuweza kupata kipande cha muziki. Namwona sasa mwanamuziki Raymond anasema na kutafuta kiki, sijui anamtafuta afya. Tusikie kiki, unatafutwa na mwanamuziki ni Raymond. unasikia chini kwa chini, ngoma hiyo inakuja namna hii kwangu isijeleta msiba, nitoke Wasafi niende kwa kiba yeah. Akitoweka hapo chini kwa chini, ni mwanamuziki Raymond anasema na kutafuta kiki, anataja majina. Msikilizaji ametaja majina mengi ambayo nafikiri ni majina ya wale wanamuziki ambao labda amefanya kazi nao, au pia wale wanamuziki ambao anawaenzi kwa sababu labda wamechangia katika kuhakikisha kwamba ameingia kamili kabisa kwenye taaluma hiyo ya muziki. Na ni mwanamuziki huyo anajulikana kama Raymond, na tukitoka kwa maswala hayo ya muziki kwa sasa hivi. E, lakini usiondoke kwa sababu tutakuwa na burudani nyingine hivi karibuni. A, muda si muda tutaweza kukuletea kibao kingine, lakini kwanza hebu ni angalia angalia hapa kwenye mitandao nione ni nani wengine wametuma salamu. Msikilizaji wengi sana, watu wengi sana, maelfu kwa maelfu nakwambia, wametuma salamu zao kupitia ukurasa wetu wa Facebook na wamesema wangependa sana iwapo tutaweza kupata nafasi tuzisome salamu hizi. Nami bila kupoteza wakati, mimi naendelea hapa na hizi salamu zake Nibreth Lucas Mahuvi, anasema ako Ilunga, Iringa, Tanzania. Natuma salamu zangu kwa Mahuvi Zungu Lamjin anasema hashtag Regina Patrick hashtag Ebeneza Venta hashtag Basila Binti Kimario na Ayubu Mbembati ujumbe tukumbukane, kupitia VOA Swahili. Haya msikilizaji, bila shaka mimi mwenyewe nafurahia ujumbe huo eh, kwa sababu naona wasikilizaji wengi kabisa wanafurahia sana wakati tunaporusha matangazo yetu moja kwa moja eh, kuwafikia na sisi tukitangaza kutoka hapa eh, studio zetu, studio nambari kumi na tano. Naye Sayenda Mabula Magesha anasema yuko wapi kule Tanga, Tanzania. Anasema ningependa salamu zangu zimwendee Sai Malangwa, Buziku Lenga Chapati, Festo Majani, Padri Moshi, Selemani Kajori, akiwa ni pamoja na Bogoshi Jagira, Juma Ngoyela, Gunze Jeta, Emmanuel Butogwa ana, na huyu Mwalimu Mwilo, wote wakiwa Nkololo, Bariadi huko Tanzania. Ni nani huyu? Ni sayenda mabura mabula magesha, ukiwa huko, uh, uliko huko Tanzania. Unasema uko muheza huko Tanzania. Na tukitoka kwa huyo msikilizaji, hebu tuone ni nani mwingine huyu. Anaitwa ngoko innocent, anasema na wasalimu wa tanzania wote, na ninawasihi tuipende nchi yetu. Bila shaka ni ujumbe mwafaka kabisa ambao ameutuma wa kwa watanzania wote, natumai ni wote popote pale walipo, na ujumbe pia ni safi kabisa, asema penda nchi yako. Uh, sandu john anasema salamu zangu zimwendee ntugwa ingulu akiwa Igunga na aber donald mwandu akiwa Dar es Salaam. Uh, mwingine hapa ni keisi ahura, natuma salamu zangu kwa kakaangu eli Elaija na wa mjini Horma magharibi mwa Uganda, namkosa sana sana, yaani kwa kimombo nasema I miss you big time, namkosa sana sana. Mimi Keisi wa Kitoro, Ebb Airport, na nasema shukran, shukran sana. Amisi Gunda ako huko Moro, anasema salamu zangu za zimfikie mama yangu mzazi anaitwa Grek Babat na mwanangu Ikram Hamisi ambao wanapatikana kule Dar es Salaam Tanzania. Na kabla ya ngoma ya pili hapa, naona Malik Henry Mulonga wa Kalemei Mei da, DRC kule Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, anasema zangu salamu ziwafikie watu wa familia yangu wakiwa ni pamoja na Jafari Malik e, sifa asun, asumani e, mke wangu Zuena Malik na watangazaji wote wa Sauti ya Amerika ikipasua mawimbi pande zote za dunia. Nasi hapa katika Sauti ya Amerika bila shaka tumepokea salamu hizo. Malik Henry Mulonga, ukiwa huko DRC tunashukuru sana kwa kuweza kutukumbuka pia hapa Sauti ya Amerika hata sisi hufurahia sana wakati tunapotumiwa salamu. Tunajua kwamba tuko pamoja katika kazi hii yetu ya utangazaji, kwa sababu ni lazima tunapata mashabiki. Basi bila kupoteza wakati, naona mwanamziki Abdu Kiba anakuambia kidela Hapo chini kwa chini ni mwanamziki Abdu Kiba anasema Kidela. Nasi msikilizaji, tunarejea tena katika kuangalia ni yapi ambayo mmekuwa mkisema kwenye mitandao na wale wametuma salamu zao kwa njia zingine, tunazisoma hapa live kutoka studio 15 eh, hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kumbuka msikilizaji, unaendelea kupokea makala. Kipindi ni kipindi cha salamu na muziki ambacho bila shaka huwa kina mashabiki maelfu kwa maelfu kwa maelfu eh, katika maeneo yote, hususan katika maeneo ya maziwa makuu. Bila kupoteza wakati tena, mimi naona nisome salamu zake huyu Jovito Masereka, akiwa yuko pale Kampala. Anasema anapenda kutuma salamu zangu kwa wenzangu, Inzidoro Bruno, Akileo na bila kusahau rafiki na Alfred. Mungu awabariki mpaka Tutakapoonana tena. Ni huyu Jovito Masereka asema yuko Kampala, natumaini kule jijini ni kule nchini Uganda. Nyangoha Samson anasema natuma salamu zangu kwa watangazaji wote wa VOA Swahili, ningependa pia ziwafikie Sylvester Nyamohanga, mama yangu Christine Getangita, eh, Kwame, ndugu yangu Chacha Kwame Mutatiro John Magawiwa pamoja na Peter Sangai e, ziwafikie wakiwa huko kuri ya West e, katika Nyamosenze e, huko nchini Kenya. Asante sana, asante sana msikilizaji wetu Nyangoha Samson. Pia sisi hapa Sauti ya Amerika Aa, tukiwa watangazaji hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika tunasema shukran kwa kutukumbuka. Vilevile namwona Migele Kembeyeko wa Rock City Mwanza, Tanzania, anasema natuma salamu kwa Mariana Kambayeko, Bizimana Bodola, Katuso Alfred, na anasema hakutoa ujumbe wowote, lakini nafikiri salamu zimewafikia hao ambao amewasalimia. Yasine Kauzu anasema na wasalimu ndugu zangu wote walio kuwa kule walioko kule Kiloka, Morogoro, na pia Dar es Salam. Osiana Mtango wa Dar es Salam, Tanzania, anasema salamu zangu zimwendee baba yangu mpendwa, Naftali Emmanuel, mama yangu Janet Elson na wadogo wangu wote pamoja na Emmanuel na naetwe. Ujumbe kwa Mungu, hakuna linaloshindikana. Basi na anaongeza kwamba nawatakieni wikendi njema. Bila shaka salamu hizo zimewafikia hao ambao wamesalimiwa hapo na Hosiana Mtango wakiwa kule Dar es Salaam Tanzania. Na kutufungia ukurasa msikilizaji kwa leo ni Prospa Muyumba Pungu lakini msife moyo iwapo salamu zenu hazikusomwa, manake tutazisoma labda wiki kesho au katika makala mengine ambayo ni ya salamu. Eh, lakini kwa sasa tunafunga na Prosper, Muyumba Pungu Prosper. Anasema Roland Kongo DRC angependa kuwasalimia wazazi wake wote wakiwepo huko Nyunzu. Anasema pia angependa kumsalimia dada yake akiwa huko Kinshasa, na ninyi pia wote wasikilizaji popote walipo wa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika nimewasalimu uh, sana sana msikilizaji kwa hizo salamu eh, kutoka kwake prosper mayumba pungu akiwa huko drc naona sasa ni wakati wa kuondoka hapa studio lakini siwezi kukuacha peku siwezi kukuacha bila chochote kwa sababu kuna ngoma hapa ya mwanamuziki ambaye amebobea sana hasa hapa Marekani na katika maeneo tofauti tofauti ulimwenguni kote, kwa sababu aliweza kupata tuzo maarufu sana na hapa Marekani, kwa sababu ya mziki wake anajulikana kama Fantasia. Uh, mimi nikiondoka hapa jina langu ni BMJ Mrithi nasema shukran sana kwa kuwa nasi na kuendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mungu awabariki na awalinde. Muziki ni No Time For It. Mwanamuziki ni Fantasia. Kwaherini, mimi naondoka, lakini kumbuka kwamba nawapenda sana wasikilizaji wetu popote pale mlipo. Nam, asante sana BMJ kwa salamu hizo tamu tamu. Bila shaka wasikilizaji wataendelea kupromosha salamu zaidi, lakini sasa hatuna muda, tuende kufunga matangazo yetu, lakini kwanza muktasari wa habari. Waziri Mkuu wa Ethiopia Haili Mariam Desalegn ametangaza miezi sita ya utawala wa dharura, akisema amri hiyo ina lengo la kurudisha tena utulivu na utawala wa sheria baada ya wiki kadhaa ya maandamano na ghasia zosababisha vifo na uharibifu mkubwa wa mali. Wagombea kiti cha rais hapa Marekani, Donald Trump na Hillary Clinton wanajitayarisha kwa mdahalo wao wa pili muhimu baadaye hii leo, wakati viongozi kadhaa wa chama cha Republican wakimtaka mgombea wao Trump kujiondoa kutoka kinyang'anyiro kufuatia kutangazwa kwa matamshi yake yaliyorekodiwa mwaka 2005 akisikika akitumia maneno ya kudhalilisha wanawake na kujivunia kwamba anaweza kuwashika sehemu za siri bila ya shida yote. Hapo jana Trump alisema hakuna uwezekano wote wa kujiondoa kabla tarehe nane Novemba, siku ya uchaguzi. Kimbunga cha hatari kilichokuwa na jina la Matthew kimepoteza nguvu zake na kasi zake katika bahari Atlantic baada ya kusababisha maafa makubwa. Kiasi ya watu elfu moja wanaripotiwa wameuawa katika maeneo kimbunga imepita, katika Jamhuri ya ya Dominica, Jamaica, Cuba, Bahamas na Haiti. Hapa Marekani, watu kumi na tano waliuawa kutokana na kimbunga hicho. Maafisa wa usalama na wahuduma dharura mjini Jerusalem wanasema Mpalestina aliyekuwa ndani ya gari amefetiwa bunduki na kumuua mwanamke mmoja mpita njia pamoja na afisa wa polisi kabla ya kuuliwa na polisi. Na wanajeshi kumi wa Uturuki na raia wanane wameuliwa hii leo Jumapili kutokana na mlipuko wa bomu wa kujitoa mhanga unaoaminika ulifanywa na wanamgambo wa kikurdi katika wilaya ya kusini mashariki mwa Uturuki. Mwisho wa muktasar wa habari hii na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zilezile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mema kutoka Washington DC.